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KISWAHILI DARASA LA SITA (6)
MUHULA WA TATU 2019

Soma kifungu kifuatacho. Kina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne hapo. Jaza

kila pengo kwa kuchagua jawabu lifaalo zaidi.

Msichana wa umri _1 miaka _2_alifariki jana kauntini marsabit _3_ ya kula mahindi ya msaada kutoka kwa
wafadhili. Watu wengine _4 wa familia yake _5_ ni pamoja na mamake walitibiwa kwa _6_makali ya tumbo,
katika hospitali kuu ya kaunti baada ya _7_chakula 8 kilichoshukiwa kuwa na sumu.

“Okech alifariki _9 ndugu zake watatu walitibiwa kwa maumivu 10 tumbo” alisema afisa mkuu wa polisi.
Mvulana _11 alifariki mwendo wa saa kumi za asubuhi baada yay eye na ndugu zake 12 hospitalini kwa
matibabu. Mkuu wa polisi alieleza kwamba wote walikuwa _13 maumivu _14 tumbo muda mfupi baada ya

kula chakula cha jioni _15 maumivu hayo yalizidi mchana.

1. Aya B. wa C. kwa D. na

2. A.mitisa B. tisini C. tisa D. stisa

3. A badala B. baadaye C. labda D. baada

4. A.watano B. tano C. mbili D. mmoja

5. A. ambamo B. ambao C. ambalo D. ambako

6. A. maumivu B. uchungu C. vindonda D. mateso

7. A. kukula B. kulia C. kulila D. kula

8. A. hiyo B. hilo C. hicho D. huko

9. A.nayo B. nao C. baada D. kabla

10. A.ya B. la C. kwa D. mwa

11. A. huyu B. hawa C. huyo D. hao

12. A. kufika B. kufikiria C. kufikisha D. kufikishwa

13. A. wanalalamika B. wamelalamika C. wakalamika D. watalalamika

14. A. za B. la C.ya D. kwa

15. A. ingawa B. ikawa C. ilikuwa D. itakuwa
Kutoka nambara 16-30 ,jibu kulingana na B. Elfu nane mia tisa hamsini na tisa
maagizo C. Elfu nane mia sita hamsini na sita

16. Andika tarakimu hii kwa maneno 8,659 D. Elfu nane mia sita hamsini na tisa

A. Mia nane mia sita na hamsini na nane



17.

18.

19.

20.

21.

22,

23.

Nilipomwomba mwalimu wetu ruhusa ya
kwenda msalani, alikataa kwa jino na
ukucha

A. Katakata
C.Hapana hapana

B.Ng’o
D.Ng’a

A. Shati lake ni nyeupe

B. Alipoesha chai kwa kikombe
C. Alituhadithia akiwa usingizini
D. Aling’orota akiwa usingizini

Hali ya kuwa mke au mume ni
A. Jinsi B.Jinsia
C.Sinzia D.maumbile
Neno jicho liko katika ngeli ipi?
A 1-ZI B.JI-MA
C.A-WA D.LI-YA

Tegua kitendawili hiki

Nyumbani mwangu mna shetani ambaye
daima anakunywa maji yangu

A. Shamba B.Mtoto

C.Taa D.mtungi

Ni nini maana ya semi hii; Chakula
alichokipika kilikuwa asali.

A. Kilikuwa kitamu

B. Kilipikwa kwa viungo

C. Kilitiwa asali

D. Kiliwekwa nyuki

Tumia amba ipasavyo

Kipofu tulimwona amerudi
A. Ambacho B.Ambaye
C.Ambako D.aliye

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31-40.

24.

25.

26.

27.

28.

29.

30.

Fupisha maneno haya

wajomba zako

A. Wajombako B.wajombanu
C.Wajombazo D.mjombako
Nywele za mwilini zinazoota mgongoni,
mikononi, miguuni na kifuani huitwa

A. Mvi B. nywele
C.Donya D. malaika

Kitenzi kunja katika hali ya kutendeana ni
A kunja kunja B. kunjia

C. kunjiana D. kunjisha

Ni sentensi ipi iliyo katika hali ya mazoea

A. mama hupika chakula kitamu

B. mama anapika chakula kitamu
C. mama atapika chakula kitamu
D. mama alipika chakula kitamu

Hili ni umbo lipi?

