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(Ufahamu, Ufupisho, Matumizi ya lugha na Isimu Jamii)
UFAHAMU  ( ALAMA 15) 
Soma kifungu kifuatacho halafu ujibu maswali uliyoulizwa
Tsunami, tetemeko la ardhi baharini, iliyotokea Desemba mwaka 2004 katika bara la Asia ilikuwa na athari kubwa sana. Watu wasiopungua 170,000 walipoteza maisha yao kutokana na mawimbi yaliyotufulia na tsunami hiyo katika Bahari ya Hindi. Madhara na maafa hayo yalitanda hadi maeneo ya mbali kama upwa wa Afrika Mashariki ulio na umbali wa takribani kilometa 7,000 kutoka kitovu kikuu cha tsunami hiyo. Janga hili limeibua mjadala kuhusu madhara yanayotokana na nguvu za kimaumbile. Nguvu za kimaumbile zina uwezo wa kuzua majanga yasiyoweza kutarajiwa. Mlima wa volkeno uliotulia unaweza kuvuvumka na kutapakaza zaha ambayo inaweza kuua maelfu ya watu kama ilivyotokea huko nchini Kongo.

Majanga ya kimaumbile huweza kusababisha maafa, misiba na tanzia isiyokuwa na mshabaha. Sio rahisi kuweza kutasawari akilini kiwango cha madhara ya majanga haya hadi yanapotokea. Baadhi ya majanga ya kimaumbile ni kama vimbunga vya vumbi, zilizala, mafuriko, tufani, radi, ukame na hata moto.

Licha ya kuwa binadamu hawana uwezo wa kuzuia kutokea kwake, zipo hatua ambazo zinaweza kuchukuliwa. Kwa mfano, yapo maeneo ambako kutokana na historia ni rahisi kujua ni majanga yepi ambayo huweza kutokea. Kuna maeneo ambako mafuriko hutokea kila zinaponyesha mvua za mvo. Jamii inayojikuta katika mazingira hayo inapaswa kujua ni hatua zipi za kuchukua. Mathalan ujenzi wa matuta, kuhimiza wakazi kusakini katika maeneo ya juu, kuwepo na huduma za dharura za kupambana na maradhi yanayochimbukana na ungi wa maji na kadhalika. Vivyo hivyo na ukame. Ni muhali kuweza kujua ukame utatokea lini. Hata hivyo, jamii inaweza kuchukua hatua fulani ambazo zinachangia kwenye ukame kamaukataji holela wa miti. Uchimbaji wa chemchemi ni njia nyingine inayoweza kutumiwa hasa kuhakikisha kuwa taraa ukame utazuka, watu hawataathirika kutokana na kuyakosa maji ya kutumia.
Wataalamu wameafikiana sasa kuwa baada ya tsunami iliyotokea lazima uwepo mfumo madhubuti wa kuweza kuudodosa mtikisiko wa ardhi ambao hutokea kwa muda kabla ya tetemeko lenyewe. Kwa njia hii watu wataweza kuonywa mapema na labda hasara kama iliyotokea kupunguzwa.
Maswali
(a)  Toa kichwa mwafaka kwa makala haya.						(Alama 2) 
(b)  Ni nini maana ya tsunami?						(Alama 2) 
  (c )     Ni lipi lililokuwa tokeo kuu la tsunami?	                 				 (Alama 2) 
   (d)     Eleza hatua zozote nne anazoweza kuzichukua binadamu kupambana na majanga ya kimaumbile.												(Alama 4) 
 (e)  Taja methali inayoweza kuufumbata ujumbe wa kifungu hiki.			(Alama 2) 
 (f)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu hiki.(Alama3) 
(a)	Kuvuvumka
 (b)  	Kutasawari akilini
 (c)  	Mvua za mvo
· MUHTASARI (ALAMA 15) 
· 2.  Soma taarifa hii ifuatayo kisha ujibu maswali
· Kufaulu kwa lugha ya Kiswahili kutumika katika nyanja za sayansi na teknologia kunategemea sana utekelezaji wa mpango wa kwanza wa kutumia Kiswahili kufundisha elimu ya juu.  Wanafunzi wakiwa weledi wa kutumia lugha ya Kiswahili katika kujifunza masomo ya sayansi, ufundi itawasaidia kujenga moyo wa udadisi, moyo  wa kujiamini na moyo wa kutafuta maarifa ya ziada, wao wenyewe kwa kusoma vitabu mbalimbali vikiwemo vitabu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili.
· 
· Moyo huu wa udadisi ndio msingi wa mtu kuwa mbunifu na mvumbuzi wa vitu mbalimbali.  Wanafunzi hujenga moyo wa udadisi na kujiamini ikiwa  lugha inayotumika kufundisha inaeleweka vizuri kwao.  Hali hii hujidhihirisha pale wanafunzi wanapouliza maswali ya kutaka kujua zaidi kuhusu mada wanazofundishwa darasani au mambo wanayosoma wenyewe katika vitabu  vya rejea.  Ari hii ya udadisi miongoni mwa wanafunzi huweza kuonekana kwa kupima aina ya maswali yanayoulizwa.  Kimsingi, maswali yote yanayofikirisha na  yasiyohitaji jibu la wazi, la moja kwa moja, yanasaidia sana kukuza moyo wa udadisi na kujiamini.
· Kiswahili kinapaswa  kuchukua dhima hii mpya ya kutumika katika nyanja za sayansi na teknolojia kwa sababu maendeleo ya jamii hupimwa kwa teknolojia ya kisasa iliyopo.  Zamani ulimwengu  ulionekana kuwa ni mkubwa lakini sasa hivi kwa kutumia teknolojia mpya ya mtandao wa mawasiliano, ulimwengu sasa unaonekana kuwa sawa na kijiji.  Ili tusiachwe nyuma na wenzetu kimaendeleo, hatuhitaji tu kuwa watumiaji bali pia kuwa wachangiaji wa teknolojia hii mpya ya kisasa.
· Tunahitaji teknolojia hii kwa lugha ya Kiswahili ili watu wengi zaidi wasiojua kutumia lugha za kigeni (Kiingereza, Kifaransa n.k) waweze nao kujifunza teknolojia hii mpya kwa Kiswahili.  Mathalani, kwa kuanzia tunahitaji teknolojia iliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili  yaani jinsi ya kutengeneza: ’Spellcheck’ ya Kiswahili kwa kutumia kompyuta, ’machine translation’ ya lugha ya Kiswahili na kutumia lugha nyingine muhimu duniani, mawasiliano ya mtandao kwa kutumia      barua–e  na jinsi ya kutengeneza programu mbalimbali za kompyuta kwa kutumia lugha ya Kiswahili.  Jamii itanufaika sana na teknolojia hii mpya ikiwa tu itakuwa imeandikwa kwa lugha ya Kiswahili.
· 2.	MASWALI
· 	a)  Andika anwani mwafaka kwa taarifa uliyosoma.		(Maneno 5 –6)	(Alama 1)
· 	Matayarisho
· JIbu
b) Kwa nini Kiswahili kinafaa kuafiki mabadiliko katika nyanja za sayansi na teknolojia?
    (Maneno 55 – 65)								(alama 8) 
    Matayarisho
   Jibu
c)	Fupisha aya ya kwanza na ya pili.
(Maneno 50 – 60)								(Alama 6) 
Jibu
MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
a)  Akifisha sentensi ifuatayo
	je utakuja kwetu siku ya alhamisi.						(alama 2) 
b) Onyesha kundi Nomino (KN) na kundi Tenzi (KT) katika sentensi zifuatazo(alama 4) 
	(i) Filamu hiyo nzuri ilivutia
ii) Mtoto ataimba vizuri
c)    Andika sentensi zifuatazo ukizingatia maagizo uliyopewa katika mabano:-(alama 2) 
Magari yote yalitiwa vidhibiti mwendo (mazoea)
(ii)  Alichora akatuzwa (ngali ya masharti)
d)  Tofautisha sentensi zifuatazo kimaana kwa kuongozwa na vivumishi vilivyopigiwa mistari:											(alama 2) 
 (i)  Mtoto mwenyewe ndiye huyu
(ii)  Mwenye mtoto ndiye huyu.
 (e )  Bainisha viambishi awali na tamati katika sentensi  ifuatayo		(alama 2) 
Walipigiana
(f )  Tunga sentensi kwa kutumia viunganishi vifuatavyo:-			(alama 4) 
Jinsi
ii)	Sembuse
Kwa kuzingatia upatanishi wa Kisarufi ufaao, tunga sentensi sahihi ukitumia 
nomino zifuatazao.								( alama 4) 
Ulezi
Mate
h)  Andika sentensi hizi tena bila kutumia kirejeshi “amba’’ 
(i)  Mtahiniwa ambaye husoma kwa bidii ndiye ambaye hufaulu mtihani wake 
    Vizuri									(alama 2) 
 (ii) Mtahiniwa ambaye amefaulu vizuri mtihani wake hujiunga na chuo kikuu(alama 2) 
 (i)    Tambua aina za vielezi vilivyotumika katika sentensi zifuatazo.
(i)  Nilipomdai pesa zangu alinijibu kimzahazaha				(alama 1) 
(ii)  Wanafunzi wanacheza uwanjani						(alama 1) 
j)  Ichanganue sentensi hii kwa njia ya vitawi 
	Mama alimpikia mtoto uji kwa sufuria.					(alama 4) 
k)  Kwa kutumia maneno machache, eleza tofauti iliyoko katika sentensi zifuatazo.
Alichekelewa alipofika
Alichekesha alipofika
Alichekelea alipofika							(alama 3) 
l)  Geuza usemi huu uwe wa taarifa:
 “ Sikubaliani nawe unaposema mambo  haya ni ya kweli“.  Msemaji mmoja akamwambia mwingine.											(alama 2) 
m)  Tunga sentensi tatu kulingana na maagizo haya:
(i)  Sentensi sahili								(alama 1) 
(ii)  Sentensi ambatano							(alama 1) 
 (iii)  Sentensi ya changamano						(alama 1) 
n)  Tambua aina za vishazi vilivyotumika katika sentensi hizi zifuatazo		
     Juma aliyecheza vizuri alituzwa vyema						(alama 2) 
    ISIMU JAMII (ALAMA 10)
4.	Yasome mazungumzo haya kisha  ujibu maswali yafuatiayo
· 	MPOTEVU:	Nataka pande za Kaya.  Hapa Mkanyageni nimejaribu kutafuta rafiki wa kufaa, 
nimekosa.  Sasa nakaa kule mji wa Kale katika bweni la wageni.
	KUPE:		Lahaula! Umeshampata mwenyeji atakayekutimizia haja zako zote
	MPOTEVU:	Ni yupi huyo?
	KUPE:		Kutafuniwa umeshatafuniwa; kulikobaki ni kumeza tu
	MPOTEVU:	Mbona sikuelewi?
	KUPE:		(Akijongeza kiti chake karibu)  Basi tuyaache hayo.
			Kwani hasa umeletwa na shughuli gani huku kwetu?
	MPOTEVU:	Oh! Ni kama kufanyafanya biashara na kutalii kidogo ili kutazama 
ulimwengu wa Walimwengu
	a)  Mbinu ya majina iliyotumiwa yatosha kufasri mada.  Jadili.		(alama 3) 
b)	“Lahaula! Umeshampata mwenyeji atakayekutimizia haja zako zote“
     Ni mwenyeji gani anayezungumziwa hapa?				(alama 2) 
c)  Hebu tegua kitendawili kilichomo:“Kutafuniwa umeshatafuniwa; kulikobaki ni kumeza tu.											(alama 2)
(d)  Taja sajili ya mazungumzo haya						(alama 1) 
(e)  Zitaje sifa mbili za sajili hii.						(alama 2) 

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
KARATASI YA 1
KISWAHILI 102/2
UFAHAMU
a)	Tsunami									(Alama 2) 
b) Tetemeko la ardhi linalotokea baharini					(Alama 2) 
c) i)Vifo vya watu wengi 
    ii)vifo vya watu zaidi ya 170,000						  (Alama 2) 
d)	Zipo  hatua kadha kutegemea janga linalohusika.Hoja muhimu ni;- 
		i)	Ujenzi wa matuta
		ii)	Kuhimiza watu kwenye maeneo ya juu pale ambapo pana shida ya mafuriko
Kuwepo kwa huduma  za dharura za kupambana na majanga  yoyote  yanayotokea 
Uchimbaji wa chemichemi pale ambapo pana shida
Kuwepo na mfumo thabiti na kudodosa uwezekano wa kutokea kwa zilizala au tetemeko la ardhi						(Zozote 4 x 1 = 4)
	    e) Kinga ni bora kuliko tiba / Heri Kinga kuliko tiba				(Alama 2) 

	   f)	a)	Kulipuka ghafla							(Alama 1) 
		b)	Kuona picha akilini / kuwazia akilini					(Alama 1) 
		c)	Mvua za mafuriko							(Alama 1)			
MUHTASARI
a)	i)	Kiswahili, Sayansi na Teknolojia
	ii)	Kiswahili kutumika kwenye Nyanja za Sayansi na Teknolojia
Kiswahili na Teknolojia mpya ya Mtandao wa mawasiliano 
Kiswahili kielezwe Kisiyansi na kiteknolojia. Maneno (5-6)1 x 1 = 1	(Alama 1)

	    b)	i)	Kwa sababu maendeleo ya jamii hupimwa kwa teknolojia ya kisasa ilivyo 
		ii)	Kwa sababu ya mabadiliko katika mawasiliano 
Kwa sababu teknolojia mpya ya mtandao wa mawasiliano
Kwa sababu lugha zingine zimebadilika kwa kufuata sayansi na teknolojia	
Kwa sababu wale wasioelewa lugha za kigeni waweza kuielewa lugha ya Kiswahili
Kwa sababu ya  kuimudu lugha ya Kiswahili kwa kuifanya ioane na teknolojia ya kisasa
Kwa sababu ya kubuni vituo vya programu mbalimbali

	   c)		i)          Kiswahili kifunzwe kwa kuzingatia Sayansi na teknolojia. 
		ii)	Wanafunzi waonyeshe uledi wao katika somo la Kiswahili
Wale wanaofunza na kunfunzwa wakithamini Kiswahili
Wahusika wote wajenge moyo wa udadisi
Wahusika wote wajenge moyo wa kujiamini
Wahusika wote wajenge moyo wa kutafuta maarifa ya ziada
Wahusika wote wawe na mazoea ya kusoma vitabu mbalimbali

MAUTMIZI YA LUGHA
                  ½ ½                                     ½          ½
a)	Je ,  utakuja kwetu siku ya Alhamisi ? 						(Alama 2)
b)	i) Filamu hiyo nzuri – KN								(Alama 1)
	  ilivutia –  KT										(Alama 1)

	ii) Mtoto – KN									(Alama 1)
	     ataimba vizuri – KT								(Alama 1)

c)	i)   Magari yote hutiwa vidhibiti mwendo						(Alama 1)
	ii)   Angalichora angalituzwa								(Alama 1)
Mtoto mwenyewe – kusisitiza 							(Alama 1)
Mwenye mtoto – umilikaji								(Alama 1)

Viambishi awali – wali								(Alama 1)
Viambishi tamati – iana								(Alama 1)
Jinsi- Sentensi iwe na maana ya namna, hali fulani au aina 
k.m Jinsi nilivyomwona sidhani kama atakuwa amepata nafuu leo. 			(Alama 2)
Sembuse – Sentensi ionyeshe kinyume hasa pale ambapo pana ulinganishi K.M Onyango hamsaidii mzazi wake sembuse wewe usiyehusiana naye!            		(Alama 2) 
Mtahiniwa atunge sentensi sahihi 
K.M- Ulezi wa mtoto huyu ulikuwa mbaya					(Alama 2) 
	- Mate yaliyowatoka yalikuwa na viini				(Alama 2)	

i)	Mtahiniwa asomaye kwa bidii ndiye afauluye mtihani wake vizuri 	 (Alama 2)
Mtahiniwa aliyefaulu vizuri mtihani wake hujiunga na chuo kikuu    (Alama 2) 
i)	Kimzahamzaha – kielezi namna kikariri   				 (Alama 1) 
Uwanjani – kielezi cha  mahali   					  (Alama 1) 
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	Mama		alimpikia   			 mtoto 		uji 		kwa sufuria

k)	i)	Sentensi ya kwanza inaeleza kuwa yeye alipofika alifurahiwa na watu au alidharauliwa    
											(Alama 1) 
		ii)	Sentensi ya pili inaeleza kuwa alipofika aliwafanya watu wacheke    (Alama 1) 
Sentensi ya tatu inaeleza kuwa alipofika alicheka kwa niaba ya mtu mwingine au alionyesha dhihaka     							  (Alama 1) 

l)	Msemaji mmoja alimwambia mwengine ya kuwa hakukubaliana naye aliposema kuwa mambo hayo yalikuwa ya kweli							    (Alama 2) 

m)	i)	Tuliimba   								  (Alama 1) 
		ii)	Watu wengi walikuja na kulala kwetu 				  (Alama 1) 
Mama aliyeenda sokoni ndiye aliyerudi  				  (Alama 1) 
n)	Juma aliyecheza vizuri – kishazi tegemezi 					 (Alama 1) 
		alituzwa vyema – kishazi huru 							    (Alama 1)

ISIMU JAMII
4.	a)	MADA:- Ulevi na anasa humpotosha mja						       (Alama 1)
		-	Mbinu iliyotumika ni ile ya kimajazi kwa sababu inatafsiri tabia za wahusika    (Alama 1)
			Mfano kupe ni jina linaloashiria mtu anayewategemea / wanyonya wengine 
		-	Ni kwenye baa yenye vidosho walio na tabia za kuwalaghai watu kama MPOTEVU.
												    	(Alama 1) 
	b)	Mwenyeji anayezungumziwa hapa ni msemaji mwenyewe kwa jina KUPE    (Alama 2)	
	
c)	KUPE anamhakikishia kuwa yeye yuko tayari kuwa rafiki yake, kilichobaki ni yeyeMPOTEVU 
		kumwambia tu.								    (Alama 1) 

Mazungumzo ya walevi/ wapenda raha na anasa				    (Alama2) 

i)	Lugha ya kutaniana / mafumbo k.m kutafuniwa umeshatafuniwa
Lugha ya mahaba/ mapenzi k.m umeshampata mwenyeji atakayekutimizia haja zako zote
Lugha ya mishangao k.m  	Lahaula ! Oh!				Zozote 2 x 1= 2
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(Ufahamu, Ufupisho, Matumizi ya lugha na Isimu Jamii)
SWALI LA KWANZA –UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia.

	Teknolojia mpya ni tawi la maarifa linalohusiana na sayansi kwa upande mmoja na uhandisi (uinjinia) kwa upande mwingine. Sayansi ni elimu inayotokana na uchunguzi na majaribio katika maabara nao uhandisi ni ujuzi wa kuunda mitambo. Maarifa ya sayansi yanapotumiwa kutengeneza vitu viwandani, hali hii inakuwa teknolojia.
	Zao mojawapo la teknolojia mpya ni simu tamba. Watu vijijini sasa wanawasiliana na jamaa zao walio mbali. Akina nyanya wanapopanda njugu, kupalilia migomba, kukama ngamia au kukuna nazi, wanaweza kuzunguuza na wajukuu zao walio uingereza, uchina au kwingine kule.
	Hakuna mahali ambapo hapajafikwa na teknolojia mpya. Tukitembelea baadhi ya nyumba tutaona vifaaa kama vile tanuri la miale au mikrowevu ambalo linapika maharagwe yakaiva kwa dakika chache tu. Majokofu nayo yanatusaidia kuhifadhi vyakula bila kuharibika. Hata maiti na mizoga inaweza kuhifadhiwa kwa miaka mingi kwa ajili ya utafiti bila kuoza katika ufuo au mochari.
Kwa upande wa kilimo, teknolojia imefanya makubwa. La kustaajabisha ni mtu mmoja kulima eneo kubwa la shamba kwa trekta halafu akapanda kwa tandazi, akanyunyizia dawa kukausha magugu, akavuna na kukoboa mahindi akiwaa peke yake. Siku hizi inawezekana kukuza mimea na kufuga wanyama wanaokomaa kwa muda mfupi na kutoa mazao maradufu kwa sababu ya teknologia mpya.
	Teknolojia hii imewezesha watu kuvumbua aina nyingi za nishati. Badala ya kutegemea umeme unaotokana na maji tu, sasa watu wanatumia mvuke, nguvu za upepo na nishati ya jua kupata umeme. Kwa sababu hii, hata mababu zetu vijijini wanatazama televisheni bila shida wala wahka.
Kwa upande mwingine, teknolojia ina madhara yake. Kwa mfano, uundaji wa silaha kali unaendelea kuwaangamiza watu wengi. Mabomu ya kitonoradi yaliyoangushwa Hiroshima na Nagasaki Japan mwaka 1945 ni zao la kisayansi. Haya yaliwaua watu wengi na madhara yake bado yanadhihirika hata leo katika maumbile ya watoto wanaozaliwa na upungufu. Tena magaidi na wahalifu wa kimataifa wanatumia teknolojia mpya kuimarisha mbinu zao za kutenda maovu. Isitoshe, inawezekana kutumia teknolojia kuagizia benki kutuma pesa nje ya nchi ya bila mwenye hazina kujua.
Wahalifu wanaweza kusikiza mawasiliano ya watu kwa simu hata ikiwa ni baina ya polisi. Kisha matatizo mengi ya kiafya yasemekana yanatokana na vyakula vilivyokuzwa kutumia teknolojia mpya.
Katika usafiri, kuna gari moshi lenye kutumia stima badala ya makaa. Hili ni zao la teknolojia mpya vile vile. Ingawa mwendo wake ni wa kasi, kasi hiyo na stima huweza kusababisha ajali mbaya mno.
Ingawa madhara yapo lakini manufaa ya teknolojia ni mengi zaidi kuliko madhara yenyewe. Faida ni kuwa teknolojia hurahisisha shughuli za watu kama vile kufua na kusafiri. Pia hufanya matokeo ya shughuli kuwa bora zaidi. Kazi iliyopigwa chapa kwa kompyuta huwa safi na bora. Vile vile, vitu vinavyotengenezwa siku hizi ni vidogo na vyepesi lakini bora zaidi. Tukichukua mfano wa magari tunaona kuwa ni madogo lakini yenye muundo wa kuvutia. Tatizo tu ni ile kasi kubwa ambayo ni moja ya mambo yanayosababisha ajali nyingi.
Gharama ya vitu vinavyotengenezwa kutumia teknolojia mpya ni nafuu. Teknolojia hii inatumia malighafi ya kisasa na hivyo kuhifadhi madini yetu. Pia huunda vitu ambavyo matumizi yake yanadhuru mazingira.
Tusisahau kuwa hata hapa kwetu matekinia wa ‘jua kali’ wanapiga hatua. Wanajitahidi usiku na mchana kuunda vitu vya kutuuzia kwa gharama nafuu. Mitambo ya kusukuma maji sasa inapatikana. Vyombo vya kusafirisha mizigo, vifaa vya kunyunyizia maji, tanuri ya kuoka inayohifadhi nishati na vingine vingi, sasa vinaundwa ili kuimarisha sekta hii. Ikiimarika, Kenya inaweza kuwa nchi yenye uwezo wa viwanda.

Maswali
Eleza umuhimu wa teknolojia mpya kwa zaraa					     (alama 2)
 “Kwa hakika uhandisi umepiga hatua.” Thibitisha kauli hii kulingana na taarifa.	     (alama 2)
Unga mkono kauli kwamba hakuna mahali ambapo hapajafikiwa na teknolojia.	     (alama 2)
Uvumbuzi wa teknolojia umeisaidiaje ulimwengu kupunguza gharama ya uzalishaji wa bidhaa?										     (alama 3)
Taja athari zozote mbili za kughasi za uvumbuzi.					     (alama 2)
Eleza jinsi uvumbuzi umeibuka na anasa ya kipekee.				     (alama 2)
Eleza maana za maneno haya jinsi yalivyotumiwa katika kifungu.	    	                 (alama 2)
Malighafi
Matekinia
SWALI LA PILI UFUPISHO
Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali yanayofuata 
	Uwezo wa kuyakumbuka mambo ni hazina kuu kwa mtu yeyote yule aliye hai. Uwezo huu wa kukumbuka ni mojawapo ya shughuli changamano za ubongo. Ubongo wa mwanadamu hutekeleza shughuli hii kwa namna tatu. Kwanza, ubongo hunasa jambo kisha hulihifadhi. Baadaye huanzisha mfuno wa kutoa kilichohifadhiwa. Ubongo ukiathirika kwa namna yoyote katika mojawapo ya njia hizi, basi uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika. 
	Ingawa inaaminika kuwa uwezo wa kukumbuka hurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine, wataalamu wa maswala ya kiakili wanabaini kuwa uwezo huu unaweza kuimarishwa. Uimarishaji huu huhitaji mikakati madhubuti.
	Njia mojawapo ya kustawisha uwezo wa kukumbuka ni kupitia kwa lishe. Vyakula vilivyosheheni vitamini B vyenye amino asidi husaidia kuimarisha uwezo wa kukumbuka. Vyakula kama hivi ni mboga, nyama (hasa maini) bidhaa za soya, matunda, maziwa, bidhaa za ngano, samaki pamoja na mayai. Vyakula vingine muhimu katika ustawishaji huu ni vile vyenye madini ya chuma. Madini haya huwezesha usambazaji wa hewa katika ubongo kwa wepesi. Vyakula ambavyo vina madini haya ni mboga za kijani , dengu, mawele, soya, matunda kama maembe, ufuta (simsim) pamoja nyama, hasa maini na mayai.
	Ubongo wa mwanadamu aliye hai hufanya kazi kila wakati, awe macho au amelala. Utendaji kazi wake huendeshwa na glukosi mwilini kwa hivyo vyakula vyenye sukari hii ni muhimu kuliwa. Hata hivyo, lazima mtu awe mwangalifu na kuhakikisha kuwa mwili una kiwango cha sukari kisichohatarisha maisha.  Haya yanawezekana kwa kula vyakula vyenye nyuzinyuzi kama vile mboga na matunda.
Njia ya pili ni kupiga marufuku vileo kama pombe na nikotini. Vileo hivi huathiri utaratibu wa kunasa, kuhifadhi na kutoa yaliyo ubongoni. 
	Iwapo mtu ana tatizo la kuyakumbuka majina ya watu, ni muhimu kufanya mazoezi ya kusikiliza kisha kurudia majina hayo wakati wa mazungumzo. Ni bora kulihusisha jina na sura ya mtu. Kwa njia hii ubongo utanasa na kuhusisha jina na kile kinacholengwa. 
	Woga na kuvurugika kiakili ni mambo mengine tunayopaswa kuepuka kila wakati. Ni kawaida mtu kupata woga wakati anapokabili jambo asilokuwa na uhakika na matokeo yake kama mtihani au mahojiano. Lakini anapaswa kuwa makini. Woga huo usikiuke mpaka na kuvuruga kiakili. Vurugu hizi huathiri kilichohifadhiwa ubongoni na namna ya kukitoa.
Hali kadhalika mwili wenye siha nzuri huhakikisha kuwa ubongo ni timamu. Wataalamu wengi wa siha wanakubali kuwa kuwa mazoezi ya kuyoosha viungo hustawisha ubongo na hivyo kuhakikisha kuweko kwa uwezo wa kukumbuka mambo. Ni muhimu kuwa na ratiba ya kunyoosha viungo kila wakati. Fauka ya haya mazoezi ya kiakili kama vile kusoma makala yanayovutia, kujaza mraba na michezo mingine kama mafumbo, vitanza ndimi, ni muhimu katika kustawisha uwezo wa kukumbuka. 
Jamii ya watu wenye uwezo wa kuyakumbuka mambo ni jamii iliyopiga hatua kimendeleo. Ni jukumu la kila mmoja wetu kuimarisha uwezo wa kukumbuka kila wakati. 
					                  (Ijaribu na uikarabati Isaac Ipara/ Francis waititu Uk 180 – 181)
Maswali
Kwa maneno 60 – 65, fupisha mchango wa chakula katika uimarishaji wa uwezo wa kukumbuka.
Matayarisho
Jibu
Fupisha aya tatu za mwisho za mwisho kwa maneno 80-90

Matayarisho 


Jibu 


SWALI LA TATU – MATUMIZI YA LUGHA
Konsonanti hizi zinatamkiwa wapi?							    ( alama 3)
n	……………………………………………………………………………………………
k	……………………………………………………………………………………………
p	……………………………………………………………………………………………
Tambulisha aina za vielezi vya namna katika sentensi zifuatazo			     (alama 2)
Nyanya hutembea kwa mkongojo
Mwalimu alimkemea kijeshi

Eleza matumizi ya kiambishi ‘ji’ katika sentensi zifuatazo
Mtoto amejikata kidole.
Yeye ni mchoraji.
Ainisha sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali. 						     (alama 5)
Wao watarudi mapema lakini mimi nitabaki.
Kanusha sentensi ifuatayo								     (alama 2)
Huyu ndiye nimtakaye
Bainisha virai na utaje ni vya aina gani  							     (alama 3)
Atapona baada ya juma moja.
Alimnyemelea kwa woga
Andika sentensi zifuatazo katika hali ya udogo.						     (alama 2)
Chungu changu kimevunjika.
Ng’ombe wangu ana ndama mkubwa.
Andika katika kauli ya kutendeshea.							     (alama 1)
Kwa nini unamfanya mtoto wake kulia?
Ainisha mofimu za sentensi ifuatayo.							     (alama 3)
Alimlia 
Badilisha maneno yaliyopigiwa mstari yawe katika hali iliyopigiwa mstari.		     (alama 2)
Alimtia hasira alipotoa uamuzi huo.	 (kitenzi)
Kazi hii imefanywa kwa ustadi.		(kielezi)
Andika katika usemi wa taarifa.								     (alama 2)
“Sisi tunapenda mchezo wa soka,” Otieno alisema
Bainisha yambwa kitondo na yambwa kipozi katika sentensi zifuatazo.			     (alama 2)
Rama aliwapikia wageni wake chakula kitamu.
Akifisha.										     (alama 2) 
Riwaya ya siku njema imesomwa na wengi.
Andika katika ukubwa.									     (alama 1)
Nguo zake zimeloa maji.
Akifisha sentensi ifuatayo kwa njia tatu kuleta maana tatu tofauti.			     (alama 3)
Mashaka akasema amempata.

Tumia ‘A’ unganifu katika sentens kudhihirisha matumizi ya:				     (alama 2)
Kivumishi
Kiwakilishi
Andika katika wingi 									     (alama 1)
Baka lililoko kipajini linatisha.
Ni hisia zipi zinazodhihirika katika matumizi haya ya vihusishi?
Maskini! Alianguka mtihani wa kitaifa.
Mashala! Mtoto huyu ameuubwa akaumbika.


SWALI LA NNE – ISIMU JAMII
Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia.
Kijana:	Mama unakwenda?
Mama:	Kwenda wapi?
Kijana:	Ala, wapi kwingine ila mjini?
Mama:	Siendi.
Kijana:	Haya basi. Dere wacha mioto! Beba mmoja, kwako! Dada njoo, usisafirie mtumba…. Nafasi ya mtu mmoja, Commercial….. usiachwe, gari ni ishirni tu…… bei ya chini kuliko mkate.
Dada:	Nina ashu, utanibeba?
Kijana:	Ah, dada! Ongeza dada, tayari nimekupunguzia kwa kukwambia mbao. Kawaida huwa ni finje
Dereva:	Auntie anasema nini?
Kijana:	Ananyonga ashuu.
Dereva:	Basi mbebe sare.
Kijana:	Dada dere amekulipia. Basi dere gari iko seti, stage ya kwanza jijini.


Maswali
(i)		Mazungumzo haya hutokea katika muktadha gani?					     (alama 1)
(ii) Toa ushahidi.  									     (alama 3)
Eleza sifa za matumizi ya lugha katika muktadha huu mbali na ulizotaja katika (a) (ii) hapo juu.											   	     (alama 6)
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
KARATASI YA 2
KISWAHILI 102/2
SWALI LA KWANZAUFAHAMU 
	- Kazi ya kulima, kupanda kupalilia na kuvuna inaweza kufanywa na mtu mmoja.
Inawezekana kukuza mimea na kufuga wanyama wanaokomaa kwa muda mfupi na kutoa mazao maradufu.							 (2 x 1 = 2)

	- Kuna mitambo ya kusukuma maji, vyombo vya kusafirisha mizigo, vifaa vya 	kunyunyizia maji, tanuri ya kuoka inayohifadhi nishati n.k
Kuna gari moshi linalotumia stima badala ya makaa.
Kuna majokofu yanayotuwezesha kuhifadhi vyakula bila kuharibika.	 (2 x 1 = 2)

      -	 Nishati ya jua imewezesha watu vijijini kupata umeme.
Kutumia simu tamba, watu walio vijijini wanaweza kuwasiliana na walio hata ng’ambo.
Mashambani teknolojia inatumika katika kilimo, kupanda, kupalilia na kuvuna. 
											(2 x 1 = 2)
      - 	Kazi ya kulima, kupanda, kupalilia n.k inaweza kufanywa na mtu mmoja akitumia 	trekta.
Mtu anaweza kukuza mimea na kufuga wanyama wanaokomaa kwa muda mfupi na kutoa mazao maradufu.
Badala ya kutumia umeme unaotokana na maji watu sasa wanatumia mvuke, nguvu za upepo na nishati ya jua kupata umeme					 (3 x 1 = 3)

	- Uundaji wa silaha k.m mabomu ya kitonoradi zinazotumiwa kuwaangamiza watu.
Wahalifu na magaidi wa kimataifa wanatumia teknologia mpya kufanya uhalifu.
Wahalifu wanaweza kusikiza mawasiliano ya watu kwa simu, hata baina ya polisi.
Inawezekana kutumia teknolojia kuagizia benki kutuma pesa  nje ya nchi bila mwenye hazina kujua.
Matatizo mengi ya kiafya yasemekana yanatokana na vyakula vilivyokuzwa kutumia teknolojia mpya.								 (2 x 1 = 2)

	- Gari moshi latumia stima badala ya makaa
Mikrowevu yaweza kupika maharagwe yakaiva kwa dakika chache.
Majokofu yanatuwezesha kuhifadhi vyakula bila kuharibika.
Magari sasa ni madogo na yenye muundo wa kuvutia na huenda kwa kasi. (2 x 1 = 2)

Malighafi – mali inayotumiwa kutengenezea kitu kingine. (alama 1)
	Matekinia – mafundi. (alama 1)

SWALI LA PILI – UFUPISHO
- Vyakula vyenye vitamin B vyenye amino asidi na vile vyenye madini ya chuma huimarisha uwezo wa kukumbuka.
Vyakula vyenye glukosi husaidia kuendesha viungo vya mwili na ubongo, lakini mtu anatakiwa kutahadhari, asizidishe kiwango cha sukari mwilini, kwani kinaweza kuathiri uwezo huu.
Ni muhimu kutotumia vileo na nikotini kwani huzorotesha uwezo wa kukumbuka.
											 (3 x1 = 3)

– Ni muhimu kuepuka woga na kuvurugika akili kulikozidi.
Haya huathiri uwezo wa kukumbuka.
Mtu lazima awe na ratiba ya kunyoosha viungo.
Unyooshaji wa viungo huimarisha ubongo pamoja na uwezo kukumbuka.
Haya yaandamane na michezo ya kiakili ambayo huchangia uimarishaji wa uwezo huu.
Uimarishaji wa uwezo huu ni muhimu kwa maendeleo ya jamii na unahitaji mchango wa kila mmoja.
(hoja zozote 5 x 2 = 10)
Utiririko – alama 2
Makosa
Ondoa makosa ya kisarufi hadi makosa 6 x ½ = 3
Ondoa makosa ya hoja hadi makosa 6 x ½ = 3
Ziada – maneno 10 ya kwanza ya ziada apoteze alama 1, kisha ½ alama kwa kila maneno 5 ya kufuatia.
SWALI LA TATU- MATUMIZI YA LUGHA.

