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MWONGOZO WA CHOZI LA 

HERI. 

 

 

 

1. NAMNA YA KUUTUMIA MWONGOZO HUU 

Mwongozo huu unanuiwa kumwonqoza  

mwanafunzi ili kuilewa vyema pamoja no kuelewa 

uliopo kwenye Riwaya. Hata hivyo ni muhirnu 

mwanafuzi aisome Riwaya kwanza kabla ya 

kuutumia mwongozo huu. 

Pia ni vizuri mwanafunzi kuisoma na kuielewa 

Riwaya hata kama ni mara tatu, kabla ya kuujjbu 

mtihani wake mwisho wa Sekondari(KCSE). 

Mwongozo huu ni maoni ya waandishi kulingana na 

jinsi walivyoifiki Riwaya hii, wenyewe. Mwanafunzi 

anahimizwa kuzua maoni ziada kuhusu masuala 

waliyozungumzia waandishi huku jaribu kuyaoanisha 

na hali halisi katika eneo alirnotok, :,nchini, barani au 

kwingineko ulimwenguni ambapo maudhw 

yanayojadiliwa yanajitokeza. Kuna maelezo kuhusu 

uliotumika kwenye jalada, Ufaafu wa anwani, 

rnuhtasari wa sura(msukomtiririko) ,dhamira ya 

mwandishi, maudhui, sifa za wahusika, fani na 

Maswali ya marudio. Haya yote yanalenga 

kumhamasisha mwanafunzi kuielewa vyema Piwaya 

Chozi la Heri. Ni muhimu kwa mwanafunzi kuelewa 

rntlririko wa Riwaya kwa undani ili kuweza kuelewa 

ujumbe wa mwandishi na mbinu anazotumia 

kuubainisha ujumbe huo. Fahamu kuwa iwapo 

mwanafunzi atauelewa mtiririko wa kazi hus ka 

hatatatizika wakati wa kuyajibu maswali, 

akakanganva matukio au 'kubuni' matukio ambayo 

hayamo Riwayant. 

Katika sehemu ya mwisho, waandishi wametoa 

mifano ya maswali pamoja na mifano ya majibu 

mwafaka. Mwanafuntl ajibidiishe ili kuwa na uzoefu 

wa kuyajibu maswali atakayo ulizwa na mtahini 

katika mitihani ya karatasi ya 3 tatu 

1023. 

Mwalimu mtayarishi, Peter Kamau Macharia. 

Shukrani 

 

 

Mwandishi 

Assumpta K.Matei ni mwandishi wa kike. Ni mtafiti 

na mwalimu mwenye tajriba pana katika ufundishaji 

wa lugha na fasihi ya Kiswahili katika shule za upili na 

vyuo vikuu. Kati ya taasisi alizowahi kufundisha ni 

Kenya High School na 

CUEA. Ameshiriki katika majopo mbalimbali ya 

ukuzaji, utekelezaji na tathmmi ya mitaala. Hivi sasa 

ni afisa katika 

Wizara ya Elimu, kitengo kinachoshughulikia 

tathmini ya mitaala. Miongoni mwa kazi 

alizoziandika ni Fani ya Fasihi 

Simulizi. 
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JALADA 

Jalada la Riwaya ya Chozi la Heri ni tokeo la usanii 

wake , Robert Kambo. Katika upande wa mbele 

sehemu ya juu, mna rangi ya kijani kibichi iliyokolea. 

Maana ya rangi hii ni uhai na rutuba. Riwayani yamo 

maeneo yaliyo na rutuba yanayotoa mazao mengi. 

Katika eneo la Msitu wa Heri alikoishi Ridhaa kwa 

miongo mitano, mwanzoni kulikuwa kama jangwa la 

Kalahari lakini Ridhaa alihakikisha kuwa kijiji hiki 

kimepata maji ya mabomba hadi eneo zima likatwaa 

rangi ya chanikiwiti. Miti mingi kama Miambakofi, 

mivule na miti mingine kapandwa. Maeneo mengme 

yaliyokuwa na rutuba ni kama 

Msitu wa Mamba. Watu waliogura makwao 

walipohamia hapa walikata miti na kupanda vyakula 

kama mahindi ambayo yalifanya vizuri mno. 

Ndam ya rangi hii mna anwani ya kazi iliyoandikwa 

kwa rangi nyeupe. Kawaida rangi hii huashiria amani. 

Licha ya mambo kuwaendea vibaya wahusika wengi 

riwayani, hatimaye mna 

 

amani ya kudumu. 

Jina lake mwandishi liko maeneo yayo hayo na 

limeandikwa kwa rangi ya manjano. Rangi hii 

huashira ukomavu. Mwandishi wa riwaya hii ni 

mwenye tajriba pana. Amekomaa katika uandishi wa 

kazi za fasihi. Masuala anayoyaangazia ni yale 

yanayoiathiri jamii yake. Ametumia mtindo 

unaoashiria upeo wa ukomavu wake. 

Upande wa chini wa jalada la riwaya hii mna mchoro 

wa jicho. Jicho hili linadondokwa na chozi. Ndani ya 

chozi mna watu watatu(mmoja wa kike na wawili wa 

kiume). Inahalisi kuwa watu hawa watatu ni Umu, 

Dick na Mwaliko. Walifurahl mno walipokutana wote 

katika hoteli ya Majaliwa. Riwayani, Umu na Dick 

walikimbia wote kwa pamoja na wakamkumbatia 

ndugu yao Mwaliko na huku wakaanza kulia na 

kutokwa na machozi ya farajaheri. 

 

 

4.UFAAFU WA ANWANI 

Anwani ya Riwaya hii ni Chozi la Heri. 

Kwa mujibu wa kamusi ya karne ya 21, CHOZI ni tone 

la maji au uowevu linalotoka machoni ambalo 

aghalabu hutokea mtu anapolia, kufurahi au moshi 

unapoingia machoni. Nalo jina 

HERI lina maana tatu 1 Ni kuwepo kwa amani, 

utulivu na usalama 2Ni hali ya kupata Baraka na 

mafanikio 3 Ni afadhali. Maneno haya yanapotumika 

pamoja tunapata maana iliyo na undani zaidi kuliko 

jina likitumika peke yake. 

Kwa hivyo, chozi la heri ni chozi ambalo linatoka 

wakati mhusika fulani amepata amani, utulivu na 

usalama. Chozi 

 

kwisha kupata baraka na mafanikio. Maana nyingine 

ni kuwa chozi hili linaonekana ni chozi (la) 

afadhaliboranafuu. 

Kwa kujikita katika maana mbalimbali yanayojitokeza 

wakati maneno hayo mawili yamewekwa pamoja, 

matukio yafuatayo yanaafiki ufaafu wa CHOZI LA 

HERI. 

i)Mwandishi anatuleza kuwa Ridhaa alipokwenda 

shuleni siku ya kwanza alitengwa na wenzake kwani 

hawakuta ashiriki michezo yao. Kijana mmoja 

mchokozi alimwita 'mfuata mvua' aliyekuja 

kuwashinda katika mitihani yote. Ridhaa alifululiza 

nyumbani na kujitupa mchangani na kulia kwa kite 

na shake. Mamake alimliwaza na kumhakikishia 

kumwona mwalimu keshoye. Tangu siku hii, huu 

ukawa ndio mwanzo wa maisha ya heri kwa Ridhaa 

kwani baada ya mwalimu kuzungumza na wanafunzi 

umuhimu wa kuishi pamoja kwa mshikamano, 

Ridhaa alipea kwenye anga ya elimu hadi kufikia 

kilelecha cha elimu na kuhitimu kama daktari. 
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ii)Ridhaa alipotoka kwenye Msitu wa Mamba alijiona 

nafuu kwani wapwa zake- Lime na Mwanaheri 

walikuwa wamepata matibabu. Dadake Subira 

alitibiwa akapona. Mwamu wake 

Kaizari amepona donda lililosababishwa na 

kuwatazama mabinti zake wakitendewa 

ukaini(kubakwa) na Vijana wenzao. 

Ridhaa anajua kuwa Kaizari ni afadhali kwa sababu 

hakuna aliyemtenga na mmoja kati ya jamaa zake. 

Ridhaa anapomfikiria Kaizari anajiambia heri nusu 

Shari kuliko Shari kamili. 

iii)Ridhaa aliposikia sauti ya kike ikitangaza, tangazo 

lile lilimrudiSha katika mandhari yake ya sasa. 

Alijaribu kuangaza macho yake aone anakoenda 

lakini macho yalijaa uzito wa machozi ambayo 

alikuwa ameyaacha yamchome na kutiririka 

 

yatakavyo. 

iv)Wakati Ridhaa alimkazia macho Mwangeka-waka 

Mwangeka alikuwa akijiuliza iwapo babake amekuwa 

mweh kwa kukosa kushirikiana na majirani kuchimba 

kaburi kuyazl ka majivu- matone mazito ya machozi 

yalitunga machor mwake Mwangeka. Akayaacha 

yamdondoke na kumcharaz, yatakavyo. Uvuguvugu 

uliotokana na mwanguko wa macho: 

haya uliulainisha moyo wake, ukampa amani kidogo. 

Moy wake ukajaa utulivu sasa kwa kujua kuwa wino 

wa Mung haufutiki. 

v)Wakati Ridhaa alikuwa akimsimulia Mwangeka 

misib( 

iliyomwandama tangu siku alipoondoka kwenda 

kuwel" amani Mashariki ya Kati, Ridhaa alisita 

akajipagusa kijash( 

kilichokuwa kimetunga kipajini mwake kisha akatoa 

kitambm mfukoni na kuyafuta machozi yaliyokuwa 

yameanza kumpo fusha. Uk 48 

vi)Mwangeka alipokuwa ameketi mkabala na 

kidimbwi che kuogelea, mawazo yake yalikuwa kule 

mbali alikoanzia 

Akawa anakumbuka changamoto za ukauji wake. 

Akawa kumbuka wanuna wake. Alipomkumbuka 

Annatila(Tila) mwili ulimzizima kidogo akatabasamu 

kisha tone moto la choz: 

likamdondoka. 

vii)Katika Msitu wa Simba kulikuwa na maelfu watu 

waliogura makwao. Kati ya familia zilizoguria humu 

ni familia ya Bwana 

Kangata. Kwa Kangata na mkewe Ndarine, hapa 

palikuwa afadhali kwani hawakuwa na pa kwenda 

kwa kuwa hata kule walikokuwa wakiishi awali 

hakukuwa kwao. Uk 57 

 

wongo: o wa chozi la Heri viii)Wakati Dick walikutana 

kisadfa na Umu katika uwanja wa ndege, 

walikumbatiana kwa furaha. Machozi yaliwadondoka 

wote wawili na wakawa wanalia kimyakimya. 

Walijua fika kuwa jaala ilikuwa imewakutanisha na 

kwamba hawatawahi kutengana tena. Maisha sasa 

yalianza kuwa ya heri kwao. 

ix)Baada ya miaka kumi ya kuuza dawa za kulevya, 

Dick alifaulu hatimaye kujinasua kutoka kwa kucha 

za mwajiri wake. Alianza biashara yake mwenyewe 

ya kuuza vifaa wa umeme. Sasa akaanza kujitegemea 

kwa kuwa amejiajiri. 

Alikuwa ameufungua ukurasa mpya katika maisha 

yake. 

Maisha yake sasa ni ya heri. 

X)Wakati Neema na Mwangemi walikabidhiwa 

mtoto wao wa kupanga na Mtawa Annastacia, 

Mwaliko alimkumbatia Neema na kumwita mama na 

kumwahidi kuwa ataenda naye. Neema alidondokwa 

na chozi la furaha na kumkumbatia Mwaliko kwa 

mapenzi ya mama mzazi. Hili lilikuwa ni chozi la heri 

kwa 
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Neema. 

xi)Dick alimweleza Umu kuwa siku waliokutana 

katika uwanja wa ndege na wakasafiri pamoja, hiyo 

ndiyo ilikuwa siku ya heri Zaidi kwake. Nasaha 

alizopewa na IJmu zilimfunza thamani ya maisha. 

Kisadfa, huu ndio wakati Dick alikuwa ameamua 

kubadilisha maisha na kuishi maisha mapya 

yasiyokuwa ya kuvunja sheria. 

Xii)Dick aliposimulia namna wazazi wake wapya 

pamoja na 

Umu walivyomfaa maishani, kila mmoja katika 

familia hii alijil. Bila shaka yalikuwa machozi y 

 

xiii)Baada ya Mwaliko kujitambulisha kwa Umu na 

Dick, umu na Dick hawakungojea amalize. 

Walikimbia wote wakamkUmbatia ndugu yao, 

wakaanza kulia huku wakiliwazana. Haya yalikuwa 

machozi ya furaha kwao kwa kupatana tena wote 

wakiwa hai. Kwa kweli kila mmoja alitokwa na chozi 

la heri. 

xiv)Mwaliko alimwambia babake kuwa kuja katika 

hoteli ya 

Majaliwa kuliwaletea heri kwa kuwa familia yao sasa 

imepanuka. Sasa amekutana na watu aliokuwa tu 

anasikia wakitajwa. Maisha sasa ni afadhali. 

xv)Dick alitoa shukrani tele kwa Umu kwa kuwa 

alimpa matumaini kuwa siku moja watampata ndugu 

yao Mwaliko. Mwaliko hata anapomtazama Umu, 

macho yake yakiwa yamefunikwa na vidimbwi vya 

machozi, anajua kuwa familia yao imerudiana japo 

katika mazingira tofauti. 

xvi)Siku ambayo Mwangeka alimwoa Apondi ilikuwa 

siku ya heri kwake kwani alimwaga chozi la heri. 

Tunaelezwa kuwa, Ridhaa alijua kuwa wakati ndio 

mwamuzi, ipo siku atakapotokeza hurulaini wake 

Mwangeka. Ataifungua kufuli kubwa iliyoufunga 

moyo wake na hiyo itakuwa siku ya kumwaga chozi 

la heri. 

Mbunda Msokile(1992:206) anasema kuwa msuko ni 

mtiririk0 

au mfuatano wa matukio yanayosimuliwa kutoka 

mwanz0 

hadi mwisho. Hapa tutaangazia matukio katika kila 

sura 

 

SURA YA KWANZA  

Sura hii inapoanza, Ridhaa alikuwa amesimama kwa 

maumi-vu makali huku mikono kairudisha nyuma ya 

mgongo wake uliopinda kwa uchungu. Amelitazama 

wingu la moshi ambalo linamkumbusha ukiwa 

aliozaliwa nao na ambao anahofia kuwa angeishi na 

kuzikwa nao. Alipogeuka alitazamana ana kwa ana 

na moto ambao uliteketeza jumba lake la kifahari. 

Walioangamia mie ndani ni Terry (mkewe 

Ridhaa),bintiye Tila, Mkewe Mwangeka(Lily) na 

mjukuu wake Becky. Tukio hill linamkumbusha 

mambo kadha yaliyotokea hapo awali yakiwemo 

mlio wa kereng'ende na bundi usiku wa kuamkia siku 

hii ya kiyama. Milio hii ilimtia kiwewe zaidi kwani 

bundi hawakuwa wageni wa kawaida katika janibu 

hizi. Alikumbuka akimwambia Terry kuwa milio hii ni 

kama mbiu ya mgambo ambayo ikilia huenda 

kukawa na jambo. Terry ambaye kawaida yake ni 

mcheshi hakunyamaza ball alimwambia Ridhaa kuwa 

kwake lazima kila jambo liwe na kiini. Terry alis-

hangaa ni vipi daktari mzima alikuja kujishughulisha 

na mambo ya ushirikina. Terry anamkumbusha 

mmewe kuwa aliwahi kumwambia kuwa ni vizuri 

kuiacha mielekeo ya kijadi ambayo huyafifilisha 

maendeleo. Anazidi kumuuliza hata iwapo jambo 

likawa atafanya nini? Ndipo Terry anamjuvya kuwa la 

muhimu ni kumlaani shetani kwani Iiandikwalo ndilo 

liwalo. Mazungumzo haya baina ya Terry na mmewe 

Ridhaa yalikuwa ya mwisho kabisa kutokea Terry 

akiwa hai. Ridhaa sasa anajutia kuwa angelijua 

angelitumia kila sekunde za uhai zilizokuwa zimesalia 

kumuuliza mkewe maswali ambayo sasa yameivamia 

akili yake. Machozi yalifulika machoni mwake na 

kuulemaza uwezo wake wa kuona na ndipo moyo 

wake ukamwonya dhidi ya II 

CHOZI L
A H

ERI



 

P
ag

e5
 

 

tabia yake ya kike ya kulia pindi tu akumbwapo na 

vizingiti ambavyo ni kawaida ya maisha. 

Aliyakumbuka maneno ya marehemu mamake kuwa 

machozi ya mwanamme hayapaswi kuonekana 

mbele ya majabali ya maisha. Siku hii Ridha hakujali 

la mama wala la baba; alijiskia kama mpigana 

masumbwi aliyebwagwa na kufululiziwa makonde 

bila mwombezi. Alisalimu amri na kuyaacha machozi 

yamvamie yatakavyo. Katika mito ya machozi ndipo 

alileta kumbukumbu ya mambo yalivyokuwa usiku 

ambao uliyatia giza maisha yake. Anakumbuka 

mayowe ambapo mwenye kuyapiga alimsihi 

Mzee Kedi asiwauwe kwani wao ni majirani wake. 

Akamsihi asiwadhuru wanawe wala mume wake. 

Baada ya mayowe haya ndipo alisikia mlipuko 

mkubwa kisha akashikwa na uziwi wa muda 

uliofuatwa na sauti nyingine ya Mkewe 

"Yamekwisha". Kumbukumbu hii ilimpa kuzimia na 

alipozinduka alijipata kalala kando ya gofu la jumba 

lake lililokuwa linafuka moshi. Alijikongoja hadi 

kwenye kwenye shamba lililokuwa kando ya nyumba 

yake alipopaaza sauti na kusema " Familia yangu na 

mali yote hii kuteketea kwa siku moja? 

Aliporudi kulikokuwa sebule ndipo alikumbuka kuwa 

Mwangeka (kifungua mimba) wake alizaliwa kwenye 

chumba hiki miaka thelathinl iliyopita. Alishangaa ni 

vipi Mwangeka aliweza kunusirika mkasa huu na 

ndipo akawaza kuwa wadhifa aliyopewa kwenda 

Mashariki ya Kati kudumisha amani ulitokea kuwa 

wongofu wake. Katika kumbukumbu zake 

anaukumbuka mjadala mkali baina yake na bintiye 

Tila kuhusu mafanikio ya baada ya uhuru. Hakuna 

aliyethubu kuuchangia kwani masuala ya sheria Tila 

alikuwa ameyamu 

 

d e i kweli. Tila anamuuliza babake maswali magumt 

ambayo yanamsawiri Mwafrika alivyonyanyaswa na 

tabaka le juu lililojilimbikizia mali baada ya mzungu 

kuondoka, likabaki likiukomaza ukoloni mambo leo. 

Mwafrika alibaki pasi na cho- 

Chote cha kumiliki. Tila anasisitiza kuwa wao ni 

wategemezi si kwa lishe tu, bali pia kwa ajira. Na kazi 

zenyewe ni vibarua vya kijungu jiko. Tila alishangaa 

ni kwa nini wao hawajaanza kujisagia kahawa au chai 

yao. Haihalisi mbegu ziwe zetu, tulikuze zao lenyewe 

kisha kumpelekea mwingine kwenye viwanda vyake 

alisage kisha kuja kutuuzia hiyo kahawa au chai kwa 

bei ya kukatisha tamaa alisisitiza Tila. Ridhaa 

alikubaliana na mtazamo wa Tila kwani mstakabali 

wao wa ukuaji kiuchumi uligonga mwamba wakati 

sheria ya mkoloni ilimpa mzungu kibali cha kumiliki 

mashamba katika sehemu zinazotoa mazao mengi. 

Mwafrika akabaki aidha kuwa kibarua au skwota 

ambaye maisha yake yalitegemea utashj wa mzungu. 

Wafrika ambao walibahatika kupata makao yao 

binafsi walipata sehemu ambazo hazingeweza kutoa 

mazao mengi, wakawa wakulima wadogo wadogo, 

maskini wasio na ardhi. Ridhaa anamkumbuka baba 

Msubili alivyokuwa akisema kuwa jamii yao iligeuka 

kuwa hazina ya wafanyakazi ambamo Wazungu 

wangeamua kuchukua vibarua kupalilia mazao yao. 

Ridhaa hakuwa mkaazi asilia wa Msitu wa Heri. 

Alikuwa 

Tuata mvua kama walivoitwa walowezi na wenyeji 

kindakindaki. Ridhaa anasema kuwa hakupachagua 

mahali hapa ila majaliwa yalitaka awe hapo. Babake 

alikuwa na wake kumi na wawili. Wake hawa 

walijaliwa na wana wa kiume ishirini na ndipo ardhi 

ya mzee Mwimo Msubili ikawa haitoshi kuwalea 

madume hawa lligawanywa m na 

 

ikamwia vigumu Mzee Mwimo kuwalisha wana hawa 

kwani ardhi yake ilitoa zao dogo. Katika ardhi ya 

Mzee Mwimo mlizuka uhasama, migogoro na uhitaji 

mkubwa. Jambo hili limfanya mzee mwimo 

kuwahamishia wake wawili wa mwisho Msitu via 

Heri au Ughaishu kama walivyopaita wenyeji. Siku 

hizo ilikuwa rahisi mtu kuwa na shamba mahali 

kokote katika eneo lililomilikivia na kabila lake kwani 

umiliki wa mashamba ulitegemea bidii ya mtu. 

Mamake Ridhaa alikuwa mke wa mwisho wa Mzee 

Mwimo. Ridhaa alikuwa mwenye umri wa miaka 

kumi walipohamia Mlima via Heri na alikuwa bado 
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hajaanza shule. Walipowasili humu hamkuwa na 

wakaazi wengi na ilimchukua muda kuzoeana na 

watoto wa majirani ambao waliwaona Ridhaa na 

nduguze kama waliokuja kuuvuruga utulivu wao. 

Ridhaa alipowazia kuhusu jambo hill alielewa fika 

kuwa hali hii ilizuliwa na wakoloni na kuwarithisha 

Waafrika. Baba yake, Mwimo Msubili alikwisha 

kumwambia kabla ya miaka ya Hamsini umiliki wa 

kibinafsi wa ardhi haukusisitizwa katika jamii yao. 

Watu walitangama-na vyema. Familia zilizotoka 

kwengine ziliishi miongoni mwao pasi uhasama. Sera 

mpya ya mkoloni kujumuisha pamoja ardhi 

iiiyomilikiwa na mtu binafsi na kuuidhinisha umiliki 

huu kwa hatimiliki, ilivuruga mshikamano wa kijamii. 

Sera hii mpya ya umilikaji wa ardhi ilimaanisha 

kwamba wale walio-kosa pesa za kununulia 

mashamba wangekosa mahali pa kuishi. Wale 

waliobahatika kuwa na pesa za kununulia mashamba 

daima walichukuliwa kama wageni wasiopasa 

kuaminiwa. Ridhaa alikuwa kati ya waathiriwa wa 

hali hii kwani alitengwa na wenzake siku ya kwanza 

shuleni katika michezo mbalimbali. Alichokozwa na 

mwanafunzi mmoja aliyemwita 'mfuata mvua' na 

kumwambia hakutaka kucheza naye kwani alikuja 

kuwashinda katika mitihani yote. Jambo 14 

 

hili lilimfanya Ridhaa kulia kwa kite na kumwambia 

mamake kuwa hangerudi shuleni tena. Mamake 

alimwambia ni vyema kujifunza kuishi na wenzake 

bila kujali tofauti za kiukoo na nasaba. Mamake 

Ridhaa alizungumza na mwalimu naye mwalimu 

akazungumza na wanafunzi na kuwasisitizia 

umuhimu wa kuishi pamoja kwa mshikamano. Huu 

ukawa ndio mwanzo wa maisha ya heri kwa Ridhaa. 

Ridhaa alifanya vyema masomoni na kufikia kilelecha 

cha ufanisi alipohitimu kama daktari. Baadaye aliasi 

ukapera na akafunga ndoa naye 

Terry. Alijaliwa na wana ambao waliangamia 

isipokuwa 

Mwangeka. Ridhaa anashangaa ni kwa nini Mzee 

Kedi alimgeuka kwani ndiye aliyemsaidia kupata 

shamba hilo lake. 

Familia zote mbili zilikuwa na mlahaka mwema. 

Ridhaa ameyafanya mengi mazuri kikijini hadi 

kikaacha kuitwa Kalahari. Ikawaje aliowatendea 

hisani wamelipa kwa madhila? 

lweje watu waliokula na kunywa pamoja ndio 

waliomlipulia aila na kuyasambaratisha maisha yake? 

Haya maswali yasiyo na majibu yalimsumbua akilini 

mwake. Alipowaza alianza kuelewa sababu ya 

vikaratasi kuenezwa kila mahali vikiwatahadharisha 

kuwa mna gharika baada ya kutawazwa kwa 

Musumbi- kiongozi mpya. Anaelewa sababu ya jirani 

kuacha kumtembelea kwake kwa ghafla. Anaelewa 

sababu ya mke wa jirani kulalamika kuhusu kuuzwa 

kwa mashamba ya wenyeji kwa wageni. Alielewa 

kuwa alikuwa mgeni wala si mwenyeji hata baada ya 

kuishi pale miongo mitano. Katika usingizi 

alikumbuka habari iliyosomwa katika runinga miaka 

miinne iliyopita. Habari ilisema kuwa matrekta ya 

Baraza ya jiji yalitekeleza amri ya Bwana Mkubwa 

ambayo ilikuwa ni kwabomoa majumba ishirini 

katika mtaa wa kifari wa Tonon- 

Okeni. Ridhaa alitazama picha za majumba yake 

matatu 

 

kwenye mulishi wa runinga yakibomolewa. Majumba 

haya sasa yamegeuka udongo. Pigo hili la pili aliliona 

kali zaidi. 

Alibaki akijiuliza maswali akishangaa ni upi utakuwa 

mstakabali wake, wa mwanawe Mwangeka na 

Subira, dada yake 

Ridhaa aliyeishi maili kumi kutoka pale. 

Maswali: 

i)Eleza kwa kifupi hasara ya ukabila. 

ii)Ni mambo gani yalifuatia kutawazwa kwa 

Musumbi ? 

iii)Ni mambo gani yalimpata Ridhaa tangu 

walipohamia Msitu wa 
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Heri? 

iv)Wataje, kisha utoe sifa za wahusika waliotajwa 

katika sura hii. 

v)Onyesha namna mbinu rejeshi ilivyotumiwa 

katika sura hii. 

 

SURA YA PILI 

Ni siku kumi tangu kuondoka kwa Kaizari na wenzake 

na kujipata katika mazingira haya mageni. Si mageni 

kwani ni mumo humo kwao kwani si ughaibuni wala 

nchi jirani. Pahali hapa ni kambi au mabanda 

yaliyosongamana. Waliokuwa nacho na wachochole 

wote wako pamoja katika kambi hii. 

Kuna kiasi fulani cha usawa. Japo wanasema kuwa 

wanadamu huwa sawa kifoni, kuna tofauti katika 

mandhari wanamofia. Kuna wanaofia zahanati za 

kijijini na wapo wanaolala maumivu yao yakiwa 

yamefishwa ganzi katika hospitali za kifahari huku 

wakiliwazwa na mashine. Kuna wengine ambao hufia 

kwenye vitanda vya mwakisu vitongojini baada ya 

kupiga maji haramu(pombe haramu) kama nzi 

ambao kufia dondani si hasara. Kuna tofauti pia 

mitindo ya mazishi na 

 

hata mavazi ya mwenda zake na wafiwa. Hata 

majenez yenyewe huhitilafiana. 

Katika kambi la kina Kaizari mipaka ya kitabaka 

imebanwa. 

Kwani, hata waliokuwa navyo sasa hivi 

wanang'ang'ania chakula haswa uji. Hata aliyekuwa 

waziri wa Fedha miaka mitano iliyopita yumo katika 

kambi hii aking'ang'ania chakula na wenzake. Mvua 

kubwa inanyesha na matone mazito kuwaangukia 

wanawe wakembe wa Ndugu Kaizari-Lime na 

Mwanaheri. Hana hata tambara duni la kuwafunikia. 

Ubavuni amelala mke wake Subira. Anaonekana 

kuwa siye yule Subira wa awali kwani mwonekano 

wake ni wa kukatisha tamaa amevimba sana baada 

ya kutendewa unyama na binadamu wengine. 

Kwa mbali anaonekana Ridhaa, akitafuna kitu fulani 

kinachofanana na mzizi-mwitu. Ni kinaya Daktari 

mzima, Mkurugenzi mzima wa Wakfu wa Matibabu 

nchini kula mzizi! 

Kaizari anaanza kusimulia yaliyojiri siku ile baada ya 

kutawazwa kwa kiongozi mpya. Anasema kuwa 

baada ya kutawazwa kwa kiongozi 

mwanamke(wengine waliamini hafai kuongoza) 

mambo yaliharibika. Watu wakashika silaha 

kUPigania uhuru wao, uhuru ambao walidai 

hawakupewa- 

Wakaupigania. Wakatoa kauli kuwa wanaume 

watatumikishwa kwa walivyofanywa enzi hizo katika 

visakale vya jirani 

GO. Waliona kuwa kiongozi mwanamke 

atawarudisha pale- 

Walikotoka. Walikemea kusumbuliwa 

walikosumbuliwa kwa miongo mitatu sasa na 

Affirmative action na a third should be 

Women. Walikerwa mno na suala Ia jinsia ya ki 

kuchipuza kila mara katika vikao vyao wakalamik' Y 

mwa mke 

 

kutetewa na vyombo vya habari na wapigania haki. 

Mwanaharakati mmoja kwa jina la Teitei akazidi 

kusema kuwa mwanamke kuiongoza jamii nzima 

itakuwa kukivika kichwa cha kuku kilemba. 

Bi. Shali alikanusha kauli ya Teitei na kusema kuwa, 

Mwekevu(kiongozi mwanamke) alijitosa katika siasa 

na kuomba kura kama wanaume hao wapinzani 

wake, akastahimili vitisho na matusi kutoka kwa 

wanaume na kwa hivyo ushindi wake ni zao Ia bidii 

yake. Mradi wake wa kuchimba visima umewafaidi 

raia kwenye maeneo kame. 

Kaizari aliendelea kumweleza Ridhaa kuwa vita 

vilianza kati ya kundi lililokuwa linaunga mkono 

CHOZI L
A H

ERI



 

P
ag

e8
 

Mwekevu na lililokuwa likiunga mkono mpinzani 

wake mwanamume. Vita vikacha- 

Cha baina ya pande zote mbili. Kundi pinzani likidai 

kuwa haiwezekani mwanamke kushinda uchaguzi 

huenda aliiba kura na wafuasi wake kuwanunua 

wanawake ambao ndio wapiga kura wengi. Kundi la 

mwekevu lilisikika likisema kuwa wakati wa 

mabadiliko ni sasa na kuwa wanastahili kumpa 

Mwekevu nafasi. MijadaIa iliyozuka ilizidisha 

migogoro na hali ya taharuki ikatamalaki. Askari 

wakatumiwa kudumisha usalama katika vijiji na 

mitaa. Muda si muda raia walianza kukimbizana na 

polisi. Katika mchezo huu, watu wengi walipoteza 

maisha yao. 

Wengine walipoona kuwa mambo yameharibika 

waliacha makwao na kukimbia. Mali walioacha 

nyuma yaliteketezwa. 

Wakapoteza kila kitu. Wengine waliokuwa jasiri 

walipora maduka ya Kihindi, kiarabu na hata 

Waafrika wenzao wakapora walichoweza kubeba 

kabla ya kupatana na mkono wa utawala. 

 

Sura ya nchi ya Wahafidhina ikawa mpya. Misafara 

ya wakimbizi ikawa kwenye barabara na vichochoro 

vya Wahafidhina. 

Mizoga ya watu na wanyama, magofu ya majumba 

yaliyoteketezwa kwa moto na uharibifu wa mali na 

mazingira ukashamiri. 

Kaizari anakumbuka siku ya pili akiwa sebuleni na 

wanawe wakitazama runinga mara alisikia kuwa 

hakuna amani bila kuheshimu mwanamume. 

Kilichofuatia ni mabarobaro waliobeba picha za 

mpinzani aliyeshindwa na Mwekevu na wakaanza 

kughani mkarara uliokuwa ukisema Tawala 

Wahafidhina tawala, Mwanzi wetu tawala 

Wahafidhina tawala. 

Mara hali ilibadilika na wakayazingira magari 

barabarani na kuanza kuyawasha moto kana 

kwamba wanayachoma mabiwi ya taka! Vikasikika 

vilio vya binadamu akiomba kuhurumiwa na 

binadamu kaini, lakini vilio havikusikika. 

Magari yakawa yanawaka moto bila kujali binadamu 

waliokuwamo ndani. 

Mmoja wa waliokuwa wakitekeleza unyama alisikika 

akiwaambia wapinzani wao wanyamaze kwani wao 

ndio wamekuwa wakiwarudisha nyuma miaka yote 

hiyo kwa kuhadaiwa na Vishahada hivyo 

wanavyopewa vyuoni. Alilalama kuwa wanafunzwa 

kukariri nadharia bila kuwazia umilisi na stadi za 

kuwawezesha kujitegemea. Mtu ana digrii tatu na 

hata baada ya miaka kumi kazi hana. 

Vijana waliendelea kulamikia kupuuzwa kwao. Mate 

yame- 

Wakauka vinywani wakifunga barua za kutumia 

maombi ya 

 

Baadaye ving'ora vilisikika na askari wanaojulikana 

kama fanya fujo uone wakawa wanawinda vijana 

hawa. Walimiminiwa risasi vifuani mwao na wote 

wakaiaga dunia kifo cha kishujaa kwani walijitolea 

mhanga kupigania uhuru wa tatu. Kaizari alitokwa na 

machozi na kuwahurumia vijana hawa waliokufa kifo 

walichoweza kukiepuka. Akaihurumia nchi yake 

ambayo ilielekea kushindwa kuwahakikishia usalama 

watu wake. Baada ya siku nne kwa kina Kaizari 

kulibishwa hodi, mke wake Kaizari, Subira ndiye 

alikwenda kuufungua, alisalimiwa kwa kofi kubwa 

kisha akaulizwa alikokuwa kidume chake kijoga. 

Walisemekana kuwa wao ndio vikaragosi 

waliotumiwa na wasaliti wao kuendelea 

kuwafukarisha. 

Alikatwa mikato miwili ya Sime hata kabla hajajibu 

lolote, akazirai kwa uchungu. Kisha genge la 

mabarobaro watano likawabaka mabinti wake 

Kaizari, Lime na Mwanaheri. Alijaribu kuwaokoa 

lakini hakufaulu. Mahasimu hao wakaondoka baada 

ya kuutekeleza unyama huo bila kumgusa Kaizari, 

auguze majeraha ya moyo. Alijizatiti na kuwapa 

wanawe na mke wake huduma ya kwanza. Punde si 

punde, sauti ya 
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Jirani yao Tulia iliita ikiwataka kutoka iwapo walitaka 

kuishi. 

