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 1. UFAHAMU
Soma makal yafuatayo kasha ujibu maswali. (alama 15)
Mojawapo kati ya misingi na nguzo za maendeleao ulimwanguni ni viwanda. Viwanda ni muhimu kwa kuwa ndivyo vinavyoigeuza malighafi inayopatikana na kuwa bidhaa zinazoweza kutumiwa na watu.  Katika nchi zinazoendelea, ambazo hazina uwezo mkubwa wa mitaji viwanda vinavyoimarika ni vile vidogo.  Hivi ni viwanda ambavyo huhusiana na amali za mikono.  Kuimarika kwa viwanda hivi kunatokana na sababu mbalimbali.

Nchi zinazoendelea huwa na masoko finyu sana kwa kuzingatia uwezo wa ununuzi wa wanaolengwa na bidhaa za viwanda.   Katika msingi huu viwanda vitawiwa ugumu kufanya biashara katika mazingira ambako masoko yake ni finyu au utashi wa bidhaa zake sio mkubwa.  Viwanda vidogo pia vinao uwezo wa kuwaajiri wafanyikazi wengi hasa kwa kuwa havina uwezo wa kugharamia mashine.  Uajiri huu wa wafanyikazi wengi ni muhimu katika maeneo mengi ambako tatizo la ajira  ni mojawapo wa hayana migumo imara ya kuwakimu watu wasiokuwa na kazi.  Utegemezi wa jamaa wanaofanya kazi kwa hivyo unakuwa nyenzo ya pekee ya kuyamudu maisha.

Kuanzisha viwanda vidogo vidogo hakuhitaji mataji mkubwa tofauti na viwanda vikubwa.  Hali hii inasahilisha uwezekano wa watu wengi kujasurisha shughuli yoyote ile.  Sambamba na suala hili ni kuwa ni rahisi kujarisha bidhaa mpya kwa kiwango kidogo cha kawaida.  Ikiwa mzalishaji yeyote atazalisha bidhaa mpya kwa mapanu, kwa mfano kama ilivyo kwa viwanda vikubwa, pana uwezekano wa kupata hasara kubwa.  Huenda utashi wa bidhaa uwe mdogo ukilinganisha na ugavi wa bidhaa yenyewe.  Majaribio mazuri ni kwa kiwango kidogo.

Kuwepo kwa viwanda vidogo huwa choche kubwa la usambazaji wa viwanda hadi maeneo ya mashambani.  Hali hii inahakikisha kuwa nafasi za ajira zimezambazwa nchini hali ambayo inasaidia kuhakikisha kuwa pana mweneo wa kiununuzi wa umma.  Huu ni msingi muhimu wa maendeleo.  Aghalabu viwanda vikubwa huegemea kwenye mitaji ya mashirika ya kimataifa na huwa msingi wa kuendelezwa kwa utegemezi wa kiuchumi.

Maswali
(a) Kwa nini viwanda ni muhimu? (ala 2)




(b) Ni nini kiini cha matatizo ya uuzaji wa bidhaa katika nchi zinazoendelea? (ala2)




(c) Eleza faida zinazotokana na kuwepo kwa viwanda vidogo (ala4)



(d) Usambazaji wa viwanda katika maeneo ya mashambani una faida gani? (ala 4)






(e) Fafanua maana ya msamiati huu kama ulivyotumika katika kifungu. (ala3)
	i) Kujasurisha


	ii) amali


	iii) Utashi


MATUMIZI YA LUGHA  (ALAMA 40)
 1. Taja na ueleze aina mbili kuu za ala za matashi (ala 2)




2. Linganisha sauti zifuatazo (ala 2)
/dh/ na /th/

/o/ na  /u/ 

3. Onyesha silabi ambazo zitatiwa shadda katika maneno haya (ala 2)
	(i) Msisimko

	(ii) Maswali

	(iii) Tafadhali
 
	(iv) Mchunga

4. Tunga sentensi ukitumia mofimu huru ambayo ni kivumishi (ala2)



5. Ainisha viambishi katika kitenzi kifuatacho kidhamira (ala 3) 
Aliyekufa




6. Yakinisha katika wingi sentensi ifuatayo ( ala2) 
Wanafunzi walisoma vitabu hivyo


7. Taja matumizi mawili ya paradesi (ala 2)




8. Tunga sentensi ukitumia kiunganishi cha masharti (ala 1)


9. Tunga sentensi moja na uonyeshe aina mbili za vishanzi (ala 2)



10. Andika miundo mitatu ya ngeli ya U- ZI (ala 3)






11. Tunga sentensi yenye muundo ufuatao (ala 2)
N+RH+t+E



12. Andika upya ukifuata maagizo (ala3)
(i) Maji ambayo wanakunywa ni hatari ( Andika katika hali ya mazoea bila kutumia “amba”)



(ii) Watu wengi walihasirika bomu lilipolipuka katika jingo hilo (tumia nomino badala ya vitenzi vilivyo pigwa mstari)



13. Andika sentensi ifuatayo katika hali timilifu (ala 1)
Waziri anasoma hotuba yake


14. Tunga sentensi na uonyeshe kiima, kitondo na kipozi (ala3)






15. Changanua utungo ufuatao kwa muundo wa mstari ( ala 3)
         Mimi nitaenda maktabani leo.




16.Tunga sentensi kuonyesha majukumu matatu ya kiimbo.(al 3)





17. andika sentensi ifuatayo katika kauli ya ketendewa (ala 2)
Nzi hawa wamemsumbua Musa kwa muda mrefu



18. Taja methali inayoafiki maelezo yafuatayo (ala 1)
Mtu anayetegemea jamii akiondoka wanaomtegemea huwa mashakani


19. Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo kwenye mabano (ala 1)
Mama alimkaripia mtoto mtoro (anza kwa mtoto)


ISIMU JAMII (ALAMA 10)
20 a) Eleza dhana ya isimu jamii ( ala 2)




b)  Taja nadharia zozote tatu zinazoelezea chimbuko la Kiswahili (ala 3)






c)  Eleza sifa zozote tano za sajili ya hospitalini ( 5)









                                            FASIHI                                     
                                            USHAIRI ANDISHI(alama 20)
21.(d)Taja vipengele vyovyote vitano vinavyozingatiwa wakati wa kuainisha shairi kiumbo/muundo.(al5)
		






                                             USHAIRI SIMULIZI

22.(e) Fafanua aina zifuatazo za nyimbo.(al 5)

i) Mbolezi


ii) Sifa/tukuza



iii) Wawe/vave


iv) Nyiso


v) Bembea/bembelezi


f)     Eleza dhima ya nyimbo.(al5)







CHOZI LA HERI (alama 15)
23.Fafanua sifa za wahusika wafuatao. 

i) Ridhaa










ii) Kaizari











iii) Mwangeka 
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