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MAAGIZO

1. Mtihani huu una sehem: Insha, Ufahamu, Matumizi ya lugha na sajili za lugha.
2. Nimuhimu sana ufuate maagizo uliyopewa mwanzoni mwa kila sehemu.

KWAMATUMIZI YA MTAHINI

SEHEMU SWALI UPEO ALAMA
1 1 20
2 2 20
3 3 30
4 20
4 5 10
JUMLA

SEHEMU YA KWANZA - INSHA (ALAMA 20)

1. Andika insha isiyopungua maneno 350 kuhusu mojawapo ya mada zifuatazo

a) Wewe ni mwalimu mkuu wa shule ya vijijini. Andika mazungumzo kati yako na
chifu wa kata kuhusu swali la wasichana kupachikwa mimba kiholele na kuozwa
kwa wachumba wa lazima

b) Umuhimu wa kuhusisha jimii katika miradi ya maendeleo katika maeneo bunge

c) Malizia dondoo hili, Niliamini kweli kuwa mwana wa mtu hulima na wa nyani
hula kwa neema

d) Umoja ni nguvu utengano ni udhaifu

2. SEHEMU YA PILI: UFAHAMU (Alama 20)
Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Kwa kweli chakula ni muhimu sana kuimarisha mwili wa binadamu katika awamu zote za
maisha kuanzia utotoni, ujanani, utu uzima na uzee wake. Kwa nujibu wa wanasayansi wakati
mama mtoto anatunga mimba, anastahili kuanza kuimarisha hali yake ya lishe bora ili kijusi
tumboni kianze kunawiri kiafya.



Uzee uwasilipo, mambo huanza kumwendea mhusika segemnege. Baadhi ya matatizo humkabili
kila mmoja wa wazee kutegemea mazingira ya kuelewa kwake na chakula alichozoea maishani
mwake. Wengine huonekana wakongwe zaidi wakiwa na umri wa miaka arubaini ilhali wengine
wakaonekana vijana wakiwa na umri wa miaka sabini.

Dalili za kuingia kwa uzee hujidhihirisha katika mambo kadha ambapo ufanyakazi wa viungo
mbalimbali vya mwili huanza kufifia ikiwemo misuli. Mhusika aliyekuwa akitimua mbio hapo
awali hugeuza mwendo wake ukawa polepole mithili ya kinyonga au kobe. Mzee huyu
hushindwa hata kuinia miguu yake anapotembea. Akipita nyasini utadhani ni njia
aliyofunguliwa na joka linalonyinyirika kupita eneo lilo hilo siku nenda siku rudi kwake na
kurejea mawindoni.

Ngozi ni kitu kingine kinachonyauka na kualegea kwa mtu aliyezeeka. Utapata nyamanyama
zilizounda miviringo na mitararo zinaning’inia ovyo. Kwa wale wenye miili mikubwa hali huzidi
kinyume na wenye miili midogo. Wazee hawa ambao baadhi yao waliokuwa na sura tanashati,
sasa wakicheka ni kana kwamba wanalia huku midomop yao ikiwa inaambia
anayeiona,”Tafadhali nishikilie nisidondoke”. Hata mgongo uliokuwa wima sasa huwa
umejipinda na kulazimu mhusika kutumia mguu wa tatu. Wengine huenda wakitetema ambapo
wakati mwingine hawawezi hata kushika kikombe cha maji kwa njia imara.

Fauka na hayo, fizi za wazee hulegea na wakang’oka meno. Ndiyo sababu utapata wengi wa
wazee ni vibogoyo. Wanapopewa nyama wao humeza vipande vidogovidogo walivyopewa pasi
kutafuna. Wao hubhitaji kupewa maini au vyakula vyororo ili waweze kula bila mng’ang’ano.

Si uwezo wa fizi pekee unaofifia bali hata ule wa kuona huzuka ambapo wanaweza kushindwa
kuona si vitu vya mbali tu bali hata karibu. Kwa mfano mzee atapewa gazeti atalileta karibu sana
huku amevaa mijiwani yenye lensi nene kumwezesha kuona.

Pia uziwi kwa wazee huongezeka na kuwakosesha kusikia vizuri hali inayowapokonya uwezo
wao kuchangia katika mijadala mbalimbali. Bila shaka baadhi ya wanasayansi wamevumbua
baadhi ya vidude kukabiliana na tatizo hili kwa fanaka za kiwastani. Kunayo madude
yanayopachikwa kwenye masikio yanayohusika ili kunasa sauti. Hata hivyo, waliotumia kifaa
hiki hudai wakishakitumia masikio huwauma sana. Wanasayansi bingwa wa chuo kikuu cha
Harvad London, uigereza wamefanikiwa kutengeneze chembechembe muhimu zinazoweza
kupandikizwa kwenye masikio hasa ya watoto wadogo kuwawezesha kusikia ambapo kwa
wazee wenye umri kama wa miaka sitini na tano itakuwa vigumu kuwarejeshea hali yao.