(a) (i) 	n	-	menoni (1)
	(ii)   	k	-	kaakaa laini (1)
	(iii)	p	-	 midomoni (1)



(b) (i) Kwaa mkongojo 	-	namna ala/ kitumizi (1)
	(ii) Kijeshi		-	namna mfanano (1)

(c) (i) amejikata		-	kumrejelea mtendaji. (1)
	(ii) mchoraji		-	mazoea ya kutenda jambo. (1)
(d) 
	S

	S1
	U
	S2

	KN
	KT
	
	KN
	KT

	W
	T
	E
	
	W
	T

	Wao
	watarudi
	mapema
	lakini
	mimi
	nitabaki


(alama 5)
(e) Huyu siye nimtakaye. (alama 2)
(f) (i) – baada ya juma moja – kirai elezi (alama 1)
	(ii) kwa woga – kirai elezi (alama1)
(i) Kijungu changu kimevunjika (alama 1)
	(ii) Kigombe changu kina kidama kikubwa. (alama 1)
(h) Kwa nini unamlizia mtoto wake
(i) A	- Kiwakilishi cha nafsi ya tatu.
	li 	- Kiwakilishi cha wakati uliopita.
	m	- Kiwakilishi cha mtendewa.
	l	- Shina la kitenzi.
	i	- Kiendelezi cha kauli
	a	- Kiishio. 							(6 x ½ = 3)
(j) 		- alimkasirisha (alama 1)
		- Kistadi	(alama 1)
(k) Otieno alisema kuwa wao walikuwa wanapenda mchezo wa soka. (alama 2)
(l) Wageni	- kitondo (alama 1)
	Chakula kitamu – kipozi (alama 1)
(m) Riwaya ya siku njema imesomwa na wengi. (alama 2)
(n) Manguo yao yameloa maji. (alama 1)
(o) (i) Mashaka akasema, “Nimempata.” (alama 1)
	(ii) “Mashaka.” Akasema, “nimempata.” (alama 1)
	(iii) “Mashaka?” Akasema, “Nimempata.” (alama 1)
(p) Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi (kivumishi) alama 1)
	La kuvunda halina ubani. (kiwakilishi) (alama 1)
(q) Mabaka yaliyoko vipajini yanatisha. (alama 1)
(r) (i) Masikitiko / huruma. (alama 1)
	(ii) Shukrani / kutosheka / kuridhika. (alama 1)
SWALI LA NNE ISIMU JAMII
(i) Lugha hii hutumika katika muktadha wa biashara ya usafiri wa umma hasa matatu. (alama 1)
	(ii) Ushahidi:
dere (dereva)
nafasi ya mtu mmoja
…stage ya kwanza jijini
utanibeba?
n.k (3 x 1 = 3)
      (b) 	- Lugha kusifia ubora wa huduma inayotolewa
	- Lugha ya ushawishi
	- Lugha ya chuku
	- Lugha isiyo sanifu
	- Lugha inalenga vijana zaidi – katika kifungu hiki utingo haelewani na mama lakini 		   anaelewana na dada.
	- Msamiati unarejelea usafiri na pesa.
	- Kuchanganya ndimi n.k		 (6 x 1 = 6)













KISWAHILI KARATASI  3
102/2
(Ufahamu, Ufupisho, Matumizi ya lugha na Isimu Jamii)

	SOMA MAKALA KISHA UJIBU MASWALI
	
	
Bi mwenyekiti , wataalamu wa lugha, waamuzi na washiriki waliojumuika kwenye mdahalo, mabibi na mabwana. Si vema niwapotezee wakati wenu kutetea mjadala kwa madhumuni ya kuteta tu. Sijaja hapa kupiga makelele mithili ya mbwa mdomo wazi (makofi). Nimefika hapa kuwaandalia hoja madhubuti zitokanazo na kina cha mawazo na maoni murua moyoni mwangu. Mada ya mjadala inasema kuwa Kiswahili inatosheleza matakwa yote kimawasiliano.

Bi mwenyekiti, Swali tunalopaswa kujiulizwa ni, Je, mawasiliano ni nini? Fafanuzi mbalimali 
zimetolewa. Aidha wavumbuzi wa kisayansi / kiteknolojia wameasisi mbinu za kisasa zinazorahihisha 
mawasiliano na kuufanya ulimwengu kuwa kama kijiji. Tukijikita kwenye muktadha wa mjadala huu, twaweza tukaafiki kwamba mawasiliano ni  kupasha ujumbe namna unavyoeleweka na mpokezi. Hivyo ni kusema kwamba mja aweza akatumia lugha, ishara au alama kumfikishia mwenzake ujumbe uliokusudiwa. Pindi mpokezi akosapo ufahamu wa jambo linaloangaziwa, basi hapo mawasiliano yatakuwa muhali.

Mawasiliano huwezesha makabila mbalimbali kutangamana huku yakiendeleza biashara. Maazimio na 
miradi ya taifa yaweza kusambazwa kotekote kwa Kiswahili kupitia radio, magazeti na runinga. Huu ni ukweli wa wazi usiopingika. Kiswahili bila shaka, chajitosheleza kimawasiliano.

Bi mwenyekiti, niliyoyadokeza yana ithibati. Naomba kutajiwa muktadha wowote, si nyumbani, si ofisini, si kanisani ambamo mawasiliano kwa Kiswahili yangekwama. Duru za kuaminika zashikilia kuwa mtaalamu wa tarakilishi ulimwenguni, Bill Gates, ameunda mitambo itumiayo misamiati na lugha ya Kiswahili. Ajabu!

Bi mwenyekiti, hawa wapinzani wana upungufu mmoja, nao ni yamkini hawajimudu katika lugha ya 
Kiswahili. Wanatumia upungufu wao huo dhidi ya mjadala unaojitetea wenyewe. Mmoja wa wanenaji 
amejikanganya na kujipinga kwa kusema, “mwacha mila ni mtumwa.” Kauli hii inazidi kuthibitisha kuwa Kiswahili kina ukwasi wa kutosheleza mawasiliano. Wapinzani wangekuwa weledi wa Kiswahili wangegundua kuwa usemi huu unaafikiana na mjadala (makofi). Ama kwa kweli fumbo mfumbie mjinga, mwerevu atalifumbua! Aidha uneni usisitizao kuwa “Alalaye usimwamshe, ukimwamsha utalala wewe” unao mashiko. Bi mwenyekiti, tamati nimefika nikiwasihi wenzangu wasisite kuvuka sakafu ili tuufanikishe mjadala. Asanteni.




a)	Upande wa upinzani ulishikilia mada ipi?						(alama 1)
b) 	Msemaji wa upinzani amejikanganya anapotumia msemo: “Mwacha mila ni mtumwa .” Fafanua.									(alama 2)
c)	Mwandishi anasema, “Alalaye usimwamshe ukimwamsha utalala wewe.” Thibitisha ukirejelea 
muktadha wa hotuba uliyoisoma.							(alama 4)
d)     Kunapatikana shangwe (makofi) zaidi ya mara moja katika taarifa. Eleza chanzo cha shangwe 	hizo.											 (alama 2)
e)	Mbali na mbinu za mawasiliano zilizozungumziwa katika taarifa, zitaje mbinu nyingine za kisasa 	ambazo zimerahisesha mawasilano.						(alama3)
f)	Ukirejelea kifungu, eleza maana ya msamiati huu:
Yamkini----------------------------------------------------------------------------------
Ithibati-----------------------------------------------------------------------------------
Muhali-----------------------------------------------------------------------------------
UFUPISHO
Soma makala haya kisha ujibu maswali.
Aibu kubwa ya taifa kushindwa kukabiliana na tatizo sugu la ajali za barabarani bado inaendelea 
kuwafedhehesha wahusika katika sekta ya uchukuzi na mawasiliano licha ya matumizi ya vidhibiti 
mwendo na kanda za usalama.
Ajali za baraza barabarani zinaangamiza idadi kubwa ya watu kila mwaka wakiwemo viongozi na 
watu mashuhuri.Miongoni mwa sababu ambazo zinaleta maafa barabarani ni pamoja na uendeshaji kasi kupita inavyotakikana, yaani kukiuka masharti yaliyowekwa na wizara ya uchukuzi na mawasiliano.Madereva wengi hung’oa vidhibiti mwendo vilivyowekwa, hawarekebishi mikanda ya usalama, wala hawayapeleki magari yao kukaguliwa mara kwa mara kama inavyopaswa. Yale yanayopelekwa kwa ukaguzi, mengi hushindwa kutekeleza kanuni zilizowekwa kwa hivyo hutegemea hongo kuwa barabarani.Fauka ya hayo, madereva wa malori na matrela mara nyingi  huendesha magari hayo wakiwa walevi. Dawa za kulevya, kama miraa na bangi hutumiwa sana na hawa na matokeo yake huwa ajali mbaya.

Hata hivyo, lawama haiwezi kuelekezewa madereva pekee. Ukiangazia barabara nchini Kenya 
utapata kuwa barabara haziko katika hali nzuri. Zile za lami zimekuwa na mashimo 
makubwa ambapo mvua ikinyesha hufanya vidibwi mithili ya michimbo ya madini yaliyojaa maji 
baada ya kuachwa wazi. Na zile barabara zisizokuwa na lami zimeharibika kiasi kwamba ni vigumu 
kuzitofautisha na njia za ng’ombe kwenye maeneo kame kinachohitajika kuzirudisha katika 
kiwango ambacho zitaweza kufaa tena. 

Wananchi pia inafaa waelimishwe ili wasikubali kupanda magari ambayo tayari yamejaa.  Hili litawasaidia wananchi wenyewe kudumisha usalama wao barabarani. Pia inawafaa watambue ya kwamba wanajukumu la kuwaarifu walinda usalama endapo dereva anaendesha kwa kasi kuliko ile ya kilomita themanini kwa saa  iliyokubaliwa.Inafahamika kuwa maafisa wa usalama ndio wafisadi zaidi, hivyo basi huchangia katika  kuongeza idadi ya vifo barabarani. Katika vita vya ufisadi na ajali za barabarani ni mwananchi mwenyewe ambaye atawezesha  kukomesha hali hii. Kwa mfano, afisa wa usalama akipatikana akichukua hongo, yeye pamoja na  yule aliyetoa hongo wakamatwe na kupelekwa kwenye vituo vya kukabiliana na ufisadi na  kuchukuliwa hatua kali, matatizo haya yataisha. Lakini kabla kufikia hapo, ni muhimu kumhamasisha mwananchi kuhusu haki zake  na namna ya kukabiliana na suala hili la ufisadi. Hali hii inatuonyesha kwamba mipango maalum  inapaswa kufanywa na serikali ili kuwaelimisha wananchi kama hatua ya kwanza yakukabiliana na  ufisadi hatimaye izilainishe sekta zote wala si ya uchukuzi na mawasiliano pekee.

(a)	Eleza mambo yote muhimu anayozungumzia mwandishi katika aya ya pili na tatu.
(maneno kati ya 45-50 Alama 7)
Matayarisho:-
Jibu:

(b)	Bila kubadilisha maana iliyokusudia, fupisha aya mbili za mwisho.
	Maneno kati ya 35-40 (alama 05)

	Jibu:

		Utiririko alama 3 (jumla).

3	MATUMIZI YA LUGHA.
	a)	Onyesha kitenzi kikuu na kisaidizi katika sentensi hii.
		Nimewahi kumkumbusha makosa yake.						(al 2)

b)	Umepewa aina tofauti za nomino. Tunga sentensi idhihirishayo kila aina ya nomino;
												(al 3)
Nomino ya wingi
Nomino ya kitenzi jina 
Nomino ya kipekee
	c)	Tunga sentensi kutofautisha maneno haya.					(al 2)
		(i)	Dhamini
		(ii)	Thamini
d)	Tunga sentensi kuonyesha matumzi ya viakifishi hivi.
(i)	Alama hisi									(al 1)
 (ii)	Parandesi									(Al 1)
 (iii)	Alama za mtajo / usemi							(Al 1)
e)	Andika konsonanti mbili zinazotamkiwa kwenye ufizi. 				(al 2)
f)	Eleza maana ya msemo huu.
	Maisha ya kitwea									(al 2)
g)	Geuza vitenzi vifuatavyo viwe katika kauli ya kutendeana, kisha uvitungie sentensi.
	(i)	Ja										(al 2)
Pa.										(al 2)
h)	Eleza maana mbili ya “La”								(Al 2)

(i)     Unda vitenzi viwili kutokana na kila moja ya majina
Mtukufu									(Al 1)
Mchumba									(Al 1)

j)	Tumia – ndi- pamoja na viashiria vya ngeli kujaza pengo				(Al 2)
			(i)	Wewe			ninayekufuta.

			(ii)	Nyingi			mnaoongoza.

k)	 Andika kinyume cha;
(i)	Tandaza zulia kubwa								(Al 1)
(ii)Mtweke mchukuzi mzigo huu.							(Al 1)
l)	Vitaje vipashio vitatu muhimu vya lugha.						(Al 3)
m)	 Andika kwa msemo wa taarifa 						(Al 3)
	“Lo! Umeweza kuubeba mzigo huu pekeyo?” 
	Mama alishangaa.
n)	Tumia “O” rejeshi katika sentensi zifuatazo 						(al 2)
	(i)	Mikeka ambayo hufumwa Turkana ni madhubuti.
Uchunguzi ambao wangojewa umewadia.
o) 	Eleza matumizi ya “KU” katika sentensi hii.
Kucheza huku hakufai									(AL 2)
	p)	Tofautisha nyakati								(Al 2)
	         (i)	Akimbia							
(ii)       Anakimbia
q)	Onyesha kishazi huru na tegemezi katika sentensi hii			(Al 2)
	Anamolala mna viroboto wengi.

	ISIMU JAMII

Wananchi huoyee! Kiti juu!
Leo ni ile siku tuliyoingojea kwa hamu na ghamu. Imefika, haijafika? Naona nyuso zenu zinatangaza
ushindi wa kiti.Naona hamjadanganywa na mpinzani wangu atembeaye na kupaka matope jina langu. Ni nani hajaona maendeleo niliyoleta hapa tangu mnichague nyinyi wenyewe? Kwa hiari yenu mlinichagua niwe mtumishi wenu nami niko chini ya nyayo zenu. Sasa  huu ni wakati mwingine naomba, nawasihi, nawanyenyekea mnikabidhi tena hilo jukumu zito la kuwatumikia. 

Mpinzani anawapa pesa kuwahonga, ela nasema kula kwa mpinzani wangu, lakini kura ni kwangu jamani. Kiti juu!


Maswali 
A	Taja muktadha wa matumizi ya lugha hii						(Al 2)
B	Eleza sifa za lugha hii	.								(Al 4)
C	Jadili mbinu za lugha zilizotumika katika lugha hii	.				(Al 4)





















MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
KARATASI YA 3
KISWAHILI 102/2

UFAHAMU
a)	-	Kiswahili hakitoshelezi mahitaji yote ya mawasiliano.			(al. 1)
b)	-	Hakuelewa maana na matumizi ya msemo huo ambao kwa hakika 
		uliunga  mkono mjadala.							(al.2)	
c)	-	Wapinzani walikuwa na ujinga na kama wangeelimishwa , wangeibuka  
washindi katika mjadala.			 				(Al.4)
d)	-	Matumizi bora ya lugha (mbwa mdomo wazi)	       			(alama 1) 		
e)	-	Barua meme  /pepe /mdahalishi
	-	Satalaiti za mawasiliano
	-	Simu rununu /tamba/sogevu
	-	Nukulishi /kipepesi (faksi)		(zozote tatu )	       			(alama 3)
f)	i)	Yawezekana 
	ii)	Ushahidi
	iii)	Kutowezekana										(al.3)
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA MUHTASARI
	a)	-	Mambo muhimu anayozungumizia mwandishi katika aya ya pili 
			na tatu.
Sababu ziletazo maafa barabarani ni uendeshaji kasi.
Madereva kung’oa vidhibiti mwendo 
Hawarekebishi mikanda ya usalama.
Hawayapeleki magari kukaguliwa.
Hawatekelezi kanuni za ukaguzi.
Hutegemea kuhonga askari.
Madereva wa malori na trela ni walevi.
Barabara za lami kuchimbika.
Zisizokuwa na lami kuharibika zaidi.
Serikali ifanyie ukarabati.						(zozote 7x1=7)

b)	1.	Maafisa wa usalama ni wafisadi zaidi.
	2.	Huchangia kuongezeka kwa vifo barabarani.
	3.	Mwananchi anauwezo wa kukomesha ufisadi .
	4.	Anayetoa hongo na anayepokea wapelekwe kwenye 
		kituo cha kukabiliana na ufisadi.
Waadhibiwe vikali, ufisadi utaisha.
Elimisha mwananchi kuhusu haki yake.
Izilainishe sekta zote.							(zozote 5x1=5)
KUTAHINI	-
Makosa ya hijai					      		   (6 x ½ =3)
Makosa ya sarufi kila kosa linapojitokeza aondolewe      		 ( ½  alama)

MWONGOZO
3.      		MATUMIZI YA LUGHA 
a)		Nimewahi		Kumkumbusha
kitenzi kisaidizi	kitenzi kikuu.				  	 (al. 2)
P1                                  P1

b)	i)	Alinunua	Marashi	ya 	pemba. P1
				maua
				machozi
				maombi   n.k

	ii)	Kuzaliwa	kwa	kristo	kuliwakasirisha. P1

	iiii)	Kapsabet 	ni	mji	mkuu.
		Bungoma				P1
		Sudan
		Karanja.

        i)        Dhamini – chukulia mtu ahadi ya kutimiza jambo / toa pesa 
	mahakamani  ili mshtakiwa aachiliwe.					(al.1)
ii)	Thamini- Tia maanani / heshimu au tia gharama au bei ya kitu.		(al.1)
d)	i)	Lo! Siamini……………………………………….
		Kumbe! Alikuwa………………………………….
ii)	Parandesi // [	]- Hutumiwa kufungia herufi kubwa za alphabet.
		Kubaimsha sauti za lugha / vitamkwa.
			Mf   /a/  /p/
	e)	-	t										(al.1)	
			d										( al.1)
	f)	-	Maisha ya upweke								(al.1)
	g)	-	Ja	-	jiana
		-	pa	-	peana

	h)	-	La 	-kiingizi m.f La! Siji
		-	    	-kitenzi m.f Amekula .					zozote 2 x 1 = 2
				-Kivumishi cha ‘A’ unganifu m.f Gari la kubebea

	i)	-	Kutukuza, tukuka tukuzana   						1 x 1 = 1
		-	Chumbia, chumbiana 							1 x 1 = 1
	j)	-	Ndiye 									Al. 1)
		-	Ndio									Al. 1)
	k)	i)	Tandua zulia ndogo (kubwa )						Al.1)
		ii)	Mtue mchukuzi mzigo huu.
	l)	-	Sauti
		-	Silabi									zozote 3 x 1 = 3
		-	Neno
		-	Sentensi.
	m)	-	Mama alishangaa kuwa alikuwa /nilikuwa ameweza /nimeweza
 kuubeba mzigo huo peke yake /yangu.
	n)	i)	Mikeka ifumwayo Turkana ni madhubuti.				Al.1)
		ii)	Uchunguzi ungojewao umewadia.					Al.1)
	o)	-	Ku- Mwanzoni mwa nomino ngeli ya ku.				Al.1)
			Kukanusha kwa wakati uliopo					Al.1)
	p)	i)	Daima / kila mara.							Al.1)
		ii)	Wakati uliopo								Al.1)

	q)	-	Anamolala   mna viroboto wengi
			    huru            tegemezi

4.			 Mwongozo wa isimu jamii
	a)	-	Mwanasiasa anagombea kiti cha uwakilishi labda bungeni.
 Anawaomba waashi kumpa kura zao.				zozote 2 x 1 = 2
	b)	-	Unyenyekevu
		-	Kuomba
		-	Kujisifu/Kujitapa
		-	Kushawishi /ahadi
		-	Inaendelezwa katika nafsi ya kwanza –ni				zozote 4 x 1 = 4
	c)	-	Chuku
		-	Tanakali ya sauti
		-	Takriri
		-	Balagha								zozote 4 x 1 = 4
		-	Viingizi					(kila hoja alama moja)																
		


		











								   
KISWAHILI KARATASI  4
102/2
(Ufahamu, Ufupisho, Matumizi ya lugha na Isimu Jamii)
UFAHAMU
Soma Taarifa Ifuatayo Kisha Ujibu Maswali
Nidhamu kwa vijana  ni jambo ambalo tangu zamani limekuwa likipigiwa makelele sana. Kwa kuwa maisha yanazidi kuwa na mabadiliko sana na vijana wanasoma na kuona mengi. Inafaa watu hawa kukanywa kila wakati, bila ya kufanya hivyo , wataharibika zaidi.
Wengine kwa uhayawani unaowapanda vichwani mwao wanaweza hata kufikiria kuwa wazazi walio nao ni ovyo na labda sio waliowazaa. Hata kama  ndio waliowazaa wanadai kuwa  wao hawakuomba kuzaliwa na wazazi kama hao.
Wengine  huibia wazazi wao au huwatafutia wezi. Wengine huwashika wazazi wao kabali au huwatisha. Isitoshe kuna, wanaoshikana miereka na wazazi . Hakuna mzazi anayeketi na kuomba kuzaa mtoto atakayemuambua mbele ya watu kiasi hicho .
	Wanapokanywa juu ya mienendo ya kutembea na marafiki wabaya, wao hufura kama andazi lililoamuliwa kwa hamira nyingi. Hawatulii na kusikiliza mawaidha ila wao hujiona bora kuliko hata wazazi wa ndugu , wamesahau kuwa damu ni nzito kuliko maji  na hata iwe vipi, mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe.
	Licha ya maovu ya wanao , wazazi mara nyingi hawana kinyongo na wanao. Mzazi hushikwa na uchungu wake wa uzazi. Hujaribu juu chini kumsaidia mwanaye dhidi ya shida yoyote. Mzazi huguna kimoyomoyo  na kujisemea ndio, asiyesikia la mkuu huvunjika guu.
Kila siku vijana hutaka kuvutia ngozi kwao. Badala ya kutumia maneno yenye nyama ya ulimi, wao ni kufoka tu kama chungu cha pure kilichochochelewa moto mwingi.
	Unyenyekevu , bidii, heshima, shukrani, usaidizi wema na kuwa waelewa hali za wazazi wao. Kuwatenda kila jambo waliwezalo kwa mioyo mikunjufu.  Maneno matamu humtoa nyoka pangoni. Ukali wote unaofikiriwa upo kwa wazazi hautakuwepo tena. Suluhisho litapatikana katika kila tatizo na watu wataishi kwa amani
	Vijana pia wasisahau Mungu, Dini hubadilisha nyoyo za vijana wanaoanza kuingiwa na maovu. Vijana nao wana wajibu wa kujisaka na kujikosoa . Wazazi nao hawana budi kuketi na kuona vipi wanavyoweza kuwaelewa na kuwarekebisha vijana badala ya kutoa balaghumu zao; Wawaelekeze.
	Walimu nao kwa vile hawawezi kujitoa katika hali hii ya urekebishaji wa tabia. Inatakiwa washirikiane na wazazi katika kuelekeza, kuelimisha , kurekebisha na hata kupongeza vijana kwa kitendo kifaacho. Adhabu zinapotolewa, Zitolewe baada ya vijana kuyaelewa makosa yao. Adhabu  zilingane na uzito wa makosa.
Watoto nao wajifunze kuyakubali makosa yao, wawe wanyenyekevu na waombe msamaha
	Mwana aliyeongoa ni mfano bora wa vijana wengine. Wazazi, walimu na majirani humwonea mtoto huyo fahari. Kila anapopita watu humsemesha vizuri . Anapopata shida, kila mtu hujitolea mhanga kumsaidia. Mtoto mzuri hudumisha dhima ya wazazi katika jamii.  Lakini mbaya hufanya wazazi kudharauliwa. Tabia nzuri humjenga mtu maishani.
	Ni juu ya kila kijana kuujua wajibu wake. Akijitia kifua mbele ajue wazi kuwa sikio halipiti kichwa na asipoyashika anayokatazwa na wakuu atakiona kilichomkosesha kuku matiti.
	Ulimwengu ni hadaa na tena ni shujaa ukicheza nao, utakuwa kama mwenda wazimu anayepiga ukutani . Si  vizuri kujiponza.

			MASWALI
Taja mifano minne ya matendo ya  vijana wabaya kwa kuzingatia taarifa		(alama 2)
Ni mambo yapi yanayosababisha utovu wa nidhamu				(alama 3)
Walimu na wazazi wanahusikaje katika kurekebisha mienendo ya vijana ? Eleza 	(alama 3)

d) 	Ni masuluhisho gani yanayotolewa ili kuimarisha tabia  za vijana 

e) 	Kwa  nini kuna haja ya kurekebisha hasa vijana 
f. 	Eleza maana ya vifungu hivi kama vilivyotumika katika habari 
i)  	Kuvutia ngozi kwao
ii) 	Kumwonea fahari 
iii) 	Kuzozana 
iv)	 Uhayawani
v) 	Majaliwa 
vi) 	Kujisaka na kujikosoa 
												½ x 6 = al 3 




SEHEMU B UFUPISHO
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu  maswali unayoulizwa
Nchi zinazoendelea hukubwa na matatizo mengi mathalan kama umaskini, kutokuwepo kwa miundombinu ifaayo, uongozi potofu, sera mbazo hazifai na kadhalika . Tatizo mojawapo ambalo limekuwa sugu katika mataifa mengi ni lile la mrundikano wa mahabusu . Mahabusu hawa ni wengi kutokana na sababu mbili kuu.
	Kwanza , kuwepo kwa nafasi ndogo  katika magereza yaliyomo katika nchi Fulani. Pili, suala la kuwepo kwa mahabusu wengi huweza kwenda sambamba na mrundikano wa kesi. Hii ina maana kuwa kesi zao hazijasikilizwa . Baadhi ya kesi huchukua muda mrefu kusikilizwa kutokana na muda mrefu wa kufanywa upelelezi na uchunguzi unaohusika hasa katika kesi za jinai.
Muda huu unaweza kuwa mrefu kutokana na uzembe wa wanaohusika na uchunguzi na upelelezi huo. Lakini zipo kesi nyingine ambazo hazihitaji uchunguzi mrefu au muda mrefu ili kukamilika . Kukawizwa kwa kesi kama hizi (na kuishia kusota magerezani kama wanaohusika) hutokana na  kutokuwako kwa uwajibikaji ufaao kwa wanaopaswa kufanya uchunguzi huo.   Zipo hali ambapo kosa au uhalifu unafanyika mkosaji au mtuhumiwa anakamatwa na ushahidi upo. Licha ya hali hii, si ajabu kumwona anayehusika akibakia gerezani bila kuhukumiwa . Wengine huweza kubakia huko hata kwa miaka na inaishia kuthibitishwa kuwa mtuhumiwa au mshukiwa hana hatia kabisa.
Bila shaka zipo kesi nyingine ambazo  ni zenye utata. Hizi ni kesi ambazo huhitaji muda kufanyiwa uchunguzi . Hata hivyo , upo umuhimu wa kuhakikisha kwamba upelelezi na uchunguzi wa kesi  za aina hii una mipaka yake pia. Ni muhimu kwa kuwa ikiwa anayehusika amecheleweshwa kwa kiasi fulani haki zake kama binadamu zitakiukwa. Kesi ambazo hazina matatizo zinapaswa kuchangamkia na kumalizwa haraka . Kesi za aina hii zingesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza msongamano na mrundikano kwenye korokoro na jela zetu.
Pana umuhimu pia wa uchunguzi kufanywa ili kuhakikisha kuwa ucheleweshaji wa kesi hautokani na sababu nyinginezo kama rushwa, kisasi utepetevu au hata uzembe . Aidha serikali inapaswa kuhakikisha wapo mahakimu na majaji wa kutosha kuweza kuzisikiliza kesi kwa wakati ufaao. Ni matumaini ya wengi kuwa wanaohusika na masuala ya sheria watautilia maanani ushauri huu na kuharakisha kesi ambazo ziko wazi . Hata hivyo , ifahamike kuwa kuharakishwa huko hakupaswi kuwa msingi wa udhalilishwaji wa wanaohusika . Kwa vyovyote vile haki na sheria lazima zitawale matendo yetu.
MASWALI 
a) 	Kwa maneno  (45 – 50)  fupisha aya ya pili na ya tatu														Alama  7
Nakala  chafu								(Alama 1  ya utiririko)
Nakala safi

b) 	Mwandishi alikuwa na ujumbe upi katika aya ya mbili za mwisho?  Maneno 40.  (alama 8)											(alama 7)
										(alama 1 ya utiririko)
Nakala chafu
Nakala safi
MATUMIZI YA LUGHA  C 
a) 	Ainisha mofimu za maneno yafuatayo
i) 	Mtoto……………………………………………………………………
ii) 	Kuku …………………………………………………………………….		al 2
b) 	Andika maneno haya katika hali ya udogo
i) 	Kisu ………………………………………………………………………………………..
ii) 	Sabuni ……………………………………………………………………………………..
											al 2 
c)	Kanusha sentensi hizi
(i)  AKija tutaonana
ii) 	Ningalikuwa na uwezo ningalinunua ndege 					(alama 2)
d) 	Weka vitenzi vifuatavyo katika kauli ya kutendeka 					(Ala 3)
i) 	Cha………………………………………………………………………………………
ii) 	La ……………………………………………………………………………………………
iii) 	Nywa ………………………………………………………………………………………

e)	 Ainisha viambishi katika neno 
Kikulacho………………………………………………………………………………………..al 2
f) 	Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo			Al 2 
i) 	Sasa ………………………………………………………………………………………..
ii) 	Saza………………………………………………………………………………………..
g) 	Changanua kwa Njia ya Mishale 								al 4
Mimi sipendi watu wanaopigana 
h) 	Zipange nomino hizi katika ngeli zao							      Al 2
i) 	Unga ………………………………………….iii) Mkoba………………………………
ii)	 Tupa …………………………………………iv) Kwake ……………………………….
i) 	Bainisha aina za nomino katika sentensi zifuatazo					Al 3
i) Joshua huzungumza Kiswahili vizuri
ii) 	Maji mengi yamemwagika 
j)	Ziandike Sentensi Hizi Kwa Wingi 	 						Al 2
i) 	Wewe uliajiriwa  juzi 
ii) 	Ndoo hii imetoboka 
k) 	Tambulisha viwakilishi nafsi huru na viwakilishi nafsi viambata  katika sentensi hizi	
													al 3
i) 	Mimi nitakuwa seremala 
ii) 	Akiwa rubani , ataruka kwa ndege   
l)   Sahihisha sentensi zifuatazo 							AL 3
i) 	Umemwona mwenye ameiba ndizi yangu?
ii) 	Kiatu kile kimenunuliwa ni chake
iii)	 Uji iliyopikwa imeiva
m)  Andika katika usemi wa taarifa
“ Tusipofanya kazi yetu kwa bidii na kujitegemea , tutaendelea kuwa watumwa katika nchi yetu”
Mwalimu alisema 									Al 2 
n) 	Unda vitenzi kutokana na majina haya							Al 2
i) 	Mtukufu …………………………………………………………..……………………….
mchumba ……………………………………………………………………………………
o). 	Onyesha shamirisho kipozi na / au shamirisho kitondo katika sentensi zifuatazo	al 4
i) 	Mwalimu  alitupa vitabu viwili
ii) 	Ann alisomewa gazeti na  wanafunzi wenzake.
p) 	Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya-enye na-enyewe 				al 2

ISIMU JAMII 	D
1 a) 	Lugha ya taifa ni nini?
											al 1
b)	 Eleza sifa mbili za lugha ya taifa? 
												al 2
C)	 Ni matatizo gani yanayokumba Kiswahili nchini Kenya? 					al 4	

d) 	Matatizo haya yameshughulikiwa vipi?							al 3   

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
KARATASI YA 4
KISWAHILI 102/2

UFAHAMU
Soma Taarifa Ifuatayo Kisha Ujibu Maswali
Nidhamu kwa vijana  ni jambo ambalo tangu zamani limekuwa likipigiwa makelele sana. Kwa kuwa maisha yanazidi kuwa na mabadiliko sana na vijana wanasoma na kuona mengi. Inafaa watu hawa kukanywa kila wakati, bila ya kufanya hivyo , wataharibika zaidi.
Wengine kwa uhayawani unaowapanda vichwani mwao wanaweza hata kufikiria kuwa wazazi walio nao ni ovyo na labda sio waliowazaa. Hata kama  ndio waliowazaa wanadai kuwa  wao hawakuomba kuzaliwa na wazazi kama hao.
Wengine  huibia wazazi wao au huwatafutia wezi. Wengine huwashika wazazi wao kabali au huwatisha. Isitoshe kuna, wanaoshikana miereka na wazazi . Hakuna mzazi anayeketi na kuomba kuzaa mtoto atakayemuambua mbele ya watu kiasi hicho .
	Wanapokanywa juu ya mienendo ya kutembea na marafiki wabaya, wao hufura kama andazi lililoamuliwa kwa hamira nyingi. Hawatulii na kusikiliza mawaidha ila wao hujiona bora kuliko hata wazazi wa ndugu , wamesahau kuwa damu ni nzito kuliko maji  na hata iwe vipi, mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe.
	Licha ya maovu ya wanao , wazazi mara nyingi hawana kinyongo na wanao. Mzazi hushikwa na uchungu wake wa uzazi. Hujaribu juu chini kumsaidia mwanaye dhidi ya shida yoyote. Mzazi huguna kimoyomoyo  na kujisemea ndio, asiyesikia la mkuu huvunjika guu.
Kila siku vijana hutaka kuvutia ngozi kwao. Badala ya kutumia maneno yenye nyama ya ulimi, wao ni kufoka tu kama chungu cha pure kilichochochelewa moto mwingi.
	Unyenyekevu , bidii, heshima, shukrani, usaidizi wema na kuwa waelewa hali za wazazi wao. Kuwatenda kila jambo waliwezalo kwa mioyo mikunjufu.  Maneno matamu humtoa nyoka pangoni. Ukali wote unaofikiriwa upo kwa wazazi hautakuwepo tena. Suluhisho litapatikana katika kila tatizo na watu wataishi kwa amani
	Vijana pia wasisahau Mungu, Dini hubadilisha nyoyo za vijana wanaoanza kuingiwa na maovu. Vijana nao wana wajibu wa kujisaka na kujikosoa . Wazazi nao hawana budi kuketi na kuona vipi wanavyoweza kuwaelewa na kuwarekebisha vijana badala ya kutoa balaghumu zao; Wawaelekeze.
	Walimu nao kwa vile hawawezi kujitoa katika hali hii ya urekebishaji wa tabia. Inatakiwa washirikiane na wazazi katika kuelekeza, kuelimisha , kurekebisha na hata kupongeza vijana kwa kitendo kifaacho. Adhabu zinapotolewa, Zitolewe baada ya vijana kuyaelewa makosa yao. Adhabu  zilingane na uzito wa makosa.
Watoto nao wajifunze kuyakubali makosa yao, wawe wanyenyekevu na waombe msamaha
	Mwana aliyeongoa ni mfano bora wa vijana wengine. Wazazi, walimu na majirani humwonea mtoto huyo fahari. Kila anapopita watu humsemesha vizuri . Anapopata shida, kila mtu hujitolea mhanga kumsaidia. Mtoto mzuri hudumisha dhima ya wazazi katika jamii.  Lakini mbaya hufanya wazazi kudharauliwa. Tabia nzuri humjenga mtu maishani.
	Ni juu ya kila kijana kuujua wajibu wake. Akijitia kifua mbele ajue wazi kuwa sikio halipiti kichwa na asipoyashika anayokatazwa na wakuu atakiona kilichomkosesha kuku matiti.
	Ulimwengu ni hadaa na tena ni shujaa ukicheza nao, utakuwa kama mwenda wazimu anayepiga ukutani . Si  vizuri kujiponza.

