TATHMINI YA PAMOJA
GATUZI DOGO LA MERU YA KATI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
KISWAHILI 102/3
FASIHI
LAZIMA
1. SWALI LA KWANZA
FASIHI SIMULIZI

a) Miviga ni nini?					Al.2
Ni sherehe za kitamaduni ambazo hufanywa na jamii yoyote katika kipindi Fulani/maalum cha mwaka.

b) Sifa za  Miviga.						Al.5
i) Huandamana na matendo yanayofuata utaratibu maalum
ii) Huongozwa na watu mahususi
iii) Kuna utoaji wa mawaidha
iv) Maleba maalum huvaliwa na wahusika
v) Hufanyika mahali maalum panapofanyiwa sherehe  hizi
vi) Huambatana na utamaduni wa jamii husika.		
(zozote 5)
c) Hasara ya Miviga.					Al.3)
i) Baadhi ya miviga imepitwa na wakati kama tohara ya wasichana
ii) Baadhi ya miviga inakinzana na malengo ya taifa
iii) Hujaza watu hofu inapohusisha kafara za binadamu
iv) Ushiriki na unaweza ksababisha uhasama unapohusishwa
v) Baadhi  hughalimu kiasi kikubwa cha pesa
d)  Matatizo ya ukusanyaji data			Al.5
i) Huenda gharama ya utafiti ikawa kubwa.
ii) Mtazamo hasi wa wanajamii, kuhusu ujazaji wa hojaji
iii) Wanajamii kushuku kwamba mtafit anawapeleleza
iv) Mbinu kama  hojajo huhitaji watu wanaojua kusoma na kuandika
v) Wahojiwa hukataa kuhojiwa iwapo wanahisi baadhi ya matendo yanaenda kinyume na imani ya dini yao.
vi) Mtafiti huenda asiwe na wakati wa kutosha kuwahoji watu wengi.
vii) Huenda mtafiti akakosa usalama na hivyo kuvamiwa.
e) Majukumu ya wimbo.					Al.5
i) Kuondoa uchavu/ukinaifu
ii) Ni  njia ya kushirikisha hadhira
iii) Husukuma visa mbele – kipengele cha msuko/ploti
iv) Kukamilisha ujumbe au kuutilia mkazo
v) Kudhihirisha sifa za mhusika Fulani
vi) Huipa hadithi mnato/mvuto wa kipekee
vii) Kufanya hadithi kukumbukika.
TAMTHLIA:	 KIGOGO
2. a) Eleza muktadha									Al.4
Msemaji ni majoka
Alikuwa anamwambia babu katika ndoto
Walikuwa katika chumba cha wagonjwa
Hii ni baada ya majoka kupata habari ya kifo cha mwanawe  Ngao Junior.		(4x1)

b) Mbinu za uandishi katika dondoo.							(Al.4)
i) Jazanda – safari kurejelea uongozi
ii) Msemo – Dhahiri shahiri
iii) Nidaa – Dhahiri shahiri babu!						( 2 x2 = 4)

c)  Matatizo yanayoikumba safari.							Al.1
i) Mauaji ya jabali na uongozi
ii) Kufungwa kwa soko la chapakazi
iii) Njaa
iv) Urisadi
v) Kufungwa jela kiholelea
vi) Kuchapwa na askari
vii) Uchafuzi wa mazingira
viii) Migomo
ix) Ulevi na matumizi ya dawa za kulevya
x) Kutowajibika kwa viongozi
xi) Ubadhirifu wa mali ya umma
xii) Kudhirifu wa mali ya umma
xiii) Kudhibiti vyombo vya habari
xiv) Utabaka
xv) Ulipizaji kisasi
xvi) Usaliti         					(12 x 1 = 12)
3. Tamthlia ya kigogo inazungumza kuhusu hali halisi kaitka  mataifa mengi ya kiafrika.  Jadili .
Hali halisi – hali kamili y mambo