A. tao B. nusu duara

C. nusu kipenyo D. kipenyo

Ni vazi lipi kati ya haya livaliwalo na
wanawake pekee

A. Kabuti B.kanchiri

C.Tai D.chupi

Chagua neno lifaalo

yeye ni yatima kwani hana baba _ mama
A. ila B. kama

C. wala D. na

Ng’ombe ni mojawapo wa wanyama wanaofungwa na binadamu. Kuna ng’ombe wa kike na wa

kiume. Binadamu huwalisha ng’ombe hawa kwa nyasi na vyakula vinginevyo ili wawe wenye afya
nzuri. Wanyama hawa hupelekwa kwenye majosho ili wawe wenye afya nzuri.

Ng’ombe ndume hutumiwa kwa kazi za kinyumbani kama vile kulima, kukokota mikokoteni ma
mapipa ya kuchotea maji. Kilimo ndicho uti wa mgongo wa taifa la kenya. Ng’ombe wanapomsaidia
mwananchi katika kupanda na kupalilia mimea yake, bila shaka huwa wanainua uchumi wa taifa la
kenya.Katika kilimo, mbolea ni muhimu. Wakulima wafugaji hutumia mbolea ipatikanayo kutoka kwa
mifugo wao na kupunguza gharama ya ununuzi wa mbolea. Ng’ombe wa kike naye ana faida chungu



nzima. Yeye hufugwa ili aweze kuzaa ndama huku kunazidisha idadi ya mifugo ya mfugaji. Ng’ombe
azaapo humnyonyesha ndama wake ili awe mwenye afya. Maziwa haya pia hukamuliwa kama chakula
cha binadamu na wanyama wengine kama paka. Mbali na kunywa maziwa pia huuzwa na kumpa
mkulima mapato. Watu wengi pia hula nyama ya ng’ombe ambayo ina protini inayompa binadamu joto
mwilini. Mbali na nyama, ng’ombe wanapochinjwa ngozi zao, mifupa na pembe pia huuzwa. Ng’ombe
ni mnyama mwenye umuhimu katika maisha ya binadamu yoyote.

31. Kulingana na taarifa sababu maalum ya
kuwalisha ng’ombe ni?
A. Waweze kutoa maziwa
B. Wawe wenye afya
C. Waweze kutoa mbolea
D. Waweze kuzaana
32. Ni kimelea yupi anayezuiliwa ng’ombe
apelekwapo kwenye josho
A. chawa B. mbu
C. funza D. kupe
33. Ni faida ipi ya ng’ombe inayosaidia
binadamu katika ukuzaji wa uchumi
A. kilimo
B. kutupa maziwa
C. kwendo kwenye josho
D. kuzaana
34. Ni madini yapi yanayopatikana ndani ya
nyama ya ng’ombe?
A. vitamini B. protini
C. kashiamu D. chuma
35. Ni mnyama yupi wa nyumbani anayenufaika
kutokana na ng’ombe
A. Paka B.punda
C.Mbuzi D.kondoo

36. Ni gharama ipi anayopunguziwa mkulima
kulingana na aya ya tatu
A. kununua maziwa
B. kununua mbolea
C. kununua ndama
D. kununua nyama
37. Kati ya faida zifuatazo ni ipi ya ng’ombe
ndume pekee?
A. maziwa B. ngozi
C.kilimo D. kuzoa
38. Kulingana na taarifa nchi ya Kenya hupata
pato lake kuu kutokana na?
A. Biashara B.lekezaji
C.Uluguzi D. ukulima
39. Madhumuni ya kumnyonyesha ndama ni
nini?
A. Kuwa kwenye afya
B. Kupata maziwa
C. Kupata ngozi nzuri
D. Afyakuzorota
40. Kichwa mwafaka cha habari hii ni
A. Wanyama wa nyumbani
B. Ng’ombe wa kike
C. Faida za ng’ombe
D. Ng’ombe na ndama