			MASWALI
Taja mifano minne ya matendo ya  vijana wabaya kwa kuzingatia taarifa		(alama 2)
Ni mambo yapi yanayosababisha utovu wa nidhamu				(alama 3)
Walimu na wazazi wanahusikaje katika kurekebisha mienendo ya vijana ? Eleza 	(alama 3)

d) 	Ni masuluhisho gani yanayotolewa ili kuimarisha tabia  za vijana 

e) 	Kwa  nini kuna haja ya kurekebisha hasa vijana 
f. 	Eleza maana ya vifungu hivi kama vilivyotumika katika habari 
i)  	Kuvutia ngozi kwao
ii) 	Kumwonea fahari 
iii) 	Kuzozana 
iv)	 Uhayawani
v) 	Majaliwa 
vi) 	Kujisaka na kujikosoa 
												½ x 6 = al 3 

SEHEMU B UFUPISHO
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu  maswali unayoulizwa
Nchi zinazoendelea hukubwa na matatizo mengi mathalan kama umaskini, kutokuwepo kwa miundombinu ifaayo, uongozi potofu, sera mbazo hazifai na kadhalika . Tatizo mojawapo ambalo limekuwa sugu katika mataifa mengi ni lile la mrundikano wa mahabusu . Mahabusu hawa ni wengi kutokana na sababu mbili kuu.
	Kwanza , kuwepo kwa nafasi ndogo  katika magereza yaliyomo katika nchi Fulani. Pili, suala la kuwepo kwa mahabusu wengi huweza kwenda sambamba na mrundikano wa kesi. Hii ina maana kuwa kesi zao hazijasikilizwa . Baadhi ya kesi huchukua muda mrefu kusikilizwa kutokana na muda mrefu wa kufanywa upelelezi na uchunguzi unaohusika hasa katika kesi za jinai.
Muda huu unaweza kuwa mrefu kutokana na uzembe wa wanaohusika na uchunguzi na upelelezi huo. Lakini zipo kesi nyingine ambazo hazihitaji uchunguzi mrefu au muda mrefu ili kukamilika . Kukawizwa kwa kesi kama hizi (na kuishia kusota magerezani kama wanaohusika) hutokana na  kutokuwako kwa uwajibikaji ufaao kwa wanaopaswa kufanya uchunguzi huo.   Zipo hali ambapo kosa au uhalifu unafanyika mkosaji au mtuhumiwa anakamatwa na ushahidi upo. Licha ya hali hii, si ajabu kumwona anayehusika akibakia gerezani bila kuhukumiwa . Wengine huweza kubakia huko hata kwa miaka na inaishia kuthibitishwa kuwa mtuhumiwa au mshukiwa hana hatia kabisa.
Bila shaka zipo kesi nyingine ambazo  ni zenye utata. Hizi ni kesi ambazo huhitaji muda kufanyiwa uchunguzi . Hata hivyo , upo umuhimu wa kuhakikisha kwamba upelelezi na uchunguzi wa kesi  za aina hii una mipaka yake pia. Ni muhimu kwa kuwa ikiwa anayehusika amecheleweshwa kwa kiasi fulani haki zake kama binadamu zitakiukwa. Kesi ambazo hazina matatizo zinapaswa kuchangamkia na kumalizwa haraka . Kesi za aina hii zingesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza msongamano na mrundikano kwenye korokoro na jela zetu.
Pana umuhimu pia wa uchunguzi kufanywa ili kuhakikisha kuwa ucheleweshaji wa kesi hautokani na sababu nyinginezo kama rushwa, kisasi utepetevu au hata uzembe . Aidha serikali inapaswa kuhakikisha wapo mahakimu na majaji wa kutosha kuweza kuzisikiliza kesi kwa wakati ufaao. Ni matumaini ya wengi kuwa wanaohusika na masuala ya sheria watautilia maanani ushauri huu na kuharakisha kesi ambazo ziko wazi . Hata hivyo , ifahamike kuwa kuharakishwa huko hakupaswi kuwa msingi wa udhalilishwaji wa wanaohusika . Kwa vyovyote vile haki na sheria lazima zitawale matendo yetu.
MASWALI 
a) 	Kwa maneno  (45 – 50)  fupisha aya ya pili na ya tatu														Alama  7
Nakala  chafu								(Alama 1  ya utiririko)
Nakala safi
b) 	Mwandishi alikuwa na ujumbe upi katika aya ya mbili za mwisho?  Maneno 40.  (alama 8)											(alama 7)
									(alama 1 ya utiririko)
Nakala chafu
Nakala safi
MATUMIZI YA LUGHA  C 
a) 	Ainisha mofimu za maneno yafuatayo
i) 	Mtoto……………………………………………………………………
ii) 	Kuku …………………………………………………………………….		al 2
b) 	Andika maneno haya katika hali ya udogo
i) 	Kisu ………………………………………………………………………………………..
ii) 	Sabuni ……………………………………………………………………………………..
											al 2 
c)	Kanusha sentensi hizi
(i)  AKija tutaonana
ii) 	Ningalikuwa na uwezo ningalinunua ndege 					(alama 2)
d) 	Weka vitenzi vifuatavyo katika kauli ya kutendeka 					(Ala 3)
i) 	Cha………………………………………………………………………………………
ii) 	La ……………………………………………………………………………………………
iii) 	Nywa ………………………………………………………………………………………

e)	 Ainisha viambishi katika neno 
Kikulacho………………………………………………………………………………………..al 2
f) 	Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo			Al 2 
i) 	Sasa ………………………………………………………………………………………..
ii) 	Saza………………………………………………………………………………………..
g) 	Changanua kwa Njia ya Mishale 								al 4
Mimi sipendi watu wanaopigana 
h) 	Zipange nomino hizi katika ngeli zao							      Al 2
i) 	Unga ………………………………………….iii) Mkoba………………………………
ii)	 Tupa …………………………………………iv) Kwake ……………………………….
i) 	Bainisha aina za nomino katika sentensi zifuatazo					Al 3
i) Joshua huzungumza Kiswahili vizuri
ii) 	Maji mengi yamemwagika 
j)	Ziandike Sentensi Hizi Kwa Wingi 	 						Al 2
i) 	Wewe uliajiriwa  juzi 
ii) 	Ndoo hii imetoboka 
k) 	Tambulisha viwakilishi nafsi huru na viwakilishi nafsi viambata  katika sentensi hizi	
													al 3
i) 	Mimi nitakuwa seremala 
ii) 	Akiwa rubani , ataruka kwa ndege   
l)   Sahihisha sentensi zifuatazo 							AL 3
i) 	Umemwona mwenye ameiba ndizi yangu?
ii) 	Kiatu kile kimenunuliwa ni chake
iii)	 Uji iliyopikwa imeiva
m)  Andika katika usemi wa taarifa
“ Tusipofanya kazi yetu kwa bidii na kujitegemea , tutaendelea kuwa watumwa katika nchi yetu”
Mwalimu alisema 									Al 2 
n) 	Unda vitenzi kutokana na majina haya							Al 2
i) 	Mtukufu …………………………………………………………..……………………….
mchumba ……………………………………………………………………………………
o). 	Onyesha shamirisho kipozi na / au shamirisho kitondo katika sentensi zifuatazo	al 4
i) 	Mwalimu  alitupa vitabu viwili
ii) 	Ann alisomewa gazeti na  wanafunzi wenzake.
p) 	Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya-enye na-enyewe 				al 2

ISIMU JAMII 	D
1 a) 	Lugha ya taifa ni nini?
											al 1
b)	 Eleza sifa mbili za lugha ya taifa? 
												al 2
C)	 Ni matatizo gani yanayokumba Kiswahili nchini Kenya? 					al 4	

d) 	Matatizo haya yameshughulikiwa vipi?							al 3   

















































KISWAHILI I
SEHEMU YA KWANZA

1. Chagua mojawapo ya mazao yafuatayo na ueleze uzalishaji wake tangu kutayarisha shamba hadi kuvunwa.
(a)  Mahindi
(b)  Nyanya

2. Ganga ganga za mganga humlaza mgonjwa na matumaini.

3. Siku yangu ya kwanza katika shule ya upili.

4. Andika insha itakayomalizia kwa maneno yafuatayo:
" … dunia kweli wakati wa sasa imefikia kilele cha maendeleo ya teknolojia."

KISWAHILI I
SEHEMU YA PILI:

UFAHAMU:
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali:

	Mwangeka Mwachoni alizaliwa mwaka wa 1930 katika tarafa ya Mwanda, Wilaya ya Taita-Taveta. Angalikuwa hai leo bila shaka angalikuwa mmoja wa watu mashuhuri wenye kuheshimiwa kwa ujasiri wao.
	Mwangeka alipata taabu mno utotoni wake kwa sababu ya malezi ya shida ya wazazi wake ambao walishindwa hata kumpeleka shule. Juu ya hivyo aliweza kuinuka na kuwa kijana mahiri sana tena mkakamavu na mchanga-mfu. Alikuwa akiwatii wazazi wake na kuwaenzi. Alijitwika jukumu la kuiangalia ile milki yao ndogo waliyokuwa nayo na kuwatumikia bila kinyongo. Ustadi aliokuwa nao Mwangeka umeweka kumbukumbu ya vitendo vya ushujaa wake wakati angali ni mdogo. Wakati huo, kila siku alikuwa akichunga ng'ombe wa baba yake milimani kulikokuwa na hatari za kila namna za wanyama wa mwitu. Siku moja alipowapeleka ng'ombe wao malishoni aliwaona simba wawili katika mlima Vuma waliotaka kuwashambulia wale ng'ombe. Mwangeka alipambana nao kwa uta na mshale na akaweza kuwaua. Hapo ndipo sifa zake za ujasiri ziliposambaa Taita nzima.
	Mwangeka alikuwa mtu mwenye hekima na busara nyingi na alikuwa mwenye maarifa ya mambo mengi ya ajabu. Mojawapo ya mambo aliyoyajua ni vipi kajipinga na kujihami na shari za maadni wasiweze kumwona au kumjua alipo na hali yeye amewakabili na kuwatazama. Basi alipofika umri wa miaka ishirini na tano alianza kuwa mashuhuri na sifa zake zilizagaa kila mahali. Wakati huo alikuwa amekwisha oa. Alimwoa mwanamke aitwaye Magema, bibi ambaye mwanzo wa kuolewa alionyesha hubo nyingi kwa mumewe. Lakini baada ya miaka michache alianza kubadilika hulka na kuwa na umbeya na udadisi mwingi. Kila mara alikuwa akimsaili mumewe kuhusu ushujaa wake na mengi mengine yasiyostahili kuulizwa, bali mradi aelezwe tu. Alikuwa akistaajabu kumwona mumewe akiweza kuishi msituni kwa muda wa mwezi mzima bila chakula, na vile alivyoweza kwenda kwa miguu kutoka Kasigau mpaka Mwanda, mwendo wa kilomita mia mbili, bila kuchoka. Pia, ilikuwa ikistaajabisha vile alivyoweza kupotea asionekane na maadui zake (ambao wakati huo walikuwa ni wazungu) akiwacha nyuma kivuli chake ambacho ndicho kikiwashambulia na kuwaua maadui hao.
	Siku moja bibi alimbembeleza sana mumewe amweleze maarifa na miujiza atumiayo, lakini Mwangeka alikataa kabisa kumdokezea habari hiyo. Mwishowe kero lilizidi na Mwangeka hakuweza tena kumkatalia.
	Aliona heri amweleze lakini alimkanya asiweze zabizabina na kumweleza mtu yeyote, kwani hiyo ilikuwa siri yake. Akitoa siri hiyo kumwambia mtu, maisha yake yatakuwa hatarini, mahasimu zake wakikipiga kivuli chake.
	Mwangeka alifanya kazi kubwa katika kuupigania uhuru wa Kenya. Aliwafukuza wazungu na kuwaua wengi. Huu ndio wakati ambapo Taita, na Kenya kwa jumla, ilipomtambua Mwangeka kuwa ni kiongozi asiye na kicho, aliyejitolea maisha yake yote kwa ajili ya nchi yake. Yeye ndiye aliyekianzisha chama cha vijana wa kitaita kilichopigania usawa wa wataita. Alitembelea sehemu nyingi za Kenya na akakutana na Jemadari Dedan Kimathi, mmoja wa viongozi wa Mau Mau, wapiganaji wa vita vya uhuru. Viongozi hao wawili walizungumza na kushauriana namna ya kupambana na taabu zilizo wakabili na wakaahidiana kwamba watakuwa wakitembeleana mara kwa mara.
	Huku nyuma nyumbani kwa Mwangeka mambo hayakuwa mema kama alivyofikiria. Baada ya yeye kuondoka wazungu wawili walifika na kumbembeleza mkewe awaeleze jinsi Mwangeka alivyokuwa akifanya. Kwanza mkewe alikataa kuwaeleza lakini baada ya kupewa gunia moja la mchele na shilingi kumi pamoja na kuahidiwa mambo mema kadha siku za mbele, aliwaeleza siri zake zote!
	Ilikuwa usiku, tarehe 23 Machi 1966, Mwangeka alipoonekana amelala juu ya jabali kubwa, maiti, kiwiliwili chake kiasi cha maili tatu hivi kutoka kivuli chake.

(a)	Kisa gani kilimfanya Mwangeka kusifiwa kwa ujasiri katika Taita?	(alama 2)
(b)  Eleza sifa moja ya ajabu ya Mwangeka ambayo ilikuwa ikiwakanganya maadui zake.
												(alama 2)
(c)	Eleza mabadiliko ya tabia ya mke wa Mwangeka.			(alama 3)
(d)	Eleza sifa za Mwangeka zisizopungua tano.				(alama 3)
(e)	Wale wazungu wawili walifanya nini hata Mwangeka mwishowe akauawa?(alama 2)
(f)	Mwangeka alipokufa alikuwa kijana au mzee? Toa sababu.		(alama 2)
(g)	Eleza maana ya maneno yafuatayo kwa namna yalivyotumika katika taarifa.(alama 6)
		(i)   Mahiri: _____________________________________________________
(ii) Bila kinyongo: _______________________________________________
(iii) Hulka: ______________________________________________________
	(iv) Mahasimu: ___________________________________________________
		(v)  Akijitwika jukumu: ____________________________________________
		(vi) Akimsaili: ____________________________________________________


SEHEMU YA B:
MUHTASARI:

Mzee Kondoo:		Wenyeji wa kijiji cha maendeleo; mabibi na mabwana pokeeni salamu zangu na shukrani kwa kuhudhuria mkutano huu. mimi pamoja na wazee wenzangu tuliamua kwa kauli moja kuwaita nyote hapa ili kujadili maendeleo ya kijiji chetu. Jambo linalotukera sisi wazee ni kwamba hali ya kijiji chetu inazidi  kuzoroteka. Kijiji chetu kiliitwa maendeleo sisi wazazi wake tulipokuwa na rai ya kuleta maendeleo. Wake kwa waume tulijifunga vibwebwe na kwa kweli juhudi zetu zilitoa matunda mema. Sasa nguvu  zimeanza kutuishia; leo tupo, kesho tutakuwa hatupo. Ninyi ndio mtakaoshika usukani. Kama tunavyoona, mambo yakiendelea namna hii, watoto wenu wataishi maisha ya dhiki. Tungependa ninyi wenyewe mtueleze kwa nini kijiji maarufu cha maendeleo kinarudi nyuma badala ya kuendelea mbele. Kila anayetaka kutoa hoja zake atapewa fursa ya kufanya hivyo. Lakini kwanza mzee mwenzangu ana machache ya kusema.

Rojo:		Asante sana mzee Kondoo. Kwa upande wangu naona kwamba tumekuwa pweza kujipalia makaa na kwa mintaarafu hii, maendeleo ya kijiji chetu yakaanza kuzoroteka. Kwa ufupi, tunazaa watoto tusioweza kuwalea. Ni hivi majuzi tu tulipomkuta mtoto mmoja amezirai …

Jara:		Wee! Kaa chini. Usituletee aibu hapa. Sisi ni watu wa kuheshimiwa. Ufahamu kwamba hukupewa fursa ili uanze kuchambua nyumba za wengine. Mungu mwenyewe alitoa amri kwamba watu wazae mpaka waijaze dunia.

Jilo:	Mimi namwunga mkono Jara. Anayosema Rojo hayafai kuruhusiwa kuzungumzwa tena.

Mzee Kondoo:	 Hatukuwaita hapa mje mgombane. Rojo hajataja jina la mtu wala hajamaliza kutoa hoja zake. Endelea bwana Rojo.

Rojo:		Nashukuru Mzee Kondoo. Ndugu, mimi nitatoa ule ukweli. Humu kijijini mwetu mna watoto ambao  hawaendi shule. Kazi yao ni kuzurura kila mahali na kuokotaokota mali za watu. Hata huingia mashambani mwa watu wakaiba matunda, mihogo, mahindi na mazao mengine wakapeleka mijini kuuza. Mimi kitendo kama hiki nakilaani kwani ndicho kinachorudisha maendeleo ya kijiji chetu nyuma.

Uledi:		Hayo usemayo ni kweli. Juzi walikuja usiku mwenyewe siko wakavunja mlango wakafagia nyumba yangu fyu! Vitendo vya vijana hawa vinadhihirisha ukosefu wa malezi bora. Mabwana na mabibi, mimi sipingi uzazi lakini yule azaaye atambue jukumu lake la kuwalea vizuri watoto hao hata kama ni ishirini: awalishe, awavishe, awatibu wawapo  wagonjwa, awafunze tabia njema na kupelekwa shuleni ili wakuapo waweze kujimudu na kushirikiana nasi katika kuendeleza kijiji chetu.

Heri:		Mabibi na mabwana mtaniwia radhi kwa vile ambavyo sina mke wala watoto. Hata hivyo sitasita kutoa maoni yangu. Wasemayo wenzetu ni ya kuungwa mkono. Watoto wakosao malezi bora ndio hatari katika kijiji chetu. Wakazi wa kijiji hiki wamekuwa waoga hata hawawezi kujenga maduka wakaendesha biashara zao humu.

Rojo:		Mbali na uhalifu wa vijana wetu sisi watu wazima pia twafaa kulaumiwa. Kwanza tumeshindwa kutimiza wajibu wetu kwa ajili ya ulevi. Tumeshiriki ulevi hata kwamba hatudiriki makazini wala mwetu majumbani. Vipi tutadumisha nidhamu katika jamii zetu? Pia tusisahau kwamba ili kuwa na jamii ya kuimudu siku hizi hali ya maisha imepanda juu na tusipokuwa na busara yatatushinda.

Uledi:		Zaidi ya hayo inatupasa tuzingatie miradi mbalimbali itakayotuletea maendeleo …





Maswali:

1.	Kwa nini wazee walikereka kuona kijiji chao kikizoroteka? (maneno 15)(alama 3)
	NAKALA CHAFU
	NAKALA SAFI

2.	Wanakijiji cha maendeleo wamekuwa pweza kujipalia makaa kwa vipi? (maneno 50)
													(alama 8)
	NAKALA CHAFU
	NAKALA SAFI

3.	Uledi ana wazo gani kuhusu mpango wa uzazi?	(maneno 15).		(alama 2)
	NAKALA CHAFU
	NAKALA SAFI

4.	Eleza mambo yanayozorotesha kijiji cha maendeleo?	(maneno 50).	(alama 7)
	NAKALA CHAFU
	NAKALA SAFI

3. SEHEMU YA C:
	MATUMIZI YA LUGHA

(a)	 Andika kwa kinyume:
	(i)	Nje kulikuwa kweupe.						(alama 1)
	(ii)	Mzizimo									(alama 1)

(b) Eleza matumizi ya "po" katika sentensi hizi.					
	(i)	Mjomba aliniuliza "Je, sikukuambia kuwa akomeleapo mwenyeji nawe mgeni koma  papo? 									(alama 2)
	(ii)	Eleza matumizi ya "kwa" katika sentensi hii:
		Mwanariadha alijikaza kisabuni tulipomshangilia kwa nguvu.	(alama 1)

(c) Akifisha sentensi zifuatazo:
	(i)	lahaula sijui kama kazi hii itamalizika 				(alama 2)
	(ii)	siku ya jumapili mwezi wa aprili mwaka huu tutaenda mombasa	(alama 1)

(d)	 Eleza maana ya misemo hii :
	(i)	Kulia ngoa.								(alama 2)
	(ii)	Kuwa mjango.								(alama 3)

(e)	 Kamilisha methali hii:
	(i) Atupaye tope _______________________________________________(alama 4)
	(ii)	 Cha mkufuu mwanafuu ha, na akila hu, _________________________(alama 5)

(f)	Tumia kivumishi kwenye vifungo kukamilisha sentensi:
	(i)	Tuleteeni ng'ombe yeyote __________________________ (-dogo)	(alama 1)
	(ii)	Ngoma  _________________________, ndiyo iliyotakikana. (-le)	(alama 1)




(g)	 Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo uliyopewa:
(i) Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ikiwa unatumia msumeno.  (Anza: "Ni rahisi … )  									(alama 2)
	(ii)	"Kuna chai?" Mtoto aliuliza.	Maliza na …. Chai)			 (alama 2)
	(iii)	Tabasamu yake ilipotea haraka alipoambiwa kuwa alipatikana na hatia ya kuwa mlevi na kukosa adabu.			(Anza Aliishiwa na ….)													(alama 2)
(h)	Geuza sentensi zifuatazo katika hali ya mazoea:
	(i)	Mtoto unavyomlea ndivyo anavyokuwa.				(alama 2)
	(ii)	Matunda yanayoiva ndiyo yanayotundwa.				(alama 2)

(i)	(a)	Mke wa mwanao utamwitaje?					(alama 1)
	(b)	Yohana na Selemani ni ndugu, pia wataitanaje?			(alama 1)
	(c)	Msichana ambaye hajavunja ungo huitwaje?				(alama 1)

(j)	Eleza muundo/mpangilio wa sentensi hii:
	Amenikasirisha 								(alama 3)

(k)  Tumia maneno  haya katika  sentensi.
	(a) Hapiki hapakui.							(alama 2)
	(b) Hana kazi hana bazi.

(l)	Tumia amba katika sentensi hii.
	Mtoto anayelia amepigwa na mwizi vibaya sana. 			(alama 1)

SEHEMU YA TATU
USHAIRI:

Soma shairi hili, kisha uyajibu maswali yanayofuata:

9.	1.	Dunia yanishangaza, kwa mikiki na myujiza,
		Yajaa sana kuwaza, ama nitajiumiza,
		Kwa maovu kuigiza, nimejigeuza pweza,
		Mola naomba ya jaza, nanuia kuwa mwema.

	2.	Utu uzima wangia, masoma namalizia,
		Michezo yanizidia, rafiki wana udhia,
		Sipati wala tulia, masomo sijafalia,
		Mwenyewe najichukia, vitabu sijavishika.

	3.	Siku nazo zayoyoma, kesho nitasema nini?
		Nitanena sikusoma, nitamdanganya nani?
		Wazazi pesa wachoma, kunipeleka shuleni,
		Kwa kuwa nimebaini, heri nitie bidii.

4.	Mawi yamenizunguka, mungu wangu nibariki,
	Kujiasa ninataka, nifanye yote ya haki,
	Ningependa kuamka, utepetevu sitaki,
	Nyuma sipendi kubaki, ningependa kufaulu.

5.	Marafiki naeleza, kuwa nimeshachapuka,
	Habari nazieneza, wala msije kumaka,
	Ukweli ninawajuza, horomo nimeondoka,
	Uvivuni nimetoka, niondoeni kundini.

6	Panda nalipulizia, kwa wa hapa na wa kule,
	Nadhani nimesikia, mkazo natia shule,
	Ukunguni nasusia, nataka kusonga mbele,
	Sitaki zenu kelele, nidhamu naifwatile.

7.	Leo nisipokazana, kesho nitakula nini?
	Nitawakidhije wana? Nitakuwa mtu duni!
	Riziki takuwa sina, nitaitwa mkunguni,
	Moto najipaliani? Heri nijikuze sasa.

8.	Mtegemea cha ndugu, atakufa maskini,
	Ama atakuwa pwagu, aishie kifungoni,
	Kwa nini niote sugu, na kweli i hadharani,
	Sitajitia shimoni, nitayapenda masomo.

9.	Baibai masahibu, msipende kunighasi,
	Nitavisoma vitabu, mitihani niipasi,
	Nigeuke mahabubu, na mtu aso muasi
	Hayana ya wasiwasi, yenu nyingi hayawani.

10.	Jongoo nimemtupa, na mti wake pamoja,
	Sitataka tapatapa, ninaitafuta tija,
	Nyingi pigeni malapa, hatavishwa makoja,
	Kuna siku itakuja, mtakuja kuhiliki!

Maswali:
(a)	Andika kichwa mwafaka kinachofaa kuelezea shairi hili.		(alama 2)
 (b)	Hili ni shairi la aina gani? Toa sababu zako.				(alama 2)
 (c)	Marafiki wa mwandishi wana tabia gani?				(alama 4)
 (d)	Ni nini dhamira ya mtunzi? 						(alama 2)
 (e)	Andika ubeti wa sita kwa lugha nathari.					(alama 5)
 (f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika shairi
	(i)  Mikiki				(ii)  Kuyoyoma		(iii)  Mkunguni
	(iv)  Panda				(v)  Sugu

10.	 Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali :

	1.	Ukitazama dunia, umbo lake huarifu,
		Kuwa imeandaliwa, wageni watukufu,
		Tayari kuwapokea, na mambo sufufu,
		Ndani yake yamejaa, viumbe kuwanadhifu.



	2.	Umbile huonyesha, namna ilivyotimu,
		Yangoja kukaribishwa, katika mastakimu,
		Yenye kila tamasha, machungu na matamu,
		Maisha yanapokwisha, huiacha inadumu.

	3.	Ajae ardhi hii, kutoka katika mimba,
		Mzizini au yai, au katika kitumba,
		Milki hakinai, ya mali wala mashamba,
		Mwisho wa uhai, kaburi lake jemamba.

	4.	Halii choyo kaburi, mtu uzima ukisha,
		La upana shubiri, urefu pima yatosha,
		Wala hadai fahari, tena hujifaharisha,
		Akiwa hai fikiri, anavyopenda tamasha.

	5.	Yalipo maziara, masikani ya maiti,
		Huonyesha ishara, na pengine tofauti,
		Dhaifu na bora, hawagombi hawateti,
		Wazima kila mara, Pato linawasalitia.

	6.	Mtu hashibi pato, hili huonyesha nini?
		Laonyesha kama pito, kuwa yumo safarini,
		Enda kuitika wito, bora usio kifani,
		Ambao kila mtoto, wa Adam hutamani.

	7.	Yumo katika safari, kila mwanadamu,
		Haraka au usiri, kwenda imelazimu,
		Epusha roho kahari, yake na Jahanamu,
		Iwe katika fahari, mwili ukiwa kuzimu.

Maswali:

(a)	Pendekeza kichwa cha shairi hili.						(alama 2)
 (b)	Mshairi amevitaja vitu aina ngapi vyenye uhai? Vitaje.			(alama 4)
 (c)	Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari.					(alama 5)
 (d)	Eleza vina na mizani katika shairi hili.					(alama 3)
 (e)	Eleza ujumbe wa mshororo:
	"Halii choyo kaburi, mtu uzima ukishe."					(alama 2)
 (f) Onyesha vile uhuru wa kishairi ulivyotumiwa.				(alama 4)

KISWAHILI I
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA INSHA:

1. Kila insha ina alama 20 - jumla 40.
2. Tumia mtindo ufuatao kwa kusahihisha.
		Maudhui - 	5
		Mtindo	-	4		Tahajia  -   3
		Sarufi 	-	6
		Msamiati -	5
				            20

MAUDHUI:
Kadiria maelezo anayotoa mwanafunzi kuhusu anwani. Angalia ikiwa ametaja hoja mwafaka na ikiwa amejibu swali; je:
	1)	Ametaja mada/hoja zote? -	5
	2)	Ametaja nusu?		-	2 ½ 
	3)	Ametaja chini ya nusu?	-	2
	4)	Hakutaja chochote	-	0

Mtahini ana uhuru wa kukadiria alama kama atakavyoongozwa na majibu kutoka kwa mwanafunzi.

MTINDO:
Ni mpangilio wa insha - utangulizi, maelezo na mwisho. Ni mtiririko wa mawazo na namna mwanafunzi anavyowasilisha mawazo yake. Mtahini akadirie kulingana na jibu.

SARUFI:
Ni makosa ya sarufi ya lugha ya Kiswahili. Kila kosa litokeapo, alama (.5) huondolewa ambayo ni nusu alama. Kossa likirudiwa haliadhibiwi mara mbili. Usiondoe zaidi ya alama 6  yaani nusu 12.

MSAMATI:
Ni uafaka wa matumizi ya misamiati ya lugha. Ni uzito wa lugha ya mwanafunzi. Mtahini akadirie.

HIJAI:
Ni makosa ya uendelezaji ambayo huondolewa kutoka jumla ya alama aliyopata mwanafunzi. Usiondoe zaidi ya alama 3 yaani nusu 6.

MASWALI

1.(a) Mahindi 
	- Aeleze ni aina gani ya mimea, faida yake au matumizi yake kwa binadamu.
	- Aeleze namna shamba linavyotakikana kutayarishwa halafu namna ya kupanda- kuongezea mbolea n.k.
	- Utunzaji  wa mahindi inapokuwa shambani hadi uvunaji - mitindo ya uvunaji.

(b)	Nyanya - Mtindo ni huo wa hapo juu.
2,3,4 - Mtahini atasahihisha kulingana na majibu ya mwanafunzi maana majibu ni mbalimbali kulingana na chaguo la mwanafunzi.

SEHEMU YA PILI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
UFAHAMU, UFUPISHO, MATUMIZI YA LUGHA

Jinsi ya kutuza na kuadhibu makosa:
Ufahamu:	(Muhtasari na matumizi ya lugha
Ondoa alama ½ kwa kila kosa  la sarufi. Usiondoe zaidi ya nusu ya alama zote katika swali.
· Ondoa alama ½ kwa kila kosa la hijai, usiondoe zaidi ya nusu sita yaani alama tatu katika swali zima.

Kuadhibu makosa:
(i) Sarufi - adhibu makosa kumi na mbili ya sarufi. Kila kosa alama ½ 12 x ½ = 6.

(ii) -  Tahajia - adhibu makosa kumi ya hijai, kila kosa alama ½ 10 x ½ = 5.
	-  Makosa ya hijai yanagusia mwendelezo kama paba badala ya baba.
	-  Kuunganisha mchezafibora - mchezaji bora.
	-  Kutenganisha - mwana sheria badala ya mwanasheria.

(iii) Mtiririko - pima alivyotiririsha hoja zake. Je, ni wastani? 1 ½ ju ya wastani ; 2 ½ au chini ya wastani (1). Usimpe sifuri (0) katika mtiririko.

(iv) Ikiwa mtahiniwa hakuelezea hoja kikamilifu, mpe nusu alama ya ile yote.

Mwongozo wa kusahihisha ufahamu:

(a) Jinsi alivyoweza kupambana na simba wawili waliotaka kuwashambulia ng'ombe wao katika mlima wa vuma na kuwaua.
			(Maelezo kamili  -  alama 2)

(b)	Sifa yake ya kuweza kujihami na kukikinga asionekane na maadui zake au kujulikana 
       alikokuwa ilhali yeye angewakabili na kuwatazama.			(alama 2)

(c)	-   Mbeleni alimpenda Mwangeka sana lakini baadaye tabia yake ikabadilika akaanza
           kuwa   na umbeya huku akidadisi mumewe apate kujua mengi kumhusu.
· Alibadilika na kumsaliti mumewe kwa kutoboa siri kwa wazungu waliomwua Mwangeka, kwa hivyo alibadilika kutoka ile tabia yake ya kuaminiwa na mumewe kuwa mwaminifu na kuwa msaliti.				(alama 5)

(d)	Sifa za Mwangeka:
· Mahiri.
· Mkakamavu.
· Mchangamfu.
· Mtiifu kwa wazazi.
· Asiye na kingongo atendapo mema.
· Mwenye hekima na busara.
· Mwenye maarifa ya mambo mengi.
· Msiri.
· Mkombozi.
· Kiongozi shupavu.					(alama ½ x 6  =  3)

(e)	Walimwendea mkewe Mwangeka na kumwuliza jinsi mumewe alivyokuwa akifanya. Alipojizuia kutoboa siri alihongwa kwa gunia moja la mchele na shilingi kumi na kuahidiwa mema siku za baadaye naye akaeleza siri ambayo ilisaidia kuuwawa kwa mumewe (Mwangeka).					(alama 2).



(f)	Kijana kwa sababu alikuwa na miaka 36. Kwa hivyo mtu wa makamo mwenye 
      nguvu.									(alama 2)

(g)	(i) 	Mahiri - mwenye ujuzi na hodari kufanya mambo, mwenye busara.
(ii) Bila kinyongo - bila chuki au uchungu.
(iii) Hulka - mwenendo au tabia.
(iv) Mahasimu - maadui.
(v) Alikitwika - alifanya wajibu huo bila kulazimishwa.
(vi) Akimsaili - Akimdadisi, akimhoji, akimwuliza - uliza maswali kwa minajili.										(alama 6)
Mwongozo wa kusahihisha muhtasari:
1.	-	Kilikuwa kikiongoza katika maendeleo.
	-	Kulikuwa na hali ya kuzorota.
	-	Hali hiyo ingeleta dhiki baadaye.				(alama 1x3 = 3)

2.	(1)	Kuwa walevi.
(2) Kuzaa watoto wasioweza kuwalea.
(3) Hawafanyi kazi.
(4) Hawawafunzi watoto tabia nzuri, wanawaletea madhara.	(alama 4x2 = 8)

3.	Uzazi ni mzuri lakini wazazi wazingatie wajibu wao.			(alama 2)

4.	kutopanga uzazi:
· Hawafanyi kazi.
· Hawawalei watoto wao vizuri.
· Wao walewa.		
			(3 x 2 = 6 - alama moja kwa maelezo = 7)

Mwongozo wa kusahihisha: Matumizi ya lugha:

(a)	(i)	Ndani kulikuwa kweusi.						(alama 1)
	(ii)	Mzizimo - ari au fukuto.						(alama 1)

(b)	(i)	Po - wakati.								(alama 1)
	(ii)	po - mahali.								(alama 1)

(c)	(i)	Lahaula! Sijui kama kazi hii itamalizika?			(alama 2    ½ x 4)
	(ii)	Siku ya Jumapili mwezi wa Aprili mwaka huu tutaenda Mombasa.
											( ½ x 4 alama 2)
(d)	(i)	Kulia ngoa - kuhusudu.						(alama 2)
	(ii)	Kuwa mjango - kuwa kazi bure					(alama 2)

(e)	Kamilisha methali hii:
	(i)	Atupaye tope hujichafua naye.					(alama 2)
	(ii)	Cha mkufuu mwanafuu ha, na akila hu, cha mwanafuu mkufuu hu akila ha.
												(alama 2)
(f)	(i)	Mdogo.								(alama 1)
	(ii)	Ile.										(alama 1)


(g)	(i)	Ni rahisi kuukata mti wa zambarau ukitumia msumeno.		(alama 2)
	(ii)	Mtoto aliuliza kama kulikuweko na chai.				(alama 2)

(iii)Aliishiwa na tabasamu haraka alipoambiwa kuwa alipatikana na hatia ya kuwa mlevi na kukosa adabu.						(alama 2)

(h)	(i)	Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.					(alama 2)
	(ii)	Matunda yaivayo ndiyo yatundwayo.					(alama 2)

(i)	(a)	Mkaza mwana.
(b) Umbu.
(c) Kigoli/kigori.