i) Uongozi mbaya unaoendelezwa na majoka
ii) Unyakuzi wa ardhi majoka kipande cha ardhi palipokuwa soko la chapa kazi na kujenga hoteli ya kifahari majoka  and majoka Resort.
iii) Mauaji – vijana waoandama wanauawa.  Mpinzani k.m Jabali
iv) Vitisho wanasagamoyo wanaishi kwa hofu.  Tunu  kuvunjwa mguu.
v) Matumizi ya vyombo vya dola.  Askari  wanatawanya waandamanaji pasi kupata haki zao.
vi) Maandamano na migomo wafanyikazi wanagoma kutetea haki zao.  Walimu na wauguzi.
vii) Uongozi wa kinasaba/ukoo familia ya Ngao inatawala  Ngao bin Marara, Majoka bin marara aliyekusudia kumrithisha mwanawe Ngao Junior.
viii) Ufisadi wanasagamoyo wanatozwa kodi ya juu
ix) Ubadhirifu wa mali ya umma.  Pesa za mkopo zinatumika kufadhili mradi wa uchongaji vinyago.
x) Umaskini Ashua anaenda kuomba msaada kwa majoka
xi) Ukoloni mamboloea
xii) Juhudi za mapinduzi
xiii) Ubaguzi wa  wa kinjisia hasa kwa wanawake – Tunu alikejeliwa kuwa angereuliwa kama kiongozi wa sagamoyo.
xiv) Matumizi mabaya ya vyombo vya habari.			10x2 = 20
Hoja 	   ( al.1)
Mfano mwafaka				al.1
CHOZI LA HERI
4. Haya ni maneno ya msimulizi
Yanamhusu Dick akikumbuka rafiki yake lemi ambaye aliuawa na umati
Anakumbuka kisa hiki anapoitshwa kuwa angetupwa nje na mwajiri wake, Buda, kisha asingiziwe wizi na kuchomwa moto.
Hofu hii ndiyo iliyomchochea kuingilia ulanguzi wa dawa za kulevya.
						( al.12)
b)  Tamathali mbili za usemi
i) Tashihisi -  Akili ya Dick ilimtambia kisa chenyewe kama kwamba inataka kumuonya.
ii) Chuku - Akili ilimtambia kisa

c) Umuhimu wa Dick					Al.12
a) Ametumiwa kuonyesha nafasi ya familia katika malezi.
Kuondoka kwa mama yake kunaisambaratisha familia yake;Dick na mwalike wanaibwa na sauna.

b) Ametumiwa kukashifu ufisadi.  Anasema kwamba maafisa wa usalama wanaingia kwa Buda kwa tabasamu na kutoka kwa vicheko.

c) Anaendeleza swala la matumizi mabaya ya dawa. Anatumia dawa na kuzilangua.

d) Anachimu za maudhui ya mabadiliko.  Anaamua kuacha ulanguzi wa dawa, kujielimisha na  kuanzisha biashara ya kuuza vifaa vya simu.

e)Anaonyesha nafasi ya vijana katika kuboresha maisha ya jamii zao.  Anawaajiri vijana wenzake.  Ni kielelezo cha vijana wanaotambua makosa yao na kujirekebisha.

f)Ametumiwa kujenga tabia za wahusika.
i) utu wa mwangeka.  Anamchukua kama mwanawe na kumwelekeza.

ii) Ukakamavu wa Umu – umu anamwambia Dick kuwa yeye, umu, atawalea yeye Dick pamoja na mwaliko kwa viganja vyake japo umu ni mchanga wakati huo.

g)anaendeleza ploti  kukutana kwake na umu kunabadilisha mkondo wa hadithi.  Anaelekezwa na umu kwa mwangeka ambaye anamsaidia kuyatengeneza maisha yake zaidi.
				6 x 2 = 12
Hoja (al.1)
Mfano  ( al.1)