Tofauti na majirani wengine, Tulia alimsaidia Kaizari 

kufunganya na kumsindikiza hadi njia panda. 

Alimkumbatia na kumwambia kuwa mwenyezi 

mungu ndiye hupanga na nguvu na mamlaka pia 

hutoka kwake. Akamjuvya kuwa uongozi mpya 

umezua uhasama kati ya koo ambazo Zimeishi kwa 

amani kwa karibu karne moja. Akamshauri 

aihamishe aila yake kwa muda kwa sababu ya 

usalama. Akamhakikishia kuwa huo sio mwisho wa 

kuonana. Huu utakuwa mwanzo wa uzao wa jamii 

mpya isiyojua mipaka ya kitabaka, jinsia na kikabila. 

Jirani alipompungia mkono, matwana ya abiria ilikuja 

nao wakaabiri. Ilikuwa ikiendeshwa kwa kasi kana 

kwa 

 

inakimbizwa. Waliyashuhudia mengi katika safari hii 

ya shaka kama vile mabasi kuchomwa pamoja na 

shehena zayo na hata mifyatuko ya risasi. Hatimaye, 

gari lilikwisha petroli ikawa sasa ni mtu na malaika 

wake. Walijitoma msituni, kila mtu na aila yake. 

Walipata shida kwani chakula kilikuwa adimu. 

Kulikuwa na changamoto ya maji safi ya kunywa. 

Walikata miti wakajenga vijumba ambavyo 

viliezekwa kwa nyasi na kukandikwa kwa udongo. 

Wengi walipata homa ya matumbo na wengine 

kuyapoteza maisha yao. Wakimbizi walizidi 

kuongezeka nayo hali ya maisha ikazidi kuwa ngumu. 

Idadi kubwa ya wakimbizi ilifanya kuwe na vyoo vya 

kupeperushwa- yaani sandarusi ambazo hutumiwa 

kama misalani. Siku za mwanzomwanzo Kaizari 

hakuweza kutumia misala hii, lakini alisalimu amri na 

kusema potelea mbali, lisilo budi hutendwa. Lakini 

kutokana na tishio Ia maenezi ya kipindupindu 

aliwasihi kuchimba misala kwa jina long drop. Tatizo 

la njaa pia lilishamiri kwani waliokuwa 

wamebahatika kubeba nafaka chache walizitoa 

zikatumiwa na wote, zikaisha. Njaa ikawa inatishia 

kuwaangamiza wote, lazima wafanye jambo. 

Asubuhi ya siku ya kumi na tano Selume(mke wa 

jirani yao aliyekuwa mpinzani mkuu wa Mwekevu) 

alipitia kwenye kibanda cha Ndugu Kaizari. Selume 

alikuja kuwaeleza kuwa alikuwa amesikia fununu 

kuwa upo mradi wa kuwakwamua 

Wakimbizi kutokana na hali hii. Shirika la Makazi 

Bora, lilikuwa limejitolea kuja kuwajengea wakimbizi 

nyumba bora. 

Misikiti na makanisa yalikuwa yalikuwa yamekusanya 

vyakula ili kuwalisha wahasiliwa. Watu walijawa na 

matumaini. Siku ya ishirini lori kubwa liliingia na 

watu wakakimbilia chakula kama watoto 

wafanyavyo. Watu waligawiwa chakula na 

 

akina mama( wa Mother's union, woman's Guild na 

waliokuwa wamepakiwa nyuma ya lori hilo. 

Msukumano ulianza hadi mlinda usalama mmoja 

alipojitokeza na kuwasihi kuweka usalama. Watu 

wengine kama Mzee Kaumu walishangaa 

walipokuwa hawa wangwana wakati madhila haya 

yalipowapata. 

Kwa kuwa tabia ni ngozi, Bwana Waziri Mstaafu 

aliyekuwa na uzoefu wa kuwaelekeza watu huko 

wizarani, alisaidia kukigawa chakula. Pia Kaizari na 

Selume waliitwa kusaidia. Hata hivyo, wengine 

walitumia ulaghai ( kama familia ya Bwana 

Kute- diwani wa hapo awali) kupata chakula kingi 

kuliko familia zingine. 

 

Maswaii. 

i)Maisha kotika mitaa ya mabanda ni kukatisha 

tamaa. Tetea kauli hii. 

ii)Fafanua matatizo wanayoyapitia wakimbizi wa 

ndani kwa ndani. 

iii)Faha!i wawii wakipigana, nyasi huumia. Kwa 

kurejele sura hii, onyesho ukwei wa kauli hii. 

iv)Siasa husababisha migogoro katika ndoa. Kwa 

kurejelea sura hii, tetea kauli hii kikamilifu. 

22 

CHOZI L
A H

ERI



 

P
ag

e1
0

 

 

SURA YA TATU 

Baada ya kuishi katika msitu wa Mamba kwa miezi 

sita, Ridhaa, Kaizari na familia yake walibahatika 

kurudi nyumbani kufuatia mradi wa Operesheni Rudi 

Kanaani. Asubuhi hii 

Ridhaa ameketi katika chumba cha mapokezi katika 

Uwanja wa Kimataifa wa Ndege wa Rubia. Ana hamu 

kuu ya kumwona Mwangeka akiwa mzima. Ridhaa 

anakumbuka kuwa siku ya kuhawilishwa kutoka 

Msitu wa Mamba hakuwa na matumaini ya maisha 

bora kwani hakuwa na mwenzi wala mtoto wa 

kuendea. Wengine kama Selume walikuwa wakilia 

kwa kuwa hawakujua waende wapi kwani mme 

wake amekwisha kuoa msichana wa kikwao na 

Babake alimkatalia katakata. Ridhaa alimfariji na 

kumwomba asilie kwani mwana wake yu hai tena 

ana kisomo na amehitimu kama mkunga, anaweza 

kujitegemea. Ndipo Ridhaa akamwahidi warudipo 

nyumbani, angemtambulisha Selume kwa mkuu wa 

Idara ya Afya ya Jamii katika Hospitali Kuu ya 

Tumaini. Leo hii, Ridhaa anapowaza haya, Selume 

amekwisha kuajiriwa kama muuguzi katika hospitali 

ndogo iliyojengwa karibu na kambi ya 

WWHN. 

Ridhaa anakumbuka mambo mengi kama vile kadhia 

iliyompoka familia yake ndiyo ilimkutanisha na watu 

kama Selume arnbao angewaita ndugu na kumfanya 

kusahau msiba wa kUipoteza akraba yake. 

Kutangamana na wakimbizi kukamfunza thamani ya 

binadamu. Sasa amejifunza mengi kama 

Vile uzima ni upande mwengine wa mauti. 

Kwenye Msitu wa Mamba, Ridhaa alipata huduma za 

ushauri na uelekezaji kutoka kwa wataalamu 

mbalimbali na akaweza ugonjwa wa shinikizo la 

darnu ambao ulitokana na 

 

mshtuko wa kupoteza jamaa yake na mali yake 

dafrao moja. 

Hapo alipotoka kwenye msitu alijihisi kiumbe kipya 

kwani wapwa zake- Lime na Mwanaheri walikuwa 

wamepata matibabu. Dada yake Subira alitibiwa 

akapona. Mwamu wake 

Kaizari- amepona donda lilitokana na kuwaona binti 

zake wakibakwa. Ridhaa anamwona Kaizari ni 

afadhali kwani heri nusu Shari kuliko Shari kamili. 

Asubuhi hii, Ridhaa akiendelea kumngojea 

Mwangeka hakuweza kusahau jinsi alivyohisi 

aliporudi tena kwenye ganjo lake siku ile. 

Anakumbuka kuwa alipozinduka( kutoka kuzirai), 

alijipata katikati mwa kiunzi cha sebule lililokuwa 

kasri lake. Eneo hili ndipo wanawe Tila na Mwangeka 

walipokuwa wadogo walipenda kumkimbilia kila 

mara alipotoka kwenye shughuli zake za kikazi. Hapo 

ndipo kijukuu chake kilipozoea kutembea tata na 

kumwita "bubu" naye alipenda kukirekebisha na 

kukiambia "sema babuu". Hayo yote hayapo sasa, 

hata zile pambaja za mkewe Terry na utani wake 

hamna. 

Akiwa yu pale katika kumbukumbu zake, polepole 

kwenye jukwaa la akili yake kunaanza kuigizwa 

mchezo wa maisha yake kabla ya dhiki iliyomfika. 

Anamwona Tila akitoka shuleni na kuuweka mkoba 

wake juu ya meza. Katika mazung- 

Umzo yao inabainika kuwa Tila ana upevu wa 

mawazo. Waliishi kujadiliana na Mwanawe Tila 

masuala nyeti kana kwamba walikuwa marika. Tila 

alijua kuwa Siku moja atakuwa jaji katika mahakama 

kuu na kuusafisha uozo uliotamalaki humo. 

Alitamani kuwaonjesha washukiwa waliowekwa 

rumande kwa miaka mingi utamu wa haki. Lakini 

sasa Tila hayupo tena, kilichObaki ni kumbukumbu 

zake. 

Ridhaa aliona kuwa utabiri wa mwalimu wa la 

mabadi 
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liko' ulikuja kutimia kwani viongozi wa awamu ya 

awali walibwagwa chini na vijana chipukizi. Kinaya ni 

kuwa wengi walishindwa kabisa kukubali kushindwa 

hasa yule aliyekuwa akigombea kilelecha cha 

uongozi. Kulingana naye nafasi hii iliumbiwa 

mwanamume na kumpa mwanamke ni maonevu 

yasiyovumilika. Kiongozi huyu alipita kila mahali 

akitoa kauli ambazo ziliwajaza hamasa wafuasi wake 

nao wakaanza fujo zilizoangamiza juhudi za miaka 

hamsini za raia za kuijenga jamii yao. Hatimaye 

ndege kwa jina PANAMA 79 iliyotarajiwa kufika saa 

tatu unusu sasa ndio inalikanyaga sakafu. Abiria 

waliposhuka, Ridhaa na Mwangeka walitazamana 

kimya. 

Ridhaa alihisi kana kwamba anauona mzuka wa 

Mwangeka, hakuamini kuwa angerudi nyumbani 

akiwa hai. Hatimaye baada ya shaka kumwondokea, 

alimkumbatia mwanawe. 

Mwangeka akajitupa kifuani mwa babake kwa furaha. 

Ridhaa alimkaribisha Mwangeka nyumbani na 

kumtaarifu kuwa hakujua kuwa watawahi kukutana 

akiwa hai. Ridhaa akamjuwa mwanawe yaliyoisibu 

familia yao. Mwangeka alipomtazama babake 

akaona kuwa amekonga zaidi na sasa ameshabihi 

mno babu Mwimo. Baada ya kumbukumbu zake 

kumkumbusha ya awali Mwangeka alimshukuru 

babake na kumweleza kuwa alipoipata habari ya 

machafuko ya baada ya kutawazwa kwa kiongozi, 

alijawa na kihoro kisicho kifani. Mwangeka amekuwa 

akifuatilia matukio kwa makini kwani hata kura 

zilipohesabiwa upya kiSha mpinzani wa Mwekevu 

kukubali kushindwa na kutoa wito kwa raia kusahau 

yaliyopita, alijua kuwa nchi imepiga hatua moja 

katika safari ndefu ya kupata afueni kutokana na 

tufani za baada ya kutawazwa. Mwangeka aliendelea 

kuwapa heko vijana wenzake kwa kugundua kuwa 

wanatumiwa vibaya na viongozi wenye tama. 

Mwangeka akawa sasa anakubaliana na usemi wa 

Tila kuwa "usi 

 

cheze na vijana, wao ni kama nanga. Huweza 

kuizamisha marikebu " Japo Ridhaa aliyaitikia 

maneno ya Mwangeka kwa mgoto, alijua kuwa 

palikuwa na kazi ngumu ya kujenga upya ukuta 

ambao ufaa wake ulikuwa umepuuzwa. Akawa 

akawa anakubaliana na sera ya bintiye marehemu, 

Tila kuwa 

Vijana wanafaa kuelimishwa zaidi kuhusu amani 

kwani ndio wengi na ndio mhimili wa jamii yoyote ile. 

Hatimaye, Ridhaa alishusha pumzi na kumkabidhi 

mkono mwanawe na kumtaka waende ili 

akajipumzishe kutokan na adha za anga. 

Mengine watazungumza baadaye. 

i)Fafanua sifa na umuhimu wa Ridhaa. 

ii)Mwandishi ametumia mbinu rejeshi katika 

kuuwasilisha ujumbe wake. Onyesha narnno 

alivyotumia mbinu hii, iii)Fafanua sifa nq umuhirnw 

wa tTiIa kama zinavyjitQkeza katika surg hit, t iv)Ni 

masaibu gani Wdhafidhing waliyapitia? Tajmmatan. 

v)Ni nini umuhimu wa Mwangeka? Rejelea sura hii. 

SURA YA NNE 

Mwangeka ameketi mkabala mwa kidimbwi cha 

kuogelea nje ya jumba lake la kifahari ambalo yeye 

aliliona kama makavazi ya kumtonesha donda 

lililosababishwa na kifo cha mke wake 

Lily Nyamvula. Siku ile baada ya kutoka kwenye 

uwanja wa ndege walifululiza moja kwa moja hadi 

kwenye gofu la baba yake Ridhaa. Majivu yaliyokuwa 

mabaki ya kilichoklJWa kwenye kasri lile yalibaki pale 

pale. Majivu hayo miili ya mama yake(Terry), 

wanuna wake, mkewe na mtoto wake. 

 

Mwangeka hakuelewa ni kwa nini babake 

hakuyaondoa mabaki hayo na ni kwa nini 

hakushirikiana na majirani kuchimba kaburi (mass 

grave) kuyazika majivu hayo. Baba mtu alimkazia tu 

macho. Machozi mazito ya machozi yalitunga 

machoni mwa Mwangeka, akayaacha yamcharaze 

yatakavyo. Wakati huu hata nyanya yake 

angekuwapo kumwonya dhidi ya kulia kama 

msichana angempuuza. Alihitaji kulia ili kuliondoa 

komango ambalo lilikuwa limefunga mishipa ya 
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moyo wake. Alipolia, moyo wake ulilainika na moyo 

wake sasa ulijaa utulivu. Mwangeka akakumbuka 

methali isemayo wino wa Mungu haufutiki. Hata 

hivyo alizidi kujjuliza iwapo binadamu aliandikiwa 

kumpoka binadamu mwenzake uhai. 

Siku ile baada ya wao kutoka kwenye uwanja wa 

ndege, Ridhaa alimwelezea Mwangeka mambo 

yalivyojiri. Alimweleza kuwa maisha yalibadilika Pindi 

tu Mwangeka alipoondoka. Waliandamwa na msiba 

baada ya mwingine. Mwanzo, Ridhaa akapoteza 

majumba yake mawili. Miezi mitatu baadaye ami 

yake Mwangeka aliyeitwa Makaa alichomeka 

asibakie chochote alipokuwa aakiwaokoa watu 

ambao walikuwa wakipora mafuta kutoka kwenye 

lori lililokuwa limebingiria. Makaa alizikwa pamoja na 

mabaki ya wahasiriwa wote katika kaburi moja kwani 

serikali iliwatayarishia mazishi ya umma. Baada ya 

Ridhaa kushusha pumzi, aliendelea kum- 

Weleza Mwangeka kuwa mambo hayo yote 

aliyakabili kwa msaada wa wanuna wa Mwangeka, 

mamake Mwangeka na rnkaza mwanawe. Akaanza 

kuyajenga upya maisha yake hadi 

Siku ile ambayo aliitazama familia nzima 

ikimponyoka. Daktari Ridhaa amewaokoa wagonjwa 

wengi kutokana na magonjwa sugu lakini alishindwa 

kuuzima moto uliokuwa ukiiteketeza nyumba yao. 

Lakini, hakushindwa kwani hakuwepo 

27 

 

tendo lenyewe likitendeka. Alikuwa ameenda 

kumfanyia ma jeruhi mmoja upasuaji. Ridhaa 

alipokuwa akirejea nyumban akasikia sauti ya kite ya 

mamake Mwangeka, kisha mlipukc mkali. Yote 

yakaisha. Hadi hapo, ameyaishi maisha ya kinyama 

kupigania chakula na wahitaji wenzake. Ameonja 

shubiri ya kuwa mtegemezi kihali na mali. Lakini 

katika hayo yote amejifunza thamani ya maisha, 

udugu na amani. Alimhurumia Mwangeka ambaye 

mkasa huo ulimfanya mjane hata kabla ya ubwabwa 

wa Shingo kumtoka. 

Baada ya kurejea kwake Mwangeka hakuishi na 

babake kwa muda mrefu. Mwanzo, hakuweza 

kustahimili uchungu uliosababishwa na kuamka kila 

asubuhi kutazama mahali ilipoangamia aila yake. 

Alimrai babake kila siku akibomoe kiunzi kile cha 

nyumba lakini babake alikataa katakata. Lilikuwa 

kaburi la ukumbusho wa familia yake. Sababu ya pili 

ni kuwa lazima 

Mwangeka angeyaanza maisha yake upya. Atafute 

ushauri kutoka kwa wataalamu, auguzie moyo wake 

mbali na babake. 

Mwangeka aliporejelea shughuli zake za kawaida 

kazini alitafuta kiwaja cha kujengea nyumba. Babake 

akamtahadharisha kufanya uchunguzi kabla ya 

kuanza ujenzi wenyewe. Baada ya Mwangeka 

kuhakikisha uhalali wa stakabadhi hii na ite alipata 

kipande cha ardhi karibu na ufuo wa bahari. Kazi ya 

ujenzi ilianza na baada takriban mwaka mmoja na 

nusu akahamia kwake. 

Hata anapokitazama kidimbwi hiki, mawazo yake 

yakO mbali alikoanza maisha. Anazikumbuka 

changamoto za ukLji wake. Anawakumbuka wanuna 

wake: Kombe, Mukeli na 
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Annatna(Tila). Anapomkumbuka Tila anatabasamu 

kisha tone moto la chozi linamdondoka. 

Kumbukumbu ya Annatila inavuta taswira ya mnuna 

wake mkembe aliyefariki dunia akiwa na umri wa 

miaka sita wakati ule Mwangeka akiwa na umri wa 

miaka kumi na miwili tanzia ile ilipowafika. Katika 

jamii ya Mwangeka, kifo kilifuatwa na viviga vya aina 

mbalimbali yakiwemo maombolezi. Basi baada ya 

kifo cha mtoto huyo majirani walikuja kuifariji familia 

ya Bwana Ridhaa. Wiki mbili baada ya mazishi ya 

ndugu yake, Jumamosi moja 

Mwangeka alimpata Tila na wenzake nyuma ya 

nyumba wakimngojea. Tila alimvuta na 

kumnong'oneza kitu sikioni kisha akavuta boksi 

lililokuwa limetiwa mwanasesere wao kwa jina 

Dedan Kimathi lakabu waliokuwa wamempa 
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marehemu ndugu yao-Dede. Walianza kulia na 

kuomboleza kifo cha Dedan Kimathi. Wakaimba 

mbolezi. Katika hali ile ya kuomboleza, watoto hawa 

hawakujua kuwa baba yao alikwisha kuja dakika 

thelathini zilizokwisha. Akawa anawatazama watoto 

hawa wakiigiza mazishi ya ndugu yao Dede. 

Alibanwa na hasira na kuutwa mshipi wake kutoka 

kiunoni, akamshika Mwangeka na kumwadhibu vikali. 

Akamkemea 

Mwangeka kwa kuwa bendera inayofuata upepo 

badala ya kuwa kielelezo bora kwa mnuna wake Tila. 

Mwangeka anapokumbuka kisa hiki anajutia ni kwa 

nini hakukiomboleza kifo cha Tila. 

Baada ya kipigo hiki, Mwangeka aliwajibika zaidi 

akayavalia masomo yake njuga hadi chuo kikuu 

ambako alisomea uhandisi. Hapo ndipo alipokutana 

na mke wake Lily Nyamvula. Nyamvula alikuwa 

akisomea uanasheria. Mwangeka alihitimu masomo 

yake na kujiunga na kikosi cha wanamaji, jambo hili 

liliwashangaza wengi. 

 

Zoezi. 

i)Eleza kwa muhtasari mambo yalivyokuwa 

Mwangeka aliporudi nyumbani. 

ii)Ni kwa nini Mwangeka alimwona Ridhaa(babake 

kama) 

mwehu? 

iii)Eleza misiba aliyomwandarna Ridha kama 

iivyoonyeshwa katika sura hii. 

iv)Jadili maudhui ya koma yaivyoangaziwo katika 

sura hii. 

v)Eeza sifa nne za Tila. 

vi)'Kama ningeusikiliza ushauri wa Tausi wangu 

labda ningeweza kuiokoa aila hii ' 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. 

b. Eleza kwa kifupi jambo ambalo aila ya msemaji 

ilikumbana nalo. 

c. Eleza sifa na umuhimu wa anayeitwa 'Tausi 

wangu' 

v)Jadili maudhui ya elimu kama yanavyojitokeza 

katika sura hii 

 

SURA YA TANO 

Msitu wa Mamba uligeuka kuwa nyumbani kwa 

maelfu ya watu waliogura makwao bila tumaini la 

kurudi. Walijipa moyo na kusema kuwa hata 

walikokuwa wakiishi hakukuwa kwao, walikuwa 

maskwota*. Wakaamua kula asali na kuyanywa 

maziwa ya Kanaani hii mpya isiyokuwa na 

mwenyewe. Matokeo ya maamuzi haya yalikuwa 

nWd 

 

 

kukatwa kwa miti kwa ajili ya kupata mashamba ya 

kupandia vyakula na kwa ajili ya ujenzi. Kabla ya 

miaka miwili kuisha, pahali hapa palikuwa pamepata 

sura mpya- majumba yenye mapaa ya vigae, misitu 

ya mahindi na maharage, maduka ya jumla, viduka 

vya rejareja kila mmoja akijibidiisha kufidia kile 

alikuwa amepoteza. 

Familia ya Bwana Kangata ilikuwa miongoni mwa zile 

zilizoselelea(zilizoishi) kwenye msitu huu. Kwa 

Kangata na mkewe Ndarine hapa palikuwa afadhali. 

Awali wakiwa wamelowea katika shamba Ia mwajiri 

wao aliyekuwa akiishi jijini. Waliishi pale kwa muda 

mrefu hata watu wakadhani kuwa ilikuwa milki yao. 

Wengine wakidhani Kangata na familia yake 

walikuwa akraba ya mwajiri wao. Hata wana wa 

Kangata walipokwenda shuleni walijisajilisha kwa 

jina Ia tajiri wa baba yao. Walikuwa wakiitwa Lunga 

Kiriri, Lucia Kiriri na 

Akelo Kiriri. Kiriri likiwa jina Ia Mwajiri wa Kangata. 

Kangata na mwajiri wake walikuwa wamesekuliwa 

kutoka mtaa wa 
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Matunda katika zile patashika za baada ya 

kutawazwa. Kiriri aliiaga dunia muda mfupi kutokana 

na kihoro cha kufilisika na ukiwa aliokuwa 

ameachiwa na mkewe Annette na wanawe. 

Walipata Green Card na kuhamia ughaibuni. Hivyo 

basi, juhucii za Kiriri kumshawishi mkewe asimnyime 

ushirika wa 

Wanawe ziljangukia rnoyo wa Firauni. Mkewe Kiriri 

alikuwa 
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ashaamua kuwa hapa hapamweki tena. Kazi 

aliyokuwa akiifanya katika afisi za umma kama 

mhazili mwandamizi kwa miaka mingi ilikuwa 

inamfanya kusinyaa, akawa hana hamau akahisi 

kinyaa. Wanawe walipoenda kusomea Ng'ambo -

wafanyavyo wana wa viongozi kwa kuwa wanaiona 

elimu ya humu kama isiyowahakikishia mustakabali 

mwema raia wake, yeye alistaafu mapema na 

kuchukua kibunda cha mkupuo mmoja almaarufu 

Golden Handshake akachukua 

Green Card na kuwafuata na kumwacha mume wake 

akiwa mpweke. Baada ya wana wa Kiriri kumaliza 

masomo yao walibakia huko huko Uzunguni kufanya 

kazi. Walipuuza rai baba mtu za kurudi nyumbani ili 

kuziendesha baadhi ya biashara zake. Kila mmoja 

akajishughulisha na mambo yake. Kifungua mimba 

wa Kiriri kwa jina Songoa alisema kuwa nchi yao 

haina chochote kumfaa kwa hata walio na shahada 

tatu bado wanalipwa mshahara mdogo sana, akaona 

heri awekeze huko mbali aliko na imani nako. Kabla 

ya kifo chake, Kiriri alikuwa akiibua mijadala nafsi 

akilini mwake kuhusu Waafrika ambao ni kama 

waachao mbachao kwa mswala upitao. Akawa 

anajiuliza maswali mengi kama vile ni nini huwavutia 

raia kuhamia ughaibuni? 

Je ni hiyo mishahara minono wanayolipwa? Je, ni 

hizo kazi za kujidhalilisha za kwenda kuwauguza 

maajuza waliotelekezwa na aila zao? Au ni zile ndoa 

kati ya vijana wakembe wa Kiafrika na vikongwe 

vilivyochungulia kaburi? Kiriri aliendelea kushangaa 

ikiwa mkewe amegeuka wale wake pindi wafikapo 

ng'ambo hufunga ndoa na waume wengine kwa 

kuwa ndio njia pekee ya kuufukuza upweke na 

kupata riziki au kwa 

 

kuta kujikwamua kwenye tope la uhawinde? 

Kutokana na uzoefu wake katika kilimo, Kangata 

alipofika katika Msitu wa Mamba aliweza kuendeleza 

kilimo chenye natija. Kwa sasa, miaka mitano 

imepita na Kangata na 

Ndarine wameipa dunia kisogo. Lucia Kiriri-Kangata 

ameolewa katika ukoo wa Waombwe ambao awali 

walikuwa maadui sugu wa ukoo wa Anyamvua. Ndoa 

hii ilipata pingamizi sana kutoka kwa ukoo mzima 

lakini kutokana na Msimamo imara wa Kangata ndoa 

hii ilisimama. Watu wa ukoo wa kina Kangata 

walishangaa ni kwa nini mwana wao akaozwa kwa 

watu ambao huvaa nguo ndani nje na pia huzaa 

majoka ya mdimu ambayo ni machoyo kupindukia. 

Kangata aliyatupilia maneno ya watu wa ukoo wao 

kwani 

Kiriri aliyadhamini masomo ya mabinti zake hata 

ingawa walikuwa wa ukoo tofauti na wake. Watu wa 

ukoo wa Kangata walikuwa wakipinga elimu ya 

msichana na kutoa rai kama kumuelimisha msichana 

ni kufisidi raslimali. Kangata anashangaa wakati 

mwanawe ameneemeka na kuishi maisha ya heri 

ndio wakati jamaa zake wameona tofauti za kiukoo. 

Hatimaye ukoo wa Kangata ulikubali muungano huu 

wa ndoa na ukawa umeyeyusha tofauti na chuki 

iliyokuwa baina yao. 

Nasaba hizi mbili zikawa sasa zinapikia chungu 

kimoja. 

Naye Akelo Kiriri-Kaango habari yake haijulikani. 

Baada ya kumaliza masomo yake ya kidato cha nne, 

alipata kuolewa na dereva wa malori yanayosafirisha 

bidhaa hadi Zambia. Jina la dereva huyo ni Kaango. 

Alipomwoa Akelo Kiriri, alimjengea nyurnba katika 
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gatuzi la Mbuyuni na tetesi zinasema kuwa walipata 

watoto wawili. Mmoja kwa jina Ngaire na mwingine 

 

Mumbi. Hakuna ajuaye walikopelekwa na 

misukosuko ya miaka mitano iliyopita. 

Lunga Kiriri — Kangata ndiye anaishi katika milki ya 

babake katika Msitu wa Mamba. Yeye amesomea 

kilimo. Awali alikuwa ameajiriwa kama afisa wa 

kilimo nyanjani. Alikuwa akiwaelimisha raia kuhusu 

mbinu bora za kilimo kama vile watu wasilime karibu 

na mito, watu wachimbe mitaro kuzuia mmonyoko 

wa udongo na watu wapande miti inayostahimili 

ukame. Alikuwa amirijeshi wa uhifadhi wa mazingira. 

Alipokuwa shuleni ndiye aliyekuwa mwasisi wa 

chama cha watunza mazingira wasio na mipaka. Kila 

ijumaa wakati wa gwaride ungemsikia akihutubia 

wanafunzi wenzake kwa mhemko. 

KimondO (mwanafunzi mwenzake Lunga) alikuwa 

haishi kushangazwa na I-unga kwani mtu akimsikiliza 

Lunga hangedhani kuwa amekulia mazingira sawa na 

wale wanyonge ambao uwepo wao huamuliwa na 

matajiri. Ilishangaza kuwa Lunga hakuwazia kwamba 

alikolowelea baba mtu palikuwa msitu tu, tajiri wake 

akapabadilisha. Babake Lunga haswa ndiye 

aliyeliendeleza shamba lile. Aliendelea kumuuliza 

iwapo hajui kwamba umaskini unaweza kuupujua 

utu wa mtu akatenda hata asivyokusudia kutenda. I-

unga hangewe za kujua kwani hajawahi kulala njaa 

akakosa usingizi kutOE- 

na na mkato wa njaa ilhali baba mtu anavuna 

kahawa katika shamba kubwa Ia Mzungu. Mzungu 

huyu mwenye shamba akiwa anapata mamilioni ya 

pesa lakini anawapunja wafa nyakazi wake kwa 

kuwalipa kishahara duni kiasi cha wao kushindwa 

kuwanunulia wana wao sare mpya. KimondO 

anaendelea kumwambia mwenzake Lunga kuwa 

hajawahi 

 

kuamka asubuhi huku anakeng'etwa na tumbo na 

homa ya matumbo inamwandama. Mwalimu 

anapokupa barua ili ukatibiwe kwenye kituo cha afya 

kilichoko ndani ya kijiji ambacho mwenye kahawa 

amewajengea wafanyakazi, Daktari mwafrika 

anakataa kukupa huduma kwa kuwa wazazi wako 

hawajawekewa bima kutokana na kijishahara duni 

wanacholipwa. 

Sasa Lunga ni mkulima stadi. Ametononokea si haba 

katika msitu huu. Hakumbuki kuwa msitu huu unafaa 

kuhifadhiwa kwa matumizi ya baadaye. Kabla ya 

shida kumleta hapa mstakabali wa maisha ya Lunga 

ulitishia kuporomoka. Alikuwa ameipoteza kazi yake 

ya Ukurugenzi katika kampuni ya Maghala ya Fanaka 

alikopinga kitendo cha raia kuuziwa mahindi ambayo 

yalikuwa yameagizwa kutoka ughaibuni. Mahindi 

ambayo licha ya kuwa na rangi ya njano, yalihofiwa 

kuwa yameharibika. Yalikotoiewa yalisemekana 

kuwa hatari kwa usalama hata wa panya. Lunga 

alipopinga uuzaji wa mahindi haya kwa raia 

vijisababu vilitolewa na vigogo wenye shehena za 

mahindi haya. Walidai kuyakataa mahindi haya ni 

kama kuidhinisha kifo cha mamilioni ya raia ambao 

hawamudu kujinunulia hata kibababa cha unga. Hata 

hivyo, rai za wakubwa ziliambulia patupu kwani 

Lunga alikataa katakata. 

Lunga akawa amehiari kupoteza kazi yake ili 

kuyaokoa maisha ya wanyonge wasio na hatia. 

Baada ya mwezi mmoja 

I-unga akiwa ofisini mwake alitumia barua ya 

kumstaafisha kwani shirika hili lilikubwa na 

changamoto ya kifedha na hivyo halmashauri 

ikachukua hatua ya kupunguza idadi ya wafanyakazi. 

Lunga alipoisoma barua hii mara mbili alishangazwa 

na ukosefu wa fadhila wa waajiri wake. Kweli asante 

ya punda ni mateke. 

Lunga alipokuja katika Msitu wa Mamba alikuwa na 

azma ya 

35 

 

kumhamisha babake na kuwachia wanyama Edeni 

pao lakini aliyoazimia siyo aliyotenda. Lunga 

alipokutana na ekari thelathini na tano za mahindi 

aliingiwa na tamaa na uchu akausaliti uadilifu wake. 
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Tamaa ya kulima maekari na maekari zaidi 

ikamkumbatia akakata miti zaidi. Alipoulizwa ilipofia 

jadhba ya kupigania uhifadhi wa misitu alisema 

mungu mwenyewe alitupa ulimwengu tuutawale, sio 

ututawale. 

Siku zilivyosonga, mashamba ya Lunga na wenzake 

yakendelea kutoa mazao mengi nayo jamii ya Msitu 

wa Mamba ikazidi kupanuka nazo tofauti za kitabaka 

zikazidi kujionyesha. Kundi 

Ia kwanza la wakimbizi Ridhaa, Kaizari na Kangata 

hamkuwa na tofauti kubwa. Mpito wa wakati ukazaa 

matajiri kama 

Lunga ambaye alikuwa akiwakumbusha wenzake 

kuwa alitO- 

kana na jadi ya kifahari ya Kiriri. Kulikuwa pia na 

maskini ambao kupata kwao kulitegemea utashi wa 

matajiri. Polepole uhasama ulianza kutishia 

kuisambaratisha jamii ya Msitu wa 

Mamba. 

Vlongozi nao kwa kuhofia mambo kuharibika, 

walianza kampeni za kuwaelimisha raia kuhusu 

umuhimu wa kuishi kwa amani licha ya tofauti zao za 

kiusuli. Hata hivyo juhudi hazikufua dafu kwani 

awamu ya kwanza ya vita vya wenyewe kwa 

wenyewe ilianza. Walinda usalama walipokuja 

kudumisha amani, walitumia bunduki zao na 

kuwaacha wengi wakiwa wafu nao watoto wakabaki 

wanawakiwa. 

Kisa hiki kiliwafungua macho viongozi wakatambua 

kuwa wakazi hawa walikuwa wakiishi hapa kiharamu. 

Vyombo vya habari vikatoa wito kwa chama tawala 

kuwatafutia mahali kwingi, vidonda vya zamani 

vikanza kutoja damu. Juhudi zao za kuandama ya 

uamuzi wa kuhamiShwa kwao hazikufua 

 

dafu. Wachache walifanikiwa kurudi kwao katika 

awamu ya pili ya Operesheni Rudi Kanaani. Wengine 

kama Lunga ambaye hakujua kitovu chake hasa 

walitimuliwa pamoja na familia zao. Baada ya miezi 

mitatu Lunga aligundua kuwa amerudishwa kwenye 

Mlima wa Simba ambako inaaminiwa mababu zake 

walikuwa wamehamia kutoka Kaoleni, siku za 

biashara ya watumwa. Msitu wa Mamba ulibaki tasa. 