(j)	A	-	kiambishi ; kiwakilishi; kiima (yeye_)
	me	-	kiambishi ; kiwakilishi cha wakati (wakati timilifu).
	ni 	-	kiambishi ; kiwakilishi ; kitendewa ; (mimi)
	kasir -	suna la kitenzi.
	Insha -	kielezi cha jinsi (jinsi ya kufanya)
					( ½ x 5 = 2 ½ )  +  ( ½ ya maelezo)

(k)	(a)	Mvivu mfano itapiki mzurura tu.					(alama 2)
	(b)	Hana chochote.							(alama 2)

(l)	Mtoto ambaye analia amepigwa na mwizi vibaya sana.			(alama 1)

SEHEMU YA TATU 
USHAIRI MWONGOZO

9.	USHAIRI:
	(a)	- Kujiasa na makanyo.		-   Zinduko.		-   Kujitoa uvivuni.
	     -    Buriani n.k.	
			(yoyote mwafaka alama 2)

	(b)	(i)	Tarbia - lina mistari minne katika kila ubeti.
		(ii)	Ukaraguni - kila ubeti una kina chenye silabi tofauti na ubeti mwingine 
                   kinyume na ukara wa mtiririko											(kutaja alama 1  ;  kutoa sababu alama 1  ; alama 2)

	(c)	Tabia ya uvivu:
· Uzururaji				-    Utovu wa nidhamu.
· Kutozingatia maisha ya baadaye.	      (alama 4x1 = 4)
	(d)	
· Kuzindua mtu anayepotoka.
· Kumuasa mtovu wa nidhamu.
· Kumshauri yeyote anayeshiriki katika utovu wa nidhamu n.k.
	  (hoja moja 1x2 = 2)

	(e)	Nawatangazieni nyote popote mlipo kuwa natumai mmepata habari kuwa mimi sasa bidii yangu iko shuleni. Nimeamua kuongoka kinidhamu.	(alama 5)

	(f)	(i)	Mikiki - shuguli za kinguvunguvu.
(ii) Kuyoyoma - kupotea kwa haraka, kutokomea, enda bila kutazama.
(iii) Mkunguni - mvivu, mlegevu, goigoi.
(iv) Panda - tarumbeta, baragumu, parapanda.
(v) Sugu - jeuri, mwenye kichwa kikubwa, asiyejali, asiyesikia maonyo kabisa.	
		(jumla alama 5)

10.	(a)	-  Maisha ya mwanadamu duniani.
· Hatima ya maisha ya mwanadamu ni kifo.	
		(hoja yoyote sawa - alama 2)

	(b) 	Aina tatu:
· Wanaozaliwa - kutoka mimbani.		-     Mimea - kutoka mzizi.
· Ndege na wadudu - kutoka kwenye yai au mfuko.	

	(c)	Viumbe vyote vijazavyo dunia ikiwa ni wa kuzaliwa, mimea. Kutoka kwenye yai au mfuko hawezi kutosheka na mali akiwa hai lakini mwishowe hungia kaburini ambayo huchukua sehemu ndogo ya ardhi.

(b) -  Vina vinabadilika kutoka ubeti mmoja hadi mwingine.
-   Vina vya kati na mwisho ni tofauti katika kila ubeti.
-   Mizani hailingani katika mishororo ya kila ubeti ; mfano ubeti wa kwanza:
		mshororo wa kwanza una mizani 16
		na mishororo wa pili una mizani 15	
			(hoja 3x1 =  3)

	(e)	Maana ni kuwa kaburi i tayari kila wakati kupokea wafu na hivyo kila mwanadamu awe tajiri au maskini ajue bayana kuwa siku moja ataaga dunia na kuyaacha au kuacha mali yake yote.
	
	(f)	Uhuru wa kishairi:
		(i)	Inkisari - kufupisha maneno.
		Mfano:	jemamba  -  jembamba
				 Yangoja  -  yanangoja.
		(ii)	Mazda - kurefusha maneno
		Mfano:	Linawasalitia  -  linawasaliti.	
		(kutaja alama 1 kwa kila mfano kutoa mifano miwili moja kwa kila moja –
		 alama 2  -  2x2 = 4)

KISWAHILI II
SEHEMU YA KWANZA
INSHA

Insha zote zizipungue maneno 400 kila moja. Kila insha ina alama 20.

1.	Andika insha ya mazungumzo ya simu kati ya Kirubi na Ojilo.
2.	Safari ni hatua.
3.	Tatizo la vijana wanaorandaranda mijini haliwezi kutatuliwa. Jadili
4. Namna ya kupika Ugali.


KISWAHILI YA PILI
UFAHAMU, UFUPISHO, MATUMIZI YA LUGHA

SEHEMU YA KWANZA - UFAHAMU

Nchi zetu za Afrika zinakumbwa sana na ukosefu wa mvua. Inasemekana ya kwamba jangwa linazidi kutanda katika bara hili, kwa hivyo ni wajibu wetu kujiandaa na kuchukua hatua kadha wa kadha ili tuweze kupambana na ukavu huu, kwani wahenga walisema, “Uwahi udongo uli maji.”

Kwa hakika ukavu huu unasambaa katika bara hili na unatutia hofu kubwa. Imekuwa sana tunategemea nchi za kigeni kutusaidia. Tukichunguza zaidi sababu kubwa ya ukosefu wa mvua ya kutosha ni ukataji wa miti. Kwa hivyo tuhakikishe kuwa tutapanda miti kwa wingi wakati wa mvua. Serikali ya Kenya inahimiza sana upandaji wa miti katika sehemu mbalimbali za nchi. Pia lazima tuhakikishe kwamba baada ya mche kupandwa, kufanywe mipango na kupatikane watu ambao wataiangalia na kuipalilia hadi itakapokuwa mkubwa. Ni wazi kwamba tumetilia mkazo wa kupanda miche lakini hatujazingatia miche hii kuangaliwa kwa kunyunyiziwa maji wakati wa ukame.

Hatua ya kuchimba visima, katika sehemu zenye ukavu ni jambo la muhimu sana, kwani maji ya visima yataweza kutumika majumbani na pia kunyunyizia mimea. Maji kwa binadamu ni kitu muhimu sana kwa sababu bila ya maji hakuna uhai. Huko Australia, visima vingi vimechimbwa katika sehemu zenye ukame kwa minajili ya kuwapatia wakazi wa sehemu hizo maji ya nyumbani, mifugo na kunyunyizia mimea.

Maji ya mvua na yale yanayochuruzika mitaroni, hukusanywa na kutumiwa kwa kunyunyizia mimea. Mashamba yanayonyunyuziwa maji ya aina hii, hunawiri na kustawi sana. Maji ya mito ambayo huchuruzika baharini, lazima tuyatumie baada ya kuiondoa chumvi ndani yake. Vile vile, tujaribu tuwezavyo kupanda mimea ambayo itatupa chakula cha kutosha ili tuweze kujitegemea badala ya kuzitegemea nchi za kigeni.

(a)   Mwandishi ametumia methali “uwahi udongo uli maji” akimaanisha nini hasa?	(alama 3)
(b)	“Haitoshi tu kupanda miche na kutulia”. Kulingana na yaliyomo katika taarifa hii, ni hatua gani               zingine zinazohitajika ili kufaulu katika mradi huo wa upanzi?	(alama 3)
(c) Taja jitihada zozote mbili zinazochukuliwa na serikali ili kukabiliana na shida ya 
      ukosefu wa  mvua / maji(alama 4)
(d)	Kwa nini maji ya baharini hayatumiwi moja kwa moja?	(alama 2)
(e)	Kwa nini nchi nyingi za bara la Afrika zinategemea nchi za kigeni?	(alama 3)
(f)	Maneno yafuatayo yametumiwa kuleta maana gani?                                   (alama 5)
	(i)      Kutanda____________________________________________________
	(ii)     Miche_____________________________________________________
	(iii)    Kunyunyizia_________________________________________________
	(iv)	Hunawiri__________________________________________________
	(v)	Kustawi___________________________________________________





 MUHTASARI

Hapo kale mfanyi-biashara mmoja alisafiri akenda kufanya biashara katika nchi ya mbali na kwao. Baada ya kuuza bidhaa zake alifunga safari ya kurudi kwao. Alisafiri msitu na nyika hata akafika kwenye jangwa. Ilimbidi alivuke hilo jangwa.

Mfanyi biashara huyo alisafiri siku kadha jangwani. Siku hizo za kale kulikuwa hakuna magari. Mfanyi-biashara alikuwa amepanda farasi. Baada ya siku chache farasi alichoka sana akaanguka na kufa. Mfanyi-biashara sasa ikambidi asafiri kwa miguu.

Hatimaye maji aliyokuwa nayo yalikwisha yote, akawa hana hata tone la maji ya kunywa. Kiu ilimbana lakini maji yalikuwa hayapatikani jangwani kote. Ilimpasa aanze kusafiri usiku usiku, kwa sababu mchana jua lilikuwa kali sana na angalisafiri wakati huo kiu ingalimzidi.

Baada ya kusafiri siku mbili tatu katika hali hii, alijiona hawezi tena kuendelea. Alikuwa yu hoi, alishindwa hata kunyanyua mguu. Kwa bahati siku ile alipita msafiri mwingine amepanda ngamia. Alipomwona mfanyi biashara katika hali ile alisimama na kumwangalia. Mfanyi-biashara alimwomba yule msafiri maji.

Msafiri alimjibu, “Maji niliyonayo ni kiasi ya kunitosha mimi tu, siwezi kukupa.”

Mfanyi-biashara alisema, “Mimi ni tajiri sana. Milki yangu haihesabiki. Huko kwetu nina majumba na mashamba mengi. Mimi ni tajiri nikukabidhi mali hiyo yote nawe unipe hicho kiriba chako cha maji.”

Msafiri alimjibu, “Mimi sina haja ya mali iliyoko nchini kwenu mali hiyo sitaweza kuitumia nchini kwetu.”

Mfanyi-biashara aliwaza kisha akamwambia, “Hivi hapa nina kifuko kimejaa almasi na lulu. Hizi nilizinunua huko nilikotoka. Biashara ilinipatia faida nyingi sana. Je, utachukua almasi na lulu hizo zote, nawe unipe kiriba cha maji?”

Msafiri alikubali. Mfanyi-biashara alipata maji akanywa na kukata kiu yake. Maisha yake yakaokoka na kuepukana.

Maswali

(a)   Eleza matatizo yaliyomkabili mfanyi-biashara katika safari yake toka mwanzo hadi
       mwisho wa safari. (Maneno 30 - 40)	(alama 8)
Nakala chafu
	Nakala safi

(b)   Katika kila janga mfanyi-biashara alipita, kulijitokeza suluhu. Eleza jinsi hali hii 
        inavyosawirika.
	(Maneno 20 - 30) 	(alama 6)
	Nakala chafu
	Nakala safi


(c)	Eleza kwa ufupi mambo muhimu yanayojitokeza katika mazungumzo baina ya msafiri na mfanyi-biashara. (Maneno 40)	(alama 6)
	Nakala chafu
	Nakala safi

MATUMIZI YA LUGHA

(a)	Andika sentensi ifuatayo bila kutumia “amba”	
	(i)	Jitu ambalo linatusumbua sharti liadhibiwe vikali.	(alama 1)
	(ii)	Weka sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. Mmea ambao unapandwa
                   katika msimu wa masika unamea.	(alama 2)
 
(b)	Badilisha sentensi hizi hadi usemi wa taarifa	
	(i)	“Nitarudi tu ikiwa mtakubali kuomba msamaha.” Juma alisema.  (alama 2)
	(ii)	“Elezeni vile mlivyokuja hapa na namna mtakavyokwenda.” Mwalimu mkuu
		 alisema								(alama 3)

(c)	Fuata maagizo uliyopewa baada ya kila sentensi ili kujibu maswali haya.
	(i)	Aliogopa kumwangalia simba aliyekula mzoga. (Tumia neno ‘Ogofya’ bila 
                  ya kubadilisha maana ya sentensi)				(alama 2)
	(ii)	Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ukiwa unatumia msumeno. (Anza Ni 
                   rahisi . . .)								(alama 2)

d)	(i)	Eleza maana na matumizi ya methali hii				(alama 2)
		Kila mchukuzi husifu mzigo wake
	(ii)     Kamilisha tashbihi hizi						(alama 2)
                     ...............kama mauti 
                   Nuka kama..............

(e) (i) Kanusha sentensi hii                                                                             (alama 2)
           Tungewalaki kama tungejua watakuja
     (ii)  Sahihisha sentensi ifuatayo na uiweke katika wingi                           (alama 2)
            Ningalifanya kazi ningekuwa tajiri
(f)  Tunga sentensi nne kuonyesha matumizi na maana nne za kijineno ki         

(g)	Tumia kivumishi kilichoko kwenye mabano kukamilisha sentensi      (alama 4)
	(i)	Bibi yule alinunua gari _______________ (-pya)
	(ii)	Mwizi alifukuzwa na mbwa _______________ (-angu)
	(iii)	Mti (-ingine) _________________ uliangushwa badala ya ule wa kwanza.
	(iv)	Nyoka aliingia ______________ (-le) shimoni.

(h)	Unda majina mawili kutoka vitenzi hivi na utumie katika sentensi ili kubainisha 
	maana	                                                                                       (alama 4)
	(i)	Safiri
	(ii)	Zaa

(i)	Akifisha kifungu hiki
	Yohana na emanueli walifunga safari wakielekea mashariki kusini na hatimaye 
	magharibi walifika huko novemba mwaka jana walipokuwa wakirudi walimkuta
         mwalimu mkuu njiani ambaye alishtuka kuwaona pale	(alama 4)
(j)	(i)	Geuza sentensi hii hadi udogo					(alama 2)
		Nyoka yule mrefu alifukuzwa na watu wengi.
	(ii)	Eleza umuhimu wa sehemu hizi za mwili 
		*	Figo
		*	Moyo

SEHEMU YA TATU
USHAIRI

9.	Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali
	Cheo cha mtu hupanda, ukipata mke mwema,
	Kula chachu na maganda, mfano kama mnyama,
	Na nyumba iwe kibanda, si nzuri ya kutazama,
	Utaona umewanda, moyo umekuterema.

	Mke mwema ni johari, yenye furaha daima,
	Awe hasa na saburi, na adili na huruma,
	Hata ukiwa fakiri, hutimizi pato jema,
	Utaona tajiri, maliki dunia nzima.

	Mke akiwa mbishi, wa kushindana kusema,
	Na majivuno na mashi, na ulimi wake pima,
	Hata kama wala pishi, wali na kilo ya nyama,
	Utajiona waishi, duniani huna kima.

	Mke mrembo si hoja, hili nimekwisha pima,
	Nimepima rejareja, kila jambo kutazama,
	Kujumlisha pamoja, mambo yalivyosimama,
	Nikaona kuwa tija, ndogo kuliko gharama.

	Awe mwema mke wangu, nani hapendi kusema?
	Wema asili ya ungu, milele una heshima,
	Kuwa wema walimwengu, ni wajibu na lazima,
	Wema dawa ya machungu, moyoni yanayouma.

Maswali

(a)	Kulingana na shairi hili, mke mwema ana faida gani kwa mumewe?	(alama 3)
(b)	Mke mwema ana sifa gani?	(alama 3)
(c)	Mwandishi wa shairi hili alikuwa na dhamira gani katika kutunga shairi hili?	(alama 3)
(d)	Eleza kwa ufupi muundo wa shairi hili.	(alama 6)
(e)	Maneno yafuatayo yametumiwa katika shairi kuleta maana gani?	(alama 5)
	(i)	Chachu
	(ii)	Johari
	(iii)	Saburi
	(iv)	Mbishi
(i) Pishi



10.	Nataka nikupe chanzo, weka katika moyo,
	Kishike kwa mkazo, hata kizae mazao,
	Ukifanya bidiizo, kushawishi utakayo,
	Utaona mfulizo, kwako yanakuja mbio

	Husemwa Alexander, shujaa Macedonia,
	Ambaye alishinda, karibu nzima dunia,
	Alipokosa pa kwenda, tena kushambulia,
	Kwa huzuni alikonda, akadiriki kulia,

	Ingawa vita vigumu, yeye alivipenda,
	Kwa moyo aliazimu, daima mbele kwenda,
	Moyo kuitia hamu, mashaka kuyashinda,
	Ndilo linalolazimu, kila mtu kutenda.

	Moyo ukiulegeza, kila kitu kigumu,
	Utaishi na kuoza, hupati kuonja tamu,
	Lakini ukijikaza, ipasavyo mwanadamu,
	Katika mwangaza, utakuwa na sehemu.

	Moyo kuupa mwanzo, wa kushindwa hustawi,
	Utaona mzozo, unalotaka haliwi,
	Na hili ni katizo, ya faida ya uhai,
	Peponi halina tuzo, na hapa ni uadui

	Hili linahasiri, moyoni kulidhibiti,
	Mabaya ukifikiri, yaliyo mema hupati,
	Na kila wazo la heri, hukaribisha bahati,
	Fikira iliyo nzuri, sawasawa na yakuti.

Maswali
(a)	Kilichomfanya Alexander kufaulu katika kadhia zake ni nini hasa?	(alama 3)
(b)	Andika ubeti wa nne katika lugha ya nathari.	(alama 4)
(c)	Kuna athari gani kwa kukosa moyo wa ujasiri?	(alama 3)
(d)	Mtunzi huyu ana dosari gani kwa upande wa muundo wa shairi?	(alama 4)
(e)	‘Kwa huzuni alikonda, akadiriki kulia.’ Ni kwa nini ilitukia hivi?	(alama 3)
(f)	Eleza maana ya maneno haya.	(alama 3)
	(i)	Akadiriki
	(ii)	Kushawishi
(iii) Kulidhibiti

KISWAHILI II
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
SEHEMU YA KWANZA  INSHA

Maudhui - 5
Mtindo - 4
Msamiati - 5
Sarufi - 6
Hijai - aondolewe alama zisizozidi 3
*	Ukadiriaji wa alama hizo ni jukumu la mwalimu kwa kutegemea kazi ya 
          mwanafunzi.
-	Maudhui
*	Yaweza kuhusu mada yoyote.
*	Mwanafunzi aweza kuonyesha lengo au kiini cha mazungumzo
*	Aonyeshe mawazo kadha wa kadha yanayohusu kiini cha mazungumzo
-	Mtindo
*	Atenganishe jina na maneno yake hasa aghalabu kwa kutumia koloni.
*	Atumie lugha ya simu - kama vile ‘Hallo’ n.k.
*	Atangulize mazungumzo yake kwa maamkuzi, kujitambulisha na kutaja lengo la 
          kupiga simu.
*	Aendeleze mazungumzo yake ipasavyo.
*	Aitimize kazi yake na ikiwezekana amalizie maagano.
-	Msamiati
*	Atumie lugha na sajili mwafaka.
-	Sarufi
*	Kila kosa la sarufi linapojitokeza, liadhibiwe na linaporudiwa, lionyeshwe tu.
*	Atangulize kazi yake kwa kueleza maana ya methali na matumizi, au atoe kisa 
         moja  kwa 	moja.
*	Kisa kiweze kuthibitisha ukweli wa methali hii
*	Aitimize kazi yake
(ii)	Swali la TATU
*	Aonyeshe pande zote za swali.
(iii).	Swali la NNE
*	Atumie lugha ya maelezo na aonyeshe hatua kwa hatua.

SEHEMU YA PILI
UFAHAMU, UFUPISHO, MATUMIZI YA LUGHA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA .

(a)	Kupambana na tatizo la kutanda kwa jangwa barani kabla halijapita kimo au 
         kuchukua hatua za tahadhari mapema ili kuzuia jangwa kama kungali 
         kunawezekana.                                                                                    (alama 3)

(b)	*	Kuangalia miche / kutunza
	*	Kupalilia
	*	Kunyunyiziwa maji wakati wa ukame	(hoja tatu 3x1 = 3)

(c)	*	Serikali ya Kenya inahimiza upandaji miche.
	*	Australia imechimba visima katika sehemu zenye ukame.	(2x2 = 4)

(d)	Yana chumvi ndani yake.	(alama 2)

(e)	*	Hawapandi mimea inayowapa vyakula
   	 *	Ukavu / ukame ambao unasambaa	
          	 (2 x 11/2 = 3)




(f)	Kutanda - kuenea
	Miche - Chipukizi, mimea inapoanza kutoa majani yake juu ya ardhi
	Kunyunyizia - kumwagia maji
	Hunawiri - Hung’aa / kufanya vizuri / vyema / kupendeza
	Kustawi - Kukomaa

MUHTASARI

(a)	*	Kusafiri msituni
	*	Kupitia jangwa
	*	Hakukuwa na magari 
	*	Farasi kuchoka na kufa / kukosa namna ya kusafiria
	*	Maji aliyokuwa nayo kwisha
	*	Kiu kumbana
	*	Kusafiri usiku, giza
	*	Kuwa hoi / mahtuti
	*	Kukatazwa maji na msafiri	(hoja ozote tatu 6x1 = 6)

(b)	*	Kukosa gari - kupata farasi
	*	Jua kali ya jangwa - kutembea usiku
	*	Kiu - Kutembea usiku / kupata mtu wa kumpa maji
	*	Msafiri kukataa mali ya mfanyi-biashara - kutoa lulu na almasi.	(4 x 11/2 = 6)

(c)	*	Mfanyi-biashara kuomba maji msafiri kwa kumuahidi mali
	*	Msafiri kukataa mali ya mfanyikazi na kutoona thamani yake
	*	Msafiri kumkataza mfanyi-biashara maji
	*	Mfanyi-biashara kumuonyesha lulu na almasi msafiri
	*	Msafiri kukubali kumpa maji mfanyi-biashara
        		 (hoja ozote tatu 6x1 = 6)
	a	-	6
	b	-	6
	c	 -	5
	Utiririko - 	3
 	 Jumla         20

MATUMIZI YA LUGHA

(a)(i)	Jitu linalotusumbua sharti liadhibiwe vikali
    (ii)	Mmea upandwao / ambao hupandwa katika msimu wa masika humea.(Alama 2)

 (b)(i)	Juma alisema ya kuwa / kuwa / ya kwamba / kwamba angerudi tu ikiwa / kama             
           wangekubali kuomba msamaha.	(Alama 2)
    (ii)	Mwalimu Mkuu aliwataka / aliwaambia waeleze vile walivyoenda hapo na namna wangeenda / watakavyoenda.	(Alama 3)

 c)	(i)	Simba aliyekula mzoga alimuogofya kwa hivyo hakumwangalia 	(Alama 2)
	(ii)	Ni rahisi kukata mti wa zambarau ikiwa unatumia msumeno	(Alama 2)



(d)	(i)	Mtu mwenye shida ndiye ajuaye shida hizo. Kila mtu ana matatizo na hakuna 
			haja 	ya kuwaeleza wengine.	(Alama 2)
	(ii)	Hakika kama mauti.	(Alama 2)

(e)	(i)	Hatungewalaki kama hatungejua hawaji	(Alama 2)
	(ii)	Tungalifanya kazi tungalikuwa matajiri au Tungefanya kazi tungekuwa tajiri.	(Alama 2)

(f)	*	Ki ya Masharti
	*	Ki ya udogo
	*	Ki ya kukanusha
	*	Ki ya lugha kwa mfano Kikamba
	*	Ki ya ngeli ya KI-VI
	*	Ki ya jinsi / namna kwa mfano tembea kijeshi na kadhalika	(4x1 = 4)

(g)	(i)	Jipya
	(ii)	Wangu
	(iii)	Mwingine
	(iv)	Mle		(4x1 = 4)

(h)	(i)	Safari / msafara / usafiri
	(ii)	Mzazi / Mzaliwa / Uzazi	(2x2 = 4)

(i)	Yohana na Emanueli walifunga safari wakielekea Mashariki, Kusini na hatimaye Magharibi. Walifika huko Novemba mwaka jana. Walipokuwa wakirudi, walimkuta Mwalimu Mkuu njiani ambaye alishtuka kuwaona pale.
	(Sehemu 12 = 12 x 1/3 = 4)

(j)	(i)	Kijoka kile kirefu kilifukuzwa na vijitu vingi.	(Alama 2)
	(ii)	Figo - husafisha damu
		Moyo - husambaza damu mwilini	(2x1 = 2)

4.      Uvivu
	*	Kulaza damu kwa Ame na zidi kumewaletea umaskini
	*	Mwalimu anapolala darasani anasababisha elimu duni ambayo hatimaye                         inakuwa umaskini maana wanafunzi hawanufaishwi na elimu.
	*	Utegemeaji wa misaada unaleta umaskini.	
	
SEHEMU YA TATU
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
USHAIRI

9.(a)	*	Mtu hupanda cheo
	*	Mtu huwanda hata ingawa anakula maganda
	*	Moyo unamterema	(Hoja 3 x 1 = 3)

(b)	*	Ni johari
	*	Ana furaha daima
	*	Sana subira
	*	Mwadilifu	(Hoja 3 x1 = 3)

(c)	*	Kutoa mawaidha kwa wanawake wawe wema
	*	Kundodoa faida za mke mwema na hasara za mke mbaya
	*	Kuntoa kile kinachotakikana kwa mke.	(2 x11/2  =  3)

(d)	*	Tarbia - mishororo minne
	*	Mtiririko
	*	Urari wa mishororo 16 kila mshororo 	(3 x 2 = 6)

e)	(i)	Chachu - hasira / kitu kikali au kichungu
	(ii)	Johari - kitu cha thamani / kizuri / uzuri wa mke
	(iii)	Saburi - Subira / ungojevu / uvumilivu
	(iv)	Mbishi - anayebisha
	(v)	Pishi - kipimo cha vibaba vinne cha ratili/ upishi/ vitu / vyakula vilivyopikwa
				( 5 x 1 = 5)
10.(a)	*	Ushujaa wa moyo
	*	Bidii	(2 x11/2  =  3)
(b)	*	Mtu asipokaza moyo wake, atapata kuwa vitu / mambo yote ni magumu
	*	Mtu hataweza kupata mazuri / matamu maishani
	*	Lakini mtu akijitahidi kwa kadri awezavyo, atapata kufaulu.	(Alama 4)

(c)	*	Mtu hataonja matamu / yaliyo mema hutapata 
	*	Ataishi na kuoza
	*	Unalotaka halitawezekana
	*	Uadui
	*	Kila kitu kitakuwa kigumu	(Hoja 3 x 1 =  3)

(d)	Vina - Ubeti wa tano vina vya mwisho ni ‘i’ lakini mshororo wa tatu ni ‘l’
	Mizani - ni 8,  lakini katika baadhi ya beti ni 7, 8 au 8, 7	(2 x  2  =  4)

(e)	*	Hakuamini ufanisi wake
	*	Alikosa mtu mwingine wa kupigana naye	(11/2  x 2  =  3)
(f)	Akadiriki - akaamua / akaweza / akapata
	Kushawishi - kumvuta mtu kwa maneno / pembeleza akubali
	Kulidhibiti - tia mkononi / weza / linda au tunza.

KISWAHILI III
SEHEMU YA KWANZA
INSHA

Andika insha mbili zisizopungua maneno 350 – 400. Insha ya kwanza ni ya lazima.

1. Umeteuliwa kuwa Mwanachama wa Kamati andalizi ya mkutano wa Harambee ya Kuwachangia vilema mkoani mwenu. Tayarisha ratiba itakayofuatwa katika mkutano huo.
2. Bahati ni judi
3. Nchi itaendelea ikiwa elimu itaimarishwa Jadili
4. Ndoto ya ajabu



KISWAHILI 
SEHEMU YA PILI
UFAHAMU, UFUPISHO, MATUMIZI YA LUGHA

	Thamani ya shilingi ; tokea ibuniwe kama sarafu ya kuendesha biashara, inadunika kila kukicha. Tukirudisha nyuma gurudumu la wakati tutaweza kuchungulia na kujionea mengi ambayo yalikuwa yaweza kununuliwa kwa uwezo wa sarafu moja tu ya shilingi. Fungu la machungwa, au mkungu mzima wa ndizi au tita la kuni – haya yote yalikuwa yaweza kulipiwa shilingi tu kabla ya kumiliki kama mali yako. Kweli zama hizo, shilingi ingeweza kukushibisha na usilale na njaa.
	Shilingi yenyewe ilikuwa na miujiza mingine. Thamani yake kwa miaka na miaka, ilikuwa ni ile ile na athara kama vile za kuanguka kwa thamani ya pesa ilikuwa ni jambo geni kabisa katika janibu hizi. Kwa wengi wa wakazi wa huku, athari hizo za kuanguka kwa thamani ya shilingi au Sarafu zozote zile za kilimwengu kama vile dola thabiti, yalikuwa ni matukio ambayo yalijulikana huku kama ndoto za vitabu vya historia tu. Ndoto hiyo leo ni ukweli mgumu usioaminika. Hali imewia kuwa ngumu zaidi na shilingi imekuwa chepechepe na ni shida kuitumainia kukunufaisha kwa chochote kile ila ukiwa na uraibu wa sigara moja mbili au ukiwa wataka kununua pipi tatu kwa kuondoshea ukakasi unaotokana na kuvuta sigara.
	Shilingi ‘haingiari ikaua’ Enzi hizo zimepita na kamwe hazitarudi tena. Leo mifumo mbalimbali ya kiuchumi duniani imo katika gharika kweli kweli kwani adui ‘inflesheni’ amefaulu kuzizorotesha na kuziacha katika hali dhaifu viongozi mbali mbali kote duniani wakitawazwa, tamko lao la kwanza ni kupambana na adui huyu na kuingia  katika utawala wao na kujitolea kupambana naye adui huyo kama yumo katika vita vya kufa na kupona.
	Uchumi mwingi umenyauka. Fikira na wataalamu wengi wenye kufahamu sayari ya uchumi wangali wamekaukiwa na mbinu za kumwagusha adui huyo ili maisha yarudie ile hali ambayo ilikuwa yadumu kila mahali ulimwenguni. Vitabu vya historia havisaidii kitu kwani fani yake adui huyu ilikuwa bado haija wakumba binadamu.
	Usawazishaji wake ‘inflesheni’ wategemea mawimbi ya thamani za sarafu maalumu za kilimwengu. Wakati zinapokuwa makini na hazianguki kutokana na thamani zake, biashara na thamani ya shilingi zetu huwa pia shwari na zenye kurahisisha uendeshaji na upangaji wa biashara. Lakini mawimbi yake yakianza kugharikisha thamani za sarafu hizo, shilingi nayo huwa kama yalewalewa katika bahari ambayo haina upeo.

Maswali
a) Toa tofauti mbili baina ya shilingi ya zamani na ya sasa 			( alama 4 )
b) Mwandishi wa taarifa hii alichochewa na nini hasa hadi akaandika ?  	( alama 3 )
c) Kuna ithibati gani kutoka taarifa kuonyesha kuwa kuanguka kwa thamani ya shilingi ni 
    tatizo 	kubwa duniani ? 							( alama 4 ) 
d) Mwandishi ametumia jazanda nyingi ili kusisitiza unyeti wa swala hili; kwa mfano … 
	tukirudisha nyuma gurudumu la wakati……… taja na uelezee jazanda nyingine 
      zozote mbili na uelezee maana ya kila moja 				( alama 4 ) 
e) Kuna faida gani thamani ya sarafu maalumu ulimwenguni inapokuwa thabiti ? Toa 
    ithibati 	zako kutoka taarifa 					    	 ( alama 2 )
f) Eleza maana ya maneno haya kulingana na muktadha wa taarifa hii  	 ( alama 3 )
	i) Inflesheni 
	ii) Janibu 
	iii) Mawimbi 

MUHTASARI.

	Katika kila kiwango, wanafunzi huonekana kama wana shida kubwa sana katika kuyachambua mashairi. Hali hii ni matokeo ya mambo mengi. Yaweza kuwa mashairi waliyokutana nayo mara ya kwanza yalikuwa magumu, au yalikuwa yamechanganya kiswahili sanifu na lahaja zingine ambazo wasomi hawangezielewa moja kwa moja.
	Jambo hili huwakatisha wanagenzi tamaa hasa wanapokosa kulipata katika kamusi msamiati uliotumika. Wanapotamauku, wao huwa hawataki kujishughulisha na mashairi. Huu ndio mwanzo wa kuanguka kwao katika mitihani kwa vile wengi wao hulazimika kukutana na mashairi kwa mara ya kwanza katika chumba cha mtihani. Hiki ni kinyume cha jinsi mambo yanavyostahili kuwa. Ukweli ni kuwa mashairi yanastahili kuwaburudisha wasomi pindi wakutanapo nayo.
	Madai kuwa mashairi ya kiswahili ni magumu kufahamika isipokuwa kwa watu maalum wenye vipawa maalum hayafai. Mwanafunzi ambaye anataka kufanya vizuri katika swali la mashairi ni lazima aanze kuyapenda mapema iwezekanavyo. Ni muhimu aazimie kuyapenda hasa ajuapo kuwa atatahiniwa katika sehemu hii. Kwa vile hana njia ya kuyaepuka, azingatie msemo wa wazungu usemao kuwa kama hupati upendacho, anza kupenda kile ukipatacho. Ili kuchochea upendo ndani yake, asijishughulishe na yale mashairi ambayo anayaona kama ni magumu. Ajaribu kuyaelewa yale ambayo anayaelewa na kuudondoa ule ujumbe ambao yameumbeba na vile vile ajaribu kuufurahia utamu wa maneno yaliyotumika. Atalipata hili kwa kuyasoma kwa sauti. Kila mara, akumbuke kwamba kadili atakavyokutana na mashairi mengi ndivyo atakavyofurahia na kuyaelewa.
	Pili, akikutana na shairi, asishtushwe na msamiati au lahaja iliyotumika. Hata kama haelewi msamiati uliotumika, ajaribu kuelewa ujumbe uliomo katika shairi. Hata hivyo, lazima ajihami na msamiati mwingi iwezekanavyo. Isitoshe, ni muhimu katika mazoezi yake kujaribu kuandika mashairi yake mwenyewe ili aelewe ni kwa nini waandishi huyaandika mashairi jinsi wanavyoandika; Atagundua kwa nini waandishi huyarefusha, huyafupisha au huyabadilisha maana ya maneno mbali mbali.