5.a) Majazi   katika riwaya  ya chozi la heri
i) Ridhaa – Kukubali ama kutosheka.  Mhusika Ridhaa anakubali na kutosheka na makuruhu aliyofanyiwa ya kuteketezewa mali na familia yake.
ii) Bwana Tenge – Tenge ina maana ya fujo.  Bwana Tenge anamfanyia mkewe fujo na vitimbi anamwendea kinyume mke wake, Bi. Kimai.  Bwana Tenge anashiriki mapenzi na wanawake wengine.
iii) Mzee Kedi – Neno kedi lina maana ya mambo yasiyopendeza, mambo ya hila pia ni kiburi.   Mzee Kedi anamfanyia ridhaa hila kwa kuhusika katika kuiangamiza familia yake.
iv) Bwana Mkubwa – Mkubwa ni neno lenye maana ya cheo au hadhi kubwa.  Bwana mkubwa ana cheo kikubwa serikalini.
v) Tetei – ina maana ya kutetea.  Bi. Tetei ni mwanaharakati anayetetea haki za wanaume.
vi) Mwalimu  Dhahabu ni madini yenye thamani.  Mwalimu dhahabu ni  mwalimu anayekuwa wa msaada kwa Umulkheri
vii) Hazina – Hazina ina maana mali iliyohifadhiwa.  Mhusika Hazina anakuja kuwa kama hazina kwa Umukheri kwani anamfaa Umu jinsi alivyomfaa kwa kimpa noti ya shilingi mia mbili.
viii) Zohali – Neno hili lina maana ya ajizi.  Mhusika Zohali anapachikwa mimba akiwa kidato cha pili ni dalili ya uzembe na kutomakinika masomoni.
ix) Chandachema – Chandachema ni jina lililoundwa kutokana na Chanda kidole) chema ambacho huvikwa pete.  Mhusika huyu ingawa anapitia changmoto tele maishani anaishia kupewa ufadhili wa masomo(kuvishwa pete) na shirika la kidini.
x) Bwana Mabavu – Mabavu ni nguvu.  Bwana Mabavu anatumia nguvu kumpoka babake Shamsi ardhi yake.
xi) Mzee Maarifa- anatumia maarifa na hekima kuanzisha kituo cha kupigania hakiza kibinadamu.
xii) Neema ni mkewe Mwangemi.  Neema  ina maana ya Baraka.  Mhusika huyu anakuwa Baraka kwa mume   na pia kwa mwaliko.
xiii) Bwana Kimbaumbau ni mtu kigeugeu.  Bwana Kimbaumbau anamsaliti Naomi kwa kutaka kufanya mapenzi naye.

b) Nafasi ya vijana katika jamii – chozi la heri
· vijana ni wasomi mf. Umu, tila.
· Ni walanguzi wa dawa za kulevya mf. Dick.
· Vijana wengine wa kike wakubali kukeketwa na wengine wanaaga dunia na kulazwa hospitalini mf. Tauma.
· Vijana ni wapenda fujo.
· Vijana hutumiwa na wanasiasa kutekeleza uovu na mauaji.
· Ni dhihirisho kama wasio na huruma. K.m kuua wenzao bila huruma.
· Wasio na msimamo dhabiti.  Wanapotoshwa na wanasiasa bila kuwazia madhara waliosababisha.
· Vijana ni wenye bidii katika kazi zao mf. Dick.
· (Tanbihi: kadilia hoja za wanafunzi.)
10 x 1  = 10


HADITHI FUPI
5. Ufaafu wa anwani “ mapenzi ya kifaurongo’			10
Kifaurongo ni mmea wenye sifa ya kujifisha mara unapoguswa.  Mwandishi akejeli mahusiano yaliyojengwa katika msingi wa unafiki.
· Penina anajifanya kumjali Dennis katika hali yake ya kunywa uji na kuonyesha huzuni.  Anamtia Dennis mshawasha wa mapenzi ila si mapenzi kamili.
· Msimulizi anadai wavulana wengi wameangamia katika utandabui wa mapenzi baada ya kufanyiwa makuruhu na wasichana wenye tabia ya kifaurongo.
· Penina anadai atakuwa na Dennis kwa mazuri na mabaya lakini alimwacha alipokosa ajira.
· Penina asema kuwa hafanyi mzaha na kuwa hawezi kumchagua mpenzi kwa msingi wowote kama si mapenzi.  Mwishowe alivunja ndoa yake kwa sababu Dennis alikuwa fukara.  Hii ni tabia ya kifaurongo.
· Penina hataki kuitwa mpenzi wa Dennis na amtaka atafute msichana wa kufu yake akidai mgomba changaraweni haupandwi ukamea.
· Penina amfukuza Dennis nyumbani alipolosa kazi ilhali alikuwa ameapa hangemsaliti kwa vyovyote vile.
Hoja 5 x 2 = 10
b) Nafasi ya elimu katika maisha ya wanajamii – mtihani wa maisha .(10)
· Wanafunzi wanatarajiwa kufanya mtihani wa kidato cha nne ili kubaini  hatima yao.  Samueli awaza kuwa matokeao ya mthihani yangekuwa daraja ya ufanisi.
· Elimu ina daraja/viwango – Samueli anatarajia kuingia chuo kikuu anapokamilisha kidato cha nne.
· Katika  masomo kuna kufeli.
· Wanafunzi wanahofia matokeo ya mtihani wa kidato  cha nne k.m Samueli.
· Wanafunzi wanaojiamini kupindukia huathiriwa kisaikolojia wanapofeli.
· Wanakunzi lazima watimize matakwa Fulani kabla ya kupatiwa matokeo yao.
· Wanafunzi wengine wanaonea aibu matokeo yao.
· Jinsia ya kike inapiku jinsia ya kiume masomoni k.m Dada zake Samueli.
· Jinsia ya kike inabaguliwa masomoni.  Babake Samueli ameweka matumaini yake kwa Samueli.
· Watoto wanatarajiwa kupita mtihani wanusuru familia zao.
· Wanafunzi wanaichukulia elimul na masomo kwa mzaha na kejeli.
· Samueli aliona shule kama jela.
10 x 1  = 10
6. Msemaji ni babake Sara.  Akimwambia Sara.  Wakiwa hospitalini kwenye chumba cha daktari.  Sara alikuwa ameenda kufanyiwa vipimo vya ujauzito na Beluwa alipowakuta wazaziwe wakisubiri katika chumba hicho.