Mto uliokuwa hapo karibu, ambao ulikuwa umeanza 

kukauka sasa ulianza kutiririsha maji. Jambo la 

kushangaza ni kwamba, hata baada ya tangazo 

kutolewa kuwa msitu huu ni marufuku kwa 

binadamu, usiku wa manane kulisikika milio ya 

malori na matrekta yakibeba shehena za mbao, 

makaa na mahindi. 

Moshi pia hufuka mle mara kwa mara. 

Maswali i)Eleza sifa za wahusika hawa: (alama 10) 

a. Lunga b. Kimondo c. Kangota kuukata mkono 

niliostahili kuubusu yalinifika ya kunifika " 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4) 

b. Eleza namna msemaji alivyoukata mkono 

aliostahili kuubusu (a!ama 6) 

C. Fafanua mambo mawili yaliyotnfika msemaji 

(alama 2) 

I d. Tajo tamathali mbili za usemi ziizotumika katika 

dondoo 
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Uj. TaTa7na e. Eleza kwa kifupi namna msemaji 

alivyobadilika baada ya "yali_ 

yomfika kumfika " (glama 6) 

za kitabaka huzaa uhasama " Tetea kauli hii kwa 

Kurejelea sura hii (alama 20) 

iv)Fafanua matatizo wanayoyapitia vibarua na 

familia zao (ala. 

ma 20) 
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v)Mashirika mengiya kiserikali huendeleza uozo. 

Tetea kauli hii kwa kurejelea matukio katika sura hii 

(olama 20) 

 

SURA YA SITA 

Sura hii inapoanza tunampata Mwalimu Dhahabu 

akimtaka 

Umulkheri kuyarudisha mawazo yake darasani. 

MwalifflU huyu kwa kawaida ni mcheshi. Umu(ufupi 

wa Umulkheri) aliyarudisha macho yake darasani 

yakatazamana na ya 

Mwalimu Dhahabu bila yeye Umu kumwona 

mwalimU mwenyewe. Tangu Umu kujiunga na Shule 

hii katika kidato cha pili anajihisi kama samaki 

aliyetiwa kwenye dema. Haya mazingira ni mageni 

kwake na hakuja hapa kwa hiari. Baridi ya mahali 

hapa inamsinya kwani si kama kwao ambako 

kulikuwa na hari*. Ukweli ni kuwa Umu alikuwa na 

kwao ila sag hana. Amebaki kuishi kwa hisani ya 

mkuu wa Shule ya gamano aliyeshauriwa na Wizara 

ya Elimu kumsajili umu na wengine watano. Umu ni 

mwana wa pili wa Bwana Lunga 

Kiriri —Kangata. Uongozi ulipoamua kuwahamisha 

hadi Mlirna 
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wa Simba, IJmu alikuwa ndio anajiunga na kidato cha 

kwanza. Kule kuhamia Mlima wa Simba 

hakukumkalia vyema 

Lunga. Aliona kuwa alikuwa ameyapoteza maisha 

yake pamoja na ndugu na marafiki zake. Wanawe 

walikuwa wakisomea katika Shule za kifahari na sasa 

fidia aliyopewa na serikali haitoshi hata kuwapeleka 

wanawe katika Shule za watu wa kima wastani. 

Lunga alipohamia Mlima wa Simba mke wake Naomi 

naye hakuwekwa na mazingira haya mapya. Asubuhi 

moja alimtumia Lunga ujumbe na kumtaarifu kuwa 

ameondoka ili akatambe na ulimwengu na huenda 

akaambulia Cha kumsaidia Lunga kuikimu familia. 

Akawaacha Lunga na wanawe. 

Pigo hili la tatu lilimuuma I-unga sana kwani 

alijisabilia kwa hali na mali kumpendeza mkewe. 

Naomi alilipa penzi lake na kumwachia Lunga adha 

za malezi jambo ambalo Lunga hakustahimili. Mwaka 

mmoja wa kwanza ulimwia Lunga mgumu mno 

kwani ilimlazimu Lunga kuwa mama na baba wa 

watoto wake. Katika hali hii I-unga aliingiwa na 

wahka na kihoro na hatimaye ugonjwa wa shinikizo 

Ia damu ukampata. Kabla ya mwisho wa mwaka huo 

Lunga alifariki na kuwaacha watoto wake na 

mikononi mwa kijakazi wao. 

Asubuhi moja IJmu aliamka na kujipata yu pweke 

nyumbani mwao. Ndugu zake wawili, Dick na 

Mwaliko walikuwa wametoweka. IJmu alijaribu 

kumwita kijakazi Sauna kumjuza lakini alisalimiwa na 

cheko la mwangwi wa sauti yake katika sebule. 

umu alimaka, hajui awafuate wapi ndugu zake 

wakembe. 

Dick alikuwa darasa la saba naye mwaliko alikuwa 

katika darasa Ia kwanza. Picha ya watoto waliotekwa 

nyara ilimjia 

Umu akilini mwake ikakifanya kichwa chake 

kumwanga kwa 
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maumivu. Mwishowe alipiga ripoti katika kituo cha 

polisi alikoulizwa maswali mengi kuhusiana na 

kukosekana kwa ndugU zake. Baada ya kuripoti 

habari hiyo IJmu alijizoaoa na kujiendea zake 

nyumbani. Maisha ya Umu sasa yalichukua mkond0 

mpya. Siku ile baada ya kuwapigia polisi ripoti, 

ilibainika wanuna wake walikuwa wametekwa nyara 

na Sauna kwani hayo ndiyo yalikuwa mazoea ya 

Sauna. Sauna alikuwa akijifanya mwema kwa waajiri 

wake ili aaminiwe ili naye apate fursa ya kuwaiba 

watoto na kuwapeleka kwa bibi mmoja ambaye 
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aliwatumia katika biashara zake na katika ulanguzi 

wa dawa za kulevya. 

Machozi ya uchungu yalimtiririka Umu na hakuamini 

kuwa nduguze wadogo walikuwa mali ya mtu 

atakayewatumia kama kitega uchumi. Baada ya kutia 

na kutoa, aliona kuwa hapo hapamweki tena 

akaamua kuondoka. Asubuhi moja 

Umu alifika kwenye kituo cha garimoshi. Sasa yu 

katikati mwa jiji la Karaha. Woga mkubwa 

ukamkumbatia kwa kutojua alikokuwa kwani mji huu 

ni mpya kwake. Hajawahi kutembea hapa peke yake. 

Hata hivyo, IJmu yu tayari kuanza maisha upya katika 

jiji hili. Hajui vipi lakini penye nia ipo njia. 

Baada ya kuwaza na kuwazua, IJmu alijikokota na 

kuchukua njia iliyoelekea kushoto. Alipofika Church 

Road mara moja aliikumbuka njia hii. Aliwahi kupitia 

pale zama za utukufu wa babake. Anakumbuka 

akiwapata ombaomba wengi karibu na kanisa Ia 

Mtakatifu Fatma. Anakumbuka namna alivyomsihi 

mamake kumpa noti ya shilingi mia moja ili 

amkabidhi mmoja wa ombaomba wale. Mama mtu 

alikatalia ombi Ia Umu lakjnl hatimaye baada ya Umu 

kusisitiza mno, mamake alimkabidhi shilingi ishirini 

naye umu akaongeza mapeni aliyokuwa akipewa na 

babake na kumkabidhi ombaomba mmoja shilingi 
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mia m ili. Ombaomba huyo alimshukuru na kumwita 

sistee na kuahidi kuwa siku moja atamsaidia Umu. 

Leo hii Umu anashangaa iwapo bahati itamvutia 

usaidizi hata kutoka kwa yule maskini wa Mungu. 

Akipewa msaada wowote hata kama ni jamvi la 

kuuweka ubavu wake usiku kwenye mitaa 

atashukuru. Alielekea kwenye mkahawa mkubwa 

mkabala mwa kanisa. Aliwaona vijana wengi wa 

mitaani. Umu akayaangaza macho yake kuona kama 

atampata rafiki yake. 

Hakumpata wala hakuona yule aliyekaribiana naye. 

Alikataa tamaa. Aliamua kuendelea na safari yake, 

huenda atampata kanisani. Kisadfa, kabla 

hajatembea hatua chache kutoka pale aliskia sauti 

ikiita "kipusa". Alipogeuka alimwona yule kijana 

kazaliwa upya! Nadhifu! Meno meupe! 

Alijitambulisha kwake 

Umu kama Hazina. Serikali ilimwokoa kutokana na 

kinamasi cha uvutaji gundi na matumizi ya 

mihadarati. Akapelekwa shuleni akasoma. 

Walijengewa makao ambapo yeye na wenzake 

wanaendelea kusaidiwa na kupewa mbinu za 

kukabiliana na maisha. Hazina alibahatika kujifunza 

upishi na huduma za hotelini na sasa hivi anafanya 

kazi kama mhudumu katika hoteli hiyo. Hazina 

alimwomba IJmu waende akanywe chai. 

Umu alimtazama Hazina huku kaduwaa. Akamfuata 

hotelini alikokula shibe yake. Alimsimulia Hazina 

mkasa huku mito ya machozi ikiwatiririka wote 

wawili. Hazina alimwonea imani umu kwa 

kuharibikiwa na maisha katika kipindi ambapo 

anahitaji hifadhi ya wazazi. Umu machozi yake 

yalikuwa mchanganyiko wa furaha na majonzi. 

Furaha kwa kuona kuwa rafiki yake amefaulu kujitoa 

katika hali ya utegemezi. Huzuni kwa sababu anahisi 

kuwa ndugu zake wawili huenda ndi0 walichukua 

nafasi ya Hazina katika mitaa ya miji. Hazina alimwa 

 

hidi kuwa atamsaidia. Akampeleka moja kwa moja 

hadi kwenye makao yao na kumjulisha kwa Julida- 

mama aliyesimamia makao haya. 

Julida alimkaribisha na kumtaka asijali. Hapo 

pangekuwa nyumbani mwao kwa muda kisha Julida 

wangewasiliana na 

Idara ya Watoto kuhusu suala la ndugu zake Umu. 

Ndugu zake wangetafutwa na wangepatikana. 

Mwezi mmoja baadaye, Umu alijiunga na Shule ya 

Tangamano akajiunga na kidato cha pili ambako 

alijipata kuwa mgeni. Mwalimu Dhahabu akatambua 

kwa wepesi unyonge aliokuwa nao Umu. 

Mwalimu huyu akataka pia kujua usuli wa Umu 

kutoka kwa mwalimu wa darasa la Umu. Mwalimu 

huyu wa darasa alipoyahadithia masaibu ya Umu 

kwa Mwalimu Dhahabu, Bi Dhahabu akawa haishi 

kumhimiza Umu kuwa jasiri kukabiliana na hali yake 
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hii mpya. Hata hivyo ilimwia vigumu IJmu kusahau 

yaliyopita. Hata hivyo IJmu aliendelea kuhimizwa na 

wenzake ayazoee maisha haya mapya. 

Siku moja Kairu alimweleza Umu kuwa ana bahati 

sana kwani yeye hakupitia waliyoyapitia wao. Wao 

walitendwa ya kutendwa. Wao walipofurushwa 

kwao siku hiyo hakujua waendako. Mama akiwa 

mbele nao kina Kairu nyuma. Mama yao alikuwa 

amembeba kitindamimba ambaye alijifia mgongoni 

mwa mamake. Baada ya kuuzika mwili wa ndugu yao, 

kina Kairu waliendelea na safari wasiojua mwisho 

wake. Hatimaye nguvu ziliwaisha mama yao 

akawaashiria kuketi kando ya njia, wakawa 

wanangojea kifo. Mara waliwajia watu waliO- 

kuwa wamevaa mavazi yaliyoandikwa 

IDR,wakasombWa na kutiwa kambini walikokuwa 

wamejaa sana watoto kwa watu wazima. Hali hapo 

ilikuwa ngumu. Miiko ilivunjwa. Waliwmil 

 

ia wakawa wanaishi kwa tumaini wakidhani hali 

itatengenea. 

Wakatumaini kwamba wangerudi kwao. Lakini 

kinyume na matarajio, uongozi mpya hukuleta 

ahueni yoyote katika maisha yao. Kilichobadilika ni 

kuwa walipewa ardhi zaidi ya kujenga mabanda zaidi 

ili kupunguza msongamano katika mabanda ya awali. 

Sasa wako pale pale. Kairu alikwenda pale akiwa 

darasa la sita na sasa ako kidato cha pili. Wangali 

wanasubiri kurudi nyumbani ila yeye haoni kama 

mna nyumbani pema zaidi ya hapo kambini ambako 

wanaishi bila kujali mtu alikotoka. Kairu alimsihi Umu 

kuvumilia na kuzingatia masomo kwani ndiyo 

yatakayomtoa katika lindi hilo la huzuni. 

Kairu aliendelea kumweleza Umu kuwa ana bahati 

kupata mfadhili. Yeye Kairu, mzazi wake wa pekee ni 

mama ambaye ni muuza samaki na baada ya ule 

mzozo wa ni nani kamiliki 

Ziwa kuu, biashara yao imedidimia sana. Samaki 

wamekuwa adimu sokoni na bei yake imepanda. 

Mamake Kairu hana mtaji wa kuanzisha biashara 

nyingine kwa kuwa yeye ni maskini. Maisha 

yamemwia magumu kwani hata karo yake Kairu 

imembidi amlilie mwalimu mkuu amruhusu alipe 

kidogokidogo hadi mwisho wa mwaka. Katika 

mazungumzo ya Kairu inabainika kuwa babake yu hai 

na ana familia nyingine na kuwa Kairu alizaliwa nje 

ya ndoa. Umu anapoyaweka masaibu ya Kairu 

kwenye mizani anaona kuwa anaona msiba wake 

kuwa mwepesi sasa. 

Mwanaheri naye alianza kusimualia na kusema kuwa 

baada ya kurudishwa nyumbani kutoka Msitu wa 

Mamba baba yake 

Mwanaheri- Mzee Kaizari, aliweza kuyajenga maisha 

yao upya. Akajenga myumba kufu yao pale kwenye 

ganjo lao. 

 

Yeye na dadake Lime walirudi shuleni mlemle kijijini 

mwao tu. Ikawa rahisi kuyazoea maisha kwani 

wanafunzi wenzao waliwapenda sana. Lime alikuwa 

hodari katika michezo ya kuigiza- ile ya kitoto. 

Alikuwa mcheshi mno na kutokuwapo kwake shuleni 

kuliwafanya watoto kumpeza. Mwanaheri alikuwa 

naye anakipalilia kipaji chake Cha kughani mashairi 

mepesi. Majirani wao nao wakamsaidia baba yao 

kukabiliana na hali hii mpya ya maisha hata hivyo 

baba mtu alikuwa na hofu kuwa huenda 

wangeshambuliwa tena, nao majirani 

walimhakikishia kuwa hawangeruhusu jambo lolote 

kuusambaratisha tena udugu baina yao. Kwa hivyo 

hali ya utulivu ilitawala tena. 

Uhusiano kati ya marehemu mamake Mwanaheri na 

mavyaa yake ulikuwa umeingia ufa. Mama mkwe 

daima alikuwa akimwonea gere mkaza mwanawe 

kwa kumwona kama aliyekuja kumbwakura 

mwanawe. Hali hii ikawa imezidishwa na tofauti za 

kikabila kati ya mamake Mwanaheri na babake. 

Mamake ametoka kwenye jamii ya Bamwezi. Daima 

anachukuliwa kama mgeni, si katika boma lao tu, bali 

katika kijiji kizima. Uhasama ulizidi baada ya vurugu 

za miaka mitano iliyopita. Nyanya yao akimwona 

mamake Mwanaheri kama chanzo cha kuharibiwa 

kwa mali yao, kwamba ndiye aliyewafanya majirani 

kuwachomea boma Iao. Mamake Mwanaheri 
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alidhoofika kiafya kwa majonzi ya kutengwa na wale 

aliowadhania kuwa wa aila yake. Siku moja waliamka 

na kupata kibarua juu ya meza dogo iliyokuwa 

chumbani mwa Mwanaheri. 

Mwanaheri alipofungua barua hii alipata kuwa 

mama mtu alihiari kuondoka kwa kubaguliwa, 

kufitiniwa na kulaumiWa kwa asiyotenda. 

 

Mwanaheri aliendelea kuwahadithia wenzake na 

kusema kuwa baada ya miezi miwili babake alienda 

kumtafuta mamake kwao asimpate. Baada ya 

kujuzwa kuwa mama mtu alikuwa ameenda mjini 

Kisuka kuzumbua riziki, babake Mwanaheri alifululiza 

mjini kwenda kumtafuta mke wake akiwa menye 

majuto. Alimtafuta na kumtafuta mwezi baada ya 

mwezi na alipompata alikuwa amejifia chumbani 

mwake baada ya kutumia kinywaji kikali. Baba mtu 

alifanya juhudi na mabaki ya mamake Mwanaheri 

kuzikwa. Mwanaheri alipomaliza kuhadithia kadhia 

yake, matone mazitomazito ya machozi yalikuwa 

yakimdondoka. Umu na Kairu walimwacha autue 

mzigo wake. Sasa Umu alianza kuhisi mzigo wake 

ulikuwa mwepesi sana. 

Mwanaheri aliendelea kuhadithia kuwa mara nyingi 

mwalimu anapofundisha mawazo yake 

hutangatanga. Yeye hujiuliza ni kwa nini mamake 

akakitekeleza kitendo hicho cha ubinafsi. 

Kwa kuwa maji yamekwishamwagika, sasa ameamua 

kuufuata ushauri wa Mwalimu Dhahabu wa 

kuandama elimu kama ya kumwezesha kuleta 

mabadiliko katika jamii. Mwanaheri anasema kuwa 

iwapo mamake angefuata mikakati bora zaidi ya 

kuhusiana na wakwe zake badala ya kukata tamaa, 

huenda maisha yake Mwanaheri na ndugu zake 

yangekuwa bora zaidi. 

Zohali naye alikuwa akiusikiliza utambaji wa marafiki 

zake nacho kilio kikawa kinamwandama. Baada ya 

kuwaza ikiwa atawatolea wenzake dukuduku lake 

hatimaye aaliamua kuwasimulia. Yeye alikuwa mtoto 

wa nyumba kubwa. Babake alikuwa mkurugenzi 

katika Shirika la Utoaji wa Huduma za 

Simu na mamake alikuwa mwalimu mkuu wa Shule 

maarufu 
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ya kitaifa. Wazazi wake walikuwa walezi wema. 

Zohali na nduguze hawakupungukiwa na chochote. 

Maisha yake 

Zohali yalianza kwenda tenge alipojiunga na kidato 

cha pili. 

Mtafaruku wa kihisia katika umri huo ulimfanya 

kufanya mambo kwa papara na kutahamaki akawa 

ameambulia ujauzito. Mwalimu mkuu alimtaarifu 

dadake Zohali kuwa aikuwa mjamzito na alifaa 

kurejeshwa nyumbani na akisha kujifungua wazazi 

wake waweze kumtafutia Shule nyingine. 

Tima(dadake Zohali) alimaka. Kutoka siku hiyo 

maisha ya 

Zohali yalichukua mkondo mpya. Amewahi kulala 

katika barabara za jiji pamoja na watoto wengine wa 

mitaani, amewahi kutumia gundi ili kujipurukusha, 

amewahi kupigana na majitu yaliyokuwa yakitaka 

kuuhujumu utu wake kwa kumnyanyasa kijinsia. 

Wakati wenzake waliona siku zake za kujifungua 

zimekaribia za kujifungua walimpeleka kituo cha 

Wakfu wa Mama Fatma. Alikuwa ameyapitia mengi. 

Zohali anamshukuru Mtawa Pacha aliyemwokoa 

kutokana na kinamasi cha unguliko la moyo. Baada 

ya Zohali kumweleza kadhia yake, Mtawa Pacha 

alitikisa kichwa na kumwahidi kwamba baada ya 

kujifungua angemrejesha shuleni. Sasa hivi 

anapoongea anafaa kuwa kidato cha nne lakini uzazi 

na ulezi ulimpotezea miaka yake miwili. Huwa 

anatamani sana kumwambia Mtawa Pacha ukweli 

wa mambo kuwa ana wazazi lakini moyo wake 

hukataa katakata. Atarnwambiaje kuwa ana wazazi 

ilhali waliisha kumkana alipohitaji pendO lao? 

Anaendelea kusema kuwa madhila aliyoyapitia 

nyumbani kwao hayaelezeki. Baba yao alisema kuwa 

hakuwa na pesa za kulipa kijakazi tena. Kazi zote za 

nyumbani zikawa za 
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Zohali. La kuslkitisha zaidi ni, mama rntu ambaye 

anajua uchungu wa kule mimba hakutoa sauti ya 

kumtetea. Baada ya Zohali kuyakamilisha masimulizi 

yake aliyaondoa macho 

 

yake kwenye ukuta yalikokuwa yameganda. 

Chandachema alifuata kusimulia kadhia yake. Kisa 

chake kikiwa na mshabaha na kile cha Zohali. 

Alilelewa na bibi yake aliyefariki Chadema akiwa 

darasa la kwanza. Habari ilisema kuwa baba yake 

Fumba alikuwa amehamia Uingereza na familia yake 

na ni mhadhiri katika Chuo kikuu. Baada ya nyanyake 

kuiaga dunia, mambo yake Chadema yalijaa giza. 

Maswali. 

i)Elezea kwa kifupi madhila aliyoyapata Zohali 

nyumbani mwao. 

ii)Eeza kwa muhtasari kadhia aliyoipata 

Chandachema tangu kufariki kwa nyanyake. 

iii)Mwcndishi ametumia mbinu rejeshi kwa mapana 

no marefu katika sura hii. Ffanua jinsi ilivyotumika 

kwa kutolea visa vitano kwa muhtasari. 

iv)Fafanuo maudhui ya malezi kama ya!ivyojitokeza 

katika suro hii. 

v)Fofanuo sifa za waahusika hawa. 

G.Mwajimu Dhahabu b. Umu c. Hazino d. Kairu e. 

Mvvancheri 
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vi)Ukabila umechorwa kama sababu ya kuvurugika 

kwa ndoa. Fafanua. 

SURA YA SABA 

Ni alasiri moja ya joto kali. Mwangeka na Mkewe 

Apondi wameketi kwenye behewa la nyumba yao. 

Wameyaelekeza macho yao kwenye kidimbwi 

ambamo wanao watatu- 

Sophie, Ridhaa na Umulkheri- wanaogelea. 

Ukichunguza kwa makini utapata kwamba wawili 

hawa chochote japo wanatazama. Kila mmoja, 

Apondi na Mwanageka, amepotea kwenye 

ulimwengu wake. Mwangeka anapomtazama Apondi 

anatabasamu. Kisa cha kukutana kwao kilikuwa 

kama ifuatavyo: 

Miaka mitatu ya ujane ilikuwa imemdhihaki 

Mwangeka. 

Babake Mwangeka alikuwa akiishi nyumbani kwa 

Mwangeka kwa muda. Walikuwa wajane wawili 

waliokomaa. Hitaji la 

Mwangeka kuwa na mshirika wa kumwondolea 

ukiwa lilimwandama. Baba mtu alimtaka Mwangeka 

kuwazia suala hili, Alijua kuwa wakati ndio mwamuzi, 

ipo siku atakapotokeza hurulaini wake Mwangeka. 

Ataifungua kufuli kubwa iliyoufunga moyo wake na 

hiyo itakuwa siku ya kumwaga chozi la heri. Baba 

mtu akaendelea kungojea kwa matarajio makuu, kila 

jioni akimchunguza mwanawe kuona kumetokea 

badiIikO lolote. Siku moja alikutana na Rachael 

Apondi ambaye alifanya kazi katika Wizara ya Vijana 

na Masuala ya Kijinsia. Apondi alikuwa na shahada 

katika masuala ya kijamii. Apondi alikuwa mmoja wa 

wawasilishaji na ilipowadia zamu yake kuwasiliSha 

aliwasisilisha kwa ustadi wa hali ya juu. Akauteka 

nyara moyo wa Mwangeka. Apondi alipotoka 

jukwaani alisindikizwa na makofi ya hadhira yake. 

Mwangeka akamsindikiza na 

 

macho zaidi ya makofi. Moyo wake uliokuwa umejaa 

barafu ukayeyuka na kutwaa uvuguvugu. Binti huyu 

alimkumbusha 

Mwangeka marehemu mke wake Lily. Mwangeka na 

Apondi walipata kujuana vizuri zaidi wakati wa 

chamcha. Huu ukawa mwanzo wa usuhuba na 

uchumba wa mwaka mwaka mmoja ambao kilele 

chake kilikuwa kufunga ndoa. Apondi alikuwa mjane 

wa marehemu Mandu. Mzee Mandu alijifia 

ughaibuni katika shughuli za kudumisha amani. Kifo 

chake Mandu kikamwachia Apondi na Sophie 

mwanawe wa miaka miwili kilio kisichomithilika. 
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Apondi akawa mwoga, akachelea kuhusiana na 

mwanamume mwingine asije akamwachia ufa wa 

moyo. Miaka sita baada ya kufiwa ndipo alipokutana 

na 

Mwangeka na penzi likazalika, wakapanga kuoana. 

Alipojifungua mtoto wa kiume alimwita Ridhaa. 

Ridhaa ni bavyaa yake aliyemkubali katika familia 

yake licha ya kwamba koo zao ni tofauti. Akawa na 

furaha tele kwa kuwa 

Sophie amepata mwenzake naye Baba Ridhaa 

amepata fidia japo kidogo kwa familia yake 

iliyoteketea. 

Mwangeka na Apondi walikuwa wameamua kuwa 

watoto wao wawili walitosha kukamilisha familia yao. 

Lakini, ukarimu wao ulifanya kuzaliwa kwa 

Umulkheri katika familia yao. 

Baada ya IJmu kujiunga na Shule ya Tangamano, 

mama aliyekuwa akiyasimamia makao ambamo Umu 

aliishi alishirikiana na mwalimu mkuu wa Tangamano 

kumtafutia mfadhili. Apondi alikuwa rafiki wa 

utotoni wa Mwalimu Dhahabu. Alipompigia simu na 

kumweleza kadhia ya IJmu Apondi alikubali 

kumchukua Umu kama mtoto wake wa kupanga. 

Baada ya kuwasiliana na Mwangeka, Mwangeka 

hakuwa na 

Pingamizi yoyote kuhusu kuwa mlezi wa Umulkheri. 

Mwange 
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alirnwambia mewe kuwa umu ni baraka KU 

Mwenyezi Mungu na kuwa Mungu amemfidia 

mwanay aliyekufa umu akapata wazazi wapya. 

Wakawa wanamlipia karo umu mwanzoni alikuwa na 

shaka lakini baadaye alikuja kuwapenda kwa dhati. 

Upendo alioupata kwa wazazi hawa wapya uliponya 

donge chungu lililokuwa moyoni mwake. 

Akawa sasa yu tayari kumsamehe mamake hapa 

duniani na ahera. Akawazia pia kumsamehe Sauna. 

Hata hivyo alibaki kujiuliza maswali mfululizo 

kuhusiana na walikotokomea ndugu zake. 

Zoezi kutoka sura hii i)Eleza kwa muhtasari mambo 

aliyoyczungumzia Apondi katika hotuba yake. 

ii)Eleza sifa na umuhimu wa wahusika hawa: 

a. Mwangeka b. Apondi iii)JadiIi maudhui ya mapenzi 

na ndog kama yanavyojitokeza katika sura hii. 

iv)Upendo ni tiba ya moyo ulio no jeraha. Onyesha 

namna upendo ulivyotekeleza jukumu hilo katika 

sura hii. 

ni baraka kutoka kwa mwenyezi Mungu. Mungu 

amenifid ia yule mwanangu aliyekufa " 

a tiweke dondoo hiji katika muktadha wake. 

b &fanua sifa tatu za mhusika ukionyesha nanna ali 

 

baraka kwa msemaji (unaweza kurejelea matukio 

mengine kwingineko riwayani) 

c. Fafanua umuhimu wa msemgUi wa maneno haya. 

 

SURA YA NANE 

Siku hii Dick alihisi kuwa uwanja wa ndege ulikuwa 

na baridi na mzizimo kuliko siku nyingine zote. Dick 

alikuwa akiwaza haya akiwa kasimama katika 

mlolongo mkubwa wa watu ambao walingoja kuingia 

kwenye afisi za forodha kukaguliwa. 

Akawa anakumbuka siku alipoanza kusafiri kwa 

ndege. Siku hiyo alijawa na kiwewe kwani biashara 

haramu ya kubeba dawa za kulevya aliyokuwa 

amejiingiza kwayo ilikuwa irnewaingiza wengi 

kwenye mikono ya polisi, wakatiwa mbaroni. 

Siku hizo alikuwa mwanagenzi katika uga huu kwani 

alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Zipo siku 

alipotetemeka karibu ajisaliti lakini hatimaye alizoea 
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kujipa moyo. Sasa miaka kumi ya adha imepita. 

Alilazimika kukomaa kwa kuwa ulimwengu 

haukuhitaji mnyonge. Dick alitoswa katika kinamasi 

cha kuuza dawa za kulevya na Sauna- kijakazi wao. 

Dick amesafirisha maelfu kwa maelfu ya vifurushi 

vya dawa hizi. Mwanzoni akawa si mraibu wa dawa 

hizi lakini ilibidi ajizoeshe kwa usalama wake 

mwenyewe, kwani mara nyingi alilazimika kuzimeza 

dawa zenyewe ili kwenda kuzitapika kwenye masoko 

ya ughaibuni. Jambo hili lilichangiwa na uwepo wa 

mashine zenye uwezo mkubwa wa kung'amua 

shehena za dawa zilizofichwa kwenye chupi. 

Siku ile baada ya kijakazi Sauna kumwiba Dick 

alimpelekea 

 

baba mmoja tajiri ambaye alijitia kumpeleka shuleni. 

KumDe alikuwa amempeleka katika biashara ya 

kuuza dawa za kulevya. Buda ( lakabu ya tajiri wake 

Dick) alipoona Dick akitaka kukataa kushiriki biashara 

hii, alimtishia Dick kuwa angetupwa nje, asingiziwe 

wizi na bila shaka Dick alijua malipo ya wezi ni kutiwa 

tairi na kuchomwa moto. Wazo la kupata adhabu ya 

aina hii lilimtetemesha Dick. Akambuka rafiki yake 

Lemi alivyofishwa kwa njia hii. Kisa cha Lemi 

kilimfanya kuunasihi moyo wake kuingilia biashara 

hii haramu ili mwenye nguvu asije akamtumbukiza 

kaburini. 

Akajisemea kuwa huenda siku moja akapata mbinu 

ya kujinasua. Sababu nyingine iliyomfanya Dick 

kuingilia biashara hii ni kuwa alihitaji chakula na 

mahitaji mengine. Akasema potelea mbali kwa lisilo 

budi hutendwa. 

Alipojitosa katika biashara hii haramu aliingilia kwa 

hamasa za ujana. Miaka mitano ya kwanza ikawa 

imejaa hekaheka kwani alisafiri kwingi na kuona 

mengi. Akaweza kuchuma pato Si haba, pato 

aliloliona ni halali yake baada ya ulimwengu 

kumpoka maisha yake. Hata hivyo asubuhi moja 

aliamka baada ya kuamua kuwa hakuumbiwa uhalifu, 

dhamiri yake ikamsumbua na moyo wake kumsuta. 

Mawazo mengi yakawa yamempitikia akilini na 

yakamsukuma kuufikia uamuzi wa mkataa, 

akajinasua kutoka kucha za mwajiri wake huyu. 

Akaacha biashara ile haramu na kuanzisha biashara 

ya kuuza vifaa Vya umeme. Leo hii amejiajiri. 

Ashaamua kuufungua ukurasa mpya katika maisha 

yake. Amekwisha kuhitirnU masomo katika Chuo cha 

ufundi ambakO alijifunza teknolojia ya mawasiliano 

ya Simu. Sasa amepanua mawanda yake ya 

kibiashara. Anauza vifaa vya simu. Husafiri ng'amb0 

mara kwa mara kununua bidhaa ili kuyauzia 

mashirika yanayotoa 

 

huduma za mawasiliano. Asubuhi hii Dick na kijana 

mwenzake (mwajiriwa wake) walikuwa katika safari 

ya kawaida. Alinuiwa kuabiri ndege ya saa moja 

asubuhi kuelekea ughaibuni ambako alizoea 

kununua mali yake. Huku akingoja afisi kufunguliwa, 

mawazo ya nyuma yaliivamia akili yake na 

akayakunjua maisha yake ya siku za Mlima wa Simba. 

Akamwazia mama yake kwa masikitiko makuu. 

Akashanga jinsi ulimwengu unavyoweza kummeza 

mwanadamu akawacha kuwaazia hata wana wake. 

Akamkumbuka babake katika dakika ya mwisho ya 

uhai wake. Maneno yake yalikuwa " wanadamu ni 

hasidi" ndio waliomsababishia uwele alionao. Dick 

akiishi, atawaona. Akili yake ikamtuma kumkumbuka 

Umulkheri- dadake. Anakumbuka alivyomwambia 

kuwa asijali kwani yeye angewakimu kwa viganja 

vyake na hawangepungukiwa na chochote. Akawa na 

maswali chungu nzima kuhusiana na aiiko Umu. 

Wakati Dick alikuwa akiwaza kuhusu familia yake, 

hakujua kuwa Umulkheri alikuwa nyuma yake kapiga 

foleni. Anasafiri ng'ambo kwa shahada yake ya 

uhandisi katika masuala ya kilimo. Umu, baada ya 

kuchukuliwa na Mwangeka na Apondi alifanya bidii 

masomoni na kufuzu vyema katika mitihani yake. 

Kisadfa, safari ya Umu imekuwa siku hii ambapo Dick 

anasafiri. Dick aliposikia Mwangeka akimwita Umu 

na kumtaarifu kuwa ndege i karibu kuondoka, 

hakuamini. Mazungumzo baina ya Umu na wazazi 

wake yalimwamsha Dick kutoka lepe lake la muda. 

Aligeuka na kutazamana ana kwa ana na Umu. 

Mwanzoni Umu akidhani macho yanamdanganya. 

Mikono yake ikamwachilia dadake Sophie, moyo 
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wake ukamwenda mbio. Ghafla Dick, alimwita 

dadake Umu na 

 

kumkimbilia. Wakakumbatiana. Wasafiri wote na aila 

yote ikawatazama kwa mshangao. Machozi 

yakawadondoka wote wawili na kulia kimyakimya 

huku wakiambiana kimoyomoyo yote 

yaliyowakumba. Hatimaye sauti iliita ikitangaza kuwa 

abiria wa ndege Tumaini waanze kuingia. Walijua 

kuwa jaala ilikuwa imewakutanisha na hawatawahi 

kutengana tena. 

Zoezi i)Elezea kwa kifupi namna dawa za kulevya 

husafirishwa kutoka eneo moja hadi lingine kwa 

mujibu wa sura hii. 

ii)Fafanua sifa za Dick kisha uelezee umuhimu wake. 

iii)Dawa za kulevya zina madhara chungu nzima. 