Maswali.
a) Ni mambo gani yanayochangia kuanguka kwa mwanafunzi katika swali la ushairi ?   
 										( alama 7) ( maneno 40)
	Nakala Chafu.
	Nakala Safi.

b) Mwandishi amependekeza hatua gani kuchukuliwa ili mwanafunzi afaulu katika 
     maswali ya mashairi ?					( alama 8 )  ( Maneno 50 )
	
	Nakala Chafu
	Nakala Safi

c) Mwanafunzi ahitajika kufanya nini ili kuyapenda mashairi    ( alama 5)  
										  ( maneno 20 )
	Nakala Chafu
	Nakala Safi




SEHEMU C: MATUMIZI YA LUGHA.

a) Tumia kiulizi - pi katika kujaza sehemu zilizoachwa wazi.		( alama 4 )
i) Ni tunda ____________ uliloleta ?
ii) Ni mayai ___________ yaliyovunjwa ?
iii) Ni kiwete __________ aliyepata msaada ?
iv) Ni mitume __________ waliojilolea kufanya kazi ?

b) Andika sentensi zifuatazo katika kauli ya kufanyisha / za  		( alama 4 )
i) Alikifanya kijiti kiingie ndani ya kufuli.
ii)		Mzazi alimfanya mwanawe alime siku nzima

c) 	Tumia virejeleo vifavyo katika sentensi hizi.
i) Mchezaji alipiga mpira kwa ustadi
ii) Simba alifukuza mtalii aliyetaka kupiga picha
iii) Umeokota wapi ndizi hizi zote ?
iv) Andrea alipanga vizuri maua mezani

d) Andika tena sentensi hizi ili zisiwe katika hali ya kukanusha		( alama 4 )
i) Asiyekujua hakuthamini
ii) Asiyejua maana haambiwi maana
iii) Fimbo ya mbali haiui nyoka
iv) Amani haiji ila kwa ncha ya upanga

e) Ziandike sentensi hizi kwa kufuata maagizo
i) Mlete mtu mwenye akili  ( tumia ‘amba’ )
ii) Walifungana bao moja kwa moja katika mchezo ule ( tumia …… Sare )

f) Unda majina kutoka vitenzi hivi						 ( alama 2 )
i)	Kulia _________________________ , Kudhani ______________________
ii)	Ni nini maana ya :	Amepata ahueni				 (alama 1 ) 
		Amekuwa buge  							( alama 1 ) 

g) Andika sentensi ifuatayo katika udogo					 ( alama 2 )
i) Alishikwa na jipu ambalo lilivimbisha dole lake la mguu mithili ya pesa
ii)	Akifisha sentensi hii: 							( Alama 2 )
	Ondiek aliita Maria Maria njoo hapa. 

h) 	Eleza matumizi ya ‘Ki’ katika sentensi hizi:
i) Nitakapokuwa nikilala atakuwa akidurusu
ii) Kivulana hicho kinawafurahisha wenzake

i) Andika maana mbili zinazojitokeza katika kila moja ya sentensi hizi
i) Mwalimu alimsomea mwanafunzi
ii)	Alimlilia mwanawe	
j)    Ikiwa Mtondo ni Jumamosi 	
       i.)   Juzi ni siku gani ______________________________ 		(alama 1)
ii)   Leo ni siku gani ______________________________		 (  alama 1)
  

 iii)  Tunga sentensi mbili ukutumia tashbihi zinazotokana na maneno haya:
		( baidika, mkizi) 						 ( alama10 )

SEHEMU YA TATU
USHAIRI.

1.	Mabadiliko lazima kwa watu ulimwenguni,
Nalo lilianza zama hakika si neno geni,
Ni tabia ya daima kipya kuwa cha zamani,
Kwa watu ulimwenguni mabadiliko lazima.

Kama hili halikuwa jipya lingekuja lini ?
Mfano wetu maua na majani mitini
Hili linapofumua, lile huanguka chini
Jipya lingekuja lini kama hili halikuwa

Kuwapo na kutowapo tumo mabadilikoni
Nakuapia kiapo kwamba hii ni kanuni
Nawe linganisha pepo kaskazi na kusini
Tumo mabadilikoni kuwapo na kutowapo

Tukitaka tusitake ni sheria tumo ndani
Waume na wanawake roho zote za manani
Kubadili mwendo wake dunia si yamkini
Ni sheria tumo ndani tukitaka tusitake

Mwendo wa dunia mbio haimo usingizini
Kwa aliye na kilio na aliye furahani
Mara huona machweo na mara jua kichwani
Haimo usingizini mwendo wa dunia mbio

Mbio maisha ya watu, mfululizo mbioni
Hali hii kila kitu, kilicho maumbileni
Mbio haingoji mtu – tuo haijulikani
Mfululizo mbioni, mbio maisha ya watu

Hutuchukua kwa zamu katika matumaini
Na mchungu na matamu hututokea njiani
Na mara hatufahamu lilikuwa jambo gani
Katika matumaini hutuchukua kwa zamu.

Maswali.

a) Kuna mifano mingi ya kimaumbile iliyotolewa ili kudhihirisha dhana hii ya 
    mabadiliko. Itaje  mifano yoyote mitatu. 					( alama 3 )
b) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha nathari				( alama 4 )
c) Kuna ithibati kuwa mabadiliko hayabagui ?				( alama 4)
d) Nakili mishororo minne inayoeleza kuwa mabadiliko ni sharti maishani	 ( alama 4 )
e) Katika shairi hili mwandishi ametaja maneno na vinyume vyao. Toa majozi manne ya 
    maneno  haya ( neno na kinyume chake )    				( alama 2 )
f) Eleza maana ya maneno yafuatayo:
i) Linapofumua 
ii) Kiapo
iii) Tuo								( alama 3 )

10.	Nina machache muhimu, ambayo ni ya thamani,
Nataka kutakalamu, niyatoe hadharani,
Wayafahamu kaumu, marafiki ikhuwani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Neno ‘UTU’ tufahamu, ni funzo kwetu soteni,
Nitawapa nidhamu, kwa mpango wa kanuni,
Na tena ni kwa nudhumu, kwa shauri kubaini,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Wema si mali ya mtu, hili tujue yakini,
Wala uzuri si kitu, wa umbo lako mwilini,
Kitu aula ni utu, kitu bora duniani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Na kivazi na kitimo, kwa utu hakilingoni,
Nguo si kitu adhimu, na kiatu mguuni,
Kitu ni ubinadamu, kisokuwa na kifani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Utu si kitu kujua, ujuzi wa akilini,
Ama alojaaliwa, kupata usultani,
Binadamu ni murua, ajuaye na hisani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Utu ni adimu, kipawa chake manani,
Utu ni moyo rahimu, heshima yake insani,
Na tena ni ukarimu, na roho yenye imani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Utu siyo ujabani, ushujaa wa vitani,
Mtu ni utu mzuri, wa tabia na makini,
Mwenye utu fahari, kwa wake na majirani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mwenye utu.

Utu ni khulka njema, maumbile ya nyumbani,
Ni ubinadamu mwema, ni ya Mola yake shani,
Hima basi ndugu hima, utu ni wetu soteni,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Ya tisa ni kaditama, kalamu naweka chini,
Ikiwa niliyosema, nitakuwa makosani,
Tafadhali wa heshima, nawaomba samahani,
Ewe kiumbe insani, kuwa mja mwenye utu.

Maswali.

a) Hili ni shairi aina gani ?  							( alama 1 )
b) Chambua shairi hili kwa kuzingatia:
i) Mizani
ii) Vina								( alama 4 )
c) Dondoa sifa halisi za utu kama zilivyotajwa katika shairi hili.		( alama 5 )
d) Andika ubeti wa saba katika lugha ya nathari   				( alama 4 )
e) ‘…. Utu ni kitu adimu’ ………. Kifungu hiki kinamaanisha nini hasa ?	( alama 2 )

f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa 	( alama 4 )
i) Kaumu
ii) Kubaini
iii) Aula
iv) Soteni

KISWAHILI III
SEHEMU YA KWANZA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA INSHA.

i.) MTINDO ( Kwa mfano swali la kwanza )
· Mtahiniwa aweza kuandika ratiba kwa kufuata mtindo mwafaka. Ataja saa halafu kitendo kinacho fuata. Atumie lugha ya moja kwa moja isiyo na maelezo au fafamusi nyingi. Katika maswali mengi tumia mtindo wa kawaida
· Sehemu zingine za usahihishaji yaani msamiati, maudhui, sarufi na hijai; tumia mtindo wa kawaida. Hapa chini ni mwongozo kama kielelezo tu. Tumia kielelezo hiki katika maswali yote.

ii) Msamiati 									( alama 5 )
· Kadiria umbuji wake na kiwango cha lugha
· Uafaka wa maneno ( sajili ) kulingana na muktadha
· Kiwango cha kujitosheleza kimsamiati

iii) Maudhui 									( alama 5 )
· Yaliyomo, yaani yale anayozungumzia katika insha yake yaweze kuoana na anwani.
· Mawazo au hoja ambazo zimetajwa

iv) Sarufi 										( alama 6 )
· Sehemu hii husahihishwa kwa kinyume na i.,ii na iii kwa sababu tunakosoa mwanafunzi na alama atakazopata zitategemea idadi ya makosa aliyofanya. Jumla ya makosa ya kuadhibiwa ni kumi na mbili ( 12 ), kila kosa likiwa na thamani ya nusu		 ( ½ ) alama.
· Adhibu kila kosa la sarufi utakalopata kwa mara ya kwanza. Usirudie kuadhibu kosa lile lile mara mbili au zaidi ya moja.

v) Hijai  ( alama tatu za kuondolewa )
Kama ilivyo katika sarufi, sehemu hii hutegemea makosa yanayopatikana. Hukadiriwa kwa kutegemea idadi ya makosa sita ( 6 ) kila kosa likiwa na thamani ya nusu ( ½ ) alama.
KISWAHILI SEHEMU YA PILI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
UFAHAMU.

a) – Shilingi ya zamani ingeweza kununua vitu vingi ( ilikuwa na thamani ) lakini
         shilingi ya  kisasa haiwezi  kunua vitu hivyo vyote.
-  Shilingi ya zamani thamani yake ilibaki hivyo hivyo lakini shilingi ya kisasa 
    inabadilika  kila wakati, inashuka ikipanda.					            	( 2 x 2 = 4 )

b) Amesumbuliwa na thamani ya shilingi inayoendelea kuzorota siku baada ya siku. 
      											( alama 3 )
c)  – Uchumi mwingi kunyauka
- Mifumo mingi ya kiuchumi duniani imo katika gharika na imezoroteshwa na 
   inflesheni. 							( 2 x 2 = 4 )

d) - Uchumi umo katika gharika – uchumi umo katika janga / tatizo
- Uchumi umenyauka – uchumi umezorota
- Mbinu za kumwangusha adui – njia za kutatua tatizo fulani
- Mawimbi ya thamani - hali ya mambo kuhusu thamani ya sarafu
- Shilingi kulewalewa – kuanguka na kuongeza thamani – kutopata uthabiti.	
										( 2 x 2 = 4 )
e) Biashara na thamani ya shilingi huwa shwari na hurahisisha uendeshaji biashara ( 2 )

f) i.) Kuanguka kwa thamani ya shilingi
    ii) Eneo, mahali
   iii) Mchafuko / kukosa ithabiti


MHUTASARI.

a)  – Shida ya kuchambua mashairi
· Kuogopa mashairi baada ya kulikuta shairi gumu
· Itikadi kuwa mashairi ni magumu
· Kutofanya mazoezi na kukutana na mashairi kwa mara ya kwanza katika chumba cha mtihani
· Kupata msamiati usiopatikana katika kamusi				5 x 1 = 5 

b) - Asivunjwe moyo anapokabiliana na mashairi magumu
· Atupilie mbali dhana kuwa ushairi ni ngumu
· Kuyapenda mapema na kufanya mazoezi
· Ajaribu kutunga mashairi
· Ajihami na msamiati					             4 x 2 = 8
· 
c) – Akubali maana hana njia ya kuepuka
· Ajaribu kufurahia utamu wa maneno
· Asome kwa sauti
· Apitie mashairi mengi					             4 x 1 = 4
a + b + c  = 17		( Utiririko = 3 )


SEHEMU C:	MATUMIZI YA LUGHA.

a) i.)	 lipi
ii)	yapi
iii) yupi
iv) wapi							4 x 1 = 4

b)	i.)	Alikiingiza kijiti ndani ya kufuli  				( 2 )
	ii)	Mzazi alimlimisha mwanawe siku nzima 			 ( 2 )

c) 	i.)	Aliupiga
	ii)	alimfukuza
	iii)	umeziokota
v) aliyapanga

d)	i.)	Anayekujua anakuthamini 					( 1 )
	ii)	Anayejua maana huambiwa maana				( 1 )
	iii)	Fimbo ya mbali huua nyoka					( 1 )
	iv)	Amani huja kwa ncha ya upanga				( 1 )

e)	i.)	Mlete mtu ambaye ana akili 					( 2 )
	ii)	Walienda sare katika mchezo ule				( 2 )

f) 	i.)	Kilio / mlio , dhana					( 2 x 1 = 2 )
	ii) 	Amepata msaada / kupona kutoka ugonjwa			( 1)
		Ameishiwa							( 1 )

g)	i.)	Kilishikwa na kijipu ambacho kilivimbisha kidole chake cha kiguu cha pera( 2 )
	ii)	Ondiek aliita “Maria! Maria! Njoo hapa”			( 2 )

h)	i.)	Hali ya kuendelea						( 2 )
	ii)	Udongo / kiambishi cha ngeli ya Ki – Vi			( 2 )

i.)	i.)	Mwalimu anasoma kwa niaba ya mwanafunzi
· Mwalimu anasoma ili mwanafunzi asikie / aandike
      ii) 	Alilia kwa sababu ya mwanawe ( huenda kwa sababu mwana amepatwa na janga 
· Alimnyenyekea mwanawe ili ampe msaada

j)	i.)	Jumatatu						( 1 )
	ii)	Jumatano						( 1 )
	iii)	Kama ardhi na mbingu				( 1 )
		Mwenye hasira kama mkizi				( 1 )






SEHEMU YA TATU
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
USHAIRI.

a) - Maana kufumua na kuanguka chini
· Pepo kaskazi na wa kusi
· Kilio na furaha
· Machweo na macheo 						 ( 3 x 1 = 3 )

b) - Maisha huenda yakibadilika, mara tunapatwa na machungu mara matamu, kila moja kwa wakati wake. 							( 4 x 1 = 4 )

c) -   Watu ulimwenguni ( wote )
-   Waume kwa wanawake
· Roho zote za manani
· Aliye na kilio na aliye na furaha
· Kila kitu kilicho maumbileni				( 4 x 1 = 4 )

d) i.)	Kwa watu ulimwenguni mabadiliko ni lazima
    ii)	Ni sheria tumo ndani tukitaka tusitake
    iii)	Tukitaka tusitake sheria tumo ndani
    iv)	Nakuapia kiapo kuwa hii ni kanuni			( 4 x 1 = 4 )

e)	- Waume - Wanawake
· Kaskazi – Kusini
· Kilio  -  furaha
· Machungu  -  Matamu					( 4 x 1 = 4 )

f)  	- Linapofumua  - linapotoa ua
· Kiapo  - kula yamini
· Tuo  -  kusita  ( sitama )				( 3 x 1 = 3 )


KISWAHILI IV
SEHEMU YA KWANZA
INSHA

Andika Insha mbili. Insha ya kwanza ni ya lazima. Insha ya pili chagua kutoka 2, 3, na 4. Insha zako zisipungue maneno 400.
Kila insha ina alama 20

1. Toa maoni yako kuzishauri serikali za nchi za kiafrika jinsi ya kutumia vyema misaada wanayofadhiliwa na mataifa ya kigeni
2. Mawasiliano yatakavyokuwa mwaka 2100
3. Adui mpende
4. Si lazima kusoma ili kufaulu maishani. Jadili






KISWAHILI SEHEMU YA PILI
UFAHAMU, MUHTASARI, MATUMIZI YA LUGHA

	Yaonekana watu hawajali usanifu wa Kiswahili katika Afrika Mashariki kwa sababu hakuna chombo chenye uwezo wa kutoa uamuzi kuhusu istilahi na matumizi ya lugha. Katika Mashairi na tungo zingine umepenya katika riwaya na unazusha tisho kubwa kwa Kiswahili sanifu. Maneno Kama vile kua, tua, sikia na lia huandikwa na wengi kana ‘kuwa, tuwa, sikiya na liya.’
	Matumizi ya lugha isiyo sanifu kama haya yaweza kuvumilika yakiwa katika lugha ya mazungumzo au ya mashairi. Maandishi sanifu na wastani yanatakikana kusisitizwa. Kukosa kutumia mtindo mmoja wa kuandika maneno ya Kiswahili kunazusha mawazo kwamba kila moja yuko huru kuandika kiswahili vile apendavyo. Ikiwa tunafanya bidii kuandika maneno ya kiingereza kama vile ‘saw’, ‘sew’, ‘sow’ na ‘soul’ kwa kutumia irabu inayotakikana ni kitu gani kinachotushawishi kuandika ‘sikiya’ badala ya ‘sikia’? Tunahitaji chombo chenye uwezo katika eneo zima la ulimwengu wa kiswahili ili kusuluhisha masuala kama haya.
	Baadhi ya watu wanaweza kuwa na hofu kwamba kuanzishwa kwa Kamati au Baraza kama hilo kutaweza kuhatarisha hali ya kiingereza katika Afrika Mashariki, hasa katika Uganda na Kenya. Hofu kama hiyo haipaswi kuwepo kwa sababu kama nilivyoelezea, kusaidia matumizi ya kiswahili sanifu hakuizuii nchi kufuata sera ya lugha inayopendelea kiingereza vile vile ni wazi kwamba kiingereza si lugha ya Uganda, Kenya au Tanzania. Katika Afrika Mashariki kiingereza kitabaki kuwa lugha ya kigeni yenye umuhimu wa mawasiliano ya kimataifa na maandishi ya kitaaluma. Afrika Mashariki itaendelea kutumia kiingereza katika elimu ya juu na kuiwezesha kunufaika na maandishi ya kitaaluma na kiufundi.

MASWALI
(a) Pendekeza anwani mwafaka kwa taarifa hii? 	(alama 2)
(b) Kwa nini mwandishi anaona kuwa Kiswahili hakitiliwi maanani katika Afrika Mashariki? 	(alama 4)
(c)	Kinachohitajika ili kiswahili kiweze kuimarika ni nini? 	
(c) Ni jambo gani hasa linalomshawishi mwandishi kuona kuwa Kiswahili sharti kiimarishwe?							              (alama 3)
(e)	Unafikiri kilichochangia udunishaji huu wa kiswahili ni nini?                  (alama 4)
(f)	Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yaliyotumika katika taarifa     (alama 4)
(i) Usanifu 
(ii) Umepenya 
(iii) Sera 
(iv) Kielelezo 

MUHTASARI

	Babu na nyaya zetu waliweza kifundisha vijana mambo mengi na watu walikuwa wamenyooka sawasawa. Ilikuwa ni wajibu wa kila mzee kupitisha hekima yake kwa vijana kila mara kwa njia ya methali, vitendawili, shirikina na hadithi zenye mafundisho maalum. Mambo yote haya yaliwafanya vijana kuwaheshimu wakubwa kwa wadogo na watu wa marika yao. Watu walipokutana na wageni waliwaheshimu na waliheshimiwa. Ilieleweka kwamba neno ‘heshima’ lilikuwa la maana kwa kila binadamu na walijua kuwa heshima hainunuliki. Ilikuwa ni nadra sana kusikia zogo limetokea mahali popote.
	Vijana wengi wa siku hizo walikuwa wakisifika kwa bidii, ushirikiano, uaminifu, utu, ukarimu, unyenyekevu, utiifu na upole. Wachache waliokosa sifa nyingi kati ya hizo walikosa wachumba. Hakuna aliyeweza kuficha tabia yake mbaya kwa muda mrefu kwa kuwa kila kijana pamoja na ndugu zake walifanya uchunguzi wa kutosha kabla ya kukubali posa. Upelelezi huu wa tabia ulianza tu mara mtu aliposema kuwa anataka jiko. Watu hawakujali ulemavu wa mtu na aghalabu waliokuwa na kasoro za kimwili waliweza kuoa ama kuolewa baada ya kuonekana kwamba wametimiza sifa nilizozitaja hapo awali.
	Vijana walikubali kuelekezwa kutenda mambo mengi sana katika jamii bila ya maswali ama ubishi wowote. Hata walipoona mambo yamewawia magumu waliomba msaada kwa unyenyekevu mkubwa.
	Hapo kale hapakuwa na mtindo wa vijana kupiga malapa mitaani. Waovu walikuwa wachache na waliweza kuadhibiwa na yeyote. Hakuna kijana aliyetoka kwao na kulala nje bila idhini ya wazazi wake na kama msichana angeweza kufanya hivyo, wazazi wangeweza kumlazimisha kurudi alipokuwa na arudi na huyo mtu aliyekuwa naye.

Maswali
(a) Kulingana na taarifa hii, unafikiri ni mambo gani hasa yaliyochangia kuimarika kwa nidhamu kwa upande wa vijana? (Maneno 40) 	(alama 8)
	Nakala Chafu
	Nakala Safi

(b) Eleza ujumbe unaojitokeza katika aya ya kwanza (maneno 40) 	                  (alama 6)
Nakala Chafu
	Nakala Safi

(c) Fafanua aina za makosa na adhabu zilizotolewa hapo zamani kwa mujibu wa taarifa hii (maneno 30-35) 	(alama 6)
Nakala Chafu
	Nakala Safi

C. MATUMIZI YA LUGHA.

(a) Andika sentensi hizi kwa wingi 	(alama 4)
(i)  Buzi lililoibwa na jambazi lile limepatikana
(ii)	Mwenye kelele usidhani kapoa

(b) Tunga sentensi ukitumia tashbihi zinazotokana na maneno yafuatayo
(i)       Gundi 
(ii) Chiriku 
(iii) Lumbwi 
(iv) Wali wa daku 

(c) Kuna tofauti gani kati ya vyombo hivi
(i) Dira / saa
(ii) Tofautisha maneno haya
	(iii)	      Sulubu / suluhu



(d) Sahihisha sentensi hizi 	(alama 4)
(i)	Munyi alisanya vitabu yote siku ya Ijumaa
	(ii)	Fupa huu ulivunjwa na mpwakoko hii

(e) Andika sentensi ifuatayo bila kutumia neno ‘amba’
(i) Jembe ambalo lilinunuliwa jana limevunjika mpini 	(alama 2)
(iii)  Mwizi ambaye amekuwa akitusumbua ameshikwa 
	(alama 2)
(f) Fuata maagizo uliyopewa katika kujibu yafuatayo
(i) Soma kwa bidii kijana. Utafaulu katika mitihani yako. (tumia …… nge) 	(alama 2)
	(ii) Kisu kinachonolewa ndicho kinachopata (geuza hadi hali ya mazoea) (alama 2)

(g) Andika maneno mengine mawili yenye maana sawa na yafuatayo  	(alama 4)
(i)	      Daawa  
(ii)	      Bughudha 
(iv) Abadani  
(v) Fitina  

(h) Kanusha sentensi hizi
(i)	Mwana yule alikuwa amekamilisha kuchimba mtaro alipojikata mguu
(ii)	King’ora kililia kioo kilipovunjwa

(i) Weka viambisho vinavyofaa sentensi zifuatazo
(i)	Walimu ______ li ____ ona mtoto _______ dogo ________ kianguka matopeni.
(ii) Mwavuli huu __________ eusi __________ a mzungu ame _____________ nunua jana.

(j) Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kufanyiza
(i) Mwalimu amefanya mwanafunzi wake ajue umuhimu wa bidii masomoni 	
		(alama 2)
(ii) Paka ameyanywa maziwa (geuza hadi kauli ya kufanywa) 	 (alama 2)

	SEHEMU TATU
	USHAIRI

9.	Tusitake kusimama, bila kwanza kutambaa,
Au dede kuwa hima, kabula hatuyakaa
Tutakapo kuchutama, kuinama kunafaa
Tujihimu kujinyima, makubwa kutoyauyaa

Tusitake kuenenda, guli lisipokomaa
Tujizonge na mikanda, inapochagiza njaa
Na mazuri tukipenda, ni lazima kuyaandaa
Tujiase kujipinda, kujepusha na balaa
Tusitake uvulana, au siga kuzagaa
Tushikaye nyonga sana, tunuiyapo kupaa
Kama uwezo hapana, tutoelee dagaa
Tujiase hicho kina, maji yajapokujaa



Tusitake vya wenzetu, walochuma kwa hadaa
Wanaofyatua vitu, na kisha vikasambaa
Uwezo hatuna katu, umaskini fazaa
Tujihimu kula vyetu, siendekeze tamaa

Mtaka kuiga watu, kufata kubwa rubaa
Vyao vijaile kwetu, vifaa vingi vifaa
Tunamezwa na machatu, tusibakishwe dhiraa
Tujihimu kilo chetu, hata kama twapagaa

Maswali

(a) Lipe shairi hili anwani mwafaka 	(alama 2)
(b) Chambua ubeti wa tatu na nne kwa upande wa vina na mizani 	(alama 4)
(c) Thibitihsha jinsi kunga ya inkisari na mazida inayojitokeza katika shairi hili 	
	(alama 3)
(d) Mwandishi ana ujumbe gani katika shairi hili kwa wasomaji wake?        (alama 2)
(e) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari 	(alama 4)
(f) Taja misamiati yoyote minne ya hatua ya maisha ya binadamu na ueleze yake. 
	(alama 4)
2.   Alikuwa mtu duni, alozongwa na shakawa
Hana alichoauni, wala alichoambuwa
Walikimwita mhuni, na thamani kumtewa
Utamwonea amani, jinsi ya alivyokuwa
	Mwepesi wa kusahau

Alipita mtaani, kuomba kusaidiwa
Mtoto wa kimaskini, riziki haizumbuwa
Alizubaa njini, lake jua na mvuwa
	Mwepesi wa kusahau

Ekosa kwenda chuoni, kwani alibaguliwa
Daima kawa mbooni, akitafuta afuwa
Chumia chungu mekoni, furaha kwake haiwa
	Mwepesi wa kusahau

Wakati ukabaini, mjiuga akatambuwa
‘Katoka usingizini, napo kwenye kukawa
Watu wakamuamini, kuwa mtu wa mvuwa
Kumbe vile atahuni, na ujeuri kuingiwa
	Mwepesi wa kusahau

Leo kawa Sultani, mwingine katu hajawa
Hatamani na haoni, nyuma aliyochukuwa
Anga kwake limeguni, gubi amegubiliwa
Mwanadamu maalum, hakika ukichinguwa
	Mwepesi wa kusahau


Maswali

(a) Eleza ujumbe unayojitokeza katika ubeti wa kwanza na wa pili 	(alama 4)
(b) Fafanua maana ya kibwagizo katika shairi hili 		                 (alama 3)
(c) Hili ni shairi la aina gani? Toa sababu 	(alama 2)
(d) Je mwandishi amefaulu katika kuzingatia arudhi za utunzi? Fafanua 	(alama 6)
(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa (alama 5)
(i) Alichoauni
(ii) Alizubaa
(iii) Ukabaini
(iv) Sultani
(v) Maluum

KISWAHILI IV
SEHEMU YA KWANZA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
INSHA.

Mtindo (alama 4)
· Ni mpangilio wa insha kijumla: utangulizi, kiwiliwili na hitimisho
· Ni mpangilio wa aya na sentensi katika kutenganisha hoja au mawazo mbalimbali
· Ni unadhifu wa kazi

Msamiati (alama 5)
· Ni umbaji na uandishi na usanii wa lugha
· Matumizi ya msamiati kulingana na muktadha
· Uzito wa lugha

Maudhui (alama 5)
· Yaliyomo katika insha
· Mawazo/hoja zinazoshihirisha ukweli wa anwani au zinazofafanua anwani hiyo

Sarufi (alama 6)
· Usingatiaji wa kaida za lugha. Utumiaji wa lugha kitaalamu
· Uakifishaji n.k
· Kila unapopata kosa kwa mara ya kwanza liadhibu kwa kiondoa alama nusu (½) usiadhibu zaidi ya makosa kumi na mbili (12)

Hijai (alama 3 za kuondolewa)
· Ni uendelezaji wa maneno
· Kila kosa linapojitokeza kwa mara ya kwanza liadhibu kwa kuondoa alama nusu (½) usiadhibu zaidi ya makosa sita (6)







SEHEMU YA PILI 
UFAHAMU, MUHTASARI, MATUMIZI YA LUGHA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

UFAHAMU
(a) Matumizi ya kiswahili
· Uimarishaji wa lugha zetu
· Utumiaji mbaya wa lugha ya kiswahili 			(alama 2)

(b) Kinatumiwa kiholela bila uzingativu
· Hakuna chombo chenye uwezo kutoa uamuzi juu ya matumizi ya lugha 
(alama 3)

(c) Kubuniwe chombo chenye uwezo wa kitoa uamuzi juu ya matumizi ya lugha hii
· Kuanzishwa kwa kamati au baraza ya kiswahili 		(alama 3 X 1 = 3)

(d) Kiingereza si lugha ya asili
· Kiswahili ni lugha ya kiasili inayoendelea kutumika kote duniani (alama 3)

(e) Imani kuwa kiswahili kinaweza kutumiwa kwa njia yoyote ile bila uzingativu
· Sera ya lugha ya nchi nyingi zinapendelea kiingereza (alama 1½ X 2 = 3)

(f)	(i)	Usanifu – Usahihi, utumiaji lugha kwa njia sawa
	(ii)	Umepenya – Umeingia/umesambaa
	(iii) Sera – Mtindo wa kufuatwa
	(iv)	Kielelezo – Mfano 		(alama 4 X 1 = 4)

SEHEMU B: MUHTASARI
(a) Babu na nyanya walifundisha vijana mambo mengi
· Waliokosa kuwa na sifa nzuri walikosa wachumba
· Uchunguzi wa kutosha ulifanywa dhihi ya tabia ya mtu
· Vijana walikubali kuelekezwa
· Adhabu ilitolewa kwa wale waliokosa 
(alama 4 X 2 = 8)

(b) Babu na nyanya kutunza vijana
· Watu kuwa wamenyooka
· Vijana waliwaheshimu wakubwa
· Wageni waliheshimiwa
· Ulikuwa nadra zogo kulokea 
(alama 5 X 1 = 5)

(c) Aliyekosa sifa nzuri alikosa mchumba
· Kutoka kwao na kulala nje angerudishwa aende akalete huyo aliyekuwa naye (alama 2 X 2 = 4)
(a + b + c = 17, Utiririko = 3)




SEHEMU C: MATUMIZI YA LUGHA

(a)	(i)	Mabuzi yaliyoibwa na majambazi yale yamepatikana (alama 2)
	(ii)	Wenye kelele msidhani kapoa (alama 2)

(b)	(i)	Hata kama fundi
	(ii)	Kuwa na maneno mengi kama chiriku
	(iii) Kuwa kigeugeu kama lumbwi
	(iv)	Kuadimika kama wali wa daku

(c)	(i)	Dira – huonyesha upande/hutumiwa na wasafiri kujulia wanakoelekea
		Saa – chombo kinachoonyesha saa (alama 2 x 1 = 2)

	(ii)	Sulubu – kazi ya kutumia nguvu/bidii/ushupavu
		Suluhu – utatuzi, jibu (alama 2 x 1 = 2)

(d)	(i)	Munyi alikusanya vitabu vyote siku ya Ijumaa (alama 2)
	(ii)	Fupa hili lilivunjwa na mbwakoko huyu (alama 2)

(e)	(i)	Jembe lililonunuliwa jana limevinjika mpini (alama 2)
	(ii)	Mwizi aliyekuwa akitusumbua ameshikwa (alama 2)

(f)	(i)	Ungesoma kwa bidii kijana ungefaulu katika mitihani yako (alama 2)
	(ii)	Kisu kinolewacho ndicho hupata (alama 2)

(g)	(i)	Kesi/mashtaka
	(ii)	Hasina/mori/ghadhabu
	(iii)	 Katu/Kamwe
	(iv)	 Porojo

(h)	(i)	Mwana yule hakuwa amekamilisha kuchimba mtaro alipojikata mguu (alama 2)
	(ii)	Kingo’ra hakikulia kioo kilipovunjwa				 (alama 2)

(i)	(i)	Walimu walimuona mtoto mdogo akianguka matopeni		 (alama 2)
	(ii)	Mwavuli huu mweusi wa mzungu ameununua jana 			(alama 2)
(j)	(i)	Mwalimu amemjulisha mwanafunzi wake umuhimu wa bidii masomoni 
											(alama 2)
	(ii)	Maziwa yamenywewa na paka					 (alama 2)

SEHEMU YA TATU
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
USHAIRI

(a)	Kujinyima
· Kila jambo na wakati wake
 (alama 1 x 2 = 2)
(b)	Vina: Ubeti watatu vina vya kati ni na, vina vya mwisho ni aa
		Ubeti wa nne: vina vya kati ni tu na vya mwisho ni aa
       Mizani: Kila mshororo ina mizani kumi na sita
		Ukwapi mizani nane na utao mizani nane –8, -8,
(Vina hoja mbili 2 x 1 = 2)
(Mizani hoja mbili 2 x 1 = 2)

(a) Inkisari – ufupishaji wa neno
Walochuma – waliochuma
Siendekeze – usiendekeze
Kilo – kilicho
		Mazida – urefushaji wa maneno
			Kabula – kabla
			(inkisari 2 x 1 = 2)
			(Mazida 1 x 1 = 1 Jumla alama 3)

(b) Tusijiinue/kujikaza kwa mambo ambayo hatujafikia

· Tufuate mambo hatua kwa hatua kwa taratibu nzuri		 (alama 3 x 1 = 3)
(c) Mtu asiwe na tamaa ya kusimama kabla hajatambaa au atake kusimama dede kabla hajaweza kukaa kitako. Ni heri kuanzia hatua za mwanzo halafu hatua zingine zifuate wala sio kinyume chake 			(alama 4)

(d) Kusimama – wima
Kutambaa – kutembea kwa magoti
Kusimama dede – kusimama bila kusaidiwa
Kukaa – kwa kitako
Kuchutama – chuchumaa, kaa kitako bila kugusa chini 	(alama 4 x 1 = 4)

10.(a)	Mtu fulani hakuwa na sifa zozote nzuri mwenye shaka. Hana lolote 
alichojupatia hata cha kupewa ikabidi kuona cha thamani kuwa duni. Afaa 
kuonewa huruma kwa namna alivyokuwa				 (alama 4)

	(b)	Mtu aweza kusahau yaliyofanyika kwa haraka 			(alama 3)

	(c)	Unne/tarbia – lina mishororo minne kila ubeti
		Msuko –kibwagizo kimefupishwa 				(alama 2 x 1 = 2)

	(d)	Ndio - idadi ya mishororo ni sawa kila ubeti (minne)
· Mizani 16 kila mshororo isipokuwa katika kibwagizo ni nane
· Vina vimetiririshwa (kuna urani) kina cha kati ni ‘ni’ cha mwisho ni ‘wa’ 	(alama 3 X 2 = 6)

	(e) (i)	Alichosaidiwa
		(ii)	Kutokuwa makini/bila tahadhari
Kuelewa
Kiongozi
		(v)       Binadamu					5x1=5   

KISWAHILI V
SEHEMU YA KWANZA
INSHA

1. Wewe ni katibu wa chama cha wakulima cha kiteka: Tayarisha kumbukumbu za 
    mkutano mliofanya hivi majuzi.

2. Andika insha juu ya: Maisha yangu ifikapo mwaka wa 2020.

3. Ndugu yako ameshtakiwa kwamba mnamo tarehe 12 Agosti mwaka jana, alipatikana   
    na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Amekutaja kuwa ulikuwa na yeye wakati   
    huo nyumbani na umeitwa kutoa ushahidi juu ya: 
alipokuwa wakati huo
Shughuli zake za kawaida
Historia yake
Maoni yako juu ya kesi hii.
Andika insha kuhusu vile utakavyomtetea mahakamani.


