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P1 KISWAHILI
KARATASI 1
MWIGO

MECHI / APRILI 2018

MUDA: SAA 2

MAAGIZO

1.
2.
3.

No gk

Andika jina lako na namba yako kwenye nafasi ulizoachiwa..

JINA:

NAMBARI YA MTAHINIWA:
DARASA:

SAHIHI:

TAREHE:

MTIHANI WA MWIGO
KARATASI YA KWANZA

MUDA: SAA 2

Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa.
Mtihani huu una sehemu Nne kuu: Insha, Ufahamu, Matumizi ya lugha na sajili ya

Lugha.

Ni muhimu sana ufuate maagizo ulipewa mwanzoni mwa kila sehemu.
Andika majibu yako kwenye nafasi ulizoachiwa.
Usitoe kratasi yoyote katika kijitabu hiki.

Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

KWA MATUMIZI YA MTAHINIWA PEKEE

SEHEMU SWALI UPEO ALAMA
1 1 20
2 2 20
3 3 30
4 20
4 5 10
JUMLA

Kijitabu hiki kina kuras 16 zilizopigwa chapa. Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba
kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo.
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SEHEMU YA KWANZA: INSHA (ALAMA 20)
1. Andika insha isiyopungua maneno 350 kuhusu mojawapo ya mada zifuatazo:

a) Mitandao ya kijamii imeleta mabadiliko makubwa maishani. Jadili

b) Chuoni mwenu mna hafla ya mahafali. Andaa ratiba ya matukio itakayofuatwa.

c) Maskini haokoti, akiokota huambiwa kaiba.

d) Andika insha itakayoanza kwa: “Jua lilikuwa tayari limeshatua na kupisha giza kushika
hatamu...... Endelea.”

2. SEHEMU YA PILI: UFAHAMU (ALAMA 20)
Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Baa la njaa si jambo geni katika ukanda huu wetu wa Africa na hasa sehemu za kaskazini mwa
jangwa la sahara. Baa hili limekuwepo tangu jadi za fadi, na kama lingeitwa mgeni, basi ni wa
mara kwa mara. Nchini Kenya, kwa mfano, baa hili limekuwepo baada ya kipindi cha misimu

kadhaa au miaka kadhaa.

Swali tunalopaswa kujiuliza ni kwa nini baa hili katika jaribu hizi zetu? Majibu ni mengi, lakini
la kushangaza ni kuwa pamoja na majaribu yote hayo halitapatikana suluhu la kudumu.

Wengi husema kuwa baa la njaa nchini Kenya lina usuli wake katika historia ya utawala.
Ambapo wakati wa enzi za ukoloni ardhi yote yenye rutuba ilinyakuliwa na mabeberu. Ardhi
hiyo ilitumiwa kwa ajili ya kukuza mazao ya kibiashara kama vile kahawa na chai. Mwafrika
aliwachiwa sehemu ambazo hazikuwa na ruttuba wala maji. Ukame nao ni sababu nyengine ya
njaa. Lakini la kushangaa ni kuwa mvua nyingi au mafuriko pia ni kizungumkuti huku kwetu
Kenya. Tufikirie kwa mfano mvua za ‘elnino’ ambapo kutokana na mafuriko mimea yote
ilisombwa na maji na kuwaacha watu na mashamba meupe.

Suluhu la baa hili litatokana na sisi wenyewe wakenya; raia pamoja na serekali. Ni muhimu kwa
nfano watu kujizoesha kula vyakula anuwai kuliko kutengemea mahindi peke yake. Vyakula vya
kiasili kama vile mihogo, ndizi za kisukari, nduma, viazi na kadhalika vinaweza kukuzwa katika
maeneo mengi nchini na vinatoa lishe bora. Hali kadhalika wakulima watumie teknolojia ya sasa
ya ukusaji mimea, ambayo itawawezesha kupata mazao bora na mengi. Mbinu mpya za
unyunyiziaji mashamba ni mfano kabambe. Serekali kwa upande mwingine ina jukumu nyeti la
kuhakikisha kuwa miundo msingi imeimarishwa hasa katika sehemu za mashambani ili
kuwezesha ukulima. Mbinu za usafiri, usambazaji wa mali na nguvu za umeme ni mifano bora.
Jambo hili litawahimiza wakulima, na pia wale walio mjini watapata ile hamu ya kurudi
mashambani na kushughulikia kilimo.