Tetea kauli hii. 

iv)Elezea kwa muhtasari namna Lemi alivyofishwa. 

v)Ni mambo gani yalimsukuma Dick kujiingiza katika 

biashara haramu ya kuuza dawa za kulevya? 

vi)Elezea sadfa ilivyotumika katika sura hii. 
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SURA YA TISA 

Sura hii inaanza kwa Wimbo wake Shamsi. Leo 

Shamsi anasikika kama amebadilisha wimbo wake 

kama anawosema 

Ridhaa japo kwa sauti ya chini. Wimbo huu wa leo 

unasikika kama wa kiumbe mwenye maumivu zaidi 

na mapigo yake hasa ni ya mbolezi. Huu wa leo ni 

tofauti na majigambo yake ya kila siku. Ridhaa 

alianza kuyaghani majigambo yake 

Shamsi kwa sauti ya chini kama anayeyatia maneno 

ya majigambo kwenye mizani. 

Ridha anamtazama Shamsi akipita kama afanyavyo 

kila siku. 

Mtaa anakoishi Shamsi si mbali na hapa, Shamsi na 

Ridhaa ni majirani. Huu ni mwezi wa tatu tangu 

Ridhaa kuhamia mtaa wa Ahueni. Ahueni ni mtaa wa 

raia wenye kima cha juu kiuchurni. Mtaa huu una 

sura ya mijengo ya kifahari ya ghorofa. 

Daraja kubwa limeutenga mtaa huu na mtaa wa 

Kazikeni inakoishi familia ya Shamsi na nyingine za 

aina yake. HukO maisha ni ya kubahatisha. Huu ni 

mtaa wamabanda yaliyojengwa kwa udongo na 

mabati. 

Mwangeka aliamua kuhamia mtaa wa Ahueni baada 

ya mjukuu wake wa mwisho kuzaliwa. Aliona ulikuwa 

wakati wake kuanza kuyajenga maisha yake upya. 

Maisha ya 

Mwangeka sasa yalitengenea. Baada ya kuzungumza 

na mwanawe, Ridhaa alimwomba Mwangeka 

amruhusu aondoke ili akaanze kuyazoea maisha ya 

ujane. Aliondoka akiwa na azimio Ia kukamiIiSha 

kukijenga kituo cha afya cha 

Mwanzo Mpya alichokijenga kwenye ganjo lake. 

Kituo hicho kingewafaa raia wengi ambao 

hawangemudu gharama ya matibabu katika hospitali 

za kibinafsi. 
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Selume alifanya kazi katika kituo cha afya cha 

Mwanzo Mpya. 

Hali katika kituo hiki ni bora kuliko ilivyokuwa katika 

hospitali ya umma. Huko alikuwa amechoka 

kutokana na kuwatazama wagonjwa wakifa kwa 

kukosa huduma za kimsingi huku shehena za dawa 

zilizotengewa hospitali hii zikiiShia kwenye maduka 

ya dawa ya wasimamizi wa hospitali. Alikuwa 

amechoshwa na mambo mengi. Katika kituo hiki 

kipya 

Selume aliajiriwa kama Muuguzi Mkuu naye Kaizari 

kama 
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Afisa wa Matibabu. Sasa huu ni mwaka wa tatu 

tangu kuanza kazi hapa chini ya usimamizi wa Ridhaa 

ambaye ndiye mkurugenzi. 

Anawahudumia wagonjwa walio na matatizo aina 

aina. Kuna mgonjwa mmoja aliuguza majeraha katika 

mgogoro wa ardhi katika eneo la Tamuchungu. 

Mwingine aliyejifia ni kijana anayesomea shahada ya 

uzamili, alikuwa mwathiriwa wa pombe haramu. 

Mgonjwa mwingine wa kike kwa Jina Tuama alikuwa 

amejipata katika hali mbaya kwa kukubali kupashwa 

tohara. Alibahatika kwa kuwa hakuiaga dunia kama 

wenzake. 

Tuama anaitetea mila hii ya upashaji tohara kwa 

wanawake eti haijapitwa na wakati kwani bila tohara 

mwanamke hubakia kuwa mtoto. Anaendelea 

kusema kuwa kupashwa tohara hakumaanishi 

kuacha Shule kwani dadake Hazina alipashwa tohara 

lakini sasa amehitimu shahada kutoka Chuo kikuu. 

Yeye anasema la msingi ni kuwa hakika katika 

ulengaji shabaha kwenye malengo yako. 

Mgonjwa mwingine kwa jina Pete aliendelea kupata 

ahueni. 

Yeye aliokolewa akitaka kujiangamiza pamoja na 

kitotO chake. Pete alizaliwa katika kijiji cha TOkasa. 

Yeye ndiye mtoto wa nne katika familia yenye 

watoto sita. AlipoutambUa 
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ulimwengu tu, alijipata kwa nyanyake mzaa mama. 

Sababu yake kujipata katika hali hii ni ule mtafaruku 

uliokuwa umetokea baina ya mamake na babake 

Pete kisa na maana, Pete hakuwa na mshabaha hata 

chembe na babake. Mama yake 

Pete kwa kuchelea kuiharibu ndoa yake akampagaza 

nyanya mzigo wa malezi. Pete hajadiriki kuonja tamu 

ya kupendwa na wazazi wake. Alipoanza kupata 

hedhi maisha yalichukua mkondo mwingine. 

Alipoingia darasa Ia saba alipashwa tohara nao 

wajombake wakapokea posa na baadaye mahari 

kutoka kwa buda mmoja kwa jina Fungo aliyemuoa 

kama bibi wa nne. Alipojifungua, akaamua kwa mzee 

Fungo hakumweki tena. Akaondoka bila kuangalia 

nyuma. Akaingia jijini kuzumbua riziki. Akapata ajira 

ya kijishahara duni ambacho hakikutosha 

kugharamia mahitaji yake yote. Maisha yakazidi 

kuwa magumu hadi akamzaa mwana wa pili. Kitoto 

alichonacho zahanatini ni cha tatu na alikipata akiwa 

katika shughuli za uuzaji pombe. Mambo 

yalipombainikia kuwa ana watoto watatu kabla ya 

kufikisha umri wa miaka ishirini na moja, aliona ni 

heri ajiangamize. Alimwambia jirani yake amchungie 

watoto kisha akaacha kikaratasi chenye anwani ya 

bibi yake kwenye kimeza katika chumba chake na 

kuondoka. Alijiambia kuwa dawa ya panya 

haingeshindwa kumuua yeye pamoja na kilichomo 

tumboni na ndipo akamimina kopo la dawa hiyo 

kinywani. Sasa anapata ahueni katika kituo hiki cha 

afya. 

Kijakazi Sauna anatamani kurudi kitandani alale 

lakini inambidi amtayarishie Bi. Kangara 

kiamshakinywa kwani ana miadi ya mapema na 

mzalendo mmoja jijini. Anapojngia jikoni na kuanza 

shughuli zake moyo unaanza kumwenda mbio na 

 

vipapasio vya akili kusimama wima. Kwa mbali 

anaskia mbisho hafifu langoni mwa jumba hili. 

Anapotoka kwenda kuitikia mbisho huu anakumbana 

ana kwa ana na polisi. Hii ni wiki ya pili tangu Sauna 

kuwatorosha Dick na Mwaliko. Dick ni mali ya Mzee 

Buda naye Mwaliko amepelekewa Bi. Kangara awe 

na mwili kidogo kisha atafutiwe la kufanya. Sauna 

ashapata ujira wake na yu tayari kuondoka asubuhi 

ya kuamkia Krismasi. 

Sauna alipachikwa mimba na babake mlezi. Mamake 

mzazi alimsaidia kuavya kisha akamwonya dhidi ya 

kumwambia yeyote kuhusu unyama wa babake. 

Mamake hakumtaka 

Sauna kumpaka tope babake. Maneno yale 

yalimtonesha 

Sauna kidonda. Mamake alikuwa mjane wa Mzee 

Kero. 
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Baada ya tendo hili, Sauna aliondoka nyumbani 

kwani hapakumweka tena. Amewahi kufanya 

kwenye machimbo ya mawe, amehudumu katika 

majumba ya kuuza pombe kwa namna zote 

amefanya mengi. Bi. Kangara ndiye aliyemfunza 

Sauna mbinu hii mpya ya kuwateka nyara watoto wa 

waajiri wake na kuwauza. Sasa hii ndiyo siku ya 

arubaini. Wawili hawa walitiwa mbaroni na 

kufikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa kosa la 

kukiuka haki za watoto, wakafungwa miaka saba 

gerezani na kazi ngumu. Polisi walimchukua 

Mwaliko katika kituo kimoja cha watoto mayatima 

ambak0 

aliendelea na masomo yeye na wenzake. 
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Zoezi. 

i)Ni ujumbe gani umetamalaki katika wimbo wa 

Shamsi? 

kwa muhtasari ujumbe uliomo katika majigambo 

aliyoyaghani Ridha. 

'iii)Jadili maudhui ya utabaka kama yanajitokeza 

katika sura hii, 'iv)Ni kwa nini Selume aliifurahia hali 

katika kituo cha afra cha 

Mwanzo Mpya kinyume na hapo awali a!ipokuwa 

akifanya katika hospitali ya umma? Elezea. 

v)Pombe haramu ina mothara chungu nzima. Tetea 

kauli hii kwa mujibu wa sura hii. 

vi)Eleza sifa za wahusika hawa: 

a. Selume b. Meko c. Kipanga vii)Kupashwa tohara 

kwajinsia ya kike kuna hasara nyingi kuliko aida. 

Tetea kauli hii. 

viii)JadiIi maudhui ya malezi kama yanavyojitokeza 

katika sura ix)Eleza kwa muhtasari masaibu 

aliyoyapitia Sauna akabadilika a kuwa mvunja sheria. 

59 

 

nye gn na a Izawatoo u wa warnul u WO 

SURA YA KUMI 

Sura inapoanaza, Mwangemi anamrai Neema asiwe 

na mawazo finyu kuhusu kupanga mtoto. Anasisitiza 

kuwa hakuna udhaifu wowote katika kumpanga 

mtoto. Wamejaribu kupata mtoto kwa muda wa 

miaka mitano bila mafanikio. 

Neema amewahi kutunga mimba si mara moja au 

mbili, amefanikiwa kuilea mimba hadi ikakomaa 

wakaweza kukipakata kilaika mikononi mwao. Kitoto 

hicho kiliaga kabla ya juma moja. Mwangemi na 

Neema walihuzunika kumpoteza mwana. Sio eti 

Neema hataki kumlea mwana, la hasha, anatamani 

kukipakata kilaika kiwe chake au cha mwingine. Ni 

dhamiri yake ambayo humsuta sana akikumbuka 

nafasi aliyoipoteza aliyopewa na Mungu wakati 

mmoja ya kumpanga mtoto. 

Mwangemi alimsihi Neema mke wake asijisulubu 

kwa kosa ambalo alilitenda kwa kutokuwa na 

ufahamu bora wa malimwengu. Hayo yamepita. 

Baada ya Neema kukubali rai ya 

Mwangemi walienda katika kituo cha watoto cha 

Benefactor na leo hii wamo afisini. Walikaribishwa 

na Mtawa Annastacia aliyewataarifu kuwa alilipata 

ombi Iao la kutaka kupanga mtoto kutoka kituo chao. 

Wakaelezwa kuwa kuna kijana mmoja wa kiume na 

iwapo wangefaulu katika mahojianO kituo hicho 

kingewakabidhi mtoto huyo. Mahojiano 

yalipokamilika Mwangemi na Neema wakaondoka 

wakitarajia kurudi kumchukua mwanao. Waliporudi 

afiSini mwa Annastacia wana furaha mzomzo kwani 

walifaulu katika mahojiano na 

 

wako tayari kumchukua mwana wao. Mwangemi 

anahisi kuwa familia yake imekamilika. 

Kijana huyu alipoletwa Mwangemi alimtulizia macho, 

kijana huyu ni mrefu na mwembamba, mwenye sura 

jamali. Macho yao yalipokutana kijana alitabasamu 
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na kudhihirisha meno meupe pepepe ambayo 

yalimkumbusha binamu yake 

Mwangeka. Hapohapo nyoyo zao zikaungana kila 

mmoja akijisemea kimyakimya, "Haikosi huyu 

atakuwa rafiki wa dhati " 

Mwaliko alitambulishwa kwa wazazi wake wapya. 

Kisha 

Mtawa Annastacia akamwahidi kuwa atakuwa 

akienda kumwangalia mara kwa mara. Mwaliko 

akamtazama Neema kwa hofu iliyojaa mapenzi. 

Badaye akamkumbatia Neema na kumwambia kuwa 

atakwenda naye. Chozi la furaha lilimdondoka 

Neema, akamkumbatia Mwaliko kwa mapenzi ya 

mama mzazi. Akahisi kama aliyezaliwa upya. Sasa 

amepata kizazi. 

Hatachekwa tena na walimwengu eti anazaa watoto 

wenye upungufu kwa sababu aliavya mimba nyingi 

akiwa shuleni. 

Akasema hata kama kitoto hiki si chake kitampa 

mshawasha wa kufanya kazi zaidi ili kukikimu. 

Mwaliko alilelewa na Mwangemi na Neema kwa 

tunu, tamasha na nidhamu. Akainukia kuwa ghulamu 

mwenye nidhamu ya hali ya juu, akiwaheshimu 

wazazi na majirani na akiwatii walimu wake. 

Alipohitimu kidato cha nne alijiunga na Chuo kikuu 

kusomea shahada ya Isimu na lugha, wazazi wake 

wakajua kuwa juhudi zao za malezi hazikuambulia 

patupu. Walikuwa wamechangia katika kumpa 

tegemeo mwana wa mwenzao. 

Miaka mitatu imepita sasa tangu Mwaliko 

kukamilisha 
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masomo yake ya chuo klkuu. Amejisajili kwa shahada 

ya uzamili katika taaluma ya mawasiliano na 

kuhitimu. Ameajiriwa na kampuni ya gazeti Tabora 

kama mhariri katika kitengo cha biashara. Anafanya 

kazi yake kwa bidii ya mcbwa. 

Mwaliko alitamani siku ambayo angekutana na 

ndugu zake, moyoni aiihisi kuwa walikuwa hai. 

Mama Neema aliishi kumkumbusha kuwa siku moja 

atawaona ndugu zake. Siku moja 

Mwaliko na baba yake waliamua kwenda kujivinjari. 

Ilikuwa siku ya kuzaiiwa kwa Mwangemi. Mwaliko 

akaamua kumnunulia babake chamcha. Walienda 

katika hoteli ya Majaliwa saa sita unusu adhuhuri. 

Mwaliko alikuwa akiwaza kuhusu waliko ndugu zake 

lakini hatimaye akamtakia babake siku njema ya 

kuzaiiwa kwake. 

Kisadfa familia ya kina Umulkheri walikuwa katika 

hoteli ii hii wakisherehekea siku ya kuzaiiwa kwake 

Umu. Umu akawa anawashukuru wazazi wake kwa 

hisani yao. Dick vilevile akawa anatoa shukrani kwa 

Mwangeka na Apondi. 

Mwangemi aliwapata kina Mwangeka wakiwa katika 

hali ya kutafakari kusu hotuba ya Dick. Mwangemi ni 

binamu yake 

Mwangeka. Mwangeka alishangaa ni sadfa gani 

iliyomleta 

Mwangemi katika maeneo haya. Akamtaarifu ami 

yake kuwa huwa haji humu ila mwanawe Mwaliko 

aling'ang'ania kumleta hapa kwa chakula cha 

mchana. Kisadfa siku hil ilikuwa siku ya kuzaiiwa kwa 

Umu na Mwangemi. Dick na Umu hawakusikia 

alichokuwa akisema Mwangemi, walimaka kusikia 

Mwangemi akitaja jina la Mwaliko. Walishangaa 

iwapo ni sadfa nyingine kuwa Mwangemi ana mtoto 

mwenye jina kama la ndugu yao mnuna. Walijiuliza 

maswali chungu 

" 

 

Mwangemi alimwita Mwaliko aje ili amjuze kwa 

binamu yake 

Vuuk (lakabu ya Mwangeka). Alipokuja, Umu 

alimtazama ghulamu huyu kwa tuo akamtambua 

kuwa ni nduguye Mwaliko. Dick vile alikuwa 

keshamtambua nduguye. Mwangemi alimkumbusha 
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Mwaliko kile kisa ambacho alimsimulia kila mara 

kuhusu yeye na Vuuk baada ya kumtambulisha kwa 

Mwangeka. Mwangeka alicheka kicheko kikubwa na 

katika kipindi kidogo akayaleta maisha ya kisogoni 

mbele ya kipaji chake. Wakahadithiana matukio ya 

utotoni waliyoyafanya pamoja vikiwemo vita vya 

majogoo nk. Mwangeka akawa amezama katika kisa 

chake na babu. 

Mwangemi aliendelea kumtania Mwangeka kuwa 

ndiye mhandisi mwenyewe. Yeye ndiye aliyevumbua 

gari la kwanza la Kiafrika. Mwangemi alipoona 

amemtonesha kidonda mwenzake na kumbukumbu 

zake, akatabasamu. 

Aliendelea kusema na kumjuza kuwa hayo yote 

yamepita na hiyo ilikuwa ni hatua ya ukuaji, ilibidi 

waipitie. Alimgeukia 

Mwaliko na kumtambulisha kwa Mwangeka. 

Akamweleza kuwa si mwana tu bali ni rafiki yake wa 

dhati. Maisha yake 

Mwangemi na Neema yangekuwa tupu bila yeye. 

Mwangeka na Apondi walipomtazama Mwaliko 

waliuona mshabaha kati ya Umu, Dick na Mwaliko. 

Yote yamewabainikia na sasa wanangoja 

kuhakikishiwa na Umu kuwa huyu ndiye ndugu yao 

ambaye mamekuwa wakimtafuta mSitu na nyika. 

Moyo wa 

Mwaliko tayari urnemwambia kuwa hawa ni ndugu 

zake kwa kuwa wameshabihiana na wale watoto 

walio kwenye picha ambayo baba yao I-unga 

alipigwa nao kabla ya mauko yake. 
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Picha hii mwaliko ameihifadhi katika buku lake kama 

kumbukukumbu ya familia yake. Kijakazi Sauna 

alikuwa amezoea kumwambia kuwa hao ni Umu na 

Dick. Mwaliko aliinua macho yake na kuwaita Umu 

na Dick na kuwaambia kuwa ni yeye na kuwa yu hai. 

Umu na Dick hakumngojea Mwaliko kumaliza. 

Walimkimbilia wote na kumkumbatia ndugu yao, 

wakaanza kulia huku wakiliwazana. Sophie na Ridhaa 

nao walijiunga nao, wote wakakumbatiana na 

kulizana, wakashikana mikono na kufanya mduara 

kama ule ufanywao na watoto wakicheza. Ikawa 

wanaunga udugu upya. Wazazi wakabaki kutazama 

bila kusema lolote. Umu akawaomba wote kuketi 

chini, yeye akaketi baina ya wazazi wake wawili 

kama alivyopenda kufanya kila mara. Akasimulia kwa 

furaha alivyokuwa akihisi huku akimshukuru 

Mwangemi kwa kumlea 

Mwaliko hadi akawa mwana wa kutegemewa. Dick 

naye hakuchelewa kumshukuru Umu kwa tumaini 

alilompa kuwa siku moja atamwona ndugu yao. 

Alimshukuru pia kwa ukarimu wake. 

Mwaliko naye akasema kuwa kuja kwao pale 

kulikuwa kwa heri kwani familia yao imepanuka. 

Tayari amekutana na mabinamu ambao aliskia tu 

wakitajwa. Tena ikawa heri kwa kuwa mjomba 

Mwangeka ndiye mzazi na mlezi wa nduguze. 

Mwangemi akawa anamtazama mwanawe kwa 

imani na furaha kubwa. Sasa watajenga uhusiano 

wao upya na kumtafuta mama yao na kumsamehe. 

Mwangeka alisema kuwa 

Naomi(mama yao kina Umu) ana haki ya kujua 

walipo wanawe. 

Jambo ambalo Mwangeka hakujua ni kuwa Naomi 

baada ya kurudi kwao, hakuishi na wazazi wake. 

Alihamia mjini na 
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kuwa shangingi kwelikweli. Alikumbana na Bwana 

Kimbaumbau aliyemweka Naomi kimada kwa muda. 

Bwana huyu alimpitisha Naomi makuruhu 

yasiyomithilika, kusimangwa, kupigwa na 

kuadhibiwa. Naomi akawa anajuta sana. Alijuta 

kumwacha Lunga(mume wake) wakati ambapo 

alimhitaji zaidi. 

Sasa hana uso wa kuwatazama wanao. Siku 

aliyopigwa pute na Kimbaumbau, uchungu wa uzazi 
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ulimtuma kuwatafuta wanawe. Akaenda hadi Mlima 

wa Simba na kufululiza hadi nyumbani ambapo 

hapakuwa na mtu, palikuwa mahame. 

Alifyeka magugu katika kaburi Ia mume wake na 

kunadhifisha kiambo kisha akaweka koja la maua juu 

ya kaburi. Kwa kweli amekuwa akiwatafuta wanawe. 

Hamna kituo Cha polisi ambacho hakubisha hodi. 

Juhudi hizi hazikuzaa matunda. 

Kwa sasa hana lolote Ia kujivunia ila ameanza 

kuyajenga maisha yake upya. Amefungua kiafisi 

kidogo karibu na Chuo 

Kikuu cha Mbalamwezi anakowapigia wasomi kazi 

zao chapa na kuisarifu miswada yao. 

Dick alisema kuwa mamake ana haki ya kusamehewa 

kwani hakuna binadamu aliyemkamilifu. 

Watashirikiana kumtafuta mama yao. 

Mwaliko alimwambia baba yake muda wa kufanya 

hayo upo lakini kwa sasa, la muhimu ni kuwa ndugu 

zake wako haj. 

Sasa ni wakati wa kuondoka kuelekea nyumbani 

kwani ana hamu ya ya kumwambia Young Neema 

majaliwa yao ya leo. 

 

ni)Ndoa bila watoto si kamilifu. Fafanua kwa 

kurejelea sura hii. 

ii)Fafanua ufoafu wa nwani chozi la heri ukirejelea 

matukio katika surg hij. 

iiii)EIezasifa nnenne za wahusika hawa: 

a. Mwangemi b. Neema c. MwalikO d. Dick e. IJmu f. 

Apondi g. Mwangeka iv)Mwiba wa kujidunga hauna 

kilio. Kwa kumrejelea Naomi, onyesha ukweli wa 

methai hii. 

v)Onyesha sadfa ilivyojitokeza katika sura hii. 

 

Kwa mujibu wa kamusi ya Kiswahili sanifu, neno 

Dhamira lina maana ya kusudi wazo kuu au ujumbe 

mkuu wa mwandishi. Dhamira pia ni lengo la 

mwandishi anapoandika kazi. 

Kwa hivyo tunapoangazia dhamira ya mwandishi 

tutajibU swali hili: Je, nialengokusudi la mwandishi 

huyu ni gani? 

 

Assumpta K. Matei alidhamiria yafuatayo alipokuwa 

akiandika 

Riwaya ya Chozi la Heri. Kuupiga vita ukabila. 

Tumepata katika Riwaya ukabila ukiwa chanzo cha 

migogoro. Watu wengi wameathirika vibaya kwa 

kuwa watu wa kabila tofauti na lao waliwabagua, 

kuwaumiza au hata kuwafukuza makwao hata kama 

walikuwa majirani kwa miaka mingi. Kwa mfano 

mamake Mwanaheri(Subira) alilazimika kuondoka 

nyumbani bila hiari na kutengana na familia yake 

kwa kuwa alibaguliwa, akafitiniwa na hata 

kulaumiwa kwa asiyoyatenda. Alifanyiwa mambo 

haya yote kwa kuwa Subira alikuwa ametoka kwenye 

jamii ya 

Bamwezi naye babake Mwanaheri alikuwa wa jamii 

tofauti. 

Kila mara Subira alikuwa akiitwa na mama mkwe 

muki yaani 

"huyo wa kuja". Subira alidhhoofika kiafya kwa 

kutengwa na aliodhania kuwa wa aila yake. Hatima 

ya mambo haya ilikuwa ni Subira kujitoa uhai. 

Kuvipiga vita 'vita vya baada ya kutawazwa ' Vita wa 

baada ya kutawazwa vilikuwa sababu ya watu 

kuacha makwao na kuwa wakimbizi wa ndani kwa 

ndani. Wahafidhina wengi waliathirika sana. Familia 

zikatengana na watu wakapoteza wapendwa wao na 

mali zao walizokuwa wametafuta kwa jasho Iao 

wenyewe. Mwandishi huyu ana nia ya 

kuwahamasisha raia kujitenga kabisa na machafuko 

hayo kwani huzaa shida na dhiki kuu. 

Kuufichua uozo ulio katika jam". Katika Riwaya ya 

Chozi Ia Heri, mwandishi kupitia kwa wahuslka wake 

na mtindo wake wa uwasilishaji, amefaulu 
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kuunchu"gozo. I-Jozo ni mambo yote mabaya 

yanayokinzana na maadlli 

 

Uozo huu ni pamoja na: biashara haramu ya aw 

kulevya, utekaji nyara wa watoto, kubakwa kwa 

wasichana, kupashwa tohara kwa wasichana, ndoa 

za mapema kwa wasichana wadogo, uasherati na 

uavyaji mimba, matumizi ya mihandarati, WIZi na 

uporaji wa mali za wenyewe, mauaji ya halaiki, 

uharibifu wa mazingira, ukabila, ubinafsi wa viongozi, 

ufisadi nk. Mambo haya yote yamefichuliwa kuwa 

yapo katika jamii na kuwa hayafai kabisa kwani ni 

kinyume na maadili ya mwanadamu. 

Kuonyesha umuhimu mapenzi katika ndoa na familia. 

Mwandishi huyu ameonyesha wazi kuwa taasisi ya 

ndoa na familia inafaa kujengwa katika 

mapenziupendo. Familia ya Lunga ilisambaratishwa 

na ubinafsi wa Naomi. Naomi alimwacha mume 

wake na watoto wao watatu- IJmu, Dick na 

Mwaliko. Wana hawa walipata taabu kwa namna 

mbalimbali kwanj baada ya baba yao kuiaga dunia 

kijakazi Sauna alipata nafasi ya kuwateka nyara Dick 

na Mwaliko na kuwauza kwa wateja wake. Watoto 

hawa walibahatika tu kwa kudura za 

Mwenyezi wakapata wazazi wengine wenye utu na 

mapenzi wakawalea na mwishowe wakawa watu wa 

kutegemewa. 

Kwa hivyo, tasisi hii ya ndoa inafaa kujikita katika 

upendo. 

 

 

 

MAUDHUI. 

Maudhui ni jumla ya mawazo yote 

yanayozungumzwa pamoja na mtazamo wa 

mwandishi juu ya mawazo hayo. Hujumuisha 

mawazo na mafunzo t0fauti yaliyomsukuma 
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I. MAUDHUI YA MIGOGORO. 

Migogoro ni mivutano na mikinzano mbalimbali 

katika kazi ya fasihi. 

Migogoro huweza kuwa kati ya wahusika, familia zao, 

matabaka tofauti, nyadhifa mbalimbali, kiuchumi, 

nafasi katika jamii au hata kisiasa. 

Aina za migogoro katika riwaya hii. 

a)Kuna mgogoro kwenye familia ya Mzee Mwimo 

Msubili, kwa sababu familia yake ilikuwa kubwa na 

hakuitosheleza kwa chakula. Uk 9,"Wingi wa vinywa 

vya kulishwa ulizua uhasama, migogoro na hata 

uhitaji mkubwa " 

b)Mgogoro wa kijamii unajitokeza baada ya mkoloni 

kupuuza sera za Mwafrika. 

Uk 10,"Hatua ya mkoloni ya kupuuza sera za 

Mwafrika za umiliki wa ardhi na kuamua kujumuisha 

pamoja ardhi iliyomilikiwa na mtu binafsi na 
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kuuidhinisha umiliki huu kwa hatimiliki, ilivuruga 

mshikamano wa kijamii " 

c)Kulijitokeza mgogoro shuleni wakati Ridhaa aliitwa 

'mfuata mvua',na kutengwa na wenzake. 

Walimwona kama mwizi. 

Uk 10,"Wewe ni mfuata mvua. Hatutaki kucheza 

nawe. Umekuja hapa kutushinda katika mitihani yote. 

Wewe ndiwe unayetuibia kalamu zetu " 

d)Ridhaa alijipata katika hali ya mgogoro na nafsi 

yake. 

Uk 12,"Miguu yake sasa ilianza kulalamika pole pole 

parafujo za mwili wake zililegea, akaketi juu ya ya 

wapenzi wake. Baada ya muda wa mvutano, wa hisla 

na 

 

mawazo, usingizi ulimwiba. 

e)Kulikuwa na mgogoro uliosababishwa na 

wanasiasa, juu y nani atakaye kuwa kiongozi wa 

jamii, kati ya mwanamke mwananume. 

Uk 19,"MijadaIa hii ilizua na kukuza migogoro 

isiyomithilika " 

f)Mgogoro mwingine ulijitokeza kati ya raia na 

wanapolisi, wakiwa katika harakati zao za kuweka 

amani. 

Uk 19,"Mchezo wa polisi kukimbizana na raia ulianza 

katika mchezo huo mamia ya roho zisizo na hatia 

zilisalimu amri chini ya pambaja za risasi na mapigo 

ya rungu, vitoa machozi navyo vikafanya kazi 

barabara. 

g)Nyamvula anajikuta katika mgogoro wa nafsi yake, 

wakati ambapo imani yake inakinzana na kazi ya 

kuwa askari. 

Uk 62,"Kulingana na Nyamvula, kuwa askari wa vita 

kulikinzana na imani yake, hasa kwa vile Nyamvula 

alisema ni born again. Mwangeka alimsisitizia kuwa 

kulinda usalama si sawa na kuua " 

Katika ukurasa wa 38 Tila anaitaja migogoro kadha 

iljYO katika Tamthilia ya Hussein. Tamthilia hii ya 

Mashetani ninayorejelewa ina migogoro mingi sana 

kama: migogoro ya kisiasa, kiuchumi, na pia ya 

kijamii. 

"Tila: 

Nadhani umesahau baba. Suala hili ulisema 

limeshUghulikiwa katika kazi za kifasihi kama vile 

Mashetani, ile tarnthilia ya 

Hussein inayoisawiri migogoro ya kisiasa, kiuchumi 

na kijamii ya baada ya ukoloni lsitoshe, mwalimu 

alitaka tu kuonyesha 
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kwamba upo uhusiano kati ya mfumo wa kiuchumi 

na mfumo wa kisiasa alituambia kwamba mfumo wa 

kiuchumi hudhibitiana na mfumo wa kisiasa. 

Utawala huteuliwa makusudi kuendeleza mfumo 

uliopo wa kiuchumi kwa maslahi ya watawala na 

tabaka ambalo linazimiliki nyenzo za uzalishaji mali " 

2.UMASIKIN1. 

Umaskini ni ukata. Ni hali ya kukosa fedhamali nk. 

Tunapata kuwa waafrika wanajikuta katika hali ya 

umasikini; 

Uk 7,"Waafrika waliobahatika kuwa na makao yao 

binafsi walipata sehemu ambazo hazingeweza kutoa 

mazao yenyewe; na bila shaka hali yao iliweza 

kutabirika; kuvyazwa kwa tabaka la wakulima 

wdogowadogo, maskini, wasio na ardhi " 

Uk 25,"Nyinyi ndio vikaragosi wanaotumiwa na 

wasaliti wa nia zetu kuendelea kutudidimiza kwenye 

lindi hili la ukata " 

Ridhaa pia anajikuta kwenye lindi la umaskini baada 

ya mali yake yote kuchomwa, ikiwemo familia yake. 

Uk 1,"Ridhaa alisimama kwa maumivu makali, 

mikono kairudisha nyuma ya mgongo wake uliopinda 

kwa uchungu. Macho yake yaliyotanda ukungu 
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alikuwa kayatunga juu angani, akitazama wingu la 

moshi lililojikokota kwa Kedi na mbwembwe; wingu 

lililomwonyesha na kumkumbusha ukiwa aliozaliwa 

nao na ambao alihofia kuwa angeishi na kuzikwa nao 

" 

Tunapata pia kuwa watu wengi wanaiaga dunia 

wakijaribu kujikomboa kutokana na hali hii 
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ya ukata, wanapoenda kuchota mafuta kwenye lori 

ambalo limebingirika kisa na maana alienda 

kuwaokoa watu ambao wa- 

Uk 54 " 

likuwa wakipora mafuta kutoka kwenye lori, ambalo 

lilikuwa limebingiria lnasemekana kuwa umaskini 

uliwasukuma watu hawa kuchukua kisichokuwa haki 

yao!" 

3.USHIRIKINA. 

Hii ni hali au tabia ya watu kuamini mambo ya 

utamaduni ambayo mara nyingi, yanajihusisha na 

uchawi. 

Ridhaa anaposikia milio ya bundi, anaamini kuwa 

milio hii ina maana iliyofichika. 

Uk 1,"Anakumbuka mlio wa kereng'ende na bundi 

usiku wa kuamkia siku hii ya kiyama. Milio hii ndiyo 

iliyomtia kiwewe zaidi kwani bundi hawakuwa 

wageni wa kikaida katika janibu hizi " 

Uk 2,"Ninashangaa ni vipi daktari mzima hapo ulipo 

unajishU- 

ghulisha na mambo ya ushirikina. 

4.NDOA. 

Haya ni maafikiano rasmi baina ya mume na mke ili 

waweze kuishi pamoja. 

Kuna ndoa kati ya Ridhaa na Terry. 

akamgeukia mumewe tena na kusema, ...laiti 

Ridhaa angalijua kwamba hii ndiyo mara yake ya 

mwish0 

kuzungumza na mpenzi mkewe. Tunapata kuwa 

Ridhaa ana 

 

mwoa Terry, uk ll "Baadaye aliamua kuasi ukapera, 

akapata mke, Terry " 

Mwangeka alikuta na Lily Nyamvula katika Chuo 

kikuu na kumwoa. Walibarikiwa na mtoto mmoja 

kwa jina Becky. 

Ndoa hii haikudumu kwani Lily na Becky waliangamia 

kwenye janga la moto. 

Baada ya ndoa ya mwanzo kusambaratika, 

Mwangeka alimwoa Apondi. Walibarikiwa na mwana 

wa kiume kwa jina 

Ridhaa. 

Mwangemi alimwoa mwanamke kwa jina Neema. 

Hawakufaulu kupata mwana wao kindakindaki japo 

walipanga mwana wao kwa jina Mwaliko. 

Kangata alikuwa na mke wake kwa jina Ndarine. 

Walibarikiwa na wana wafuatao. Lunga Kiriri, Lucia 

Kiriri na Akelo Kiriri. 

Lucia Kiriri —Kangata-,-alikuwa ameolewa katika 

ukoo wa 

Waombwe ambao awali walikuwa maadui sugu wa 

ukoo wa 

Anyamvua. Ndoa hii ilipata pingamizi sana kutoka 

kwa ukoo mzima lakini kutokana na Msimamo imara 

wa Kangata ndoa hii ilisimama. Watu wa ukoo wa 

kina Kangata walishangaa ni kwa nini mwana wao 

akaozwa kwa watu ambao huvaa nguo ndani nje na 

pia huzaa majoka ya mdimu ambayo ni machoyo 

kupindukia. 