4. Andika insha juu ya methali hii; Mtenda jambo asishe ni kama asiyetenda.

SEHEMU YA PILI
UFAHAMU, MUHTASARI, MATUMIZI YA LUGHA

SEHEMU A – UFAHAMU

1. Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata:
	Miaka michache iliyopita, kila aliyekuwa amesoma alikuwa na bahati ya kupata kazi katika ofisi za humu nchini. Wote waliofika darasa la saba au pengine kidato cha pili na zaidi wale waliofuzu mtihani wa kidato cha nne, walinyakuliwa juu kwa juu na wizara mbalimbali za serikali au pengine waliandikwa kazi na makampuni. Kwa vile kila moja wao alipata kazi ya kuajiriwa, hakuna aliyejishughulisha na kazi za mtu binafsi kama useremala, uashi, ukulima, uvuvi na kadhalika- kazi kama hizo ziliachiwa wale tu ambao hawakupata fursa ya kuenda shule.
    Siku hizi mambo yamebadilika. Licha ya kuwa na elimu ya darasa la saba au kidato cha pili na pengine cha nne, hata wale wenye shahada za vyuo vikuu nao pia wamezifungia shahada hizo mashubakani zikiota ukungu huku wenyewe wakijipurukusha kulima au kufuga; na wale ambao bado hawajakata shauri kama hili, wako barabarani wakipiga lami.
    Wakoloni walifanya kosa moja kubwa sana ambalo tumeligundua tu baada ya kunyakua uhuru wetu. Kosa lenyewe ni lile la kuwafanya wananchi waliopata elimu wasipende kushika kazi zinazochafua mikono.Walijua tu kwamba mashamba yao na hata mitambo yao ingalifilisiwa na ile ya waafrika; kwa hivyo ingaliwabidi hata wao waje wawatumikie wenyeji. Ndipo walipokata shauri kutowaamsha waliolala ili wasije wakalala wao.
     Katika karne hii, wataalamu wameshawishika kuitumia elimu yao kufanya kazi za mashamba, ujenzi na ufundi wa mitambo. Ijapokuwa baada ya kazi kama hizo mikono huwa imejaa tope au masizi, pato lake ni kubwa ajabu. Jambo la kuvutia zaidi katika makazi kama haya ni kwamba mwananchi huwa ni ‘bwana’ mwenyewe, hujitegemea mwenyewe bila kochokocho.
	Kila moja wetu yuaelewa kinaganaga kwamba kazi kama ya ukulima huleta donge kubwa zaidi ya kazi zote; kwani kila mfanyikazi humwelekea mkulima baada ya kumaliza kazi yake. Mkulima naye hutoa jasho jingi wakati wa kulima shamba. Baadaye atapekua magugu na visiki aviweke katika matita ili aviteketeze moto. Baada ya muda kidogo atapanda na angoje hadi mbengu zake ziaanze kuchipuza. Mara maua huchanua na mazao kujionyesha. Baada ya kuvuna, kazi yake kubwa huwa ni kuanika na kuanua nafaka zake. Wakati huo, mazao yake huwa yatanga, mara yuapanga mara yuapangua mipango juu ya uuzaji. Mazao yafikapo nyumbani, pengine mkulima huipamba nyumba yake na akawaita marafiki zake ili awakirimu kwa vyakula na vinywaji. Karamu ikiisha hana budi kupambua mapambo yote. Huyoo, aenda kuuza bidhaa zake; akirudi yuakaa raha mstarehe akila na kuburudika pamoja na familia yake. Je kuna kazi yenye raha zaidi ya ukulima?
	Watu wengi hufikiria maana ya neno ‘kulima' ni kushika jembe tu. Hiyo si kweli kwani kuna ukulima namna nyingi, kama vile ufugaji wa ng’ombe, mbuzi au kuku. Hata ufugaji wa samaki au utunzaji wa nyuki pia waweza kuitwa ukulima. Dhamira ya taifa letu changa ni kuwapatia mwangaza wananchi wake waliomo mashuleni, kwamba wangojewa kwa hamu wajiunge na wenzao katika kulijenga taifa lenye nguvu, ili katika kujisaidia wenyewe pia waongeze pishi katika kulipa taifa maongozi mema yasiyokinai kazi zilizokuwa zikiitwa ‘chafu' lakini ambazo ndizo hasa kiini cha maendeleo na kujitegemea.

 a)	Kulingana na habari uliyosoma, ni mambo gani hasa yaliyochangia kupuuzwa kwa
	 kazi za mtu binafsi?  							(alama 3) 
  b)	Wakoloni walikuwa na lengo gani kwa kufanya waafrika waliosoma kuchukia kazi za
	 mikono?  									(alama 2) 
  c)	Unafikiri mwandishi wa taarifa hii alikuwa na dhamira gani kwa wasomaji wake?
												 (alama 2) 
  d) 	..‘Wamezifungia shahada hizo mashubakani zikiota ukungu huku wenyewe wakijipurukusha kulima au kufuga’ Mwandishi anamaanisha nini katika kauli hii? 
												     (alama2) 
 e)	Kwa nini wasomaji wa kisasa wameanza kufanya kazi ya ukulima? 	(alama 3) 
 f)	Eleza maana ya semi hizi kama zilivyotumiwa katika taarifa:  		(alama 4)
      i) Kata shauri
     ii) Kuwa bwana 
  g)	Mwandishi ametumia maneno yenye maana ya kinyume kwa mfano ‘panga na pangua’; yataje maneno mengine mawili yaliyotajwa na vinyume vyao huku ukieleza maana ya kila moja ya maneno hayo.  					 (alama 4)

2. SEHEMU B MUHTASARI
	Wataalamu wengi wamelieleza neno hili fasihi. Kwa hivyo fafanuzi na nadharia juu yake ni nyingi. Lakini hata hivyo, karibu wote wamehusika zaidi ama na fasihi maandishi.
  Ukitazama fasihi kwa umbo lake la nje na umbo lake la ndani utaona kuwa ni taaluma inayojengwa na maneno, na maneno yenyewe hutumia fani maalumu za aina mbali mbali kutolea makusudi au maudhui ambayo humzingatia binadamu maishani… Japokuwa sanaa hii ya fasihi mara nyingine huzungumzia vitu, lakini hilo ni umbo lake la nje tu. Umbo lake la ndani hasa hujishughulisha na binadamu na ndiye kiini cha fasihi; ndiye shabaha yake.
	Fasihi simulizi ni masimulizi tunayopokea mdomo kwa mdomo. Si masimulizi yaliyoandikwa tangu awali. Kwa ajili hii basi tutaona kuwa katika fasihi hii mna utumiaji wa ulumbi (ufundi wa kusema). Kwa vile chombo cha kutongolea fasihi simulizi ni mdomo, hapana budi kuwepo na mwenye huo mdomo, yaani msimulizi. Msimulizi huyo, anaposimulia anachosimulia, huwa na nafasi si ya kutumia mdomo wake tu kujieleza, bali hali, uso, mikono na mwili wake mzima. Nafasi hii mwandishi wa fasihi maadishi hanayo kwa sababu yeye, kinyume na msimulizi wa fasihi simulizi, huwa hanao mbele zake watu wa kumsikiliza au kumtazama. Badala yake yeye hupambana na msomaji.
	Msimulizi katika fasihi simulizi ana nafasi ya kutazama kama amefaulu au la, yaani wasikilizaji wake wanamsikiliza au hawamsikilizi. Kama hawamsikilizi, basi huwa na nafasi ya kubadilisha mbinu wakati huo huo asimuliapo ili wamsikilize. Na hapo ndipo aonyeshapo ufundi wake katika sanaa ya usimuliaji. Lakini nafasi hiyo mwandishi hanayo anapoandika.
	Tena msimulizi ana nafasi ya kuwatumia wasikilizaji wake kama wahusika asimuliapo ayasimuayo. Hii ndiyo sababu msimulizi aweza kumfinya mtu, kuigiza jambo, au kuwafanya watu waimbe, au kufanya matendo mbalimbali mengine. Ufundi na nafasi hiyo ni waandishi wachache wanaoimudu na kuitumia maana huhitaji umahiri wa hali ya juu. Kwa njia hii msimulizi kwa upande mmoja huwa na wahakiki palepale, hali mwandishi ni mpaka andiko lisomwapo ndipo anapoweza kuwapata.
	Kwa upande mwingine, fasihi simulizi ina wasikilizaji zaidi kuliko wasomaji; wasikilizaji ambao mara nyingi waweza kuwa wahusika wa jambo linalosimuliwa. Wao wana nafasi ya kuuliza maswali, kuonyesha hisi zao, kuhimiza, kukumbusha, na hata kujibizana na msimulizi. Msomaji hana nafasi ya aina hiyo asomapo andiko.

  a)	Pendekeza anwani mwafaka wa taarifa hii. 				(alama 2)
b) Kwa kutumia maneno yasiyopungua kumi(10) wala kuzidi ishirini(20), eleza maana na lengo la fasihi kama ilivyotolewa katika taarifa.  		          (alama 4)          	
	Nakala chafu
      Nakala safi 

   c)Mpokezaji wa fasihi andishi ana vikwazo gani akilinganishwa na yule wa fasihi simulizi?     (maneno 70-80) (alama10)					
	Nakala chafu
      Nakala safi 

  d)	Wapokeaji wa fasihi simulizi wanawezaje kuathiri uwasilishaji wa fasihi?  
	(maneno 20)   (alama 4)
      Nakala chafu 
      Nakala safi. 

3.  SEHEMU C: Matumizi ya lugha:
  
a)	Andika sentensi zifuatazo katika hali ya umoja.
    	i) Mkitusaidia, nasi tutawanunulia zawadi nzuri. 			 (alama 2)
    	ii) Waliposikia sauti hizo, waliwarushia mawe hadi wakafa.  		(alama 2)
b)	Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii.
	i) Alifuatwa hadi akashikwa na mmeo dukani.  				(alama 2)
	ii) Kuna tofauti gani kati ya sentensi hizi?
           Ukirudi tena, nitakuadhibu vilivyo.
           Ukirudi, tena nitakuadhibu vilivyo.     				(alama 2)

c)	Sahihisha sentensi hii bila kubadilisha maana.
       i) Mkutano ulihairishwa hati ijumaa. 					(alama 1)
	ii) Fuata maagizo uliopewa katika kujibu swali hili.
      	Wananchi walimpokea mjumbe kwa shangwe na vigelegele. (Tumia.. pokelewa).  
												(alama 2) 
d)	Igawe fungutenzi ifuatayo kwa kubainisha kila sehemu huku ukionyesha na kufafanua maana ya visehemu hivyo vinavyounganishwa ili vifanye sentensi kamili.												(alama 6)
         Alikiangusha
e)	Tunga sentesi ukitumia maneno yafuatayo ili kudhirisha tofauti ya maana kati yao.
											    (alama 3)
    		(i)  bovu		  (iii) bofu 
    		(ii) pofu 
 
f) 	Chagua neno ambalo haliambatani na mengine. 
   	i) nyerere, ushanga, bangili, shimere.  					(alama 1)
  	ii) bunga, punguani, mkatili, baradhuli.					(alama 1) 
  	iii) Unganisha sentensi hizi ili ziweze kuwa sentensi moja. 
       		1. Kelvin ni mwadilifu
       		2. Kelvin aliteuliwa kuwa kiongozi.  				(alama 2)

g)	Eleza maana ya misemo hii
   	i) Shika sikio. 								(alama 2)
  	ii) enga enga mtoto.							(alama 2) 

h)	Andika upya sentensi hii kwa kuandika neno lenye maana sawa na lile lililopigwa mstari. 
	i) Mfalme yule alighadhabika alipofedheheshwa na watumishi wake katika karamu
           ile.  									    	(alama 1) 
  	ii) Andika upya sentensi hii kwa kuandika kinyume cha kila neno lililopigwa mstari
      	     Wifi alipovaa nguo na kusimama, ajuza yule alikaa. 		(alama 2)

i)	Andika sentensi hii katika hali ya udogo .
    	i) Mtoto mdogo alipatikana ndani ya nyumba ile.			(alama 2)
	ii) Eleza maana ya PO kama ilivyotumiwa katika sentensi hizi.		(alama 2)
            Wanafunzi wachelewapo, huchapwa viboko vinne.
      	     Wanafunzi wanapochelewa, huchapwa viboko vinne.

j)	Andika sentensi ifuatayo kwa wakati uliopo.
	i) Yusuf hakulima shamba lake. 						(alama 1) 
	ii) Andika sentensi hii katika msemo halisi.
	     Mariam alimshukuru Edith na kutaka kujua wakati aliporudi kutoka nyumbani. 
												(alama2)












1. SEHEMU TATU
      USHAIRI

1. Siku moja itafika, nijifungie safari;
    Safari ndefu hakika, isiyotaka magari;
    Magari hayatafika, wala meli za fahari;
       Siku yangu!

2. Siyo nadhiri naweka, katu siyo ubashiri;
    Ni mwendo uliopangika, ni muhali kughairi;
    Kwenda nawajibika, kubeta sina hiari;
        Siku yangu!

3. Roho inanitutika, kila nikitafakari;
    Ziara is’o shirika, hata akhi hujibari;
    Wanabaki kuteseka, na kunipami kwaheri;
         Siku yangu!

4. Siku itakapofika, zamani za kuabiri;
    Kutazuka hekaheka, kibuhuti cha Suduri;
    Na mwingi mno wahaka, kwa wendani na wambari;
          Siku yangu!

5. Ziara itafanyika, na mola ndiye Sayari;
    Ngia itanimulika, nifike pasi usiri;
    Niwache mkitamka, mabayangu na mazuri;
          Siku yangu!

6. Binadamu hutoweka, siku yake ikijiri;
    Ugeni una mipaka, nami leo nahajiri;
    Mipaka yangu yafika, mungu amenihitaji;
          Siku yangu!

7. Sina budi kuitika, wito huu wa kahari;
    Ziara kukamilika, moyoni sifanyi ari;
    Nenda zangu haraka, moyoni sifanyi ari;
          Siku yangu!

8. Haki sasa naondoka, ni mja sina hiari;
    Huko nitasetirika, dahari hata dahari;
    Buriani wahibaki, na maswahaba kwaheri;
         Siku yangu!

Maswali:
 a)	Mtunzi wa shairi alikuwa na dhamira gani katika kutunga shairi hili?	(alama 3)
 b)	Idhini ya ushairi/ mtunzi inajitokezaje katika shairi hili?			(alama 4)
 c)	Kwa kutumia ithibati kemkem (kutoka katika shairi hili), eleza kwa undani muundo
      wa shairi  hili. 								(alama 4)
 d)	Eleza ujumbe unaotolewa na mwandishi katika ubeti wa saba na nane. 	(alama 4)
 e)	Mafungu yafuatayo yametumiwa kumaanisha nini?
       i)  ni muhali kughairi.							(alama 1)
    	  ii)  ziara is’o shirika.							(alama 1)
  f)	Toa mifano miwili ya jazanda katika utunzi huu.				(alama 3)

26.	Mtu na awe na macho, kamili yote mawili,
      Na kila kitu ambacho, alikiumba Jalali,
      Kama hana kichwa kwacho, si mtu bali tumbili,
        Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini.

   Wa kila kitu mwilini, ni yeye huwa wakili,
   Na yeye ndiye mashini, ya kuendesha kauli’
   Kito cha matumaini, usukani wa akili,
       Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini.

   Wakili wa kila kitu, viungo vyote vya mwili,
   Kichwa kinaleta utu, kwa sifa ya taamuli,
   Ama ufanywe utu, kwa sifa ya taamuli,
      	 Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini.

   Mtu huwa ni sanamu, hajaumbika kamili,
   Kama hanayo fahamu, fahamu yake thakili,
   Si kichwa cha binadamu, binadamu wa asili,
       Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini.

   Tazama mwendawazimu, kichwa kilotanakali,
   Huingiwa na zahamu, kukiuka ya awali,
   Mfano wa marehemu, kila kiungo hajali,
       Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini.

   Kichwa chenyewe si hoja, hoja ubongo mkali,
   Kiwe kijua vioja, kwa kamili atikali,
   Si kichwa chenye kuvuja, si kichwa chenye manzili,
        Kichwa ni yeye wakali, wa kila kitu mwilini.

   Kichwa kiwe peke, juu ya kiwiliwili,
   Shingoni ukitungike, na nywele kama ulimi,
   Moyo visiunganike, kichwa hakitahimili,  
         Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini.

Maswali:
a)	Fafanua ujumbe unaobebwa na kiitikio cha utungo huu.  		(alama 3)
b)	Andika ubeti wa sita katika lugha nathari.				(alama 4)
c)	Mja asiye na ‘kichwa’ amefananishwa na nini?  Toa mifano miwili.	(alama 2)
d)	Ingawa kichwa ni muhimu, ni sharti kishirikishwe na viungo vipi ili kipate ukamilifu 
      wake? 										(alama 3)
e)	Shairi hili ni la bahari gani? Toa sababu.					(alama 2)
f)	Eleza mpangilio wa vina katika ubeti wa pili.				(alama 2)
g)	Taja na ueleze maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi.
     i) Neno la mwisho katika utao wa mleo ubeti wa kwanza. 		(alama 2)
    ii) Neno la mwisho katika ukwapi wa mwanzo ubeti wa tano.   		(alama 2)   

SEHEMU YA KWANZA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
INSHA.

1.	Kila insha ina alama 20-jumla-40
2.	Tumia mtindo huu kukadiria alama
                  a) Maudhui     -5
                  b) Mtindo     -4
                  c) Sarufi        -6
                  d) Msamiati - 5                                             
                                        20
                  Tajilia  -3

3. MAELEZO  
a) Maudhui
 - Ni mada au maelezo au vipengele ambavyo mtahiniwa anahitajiwa kutaja katika insha 
   yake
- Mwanafunzi ataje mawazo au hoja zinazooana na anwani ya insha yake. Namna ya
   kutunza:-
                                  Ikiwa ametaja hoja zote –5
                                  Ametaja zaidi ya nusu    -3½ 
                                  Ametaja chini ya nusu    -2
                                  Hakutaja chochote          -0

b) Mtindo
Ni mpangilio wa insha –Utangulizi, maelezo ya mwisho / hitimisho.
Namna anavyotoa mawazo yake na jinsi anavyotiririsha.
Namna anavyojenga insha yake na umbo lake kijmla
                       Tuzo:    Hutegemea mambo yaliyotajwa hapo juu 
		Mtahiniwa hapewi 0

c) Sarufi
Ni matumizi ya lugha kulingana na kaida za kisanifu.
Namna inavyotoa mawazo yake na jinsi anavyotayarisha
Matumizi ya nyakati, minyambuliko, herufi kubwa na ndogo / nakifishaji, kutenganisha, au kukutanisha maneno, n.k.
Namna ya kutunza:      
	Kwa kila kosa la sarufi, ondoa alama ½, Usiondoe zaidi ya nusu  12 kwani insha moja yaani.		(alama 6)
	Kosa moja likitokea, liadhibiwe au kutolewa alama ½  lakini kosa hilo likirudiwa, linakosolewa  tu bali alama ½ haiondolewi.
	Jumla ya alama za kisarufi zilizopatikana huhesabiwa na kuondolewa kutoka 6.
Mfano:- yaani ikiwa umepata makosa manne itakuwa ½  x 4 = 2   
                             Tuzo itakuwa 6 – 2 = 4





d) Msamiati:
	Ni utumiaji wa msamiati wa lugha ya kiswahili ipasavyo. Ni uzito wa lugha ya mwanafunzi
Tuzo: Huweza kukadiliwa kwa daraja tatu:-
Juu ya wastani.
Wastani.
Chini ya wastani.
                 Mtahiniwa hapewi 0

e) Tahajia au hijai
Makosa ya tahajia ni maendelezo mabaya ya maneno.
Tuzo:- Ondoa alama ½ kila unapopata kosa la tahajia. Kosa linaporudiwa, usiondoe alama kwa mara ya pili, kijumla usiondoe zaidi ya alama ½ (6) yaani alama 3 katika insha moja.
      Mfano wa namna ya kutuza kijumla
                                Maudhui        - Ametaja zaidi ya nusu     -4
                                Mtindo          - Juu ya wastani                 -3
                                Sarufi            - Makosa 9 x ½  = 4 ½       - 6 – 4 ½  = 1 ½
                                Msamiati       -  Juu ya wastani                -3  
                                Tahajia          - Makosa 3 = 3 x ½ = 1 ½ 
                                          

				= Maudhui    -4
                                             Mtindo       -3
                                             Sanifu       -1 ½
                                             Msamiati   -3
                                                        Jumla = 11 ½ - 1 ½  (Tahajia) = 10
                                                        Alama 10/20
         Baada ya kujumlisha na kuondoa alama za tahajia, Iwapo kuna nusu yake, hujazwa 
                              kuwa alama  kamili.  
                              K.m.  10 ½ / 20  = 11/20


SEHEMU YA PILI
MATUMIZI YA LUGHA, UFAHAMU, MUHTASARI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

UFAHAMU.

1.(a) Kuajiriwa na wizara mbalimbali za serikali kwa urahisi (kwa wale waliopata elimu):
	Kuandikwa kazi na makampuni
	Wakoloni walifanya kosa la kufanya waliosoma kuchukia kazi za mikono.
Hoja zote tatu 3 x 1 = 3

(b)	Walijua kwamba kama waafrika wangefanya kazi za binafsi / mikono, ingefilisha mashamba yao (ya wakoloni) kwani waafrika hao wenye elimu wangetumikia wenyeji.	1 x 2 = 2



(c)	Anawatahadharisha wasomi dhidi ya kuchukia kazi za binafsi na kutarajia kuajiriwa. Anawataka wawe tayari kujitegemea baada ya kupata elimu.		(alama 2)

(d)	Anamaanisha kwamba watu waliopata shahada hawapati kazi za ofisi na hivyo huwajibika kufungia shahada hizo zao masandukuni na kuanza kufanya kazi za kibinafsi kama kulima, useremala n.k.
	Shahada hizo haziwafaidi kwa vyovyote maana haziwasaidii kujipatia riziki.
Hoja moja  1 x 2 = 2

(e)	Kazi ya ukulima ina pato kubwa – donge kubwa zaidi ya kazi zote.
	Kazi za kuajiriwa zimekuwa nadra kupatikana.
(Hoja zote mbili alama 3)

(f)	i.) Kata shauri – amua
	 ii) kuwa bwana – kuwa wa kuheshimiwa, wa kutegemewa na mwenye hadhi.
									 (2 x 2 = 4).
(g)  -   Kuanika na kuanua.
      -    Pamba na pambua.
-	Kuanika – weka juani ili (nafaka) ikauke.
-	Kuanua – kusanya (nafaka) ili ipelekwe ndani baada ya kukauka.
-	Pamba – kuweka nyumba kuwa katika hali nzuri (kwa mapambo).
-	Pambua – kuondoa mapambo yaliyokuwa yamewekwa nyumbani baada ya
 karamu.		1 x 4 = 4.
 				+ 4 + 4 = 20.

MUHTASARI.

a)  Fasihi simulizi – au anwani yoyote mwafaka (alama 2)
b)  Fasihi ni taaluma inayojengwa na maneno ambayo hutumia fani mbalimbali.
	Hushughulikia binadamu na ubinadamu wake maishani
Hoja mbili = 2 x 2 = 4
Ondoa alama moja (1) anapozidisha maneno matano juu ya ishirini.

c)   -  Hana nafasi ya kutumia viungo vingine vya mwili au ishara kufaulisha mawasiliano
	-	Hana nafasi ya moja kwa moja ya kujifathrini kama amefaulu au la 
	-	Hana nafasi ya kuwatumia wapokeaji wa kazi yake
	-	Hadhira au wapokeaji wa kazi yake ni ndogo.
Hoja zote nne = 2 x 4 = 8 ;  Utiririko = 2  ;  Jumla = 2 + 8 = 10
Ondoa alama moja (1) kwa maneno kumi yanayozidishwa usiondoe zaidi ya
 alama 3.

d)   -   waweza kuwa wahusika.
	-	wana nafasi ya kuuliza maswali.
	-	waweza kuonyesha hisia zao.
Hoja tatu – 1 x 3 = 3  ;  Utiririko – alama 1	;   Jumla = 1 + 3 = 4
Ondoa alama 1 idadi ya maneno inapozidishwa kwa maneno tano juu ya ishirini.
Usiondoe zaidi ya alama mbili.
	Jumla  2 + 4 + 10 + 4 = 20.



MATUMIZI YA LUGHA.

a)	Ukinisaidia, nami nitakununulia / nitamnunulia zawadi nzuri. 	(alama 2)
b)	Aliposikia sauti hiyo, alimrushia jiwe hadi akafa. 		(alama 2)
c)	i) Mume wake ndiye aliyemshika huyo (bibi) dukani.
    Aliyekuwa akifuatwa (bibi) alishikwa pamoja na mmewe dukani. 	(1 x 2 = 2)
	ii) – Mtu anaonywa asirudi, maana akifanya hivyo (kurudi) ataadhibiwa.
        Ya pili – Mtu anaonywa kuwa akirudi, ataadhibiwa mara nyingine (kama alivyoadhibiwa awali) – Tayari ameadhibiwa. (1 x 2 = 2).

d)	i) Mkutano uliahirishwa hadi ijumaa. 				(alama 1)
	ii) Mjumbe alipokelewa na wananchi kwa shangwe na vigelegele.   1 x 2 = 2

e)	i.) A/li/ki / angu/sha
A- kiwakilishi cha nafsi (ya tatu) – yeye.
Li –kiwakilishi cha wakati (uliopita)
Ki – kirejeleo cha ngeli ya KI – Vi (umoja) inarejelea
	Kitu – kitendwa.
Angu – shina la kitenzi.
Sha – Hali ya kutendesha.
	Kugawa vizuri sehemu zote – alama 1
	Kueleza / kubainisha visehemu 1 x 5 = 5
		Jumla 1 + 5 = 6.

e)   (i)   bovu – kilichooza, kisicho na thamani
(ii) bofu – mfuko wa mkojo tumboni
(iii) pofu – asiyeona.
*sentensi yoyote sahihi maadam maana zilizotajwa hapo juu zijitokeze waziwazi.
	1 x 3 = 3
f)	i) Shimere		ii) mkatili
g)	i) kukataza mtu jambo fulani – kama daktari anavyowakataza watu vyakula fulani  
          kutengemea ugonjwa.
	ii) enga enga mtoto – kumdekeza mtoto.
    kutomuadhibu hata anapostahili kuadhibiwa.
   Kumpatia vyovyote atakavyo.			2 x 2 = 4.

h)	Mfalme yule alikasirika alipoaibishwa na watumishi wake katika karamu ile.
	 * Neno lingine lenye maana sawa (visawe) na lile lililotajwa likubaliwe.
	   Sahihisha ukamilifu wa sentensi – hakuna kupata nusu – (alama 1)
	ii) Shemeji alipovua nguo na kukaa, buda yule alisimama	(kama hapo (i.) alama 

2.i) Kijitoto / kitoto kidogo kilipatikana ndani ya kijumba kile.  (Alama 2)
		Po – katika sentensi ya kwanza inaonyesha mazoea yaani kila wakati akifanya
		        hivyo   (kuchelewa).
		Po – katika sentensi ya pili inaonyesha wakati maalum – pindi tendo hilo 
		       (kuchelewa)  linapotokea.	 1 x 1 = 2
	ii) Yusuf halimi shamba lake.	1 x 1 = 1
	iii) “Asante Edith” Miriam alimshukuru. “Na ulirudi lini kutoka nyumbani?”
		 Miriam alimwuliza (Edith)
	“Asante” Miriam alimshukuru Edith; Ulirudi lini kutoka nyumbani? Miriam 
	  alimwuliza Edith.
	“Asante sana Edith; ulirudi lini kutoka nyumbani?” Miriam alimwuliza.
* Tazama jibu hili na upime kama itakubalika vilevile.		2 x 1 = 2
			Jumla 40

SEHEMU YA TATU
USHAIRI.

a)	Mtunzi aeleza kuhusu siku yake ya kuondoka ulimwenguni siku ya kufa kwake. Kwamba siku hii ni sharti ije haiwezekani kuepukwa.     		(alama 3)

b	Mtunzi anakutanisha maneno mawili.
	Mabayangu – badala ya – Mabaya yangu.
	Is’o amefupisha badala ya Isiyo.					(2 x 2 = 4)

c)	-  Ni tarbia – Mishororo minne kila ubeti
umeumbwa kufuata mtindo wa msuko – mshororo wa mwisho umefupishwa.
Aina ya mtiririko, vina vya mwisho ni sawa toka mwanzo hadi mwisho ‘ri’, kina cha kati vile vile kimetiririshwa ‘ka’ isipokuwa katika ubeti wa nane / mwisho.
Hoja zozote mbili – 2 x 2 = 4.

d)	Katika ubeti wa saba, mwandishi akiri kwamba anaungama na kukubali kuitwa na mungu maana maisha yake yamefikia mwisho hawezi kughairi. Ana enda zake yaani mapumzikoni ya milele.
	Katika ubeti wa nane yeye asema kuwa kwa vile yeye ni binadamu, hana la kuchagua, kwa kufanya hivyo, huko aendako atahifadhiwa na kulindwa milele. Anahitimisha kwa kuwaaga wanaobaki.

e)	i) Ni muhali kughairi – Haiwezekani kwenda kinyume au kupindua.
	ii) Ziara is’o shirika – ni safari au mwendo ambao hakuna wa kukusindikiza au   kuandama nawe. Ni safari ya mtu binafsi – pekee.

d) Siku ya kufunga safari ndefu – siku ya kuacha dunia.
	Ziara is’o shirika – siku ya mauti hujia mtu pekee kila moja na wakati wake.
1 ½  x 2 = 3		Jumla 3 + 4 + 4 +4 + 1 + 1 + 3 = 20
10.a) Kichwa au hasa ubongo ndio unaoamua na kupanga kila kitu mwilini. Ubongo ndio unaoweka mizani na kutolea amri sehemu zingine za mwili.		(alama 3)

b)	Kilicho muhimu ni ubongo wala sio kichwa hasa. Sababu ni kwamba ubongo ndio ulio na uwezo wa kujua mambo mengi yaliyokamilika sio kiungo kichwa. Inatakikana kile ambacho hakivuji mambo.  		(Alama 4)

c)	Amefananishwa na: 1) Sanamu	           2) tumbili						(alama 2  1 x 2 = 2)

d) Kishirikisho na: - shingo.
nywele
moyo			1 x 3 = 3

e) 	Tarbia / unne  - Mishororo minne kila ubeti.				(alama 2)
f)	-   Vina vya kati (ukwapi) katika mishororo mitatu ya mwanzo (mwanzo, mtoto, mleo) kina ni ‘ni’ katika kibwagizo kina ni li.
	kina cha mwisho (utao) katika mishororo mitatu ya mwanzo (mwanzo, mtoto na mleo) ni ‘li’ isipokuwa katika kibwagizo kina ni ‘ni’
	Hivyo shairi katika ubeti huu unafuata mtindo wa ukara
Kielezo __ni,  ___li.
	___ni, ____li.
	___ni, ____li.
	___ni, ____li.
Maelezo ya kina cha ukwapi – alama 1 ;  Utao – alama 1

g)	i) Jalali – jina la Maulana, mwenyezi mungu.
      ii) Mwendawazimu – Mtu aliye na matatizo ya akili asiye na akili timamu, anayeweza
           kuleta madhara.	(1 x 2 = 2)
	    Kutaja maneno haya mawili kisahihi ni alama moja kila moja.
	    Maelezo sahahi ya maneno haya ni alama moja kila moja.
Jumla 1 + 1 + 1 + 1 = 4.
	Jumla swali zima 3 + 4 + 2 + 3 + 2 + 2 + 4 =20

KISWAHILI VI
SEHEMU YA YA KWANZA
INSHA.

1. “Hamjambo wanafunzi . Ninamshukuru mwalimu mkuu kunialika kuja ili niwafahamishe  kuhusu ukimwi …….” Endeleza hotuba hii mpaka mwisho .
2.   Mti ukifa shinale na tanzuze hukauka . 
	Toa hoja zitakazounga mkono usemi , ‘Katika jamii za kiafrika mwanamke angali anadunishwa’ 
3.   Eleza shida zinazoikumba nchi hii  na upendekeze suluhisho zinazoweza kutolewa.   	

SEHEMU YA KWANZA
MWONGOZO  WA KUSAHIHISHA,  
INSHA.

Maudhui 
Chanzo 
 (i) Kufanya   mapenzi na  mtu aliye na  virusi vya   H.I.V
 (ii) Kwa  kutumia  vifaa  kama  sindano ,  wembe  .
 (iii) Kuongezwa  damu  iliyo na   virusi  vya   H.I.V
 (iv) Kubusiana .

Kinga  
 (i)  Kuwa  na  mpenzi  mmoja  ( asiye na  virusi  vya  H.I.V)  aliye   mwaminifu  kwako.
 (ii) Kutumia mipira  ikiwa ni  lazima uwe na wapenzi wengi 
 (iii) Kutumia sindano , wembe mpya kila wakati . 




 C    Madhara
  (i) Umaskini  
  (ii) Vifo 
  (iii) Kutengana   kwa   familia  
      Hoja  zozote  5 

 2.  Mwanafunzi lazima  atambue  kuwa  hii  ni methali .
      Msamiati _______  Tanzu  _______ matawi 

Maelezo                       Mti ukifa   sehemu  ya  chini  ni lazima pia  ufe  sehemu   ya   juu. Maana  ya  hapa  ni  kuwa   kiongozi mwema   akiondoka  ni lazima  aliokuwa   akiwaongoza   wakorogeke   kwa   mambo   maana   jamii  isiyokuwa  na   uongozi huangamia  . 

Matumizi                    Walioondokewa na  kiongozi   wao  kisha  wamekorogeka   wanaweza  kufarijiwa   kwa  methali   hii. 
TAZ:    Insha   ina   sehemu   mbili   ambazo   sharti   zijitokeze   katika   insha  . 

    (i) Kufa  kwa  shina   ya  mti (kuondokewa   na  anayetegemewa. 
    (ii ) Tanzuze  hukauka   (waliomtegemea   kuteseka)  Eleza  mateso 

3. (i) Kidini  - Hawaruhusiwi  kuhubiri  katika  baadhi  ya  madhehebu  .
    (ii) Kielimu – Licha  ya   kuishi katika  karne ya  ishirini  na  moja, watu  wengine
         hasa wazee) bado hawaoni haja  ya  kumwelimisha   mtoto  msichana. 
    (iii) Baadhi ya  waajiri hubagua  wanawake. Hawapendi kuwaajiri  kwa  sababu 
          watakuwa   wakienda   likizoni  kila  mara  kujifungua.
    (iv) Kitamaduni   - Baadhi ya  watu  bado  hawakubali   mwanamke  arithi   mali, ale  
          baadhi ya   vyakula   kama  mayai, kuku   n.k.
     (v) Nyumbani-  Wanaume  wengi   huwadhulumu   kutokana   na  imani   kuwa   mke
           lazima  apigwe .
          -  Wanafanyishwa   kazi  ngumu  (kulima , kupalilia   kuvuna) wakati ambapo 
             waume  wao, wanapiga  tu soga . 
4.       
          SHIDA                                                 SULUHISHO     
  
(i)     Ukosefu wa  kazi                                -   Kujenga   viwanda  
                                                                    -   Kupanua  kilimo  
(ii)     Umaskini                                           -   Serikali kuwapa   watu  mikopo ya  
                                                                     -   kuanzisha biashara ndogo ndogo  .

SHIDA                                                           SULUHISHO 

(iii) Ukabila / ufisadi                                  -  Sheria   kali  zitolewe/  hatua  kali  hukuliwe.   
                                                              
(iv)  Watu  wengi  kuhamia  mijini            -   Kujenga  viwanda   mashambani  .

(v)  Barabara mbovu                                  -   Barabara   zitiliwe  lami
      Ugonjwa    wa  ukimwi                        -   Kuwafunza  watu  chanzo   na  madhara.
SEHEMU YA TATU
USHAIRI.