Aidha serikali iweke sera katika sekta ya kilimo. Ambapo wakulima watapata malipo mazuri
kwa mazao yao. Sera za ugawaji ardhi pia ziwekwe, ili watu wenye madalbasari ya mashamba
na viunga vikubwa vikubwa nya mimea isyotunzwa washauriwe kulima au kuwapa watu
wengine walime.
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Kilimo ndicho uti wa mgogo wa taifa letu na kisipotiliwa makazo, hakuna ufanisi wowote
utakaofikiwa. Watu wenye njaa hawawezi kusikilizana sembuse kushirikiana katika miradi ya
mandeleo!

MASWALI
a) Taja kichwa mwafaka kwa taarifa hii (alama 1)

b) Kwa mujibu wa taarifa hii, eleza sababu zinazosababisha baa la njaa nchini Kenya.
(alama 4)
c) Pendekeza njia zozote tano za kuzuia njaa nchini. (alama 5)

d) Kwa maoni yako, eleza jinsi wanafunzi kutika vyuo vya walimu wanavyoweza kuchangia

njaa nchini Kenya (alama 5)
e) Eleza athari za baa la njaa kwa nchi. (alama 3)
f) Eleza maana ya maneno haya kwa mujibu wa taarifa (alama 2)
()  Anuwai
(i) Viunga

3. SEHEMU YA TATU: MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 50)
Jibu maswali yote katika sehemu hii.
a. Andika maana mbili za sentensi hii:

Mtu mwenye kofia ni jirani yangu. (alama 2)
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. Tambulisha viambishi na mzizi katika neno:

Wanakaa (alama 2)
. Andika kwa wingi.

Ua huu mrefu unaizingira nyumba. (alama 2)
. Andika kwa kufuata maagizo:

Nani amezipoteza funguo zako? Anza: Funguo.. (alama 2)

Tumia — baya — kama kivumishi katika sentensi. (alama 2)

Onyesha kundi Nomino na kundi Tenzi katika sentensi ifuatayo:

Alivumilia mpaka mwisho (alama 2)
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. Andika sentensi moja ili kuonyeasha matumizi ya hali isiyodhihirika.

(alama 2)

Kanusha sentensi ifuatayo.

Mchezo utakapokuwa ukiendelea, mashabiki watakuwa wakishangilia (alama 2)
Bainisha kitenzi katika sentensi ifuatayo na ueleze ni cha aina gani.

Yule ndiye mwenye matunda haya. (alama 2)
Tunga sentensi yenye muundo ufuatao

W+T+H+N (alama 2)

. Sentensi ifuatayo ni ya aina gani?

Kijana njoo (alama 1)
Andika kiunganishi kinachoonyesha majuto (alama 1)
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m. Kwa kutoa mifano, eleza miundo miwili ya silabi. (alama 2)
n. Andika kifungu kifuatacho katika usemi halisi.
Karema alimsihi mama yake amruhusu kwanza adurusu masomo yake halafu ajifulie

nguo. Mama yake alimpa saa moja. (alama 4)

0. Taja nomino za jamii za maneno yafuatayo:
Ndizi

Kuni (alama 2)

4. MATUMIZI YA LUGHA

A. Andkia jibu la salamu hii: alamsiki (alama 2)

B. Tegua kitendawili hiki: Mbona mwaandamana hata na kina babu na mizigo, safari ya

wapi?

C. Methali ifuatayo inatoa ushauri gani? (alama 2)

Kumcha Mungu si kilemba cheupe
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. Godoro ni kwa kitanda na zulia ni kwa (alama 1)
. Anapofungiwa mshukiwa huitwa (alama 1)
. Watu hawa hufanya kazi gani? (alama 2)

1) Mnyapara
ii) Sarahangi

. Kapu la kubebea matunda huitwa (alama 2)

. Sikio ni kwa kusikiliza, figo ni kwa (alama 1)

Sehemu kubwa ya bahari iliyoingia ndani ya pwani huitwa

ni aina ya ndege ambaye hunyakua vifaranga

(alama 1)

(alama 1)

. Pambo ambalo huvaliwa kwenye uti wa pua huitwa

(alama 1)

. Andika kisawe cha:

i) Kabumbu
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i) Mwanasesere (alama 2)

M. Bunda ni kwa karatasi, kicha ni kwa ilhali

ni kwa nzige (alama 2)

5. SEHEMU YA NNE: SAJILI YA LUGHA (ALAMA 10)
Huku ukitoa mifano, eleza sifa za kimsingi zinazotambulisha sajili ya mazungumzo ya kawaida

(alama 10)
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