Kaizari alikuwa na mke kwa jina Subira. Walibarika 

na mabinti wawili, Lime na Mwanaheri. 

CHOZI L
A H

ERI



 

P
ag

e3
3

 

73 

 

Lunga alikuwa na mke kwa jina Naomi. Walikuwa na 

wana watatu, Umu, Dick na Mwaliko. Ndoa hii 

haikudumu kwani 

Naomi alimwacha Lunga na kwenda mjini alikokuwa 

shangingi kwelikweli. 

Pete na Fungo- tunaelezwa kuwa Pete alipoingia 

darasa Ia saba alipashwa tohara nao wajombake 

wakapokea posa na baadaye mahari kutoka kwa 

buda mmoja kwa jina Fungo aliyemuoa kama bibi wa 

nne. Ndoa hii haikudumu kwani Pete alihiari 

kumwacha baba huyu. 

5.MAUT1. 

Hii ni hali ya kuiaga dunia wahusika wengine 

wanakutana na janga hili la mauti, ilhali wengine 

walio wakuu hawapatani nalo. 

Uk 2;Mamake Ridhaa aliiaga dunia na Ridhaa 

anakumbuka jinsi mamake alivyokuwa akimwambia 

"Moyo wa Ridhaa ulipiga kidoko ukataka kumwonya 

dhidi ya tabia hii ya kike ya kulia Pindi mtu 

akabiliwapo na vizingiti ambavyo ni kawaida ya 

maisha, ukamkumbusha maisha maneno ya 

marehemU mama yake siku za urijali wake " 

Terry na wana wake wanakumbana na janga la kifo 

baada ya kuchomwa wakiwa ndani ya nyumba yao. 

Uk 3,"uuuui!uuuui!jamani 

tuisaidieni!uuuui!uuuui!Mzee Kedi usituue!sisi tu 

majirani!maskini wanangu!maskini mume wangu!" 

Tunapata pia kuwa Kangata na mkewe Ndarine 

wanakumbana na mauti. Uk 66; "Miaka mitano 

imepita. Kangata na mkewe Ndarine wameipa dunia 

kisogo " 
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Baada ya Lunga kuachwa na mkewe, alikazana 

kuwalea watoto wake lakini baadae akaiaga dunia. 

Uk 82; "Kabla ya mwisho wa mwaka huo, Lunga 

alifariki na kuwaacha watoto wake mikononi mwa 

kijakazi wake " 

6.UKOLON1 MAMBO LEO. 

Ukoloni mamboleo ni zao la uongozi mbaya. 

Viongozi waanzilishi wa mataifa yaliyopata uhuru 

hawakuzua sera na mikakati mwafaka ya kuhakikisha 

nchi zao zimepata kujisimamia kiuchumi. 

Katika Chozi la Heri, Waafrika wenyewe wanajifanya 

wakoloni juu ya waafrika wenzao, ambao wako chini 

yao kitabaka au kisiasa kwa mfano katika ukurasa wa 

5,mashamba ya Waafrika yananyakuliwa na watu 

binafsi baada ya wakoloni kwenda, nao waafrika 

wanawekwa mahali pamoja ili kuishi katika hali ya 

ujamaa "Lakini baba, wewe siwe uliyeniambia kuwa 

mashamba ya Theluji nyeusi yalikuwa milki ya 

wakoloni?na sasa yanamilikiwa na nani? Si mwana 

wa yule mlowezi maarufu ambaye wewe hunitajia 

kila mara? Maekari kwa maekari ya mashamba 

katika eneo Ia kisiwa bora yanamilikiwa na nani? Si 

yule myunani aliyewageuza wenyeji kuwa maskwota 

katika vitovu vya usuli wao?" 

Katika ukurasa wa 24 tunapata kuwa vijana 

wanakufa kwa mitutu ya bunduki wanapojaribu 

kujikomboa kutokana na ukoloni wa Mwafrika. 

Walipigania uhuru wa tatu, ambao ni ukombozi 

kutokana na uongozi wa Mwafrika "Baada ya muda 

mfupi, vifua vyao vilikabiliana na risasi zilizorashiwa 

vifua hivyo kama marashi, vifua vikawa havina 

uwezo dhidi ya 

Shaba, vijana wakaanguka mmoja baada ya 

mwingine, wame 
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kufa kifo cha kishujaa, wamejitolea mhanga 

kupigania uhuru wa tatu" 

7.UKOLON1 MKONGWE. 

Huu ni ukoloni uliokuwa wa Waingereza, kabla ya 

nchi za 
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Afrika kupata uhuru. 

Tunapata kuwa mkoloni anapata fursa ya kuendeleza 

kilimo katika sehemu za mashamba ya Waafrika 

zilizotoa mazao mengi. Uk 7, "Mustakabali wa ukuaji 

wetu kiuchumi uligonga mwamba wakati sheria ya 

mkoloni ilipompa mzungu kibali cha kumiliki 

mashamba katika sehemu zilizotoa mazao mengi. 

Ukengeushi wa ardhi ukatiliwa muhuri, umilikajia wa 

ardhi na Mwafrika katika sehemu hizi ukapigwa 

marufuku; si mashamba ya chai, si ya kahawa yote 

yakapata wenyeji wageni dau la mwafrika likagonga 

jabali. 

Katika ukurasa wa 7 tunasoma; "Waafrika 

waliobahatika kuwa na makao yao binafsi walipata 

sehemu ambazo hazingeweza kutoa mazao yenyewe; 

na bila shaka hali yao iliweza kutabirika; kuvyazwa 

kwa tabaka la wakulima wadogowadogo, maskini, 

wasio na ardhi. Nadhani unaweza kukisia hali 

ilivyokuwa kwa familia nyingi za kiafrika. Kama vile 

baba 

Msumbili alivyokuwa akisema, jamii yetu iligeuka 

kuwa hazina kuu ya wafanyakazi ambamo wazungu 

wangeamUa kuchukua vubarua kupalilia mazao yao" 

Tunaona kuwa wazungu bado waliwatumia waafrika 

kama wafanyakazi mashambani 'mwao',ambayo 

walinyakL kutoka kwa waafrika. 
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8.UTAMAUISH1. 

Hii ni hali ya wahusika kukata tamaa katika maisha 

yao au katika jambo fulani. 

Wakulima wanakata tamaa baaa ya kutopata 

waliyotarajia baada ya kupata mazao yao. Uk 6; "Sijui 

ni kwanini hatujaweza kujisagia kahawa au chai yetu 

itakuwaje mbegu ziwe zetu, tuchanike kukuza zao 

lenyewe, kasha tumpelekee mwingine kwenye 

viwanda vyake, 2isage h%tuuzia hiyo hiyo kahawa na 

chai kwa bei ya kukatiha ta3 

9. ELIMU. 

Haya ni mafunzo yanayotolewa na jamii kwa watu 

wake. Elimu yaweza kuwa rasmi na kutolewa darasni, 

au iwe sio rasmi ambayo hutolewa kwenye 

mazingira ya kawaida yasiyo kuwa ya shuleni au 

darasani. 

Katika ukurasa wa 10; Ridhaa aliungana na vijana 

wengine kwenda shuleni kupata elimu "Ridhaa 

alikuwa mmoja wa waathiriwa wa hali hii. 

Anakumbuka jinsi siku ya kwanza shuleni 

alivyotengwa na wenzake katika mchezo wao wa 

kuvuta, mchezo wa kusukuma vifuniko vya chupa ya 

soda kwa ncha za vidole vyao "Uk 11; "Ridhaa alipea 

kwenye anga za elimu, akabisha kwenye milango ya 

vyuo, akafika kilele cha ufanisi alipohtimu kama 

daktari " 

Mwaliko pia anaendeleza masomo yake hadi akafikia 

kiwango cha Chuo kikuu. Uk 149; 

" Hata alipohitimu masomo yake ya kidato cha nne 

na kujiunga na Chuo kikuu kusomea shahada ya 

isimu na lugha, M- 

Wangemi na Neema walijua kuwa juhudi zao za 

malezi hazi 

77 

 

kuambulia patupu " 

Mwangeka anapatikana akienda shuleni kupata 

Elimu. Tunaambiwa kuwa Jumamosi moja, 

Mwangeka alikuwa ametoka shuleni, na siku hizo 

walimu walikuwa wameng'ang'ania kuwafunza 

jumamosi wanafunzi waliokaribia 'ICU',kama 

walivyoliita darasa ala nane (uk 59).Mwangeka 

anaonekana kuendeleza masomo yake hadi Chuo 

kikuu na baadae kuajiriwa kazi (uk 62.) 

Lunga Kiriri Kangata naye anapata elimu yake, kwani 

tunapata kumuona kama amri-jeshi wa uhifadhi wa 

mazingira walipokuwa shuleni. Tunaambiwa kuwa 

kila Ijumaa wakati wa gwaride, Lunga angehutubia 

wanafunzi wenzake na walimu kuhusu swala la 

mazingira (uk 67-68). 
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Umulkheri pia anaenda kupata elimu yake katika 

shule. Tunampata mwalimu wake akijaribu 

kumrejesha Umu darasani wakati fikra zake zinapo 

ondoka katika shughuli za masomo. Tunapata pia 

kuwa kwa hali ambayo Umu alikuwa akiishi, 

mwalimu mkuu wa Shule ya Tangamano, anamsajili 

kuwa mwanafunzi huko, kwa hisani yake na kwa 

ushauri wa wizara ya elimu (uk 78).Umulkheri 

anayaendeleza masom0 

yake hadi Chuo kikuu, anapoenda ughaibuni 

kusomea huko (uk 128). 

Mhusika Pete pia anatumika katika kuwasilisha 

maudhui ya elimu, ingawa elimu yake inagonga 

mwamba baada ya kuozwa kwa mzee mmoja 

aliyeitwa kuwa katika darasa la saba, wazazi wake 

walipomuoza kwa mzee huyu. 

 

Baada ya Naomi kuhangaika kwa miaka mingi 

akiwatafuta watoto wake, anaamua kuanzisha 

biashara ndogo karibu na 

Chuo kikuu cha Mbalamwezi, na kazi anayoifanya ni 

kuwapigia wasomi chapa na kuisarifu miswada yao. 

Kwa hivyo, tunapata kuwa maudhui haya ya elimu 

yanajitokeza pia, kwa kuwepo kwa Chuo kikuu (uk 

193). 

IO.UONGOZI. 

Haya ni madaraka anayopewa mtu ya kusimamia au 

kuongoza shughuli fulani. Anayepewa mamlaka haya 

anakuwa ndiye kiongozi. Uongozi waweza kuwa 

mbaya au uongozi mzuri. 

Tunapata kuwa watu wanachagua viongozi 

wanaotaka, na kampeni pia zinafanywa kwa njia ya 

kutupa vikaratasi ovyo ovyo. Uk 12;"Sasa ameanza 

kuelewa kwa nini wiki iliyopita vikaratasi vilienezwa 

kila mahali vikiwatahadharisha kuwa mna gharika 

baada ya kutawazwa kwa Msumbi ( kiongozi) 

mpya. 

"Siku ile baada ya kutawazwa kwa kiongozi mpya, 

kiongozi ambaye kulingana na desturi za humu 

mwetu, hakustahili kuiongoza jamii ya Wahafidhina, 

kisa na maana alikuwa mwanamke, mbingu zilishuka 

" 

II. MAPENZI. 

Hii ni hali ya mvuto na upendo alionao mtu kwa mtu 

mwingine. Pia nia hisia ya upendo anayokuwa nayo 

mtu kuhusu mtu mwingine. 
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Ridhaa alimpenda sana mkewe Terry na wana wake. 

"Polepole parafujo za mwili wake zililegea, akaketi 

juu ya ma. 

jivu-la, juu ya miili ya wapenzi wake " 

Tunapata kuwa kuna mapenzi kati ya Mwangeka na 

baba yake Ridhaa. Haya ni mapenzi ya mzazi kwa 

mwanawe, Ridhaa alimpenda sana mwanawe 

Mwangeka kwani ndiye pekee tu aliweza kuepukana 

na janga Ia mauti kwa familia yote yake Ridhaa. 

Mapenzi haya yanadhihirika wakati Ridhaa anamlaki 

mwanawe kwenye uwanja wa ndege anapokuwa 

akirudi nyumbani kutoka ughaibuni. Wanaonekana 

wakikubatiana kwa muda na Mwangeka kujitupa 

kifuani mwa babake, - 

na wanashikana kukutu. Pia wanazungumza 

kimoyoyo kuhusu jinsi maisha yao yamekuwa; kwa 

kweli haya ni mazungumzo ya wapendanao (uk 46-

47). 

Maudhui ya mapenzi pia yanajitokeza kati ya Billy na 

sally. Sally alikuwa msichana ambaye Billy alichumbia 

hlJk0 

kwao, na kisha akamleta katika nchi hii ya kiafrika ili 

kun-uonyesha mahali wangeweza kuishi baada ya 

kufunga akida. Kwa bahati mbaya, Billy anasalitiwa 

na mpenzi wake sally na kuambiwa kuwa jumba 

lenyewe ni kama kiota cha ndege, mahali ambapo 

yeye hawezi akaishi hata kuwe vipi (uk 80). Tunapata 

pia kuna mapenzi kati ya Subira na wanawe 

Mwanaheri na Lime. HiIi linajidhihirisha baada ya 
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Subira kumwandikia barua mpenzi mwanawe 

Mwanaheri. Haya ni mapenzi ya uzazi lakini Subira 

anawasaliti wanawe (uk 95.) 

Pia kuna mapenzi kati ya Umulkheri na wazazi wapya 

wa kupanga, Mwangeka na mkewe Apondi 

anaowapata 

 

baadae. Mwangeka na Apondi wanampenda sana 

Umu ni kusema kuwa ni baraka za Mungu za 

kumfidia mwana wac aliyeaga dunia. Umulkheri naye 

anawapenda sana hawa wazazi wake wapya kwani 

waliweza kumlipia hafi karo. Pia waliweza kumponya 

uchungu aliokuwa nao moyoni wa kuachwa na 

wazazi wake (uk 117-118) Kuna mapenzi 

yanayojidhihirisha katika familia hii ya Mwangeka na 

Apondi, kwa wana wao. Wakati umulkheri anafikiwa 

na wakati wa kwenda kuyaendeleza masomo yake 

ughaibuni, wanamsidikisha hadi kwenye uwanja wa 

ndege. Mapenzi makali yanajidhihirisha wakati kila 

mmoja wao analia machozi kwa kuachana na Umu 

alipokuwa akili-abiri ndege Tumaini (uk 128). Kuna 

mapenzi kati ya Mwaliko na wazazi wake wa 

kupanga ambao ni Bwana Mwangemi na Bii Neema, 

ambao hawakuwa na uwezo wa kukilea kizazi chao, 

na hatimaye wakaamua kumpanga mwana huyu ili 

awe wao rasmi. Hawa wawili wa-nampenda sana 

Mwaliko, naye Mwaliko anawapenda kama wazazi 

wake halisi (uk 166-167). Naomi anawapenda sana 

wana wake ingawa alikuwa ame-wasaliti kwa 

kuwaacha wakiwa wachanga. Ameishi kuwatafu-ta 

walikopotelea kwa miaka mingi, lakini mwishowe, 

anawapa-ta wana wake bado wako hai na 

wamejiendeleza sana kimai-sha na kimasomo. 

Anawaomba msamaha huku akiwa na uchungu 

mwingi rohoni mwake. Wana wake wanamsamehe 

mwishowe kwa mapenzi waliyokuwa payor-k mama-

yao (uk 192-193). c- 

 

12.TEKNOLOJIA. 

Haya ni maarifa ya sayansi na matumizi yake katika 

mitambo, vyombo na zana katika viwanda, kilimo, 

ufundi, au njia za mawasiliano. 

Kuna matumizi ya vyombo vya habari (runinga) 

ambavyo ni mazao ya teknolojia mpya. Uk 12; 

"Katika fikra zake ambazo tangu hapo zilikuwa 

macho, alikumbuka taarifa ya habari kupitia kwenye 

runinga, taarifa ambayo japo ilitangazwa miaka 

minne iliyopita, ilikuwa kana kwamba anaisikiliza 

sasa " 

Katika ukurasa wa 49 tunapata haya; "Nilipoona 

yaliyotokea humu kupitia kwa runinga, na mitandao 

mingine ya kijami; ubadhilifu wa mali, uchomaji wa 

watu kama makaa, msongamano na magonjwa 

katika kambi, kasha barua meme iliyonijuza kuhusu 

msiba uliotupata, niliingiwa na kihoro kisicho na 

kifani " 

Matumizi ya runinga na mitandao ya kijamii na pia 

matumizi ya barua meme, ni uvumbuzi wa teknolojia 

katika mawasiliano. 

13.UFEMINIST1 TAASUBI YA KIUME. 

Hii ni hali ambapo mwanamke anajidhalilisha ama 

anadhalilishwa katika jamii. Mwanamke hapewi 

nafasi katika jamii, ama anajiona kuwa kiumbe 

dhaifu mwenye hana uwezo. 

Katika ukurasa wa 16 tunasoma; "Siku ile baada ya 

kutawazwa kwa kiongozi mpya, kiongozi ambaye 

kulingana na desturi za humu mwetu, hakustahili 

kuiongoza jamii ya wahafidhi 
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na, kisa na maana, alikuwa mwanamke. 

Katika ukurasa wa 3;"Huku ni kujiumbua hasa. 

Unyonge haukuumbiwa majimbi; ulitunukiwa makoo 

" Bibi alikuwa akimwelezea Ridhaa kuwa unyonge 

haukuumbiwa 'majjmbi'ambao ni wanaume, bali 

uliumbiwa 'makoo',yaani wanawake. Hivyo basi 

tunapata kuona kuwa jamii pia iliwadhalilisha 

wanawake tangu zamani. 

Katika ukurasa wa 8; "Mzee mwenye wake na wana 

wengi alihesabiwa kuwa mkwasi kwelikweli basi 

wake hawa hawakuchelea kutimiza amri ya 
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maumbile, wakapania kuujaza ulimwengu " 

Tunapata kuwa wanawake wanadhalilishwa kwa 

kuonekana kana kwamba jukumu lao kuu katka jamii 

ni kuijaza dunia au kuzaa wana. Mwanamke hapewi 

nyadhifa za umuhimu katika jamii ila tu kazi yake ni 

kuoleka na kujaaliwa na wana wengi awezavyo. 

Katika ukurasa wa 45;"Viongozi wengi wa awali 

walibwagwa chini na vijana chipukizi. La kuhuzunisha 

ni kwamba wengi walishindwa kabisa kukubali 

ushinde, hasa yule ambaye alikuwa anagombea 

kilele cha uongozi. Kulingana naye, nafasi hii 

iliumbiwa mwanamume, na kupewa mwanamke ni 

maonevu yasiyovumilika "Katika hali hii, jamii 

haikukubali wanawake kuwa viongozi, bali cheo hiki 

cha uongozi kilikuwa cha jinsia ya uwsanaume. 

Katika ukurasa wa 149; "Maisha yangu na Fugo 

yalikuwa kama ya ng' ombe aliyetiwa shemere na 

kufungwa nira pamoja na punda ambaye anakaidi 

kusonga. UIe unene wake, lile kituzi lililotoka kwenye 

makwapa yake makuza na kUfudikiza kote chumbani, 

ule wivu wa mke mwenzangu wa 
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pili, kule kukemewa na kuchekwa na watoto wa mke 

wa kwanza yote yalininyong' onyeza na kuniumbua. 

Nilichukia jaala aliyonipa mama kwa kujali maslahi 

yake tu, nilichukia nguvu ya maumbile iliyoniweka 

kwenye jinsia ya kike, nilichukia kitoto nilichohimili 

kwenye mji wangu hata miezi tisa ilipotimia na 

kupata salama, niliamua kwamba kwa mzee 

Fungo hakuniweki tena. 

Na unadhani anakwenda wapi?Utawezaje kujitunza 

wewe na mtoto wako na hali bibi yako ndiye huyo, 

hana hanani, na wazazi wako walafi walikuuza 

kwangu ili wapate pesa za kuwasomesha ndugu 

wako watano wa kiume?Aliuliza 

Fungo " 

-tukio hili linatuonyesha wazi jinsi mwanamke 

amedhalilishwa katika jamii. 

Kwanza, mamake mtoto huyu msichana anamwoza 

kwa mzee mwenye wake wawili, (Mzee Fungo),ili 

aweze kupata pesa za kuwalipia vijana wake karo ya 

shule. 

Msichana anaonekana kutokuwa na umuhimu ya 

kupelekwa shuleni ili kupata elimu, ilhali yeye 

mwenyewe aliazimia kuendeleza masomo yake. 

Maazimio yake ya elimu yanagonga mwamba baada 

ya kuozwa ka mzee Fungo ambaye anamtesa na 

mwishowe kumtaliki na kitoto kichanga. 

Msicha na huyu mchanga pia anapitia machungu 

kwenye ndoa yake kwa kuchekwa na kudharauliwa 

na wake wenza'- 

na wana wao. 

Katika ukurasa wa 154;"Mlaani shetani' Sauna 

aliuambia 
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moyo wake, 'unajua kuwa mimi sikuumbiwa ujalaana, 

walimwengu ndio walinifinyanga upya, wakanipa 

moyo wa ujabari. Fikiria u kigoli, kifua ndio kinaanza 

kuvuvumka, kisha unaamka usiku kumpata baba 

yako, ba-ba-ya-ko, kwenye chumba Chako cha malazi. 

Anakutenda ya kutendwa. Asubuhi huna hata uso wa 

kumtazamia yeyote, wala kinywa cha kumwambia 

mamako kuhusu feli uliyotendewa. Na 

utamwambiaje mja huyu ambaye daima ni 

mwanamke taa, atakalo baba yeye huliridhia bila 

swali, na ikitokea kwamba atauliza swali, anakuwa 

mpokezi wa makonde, vitisho na matusi?Hebu yatie 

haya kwenye mizani; baada ya mwezi mmoja 

unaanza kushikwa na kisulisuli, kichefuchefu cha 

asubuhi nacho kinakuandama. Fikra zako za kitoto 

CHOZI L
A H

ERI



 

P
ag

e3
8

 

zinakutuma kuwaza kuwa ni malaria au homa ya 

matumbo. Unamwambia mama yako ambaye 

anaonekana kushtuka kiasi. Mama anapokupeleka 

hospitali, anapasuliwa mbarika, nawe limbukeni 

hujui lolote. Mnapofika nyumbani, anakuhoji, nawe 

hujui kuficha lolote, unamwambia imekuwa mazoea 

baba yako kukuhujumu kila apatapo nafasi ' 

"Hili haliwezi kukubaIika!Kujipagaza uzazi na ulezi 

katika umri huu, tena mzazi mwenzio si mwingine, ila 

baba yako?'Tukio hili la kufadhaisha linatendeka kwa 

kumdhalilisha mwanamke. Tunaona kuwa mamke 

Sauna hana uhuru wa kuzungumza kwake, wala 

kuuliza maswali, na iwapo ameuliza swali, inakuwa ni 

vita au kichapo kutoka kwa mumewe. 

Sauna naye anadhalilishwa kwa kubakwa na babake 

mzazi, wala sio mara moja. Hatimaye anapata 

mimba ya babake mzazi. Jambo hili linamdhalilisha 

sana Sauna hivi kwamba heshima yake yote inapotea, 

na hawezi kuzungumza 

 

na mama au baba yake. 

14.UMENKE. 

Ni hali amabapo mwanamume hapewi nafasi katika 

jamii. Mwanamume amedhalilisha katika jamii na 

nafasi yake haitambuliki. 

Katika Riwaya tunapata haya; "Haiwezekani!hili 

haliwezekani!ltakuwa kama kile kisa cha yule 

kiongozi wa kiimla wa kike-yule anayesimuliwa 

katika visakale vya majirani wetu - 

Kumbuka jinsi katika enzi hiyo ya kiistimari wanaume 

walivyotumikishwa!si Sisi tuliokuwa tukitifua udongo 

mashambani huku wanawake kama majeta wanakaa 

na kututumikisha?" Uk 17;"Fikiria suala la jinsia 'Na 

usidhani ni jinsia nyingine, ni dada zetu tu. Vyombo 

wa habari na vikao vya wapigania haki vinapigania 

elimu ya mtoto wa kike, haja ya kuwainua akina 

mama kiuchmi, hukumu ya kifo kupitishwa dhidi ya 

mwanamume, hata muewme atakayepatikana na 

kosa la kumbaka mke wake. 

Uk 20 "Nakumbuka asubuhi ya pili baada ya 

mtafaruku kuanza. Nilikuwa sebuleni na wanangu 

tukitazama runinga. Mara nikaskia; 'Hakuna Amani 

bila kumheshimu mwanamume. Hatuwezi kukubali 

haya. Hata mizimu itatucheka!' 

15.SHERIA. 

Hizi ni kanuni zinazotungwa na jumuiya fulani kwa 

mfano bunge au jamii fulani ili kuratibu shughuli za 

jumuia inayohl-lsika, na adhabu Pindi kanuni hizo 

zikikiukwa. 

 

Uk 20; "Wengine waliokuwa jasiri walidiriki kuingia 

kwenye maduka ya wafanyabiashara wa kihindi, 

kiarabu na hata Waafrika wenzao, wakapora 

walichoweza kabla ya kukutana na mkono mrefu wa 

utawala " 

Uk 82,tunapata kuwa Umulkheri anaenda kwenye 

kituo cha polisi kupiga ripoti kuhusu kupotea kwa 

ndugu zake Dick na 

Mwaliko. 

Jambo linatuonyesha kuwa kuna sheria ambayo 

inafuatwa na raia, na pia kwa uwepo wa kituo cha 

polisi "Mimi ni Umulkheri 

Lunga. Ninasomea Shule ya Upili ya Mtende. 

Nimekuja kutoa taarifa kuhusu kupotea kwa nugu 

zangu Dick na Mwaliko'alisema umu huku 

amemkazia macho askari wa zamu, kwa kuhofia 

kutosikika " Uk 22,Wananchi wanaahidiwa kuwa 

wale ambao walipata mali ya uma kwa njia isiyo 

halali watapambana na mkono dhabiti wa sheria 

"Waliogawiwa au kununua mali ya uma kwa njia za 

udanganyifu watakabiliana na mkono mrefu wa 

sheria " 

Uk 158,Bi. Kangara na Sauna wanatiwa mbaroni kwa 

kufanya biashara haramu "Polisi walipopashwa 

habari kuhusu maficho ya Bi. Kangara, walishika 

tariki moja kwa moja hadi nyumbani kwake ambako 

waliwatia mbaroni Bi. Kangara na 
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Sauna, mabibi hawa walifikishwa mahakamani na 

kushtakiwa kwa kosa la ukiukaji wa haki za watoto, 

wakarambishwa miaka saba gerezani na kazi ngumu 

" 
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16. UONGOZI MBAYA. 

Haya ni maudhui yanayojitokeza wakati viongozi 

wanapofanya shughuli zao za uongozi kwa njia 

isiyofaa. Haya husababisha kuteseka kwa wanajamii 

au raiya wa kawaida. 

Uk 21; "Maeneo-gatuzi yenu yanahitaji mabarobaro 

kama nyinyi kulisukuma gurudumu la 

maendeleo'.Hapa ndipo unashangaa utarudi kwenye 

shamba lipi na tangu hapo familia yako uliiacha 

ikiishi kwa msaada wa wale wale waliotoka mbali 

kule wlikotoka, wakapewa maelfu na maelfu ya ekari, 

wakajenga viwanda na maduka ya biashara, wengine 

wakalima mashamba makubwa makubwa huku 

wakidai kuwa ni njia ya kuwahakikishia wenyeji hali 

ya kujitosheleza kwa chakula. Kumbe wanakuja 

kutufukarisha Zaidi!Tunapolalamika kashafa za 

unyakuzi wa hata vikata vidogo tulivyo navyo, 

tunapozwa roho kwa, tumeunda tume ya 

kuchunguza kashfa hii. Waliogawiwa au kununua 

mali ya uma kwa njia za udanganyifu watakabiliana 

na mkono dhabiti wa sheria; Ni wazi kuwa 

mwanainchi wa kawaida hadiriki kuziona ripoti za 

tume hizi au tuseme ripoti hizi huwa wageni wa rafu 

za makavazi ya kitaifa!" 

Tunapata kuwa uongozi uliopo ni wa kuwanyanyasa 

raia wa kawaida ka kunyakua mashamba yao, na 

kuahidi kuwa kuna tume za kushughulikia mambo 

hayo, ilhali haziko. 

17.UOZO WA MAADILI YA JAMII. 

Hii ni hali ambapo maadili ya jamii yamepunguka 

kwa kiasi kikubwa, na hivyo mambo yanayofanywa 

katika jamii hiY0 si ya kukubalika. Tazama mifano 

michache ifuatayo ya uozo 
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huu. 

Ubakaji. 

Hili ni jambo ambalo limepatikana katika jamii na 

husababishwa na ukosefu a maadili mema ya 

wanajamii. Katika ukurasa wa 25 tunasoma; "Kisha 

genge hili la mabarobaro watano lilifululiza hadi 

walipokuwa maskini mabinti zangu wawili, Lime na 

Mwanaheri. Sikuweza kuvumilia kuona unyama 

waliotendewa. Nilijaribu kwa jino na ukucha 

kuwaokoa lakini likawa suala la mume 

nguvuze!Mahasimu hawa walitekeleza unyama wao 

na kuniacha bila kunigusa, niuguze majeraha ya 

moyo " Wasichana hawa wawili walibakwa 

hadharani huku baba yao akitazama bila uwezo wa 

kuwasaidia. 

Ulanguzi wa dawa za kulevya. 

Tunapata kuwa Dick anaifanya kazi ya kusafirisha 

dawa za kulevya kutoka nchi moja hadi nyingine, na 

hii ni biashara ambayo inafanywa na vijana wengi, na 

kuwafanya wengine kuingia kwenye mtego ya polisi 

na kuelekea kutumikia kifungo chao gerezani. Uk 

119;120. "Siku hiyo kiwewe kilikuwa kimemkumbatia 

kwani kazi ya kubeba dafina'kama walivyoiita 

biashara haramu ambayo kalazimishwa kufanya siku 

hizo, ilikuwa imewaingiza wengi kwnye nyavu na 

madema ya polisi, wakatiwa mbaroni "Dick 

amesafirisha maelfu kwa maelfu ya vifurushi vya 

dawa hizi. Mwanzoni hakuwa mraibu 

Wa dawa hizi lakini ilibidi ajizoeshe, kwa usalama 

wake mwenyewe, kwani mara nyingi ilibidi kuzimeza 

dawa zenyewe ili kwenda kuzitapika kwenye masoko 

ughaibuni " 

Uporaji, wizi na ukatili. 

Haya ni matendo ya kuchukua mali au milki ya mtu 

mwingine 
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na kutaka kuimiliki bila idhini na kwa njia ya mabavu. 

Tunapata kuwa mali ya watu binafsi yanaharibiwa, 

kwa mfano nyumba na mali yote ya Ridhaa 

yanateketezwa, wakiwemo watoto wake na mkewe 

pia. 

Pia, mali ya wananchi kama mashamba 

yananyakuliwa na wanaachwa bila chochote. 

Katika ukurasa wa 25,tunapata kuwa mabarobaro 

wanavamia watu na kuwafanyia unyama, "Kabla 

hajajibu lolote, alikuwa amekula mikato miwili ya 

sime, akazirai kwa uchungu " 

Uendelezaji wa biashara haramu. 

Bi. Kangara walifanya baiashara haramu ya kuwauza 

watoto na vijana. Uk 157; 

"Safari yake ilipata mkondo mwingine baada ya polisi 

kupata fununu kuhusu njama ambazo yeye na Bii 

Kangara walikuwa wakiendesha. Mabibi hawa 

walikuwa na mtandao ambao kazi yake ilikuwa 

kuwauza watoto na vijana "uk 84; 

"Sauna alikuwa Chui ambaye hakupigwa na mshipa 

kujifanya mwema kwa waajiri wake ili aaminiwe, 

naye apate fursa ya kuwaiba watoto na kuwapeleka 

kwa bibi mmoja ambaye aliwatumia ka biashara ya 

nipe nikupe, na katika ulaguzi wa dawa za kulevya " 

Uk 151; "Zao la muungano huu lilikUWa kuzaliwa 

kwa mwanangu wa pili. Huyu yumo mtaa wa Sinyaa 

ambako nilikuwa ninaishi baada ya kupigwa putwe 

na Nyangumi, mkewe wa halali amemrudia. 

Analelewa na ndugu yake lnabidi hali iwe hivi kwani 

Sina pesa za kumlipia kijaka 
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zi, na vinywa hivi viwili lazima vilishwe. Na usidhani 

hata kitoto hiki Cha pili sikujaribu kukiangamiza. Kwa 

kweli ukaidi wa kijusi chake ndio mwokozi wacho. 

Mwishowe nilimwendea daktari ambaye, badala ya 

kunisaidia, alikilaani kitendo changu na kuniambia 

kwamba nisimtie katika majaribu " 

Uk 151;"Hiki kilichonilaza hapa nacho kina roho Zaidi 

ya saba. Ni kijalaana ambacho nilikiokota katika 

shughuli za uuzaji pombe. Nadhani mmoja kati ya 

walevi waliozoea kuja kwenye baa nilimoajiriwa 

kuuza pombe aliniwahi nishai zikiwa zimenilemea, 

yakatokea ya kutokea, akaniachia ujira wangu wa 

kuafriti hiki " 

Uavyaji mimba. 

Tunapata kuwa uavyaji wa mimba ulikuiwa 

umekidhiri sana, - 

na hili ni jambo lisilokubalika katika jamii na pia 

katika maandiko matakatifu. 

Msichana huyu (Sauna) anapata mimba kiholela na 

kujaribu awezavyo kuiavya, na mwishowe, baada ya 

kushindwa kuavya mimba, anaamua kujiua. Katika 

ukurasa wa shetani' Sauna aliuambia moyo wake, 

'Unajua kuwa mmi 

Sikuumbiwa ujalaana, walimwengu ndio 

walinifinyanga upya, wakanipa moyo wa ujabari. 