Soma habari ifuatayo kasha ujibu maswali 40-50

Hapo kale paka hakukaa katika nyumba za watu. Alikaa mwituni au vichakani tu. Paka alikuwa rafiki
wa sungura wa chanda na pete, paka alistaajabia werevu wa rafiki yake. Lakini siku moja mnyama aitwaye funo
aligombana na sungura wakapigana hata fugo akamuua sungura kwa pembe zake.Paka akawa hana rafiki,
akaonelea heri afuatane na huyo funo. Baada ya siku chache wakapambane na chui ambaye alimshika fune
akamuua na kumla paka akaingiwa na huzuni akakata shauri kufanya urafiki na chui. Kwa bahati mbaya urafiki

huo haukudumu kwa muda mrefu kwa sababu ugomvi ulizuka baina ya chui na samba wakapigana. Katika



mapigano hayo akauawa na samba.Paka akafikiri ya kwamba rafiki ambaye angalimfaa sana ni samba. Siku
moja tembo alifika pale walipoishi, akachokoza simba kwa maneno makali. Samba akakasirika sana, hapo vita
vikali vikaanza. Samba akashindwa na tembo. Paka akasema kuwa rafiki bora ni Yule mshindi mapambanoni.
Papo hapo akamwacha samba na kufuatana na tembo.

Kabla hawajafika mbali wakakutana na mwindaji aliye kuwa tayari na silaha zake. Bila kuchelewa Yule
mwindaji aliyemlenga tembo kwa mshale wa sumu. Maskini tembo akafariki. Paka akamuona mwindaji kuwa
rafiki wa dhati.Wakashika safari ya kwenda nyumbani. Mwindaji alipofika nyumbani akalakiwa na mkwe
huindo lake na silaha. Paka akaona vile na kuzidi kushangaa. Akadhani kwamba mwanamke ndiye aliyekuwa
na nguvu kuliko wote kwa sababu aliweza kumpokonya mwanamme aliyemuua tembo silaha na windo lake.

Basi paka akamfanya mwanamke rafikiye na kumfuata kwenda jikoni. Tangu siku hiyo paka huishi nyumbani.

41. Aliyekuwa rafiki mwerevu wa paka ni 47. Unafikiri ni kwa nini paka alizoea kuacha

A. Simba B.Tembo marafiki zake
C.Sungura D.mwanamke A. alizoea kucheza na marafiki wapya
42. Funo alitumia nini kumuua sungura? B. alipendelea rafiki aliyekuwa mshindi

A. Kwa kumkatakata
B. Kwa kutumia pembe zake
C. Kwa kumnyonga

katika mapambano
C. alipendelea kuishi pekee
D. alifukuzwa na rafiki zake kwa kukosa

D. Kwa kutumia makucha yake ujasiri

43. Mfuko wa mshale huitwaje? 48. Mwindaji alituma __ kumuua tembo
A. Podo B.Chembe A.mkuki B.panga
C.Kigumba D.uta C. mshale wa sumu  D.bunduki

44. Paka alifanya urafiki na wanyama wangapi 49. Methali inayoweza kutumika kueleza kisa
A. watatu B. wanne hiki ni
C. wawili D. watano A. tama mbale mauti nyuma

45. Paka alifikiria nini alipoona mke wa B. mla mawe hafi nawe ila mzaliwa nawe

mwindaji akichukua silaha za mumewe?

A. Kuwa mwanamke ndiye aliyekuwa na
nguvu kuliko wanyama wote

B. Kuwa mwanamume amenyang’anywa
na mwanamke

C. Kuwa mwanamke alikuwa akitaka
kumuua mumewe

D. Mwanamke alinuia kumchoma na
kumkatakata

46. Ni mnyama gani aliyemuua chui
A. Tembo B.Funo
C.Binadamu D.simba

50.

C. akili nywele kila mtu ana zake

D. mwenye nguvu mpishe

Kichwa mwafaka cha habari hii ni?
A. Paka na mwindaji

B. Sababu yap aka kuishi nyumbani
C. Paka na mwanamke

D. Paka mwerevu