Baadhi ya wazee hutokwa na mkojo ovyoovyo kwa vile ile misuli ya kushikilia au kuzuia isitoke
huwa imeisha nguvu. Uwezo wa kufanya mahada pia hupungua miongoni mwa wazee ambapo
haiwezi kuwa kama ilivyokuwa hapo awali. Tuseme kila kitu mwilini hudhoofika. Hata ule
uwezo wa kuonja, kuguswa na kunusa hutoweka na wakati.

hawana mbele wala nyuma. Wengine huanikwa na kuanuliwa kama mtama na si ajabu kupata



wengine wakinyeshewa na mvua iwapo watakosa uwezo wa kusota mwenyewe kurudi
nyumbani. Wengine hufilia nyumbani bila yeyote wa kuwajali. Angaa katika chi zilizostawi
kimaendeleo zimeanzisha makao ya wazee ambapo wao hutunzwa kwa kuvishw, kulishwa
miongoni mwa mahitaji mengine.

Umefika wakati ambapo nchi zetu za Afrika zinafaa kulioa jambo hili kipaumbele ili fedha fulani
zitengewe mashaibu na ajuza wote ili kuwarahisishia maisha katika ulimwengu wa sasa. Aidha,
swala la lishe bora lishugulikiwe kwa kuelimisha wahusika kuhusu umuhimu wa chakula bora.
Hatua hii itapunguza baadhi ya shida zinazoambatana na kukosa lishe bora. Tukingojea eti
kutafuta msaada kwa dawa za kupunguza uzee, ngozi bandika na kemikali nyinginezo bila jambo
hili la kimsingi, tutakuwa tunamaliza muda na pesa bure!

Maswali

a)

b)

d)

9)

Ipe taarifa hii kichwa mwafaka (al. 1)

Ni jambo lipi la kimsingi ambalo linafaa kuzingatiwa mapema ili kuepusha baadhi ya

matatizo yanayoambatana na uzee (al.2)

Mwendo wa mzee umesema kuwa hufifia umri unapozidi kwa kulinganishwa na viumbe
gani? (al.2)

Taja uwezo mbalimbali katika taarifa ambao mzee hupoteza kadiri umri unavyoongezeka
(al.5)

Taja makundi mawili yaliyotajwa katika habari hii na juhudi wanazofanya kukabiliana na

matatizo yanayokabili watu uzeeni (al.2)
Eleza maana ya maneno yafuatayo jinsi yalivyotumika katika ufahamu (al. 4)
(i) Kijusi

(i) Kunyinyirika

(iii)  Tafadhali nishikilie nisidondoke

(iv)  Kusota

Je, unaafikiana na hatua ya kuwashhughulikia wazee? Ungechukua hatua zipi?  (al.4)




9)
h)

)

k)

SEHEMU YA TATU - MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 50)
Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi tofauti ya kiambishi ki (al.2)
Badilisha vivumishi vifuatavyo viwe vitenzi (al.2)
Q) Bora

(i)  Tukufu

Tumia neno zuri katika sentensi moja kama (al.2)
(i) Kivumishi

(i)  Kielezi

Tunga sentensi yenye. Muundo ufuatao; Nomino ya jamii + kihusishi + kitenzi
kishirikishi+ kielezi cha mahali (ald).
Andika kwa ukubwa (al. 2)

Ngoma ikipigwa sana inapasuka
Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii (al. 2)

Alimwonea juma

Andika tofauti mbili kati ya sauti /p/na/f/ (al.2)
Maneno haya yako katika ngeli gani? (al.2)
Q) Marashi

(i)  juma

Andika sentensi ifuatayo kwa wingi (al.2)

Uteo ulionunuliwa na mchuuzi yule umepotea

Changanua sentesi ifuatayo kwa kutumia matawi
Wale wenye uzembe hawatapasi mtihani huu (al.4)
Kanusha sentensi ifuatayo kwa wingi (al.2)

Wewe utafeli mjarabu huu

Tunga sentensi moja kutofoutisha maana ya faa na vaa (al.2)
Nyambua vitenzi vifuatavyo kauli ya kutendesha (al.2)
() La

Ruka

(a) Andika sentensi hii upya ukitoa visawe vya maneno yaliyopigwa mstari

Msichana aliangukiwa na sera alipokuwa akiipanda. (al.3)




(b) Sikio ni kwa kusikia; moyo ni kwa (al.1)
(c) Kapu la kubebea matunda huitwa (al.1)
(d) ni ugonjwa wa kupooza mwili (al.1)
(e ni vazi la kike linalofunika mwili kuanzia kiunoni hadi magoti (al.1)
(f) Mnazi huzaa nazi na mpunga huzaa (al.1)
(9) Umati wa watu pia huitwa (al.1)
(h) Kishaufu huvaliwa wapi (al.1)
() Mtoto wa binadamu ni kingadu na mtoto wa kipepeo ni (al.1)
() Riba ni malipo gani (al.1)
(k) ni mtu wa kuuza vitu kwa kuzitembeza (al.1)
() Tegua kitendawili kifuatacho

Ninapopiga mwanagu watu hucheza (al.1)
(m)Andika tarakimu 22,222,201 kwa maneno (al.1)
(n) Andika kinyume cha sentensi hii

Mvulana mwembamba ameketi (al.2)
(o) Kamilisha methali ifuatayo

huingia mwenyewe (al.1)

(p) ni mtu asiyeweza kusema ilhali ni mtu

aliyepofuka jicho (al.2)
SEHEMU YA NNE: SAJILI YA LUGHA (ALAMA 10)

5. Taja na ufafanue sifa za sajili ya mahakama (al.10)