Fikiria u kigoli, kifua ndio kinaanza kuvuvumka, kasha 

unaamka usiku kumpata baba yako, ba-ba-ya-ko, 

kwenye chumba Chako cha malazi. Anakutenda ya 

kutendwa. Asubuhi huna hata uso wa kumtazamia 

yeyote, wala kinywa cha kumwambia mamako 

kuhusu feli 

Uliyotendewa. Na utamwambiaje mja huyu ambaye 

daima ni mwanamke taa, atakalo baba yeye hiliridhia 

bila swali, na ikitokea kwamba atauliza swali, 

anakuwa mpokezi wa makonde, vitiShO na 

matusi?Hebu yatie haya kwenye miza 
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ni; baada ya mwezi mmoja unaanza kushikwa na 

kisulisuli, - 
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kichefuchefu cha asubuhi nacho kinakuandama fikra 

zako za kitoto zinakutuma kuwaza kuwa ni malaria 

au homa ya matumbo. Unammwambia mama yako 

ambaye anaonekana kushtuka kiasi. Mama 

anapokupeleka hospitali, anapasuliwa mbarika, 

nawe limbukeni hujui lolote. Mnapofika nyumbani, 

anakuhoji, nawe hujui kuficha lolote, unamwambia 

imekuwa mazoea baba yako kukuhujumu kila 

apatapo nafasi ' 

"Hili haliwezi kukubalika!Kujipagaza uzazi na ulezi 

katika umri huu, tena mzazi mwenzio si mwingine, ila 

baba yako?" 

Mapenzi kati ya baba mlezi na bintiye. 

Babake Sauna anafanya mapenzi na mwanawe 

apatapo nafasi, na mwishowe, Sauna anapata 

mimba. Hili ni jambo ambalo halijakubalika katika 

jamii na pia ni jambo la kufadhaisha sana na lenye 

kuleta laana. Mbele ya Mwenyezi Mungu, ni jambo 

linalofaa pigo kubwa sana na hata mauti. 

Jambo hili lindhihirisha uozo wa maadili ulioko katika 

jamii na umefichika sana. 

Kutupwa kwa watoto wachanga 

Katika ukurasa wa 162 tunasoma hapa ameokotwa 

na binti huyu kwenye jaa la taka, 'alisema askari, 

'Huenda akataka kukueleza kadhia yenyewe, 

'akaongeza "Asante sana 

Neema, kwa utu wako, 'akasema mtawa huyu, 

'Kitoto hiki kimepata kwao. Hapa, tutakiita Nasibu, 

Nasibu Immaculata - 

Najua itatokea familia hitaji itakayokuja kumpanga 

kama mwanao " 

Hili linatudhihirishia jinsi jamii imekuwa na mazoea 

ya kutupa wu ovyo ovyo bila kujali kuwa hao ni 
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binadamu. Haswa wasichana wadogo wanapopata 

mimba bila ya kujipanga, wakishindwa kuavya 

mimba, wanaelekea kukitupa kitoto hicho kichanga 

punde tu baada ya kujifungua. 

18.DIN1. 

Hii ni imani inayohusiana na kuwepo kwa Kiumbe 

mwenye nguvu Zaidi kuliko viumbe wengine 

(Mungu). 

Haya ni maudhui yaliyojitokeza kwenye kitabu hiki 

kwa njia zifuatazo; 

Katika Uk 31 tunasoma, "Shirika la makazi bora 

lilikuwa limejitolea kuja kuwajengea wakimbizi 

nyumba bora. Misikiti na makanisa nayo yalikuwa 

yamekusanya magunia ya vyakula kuwalisha 

wahasiriwa wa hali hii ya tandabelua; ...sote tulikaa 

tukitunga macho barabarani tukisubiri jinsi waumini 

wanavyoambiwa wasubiri kuja tena kwa Masiya " 

Pia katika Uk 32 tunasoma kuwa, "Nilikumbuka 

kifungu kimoja katika sala za waumini(wakati 

nilipokuwa nikihudhuria ibada),kilichosema, 

ninawapa Amani mani yangu nawaachia " 

19.UFISAD1. 

Huu ni utumiaji mbaya wa mali ya uma. Pia ni 

ubadhilifu wa mali ya serikali au chama. 

Katika Uk 41 tunapata kuwa kuna tume za kupigana 

na ufisadi ambazo zinaundwa, na jambo hili ni ishara 

kuwa kuna ufisadi unaoendelezwa "Je, ni tume ngapi 

za kuchunguza kashfa za kifisadi ambazo 

zimeundwa?Hizo si juhudi za kupigana na ufisadi?" 
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Pia katika uk 13,"Uchukuzi wa milungulu pia ni aina 

ya ufisadi katika serikali "Wengine walionekana 

wakitoa milungulu hadharani, wengine wakatishia 

kuishtaki wizara husika kwa kile walichokiita ukiukaji 

a haki za umiliki mali " 

20. DEMOKRASIA. 

Huu ni mfumo wa utawala ambao viongozi wake 

huchaguliwa kwa njia ya kupiga kura. 
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Katika ukurasa wa 19 tunasema, "Viongozi wenyewe 

baada ya kupiga kura, walijikalia makwao, na 

kuendelea kuwatazama masabaha wao kwenye 

runinga wakiendelea kuzozana!" 

21. MABADILIKO. 

Hii ni hali ambapo mambo yanaenda kinyume na 

jinsi yalivyokuwa yakienda mbeleni. 

Hali ya kufanya mambo inabadilika na kuwa tofauti 

ya kawaida yake. 

Katika ukurasa wa 10; "Hatua ya mkoloni ya kupuuza 

sera za 

Mwafrika za umiliki wa ardhi, na kuamua kujumuisha 

pamoja ardhi iliyomilikiwa na mtu binafsi, na 

kuidhinisha umiliki hut-I kwa hati miliki, ilivuruga 

mshikamano wa kijamii. Katika sera ya kijadi ya 

umiliki na matumizi ya ardhi, raiya wote, hata 

wageni, walikaribishwa na kugawiwa mashamba, 

hiW0 

kupata mbinu ya kuyaendeshea maisha. Sera mpya 

ya umilikaji nafsi wa ardhi ilimaanisha kwamba wale 

waliokosa pesa za kununulia mashamba wangekosa 

mahali pa kuishi. Na hata wale waliobahatika kuwa 

na pesa za kununulia mashamba daima 

walichukuliwa kama wageni wasiopasa kuaminiwa 

 

Tunapata kuwa mfumo uliokuwepo hapo awali wa 

kumiliki mashamba barani Afrika ulipigwa marufuku 

na kukawa na mfumo mpya wa umiliki wa 

mashamba uliohusisha kupewa kwa hati miliki. Haya 

ni mabadiliko yanayokuja katika jamii. Katika ukurasa 

wa ll; "Pengine hata ni mzaha tu. Kesho 

nitakurudisha shuleni. Nitazungumza na mwalimu Hi 

awaelekeze 

Zaidi 'Huo ndio uliokuwa mwanzo wa maisha ya heri 

kwa 

Ridhaa. Baada ya mwalimu kuzungumza na 

wanafunzi na kuwasisitizia umuhimu wa kuishi 

pamoja kwa mshikamano dhihaka na 

masimangoyaliisha "Kuna mabadiliko yanayofanyika 

katika shule baada ya mamake Ridhaa kuzung umza 

na mwalimu wake kuhusu umuhimu wa kuwajuza wa 

nafunzi ushirikiano na kuishi kwa umoja. Mabadiliko 

haya yanakuwa ya maana sana kwa Ridhaa kwani 

elimu yake inaendelea kwa ufasaha na anahitimu 

hadi chuo kikuu. Katika ukurasa uo huo wa 11 

tunasoma; "Mimi binafsi nimefanya juu chini 

kuhakikisha kuwa kijiji kizima kimepata maji ya 

mabomba. Eneo ambalo awali likiitwa Kalahari, sasa 

limetwaa rangi ya chanikiwiti. Miambakofi, mivule 

na miti mingine mingi imepandwa. Mvua inanyesha 

majira baada ya mengine "Haya ni mabadiliko 

yanayofanyika katika mtaa huu ambao ulikuwa hapo 

awali umekauka sana lakini baada ya maji ya 

mabomba kufikishiwa watu, tunapata kuwa 

kunabadilika na ile hali ya kuwa jangwa inaisha, miti 

mingi inapandwa na hata mvua nyingi kunyesha. 

Katika ukurasa wa 84,"Maisha ya Umu yalichukua 

mkondo mpya. Siku ile baada ya kuwapigia polisi 

ripoti, ilibainika kuwa wanuna wake walikuwa 

wametekwa nyara na Sauna " 
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Maisha ya Ridhaa pia yanachukua mkondo mpya au 

kubadi. 

lika wakati familia yake inapoangamia kwenye janga 

la moto, na mali yake yote kuishia hapo. Maisha 

yaliyokuwa ya furah pamoja na familia yake 

yanabadilika na kuwa uchungu mtupu na kilio cha 

kufiwa na wapenzi wake. 

Katika ukurasa wa 40 tunasoma; "Ridhaa: 

Na nani akasema viongozi waliopo hawajajikuna 

wajipatapo?Huoni hata wahasiriwa wa magonjwa 

sugu kama vile iri na hata UKIMWI wana dawa za bei 

nafuu za kuwawezesha kudhibiti hali hizi?Je, serikali 

haijaanzisha sera ya elimu bila malipo kwa Shule 

zote za msingi?Haijagharamia karo za Shule za kutwa 

katika Shule za upili?kumbuka pia na ule mradi wa 

kuhakikisha kuwa kila mwanafunzi kuanzia darasa la 

kwanza ana kipakatalishi chake?Ushaona?Hivi 

karibuni, nchi inafikia ile vision 2030 hata kabla ya 
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2030 yenyewe!Je, ni tume ngapi za kuchunguza 

kashfa za kifisadi ambazo zimeundwa?Hizo si juhudi 

za kupigana na ufisadi?" 

Maelezo haya yote yanatuonyesha jinsi taifa 

limepiga hatua mbele kimaendeleo. Kumekuwa na 

mabadiliko mengi sana katika serikali na pia hali ya 

maisha ya raia, bila kusahaU elimu. 

Katika ukurasa wa 63 tunasoma; "Usicheze na 

binadamU apatapo nyenzo ya kujiinua!kabla ya 

miaka miWili kuisha, mahali hapa palikuwa pameb. 

Maa sura mpya-majumba yenye mapaa ya vigae, 

misitu ya mihindi na miharage, maduka ya jumla, 

viduka vya rejareja almuradi kila mtu alijifunga mkaja 
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kutunisha kibindo chake; kufidia alichokuwa 

amekipoteza hapo awali "Haya ni mabadiliko 

yanayoendelea katika msitu wa Mamba. 

Tunaambiwa kuwa msitu huu uligeuka na kuwa 

nyumbani mwa maelfu ya watu waliogura makwao 

bila tumaini ya kurudi. Maduka na majumba 

yanajengwa, na ile hali ya kuwa msitu inabadilika, na 

mashamba ya watu ndiyo yanayoonekana kwa sasa. 

Pia katika ukurasa wa 148 tunasoma; "Maisha yangu 

yalichukua mkondo mwingine nilipojiunga na darasa 

la saba. Ka tika jamii yangu, inaaminika kuwa 

msichana akishaisha kupashwa tohara, ameingia utu 

uzimani, hivyo ataipaka familia yake tope ikiwa 

ataendelea kuozea kwao bila mume " 

 

 

22.UHARIBIFU WA MALI NA MAZINGIRA. 

Assumpta K.Matei amejikita katika maudhui ya 

uharibifu wa mazingira na pia mali ya watu binafsi. 

Katika ukurasa wa 20 tunasoma; "Nchi ya 

Wahafidhina ilitwaa sura mpya. Misafara kwa 

misafara ya watu waliohama kwao bila kujua 

waendako ilizipamba barabara na vichochoro vya 

Wahafidhina. Mizoga ya watu na wanyama, magofu 

ya majumba yaliyoteketezwa kwa moto, na viunzi 

vya mimea iliyonyong'onyezwa na moto ilijikita kila 

mahali; uharibifu wa mali na mazingira ukashamiri " 

Katika ukurasa wa 20 tunapata; "Mara hali ilibadilika, 

nikaona wote wameyazingira magari barabarani na 

kuanza kuyawasha moto kana kwamba 

wanayachoma rtiabiwi ya 

 

taka!...Magari yaliwaka moto bila kujali kilichomo 

ndani " 

Matukio haya yanatuonyesha jinsi mali ya watu 

binafsi ilivyoharibiwa na vijana, kwa kuteketezwa 

moto. 

23.UJAALA. 

Haya ni maudhui ambayo huhusisha mambo 

yanayofanyika kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu. 

Binadamu hana uwezo wa kuyabadilisha mambo 

haya, na hayezi kuyaepuka kwa njiayoyote ile. 

Assumpta K.Matei ametumia mauidhui haya katika 

kazi yake ya fasihi kwa njia hizi; 

Katika ukurasa wa 8 tunasoma; 

"Ridhaa hakuwa mkazi asilia wa msitu wa Heri. 

Alikuwa 

'mfuata mvua',kama walivyoitwa walowezi na 

wenyeji kindakindaki. Hakupachagua mahali hapa, 

majaaliwa yalitaka, na majaaliwa yana nguvu!" 

Ridhaa hakujichagulia kuishi kule, ila alijikuta humo 

kwa nguvu zake Maulana ambazo haziwezi 

kuepukika. 

Katika ukurasa wa 128 tunasoma; "Hata waliposikia 

kwa mbali sauti ikitangaza kuwa abiria wanaoabiri 

ndege Tumaini waanze kuingia, walijua jaala ilikuwa 

imewakutanisha, kwamba hawatawahi kutengana 

tena " 

Haukuwa uwezo wao kukutana, ila tu ni kwa uwezo 

wake 

Mungu. 
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24.UTAMADUN1. 

Hizi ni mila, desturi, asili, lmani na itikadi za watu 

fulani au jamii fulani. 

Lazima watu hawa ama jamii hii ifuate mila zake, ili 

kila mmoja atambulike kuwa mmoja kati ya hao 

watu ama wanajamii. 

Katika ukurasa wa 8 tunasoma; "Unajua zama hizo 

hali ilivyokuwa!Mzee wenye wake na wana wengi 

alihesabiwa kuwa mkwasi kwelikweli. Basi wake 

hawa hawakuchelea kutimiza amri ya maumbile, 

wakapania kuujaza ulimwengu!" 

Ulikuwa ni utamaduni wa kiafrika kuoa wanawake 

wengi, na kuwa na familia kubwa uwezavyo, na kwa 

hayo, unakuwa mtu wa kuheshimiwa, na kuhesabiwa 

kati ya wakwasi wa jamii hiyo. 

Hii ni hali au tendo la watu wawili au zaidi kuungana 

na kusaidiana katika shughuli aidha za kikazi, ili 

kuafikia lengo moja sawa. 

Katika ukurasa wa 9 tunasoma; "Ilipotokea kwamba 

kulikuwa na upungufu wa ardhi katika eneo Fulani, 

watu wangehama na kuishi na watu wa ukoo 

mwingine. Lilikuwa jambo la kawaida kuwapata watu 

wakiishi na kulima katika mashamba ya majirani, 

marafiki na jamaa. Baada ya kuyalima mashamba 

haya kwa muda, yaliishia kuwa yao. Hawakuhitajika 

kuyanunua kama wanavyofanya sasa " 

Tunapata kuona kuwa nyakati za hapo awali, 

kulikuwa na ushirikiano mkuu katika jamii, na kila 

mtu aliishi kwa udugu na mwenzake, wakafanya kazi 

pamoja, wakaishi pamo 
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ja, wakalima mashamba pamoja, na hivyo basi, 

ufanisi ukawa mkubwa sana. 

26.UTABAKA. 

Hii ni hali ya kuwa na kundi fulani katika jamii 

linalotofautiana na kundi lingine katika jamii iyo hiyo, 

kwa misingi ya kiuchumi, kielimu na kadhalika. 

Utabaka mara nyingi hujitokeza wakati 

kunapopatikana matajiri na masikini katika jamii. Pia 

kuna matabaka ya wasomi, wafanyakazi, wafanya 

biashara, na kadhalika. 

Katika ukurasa wa 14 uliopo ni ule wa hali, mazoea 

na silika. Hapa tulipo tupamwe na wamwe na 

walokuwa nacho na wachochole. Unaweza kusema 

kuna kiasi 

Fulani cha usawa watu husema kuwa binadamu 

hawawi sawa ila kifoni!KiIe ambacho hawajuia ni 

kwamba hata katika kifo, hamna usawa. Pana tofauti 

kati ya mandhari wanamofia. Kuna wanaokufa 

wakipewa na wauguzi katika zahanati za kijiji. Wapo 

wanaolala maumivu yao yakiwa yamefishwa ganzi 

kwenye hospitali za kifahari, wakiliwazwa na 

mashine, kila mmoja akihimiza wenzake kuushikilia 

kukutu uhai wa mheshimiwa huyu. Hawa wafapo 

sura zao huwa tulivu; wameziachilia huru roho zao 

kwa faraja. Huwezi kuzilinganiSha nyuso zao na za 

wanaokufa kwa hamaniko wakizingirwa na jamaa 

ambao hawana hata hela za kununulia sindano ya 

kuingiza dawa mwilini!Kuna wale ambao hufia 

kwenye vitanda vya mwakisu vitongojini baada ya 

kupiga maji haramu. Hawa husemekana kuwa 

wamekuwa nzi ambao hufia dondani sio hasara. 

HuIaumiwa kwa kujitosa katika msiba wa kujiW kia. 

Tofauti hizi zote unazijua. Unajua pia kuna tofau hata 

katika mitindo ya mazishi, viviga vinavyohusishwa na 

sherehe 
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za mazishi na hata mavazi ya "mwenda zake" na 

wafiwa. Hata majeneza yenyewe huhitilafiana!" 

Kuna matabaka mawili yaliyoangaziwa sana hapa, 

yale ya walala hoi, na walala heri. 
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Matabaka haya mawili yanatofautiana sana kihali, na 

jinsi ya kufanya mambo yao. 

27.UTALA. 

Hii ni hali ya mume mmoja kuwa na wake wengi, au 

Zaidi ya wawili. 

Hali hii inapatikana sana katika jamii za waafrika, na 

mzee huheshimiwa akiwa na familia kubwa Zaidi na 

wana wengi. Mtala ni mmoja wa wake wengi 

waliooleka kwa mume mmoja. 

Assumpta K. Matei anajikita katika maudhui haya 

kama tunavyo ona kutokana na mifano ifuatayo. 

Katika ukurasa wa 7 tunasoma; "Baba yake 

yasemekana alikuwa na wake kumi na wawili. 

Unajua zama hizo hali ilivyokuwa!Mzee mwenye 

wake na wana wengi alihesabiwa kuwa mkwasi 

kwelikweli " 

Katika ukurasa wa 148 tunasoma; "Wajomba zangu 

hawakuchelea kupokea posa na baadaye mahari 

kutoka kwa buda mmoja ambaye alinioa kama mke 

wa nne " 

Katika ukurasa wa 151 tunasoma; "Zao la muungano 

huu lilikuwa kuzaliwa kwa mwanangu wa pili. Huyo 

yumo mtaa wa 

Sinyaa ambako nilikuwa ninaishi baada ya kupigwa 

pute na 

Nyangumi, mkewe wa halali amemrudia " 
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Kutokana na hali hizi tofauti, tunapata kuona kuwa 

jambo la wanawake kuoleka kwa bwana mmoja 

lilikuwa limekithiri sana katika jamii. 

28.MALEZ1. 

Hii ni hali ya mzazi kumlea mtoto aliyemzaa au hata 

wa kupanga. 

Katika riwaya hii, swala la ulezi limejikita sana katika 

hali tofauti. Kunao wazazi ambao wanawalea wana 

wao kwa njia inayofaa, wengine baada ya kuwazaa 

wana wao, huwatupa kwenye majaa ya taka ili 

waage dunia. Kunao wengine ambao baada ya 

kujifungua, na kutopata haja ya kuwa na malaika 

huyo, wanaamua kumtupa langoni la nyumbani mwa 

watoto wasiokuwa na wazazi ili mwana huyu aweze 

kutelekezwa na kulelewa huku na wasamaria hawa 

wema. 

Kunao wazazi wengine ambao wanawalea wana wao 

katika hali ya umaskini, lakini baadae, watoto hawa 

wanakuwa ndio wa kuwasaidia wazazi wao. 

".Lunga ilibidi kuwa baba na mama wa watoto wake, 

na hi10 

usilione kama jambo jepesi, Hakuwaacha watoto 

wake kama alivyofanya mkewe Naomi' 

Tunapata kuwa kuna kina mama wengine ambao 

wanawaa chia kina baba watoto ili wawalee. Haya ni 

malezi mabaya kutokana na wazazi wa kike. 
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MASWALI YA MARUDiO 

 

1. a) Ujaala ni nini (alama 2). 

b) Kwa kutoa mifano kutokana na riwaya hii, eleza 

jinsi ujaala umejitokeza katika jamii (alama 10). 

2. Jadili maudhui haya kama yanavyo jitokeza katika 

riwaya ya 

Chozi la Heri (alama 20.) 

a)Utamaduni. 

b)Demokrasia. 

c)Mapenzi. 

d)Teknolojia. 
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3. Elimu ndiyo nguzo ya maendeleo katika kila jamii. 

Elimu pia imesababisho mabadiiko mengi katika 

jamii. Kwa kurejelea riwaya hii, jadifi kaui hii 

inoyohusiana na elimu (alama 20). 

4. Janga la mauti au kifo limewaadhiri wahusika 

kadhaa katika riwaya hii. Kwa kurejelea wahusika 

kadhaa, eleza jinsi mauti yameadhiri kupitishwa kwa 

maudhui na mwandishi (alama 20). 

5. Thibitisha jinsi maudhui ya ukoloni mkongwe na 

ukoloni mambo leo yanavyojitokeza katika riwaya hii 

ya Chozi la 

Heri (alama 20). 

6. Ufeministi ni hali ya mwanamke kudhalilishwa 

katika jamii. Kwa kutolea mifano kutoka kwa riwaya 

hii, eleza jinsi ufeministi ulivyokidhiri katika jamii ya 

mwafrika (alama 20). 

7. Kwa kutolea mifano kutokana na riwaya hii, eleza 

jinsi 
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marizi yanavyofaniw- a no wazazi wengl atika faro 

ra amo 1 r 8. Kama walivyosema waswahili, umoja ni 

nguvu, utengano udhaifu; tetea kauli hii, huku 

ukiangazia riwaya ya Chozi is Heri (alama 20.) 9. 

Utala ni swala ambalo limejitokeza sana katika jomii 

za Kiafri-ka. Kwa kurejelea riwaya ya Chozi la Heri, 

eleza umuhimu no udhaifu wa utamaduni huu 

(alama 20). 10. "Bila shako hill ni zoo lingine la 

husuda " Kwa kurejelea riwaya hii, elezea jinsi 

husuda ilileta balaa kwa wanajamii waj nchi hii ya 

kiafrika (alama 20). 

 

8.WAHUSIKA NA UHUSIKA 

Mhusika ni mtu katika riwaya au hadithi fulani 

anayetenda mambo kadha wa kadha, kadri mtunzi 

wa hadithi au riwaya atakavyo, ili kujenga hadithi 

yake. Wahusika hutumika kuafikisha maudhui 

ambayo mtunzi anataka kupitisha kwa msomaji. Kila 

mhusika huwa na sifa na umuhimu wake katika kazi 

hii ya ubunifu ya mwandishi. 

I. RIDHAA. 

Huyu ni mumewe Terry. Ni mhusika mkuu ambaye 

ana sifa kadhaa. 

SIFA 

(a) Mshirikina. 

Uk 1,"Anakumbuka mlio wa kereng'ende na bundi 

usiku wa kuamkia siku hii ya kiyama. Milio hiyo ndiyo 

iliyomtia kiwewe zaidi kwani bundi hawakuwa 

wageni wa kikaida katika janibu hizi " 

Pia anamwambia mkewe Terry, "milio hii ni kama 

mbiu ya mgambo, huenda kukawa na jambo " 

Kwa hivyo Ridhaa ni mhusika aliyekuwa na imani 

katika mambo ya ushirikina. Uk 2 "Ninashangaa vipi 

daktari mzima hapo ulipo unajishughulisha na 

mambo ya ushirikina " 

Huu ni ushahidi mwingine wa kuonyesha kuwa 

Ridhaa alikuwa mshirikina. 

(b) Mwepesi wa moyo. 

Ridhaa ni mwepesi wa moyo kwani anapopatwa na 

mawazo ya hapo awali ambayo ni ya kukatisha 

tamaa, analia kwa urahisi, kinyume na matarajio ya 

jamii kuwa mwanaume hafai kulia. 
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UK 2,"machozi yaliturika uwezo wake wa kuona " Uk 

3 "Ridhaa mwanangu, mwanamume hufumbika 

chozi ya mwanamume hayapaswi kuonekana hata 

mbele ya majabalia ya maisha. Huku ni kujiumbua 

hasa. Unyonge haukuumbiwa majimbi, ulitunukiwa 

makoo " (c) Mwenye bidii. Uk 4,"Alikuwa amesafiri 

kwa shughuli za ujenzi wa taifa, ka-ma alivyoziita 

safari zake za kikazi " Tunapata kuwa Ridhaa alikuwa 
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ni mwenye bidii za mchwa katika kazi yake ya kila 

siku aliyoiita 'ujenzi wa taifa'. (d) Mvumilivu. Aliweza 

kuvumilia matukio yaliyomkumba kijijini mwake, ya-

kiwemo kutotakwa huko, na kufukuzwa, mali yake 

kuharibiwa na familia yake kuuliwa. Anapiga moyo 

konde kukabiliana na hall hiyo mpya (uk 25). (e) 

Mwenye busara. Ridhaa anapozisikia sauti za hawa 

ndege, anajua kuwa kuna jambo ambalo lingeweza 

kutendeka na ambalo si la kupende-za. Pia 

anamwambia mkewe, uk 2,"wewe endelea kupiga 

hulu tu, lakini utakuja kuniambia " Baadaye tunapata 

kuona kuwa kuna janga linaloipata familia yake na 

kwa hivyo, Ridhaa alikuwa na uwezo wa kuhisi kuwa 

kuna jambo lisilokuwa la kupendeza litakaloifikia 

jamii yake 2. TERRY Huyu ni mkewe Ridhaa. 

Aliangamia katika mkasa wa moto. 

 

(a) Mcheshi 

Terry ana sifa moja kuu ya kuwa yeye ni mcheshi. 

Uk 2 "Terry kwa ucheshi wake mwingi wa kawaida, 

hakunyamaza " 

Tunaona kuwa ucheshi ulikuwa ni mazoea yake au 

kawaida yake. 

(b) Mwenye busara. 

Anamwambia mumewe, (uk 2) "wewe huishi 

kufanya tumbo moto!Kila jambo kwako lazima liwe 

na kiini utakuja kujitia fadhaa bure 

Anajaribu kumpa ushauri mumewe baada ya 

kumwona mumewe kuwa mshirikina. 

(Terry anaiaga dunia pamoja na wanawe, baada ya 

nyumba yao kuteketezwa) 

3.MZEE KEDI. 

Huyu ni jirani yake Terry na Ridhaa. 

Anaonekana kuwa muuaji. 

Uk 3,"Uuuui!uuuui!Jamani tusaidieni!Uuuui!Uuuui! 

Mzee 

Kedi, usituue, sisi tu majirani!Maskini 

wanangu!Maskini mume wangu!" 

Huyu ni mwanawe Ridhaa. Anapatwa na janga la 

moto na kuiaga dunia pamoja na mamake. Jina lake 

kamili lilikuwa 

Alionekana kuwa na sifa ya kuwa mwana mwerevu 

sana. Ba 
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ba yake anakumbuka jinsi walivyokuwa wakijadiliana 

vikali kuhusu mafanikio ya baada ya uhuru, uk 

5,"Anakumbuka mjadala mkali aliokuwa nao na 

bintiye, Tila, kuhusu mafanikio ya baada ya uhuru, 

mjadala ambao hakuna mmoja katika aila yake 

aliyethubutu kUuchangia kwani kwenye maswala ya 

sheria na siasa, hakuna aliyempiku 

Tila " 

5. BECKY. 

Huyu ni mjukuu wake Ridhaa. 

Yeye pia anajipata katika janga la moto na kuiaga 

dunia. 

6. MZEE MWIMO MSUBILI. 

Huyu alikuwa babake Ridhaa. 

-Alikuwa na familia kubwa, yenye madume ishirini; 

uk 

7. Ridhaa akiwemo kati ya madume hao ishirini. 

-Alikuwa mwenye busara, kwa sababu alihamisha 

familia yake msitu wa heri, ili kupunguza 

msongamano nyumbani pake. 

-Ni mwenye bidii kwani mtu kuilisha familia kubwa 

namna hiyo si jambo nyepesi. Alikuwa mwenye wake 

wengi na wana wengi pia. 

-Pia aliwapeleka wanawe shuleni kupata elimu, kama 

Ridhaa. 
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Uk 10. "Anakumbuka jinsi siku ya kwanza shuleni 

alivyotengwa na wenzake katika mchezo wao wa 

kuvuta 

7. MAMA RIDHAA. 

Alikuwa mzazi wake Ridhaa wa kike, na mmoja kati 

ya wake wa mzee Mwimo. 

Ni mwenye busara. Anamfunza Ridhaa namna ya 

kuishi na wenzake. 

 

Uk11,"Mama Ridhaa alisikiliza malalamishi ya 

mwanawe akamwambia, 'Mwanangu, ni vyema 

kujifunza kuishi na wenzako, bila kujali tofauti za 

ukoo na nasaba. Elimu inapaswa kuwa chombo cha 

kueneza amani na upendo wala sio fujo na chuki " 

8.SELUME. 

Alikuwa mwenye matumaini mengi, uk 31,"Selume 

alitueleza kuwa alikuwa amesikia fununu kuwa upo 

mradi wa kuwakwamua wakimbizi kutokana na hali 

hii. Maneno ya Selume yaliwasha mwenge wa 

tumaini " 

9.BILLY 

Alikuwa mlowezi. 

Alibagua wengine kwa misingi ya rangi, na 

kuwadhalilisha wanawake wa Kiafrika, hivyo basi 

kutafuta mchumba huko kwao ughaibuni. 

IO.SALLY. 

Alikuwa mchumba wake Billy ambaye Billy alitaka 

kufunga ndoa naye. 

Alikuwa mwenye majivuno na maringo, uk 

80,"Kipusa akawa ameliona jumba la mpenziwe 

kama tundu Ia makinda, akachukua virago na kurudi 

kwao ughaibuni " 

II.NAOMI. 

Alikuwa mkewe Lunga. 

Tabia zake zilifananishwa na za Sally aliyemwacha 

mumewe kwa dharau. 
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Uk 81,"Nimeondoka. Acha nitambae na ulimwengu, 

huenc nikaambulia cha kukusaidia kuikimu familia. 

Nasikjtika uchungu nitakaokusababishia wewe na 

wanao. 

Kwaheri. 

Naomi " 

Sifa a) Ni mwenye dharau kwa familia yake, kwa jinsi 

anavyowaa 

Cha. Tazama, Uk 81,"Nimeondoka. Acha nitambae 

na ulim wengu, huenda nikaambulia cha kukusaidia 

kuikimu familia. 

Nasikitika kwa uchungu nitakaokusababishia wewe 

na wanao. 

b)Ni katili. 

Anaiacha familia yake na kwenda kuizuru dunia uk 

84,"Alimlaani mama yake ambaye aliwatelekeza kwa 

ubinafsi na ukatili mkuu " 

c) Mwenye majuto. 

Baada ya kuwaacha wana wake, anarudi nyumbani 

baada ya miaka kadhaa na kukuta hali ya huko ikiwa 

mahame tu. Anakuta kaburi la mumewe tu, likiwa 

halijafyekewa kwa miaka mingi. Anaanza kazi ya 

kutafuta walikokwenda wana wake. Kwa bahati nzuri, 

mwishowe wanapatana na wana wake wakiwa bado 

hai. Kwa miaka mingi, anaishi kwa majuto ya 

kuwaacha wana wake (uk 192-193). 

12.LUNGA. 

Alikuwa mumewe Naomi. 

 

Sifa. 
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a)Mwenye mapenzi kwa mkewe. 

ni kwamba hili linauma na kudhalilisha zaidi kwani 

lunga alijisabilia kwa hali na mali kumridhia na 

kumpendeza mkewe " 

b) Mvumilivu. 

Alijikaza na kuvumilia machungu yaliyomkumba 

alipoachwa na mpenzi wake Naomi. 

Uk 81,"lakini mkono wake ulimkataza kujidhalilisha 

zaidi. Alimeza funda chungu la mate na kuamua 

kusalimu amri ya usaliti wa Naomi " 

-pia alivumilia kuwalea wanawe alioachiwa na mke 

wake. 

Uk 81,"mwaka mmoja wa kwanza ulikuwa mgumu 

mno " 

c) Mlezi mwema. 

".Lunga ilibidi kuwa baba na mama wa watoto wake, 

na hilo usilione kama jambo jepesi, Hakuwaacha 

watoto wake kama alivyofanya mkewe Naomi. 

13.UMULKHER1 (UMU) 

Ni dadake Dick na Mwaliko. 

Sifa. 

a) Ni msomi. 

Tunamwona kuwa anasomea Shule ya upili ya 

mtende. 

Uk 82."Ninasomea Shule ya upili ya Mtende " 

Uk 85,"Huenda akapata pa kuishi na hata 

kuyaendeleza masomo yake!" 

b) Ni mwenye busara 

Anapowakosa ndugu zake, anawatafuta kila mahali, 

na hati 
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maye kupiga ripoti kwenye kituo cha polisi kuhusu 

kupotea kwa watoto wao. 

c)Ni mwenye upendo. 

Anawapenda ndugu zake, na hivyo, anatia bidii 

kuwatafuta waliko kwenda, kwa kupiga ripoti 

kwenye kituo cha polisi. 

Uk 85,"fikra za ndugu zake zilimfanya kuzizima na 

hata kuishiwa na nguvu " 

d)Mpenda haki. 

Alijitahidi kutafuta haki yake na ndugu zake, na 

kuamua kuulinda utu wake kwa hali na mali uk 

85,"Nitapigana kwa jino na ukucha kuulinda utu 

wangu. Nitatafuta haki ilikojifi- 

Cha " 

e) Mwenye bidii. 

Tunaona kuwa anaamka asubuhi na mapema 

kwenda kuitafuta haki yake. 

Uk 85,"Asubuhi moja mbichi ilimpata Umu kwenye 

kituo cha gari moshi, akiwa amewasili kutoka mlima 

wa Simba, yu katikati ya mji " 

f) Mpenda Dini. 

Tunapata kuwa Umu aliweza kuhudhuria ibada jijini 

na wazazi wake kila jumapili. 

Uk 85,"Kila alipokuja jijini Jumapili alikuwa 

akaandamana na wazazi wake kwa ubada " 

g) Mwenye huruma na utu. 