b) sifa za mrejelewa.(Sara)
i) mpenda masomo
ii) ni mwoga
iii) mwenye busara
iv) mwenye mapenzi ya dhati
v) mwenye utu hakutaka kuavya mimba
vi) ni msiri
vii) mwenye maadili
viii) mwenye majuto
ix) ni mvumilivu.
(kila sifa itolewe maelezo. Mwanafunzi akitaja sifa tu asituzwe)
Hoja Zozote 6 (6x 1 = 6)

c) Mbinu za lugha
i) Swali la balagha; una nini?
ii) Takriri; unaogopa, unaogopa

d) umuhimu wa msemaji (babake Sara)
i) Kupitia kwake tunapata habari ya ukali kupita kiasi kwa wazazi kwa wanao.
ii) Ni kielelezo cha wazazi ambao hawako tayari kubadili msimamo wao mkali kwa watoto wao.
iii) Anaonyesha umuhimu wa wazazi kushirikiana katika malezi.
iv) Anaonyesha umuhimu wa kuweka siri katika masuala tata ya familia.
v)Ni kielelezo cha wazazi wanaouenzi utamaduni wa jamii yao.








e)Maudhui :  i) Malezi
	        ii)   mapenzi

f) ufafanuzi wa maudhi
Babake  Sara anakuwa   mkali kwa sara.  Babake Sara  anadalika na kumwonyesha mapenzi.

Mapenzi
Kuna mapenzi ya dhati kati ya sarana salime.
Salime anamsaidia sara anapokuwa mjamzito.
Salime aidha anamsaidia sara kuweka siri ya ujauzito.

7. USHAIRI
a) Eleza dhamira ya shairi hili 			(Al.2)
i) Kueleza madhara ya kutofuata mawaidha/ushauri wa baba na mama.
ii) Kuonyesha hasar/shida zinazowapata watu walio na kiburi, majivuno, tama.
2 x 1 = 2
b) Tambua njia mbili  analotimia mtunzi wa shairi hili kuusisitiza ujumbe wake.	Al.2
i) Matumizi ya kibwagizo.
ii) Kurejelea methali k.m maajuto ni mjukuu huja kinyume.
2x1=2
c) Mifano ya tamathali za usemi.			Al.4
Swali la balagha – ya nini kushangaaa?
Jazanda -  Ulijidhania Samba.	2x 2 = 4






d) Lugha  ya tutumbi ( Nathari )			Al.4
Yale uliyoyaona kuwa bora ndiyo sasa yamekuletea shida.  Mamia ya matatizo hayaishi kwako/ wapo ungetambua hapo awali basi hungekuwa ukitatizika wewe mwenyewe ndiwe chanzo cha haya..			(4 x 1 = Al.4)

e) Idhini ya kishairi katika shairi hili 				Al.14)
i) Inkisari – alikuamba badala  ya alikwambia
ii) Kuboronga sarufi – alikwambia wako mama badala ya mama wako alikwambia
iii) Lahaja – huanziriki/hupuliki					2x 2 = 4

f) Bainisha toni ya shairi hili
i) Toni ya majuto – anashangaa mambo  yanvyomendea
ii) Toni ya kusikitika – anasikitika mishikeli haitoki kwake (matatizo yameganda)
g) Eleza  maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi.	Al.2
i)Mstahiki – mheshimiwa
ii) Hupuliki – Husikii/Husikizi
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