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   INSHA                                                                                                                            ALAMA 20
1. Eleza matatizo ambayo yaliletwa na ugonjwa wa  Korona (Covid -19)  nchini Kenya.

                              UFAHAMU
Soma taarifa ifuatayo na ujibu maswali. 
Dini ya ulimwengu ambayo imechukua karibu kila mtu ni mchezo wa mpira wa miguu.Wafuasi wa dini hii wamesambaa dunia nzima. Wafuasi hawa huitwa mashabiki. Katika kila nchi mashabiki huwa na timu zao, hasa katika miji yao. Mara nyingi timu hizi huchukua majina ya miji yao. Hawa wauasi huwa wanatoka katika kila tabaka. Kuzungumza kinyume cha dini yao ni kama kukasiri nguzo naitikadi zao. Zahama huweza kutokea kwa sababu ya jambo hili. Timu zinapocheza, mashabiki hawawezi hata kubari mvua, wao husimama kidete wakishangilia kwa vifijo na nderemo.
Asili ya mchezo huu haijulikani kabisa ila inaaminika ulianzia huko Uchina na Japan. Mchezo huu ulipelekwa Uingereza na Warumi walipoitawala hapo kale kabla ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Mchezo huu ulitumiwa kuwatumbuiza wafalme na watu wengine wakwasi.Mchezo huu ulikuwa ukichezwa kwa miguu peke yake lakini siku hizi huchezwa kwa kila sehemu ya mwili isipokuiva mikono. Mchezo huu zama hižo,ulikuwa ukichezwa baina ya vijiji. Kijiji kimoja kiliünda timu moja kucheza dhidi ya kijiji kingine. Inasemekana kwamba mechi moja ilichukua hata siku tatu kumalizika. Milingoti ya goli ilikuwa mita chache hadi kilomita chache kutoka kwa nyingine.Vita viliweza kutokea baina ya timu hizo za wanavijiji. Kuusukuma mpira ufike masafa ya mbali ulihitajika ujuzi wa wanaume wa miraba minne. Kengele kubwa ilitumiwa kuwajulisha mashabiki kuwa timu yao-imeingiza bao upande ule mwingine, labda kilomita tatu kutoka walipokuwa. Ili kupunguza ütumiaji wa nguvu kwa kucheza ovyoovyo tu, mpango maalumu ulibuniwa wa kutoa pasi kwa mwenzako katika sehemu ndogo ya uwanja. Idadi ya wachezaji wa kila timu ilipunguzwa kutoka ishirini na saba hadi ya mchezo wa kisasa. Waamuzi pia walipunguzwa kutoka sita, Mchezo wa kisasa, asili yake ni Uingereza baada ya sheria zake kubadilishwa hapa na pale. Mchezo huu umechukua majina ya lakabu, kwa mfano kabumbu, ngoma, gozi, soka, kandanda na kadhalika.
Mchezo huu unapochezwa huwa unakusudiwa uwe na manufaa kadha wa kadha, yakiwemo kujiburudisha, kujenga mwili na kutoa mazoezi ya akili, chambilecho Wayunani kuwa akili timamu hukaa katika mwili wenye atya nzuri. Mchezo huu umekuwa kama kazi katika nchi zilizoendelea ambapo wachezaji hulipwa kiasi kikubwa cha darahimu. Ushindi unachukuliwa kuwa jambo muhimu sana na nguzo ya matendo ya mwanadamu. Mshindwa huwa na kisasi cha milele juu ya mshindi, atakacholipiza wakati ukiwadia. Jambo hili huwafanya wafuasi wa timu hii kuzusha vurumai iwapo watashindwa tena. Kujipatia umahiri katika mchezo huu sio jambo rahisi, lakini ukipata sifa, jina lako litakuwa likızungumziwa na watu wa aina yote. Wimbo wako hautadidimia na sifa yako itaenea karibu na mbali hadi siku utakapoiaga dunia,

                              MASWALI
1.Fafanua umuhimu wa mchezo wa kandanda kulingana na ufahamu.[al3].


2.Fafanua wayasemayo wayunani.(al1).

3.Eleza jinsi mchezo huu ulivyofika Uingereza.[al2].

4.Kwa nini ilihitaji wanaume wa miraba minne kuwa wachezaji  hapo kale.[al2].


5.Eleza maana  ya msamiati ufuatao;(al2)
1 Zahama

2.Masafa

MATUMIZI YA LUGHA
1 .a. Ainisha mofimu katika neno achezaye.  [al2]


b  .    Weka maneno haya katika mofimu .[al1]

         Parafujo

         Samaki

2 .  Tunga sentensi  ambayo  ina kivumishi kiashiria kisisitizi cha mbali kidogo katika  ngeli ya k i –vi  umoja.[al2].


3.  Bainisha maneno katika sentensi  hii.[al3]
     Mama amepikiwa chai na  mtoto wake.

4.  Tunga  sentensi  ukitumia nomino dhahania. [al2]

5.  Eleza matumizi ya neno Nairobi kama vile limetumika katika sentesi  zifuatazo;(al2)
1.Mama ameenda  Nairobi . 

2 .Nairobi ni mji mkuu wa Kenya .[al1].

6  .Katika tanakali za sauti kuna ;(al1)
Tulia _______________________________
Lewa ______________________________		.
7 .Eleza maana ya sentesi zifuatazo;(al2)
1Wanafunzi wowote wanaitwa na mwalimu.

2.Wanafunzi  wote  wanaitwa  na mwalimu.

8.a.  Onyesha vitenzi katika sentensi zifutazo na ueleze ni vya aina gani [al2]
1Mama alikuwa  shambani .

2 Mama alikuwa  akilima.

 b.Tunga sentensi ukitumia kitenzi  kishirikishi  kipungufu[al2]

9. Taja sifa za sauti /e/.                            (al 1)




ISIMU JAMII                                                                                                                           
a. Eleza  sifa za sajili ya maabadini.[al5].



b. Eleza mambo yanayodhibiti lugha katika jamii.[al3].


c. Eleza maana ya msamiati ufuatao;[al2]
i. Isimujamii


ii. Sajili 

                                 FASIHI SIMULIZI
1. Eleza tofauti tatu baina ya  fasihi simulizi na fasihi andishi.[al3].



2 Taja aina tatu za nyimbo  na ueleze jukumu la kila moja.[al3].



3.Taja aina nne za hadithi.(al4].
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