Anawahurumia sana vijana wa mtaani, na kutaka 

kuwasaidia. Anamwomba mamake pesa kidogo 

aweze kumsaidia 
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kijana mmoja. Uk 86,"Umu alitia mkono ndani ya 

mfuko wa dangirizi yake, akatoa shilingi mia mbili 

alizokuwa amedunduliza kuto-kana na mapeni 
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aliyokuwa akipewa na baba yake kama ma-surufu, 

akampa mvulana mmoja ombaomba " 14.SAUNA. Ni 

kijakazi aliyekuwa akiwaangalia Umu, Mwaliko na 

Dick uto-toni wao. Sifa a) Si mwaminifu Kijakazi huyu 

alitoweka na watoto, kinyume na matarajio ya 

kuwaangalia wana hao. Uk 84,".ilibainika kuwa 

wanuna wake walikuwa wametekwa nyara na 

Sauna" b) Katili Anawapeleka watoto aliowateka 

nyara kwa bibi mmoja ambaye aliwatumia binadamu 

kama malighafi " 15.HAZINA. Huyu alikuwa kijana wa 

mtaani aliyekuwa akiombaomba mapeni huko 

barabarani, na alisaidiwa na Umu kwa pesa 

alizozitumia kununulia mkate. Sifa a) Mwenye 

heshima. Anamshukuru sana Umu baada ya kumpa 

pesa za kununua mkate. Uk 86,"Poa sana sistee, we 

ni mnoma. Siku moja nitakuhelp 113 

 

b)Ni msomi. 

Alienda shuleni na kupata elimu. 

Uk 88,"Nilipelekwa shuleni nikasoma, nina elimu 

japo akali. Amesomea upishi na huduma za hotelini 

katika chuo. 

c) Mwenye upendourafiki wa dhati. 

Anamwita Umu anapomwona, kwa kukumbuka 

wema aliomtendea wakati mmoja. Hazina 

alimpeleka Umu kwenye hoteli na kumpa chakula 

mpaka akashiba. Aliahidi pia kumsaidia 

Umu, na akampeleka kwao nyumbani. 

Uk 89,"Hazina alimwahidi Umu kuwa atamsaidia. 

Alimpeleka moja kwa moja hdi kwenye makao yao, 

akamjulisha kwa mama aliyesimamia makao hayo " 

16.JULIDA. 

Ni mama aliyesimamia makao yaliyokuwa ya wana 

wa mitaani. 

Sifa. 

a) Mwenye utu na upendo-Anamkaribisha kwa 

upendo 

Umu, na kumpa tumaini. 

Uk 89,"Julida alimgusa Umulkheri begani na 

kumwambia, 'usijali mwanangu. Hapa patakuwa 

penu kwa muda " 

b) Mwenye huruma. 

Kwa kumgusa Umu begani, anaonyesha kuwa 

anamhurumia mwana huyu kwa yaliyomfika. 
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17. KAIRU 

Sifa a)Ni mvumilivu. 

Kulingana na jinsi anavyomwambia Umu, 

inaonekana kuwa yeye ameyapitia magumu, na 

kuyavumilia. 

hujapitia tuliyo yapitia. Tulitendwa ya kutendwa " 

b) Ni msomi. 

Ingawa anajipata katika hali ya ufukara uliozidi, 

mamake anajaribu kuzungumza na mwalimu mkuu 

baada yake kufukuzwa shuleni kwa ajili ya kukosa 

karo. Jambo hili linamsaidia kuendeleza masomo 

yake shuleni kama wanafunzi wengine. 

Uk 93."Hata karo yangu imebidi amlilie mwalimu 

mkuu amruhusu alipe kidogo kidogo hadi mwisho wa 

mwaka " 

Pia tunapata kuwa walipofika huku, Kairu alikuwa 

katika darasa la sita, na kwa sasa, ako katika kidato 

cha pili. Hii ina maana kuwa amekuwa akiendeleza 

masomo yake kwa ufasaha. 

Uk 92,"nilikwenda hapo nikiwa katika darasa la sita, 

sasa ni katika kidato cha pili " 

18. MZEE KAIZARI. 

Alikuwa babake Mwanaheri, na Lime. 
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Sifa. 

a)Mwenye Busara. 

Aliyajenga maisha ya familia yake upya baada ya 

kutoka msituni na kurudi nyumbani. 

Uk 93,"baada ya kurudishwa nyumbani kutoka msitu 

wa mamba, baba yangu mzee Kaizari aliweza 

kuyajenga maisha yetu upya " 

b)Mwenye mapenzi kwa familia yake. 

Aliweza kuijengea familia yake nyumba pale ambapo 

waliishi zamani. Baada ya mkewe kutoweka, 

tunamwona Mzee Kaizari akitia bidii sana katika 

kumtafuta kwao na pia mjini. 

Uk 96,"Baba alikwenda kumtafuta mama kwao 

asimpate baba alifululiza mjini kumtafuta mama, 

majuto yamemjaa kifua " 

c)Mvumilivu. 

Anapompata mkewe akiwa ameaga dunia, alivumilia 

uchungu wa kumpoteza ampendaye, na akamzoazoa 

na kumzika pamoja na wanawe. 

Uk 96,"Baba alizoazoa kilichobakizwa na uozo, 

tukakizika " 

19.MWANAHER1 

Huyu ni mwanawe mzee Kaizari. 

Sifa. 

a)Ni mpenda mashairi. 

Anawaelezea wenzake kuwa alijaribu kupalilia 

kipawa chake cha kughani mashairi mepesi uk 93. 
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b)Ni msomi. 

Anaendeleza masomo yake pamoja na wenzake, 

akina Kairu. 

c)Ni mvumilivu. 

Anayapitia mambo machungu tangu kuachwa na 

mamake, mpaka wakati walipomzika katika kaburi la 

sahau. 

Barua aliyoiandika mama kabla ya kutoweka 

ilimtonesha kidonda rohoni mwake. 

20.LIME. 

Ni ndugu yake Mwanaheri, na wote wawili ni wana 

wake Mzee 

Kaizari. 

Sifa. 

a)Ni msomi. 

Walisoma pamoja na dada yake huko kijijini. 

Uk 93."mimi na ndugu tulirudi shuleni mle mle kijijini 

mwetu tu " 

b)Ni hodari katika michezo ya kuigiza. 

Uk 93,"Lime alikuwa hodari katika michezo ya kuigiza 

-ile ya kitoto " 

c)Mcheshi. 

Alipendwa sana shuleni kwa ucheshi wake. 

Uk 93,"Alikuwa mcheshi sana, kwa hivyo 

kutokuwepo kwake shuleni kuliwafanya watoto 

kumpeza " 
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1. KANGARA. 

ifa. 

a)Mkiukaji haki za watoto. 
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Bii kangara anakiuka haki za watoto kwa kuwashika 

na kuwauza katika madanguro, na kwa matajiri, ili 

wawe watumishi, na kutumika kama alabiashara 

haramu. 

Uk 157,"Bi. Kangara alifanikiwa kupata wasichana wa 

kuuza katika madanguro, wavulana wa kuwapelekea 

matajiri ambao walishiriki katika ulaguzi wa dawa za 

kulevya, na wafanya kazi katika makasri ya matajiri, 

na katika mashamba ya mikahawa na michai " 

Uk 158,"mabibi hawa walifikishwa mahakamani na 

kushtakiwa kwa kosa la ukiukaji wa haki za watoto " 

b)Mwanabiashara haramu. 

Anafanya biashara haramu ya kuwauza watoto, na 

baadaye, anakamatwa na kufungwa gerezani miaka 

saba ".wakarambishwa miaka saba gerezani na kazi 

ngumu " 

22. SAUNA. 

Wanafanya kazi pamoja na Bi. Kangara. 

Sifa. 

a)Mlaguzi wa binadamu. 

Wanafanya kazi ya kuwauza watoto pamoja na Bi. 

Kangara 

Uk 157,"Hatimaye ulaguzi wa binadamu uligeuka 

ukawa ngozi yake " 
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b)Mwenye bidii. Alifanya kazi yake kwa bidii, Uk 157, 

"Sauna aliianza kazi yake. Ni kazi iliyompa pa to 

kubwa sana, hata akataka kusahau yaliyopita na 

kuwasamehe walezi wake. 

c)Mtumwa. 

Alifanya kazi chini ya masharti yake Bi. Kangara. 

Uk 157."Hatimaye, ulanguzi wa binadamu uligeuka 

kuwa ngozi yake. Na sasa yu tayari kushika tariki 

kutekeleza utumwa mwingine wa Bi. Kangara " 

 

MASWALITARAJIWA KUHUSU WAHUSIKA. 

1. Mzee Kaizari ni mhusika mwenye manufaa mengi 

katika jamii. Tetea kauli hii kwa kutolea umuhimu 

wake kama unavyojitokeza kwenye riwaya hii (alama 

20). 

2. Taja sifa kumi za mhusika Ridhaa kama 

zinavyojitokeza kwenye riwaya hii (alama 20). 

3. Taja umuhimu wa wahusika wafuatao katika 

kuwasilisha maudhi (alama 20). 

a) Sauna. 

b) Bi. Kangara. 

c) Lime d) Umulkheri. 

4. Mhusika Hazina ametumika kudhihirisha maisha 

ya vijana yalivyo huko mitaani. Kulingana na 

matukio yanayomkumba mhusika huyu, tolea 

mapendekezo ambayo yangeweza kufuatwa Hi 

kuwasaidia vijana wengine kama hawa (alama 20) 

5. Taja sifa zake Umulkheri kama zinvyojitokeza 

katika riwaya hii (alama 7). 

6. Taja sifa zake Lunga na umuhimu wake katika 

kupitisha maudhui ya riwaya hii (alama 20). 

 

7. Mwandishi wa riwaya hutumia wahusika kama 

vyombo vya kuwasilisha maudhui yake kwa msomaji. 

Kwa kurejelea riwaya ya Chozi la Heri, eleza maudhui 

yanayopitishwa kupitia kwa mhusika Ridhaa (alama 

20). 

8. a) Ni nini tofauti kati ya mhusika mkuu na mhusika 

mwingine asiye mkuu (alama 2) 
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b) Kwa kurejelea riwaya ya Chozi la Heri, taja 

wahusika watano wakuu, na watano wasio wakuu 

(alama 5) 

c) Taja sifa tano za mhusika mkuu yeyote (alama 5) 

9 a)Eleza sifa tcno za mhusika Kairu katika riwaya hii 

(alama b) Kairu ametumika na mwandishi kupitisha 

maudhui yepi? 

Eleza (alama 10). 

10. a) Mhusika Naomi ametumika na mwandishi 

katika kuwasilishha maudhui kadhaa kwa msomaji. 

Kwa kutolea mifano, thibitisha haya (alama 10) 

b) Taja sifa tatu za mhusika Billy (alama 3). 

c) Eleza umuhimu wa mhusika Billy katika 

kuwasilisha maudhui kwa msomaji (alama 2). 
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9.FANI- MBINU ZA LUGHA NA MBINU ZAI 

TAMATHALI MBINU ZA UANDISHI... 

 Tamathali za uandishi ni matumizi ya kwa narrina 

fulani ili kuifanya lugha iwe ya kuvutia na kuifanya 

kazi ya Sanaa iwe ya kupendeza. Mbinu hizi za 

uandishi zimegawika katika makundi mawili makuu: 

MbinuFani za lugha. Mbinu za Sanaa a)Mbinu za 

lugha Huu ni uteuzi wa maneno iii kuifanya lugha iwe 

ya kupendeza na kuvutia. Pia hujulikana kama 

mapambo ya lugha b)Mbinu za Sanaa Huu ni ubunifu 

wa kisanaa unaojitokeza baada ya kusoma kazi ya 

fasihi au kusikiliza masimulizi. Mifano ya mbinu za 

lugha katika riwaya hii 1.3 

JAZANDA.  

Hii ni mbinu ya kulinganisha vitu viwili moja kwa 

moja bila kutumia viunganishi. Katika ukurasa wa 4 

tunasoma; "Mwangekaalisema Ridhaa kupitia kwa 

sauti ya mawazoni mwake, kumbe wewe ni sawa na 

yule Mwangeka wa kihistoria ambaye kivuli chake 

kikitem-bea siku zote mbele yake, ambaye mwili 

wake ulikuwa kaka tu, roho yenyewe iliishi nje ya 

kaka hill kwa kutotaka kudhibi-tiwa?Umewezaje 

kunusurika? Kumbe wadhifa waliokupa wa 122 

 

kwenda u umisha Amani katika mashirika ya kati 

umetokea kuwa wongovu wako?" 

Hapa, Ridhaa anamlinganisha Mwangeka wa kisasa 

na yule 

Mwangeka wa kihistoria. 

* Katika ukurasa wa 6 tunasoma; "Basi niambie, 

baba, unatumia mantiki gani kusema kuwa Sisi si 

watoto wa miaka hamsini? Je, miaka hamsini ya 

uhuru imetukuza kiuchumi au tumebaki kuwa 

wategemezi wa hao hao ambao walitupa uhuru?" 

Hapa kuna ulinganishi kati ya miaka hamsini ya 

uhuru wa taifa, na miaka hamsini ya kuzaliwa kwa 

hawa watu ambao bado hawajajikomboa kutokana 

na ule ukolonio mambo leo. 

Katika ukurasa wa 8 tunasoma; "Ardhi ya mzee 

Mwimo 

Msumbili ikawa haitoshi kuyalea madume yake 

ishirini " 

Vijana wake Mzee Mwimo wanalinganishwa na 

madume ishirini. 

Katika ukurasa wa 29 tunasoma; "Nilihisi kwamba 

ingekuwa bora kama tungefia katika mazingira 

tuliyoyazoea; huenda hata tungepata wa 

kutuomboleza, kuliko kufia ugenini "Sasa umeanza 

kufikiria kama wafuasi wa nabii Musa ambao baada 

ya kukosa chakula huko jangwani, walimshutumu 

kwa kuwatoa kule Misri. Walidai kuwa huko Misri 

wangekula matikitimaji yao pamoja na kuwa 

watumwa!" 

Hapa, msemewa anafananishwa na wale wana wa 

Israeli waliOtamani kuwa ni heri wangekufia huko 

misri badala ya kupelekwa jangwani na Musa kufia 

huko. 
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2.TASHIHISI/UHUISHAJI. 

Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho uhai sifa za 

kiumbe mwenye uhai, au sifa za kibinadamu. Katika 

ukurasa wa 3 tunasoma; "Alijiona akiamka asubuhi 

ambayo ilizaa usiku wa jana, usiku ambao ulitandaza 

kiza katika maisha yake " 

Usiku unapewa sifa za kuwa na uhai na kupewa 

uwezo wa kuzaa asubuhi kama mwana. 

4 tunasoma; "Familia yangu na mali yote hii 

kuteketea siku moja?Bila shaka hili ni zao lingine la 

husuda " 

Husuda inapewa sifa ya kibinadamu na kuwa na 

uwezo wa kuzaa maovu aliyotendeka. Katika ukurasa 

wa 7 tunasoma; "...mustakabali wa ukuaji wetu 

kiuchumi uligonga mwamba wakati sheria ya 

mkoloni ilipompa mzungu kibali cha kumiliki 

mashamba katika sehemu zilizotoa mazao mengi. 

Ukengeushi wa ardhi ukatiliwa muhuri" 

Tunapata kuwa hapa, mashamba yanapewa sifa ya 

kuwa na uhai, kwani kuna sehemu zilizozaa mazao 

mengi. 

pia ardhi inaonekana ikiwa katika hali ya ukengeushi; 

hivyo kupewa sifa ya kuwa na uhai. Katika ukurasa 

wa 8 tunasoma; "Ardhi ya Mzee Mwimo 

Msumbili ikawa haitoshi kuyalelea madume yake 

ishirini ifiga-* 

wanywa hadi ikawa vikata, ikalimwa na kupaliliwa 

mpaka ikachoka " 
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shamba hili linapewa sifa kuwa na uhai, kwani 

linachoka baada ya kufanyiwa kazi nyingi. 

Katika ukurasa wa 12 tunasoma; "Ridhaa hakujua 

alikuwa amesimama pale kwa muda gani. Miguu 

yake sasa ilianza kulalamika " 

Tunapata kufahamu kuwa miguu ya Ridhaa 

inalalamika. 

Hapa miguu imepewa sifa ya kuwa uhai na kuwa na 

uwezo wa kulalamika kama binadamu. 

Tunasoma pia; "Baada ya muda wa mvutano wa hisia 

na mawazo, usingizi ulimwiba " 

Usingizi umepewa sifa ya kibinadamu na kuwa na 

uwezo wa kuiba. 

Katika ukurasa wa 14 tunapata haya; "Tumo katika 

kambi fulani-la, si kambi, mabanda hasa 

yaliyosongamana na kutazamana kwa jitimai na dhiki, 

vibanda vya mtomeo hasa " 

Vibanda hivi vinapewa sifa ya kibinadamu, kwa 

vinaweza kusongamana na pia kutazamana kwa 

jitimai na dhiki, kana kwamba vina macho na hisia. 

Katika ukurasa wa 15; "Naona wingu kubwa angani 

likitembea kwa kedi na madaha na kulifunika jua. 

Tukio hili linafuatwa na umeme, kasha mtutumo wa 

radi. Mawingu yaliyoshiba yakataka kutapika 

yanagooka, yanakaribiana, kupigana busu na 

kusababisha mwanguko wa matone mazito ya mvua; 

" 

Mawingu yanapewa sifa za kuwa na uhai kama 

binadamu, yanatembea kwqa kedi na nadaha. Pia 

mawingu haya yanashiba na kuataka kutapika. Pia 

yanagooka, yanakaribiana na pia 
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Rupigana busu; hizi zote zikiwa ni sifa za kibinadamu. 

Katika ukurasa wa19; "Tunahitaji kumpa nafasi 

Mwekevu. Hu_ 

enda hata hatukwamulia uchumi ambao 

unachechemea " 

Uchumi unapewa sifa ya kibinadamu ya, na uwezo 

wa kuchechemea. 
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Katika ukurasa wa 35; "Undugu na utangamano wa 

wakimbizi wenzake uliyahuisha maisha yake, 

ukayajenga upya, ukamfunza Zaidi kuhusu maisha 

yake, ukayajenga upya, ukamfunza 

Zaidi kuhusu thamani ya binadamu " 

Ridhaa anakumbuka jinsi maisha yake yalivyokuwa 

yamekosa maana lakini baadae yakahuishwa na 

wakimbizi wenzake, yakajengeka upya na akaelewa 

Zaidi kuhusu dhamani ya binadamu. 

Katika ukurasa wa 76; "Walipokuja hapa, ardhi hiyo 

haikuwa bikira, wakatifua udongo wakailima?" 

Ardhi inapewa sifa kama za binadamu za kuwa bikira, 

hivyo basi, mbinu ya uhuishaji kujitokeza. 

Katika ukurasa wa 143; "Kipanga sasa ameanza 

kuuhuisha utu wake " 

Mbeleni maisha yake hayakuwa na maana lakini kwa 

sag anayapa uhai, na hivyo yanapata maana, na utu 

wake unawwa kamili. 

Katika ukurasa wa 156; "Asubuhi moja mbichi 

ilinipay kwenye baraste kuu; nimmeamua kutamba 

na ulimwengU 
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Asubuhi inapewa sifa za kuwa na uhai na kuwa 

mbichi au changa. Pia asubuhi hii inampata kwenye 

baraste kana kwamba inatembea. 

3.SEM1. 

semi ni fungu la maneno linalotumika kutoa maana 

tofauti na ile ya maneno yaliyotumika. Semi 

hutumika kuficha ukali wa maneno au kupamba 

lugha. 

Kwa jumla, kuna aina mbili za semi. 

a)Nahau. 

b)Misemo. 

Nahau. 

Ni fungu la maneno lenye maana fiche, isiyotokana 

na maana ya maneno halisi yaliyotuimika katika 

uandishi. 

Katika ukurasa wa 2; "Wewe endelea kupiga hulu tu, 

lakini utakuja kuniambia " 

Katika ukurasa wa 3; "Angesema bibi huyu amebugia 

chumvi ya maisha ikamrishai "Alijihisi kama mpigana 

masumbwi aliyebwagwa na kufululizwa makonde 

bila mwombbezi " 

Katika ukurasa wa 6; "Na kazi zenyewe si kazi, ni 

vibarua vya kijungujiko tu ' 

Katika ukurasa wa 7; "Mustakabali wa ukuaji wetu 

kiuchumi uligonga mwamba wakati sheria ya 

mkoloni ilipompa mzungu kibali cha kumiliki 

mashamba katika sehemu zilizotoa mazao mengi " 
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MISEMO. 

Haya ni mafungu ya maneno yenye maana maalum 

ambayo hutoa mafundisho kwa jamii. 

Katika ukurasa wa 4;"Alikuwa amesafiri kwa shughuli 

za ujenzi wa taifa kama alivyoziita safari zake za 

kikazi. Uchungu wa mwanagenzi ukawa haujui simile, 

ukabisha hodi, naye mwangeka akazaliwa " 

Katika ukurasa wa 6; "Imekuwa tunaubadili ule 

msemo wa mtegemea nundu haachi kunona " 

Katika ukurasa wa 7; "Ukengeushi wa ardhi ukatiliwa 

mhuri, umilikaji wa ardhi na waafrika katika sehemu 

hizi ukapigwa marufuku " 

Katika ukurasa wa 9; "Mzee mwimo akaona ku moto, 

akaamua kuwahamishia wake wawili wa mwisho 

Msitu wa 

Heri, ama Ughaishu kama walivyouita watu wa huko 

" 
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Katika ukurasa wa 10; "wewe ni mfuata mvua. 

Hatutaki kucheza nawe " 

Katika ukurasa wa 11; "Baadaye aliamua kuuasi 

ukapera, akapata mke; Terry " 

Katika ukurasa wa 16; "Wamesema wajuao kuwa 

simba akikosa nyama hula nyasi " 

Katika ukurasa wa 25; "Wakati tukitazama ubahaimu 

huu wa 

128 

 

Firauni, hatukujua kuwa tulikuwa kuni kwenye 

uchaga, chuma chetu kilikuwa motoni " 

Katika ukurasa wa 71; "Rai ya wakubwa hata hivyo 

haikuwanyamazisha Lunga. Aliendelea kulipinga 

tendo hili kwa jino na ukucha " 

Katika ukurasa wa 92; "Lakini, lo!wanasema wajuao 

kuwa msitu ni mpya, ila nyani ni wale wale " 

Katika ukurasa wa 148; "Akiisha kutimiza maazimio 

yake, atajichagulia kijana mwenzake wafunge akida " 

Katika ukurasa wa 150; "Hata hivyo, fahamu kuwa 

mara zote binadamu huhitajika kujikuna ajipatapo; " 

Katika ukurasa wa 183; "Ule msemo maarufu wa 

baba yangu, usiisifu njaa ya mbwa kabla usiku 

haujaingia ukahakikisha kuwa mbwa amelala njaa, 

ukatimia " 
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4.METHAL1. 

Hii ni misemo ya hekima yenye maana iliyofumbwa. 

Mwandi. 

shi hutumia methali kupitisha ujumbe fulani. 

Katika ukurasa wa 12; "Kweli jaza ya hisani ni 

madhila?" 

Katika ukurasa wa 36; "Hata Ridhaa anapomfikiria 

Kaizari anajiambia, 'Heri nusu shari kuliko shari 

kamili ' 

Katika ukurasa wa 50; "Moyoni alijua kuwa bado 

palikuwa na kazi ngumu ya kujenga upya ukuta 

ambao ufa wake ulikuwa umepuuzwa " Methali 

inayorejelea ni 'usipoziba ufa utajenga ukuta ' 

Katika ukurasa wa 51; "Alimtazama baba yake kana 

kwamba anataka kuhakikishiwa jambo, naye Ridhaa 

akamjibu kwa mtazamo uliojaa Imani, "Mwenye 

macho haambiwi tazama " 

Katika ukurasa wa 53; "Akili yake ilimkumbusha 

methali aliyozoea kumtolea mpinzani wake darasani 

kila mara Mwangeka alipomshinda kuwa, 'Wino wa 

mungu haufutiki ' " 

Katika ukurasa wa 55; "kumbe amekwenda kuingia 

kwenye mtego wa panya unaowanasa waliomo na 

wasiokuwemo!" 

Katika ukurasa wa 75; Kulikuwa pia na maskini 

ambao kupata kwao ahueni kulitegemea utashi wa 

matajari. Dau la mnyonge tangu lini likaenda joshi?" 

Katika ukurasa wa 113; "Kumbukeni methali isemayo, 

uling0 

wa kwae haulindi manda " 
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Katika ukurasa wa 183; "Msemo huu ni sawa na 

methali ya 

Kiswahili isemayo, Mungu hamsahau mja wake; au 

hata bora zaidi, kuregarega sio kufa, kufa ni kuoza 

tumbo " 

5.LAKABU. 

ni mbinu ya mhusika kupewa ama kubandikwa jina 

na wahusika wengine ama yeye mwenyewe 

kujibandika jina linalooana na tabia au sifa zake. 
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Katika ukurasa wa 94, "Haikuwa ibra kumsikia 

nyanya akimrejelea mama kama Muki, yaani, huyo 

wa kuja, na kusema kwamba msichana wa bamwezi, 

hata akiwa na umri wa miaka tisini, ni msichana wa 

Bamwezi tu. 

Katika ukurasa wa 178; "Pongezi engineer Vuuk. 

Naona hili litatusaidia kumhepa Kumuku mwenye 

kuchungulia kutoka dirisha ndogo la kibanda chake. 

Kumuku ilikuwa lakabu ambayo vijana hawa 

walikuwa wamembandika babu yao; lakabu ambayo 

ilikuwa msiba wa kujitakia " 

Katika ukurasa wa 182; "Jumamosi hii kinyang'anyiro 

kiliku- 

Wa katia ya majimbi wawili-wa Mwangeka akiitwa 

Kyenza kabisa)na wa Mwangemi akiitwa 

Mumina (kamaliza)." 

6.RITIFAA. 

Hii ni mbinu ya kuzungumza na mtu aliyekufa au 

asiyekuwe- 

Po kana kwambo yupo pamoja nawe. 
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Katika ukurasa wa 6; "Ni kweli binti yangu, kwa 

kutumia fals fa hii, una haki ya kusema Sisi tu watoto 

wa miaka hart sini; Ridhaa sasa analiambia lima la 

jivu ambalo anaarnil ndilo mabaki ya mwili wa 

bintiye 'ffunapata kuwa Ridha anazungumza na nafsi 

ya bintiye aliyeiaga dunia kutokana n kuteketezwa 

moto. 

Katika ukurasa wa 12; "Ridhaa hakujua majibu ya 

maswal haya. Alilojua ni kwamba haya siyo 

aliyotumaini baada miongo mitano ya maisha katika 

maskani haya. Alitamani kupiga ukemi kumwamsha 

mkewe lakini akili ilimkumbusha kuwa huyo hayupo 

tena katika ulimwengu huu "Ridhaa anatamani 

kumwamsha mkewe ambaye kwa sasa ni majivu tu, 

hayupo tena kwa hali halisia, bali yupo katika nafsi 

yake 

Ridhaa. 

7.UTOHOZ1. 

Hii ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha 

nyingine, yatumike kama ya Kiswahili. 

Katika ukurasa wa 6; "Si yule myunani ambaye 

amewageuza wenyeji kuwa maskwota katika vitovu 

vya usuli wao?" Maskwota kutoka 'squatter'. 

Katika ukurasa wa 13,".kupitia kwa halmashauri ya 

kitaifa ya barabara, ilikuwa imewapa notisi 

mabwanyenye wanaoyamiliki majumba haya " Neno 

notisi kutoka 'notice'. 

Katika ukurasa wa 34; "Opresheni rudi kanani " 

opresheni 
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kutokana na 'operation'. 

Katika ukurasa wa 70; "Mkulima namba wani " 

Namba wani kutokana na 'Number one'. 

Katika ukurasa wa 189; "Najihisi kama Kurwa katika 

novela ya Kurwa na Doto novela kutokana na 'novel'. 

8.WCHANGANYA NDIMI. 

Hii ni mbinu ya kuweka maneno yasiyo ya Kiswahili 

katika sentensi ya Kiswahili. 

Katika ukurasa wa 2; "na hata kukawa na jambo, 

what can 

Katika ukurasa wa 6; "Mara ngapi umesimama 

kwenye shopping mall yake ukiwa safarini 

Katika ukurasa wa 7; "Ama hii ndiyo ile wanayoiita 

historical injustice?" 

Katika ukurasa wa 17; "...hawa watu wamekuwa 

wakitusumbua na Affirmative Action, na A third 

should be women " 

Katika ukurasa wa 23; "Wewe tutakuteuwa kama 

Education 
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Attache huko Uingereza " 

Katika ukurasa wa 86; "Alipoinua macho yake 

alikiona kibao kilichoandikwa church road, na mara 

anakumbuka ilikoelekea ile barabara " 
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Katika ukurasa wa 86; "Poa sana sistee, we ni 

mnoma siku moja nitakuhelp hata mimi " 

"Eazie, nenda ukanunue loaf. Na promise hutanunua 

glue pliz pliz bratha, " 

Katika ukurasa wa 113; "Katika kozi zenu 

mmefunzwa Effective Communication and Conflict 

Resolution, "Vilio vya raja kuhusu kile wanachokiita 

extra judicial killings vimehanikiza kote " 

Katika ukurasa wa 114; "Watetezi wa haki wanalilia 

kile wanachokiita untimely deaths of innocent 

people, many of whom are youth " 

Katika ukurasa wa 159;"haikuwa Baraka yetu, 

mwanetu 

Bahati was a sickle-cell case " 

9.KUHAMISHA NDIMI. 

Ni mbinu ya kuingiza hii sentensi ya lugha nyingine 

katika kifungu cha lugha ya Kiswahili. Kinyume na 

kuchanganya ndimi, (ambapo mwandishi 

huchanganya maneno katika tensi moja),katika 

kuhamisha ndimi, sentensi kamilifu lugha nyingine 

hutumika miongoni mwa sentensi za Kiswahili sanifu. 

Katika ukurasa wa 2; "Since when has man ever 

changed destiny?" 
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Katika ukurasa wa 25; "As for me and my family, we 

will support our mother " 

Katika ukurasa wa 31;"Peace be with you " 

Katika ukurasa wa 43; "If there is no bread, let them 

eat cake " 

Katika ukurasa wa 80; "Darling, this will be your 

home soon after our honeymoon " 

Katika ukurasa wa 86;"Mum pliz, just a red!These 

guys are needy!"These are pretenders. They have 

been sent by their stinking rich relatives l cant give 

them even a penny " 

Katika ukurasa wa 159;"She did not survive her first 

week " 

Katika ukurasa wa 171; "Thankyou Mummy, for 

reminding 

Daddy that there is another engineer in the family " 

Katika ukurasa wa 182; "Come on, Kyenza Kinyenyo, 

give him another one, just like the other one!" 

10.1STIARA. 

Hii ni mbinu ya kulinganisha vitu viwili moja kwa 

moja kwa kutumia kiungo 'ni' au 'kuwa'.Mbinu hii pia 

hujulikana kama sitiari au istiari. 

Katika ukurasa wa 1; Kunguru wanalinganishwa na 

jeshi. 
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"Anakumbuka jeshi la kunguru lililotua juu ya paa la 

maktaba yake ya nyumbani adhuhuri ya juzi ile " 

Katika ukurasa wa 5;"Umekuwa kama jani 

linalopukutika msimu wa machipuko!Umetoweka 

katika ulimwengu huu ukiwa teketeke, hata 

ubwabwa wa Shingo haujakutoka " 

Katika kurasa za 8-9; Maisha ya familia ya Mzee 

Mwimo yanalinganishwa na ndege kwenye kiota. 

Anasema kuwa hata kipunga akiona kuwa wana 

wake wamekuwa wakubwa na bado hawataki kutoka 

kiotani, yeye hukifanya kiota chenyewe kukosa raha 

kwa kukiweka miiba. Hapo ndipo hawa vifaranga 

huona kuwa wakati wao wa kuondoka ushatimia. 
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Anasema kuwa hao vifaranga hawaambiwi na mtu 

kuwa wakati wao wa kupambana na dunia umefika, 

na hivyo basi, wao hujiondokea bila kuambiwa. Vivyo 

hivyo, ndivyo kuko katika hii familia ya Mzee Mwimo 

Msumbili. 

Tunaambiwa kuwa kwa kuwa na wana wengi, wanao 

hitaji chakula kila siku, huko nyumbani kwake mzee 

kukatokea uhasama, na pia migogoro. Kutokana na 

hayo, mzee Mwimo akaamua kuwahamisha 

wanawake wake wawili wa mwisho. Wao 

walipelekwa katika msitu wa Heri kama 

ulivyojulikana. 

Katika kurasa za 14-15;Anasema kuwa ugeni uliopo 

ni ule wa hali, mazoea na silika. Anasema pia kuwa 

walipo hapo wak0 

pamoja na matajiri na pia walio masikini. Anasema 

kuwa unaweza dhani kuwa kuna kiasi cha usawa, 

lakini binadamU husema kuwa hakuna usawa kati ya 

binadamu ila tu katika 
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kifo. Anasema kuwa kile ambacho hawajui ni kuwa 

hata katika kifo, binadamu hawawi sawa hata kidogo. 

Kunao wanaoaga dunia huku wakiwa wamefishwa 

ganzi, kiasi cha kuwa hawatausikia uchungu wa kifo. 

Kuna tofauti pia kati ya mandhari wanamofia hawa 

binadamu. Kunao wanaokufia katika zananati huku 

daktari akijaribu kuwaokoa. Wengine wanakufia 

katika hospitali za kifahari, huku wakiliwazwa na 

mashine, - 

na kila mtu anashughulika na kuushikilia uhai wa 

huyu mheshimiwa. Anasema kuwa wanapokufa 

hawa, nyuso zao huwa huwa zimetulia, na pia 

wanaziachilia roho zao kwa faraja. Tunaambiwa 

kuwa hatuwezi kulinganisha nyuso za hawa na wale 

wanaofia kwenye hamaniko wakizingirwa na jamaa 

ambao hawana hata hela za kununulia sindano 

angalau ya kuwaingiza dawa mwilini. Pia kuna wale 

wanaokufia vitongojini, kwenye vitanda vya mwakisu 

baada ya kunywa pombe haramu. Hawa nao 

wanalinganishwa na nzi amabao hufia dondani na 

hiyo isiwe ni hasara. Wanalaumiwa kwa kujiingiza 

katika msiba wa kujitakia. Pia kuna tofauti katika 

mitindo ya mazishi, viviga vinavyohusishwa na 

sherehe za mazishi na hata mavazi ya "mwenda 

zake".Pia jeneza analozikwa nalo pia lina tofauti, 

kwani tajiri atazikwa kwa jeneza Ia dhamani kubwa 

kulinganisha na huyu masikini. 

Maelezo haya yote yanaleta tofauti kati ya matabaka 

mawili. Tunalinganisha matabalka haya mawili na 

kuona tofauti iliyokuwepo katika hali zote. 

Katika ukurasa wa 18; Tunaambiwa kuwa mwamu 

wake 

Ridhaa, kabla tu ya kusikia mlio wa bunduki, mitutu 

yake iliku 
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wa ishatema risasi kama bafe atemavyo mate. 

Utemaji wa risasi unalinganishwa na utemaji wa 

mate kwa bafe. 

Katika ukurasa wa 50; Anasema kuwa elimu yoyote 

bila kielelezo chema kutoka kwa wanaoitoa elimu 

yenyewe ni sawa tu na juhudi zile za mfa maji. 