	1.	Wahenga waliyosema
Yapotea yalo mema
Wengi tunashika tama
Si hapa si Amerika

2.	Yawaka moto dunia 
Ya Rabi tunaumia
Wanja la fujo dunia
Utunusuru Jalia

3.	Yawaka moto dunia
Magogo kuzidi mia
Ulimwengu wazuzua
Hutisha na kutuchusha.

4.	Yawaka moto dunia
Na wengi huwalemea
Yataka kuyapimia 
Yatesa kupindukia

5.	Yawaka moto dunia
Bila taswira kutia
Huwa na mbuzi mkia
Patupu kuangukia

6.	Yawaka moto dunia
Ya mazigazi julia
Ghururi imejalia
Waza ukiyawazua

7.	Ikikutaka dunia
Na itakupalilia
Bali ikikuchukia
Wabaki kujililia

8.	Yawaka moto dunia
Wivu wizi na tamaa
Mafuriko nayo njaa
Vita vingi vimejaa.
	Yamejiri kwa hakika 
Mawi yamenawirika
Maovu mengi yashika
Yawaka moto dunia

Si usiku si mchana
Kwa mengi ya kutatana
Wataka kukakawana
Yawaka  moto dunia

Yapandisha na kushusha
Kuyatua na kutwisha
Wachache huwachekesha
Yawaka moto dunia

Inayo mingi mijiza
Hupotosha na kujuza
Sije kukudidimiza
Yawaka moto dunia

Hubwaga zani sikiza
Kujua inavyocheza
Ukose ya kupendeza
Yawaka moto dunia

Ni dungudungu  dunia
Yatinga na kuchachia
Na ya chumvi hutilia
Yawaka moto dunia

Tapaa wakulilie
Kofia wakuvulie
Tatamani ujifie
Yawaka moto dunia

Kuna mengi ya kuchama
Ubaguzi usokoma
Maonevu yasozama
Yawaka moto dunia.



9.     Maswali.
a.  Hili ni shairi la aina gani kimuundo?  Tetea majibu yako. 		(alama3)
b.	Ni wasia gani unaotolewa na mshairi?
c.	Onyesha maana ya mstari toshelezi ukitoa mfano mstari wowote wa shairi. (alama 3)
d.	Eleza maana ya kipokeo cha shairi hili		     	     		(alama 3)
e.	Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari 	      	     		(alama 3)
f.	Kwa nini mwandishi anasema dunia inawaka moto?			(alama 3)
g.	Andika mbinu 2 za lugha katika shairi hili na mfano mmoja mmoja.     (alama 3)
h.	Andika maana ya      (i)  Kukakawana			    		 (alama 4)
i.	Mazigazi					     				(alama 2)

10. Mkusanyiko wa uma, ni mpango wa jalali,
Jalali mwenye huruma, aloumba kila mwili,
Mwili wa mtu na nyama, akatia na akili,
Akili yenye kupima, la haki na la batili,
Batili haina wema, iwapo japo kalili

	Kalili huwa imara, iwapo na kiongozi,
Kiongozi ule busara, asiye na ubanguzi,
Ubaguzi ni hasara, isofaa siku hizi,
Siku hizi za fikara, za watu wanamaizi
Kumaizi yalo bora, yasiyo na pingamizi

	Pingamizi kuzing’owa, baina yetu raia.
Raia tukateuwa, Serikali ya jamia
Jamia tukaridhiwa, kuwa haina udhia
Udhia tukiletewa, tusiridhi vumilia 
Kuvumilia kwauwa, hasa kumwasi Jalia.

	Jalia yake hukumu, ambayo kwetu lazima,
Lazima tumheshimu, kiongozi alomwema,
Mulema kula yake kaumu, iliompa kusimama
Kusimama muadhamu, kuitimiza kalima,
Kalima iliyotimu, nami nafunga nudhuma.

Maswali.

a.    Lipe shairi hili kichwa mwafaka 			       			(alama 2)
b.	Eleza muundo wa shairi hili	                                              		(alama 4)
c.   Eleza maudhui yanayojitokeza katika ubeti wa tatu	          		(alama 2)
d.   Andika ubeti wa kwanza kwa lugha nathari		         		(alama 4)
e.   Mwandishi alikuwa na dhamira gani katika kuliandika shairi hili?	  (alama 2)
f.    Hili ni shairi la aina gani?				                       		(alama 2)
g.   Huku ukitoa mifano, eleza uhuru wa kishairi alioutumia mwandishi 	(alama 4)

SEHEMU YA PILI
UFAHAMU, MUHTASARI, MATUMIZI YA LUGHA

              Kama   kawaida  yake  , Faki  alifika  hospitali  saa kumi  na  mbili  asubuhi  . Kawaida  hii  haikuanza   zamani   sana   kwa  hakika : Imeanza   karibuni tu , toka  kitoto  chao   chanajike   kilipolazwa    hospitali  kwa  tumbo la  kuendesha.
Masika   mama-mtu  ikambidi  akikimbie    kitanda  cha  kinyumba   kulalia   kitanda  cha  hospitali  karibu na  mwanawe  . Na Faki kwa   upande  wake   ikamlazimu kutamba na jua  na  mvua  kuizumbua  riziki angalau  ya  kupeleka  mkono   kinywani.- angalau   riziki hiyo! Na  alipoipata  riziki ya  mchana  kutwa  alijifunga  kibwebwe   kuingia  jikoni  kuitayarisha  ilike  ,  kisha  kudapia   baiskeli yake  au  mwanapata   kama watu  wengine   wanavyoita   kuelekea  hospitali   kumpelekea  mama mtoto  aghalabu  muhogo  wa kupwaza  na  chai   ya  mkandaa; na  kile  kitoto  chao , maziwa na  uji  
 Asubuhi kila siku  ilimbidi  atoke   mapema  , kisha  ashike   njia   kuelekea  kibaruani .
               Naam  , kama  kawaida  yake  , leo aliuwacha   mparapata   wake   nje  chini  ya   ngazi   pale  hospitali,  akatoa   mkoba  wenye  uji   na  maziwa   ya  mtoto  pamoja   na  muhogo   wa   kupwaza  na  chai   ya  mkandaa   ya  mama -mtoto  ,kwenye   lile   boksi   kubwa   analolifunga   kibaoni   nyuma   ya  baiskeli   yake  . Huyo Faki  akawa  anapanda   ngazi  taratibu   kuelekea   wadi   ya   watoto kumwuona   mwele   na   muuguzi  wake  
              Lakini  leo , kabla  hajamaliza  kuipanda  ngazi  , alisikia    ukwenzi wa   mwanamke   ambao   ulimtuturisha  moyo  . Asingaliweza   kuipotea   sauti  ya   mwanamke   huyo  ingawaje  ilitoka  kwa  ukwenzi  . Bila  shaka  ilikuwa  sauti ya   Masika   mkewe  . Na  sasa  ukwenzi  huo  uwe  wa  nini  ?  Uwe wa  nini  enh,  isipokuwa  ……….
            Alitimka, akazipanda  ngazi   kwa  vidato  vitatu  vitatu. Macho  yakamtoka na  moyo  ukamhaha  . Joto la  ghafla  likamjia.  Na  hofu ikamjaa. Huyo kufumba  na kufumbua, alijkuta   katika  mbele  ya  Masika   mkewe   aliyekuwa  kashikiliwa   vyema   na  wauguzi ;   wengine  kulia  na wengine  kushoto  huku  akiwawa  na   kupiga makambi  na  mayowe  . 

       “Nini ?” Alibwata Faki  pale alipokuwa kasimama kama shujaa aliyechomwa sime na  kuyasikiliza  maumivu. “ Mwanangu …….” Alipayukwa  Masika, “ maskini damu yangu …  mume  wangu  ewe   mwenzangu…… nguvu  zetu, jasho letu, mtoto …….aaaa  mama! Uchungu wa mwana unauma! Tumbo linanikeketa !” Aliendelea  kulalama   Masika. 
           Lugha  hiyo  ilitosha  kujibu  swala la  Faki   lililomwenda   akilini.  Kila  kitu  kilikuwa  wazi.  Faki  sasa alikwisha   maizi   nini  kimetokea. Hima alipiga  goti  chini   kufikia  kimwili  kilichozongwa  shiti  jeupe   na  kulazwa  kigodononi sakafuni. Huku  mwili   mzima   ukitetema, taratibu  alinyoosha  mikono  kukiteka   hicho   kijimwili   kisha   aliinuka   na  kwenda  nacho  kwa  mkewe. 
         “ Mume  wangu, haaikuwa  riziki  yetu …..”  aliendelea  kulia   Masika  
“Nyamaza   Masika”,  alitamka   Faki   kwa   upole  huku    akijaribu    kuyazuia   machozi  yaliyokuwa  njiani  . “ Kila  liandikwalo   halina   budi kuwa, lazima  ….”
alishindwa     kuyamaliza  aliyotaka   kuendelea   kuyasema .

Maswali.

(a)   Eleza  kwa nini   Faki alikuwa  akienda  hospitali  kila   siku            	(alama 2)
(b)   Taja  jina  lingine  lililotumiwa  katika  taarifa   kurejelea   baiskeli     (alama 1)
 c)    Kwa  nini  Faki alilazimika  kutafuta kibarua  kila  asubuhi                 	(alama 3 )  
(d)   Eleza  sababu  iliyomfanya   Masika   kupigwa  ukwenzi                 	(alama 2)
 (e)  Unadhani  mwandishi   ana   maana   gani  anaposema, “……ilitosha  kujibu  swala 
        la  Faki  lililomwenda   akilini  kila  kitu kilikuwa  wazi”                   	 (alama 3)
(f)   Fafanua  maana  ya, “ mume  wangu   haikuwa  riziki yetu ……”     	(alama 3)
Taja  maneno   yoyote   mawili   kutoka   kwa  taarifa   ambayo yamefanyiwa utohozi  kutoka  lugha  ya   kiingereza                   		                       	 (alama 2) 
(h)   Eleza  maana   ya ;   							(alama 4)
	Alijifunga  kibwebwe  
	Machozi  yaliyokuwa  njiani 

UFUPISHO.

2.  Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 
                 
                Ninashukuru   wanafunzi wote   wa  dasara   langu  kwa  kuhudhuria   mkutano   huu  nilioitisha  dakika  ya mwisho. Najua   walimu   washaanza  kukata vipindi  vyote baada   ya kumaliza   mambo yaliyohitajika   kufunza  toka   juzi.  Na  sasa  mmepewa   nafasi   kubwa   ya  kujitayarisha   vizuri  zaidi  kwa  ajili  ya  mtihani  wenu   wa  mwisho, lakini  mimi  nimeona   kwamba  upo  muhimu   wa  kuzungumza   na  nyinyi  katika  dakika hii  ya  mwisho. Madhumuni  si  kufunza  zaidi, maana  hakuna   tulichosaza   kwa  mujibu  wa  muhtasari  wa   masomo   lakini  ninataka   kuwapeni  maoni   yangu ya mwisho  kabisa .  Hasa   nitawaeleza   yale  ya  kuzibia   nyufa   ndogondogo  zilizobaki  na  pia kuwafunulia   kunga  za  maisha  ambayo  wengine   mtalazimika   kuyakabili   kwani   ingawa  sote   tunawatakia   heri mufaulu  mtihani na   hatuna  shaka   mtafaulu, yawezekana   kwamba   mtapata bahati  mbaya  katika   mtihani   na   mlazimike   kujiunga   na  maisha  moja   kwa  moja.
          Kwa  kuwa  tumefika  ukingoni   mwa  safari  yetu  tuliyoianza   miaka  minne   iliyopita,  ninataka  kuwapigia  kengele ya   mwisho. Hapa  ninazo karatasi  zenu za majaribio  mliyoyafanya  juma lililopita. Nina  furaha   kusema  ya kuwa   nyote mmejaribu maswali kama  ilivyostahili.  Hata  hivyo  msivimbishe  vichwa   mkaja  mkachafua   mambo dakika   ya  mwisho katika   mitihani  yenu. Wahenga  wamesema, mgema  akisifiwa  tembo  hulitia  maji.  Kumbuka  hilo jaribio  si mtihani   wa  mwisho,  kazi bado ingalipo  na inakukodoleeni   macho  .Pengine  si  vizuri  kwa  wakati   huu  kusoma  sana   na  kukesha, lakini  ni wakati  wa kuzipiga  brashi   na  kuzisafisha zile   sehemu ambazo   kila moja  wenu   anaziona   hajazipitia   vizuri , au hazijui  vizuri  au  hajaziwekelea  uzito. Zidini  kujitayarisha   vyema,   zaidi  na  zaidi. Mkifanya  hivyo, kila kitu   kitakuwa   wazi   kwenu na   mtaiona  faida   ya  kazi   na uvumilizi  wenu. 
       Ningependa   kusema   kwamba   sasa  ninaosha  mikono  yangu   kabisa   sina  ambacho   ni cha lazima   sijawafunza.  Baadhi ya  mengi   mjuayo  yatatahiniwa  lakini   mengine hayatatahiniwa   kwani kutunga mtihani   si kuandika   kitabu ,  bali ni kutunga   maswali  ya kupima  kama  unajua  mengi uliyofundishwa . Hata   hivyo, kwa  kuzijua  nyanja   zote  za  kiswahili  zilizopendekezwa   kwenye   muhtasari   wa  masomo,  hakuna  kitakacho kushindeni.
      Naomba  myakumbuke   maaso  yote  niliyowapa na  jinsi  ya kukabiliana   na mitihani na hata  ulimwengu  wenu . Endeleeni  na   bidii  yenu. Na  hili la  ulimwengu wenu  ndilo la  muhimu   sana.  Maana  ya  kufanikiwa katika  mtihani  si kufanikiwa  na    maisha.  Maisha  yanataka  mbinu zake.  Mnakokwenda nje  ya  kuta  za  darasa   kuna  ulimwengu,  na  wazee  wamesema, asiyefunzwa  na  mamaye   hufunzwa  na  ulimwengu.   Ulimwengu  msiuingie   kwa  hamu na  pupa   na kutaka  kuyavamia  yale   yote  ambayo  mlikuwa  mkiyakosa   mlipokuwa   shule.  Mkitaka  kufikisha   kisugudi kabla  vidole  havijafika, mjuwe  huenda   mkavunja  mikono   yenu. 
Ulimwengu una  mengi ya  kuvutia, lakini si kila  zuri na  la kuvutia   ni zuri katika  hakika   yake. Vyengine  vinang’ara, lakini si dhahabu. Na  isitoshe  si kila  mtu miongoni mwenu  ana  uwezo   wa kupata  kila   anachokitaka. Lazima  wengine  miongoni  mwetu  tujikune  tujipatiapo. Tusiwaige  watu  ambao  tunajua   ukunjufu  wao  wa  matumizi  ulivyo. Hakika   mwiga   tembo  kumeza  boga, huchanika   msamba.
       Lazima   katika   dunia  ya leo  uishi pamoja   na  watu  - yaani usijitenge, bali  shirikiana   na  wenzako   kwani  ulimwengu wa  siku hizi  ni ulimwengu wa  mtu kumtegemea mwenzake, hata  ikawaje.  Mheshimu  anayekuheshimu, mfundishe  heshima   asiyekuheshimu . Wapende  wazee  wako, majirani  zako, na  zaidi ipe nchi yako  nafsi yako.Ukipata  kazi ithamini kazi yako, maana  siku hizi   kazi  si kitu cha kuchezea .Kama  hukupata  kazi ya  kuajiriwa,tumia  akili ,busara  na maarifa yako kujitegemea  .Mengi mmefundishwa   katika mfumo wa  elimu   wa  8 : 4 : 4 ili mjitegemee.  Si rahisi tena   serikali kumpa kila   mtu kazi. Usitahimilivu ni msingi  wa  maendeleo. Jengo  halisimami   kwa  siku  moja, lataka  idili  ya  mchwa. 
     Hii  sasa  ndio  hatima  ya mimi   kuwa nanyi kama   mwalimu wenu  wa  kidato hiki na nyinyi  ndio mwisho   kuwa   wanafunzi  wangu. Tuna  mengi ya  kukumbuka. Tusisahau  uhusiano   wetu. Zaidi  na  watakia  kila  la  heri  katika  mitihani   yenu na  maisha  kwa  ujumla .                

(a)  Eleza mambo muhimu  katika  aya  ya pili            ( maneno  50- 60 )   	(alama 7)
(b)  Eleza  maaso ambayo  wanafunzi walipewa katika   aya  ya nne.  ( maneno   65-75)     									(alama 9)                                                                        
(c)   Mwalimu  alitoa  maaso  gani   kwa  wanafunzi  iwapo hawangebahatika  kuajiriwa ?
                                                                                 (maneno  35-40)     (alama 4)

MATUMIZI  YA LUGHA .  

A. (a) Ainisha  sentensi  hizi                                                 		  (alama  4) 
	Maji        	  ukiyavulia  	     nguo               yaoge 
	Twende       kwetu                 sasa hivi  

(b)  Taja  vielezi   vinavyopatikana katika  sentensi   hizi ; kisha  eleza ni  vielezi  
     vya  aina   gani.                                                                                        ( alama 4 )
(i) Anafanya  kazi  kwa   mwajiri  wake  . 
(ii) Alifanya   mambo  kisirisiri.

(c)  Toa  jibu moja   sahihi   linalooana   na  tungo   ulizopewa              	(alama 2) 
(i)  Mabaki ya jengo lililobomoka  au  mtu  aliyekonda  kupita  kiasi 
(ii) Sehemu ya pwani  ambayo  meli   hufungwa   ili kupakia   shehena   

(d)  Sahihisha    sentensi   zifuatazo                                                           	 (alama 4) 
(i) Uko  na  pesa  yoyote unikopee  ili  niweze kukidhi  mahitaji yangu ?
(ii) Yule  msichana  anijiringa  tu  bila   kujua   kuna   kuringa  hiyo   haitamsaidia  sana  . 

(e) Taja  kinyume  cha   kila  mojawapo  ya  maneno  yafuatayo          (alama 4) 
(i)  Kudai 
(ii) Unganisha  
 
(f) Unda  majina  mawili  kutokana  na kila   kitenzi  ulichopewa        (alama 4) 
(i)  Tatua  
(ii) Kunja  

(g)  Eleza  maana  ya  semi   hizi                                                                	  (alama 4) 
(i)   Kata   kalima  
(ii)  Kuzua maneno 


(h) Andika upya  sentensi   hizi  bila kutumia  neno amba                    	  ( alama  4) 
(i)  Ugonjwa  ambao ni hatari  sana  ni ukimwi . 
(ii) Nilimwona  simba  akinyemelea  banda   la  ng’ombe   nilipokuwa  nikishika   zamu 
Kanusha  sentensi hizi .                                                               	 ( alama 2 ) 
(i)   Nitaenda  bungeni   alasiri  kuhudhuria   kikao .      
	Tumesimama  hapa  sana  . 

(k) Andika  maneno haya  katika hali ya   kufanyiana                            	( alama 2 ) 
	 (i) Soma     
(ii) Iba

(l) Huyu  ni nani?                                                                                    	 ( alama  1) 
(i)  Mwamu  
(ii) Kamilisha methali  ifuatayo                                                            	 (alama 1) .
        (iii) Mkataa  wengi  __________________________________________________

SEHEMU YA PILI
MWONGOZO  WA  KUSAHIHISHA  
UFAHAMU, MUHTASARI, MATUMIZI YA LUGHA

1.   UFAHAMU
a.  Alikuwa  akienda  hospitali kila siku kwa  sababu  mtoto  wake msichana  alikuwa amelazwa huko . 
(b)   Mparapata  
(c)	Alilazimika  kutafuta    kibarua  ili   apate  pesa   ya  kununua  chakula  chake mwenyewe   pamoja  na  mkewe  na  mtoto. 
      (d) Masika alipiga  ukwenzi kwa sababu  mtoto wake aliyelazwa  hospitalini  aliaga 
           dunia 
(e) Ina maana kuwa Faki alifahamu sababu  ya mkewe kulia  ilikuwa kifo cha mtoto 
     wao.
(f) Masika   alimaanisha   kuwa  mungu   hakuwa   amepanga    mtoto  huyo 
      angeishi . 
(g) Wadi 
      Shiti 
(h) (i) Alifanya kazi kwa bidii
            ii) Alikuwa  karibu  kulia  .

2.  UFUPISHO 
(a)
(i)  Wanafunzi wasivimbishe  vichwa , wakaja  wakachafua  mambo  dakika  ya mwisho.      
(ii)  Jaribio  si  mtihani  wa  mwisho  , bado  kazi   ingalipo  na  inakukodoleeni  macho.
(iii) Si  vizuri wakati huu  kusoma  sana  na kukesha  lakini   ni wakati wa ; Kuzipiga  brashi  na kuzisafisha
      sehemu ambazo  kila mmoja  wenu  anaziona  hajazipitia   vizuri.
(v) Zidini  kujitayarisha   vyema   zaidi  wa  zaidi .  


(b) 
(i) Endeleeni na  bidii  yenu  
(ii) Kufanikiwa  katika  mtihani   si kufanikiwa  katika  maisha. 
(iii) Asiyefunzwa  na mamaye, hufunzwa  na  ulimwengu  .
       Msiuingie  ulimwenguni  kwa hamu   na pupa  na kutaka kuyavamia yale yote 
       ambayo  mlikuwa  mkiyakosa mlipokuwa  shule. 
(v)  Ulimwengu  una mengi   na  kuvutia , lakini  si kila  zuri na la  kuvutia, ni zuri 
      kwa hakika  yake
(vi) Si  kila mtu  miongoni  mwenu  ana   uwezo  wa  kupata  anachokitaka.
(vii) Tusiwaige  watu  ambao  tunajua  ukunjufu wao  wa  matumizi  ulivyo.
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c) (i) Tumia akili, busara  na  maarifa  yako kwa  kujitegemea.
    (ii) Mengi mmefundishwa  katika mfumo  wa  elimu  wa   8: 4: 4  ili   mjitegemee  
    (iii) Si rahisi tena   serikali   kumpa   kazi  kila   mtu.
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3.    MATUMIZI   YA LUGHA 
(a) 
(i)  Maji                  ukiyavulia               nguo                    yaoge 
      Kiima                Kitenzi                   Kitendewa           Kitenzi 

(ii)  Twende                  Kwetu                              	      Sasa hivi
       Kitenzi                   Kivumishi                         	      Kielezi
                                      Kimilikishi

(b)(i)  Kwa  - kielezi  cha  mahali
     (ii) Kisirisiri  - kielezi  jinsi  / namna
  
c)  (i)   Gofu  
     (ii)  Gati
(d) (i)  Una  pesa  zozote  unikopeshe  ili  niweze   kukidhi  mahitaji yangu ?
     (ii) Yule msichana  anaringa  tu  bila kujua  ya  kuwa  maringo  hayo  hayatamsaidia 
           sana
(e) (i) Kudai -  Kulipa 
     (ii) Unganisha  -  tenganisha 
(f) (i) Tatua  - utata  , tatizo ,  kutatana  , mtatizi    (yoyote  mawili)
     (ii) Kunja  - Mkunjo  , ukunjaji, kukunja ,         (yoyote mawili)
(g) (i) Kata   kalima  -  Acha  kusema  ghafla 
     (ii) Kuzua   maneno – kusema  uwongo . 
(h) (i) Ugonjwa  ulio  hatari sana   ni ukimwi .
      (ii) Mtumwe  aliyepigwa  na  mawe  alikuwa  Stefano .
(I) (i)  Ka   imetumika  kuonyesha  matendo  yanayofuatana   kwa  kutendeka  kwa 
          wakati uliopita
      (ii)  Ki    imetumika  kuonyesha  kuwa ,kitendo  kilikuwa  kikiendelea wakati ambapo 
            kingine kilikuwa  kikitendeka.

(j)  (i)  Sitaenda   bungeni   alasiri  kuhudhuria  kikao.
      (ii)  Hatujasimama  hapa  sana  .
(k)  (i) Soma  - Someana  
      (ii) Iba     - Ibiana 
(l) (i) Mwamu -   Shemeji   wa  kiume .
     (ii) Mkataa wengi    ni  mchawi     
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(Ufahamu, Ufupisho, Matumizi ya lugha na Isimu Jamii)
1.
	UFAHAMU
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali
Msemo “Ya kale hayako” unatukuzwa sana na vijana na hata wazee ambao wanathamini usasa.  Msemo huu umetishia kuumeza na kuutema utamaduni wa Mwafrika.  Utamsikia kijana akiambiwa na mzazi wake, “Jamani itabidi ujifunze lugha yako ya mama, hivi hatuwezi kuwasiliana na mababu zako kijijini”.  Naye kijana huyu hujibu, huku macho kayatunga kwenye runinga, kidhibiti mbali mkononi.  “Hayo ni yako.  Lugha inahitajika kutumiwa pale mtu anapoishi.  Mimi kijijini humo nitaishi lini?  Na huyu babu, si anajua Kiingereza?”

Huyu ni mfano mmoja tu unaoonyesha mabadiliko ambayo yamezikumba jamii zetu.  Watoto na hata watu wa umri wa makamo wamerithi desturi mchafukoge ambazo hazijulikani kama ni za Kiafrika au Kizungu.  Mitindo ya mavazi ya kushangaza imezuka.  Kuna wale wanaopendelea kutembea mabega wazi.  Hawa huvaa vizibau vilivyoning’inizwa kwenye fito za nyuzi.  Kuna baadhi ambao huvaa suruali ndefu ambazo zimening’inia kiasi cha kuvifanya viuno kuwa kwenye  miundi.  Huu nao ni usasa ati.  Unapouliza unazomewa na kuambiwa umechelewa kutambua hii ni karne ya ishirini na ngapi.

Tofauti za umri zimeanza kuwa finyu mno siku hizi.  Si bura kumpata kijana akimpita mzee kama kwamba hajamwona.  Anangoja mzee amsalimu yeye.  Vijana wengine hudiriki kujibizana na wazee wao kama kwamba ni wa rika moja.  Hawawapi wazee fursa ya kuzungumza, badala yake huwakata kauli kila mara wanapozungumza na kuwaudhi.  Anapoulizwa kwa nini anamjibu vibaya mzee huyo, anasema nyakati za ‘kuhubiriwa’ bila kuuliza maswali zimepita na kuzikwa.

Teknolojia mpya imewapunguzia udhia baadhi ya vijana ambao hawapendi kufanya kazi.  Katika baadhi ya familia, utapata kwamba kuna mashine za kufulia nguo na kupangusia sakafu.  Vijana wengi wanaoinuka hawawezi hata kujifulia nguo.  Wale ambao kwao hakuna mashine, wana vijakazi ambao huwafanyia kila kitu.  Lao ni kulala tu na kusoma.  Mafunzo ya kazi ambayo vijana walipata siku za mababu yameanza kuzikwa kwenye kaburi la sahau.  Hata katika familia ambazo utapata wazazi wana ari ya kuwafunza wanao umuhimu wa kutenda kazi za nyumbani, utapata kwamba watoto wenyewe hawazipendi kazi hizi.  Wanahiari kucheza michezo ya kompyuta na kutazama kupigana mierekani na masumbwi katika runinga.  Si ajabu kwamba wengi wa vijana wanakua wakidhani njia ya kutatua migogoro ni kupitia kwa makonde migoto vichwani.

Suala unasaba lilikuwa na umuhimu mkubwa katika siku za kisogoni.  Neno ndugu lilikuwa na maana pana katika jamii ya Mwafrika.  Watoto wa ami, mjomba na shangazi walihifadhiana na kulindana kama ndugu.  Siku hizi neno ndugu limejikita tu katika uhusiano wa karibu tu; mtoto wa mama au baba yako.  Vijana wengi hawajui hata mabinamu zao.  Jambo hii limewafanya wengine kuoa watu wa ukoo wao bila kujua.  Baadhi ya vijana wamezaliwa na kukulia mijini, hawana wakati wa kutangamana na jamaa zao vijijini.  Kwa hivyo, hata inapofika wakati wa kuoa, hao hukutana na wachumba wao mijini.

Ingawa tunapasa kutambua kuwa wakati umebadilika, ni vyema kuwajibika.  Hata pale tunapoiga mitindo ya kisasa kama vile ya mavazi, tuige kwa tahadhari.  Mavazi tunayovaa yasikinzane na maadili ya jamii zetu.  Elimu ya kisasa isiwe kisingizio cha kusahau kitovu chetu.  Tukumbuke methali isemayo “Usiache mbachao kwa mswala upitao”.
(a)  	Mwandishi amedhamiria kichwa mwafaka cha taarifa hii kuwa ya kale hayako.  Eleza.	
(alama 2)
 (b)	Tofauti za umri zimeanza kuwa finyu mno siku hizi.  Fafanua kauli hii.		(alama 2)
 (c )	Mabadiliko yaliyokithiri katika jamii ni kutokana na vijana wasiowajibika.  Toa ithibati.														(alama 5)
 (d) 	Eleza chanzo cha mabadiliko ya vijana kulingana na taarifa.			(alama 4)
 (e)	Eleza matumizi ya methali usiache mbachao kwa mswala upitao kulingana na taarifa. (alama 2)
2.	MUKHTASARI
	Soma taarifa ufuatayo kisha ujibu maswali yafuatayo
Ponografia ni tendo, maandishi, picha au mchoro unaoonyesha au kueleza uchi wa  mtu au vitendo vya ngono kwa ajili ya kuchochea ashiki ya kuifanya.  Mambo haya machafu huwasilishwa ana kwa ana kupitia sinema, video, magazeti, vitabu, muziki, televisheni, wavuti, DVD, n.k.

Ponografia imekuwepo tangu jadi, hasa katika nchi za magharibi.  Lakini sasa limekuwa tatizo sugu.  Hii ni kwa sababu imeenea ulimwenguni kote mithili ya moto katika mbuga wakati wa kiangazi.  Uenezi umechangiwa na mambo kadha wa kadha.  Mchango mkubwa zaidi umetokana na kuimarika kwa vyombo vya teknolojia ya habari na mawasiliano.  Matumizi ya tarakilishi, mdahilishi na viungambali vya picha yamesambaza ponografia ilivyoanza.  Hata hivyo, hubuniwa au kutengenezwa na makundi mbali mbali ya watu.  Miongoni mwa hawa ni watu wasiojali maadili.  Pili, kuna wale wenye matatizo ya kisaikolojia na kijamii.  Wao hutengeneza na kueneza uchafu huu kwa lengo la ama kuvuruga maadili katika jamii au kuchukiza wanajamii waadilifu.  Kundi lingine ni lile la wanaoichukulia ponografia kama nyenzo ya kutosheleza ashiki zao.  Hivi sasa, kundi kubwa ni lile la wanotumia matusi haya kama njia ya kuchuma.  Kwa mfano, wanamziki ambao hutumia ponografia kuvutia wateja na hivyo kuzidisha mauzo yao.

Kushamiri kwa wimbi na uonyeshaji ponografia kuna athari kubwa kwa jamii na hasa watoto.  Ingawa watu wengine hudai picha hizi haziwaathiri, upo ushahidi kuonyesha kuwa wanaotazama picha za ngono hupata matatizo.  Lazima ieleweke kuwa kinachoonekana na jicho au kusikika kwa sikio huathiri fikira au hisia.  Picha za matusi zinachangia kwa kiasi kikubwa kuharibu akili. Badala ya kuzingatia mambo muhimu kama masomo watu huanza kutafakari mambo machafu.

Vijana wengi ni kama bendera.  Hivyo basi huanza kuiga wanayoyaona na kusikia.  Hili ni tatizo linalowafanya kuacha mkondo wa maadili.  Kutokana na uchafu huu, watu wengi hushawishiwa  kuingilia shughuli za ngono mapema kabla hawajakomaa kimwili, kiakili na kihisia.  Matokeo yake ni mengi.  Haya ni pamoja na ukahaba, utendaji mbaya shuleni, mahudhurio mabaya darasani na mimba zisizotarajiwa.  Vijana wengi huacha shule kabisa.  Wengine nao huambukizwa magonjwa ya zinaa ambayo huwaletea mauti.

Inasemekana kuwa akili za binadamu hunata zaidi mambo yanayowasilishwa kwa picha.  Si ajabu vijana huyadumisha matusi haya katika kumbukumbu zao na kuyasanya sehemu ya maisha yao.  Wengi huanza kuandama tabia mbovu kama ushoga, ubasha na usagaji.  Kuna wale ambao huanza kujichua.  Kujichua ni hali ya mwanamke au mwanaume kumaliza haja za kimaumbile bila kufanya mapenzi na mtu mwingine.  Ponografia imechangia pakubwa kuenea kwa haya.
Jambo hili limegeuza mielekeo ya vijana.  Wanaiga mitindo mibaya ya mavazi yanayoanika uchi wao.  Halikadhalika, huiga lugha, ishara na miondoko inayohusiana na ngono.  Yote haya yanapingana na desturi za Mwafrika.  Si ajabu visa vya ubakaji vinaongezeka kila kukuchapo.

Utazamaji wa picha chafu aghalabu huandamana na maovu mengine kama unywaji wa pombe, matumizi ya dawa za kulevya, uvutaji sigara na utumiaji wa dawa za kuchochea uchu wa ngono.  Mambo haya huwapa vijana tabia za unyama.

Jambo hatari ni kuwa kuendelea kutazama picha hizi huzifanya nishai na hisia za watu kuwa butu, yaani huondoa makali.  Hata katika utu uzima, mtu atapoteza mhemko wa kawaida na kugeuzwa kuwa mtegemezi wa ponografia.  Tatizo hili linaenea kwa vishindo mijini na vijijini.  Ipo haja ya dharura kuikinga jamii kutokana na maenezi haya yasio na kizuizi.

Jambo la kwanza ni kuongeza ufahamu wa umma wote kuhusu uovu wa picha hizi.  Kwa namna hii itawezekana kupunguza mahitaji na uuzaji wa pnografia.  Aidha ni vizuri watu wazima wawajibike ile wawalinde hasa vijana kutokana na athari hizi.  Inapasa wenye midahilishi, video na sinema wasiwaruhusu vijana kutazama uchafu huu.

Tatizo la kuenea kwa ponografia limeendelea kuwepo kwa sababu ya udhaifu wa sheria.  Kilichoko basi ni kuweka sheria za kuzuia utengenezaji na usambazaji wa upujufu huu.  Kuambatana na haya, hatua kali zichukuliwe kwa wanaovunja sheria hizi.  Hali kadhalika, ushirikiano wa karibu baina ya wadau uimarishwe katika ulimwengu mzima.  Serikali na wanaohusika wakabiliwe ipasavyo.  Jamii ingependa kuona michakato ya kuharamisha utengenezaji, usambazaji na utangazaji wa ponografia ikiwekwa.

Wazazi nao wasijipweteke tu bali nao wasaidie.  Ni muhimu washikilie kwa shati juhudi zao za kuwaelekeza na kuwashauri watoto kuzingatia uongofu na kukwepa picha hizi najisi.  Watoto lazima waeleweshwe kuwa haifai kutazama picha au michoro michafu.  Itikadi na imani za kidini na utamaduni wa Kiafrika unakataza vikali mtu kuona uchi wa mtu mwingine.  Matokeo ya kuasi makatazo haya yana madhara makubwa kwa watu na jamii.
(a)	Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari wa aya ya pili 
naya tatu.  (maneno 20 – 25)						(alama 6, 1 ya utiririko)
Matayarisho
Nakala safi
b)  Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya nne hadi ya tisa.	(Maneno 55-60)
									(aama 9, 1 ya utiririrko)
Matayarisho
Nakala safi
3.	MATUMIZI YA LUGHA
	a)	Andika kwa maneno.								(alama 2)
	(i)  11,001
 (ii)  10,001
b)  Eleza sifa zinazofananisha na kutofautisha sauti zifuatazo. b na d.		(alama 3)
c)  Eleza matumizi ya viambishi VITATU vya ngeli ya MAHALI huku ukivitungia sentensi mwafaka.										(alama 3)
 (d)  Tunga sentensi ukitumia neno ‘kuja’ kama:					(alama 2)
(i) Nomino
 (ii)  Kitenzi
 (e) Tunga sentensi ukitumia vielezi vinavyotokana na maneno uliyopewa.	(alama 3)
(i)  Soko
 (ii)  Zidisha
 (iii)  Mtoto
 (f)  Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo.					(alama 3)
	Wazazi wanalipia watoto karo kwa hundi.
 (g)  Tunga sentensi sahili yenye viungo vya sarufi vifuatavyo.			(alama 3)
(i)  Shina la kitenzi cha silabi moja
(ii)  Kauli ya kufanyia
(iii)  Kikanushi
(iv)  wakati uliopita
(v)  Mtendewa nafsi ya tatu umoja
(vi)  Kiima nafsi ya pili wingi.
h)  Neno ‘tikiti’ hupatikana katika NGELI mbili tofauti.  Taja NGELI hizo huku ukitunga sentensi mbili kubainisha matumizi tofauti.							(alama 3)
 (i)  Tunga sentensi sahihi ukitumia viunganishi vyenye dhana ya:
    (i)  Kinyume									(alama 2)
 (ii)  Kutowezekana kuwili.
 (j)  Andika kwa wakati ujao								(alama 2)
Ungalifanya kazi kwa bidii usingaliishi maisha ya dhiki.
 (k)  Tumia neno ‘mpaka’ kama kihusishi cha:				(alama 3)
(i)  Kiwango
 (ii)  wakati
 (iii)  Mahali
(l)  Kamilisha sentensi kwa kutumia vivumishi kama ulivyoagizwa.		(alama 3)
(i)  Rehema ni bibi ……………………………. bezo . (umilikaji)
(ii)  Naomba kinywaji …………………………… (ziada)
(iii)  Muonye bawabu …………………………….. kwa kutofika mapema. (kusisitiza- mbali kidogo)
(m)  Tofautisha kimaana								(alama 2)
(i)  Aliuawa mnyama.	
(ii)  Mnyama aliuliwa
n)  Tunga sentensi moja kudhihirisha matumizi tofautiya ‘po’.			(alama 2)
o)  Andika kwa msemo halisi.								(alama 2)
	Askari alisema angemuona siku hiyo jioni dukanimwe.
p)  Tunga sentensi ukitumia ulivyopewa katika kauli ya kutendewa.		(alama 2)
(i)  Pa
 (ii)  La
4.	ISIMU JAMII
	(a)  Tofautisha kati ya kuhamisha msimbo na kuchanganya msimbo.		(alama 2)
 (b)  Taja mambo mawili yanayoonyesha udhaifu katika mazungumzo na huchangia katika uhamishaji wa msimbo.								(alama 2)
c)  Taja kaida mbili zinazotawala matumizi ya maamkizi katika jamii huku ukitoa mifano mwafaka.										(alama 2)
d)  Fananisha sifa zozote nne za  sajili za maabadini na mahakamani.		(alama 4)
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1.	UFAHAMU
 	a)	- La
- Mwandishi analalamika kuhusu vile mambo ya kale yanayofaa yamepuuzwa na kutukuza usasa usio na madili.                            (2 x1=2)

	b)	Heshima kati ya vijana kwa wazee imeondolewa.     ( 1x 2 = 2)

- Vijana kutukuza lugha ya kiingereza kuliko lugha yao asili.
Vijana kupapia mavazi ya kisasa ya kushangaza.
Vijana kukosa heshima kwa wazee.
Vijana kutopenda kufanya kazi.
Vijana kupuuza unasaba au undugu.                                   (5 x 1 = 5)

- Urithi wa desturi mchafukoge 
           – Teknolojia mpya 
Kuweko vijakazi nyumbani.
Athari za miji.                                                                     ( 4 x 1 = 4)

e)	Taarifa inahimiza watu wasiache tamaduni na desturi zao za kiafrika ambazo zimewasaidia sana kwa muda mrefu na kukimbilia mambo mageni ambayo hayana faida katika jamii ila madhara mengi.                       (1 x 2 = 2)

JINSI YA KUTUZA.
Ondoa nusu (½ ) alama kwa kila kosa la hijai hadi makosa sita (6) yaani  alama tatu (3) 
Usiondoe zaidi ya nusu ya alama ulizotuza kwa makosa ya sarufi.

MUHTASARI
- Ponografia imekuwepo tangu jadi.
Tatizo sugu ulimwenguni sasa.
Imeenezwa na vyombo vya teknolojia ya habari na mawasiliano.
Chanzo hakijulikani.
Huundwa na makundi mbalimbali ya watu wenye nia tofauti.            (Hoja 5 x 1 =5)

- Ponografia huharibu akili.
Hufanya vijana kuingilia shughuli za ngono mapema.
Huchangia ukahaba.
Utendaji mbaya shuleni.
Mahudhurio mabaya darasani.
Mimba zisizotarajiwa.
Kuacha shule.
Magonjwa ya zinaa.
Mauti
Kuandama ushoga, ubasha na usagaji.
Kujichua
Kuiga lugha, ishara na miondoko inayohusiana na ngono.
Ubakaji
Kushiriki ulevi/ pombe, dawa za kulevya, uvutaji sigara na utumiaji wa dawa za kuchochea uchu wa ngono.
Hufanya nishai na hisi za watu kuwa butu/ huondoa makali.
Hupoteza mhemko wa kawaida.
Hufanya mtu kuwa mtegemezi wa ponografia.          (Hoja zo zote 16 x ½ = 8)

JINSI YA KUTUZA
Ondoa nusu ( ½ ) alama kwa kwa kilakosa la hijai hadi makosa sita (6) yaani alama tatu (3).
Ondoa nusu ( ½ ) alama kwa kila kosa la hijai hadi makosa sita (6) yaani alama tatu (3).
Ondoa alama (1) kwa maneno ya kwanza kumi (10) ya ziada halafu nusu ( ½ ) alama kwa kila maneno matano (5) yanayofutia.

3.	MATUMIZI YA LUGHA
a i)	Kumi na moja elfu na moja/ Elfu kumi na moja na moja.
  ii)	Kumi elfu na moja/ Elfu kumi na moja.                         (2x1= 2)

b)	- Ni vipasuo/ sauti za kuzuiwa.                                       ( 1 x 1 = 2)
	- b hutamkiwa kwa midomo.
	- d hutamkiwa kwa ufizi.                                                 ( 2 x 1 = 2)

c)	PO/PA – huonyesha pahali panapodhihirika/ dhahiri/ maalum.
 	KO/KU – hupoyesha mahali kusikodhihirika / si dhahiri/ si maalum.
	MO/MU – huonyesha mahali ndani.                                   (3 x ½ = 1 ½ )

	Mifano- Pahali hapa panapendeza.
Mahali huku kunapendeza.
Mahali humu mnapendeza.                                  (3 x ½ = 1 ½ )

d) i)	Kuja kwake kulitufurahisha sana.
    ii)	Alikuja jana usiku.                                                                  ( 2 x 1 = 2)	

e) i)	Mama ameenda kununua matunda sokoni.
    ii)	Wanafunzi walitembea zaidi.
   iii)	Mzee yule anaongea kitoto.                                                  ( 3 x 1 = 3)

f) 	Shamirisho kitondo - watoto
	Shamirisho kipozi – karo
	Shamirisho  ala – kwa hundi.                                                ( 3 x 1 = 3)

g)	Sentensi yoyote yenye viungo vilivyotajwa kwa mfano: Hamkumfia.          ((6 x ½ =3)

h)	- LI - YA
	- I – ZI                                                                                               ( 2 X ½ =1)
	- Tikiti hili limeiva sana.
	- Tikiti yangu ya kusafiria imeraruka.  (Setensi zo zote sahihi       ( 2 x1 = 2)
i)  i)	Lakini, ila, ingawa, ijapokuwa, isipokuwa, n.k.
	kwa mfano: Hassan ni mrefu lakini Juma ni mfupi

Wala. Kwa mfano:
Mwanafunzi hakupewa kitabu wala kalamu.                               ( 2 x 1 = 2)

p) i)	Mtoto alipewa chakula cha kutosha hadi akashiba.
    ii)	Chakula chote kililiwa na mtoto.                                                     ( 2 x 1 = 2)

	JINSI YA KUTUZA.
Ondoa nusu ( ½ ) alama kwa kila kosa hijai hadi makosa sita (6) yaani alama tatu (3).
Usiondoe zaidi ya nusu ya alama ulizotuza kwa makosa ya sarufi.

j)	Utakapofanya kazi kwa bidii hautaishi maisha ya dhiki.                         (2 x 1 = 2)	

K)   i)	Nitasoma mpaka chuo kikuu.
     ii)	Nitasoma mpaka saa tano.
  iii)	Mwalimu alitembea mpaka kwake.                                                           ( 3 x 1 = 3)

L) i)	Mwenye
   ii)	kinginecho
  iii)	 yuyo huyo.  	                                                                                         ( 3 x 1 = 3)

M)i)	 Mnyama alitolewa uhai kwa sababu yake.
     ii)	Mnyama alitolewa uhai.                                                                            ( 2 x 1 = 2 )

N)	- po ya wakati
	- po ya mahali
	- kwa mfano: Bibi aliponitembelea alinipata palipo na kichuguu.

O)	Askari alisema, “ Nitakuona leo jioni dukanimwo.” 
	“ Nitakuona leo jioni dukanimwo.” Askari alisema.
	
Vitahiniwa 7 alama 2
	Vitahini 4-6 alama 1
	Vitahini 2-3 alama ½ 

4.	ISIMU JAMII
a)	- Kuhamisha msimbo ni kutumia lugha Fulani katika mazungumzo kisha ukaanza kutumia lugha nyingine tofauti na ile ya kwanza.
	- Kuchanganya msimbo ni matumizi ya maneno au msamiati wa lugha zaidi ya moja katika mazungumzo.                                                                        ( 2 x 1 = 2)
b)	- Ukosefu wa msamiati unaofaa katika lugha hiyo.
	- Wazungumzaji kutojua lugha hiyo husika vizuri.                         ( 2 x 1 = 2)

c)	- Wakati. Kwa mfano kuna maamkizi ya asubuhi kama vile subalkheri, naya jioni kama vile masalkheri.
	- Umri. Kwa mfano mtu mdogo kwa umri humuamkua mkubwa wake, shikamoo, naye hujibu, marahaba.
	- Mazingira. Kwa mfano katika mazingira ya shida kama kifo, maneno kama makiwa hutumiwa.
	
Hoja zo zote 2 x 1= 2
	Hoja bila mifano 2 x ½ = 1
	d)	- Mtu mmoja hutawala mazungumzo kama vile hakimu, wakili, shehe, kasisi, n.k.
		- Mazungumzo hurejelea kanuni zilizoandikwa kama vile sheria za nchi, Koran au Biblia.
		- Lugha sanifu hutumiwa ili ieleweke vizuri.
		- Lugha ya heshima hutumiwa kama vile ndio mheshimiwa, ndugu na dada, n.k.
		- Mazungumzo hutolewa mahali maalum kam vile mahakamani, msikitini au kanisani.
		- Mazungumzo huweza kueleweka tu na wahusika wenyewe.        ( Hoja zo zote 4 x 1 =4)

JINSI YA KUTUZA.
Ondoa nusu ( ½ ) alama kwa kila kosa la hijai hadi makosa sita (6) yaani alama tatu (3)
Usiondoe zaidi ya nusu ya alama ulizotuza kwa makosa ya sarufi.

MAKOSA YA SARUFI.
Kuakifisha vibaya matumizi mabaya ya vikomo, vituo n.k
Kutumia herufi ndogo na kubwa mahali si pake.
Matumizi mabaya y ngeli na viambashi, nyakati, vihusiano, muundo mbaya wa sentensi na mnyambuliko mbaya wa vitenzi na majina.
Kuacha au kuongeza neno katika sentensi.
Matumizi mabaya ya herufi kubwa.
Mwanzoni mwa sentensi
Majina ya pekee
Majina ya mahali, miji, nchi.
Siku za juma na miezi.
Mashirika, masomo, vitabu, n.k
Makabila, lugha, n.k
Majina ya Mungu.
Majina ya kutambulisha kama majina ya mbwa kama  Tom, Jim n.k

MAKOSA YA HIJAI/ TAHAJIA
Kutenganisha neno kama vile asiye kuwa.
Kuunganisha maneno kama vile kwasababu.
Kukata silabi vibaya kama vile karib-u.
Kuandika herufi isiyofaa katika neno kama “mahari” badala ya “mahali”
Kuacha heerufi katika neno kama vile ‘aliekuja’ badal ya ‘aliyekuja’
Kuongeza herufi isiyofaa katika neno kama vile ‘piya’ badala ya ‘pia’
Kuacha alama inayotarajiwa kuwepo katika herufi kama vile i, j.
Kutoandika kistari cha kuunganisha neno au kukiandika mahali si pake.
Kuacha ritifaa au kuiweka pasipofaa kama ‘Ngombe’ N’gombe badala ya ‘ Ng’ombe’
Kuandika maneneo kwa kifupi – k.m, n.k, k.v, mf.  
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(Ufahamu, Ufupisho, Matumizi ya lugha na Isimu Jamii)
UFAHAMU
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali

Siku moja , mtu ambaye alijulikana kwa jina la Moto , alikuwa Ameketi chini ya kivuli cha mbuyu. Alikuwa akifanya hivyo kwa kungojea kulungu kunaswa na mtego wake. Hapo mbuyuni, ndipo palikuwa na njia ya kulungu ya kwenda mtoni kunywa maji. Kupitia mbuyuni, iliwabidi kwanza wapitie pale mtegoni. Lakini kwa kuwa kwa siku hii ya leo wakati wao wa kunywa maji ulikuwa bado kuwadia, naye Moto, badala ya kurudi ili aje baadaye, akaonelea heri angojee hapo.
Haikuwa mara yake ya kwanza kutega kulungu. Alikuwa amewanasa wengi na kwa muda mrefu sana. Na ingawaje alifurahia nyama yao laini, ni kuwachuna ndiko alikokuzira. Hii ilikuwa ni kwa sababu ya vifaa butu vya mawe ya kuchonga alivyokuwa akitumia. Kwa sababu hii basi, haikuwa rahisi kuwachuna. Pia, alikuwa akiwala wabichi. Ili  kujipa kazi akisubiri, akaonelea amtengenezee utunda mpenzi mkewe. Hakuwa na shida kuamua utunda huo ungekuwa wa namna gani. Nyakati hizo, shanga zilikuwa bado hazijavumbuliwa. Ni jiwe na mti tu ndivyo vilivyokuwapo, navyo ndivyo vilivyokuwa mali ghafi.
Kwa ala yake, jiwe la kuchonga, Moto akakata vijiti viwili. Kikubwa akakiita 'mama' na kidogo, 'baba'. Dhamira yake ilikuwa kumtengenezea mkewe ushanga na tembe zikiwa za mti. Akiweka kijiti mama chini, alitumia kijiti baba kupekejea tundu. Alifanya hivi kwa nguvu zake zote, Haja ilikuwa ni atoboe matundu mengi, halafu ayakate na kuyaviringisha na baadaye ayaunge na uzi wa muaa ili apate huo ushanga. Akizidi kupekecha, na jasho kumtoka, na huku mawazo yake yote yakiwa juu ya uso wa mkewe, hakuwa ameona cheche zikianguka juu ya majani makavu yaliyokuwa katikati ya mapaja yake. Alichokisikia kwa ghafla, kilikuwa ni kuchomeka na kuona moshi ukifusika. Alishtuka na akaruka kwa woga. Hakuwa ameshawahi kuona kioja kama hiki maishani!
Huku akitetemeka kwa hofu, cheche hiyo ikaanza kusambaa. Ilijieneza kwa haraka na kuwasha majani, nyasi na miti. Sasa ikawa imepata nguvu na kuwa tsanzala ambayo ilienea kwa upesi na kumeza vichaka na misitu iliyokuwa mbele yake. Kuangalia hivi, akajiona amesimama peupe! Kutoka kwa upande wa mtegoni, kukaja harufu nzuri ya kunukia. Alifuata na alipofika, akaona kulungu ambaye alikuwa ameshikwa na mtego, ameokwa vizuri sana na nguvu hizo ngeni. Hakujua zinaitwaje wala hakujua aziiteje. Kwa hivyo, hakuwa ameshawahi kuona ama kuonja kitu cha kuchoma sembuse cha kupikwa!
Ni harufu ya kuiva ya kulungu na kudondoka kwa mafuta ya kunona ndivyo vilimtia ujasiri. Naye kwa hatua za woga, akanyatanyata akanyakua kinofu na kukionja. Si utamu huo aliousikia! Sasa akanyafua jinofu. Halafu akaingilia maini, moyo na mafigo. Kulungu akamshinda ingawaje alimla maradufu ya kawaida yake. Aliyebaki, akamfunga ndani ya majani ya mgomba na kuwapelekea watu wake. Pamoja na kulungu, akawa amechukua pia kinga kilichokuwa kikiwaka na vile vijiti viwili ambavyo baadaye kijiti mama alikuja kukiita "wimbombo" na kijiti baba, " ulindi"...
Ilikuwa alfajiri asubuhi watu waliposhitukia "tatata" za kualika kwa kuni na kulipuka kwa moshi kutoka nyumbani kwa Moto. Nyumba yenyewe ilionekana ikiwa na nuru nyekundu ya ajabu na ya kutisha. Walinyatanyata kuelekea kwenye kioja hicho. Kiliwavutia zaidi kwani walivyozidi kulisongelea, ndivyo ile baridi ya asubuhi ilivyozidi kuwatoka. Mvuto huo ukawapumbaza. Lakini walipumbazika zaidi walipoona - nyuma ya kioja hicho na kupita pazia la moshi, Moto ameketi.
Macho yake yalionekana mekundu mno. Hii ilikuwa sababu ya moshi; lakini hawakuwa wakijua hivyo. Kiwiliwili chake kilionekana kikiyumbayumba nyuma ya miale. Haya yote yakamfanya kutisha. Wenzake wasijue la kufanya kwa sababu ya bambuazi, wakawa wamesimama tuli wameduwaa. Hapo ndipo waliposikia sauti ikinena: "Mimi ndimo Moootoo...; naivisha na kuunguza, natokeza na naoteka. Anitakaye nitakuja kwake nimpe huu uwezo wangu..."
Ili kuwaogofya zaidi, akaupulizia nao ukaalika kwa moshi na cheche nyingi zilizowafanya wenzake kurudi nyuma kwa hofu. Kuona hivi, akaendelea kuwatia woga kwa kusema, "Hizi ndizo nguvu za Moootoo... mimi ndimi Moootoo...nijieni niwageuzie maisha yenu..."
Akiwa bado ana sehemu ya nyama ya kulungu, akawagawia na kuwaambia wale. Kila mmoja wao akakubali kuwa ilikuwa tamu sana. Naye ndipo aliwaambia siri ya kioja. Hakuwaambia ule ukweli wa mambo, badala yake, aliwaambia ati ni malaika ndiye aliyemtunukia uwezo huo! Aliwalambisha kwa kuwapa kaa kuchukua makwao. Nao, kwa kukosa jina la kufaa, wakaliita "Moto".
Punde si punde, watu wakawa wamezoea moto na wengi wakawa wanakuja kwake tu. Hakutaka uenee vivi hivi tu. Kwa hivyo, akaweka masharti: moto ulipatikana kwake tu kila jioni, na uzimwe mara moja baada ya matumizi. Ni hapo kwake tu ambapo "moto mpya" ungeweza kupatikana. Moto hauibiki wala haufichiki, akawakanya. Na ambaye angefanya ujasiri wa kuuiba ama kuuficha, basi asije kulia kwake baadaye, akawaeleza.
Masharti haya yalifuatwa, naye akawa mgawaji wa moto wa pekee. Uwezo huu ulimtia hisia za ukubwa - na punde si punde, za utukufu pia! Sasa watu wakawa, bila moto, hakukuliwa kitu na basi kumtegemea yeye kukazidi. Hapa ndipo aliwageukia na kuwaambia:
“Ili kuulinda huu Moto Mtakatifu usife, imenibidi kuacha kazi zangu. Lakini siko radhi kuendelea kufa njaa na familia yangu."
" Tutakugawia chakula chetu ili uzidi kuuchunga huo Moto Mtakatifu ili usife," wakamkatiza.
Basi, kwa kila mtu kumpatia theluthi ya chakula chake, Moto akapata uwezo wa kurundika ziada. Siku si nyingi, mkewe na watoto wake wakawa hawana haja ya kufanya kazi. Hali watu hawakukoma kumpatia "kodi ya moto", ndivyo yeye na kizazi chake walivyozidi kujiepusha na kufanya kazi, huku wakizidi kuzua masharti magumu ya kuficha "Utukufu wa Moto".
    
   Maswali         
Ipe makala uliyoisoma anwani mwafaka                                                                         (alama 1)

Moto alikuwa ameketi chini ya kivuli  cha mbuyu kwa sababu gani?                            (alama 2)
Ala  za pekee za wakati huo zilikuwa zipi?                                                                     (alama 2)

Uvumbuzi wa Moto ulikuwa na athari zipi katika maisha ya jamii?                              (alama 2)

Kwa kutotaka Moto uenee hivi hivi tu, Bwana Moto aliuwekea masharti. Taja mawili 
                                                                                                                                                     (alama 2)

Moto  na Aila yake walifaidikaje baada ya ufumbuzi  huu?                                           (alama 2)

 Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa.                        (alama 4)
      
Kioja

Alikokuzira

 meza kichaka

 wimbombo





UFUPISHO
Soma makala yafuatayo kisha uiibu maswali yanavofuata.

UGONJWA wa utando wa ubongo ambao kwa kiingereza unafahamika kama meningitis huzua hofu miongoni mwa watu wengi. Ugonjwa huo pia hujulikana kama homa ya uti wa mgongo.
Hofu kama hizo zinaeleweka kwa sababu utando wa ubongo ni ugonjwa unaoathiri ngozi inayofunika ubongo na uti wa mgongo na kwa hivyo ni rahisi mno kusababisha kifo ikiwa mgonjwa hatahudumiwa haraka iwezekanavyo.
Utando wa ubongo ni ugonjwa unaosababishwa na virusi na bakteria, Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, utando wa ubongo unaosababishwa na virusi sio hatari sana kwa uhai wa mtu ikilinganishwa na bakteria. Japo watu wengi wanaougua utando wa ubongo hutibiwa na kupona, baadhi yao huachwa wakiwa bubu au vipofu na wengine kufariki.
Shida kubwa ya ugonjwa huu ni kwamba unatokea bila kutarajiwa. Kwa mfano mtoto au mtu wa umri mkubwa anaweza kuwa mzima kwa muda wa dakika kadha ila baadaye kuwa mgonjwa mahututi baada ya kukumbwa na ugonjwa huo. Shida nyingine ya ugonjwa huu ni kwamba huwa vigumu kutenganisha dalili za ugonjwa huu na dalili za magonjwa mengine ya kawaida kama vile maumivu ya kichwa. Kwa hivyo kuna baadhi ya watu wanaomeza dawa za kupunguza maumivu ya kichwa bila kujua wanaugua utando wa ubongo.
Dalili za watoto wanaougua utando wa ubongo ni homa, kutapika, mtoto kukataa kula na kulia kwa uchungu. Mtoto anayeugua ugonjwa huu kadhalika huwa anaonyesha dalili za kufura kichwa, kupumua kwa haraka na kutupatupa miguu huku mwili wake ukiwa umejikunyata. Watu walio na umri mkubwa nao huonyesha dalili za maumivu makali ya kichwa, kuwa na shingo nzito (stiff neck) na mgonjwa kuepukana na mwangaza. Kadhalika mgonjwa hushikwa na homa na pia kutapika kando na kukosa ufahamu.
Utafiti umeonyesha kwamba watu walio na umri mkubwa kadhalika huonyesha dalili za kuwa na mikono au miguu baridi, maumivu ya misuli na tumbo hasa kutokana na damu kuwa na sumu. Ni muhimu kufahamu kwamba sio kila mtu anahisi dalili hizi, ikiwa yeyote atashuhudia baadhi ya dalili hizi itakuwa bora kufika hospitalini haraka kupata usaidizi wa daktari kabla ya ugonjwa huo kuzidi sana. 
Yeyote anayeshuku kwamba anaugua utando wa ubongo anapaswa kupelekwa hospitalini mara moja. Hii ni kwa sababu ni rahisi mno kwa madaktari kutibu mgonjwa anayepelekwa hospitalini punde tu anapoonyesha dalili ikilinganishwa na yule anayepelekwa huko kama amechelewa.

Maswali
Bila kubadilisha maana fupisha aya nne za mwanzo      (Maneno 70-80) 
                                                                                                                ( alama 7, 1 ya utiririko)
Matayarisho

                                
Nakala safi

b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, eleza dalili za ugonjwa wa utando wa ubongo na huduma kwa mhasiriwa       (Maneno 55-65)                    (alama 6, 1 ya utiririko)

Matayarisho


Nakala safi

.MATUMIZI YA LUGHA
(a) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli zipi?                                                           
     i) neno	…………………………………
     ii) mate	………………………………….					                 (alama 2)	

(b) Eleza matumizi  mbalimbali ya ‘ni’ katika sentensi ifuatayo.                                         (alama 2)
      Nendeni mkamwite Kanini ambaye ni mwanafunzi wangu niliyemwacha maktabani

     (c)  Taja ala zinazotumika katika kutamka sauti zifuatazo
      i)/dh/	………………………………………
      ii)/gh/	………………………………………..				                 (alama 2)
     (d) Ainisha matumizi ya –ema katika sentensi ifuatayo                                                         (alama 3)
     Mwanafunzi mwema ametunzwa vyema kwa wema wake

     (e)Andika katika usemi wa taarifa                                                                                          (alama 2)
“Atamkuta papa hapa akija kesho”.Alisema. 
 
    (f) Andika sentensi hii upya bila kubadilisha maana ukitumia ‘o’ rejeshi na kiambishi ngeli 
                                                                                                                                                     (alama 2)
    Mwanafunzi alitumwa nyumbani juzi na hajapata karo hadi leo.

    (g) Andika sentensi zifuatazo kulingana na  maagizo uliyopewa.
   i) Tano ondoa tatu matokeo ni mbili         (anza:  Mbili…………)                                         (alama 1)

   ii) Mwalimu huyu anafunza Kiswahili
       (Maliza kwa kiashiria kisisitizi)                                                                                           (alama 1)

   iii)Ng’ombe aliyekuwa nyuma ya ua alichechemea kwa vile aliumia ukwato wake.(andika kwa wingi)                                                                                                                                           (alama 2)
               
     (h) Tunga sentensi ukitumia kisawe cha neno lifuatalo                                                   (alama 2)
            Ndwele                                                   

     (i)  Ainisha sentensi hii                                                                                                           (alama 3)                                                                                         
   Aliyenichokoza

    (j) Geuza sentensi hizi ziwe katika kauli ya kutendewa                                                          (alama 4)
    i) Muktubi amempa mwanafunzi jarida.
      
    ii) Bate alivua samaki wengi.
       

   (k) Tunga sentensi zinazoonyesha matumizi ya vihusishi katika  hali zifuatazo                     (alama 4)
	  i) Uhusiano wa zaidi ya hayo

	  ii) Kuonyesha chanzo

   (l) Changanua sentensi ifuatayo kwa vistari/vishale                                                                (alama 4)

   Kandanda ni mchezo maarufu duniani

  (m)Sahihisha sentensi ifuatayo                                                                                                  (alama 2)
    Wanafunzi ambao waliokuwa wakarimu walimpenda Bi Keti

    (n) Yakinisha sentensi hizi                                                                                                      (alama 2)
    i) Asingeenda safari asingepata ajali
       
    ii)Usije

o) Andika kwa wastani                                                                                                                (alama 2)
      Magoma hayo yatachezewa mawanjani

4  ISIMU JAMII
                 “Bwana mdogo,” alisema kwa sauti ya kite.
                 ‘Naam Doctor,’ Nikajibu.
                 ‘Leo wasikiaje?’
                 ‘Nafeel poa’
                 ‘Unafanya kazi gani?’
                 ‘Nasukuma rukwama’
                 ‘Eeh! Bwana, kama watakwa kuishi,acha hiyo kazi ya suruba, unasikia?’
                 ‘Ndiyo Doctor”(kisha akanipimapima kwa kifaa alichokuwa nacho…..)
                 ‘Leo!’ Aliniambia huku akisimama wima na kuchezeshachezesha kifaa chake mkononi, 
                 “N’takuruhusu kwenda  nyumbani.Wapaswa kupumzika kwa mwezi mzima pasi 
                  kufanya lolote zito.”
                 ‘N`takupa vidonge vya kumeza.’
                 ‘Asante Doctor ,’ Nikamshukuru.


Maswali
a) Mazungumzo haya yako katika rigista gani?                                                                          (alama 1)

b) Taja lugha zilizotumika katika mazungumzo haya                                                                 (alama 2)

c) Fafanua sifa za sajili hii                                                                                                           (alama 3)

d) Eleza dhima za lugha ya Taifa                                                                                                (alama 2)

e)Taja na ueleze matatizo mawili yanayoikumba lugha ya Kiswahili.                                       (alama 2)

 
                             
                             		
































MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
KARATASI YA 10
KISWAHILI 102/2

1. UFAHAMU
(a).Moto / uvumbuzi wa moto                                              (alama 1)
(Yasizidi maneno manne ikiwa methali)

(b).-Akingojea kulungu kunaswa  na  mtego wake
   - Ilikuwa mapema hakuona haja ya kwenda nyumbani na kurudi            (alama 2)
(c) .mawe / jiwe                           vijiti / kijiti (alama 2)
(d).Athari za  moto
   Faida                                                            Hasara
 -kuunguza                                                  -kuteketeza (kuweza vyote)
 -kuoteka                                                      - uharibifu mkubwa usipodhibitiwa
 -kuchoma                                                    - kujenga utabaka
 - mwangaza     nk                                              (zozote 2x1)

(e).Mashariti ya kuenea kwa moto:
 -moto ulipatikana kwake tu
 -uzimwe mara tu baada ya kutumiwa
 -usiibiwe wala kufichwa			(zozote 2x1=2)

(f).Faida zote za moto
  -chakula cha bure
 -utajiri au ubwanyenye (kufaidi bila kufanya kazi)
 -kupata utukufu				(zozote2x1=2)
(g).
i) Kioja – ajabu / shairi
ii) Wimbombo – kijiti mama kilichopekechwa na kuwaka moto
iii) Alikokuzira – alikokuchukia / dharau
iv) Meza kichaka – kuteketeza / kuunguza                    (4x1=4)                                      


2. UFUPISHO
a)
utando wa ubongo (meningitis) huzua hofu
huathiri ngozi inayofunika ubongo na uti wa mgongo
bakteria huwa hatari kuliko virusi kwa kusababisha meningitis
wagonjwa wengi  watibiwapo haraka hupona lakini wengine huachwa wakiwa bubu au vipovu na wengine hufariki
ugonjwa huu hutokea bila kutarajiwa, aidha kwa ghafla
ni vigumu kutenganisha dalili za ugonjwa huu na magonjwa mengine ya kawaida
ripoti hii ni kwa mujibu wa wataalamu wa afya 	(Hoja    7x1 =7   mtiririko = 1)

                                                                                                   
b) Dalili
watoto hupatwa na homa, hutapika, kukataa kula na kulia kwa uchungu
aidha kufura kichwa , kupumua kwa haraka, kutupatupa miguu na mwili kujikunyata
watu wakubwa hupatwa na maumivu makali ya kichwa na shingo nzito
wao hutapika na kukosa  ufahamu
aidha hupatwa na  mikono na miguu baridi, maumivu ya misuli kwa damu kuwa na sumu



Hatua:
Mhasiriwa yeyote anayeshukiwa apelekwe hospitalini mara moja.
                                   hoja 5 za dalili
                                    hoja 1 ya hatua		6x1=6	1 mtiririko
                                                             
                                                             
3. MATUMIZI YA LUGHA
a) i) neno                                   li-ya
    ii) mate                                  ya –ya                 (2x1=2)

b) Nendeni – hali ya amri / rai
               ni – kitenzi kishirikishi kipungufu
kitenzi kishirikishi
kitenzi
     niliyemwacha – nafsi / nafsi ya kwanza umoja
                               nafsi ya kwanza / nafsi ambata
     maktabani   -  kielezi mahali				(4x ½ =2)                                                            

c) i) /d h/           - meno na ulimi
    ii) /gh/           - kaakaa laini na ulimi
d)mwema – kivumishi    (v)
   vyema  - kielezi    (E)
   wema – nomino (N)

e) – Alisema angemkuta papo hapo ikiwa angeenda keshoye.
    - Alisema angemkuta papo hapo angeenda keshoye / siku iliyofuata	(4x ½ =2)
                                                                                                   
f) aliyetumwa
    hajaipata karo                                                                         (2x1=2)

g)i) –Mbili ni matokeo ya tano kuondoa tatu.
       - Mbili ni matokea ya tatu kuondolewa kwa tano.             (alama 1)
   ii) Mwalimu anayefunza Kiswahili ni yuyu huyu.                (alama 1)
   iii) Ng’ombe waliokuwa nyuma ya nyua walichechemea kwa vile waliumia kwato zao.
                                                                                                      (4x ½ =2)
h) ndwele – ugonjwa 
                 - maradhi 	kutambua –alama 1 	sentensi  - alama 1

a-kiwakilishi nafsi cha tatu umoja
li- kiwakilishi cha wakati uliopita
ye- kirejeshi
ni- kitendewa / shamirisho / nafsi ya kwanza umoja 
chokoza- shina / mzizi wa kitenzi
a – kimalizio 
   - kiishio
   - hali ya kutenda                        (6x ½ =3)
j)i) Mwanafunzi amepewa jarida na muktubi.
 ii) Samaki wengi walivuliwa na Bate.                       (2x1=)
 k)i)Uhusiano zaidi ya hayo
        -tena / pia / vilevile / aidha               
   ii) kuonyesha chanzo
    tangu, toka. kutaja 2x1=2	 kutunga 2x1=2 	(alama  4)       			                                	
l)Kandanda ni mchezo maarufu duniani.
  
S 	KN + KT
KN 	N
N 	Kandanda
KT  	T + N +V + E
T 	ni
N 	Mchezo
V	Maarufu
E  	duniani               			 (8x ½ )

m)-ambao / waliokuwa
    - karimu							(2x1=2)
				
n) i) Angeenda              ½ 
        Angepata              ½ 
    ii) usije – njoo / uje                  (alama 2)
o)  Ngoma hizo zitachezwa nyanjani

4.    ISIMU  JAMII

-Hospitali
- Zahanati                                                                (2x1=2)

- Kiingereza
-Kiswahili						(2x1=2)
      c)- maswali na majibu
-mahojiano
-maelezo
-ushauri / wosia / mawaidha
-shughuli (kupimapima)
-masharti
-usiri	( Hoja za  mwanzo 3x1=3)       (kutaja ½ ) 	(kufafanua / maelezo ½   (6 x ½ =3)

    d) 
-umoja na utangamano
-mawasiliano miongoni mwa wananchi
-hutambulisha utamanduni
-huziba mipaka ya kikabila
-hurahisisha utawala / uongozi
-huleta ajira		(2x1=1)                (Hoja za mwanzo mbili)

 e)	Matatizo yanayoikumba lugha ya Kiswahili
-dhana ya sheng
-lugha ya kwanza
-kiingereza kupewa hadhi zaidi ya Kiswahili
-kiswahili kama lugha ya ujanja
-uhaba wa walimu        	 ( Hoja za mwanzo mbili 2x1=2)              

#

#