Katika ukurasa wa 149; Maisha yake na Fungo 

yalibadilika na kuwa kama yale ya ng' ombe aliyetiwa 

shemere na Maisha yangu kufungwa nira pamoja na 

puna ambaye anakataa kusonga mbele. Maisha ya 

hawa wahusika wawili yanalinganishwa na huyu ng' 

ombe aliyefungwa pamoja na punda. 

 

II. TAASHIRA. 

Haya ni matumizi ya lugha ya ishara kuwakilisha 

ujumbe fulani. Jina au kitu fulani kinatumika 

kumaanisha kitu kingine chenye uhusiano na kile 

kilichotumiwa. 

Katika ukurasa wa 3; "Katikati ya mito hii ya machozi, 

Ridhaa aliileta picha ya maisha yake mbele ya kipaji 

chake " 
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Katika ukurasa wa 5; "Lakini baba, wewe siwe 

uliyeniambia kuwa mashamba ya theluji nyeusi 

yalikuwa milki ya wakolo- 

Katika ukurasa wa 12; "Ridhaa hakujua alikuwa 

amesimama pale kwa muda gani. Miguu yake sasa 

ilianza kulalamika. P01e pole parafujo za mwili wake 

zililegea, akaketi juu ya majivu-la juu ya miili ya 

wapenzi wake " 
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Katika ukurasa wa 46; "Alikuwa ameumwa na nyoka, 

bafe hasa, na billa shaka mwenye kuumwa na nyoka 

akiona ung' ongo hushtuka " Matukio yaliyokuwa 

yamemkumba 

Ridhaa yanafananishwa na nyoka ambaye alimuuma, 

na hivyo, hawezi kuyasahau. 

Katika ukurasa wa 59; "Alikuwa ametoka shuleni, 

siku hizo walimu walikuwa wameng' angl ania 

kuwafunza Jumamosi, wanafunzi waliokaribia "ICU" 

kama walivyoliita darasa 

Ia nane " Darasa la nane linalinganishwa na "ICU". 

12.TAKRIR1. 

Hii ni mbinu ya kurudia rudia neon moja au fungu la 

maneno ili kusisitiza ujumbe Fulani. 

Katika ukurasa wa 4; "Ridhaa alirudi nyumbani na 

kusimama katikati mwa chumba ambacho yeye na 

aila yake walikuwa wamekitumia kama sebule kwa 

miaka na mikaka " 

Katika ukurasa wa 14; "Na usidhani ni mazingira 

mageni, kweli si mageni, si mageni kwani tu mumu 

humu mwetu, hatumo ughaibuni wala nchi jirani. Tu 

katika jimbo lile lile tulilozoea, kilichobadilika ni kijiji 

tu, ni kama kutoka chumba cha malazi, kwenda 

sebuleni!" 

Katika ukurasa wa 16; "Sijui kama inahalisi kumwita 

mke wangu kwani huyu siye subira wangu wa zamani. 

Siye, siye, siyeee. Tazama uso wake ulivyovamiwa na 

majeraha, kikwi " 
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Katika ukurasa wa 48; "Siye!siye hata 

kidogo!kilichobaK lite tabasamu lake la daima, 

lililozoea kumhakikishia usalama siku zote, tabasamu 

ambalo lilidhihirisha meno meupe pepepe yenye 

mwanya mkubwa wa kuvutia, mwanya ambao 

Ridhaa alikuwa amezoea kumwambia Mwangeka 

kuwa mwanya huo ndio ndoana ambayo aliitumia 

kumvulia mama yake!" 

Katika ukurasa wa 138; 

"La!la!la mwanangu!Hayo unayoyawazia siyo, ila 

naona ni muhimu nihamie ile nyumba yangu ya 

afueni " 

Katika ukurasa wa 154;"Mlaani shetani' Sauna 

aliuambia moyo wake, 'unajua kuwa mimi 

sikuumbiwa ujalaana, walimwengu ndio 

walinifinyanga upya, wakanipa moyo wa ujabari. 

Fikiria u kigoli, kifua ndio kinaanza kuvuvumka, kasha 

unaamka usiku kumpata baba yako, ba-ba-ya-ko, 

kwenye chumba chako cha malazi. Anakutenda ya 

kutendwa. Asubuhi huna hata uso wa kumtazamia 

yeyote. 

13.UZUNGUMZ1 NAFSIA. 

Hii ni mbinu inayomhusu mhusika, anapojizungumzia, 

ama kwa kuongea au kuwaza, bila kukusudia kusikika 

na yeyote. 

Katika ukurasa wa 4; Ridhaa kupitia kwa sauti yake 

ya moyoni anamwita Mwangeka, na kumwambia 

kuwa yeye alikuwa tu kama yule Mwangeka wa 

kihistoria ambaye kivuli chake kilitembea siku zote 

mbele yake. Mwangeka huyu pia mwili wake ulikuwa 

kaka tu, roho yenyewe iliishi nje ya kaka hili kwa 

kutotaka kudhibitiwa. Ridhaa anajiuliza ni aje mwana 
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we Mwangeka angeweza kunusurika tu. Anajiambia 

kuwa wadhifa ambao Mwangeka alipewa wa 

kwenda kudumisha 

Amani katika mashirika ya kati ulitokea kuwa ndilo 

jambo la kumuokoa yeye. 

Pia anajizungumzia kwenye mawazo yake na 

kujiambia kuhusu mkaza mwananwe, masikini Lily. 

Anajiambia kuwa amekuwa kama jani linalopukutika 

wakati msimu wa machipuko! Anasema kuwa Lily 

ametoweka katika dunia hii hata kabla ya ubwabwa 

wa Shingo kumtoka. 

Katika ukurasa wa 5; Mawazoni mwake Ridhaa 

anaskia sauti yake Becky ambaye alikuwa mjukuu 

wake ikimwita. Ridhaa anaskia sauti za mjukuu wake 

zikimwita akilini mwake, ilhali katika hali halisi 

hayupo, Katika ukurasa wa 47;Ridhaa anasema kuwa 

anamsikitia mwanawe kwa kuwa hakuwa na familia 

ya kuendea. Anajisemea kuwa wanuna wake 

Mwangeka waliangamia wote. Anasema kuwa 

mkazamwanawe na wanao aliangamizwa na moto, 

hivi kwamba hata mafuvu ya kuzika hayakubakia. 

Anaendelea kusema kuwa hata makaburi ya 

kuwekea makoja ya maua ambayo Mwangeka 

alikuwa akiyatunga akilini mwake hamna. 

Ridhaa anajipata katika hali hii ya kuzungumza na 

nafsi yake, kuhusu hisia na fikra za mwanawe 

kuhusiana na suala la kuangamia kwa familia yao. 

Mazungumzo haya yote yanajikita katika nafsi yake 

Ridhaa. 
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Katika ukurasa wa 48; Mwangeka aliinua kipaji chake, 

akata zamana na baba yake. Aliona kuwa babake 

alikuwa amekon. 

ga Zaidi. Uso wake umeshamiri weusi na unyonge. 

Aliendelea kujisemea akilini mwake kuwa sasa 

babake alimshabihi babu 

Mwimo Zaidi, hasa kule kupwaya kwa ngozi yake. 

Katika ukurasa wa 78; Umulkheri aliyaambia macho 

yake, ya_ 

toke huko mbali yalikokuwa yametanga, 

akayarudisha darasani, yakatazamana na mwalimu 

Dhahabu bila yeye 

Umulkheri kumwona mwalimu mwenyewe. 

Katika ukurasa wa 152; "Usinitazame kana kwamba 

unataka nikwambie yaliyotokea baadae, 'nilijisemea 

kana kwamba ninajibu mtazamo wa Selume, 'nyinyi 

ndio wa kuniambia kwani nilijipata hapa penu, "Pete 

aliongeza na kukatisha ghafala usimulizi uliokuwa 

mawazoni mwake 'NMawio ya leo yanaelekea kuwa 

na kiza kisicho cha kawaida, "alijisemea kijakazi 

Sauna huku akijipindua kuusikiliza mlio wa king'ora 

unaosikika kwa mbali " 

Katika ukurasa wa 153; "Kwa mbali, anasikia mbisho 

hafifu langoni mwa jumba hili. Anatoka nje kwenda 

kuitika mbisho huu. Ghafla, uso wake unakumbana 

ana kwa ana na polisi!Mara anasikia moyo wake 

ukimwambia, "Yako ya arubaini imefika, "huku 

akijaribu kuvaa tabasamu na kuwakaribisha maafisa 

hawa nyumbani " 

Sauna ameisha kupata ujira wake kwa kazi hii pia, 

naye u tayari kuondoka asubuhi ya kuamkia krismasi. 

Hata sauna 

 

anapowazia matendo yake, hasa ya hivi maajuzi, 

anatamani kujisuta. Anahisi kwamba hafurahii kazi 

hii yake. Hata hivyo ndani ya nafsi yake anaukemea 

moyo wake ambao unataka kuipweza ari yake. 

"Mlaani shetani, "Sauna anauambia moyo wake. 

Anaendelea kujiambia kuwa yeye hakuumbiwa 

ujalaana, kuwa walimwengu ndio walimfinyanga 

upya, wakampa moyo wa ujabari. Fikiria u kigoli, 

kifua ndio kinaanza kuvuvumka, kisha unaamka usiku 

kumpata baba yako, ba-ba-ya-ko, kwenye chumba 

chako cha malazi. Anakutenda ya kutendwa. Asubuhi 

huna hata uso wa kumtazamia yeyote, wala kinywa 

cha kumwambia mamako kuhusu feli uliyotendewa. 

Na utamwambiaje mja huyu ambaye daima ni 
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mwanamke taa, atakalo baba yeye hiliridhia bila 

swali, na ikitokea kwamba atauliza swali, anakuwa 

mpokezi wa makonde, vitisho na matusi?Hebu yatie 

haya kwenye mizani; baada ya mwezi mmoja 

unaanza kushikwa na kisulisuli, kichefuchefu cha 

asubuhi nacho kinakuandama. Fikra zako za kitoto 

zinakutuma kuwaza kuwa ni malaria au homa ya 

matumbo. Unammwambia mama yako ambaye 

anaonekana kushtuka kiasi. Mama anapokupeleka 

hospitali, anapasuliwa mbarika, nawe limbukeni 

hujui lolote. Mnapofika nyumbani, anakuhoji, nawe 

hujui kuficha lolote, unamwambia imekuwa mazoea 

baba yako kukuhujumu kila apatapo nafasi. 

Anajisemea kuwa hili haliwezi kukubalikalKujipagaza 

uzazi na ulezi katika umri huu, tena mzazi mwenzio si 

mwingine, ila baba yako?Haya yote ni mawazo 

yanayoendelea katika fikra zake Sauna, na mbinu hii 

ndiyo uzungumzi nafsia. 
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14.MAJAZ1. 

Hii ni mbinu ambayo mtunzi wa kazi ya fasihi 

hufananisha tabia za wahusika na majina yao halisi. 

Tabia zao na na majina waliyopewa. Mfano katika 

ukurasa wa 6; 

"Maekari na maekari ya mashamba katika eneo la 

Kisiwa 

Bora yanamilikiwa na nani?" Neno Kisiwa Bora 

limeturnika kimajazi kuonyesha kuwa ni mahali 

ambapo kulikuwa na mshamba mazuri, na labda 

yenye kutoa mazao kibaba, ndio maana 

yakanyakuliwa na yule Myunanai ili aweze kufanyia 

kilimo chake bora hapo. 

Katika ukurasa wa 9; "Mzee Mwimo akaona ku moto, 

akamua kuwahamisha wake wawili wa mwisho msitu 

wa Heri au 

Ughaishu kama walivyouita watu wa huko " Neno 

Msitu wa 

Heri limetumika kimajazi pia, kuonyesha kuwa msitu 

huu ulikuwa na fanaka na wa Baraka. Labda ndio 

maana Mzee 

Mwimo akaamua kuwahamishia wake zake huko, 

wakaishi kwa heri, badala ya msongamano 

uliokuwepo kwake nyumbani. 

Katika ukurasa wa 11;"Mimi binafsi nimefanya juu 

chini kuhakikisha kuwa kijiji kizima kimepata maji ya 

mabom ba. Eneo ambalo awali likiitwa Kalahari, sasa 

limetwaa rangi ya Chani kiwiti " Jina Kalahari, kama 

lilivyoitwa eneo hib awali, lilitumika kimajazi 

kuonyesha jinsi eneo hilo ilikuwa limekauka mithili 

ya jangwa la Kalahari. 

Katika ukurasa wa 13; "Siku hiyo ambayo matrekta 

yakit? 

keleza amri ya Bwana Mkubwa, Ridhaa alitazama 

picha za 

 

majumba yake matatu kwenye mulishi wa runinga " 

Jina 

Bwana Mkubwa linatumika kimajazi kuonyesha cheo 

au nyadhifa alizokuwa nazo mtaajika huyo. 

Jina lenyewe linaonyesha kuwa cheo chake kilikuwa 

cha hali ya juu, na ndiyo maana akawa na uwezo wa 

kutoa amri, majumba ya watu kubomolewa, na 

wafanya kazi wakaweza kumtii, na kutumia matrekta 

kutekeleza amri hiyo. 

Katika ukurasa wa 15; Tunaambiwa kuwa mipaka ya 

kitabaka imebanwa. Kwa kweli haipo kwani hata 

nisemapo nang' angs ania chakula-uji haswa-na 

aliyekuwa waziri wa fedha miaka mitano iliyopita. 

Hilo usilione dogo kwani unajua kuwa wenzetu hawa 

katika hali ya kawaida ni watu wenye shughuli na 

hali zao lla sasa inabidi waniite ndugu; hasa 

Ndugu Kaizari. Jina Ndugu Kaizari limetumika 

kimajazi kwani maana ya kaizari ni cheo cha mtawala 

wa zamani wa dola ya kirumi. Hivyo basi, jina hili lina 

maana ya mtawala wa zamani. 
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Katika ukurasa wa 137; Ridhaa anamtazama Shamsi 

akipita hapa kama afanyavyo kila siku. Mtaa 

anakoishi Shamsi ni mbali na hapa, unaweza kusema 

Shamsi na Ridhaa ni majirani. Hili la kuwa jirani wa 

shamsi limetokea baada ya miezi mingi ya fikira na 

tafakuri. Kwa kweli, huu ni mwezi wa tatu tangu 

Ridhaa kuhamia kwenye mtaa wa Afueni. Afueni ni 

mtaa wa raia wenye kima cha juu kiuchumi. Mtu 

anapoutazama mtaa huu anasalimiwa na majengo ya 

kifahari ya ghorofa, yale ambayo yanaitwa katika 

janibu hizi town houses. Jina 

Ridhaa limetumika kirnajazi. Ridhaa maana yake ni 

hali ya 

 

kukubali jambo kwa hiari. Mhusika huyu anapewa 

jina hili kimajazi kuonyesha kuwa ameyakubali 

matukio yaliyomkum. 

ba yeye na familia yake, na hana budi ila 

kuyaendeleza maisha yake, ingawaje yamekumbwa 

na kiza cha mauti. 

Mhusika Shamsi pia amepewa jina hili kimajazi kwani 

maana yake ni jua la asubuhi linapochomoza na 

kuleta matumaini mapya kwa watu. Mhusika huyu 

kazi yake kuu katika jamii ni kutunga nyimbo ambazo 

zinaliwaza nyoyo za watu, na pia kutumika kupitishia 

ujumbe tofauti kwa hadhira. Kama miale ya jua la 

asubuhi, mhusika huyu Shamsi analeta furaha na 

matumaini mapya kwa watu, kupitia kwa nyimbo 

zake anazotunga. 

Mtaa wa Afueni pia ni jina lililotumika kimajazi, na 

lina maana ya ndani inayowakilisha mazingira haya 

halisi. Afueni ni tendo la kupungua kwa maradhi, au 

hali ya kupata hujambo. Hivyo basi mtaa huu ni mtaa 

ambao hujambo. Wanasema kuwa wanapoutazama 

mtaa huu, wanasalimiwa na majengo ya kifahari, ya 

ghorofa. Hivyo basi, watu wanaoishi katika mtaa huu 

ni watu matajiri watajika. Haina budi basi ila kuuita 

mtaa huu 

'Afueni'. 

Katika ukurasa wa 146;"Nilizaliwa katika kijiji cha 

Tokosa mimi ndiye mtoto wan ne kati ya watoyto 

sita. Nina wazazi wawili, ila hawa ni wazazi tu, 

hawajadiriki kuwa walezi wangu, wala jina 'mlezi' 

haliwaafiki " Kijiji cha Tokosa kimepewa jina hili 

kimajazi. Kutokosa ni kupika chakula kwa kuchemsha 

tu boila kutia viungo vyovyote kwenye chaula hicho. 

Hali hii 
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KUWKV O maanihirisha ukata au umaskini katika 

jamii, kwani anayetokosa chakula ina maana kuwa 

hana uwezo wa kubuni kununua hata mafuta ya 

kukaangia, au chumvi ya kutilia radha, na pia viungo 

Vingine. Kulingana na maelezo ya mwandishi, 

tunapata kuwa mtajwa aliyapiba masha magumu ya 

umasikini, kwani hata hawatambui wazazi wake 

kama 'wazazi',kwa kuwa hawakuwa na uwezo wa 

wwalea na kuwakimu wana wao kwa njia inayofaa. 

Hivyo basi, jjna hili 'Tokosa' lililopewa kijiji hiki 

lilitumika kimajazi, kumaanisha kijiji chenye ukata. 

Katika ukurasa wa 149; "Basi nenda mwanakwenda, 

'alisema 

Fungo, 'kichukue pia kijalaana hiki chako, hata 

kuwepo kwenu hapa hakuzidishi 

hakupunguzi"Mwanakwenda ni jina lililotumiwa 

kimajazi, kumaanisha kuwa huyu mke kazi yake ni 

kwenda tu. Tunapata kuwa anasema kwamba 

atatokomea kokote kule, AfadhaIi kuishi jehanamu 

kuliko kwenye husuni yam Fungo. Anapoamua 

kuenda, anaambiwa achukue hadi kitoto chake 

aende nacho, basi jina hili ni la kimajazi na 

linatuonyesha tabia hasa ya huyu mhusika. 

Katlka ukurasa wa 163;"Asante sana Neema kwa utu 

wak0,'akasema Mtawa huyu, 'kitoto hiki kimepata 

kwao. Hapa tutakjita Nasibu, Nasibu Immaculata 

"Mhusika Neema anapewa jina hili kimajazi. Neno 

neema lina maana ya mafanikio aliyonayo mtu 

kutokana na majaljwa ya Mwenyezi Mungu au 

IJdi zake. Neema ni mhusika mwenye juhudi kwani 

anakjokitoto kichanga kilichokuwa kimetupwa pipani 
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na kukipeleka katika kitua cha polisi, na baadae 

wakakipeleka 

 

kwenye hifadhi ya watoto wasiokuwa na wazazi wao 

lngawa hakujaaliwa na wana, baadae anapanga 

mwana na anakuwa wa Baraka nyingi sana kwao, na 

wanapendana kama mamake mzazi na mwanawe. 

Hivyo basi, jina Neema lilitumika kimajazi kuonyesha 

sifa zake mhusika huyu. 

Mtawa Cizarina pia ni mhusika aliyepewa jina lake 

kima. 

jazi. Neno mtawa lina maana ya mtu mcha Mungu 

anayeishi katika makazi maalumu mbali na watu 

wengine. Mara nyingi huwa ni mwanamke. Sifa za 

Cizarina ni kuwa alikuwa rntu mwenye rehema, utu, 

mpole, na mwenye kukaribisha. Aliishi katika kituo 

cha watoto, akiwashughulikia wana walioletwa hapa 

baada ya kutupwa na mama zao wasio kuwa na utu 

wala hisia. Hivyo basi jina Mtawa alilopewa Cizarina 

lilikuwa na maana ya ndani, kuwa alikuwa mtu mcha 

mungu aliyeishi katika makazi ya kituo cha watoto, 

mbali na watu wengine, ili kuwatumikia watoto hao. 

Kitoto hiki cha kuokotwa kilipewa jina Nasibu 

Immaculata na 

Mtawa Cizarina. Jina hili 'Nasibu' lilipewa kitoto hiki 

kimajazi, kwani nasibu ni neon lenye maana 

iliyolingana na sifa za kitoto huki. Nasibu kwanza lina 

maana ya jambo litokealo bila ya kutarajiiwa au kwa 

bahati. Pili, nasibu humaanisha kugundua au kujua 

ukoo wa mtu fulani. Hivyo basi, kitoto hiki kilikuwa 

na bahati kwani baada ya kutupwa pipani na 

mamake, hakikuliwa na majibwa yaliyokuwa 

yakichokora mapipa kutaftia mabaki ya chakula. 

Kitoto hiki pia hakikupatwa na magonjwa wala ajali 

yoyote huko mapipani, bali kilipata msamaria 

mwema, (Neema),aliyekichukua na kukiokoa. HiW0 

basi, ni kitoto chenye bahati na Baraka pia. Kulingana 

na 

Una 

 

maana ya Pill ya neno Nasibu, tunaweza linganisha 

na maneno aliyosema Cizarina kuwa; "Najua itatokea 

familia hitaji kuja kutaka kumpanga kama mwanao. 

Siku hizi hata wali0 na watoto wao halisi hujitolea 

kuwachukua na kuwahalaliSha wana wa wengine 

kuwa wao "Hili lina maana kuwa jina hili Nasibu 

lilitumika kimajazi kuonyesha kuwa siku moja mtoto 

huyu angepata ukoo wake. 

Katika ukurasa wa 169; "Mwaliko ndiye aliyeendesha 

gari siku hiyo; Birthday Boy akaambiwa apumzike. 

Walifika kwenye hoteli ya Majaliwa saa sita unusu 

adhuhuri; wakaketi mahali ambapo walikuwa 

wamezoea kuketi kila mara ambapo hawakutaka 

kughasiwa na pitapita za watu "MwaIiko alikuwa 

mhusika aliyepewa jina hili kimajazi. Neno lenyewe 

lina maana ya ujumbe wa kumwita mtu kwenye 

shughuli Fulani kwa mfano sherehe. Katika kisa hiki, 

kuna sherehe ya kuzaliwa kwa Umulkheri, ambayo 

inaendelea kwenye hoteli ya Majaliwa. Jina mwaliko 

linatumika kimajazi hapa, kuonyesha kuwa 

anawaalika watu kuja kusherehekea siku hii ya 

maana kwa 

Umu. 

Hoteli ya majaliwa pia imepewa jina lenyewe 

kimajazi. Neno majaliwa lina maana ya mambo 

yafanyikayo kwa mappenzi ya mungu. Mambo 

yanayofanyika katika hoteli hii ni kwa mapenzi yake 

Mwenyezi Mungu, kwani katika sherehe hizi, ndipo 

familia na mandugu hawa wote wanapopatana 

baada ya miaka mingi ya kutoishi pamoja. Mwaliko, 

Mwangemi, M- 

wangeka, Dick, na Neema wpote wanafurahia kuwa 

pamoja kwa majaaliwa yake Mungu, kuwakutanisha 

tena wakiwa 
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hai. Hivyo basi, hoteli hii inapewa jina 'Majaaliwa' 

kimajazj. 
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Umulkheri pia anapewa jina kimajazi, na kuitwa 

'BirthdayBoy 

Hili ni kkwa sababu ile ilikuwa ni siku yake ya 

kuzaliwa, na kwa kweli ilikuwa yake ya kuzaliwa 

kwani aliweza kukutana tena na ndugu zake na 

furaha ikawa tele. Katika ukurasa 

63-64; Familia ya bwana Kangata ilikuwa miongoni 

mwa zilizoselelea kwenye msitu huu. Kwa Kangata 

na mkewe, Ndarine, hapa palikuwa afadhali. 

Hawakuwa na pa kwenda, kwani hata kule ambako 

walikuwa wakiishi awali, hakukuwa kwao. Walikuwa 

wamelowea katika shamba la mwajiri wao ambaye 

alikuwa akiishi jijini. Waliishi hapa hata watu 

wakadhani kuwa hii ilikuwa milki yao. Wengine hata 

walidhani kuwa Kangata na familia yake walikuwa 

akraba kindakindaki ya mwajiri wao. Kwa hakika hata 

watoto wa Kangata walipokwenda shuleni 

walijisajilisha kama wana wa tajiri baba yao! 

Jina Kangata limepewa mhusika huyu ambaye ni 

mzee mwenye familia na watoto wake wanakwenda 

shuleni. 

Jina kangata linatumika kimajazi kuonyesha sifa halisi 

za huyu mzee. Kangata ni neno lenye maana ya 

kushikilia jambo mpaka ufanikiwe kutaka ukitakacho. 

Kulingana na kisa hiki, tunaona kuwa Kangata 

anashikilia kuishi kkwa tajiri wake, hadi watu 

wanamwona kama yeye ndiye tajiri mwenyewe. 

Hata watoto wake shuleni wanabadilisha majina 

lakiani baadae anahofia jina lake huenda 

likasahaulika kwani alikuwa amengata utajiri wa 

mkwasi huyu, hadi sifa zake zikadidimia. 
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15.TASWIRA. 

Haya ni matumizi ya lughamaneno yanayojenga 

picha ya hali au jambo Fulani kwa msomaji. Ni 

mchoro au picha ya kitu au hali Fulani inayotokea 

katika fikira za mtu asomapo kazi ya 

Katika ukurasa wa 7; Waafrika waliobahatika kuwa 

na makao yao binafsi walipata sehemu ambazo 

hazingeweza kutoa mazao yenyewe; na bila shaka 

hali yao iliweza kutabirika; kuvyazwa kwa tabaka la 

wakulima wadogowadogo, maskini, wasio na ardhi. 

Nadhani unaweza kukisia hali ilivyokuwa kwa familia 

nyingi za kiafrika. Kama vile baba Msumbili 

alivyokuwa akisema, jamii yetu iligeuka kuwa hazina 

kuu ya wafanyakazi ambamo wazungu wangeamua 

nkuchukua vubarua kupalilia mazao yao. Kuna 

taswira inayojengeka kwenye akili za msomaji 

kuhusu jinsi hali ya familia nyingi za kiafrika 

ilivyokuwa, na jinsi waafrika walivyokuwa wakiishi 

baada ya mashamba yao kunyakuliwa na wakoloni. 

Katika ukurasa wa 15;Jua lilichomoza, halina ule 

wekundu wa jua Ia matlai ambao huleta haiba ya 

uzawa wa siku yenye matumaini. Naona wingu 

kubwa angani likitembea kwa kedi na madaha na 

kulifunika jua. Tukio hili linnafuatwa na umeme, 

kisha mtutumo wa radi. Kutokana na maelezo haya 

ya mvvandishi, tunajengewa taswira kuhusu 

mawingu makubwa angani yanayotembea kwa 

madaha na kufunika jua, kuna 

Picha ya umeme inayojengeka akilini pia, na radi 

zinazofuata umeme. 
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Katika ukurasa wa 47; "Nakusikitikia mwanangu, 

kuwa huna hata familia ya kuendea. Wanuna wako 

wote wamean. 

gamia. Mkaza mwanangu na maskini wanao 

waliunguzwa moto, wasibakia hata mafuvu ya 

kuzika!huna hata makabun ya kuwekea hayo makoja 

ya maua unayotunga akilini ko "Kuna picha 

inayojengeka akilini mwa msomaji kuhusu maneno 

yake Ridhaa yanayojikita katika fikra zake tu. Jinsi 

familia yake ilivyo angamizwa na moto, makoja ya 

maua ya kuweka kwenye makaburi ya hawa 

walioangamia; .haya yote tunayachora kwenye fikra 

zetu tu. Pia Ridhaa mwenyewe anayachora mawazo 

haya akilini mwake tu, na kufikiri jinsi mwanawe 

anavyowaza kuhusiana na suala hilo. 
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16.MASWAL1 YA BALAGHA. 

Haya ni maswali yanayoulizwa na msimulizi au 

mhusika ambayo hayahitaji jibu. Wakati mwingine 

yaweza kuitwa mubalagha. Assumpta K. Matei pia 

amejikita katika matumizi ya maswali ya baalagha 

katika kazi yake ya Chozi la Heri kama tunavyoona 

katika ukurasa wa kumi na moja. 

Katika ukurasa wa 12; "Je, huu si mchango tosha wa 

mtu kuitwa ndugu hata angawa mgeni?Kweli jaza ya 

hisani madhila?Vipi watu wawa hawa walioniita 

'ndugu' na 

'mzee',tukala na kunywa pamoja, tukazungumza ya 

kupwa na kujaa wananilipulia aila na 

kuyasambaratisha maisha yangu7 

Ridhaa hakujua majibu ya maswali haya " Haya ni 

maswali aliyojiuliza Ridhaa lakini hayakuhitaji majibu, 

hivyo basi ikawa ni mbinu ya kutumia maswali ya 

mbalgha katika kazi ya kifasihi. 
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17.UKINZAN1TANAKUZ1. 

Hii ni mbinu ya kusisitiza ujumbe kwa 

kuambatanisha maneno ya kinyume au 

yanayokinzana. Kukinzana ni hali ya kutofautiana, au 

kuwa na ubishani, au yenye kutokubaliana. 

Mwandishi wa riwaya ya Chozi la Heri amejikita 

katika matumiZi ya ukinzani katika kuwasilisha 

maudhui yake kwa njia zifuatazo. 

Katika ukurasa wa 14; "Na usidhani ni mazingira 

mageni, kweli si mageni, si mageni kwani tu mumu 

humu mwetu, hatumo ughaibuni wala nchi jirani. Tu 

katika jimbo lile lile tulilozoea, kilichobadilika ni kijiji 

tu, ni kama kutoka chumba cha malazi, kwenda 

sebuleni!"Kuna mkinzano wa mawazo kuwa 

mazingira yamebadoilika ilhali la, ni yale yale tu ya 

awali, waliyozoea, ni sehemu tu wamehama 

wakaenda katika sehemu tofauti, ya m, azingira yale 

yale. Anathibitisha haya kwa kufananisha hali hii na 

kutoka chumba cha malazi, kwenda sebuleni. Katika 

ukurasa wa 15; "Mipaka ya kitabaka imebanwa. Kwa 

kweli haipo kwani hata sasa nisemapo nang' ang' 

ania chakula-uji haswa-na aliyekuwa waziri wa fedha 

miaka mitano iliyopita " Kuna mkinzano wa mawazo 

tunapoambiwa kuwa kwa sasa, wanang' ang' ania 

chakula, la sio chakula, bali uji, na aliye kuwa waziri 

wa fedha miaka mitano iliyopita. 

Katika ukurasa wa 16; Haya ni matokeo ya ubahaimu 

wa binadamu kwa mbali namwona Ridhaa-mwamu 

hasa-akitafuna kitu Fulani, nadhani ni mzizi 

mwitu!Ridhaa, kweli Ridhaa kula mzizi!daktari 

mzima!mkurugenzi mzima wa wakfu wa matibabu 

nchini. Wanasema wajuao kuuwa samba akikosa 
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nyama hula nyasi. Wazo hill linaleta mkinzano 

Kwenye hkra za msomaji kwani si kawaida ya daktari 

mzima na mwenye cheo na wadhifa aina ile kua akila 

mizizi msituni, lakini lisilo budi hubidi, na hivyo basi, 

inambidi aile mizizi tu, badala ya kuangamizwa na 

njaa. 

18.TASHBIHI. 

Hii ni mbinu ya lugha inayolinganisha vitu au hali 

mbili tofauti kwa kutumia maneno ya kulinganisha; 

kama, mithili ya, sawa na, au pia ja. Assumpta 

K.Matei amejikita katika matumizi ya mbinu hii ya 

tashbihi katika kazi yake ya kuwasilisha maudhui kwa 

msomaji kwa njia zifuatazo; 

Katika ukurasa wa 16; "Tazama uso wake 

ulivyovamiwa na majeraha, kikwi. Tazama tambo 

lake lililoumbuka. Amevimba na kuvimbiana kama 

dongo la unga ngano baada ya kutiwa hamira. Lakini 

yeye hana la hamira!" Uso wake unalinganishwa na 

unga wa ngano uliotiwa hamira kwa jinsi ulivyo 

vimbiana kwa majeraha. Katika ukurasa wa 49; Sasa 

ninaamini usemi wa Tila wa kila mara kuwa: 

"Usicheze na uwezo wa vijana, wao ni kama nanga. 

Huweza kuzamisha na kuiongoa merikebu " Uwezo 

wa vijana unalinganishwa na nanga, ambayo iko na 

uwezo wa kuzamisha na kuongoa melikebu. 
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i9.LAKADU 

Hii ni mbinu ya mhusika kupewakubandikwa jina na 

wahusika wengine ama yeye mwenyewe kujibandika 

jiana linalooana na tabia au sifa zake. 

Katika ukurasa wa 70; "Sasa Lunga ni mkulima stadi. 

Marafiki zake wamempa jina la msimbo Mkulima 

Namba Wani "Lunga anapewa jina hili la msimbo 

kwa sifa yake ya ukulima hodari. Hakuna 

anayempiku katika Nyanja za ukulima. 

 

 

MBINU ZA SANAA. 

I. KINAYA. 

Hii ni mbinu inayofanya matukio katika kazi ya Sanaa 

kuwa kinyume na matarajio ya hadhira. 

Katika ukurasa wa 5; "Naona umeanza kuitia akili 

yangu kwenye mtihani mgumu. Unanichanganya 

hasa!Kwanza sijui wapi kapata moto wa miaka 

hamsini " Ni kinaya kuwa mototo ana miaka hamsini, 

kinyume na matarajio ya kawaida ya kuwa mototo ni 

yeyote aliye chini ya umri wa miaka kumi na minane. 

Katika ukurasa wa 62; Mwangeka aliajiriwa na 

kupanda ngazi moja baada ya nyingine hadi 

alipoenda kudumisha Amani kwingine, na mkewe 

kufa kutokana na ukosefu wa usalama nchini mwao 

huu ukawa mwisho wa ndoa yao ya miaka mitatu. Ni 

kinaya kuwa Mwangeka anaenda kuweka usalama 

kwenye mataifa mengine ilhali kwao bado usalama 

ni balaa, - 

na hili linasababisha kuuliwa kwa mkewe. 
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Katika ukurasa wa 65; Alipofikiria kila asubuhi, kama 

alivyo_ 

sikika akisema, alihisi kinaya. Wanawe walipoenda 

kusomea 

Ngambo, kama wafanyavyo wana wa viongozi 

ambao wana_ 

iona elimu ya humu kama isiyowahakikishia 

mustakabali mwema raiya wake, ... Ni kinaya kuwa 

viongozi wa nchi za kiafrika wanaiona elimu ya humu 

kuwa duni ilhali ni wao wanaoisimamia elimu 

yenyewe; badala, wanawapeleka Wana wao 

kusomea nchini za mbali ambako wanadhania kuwa 

kiwango cha elimu ki juu. 

Katika ukurasa wa 65; This country has nothing to 

offer. Nchi ambayo hata walio na shahada tatu bado 

wanalipwa mishahara ya mkia wa mbuzi!mimi 

sitakufa maskini acha niwkeze huku mbali ambako 

Sina hofu ya mali yangu kuibwa au kuchomwa na 

waivu wangu... Ni kinaya kuwa wana hawa 

wanakataa kurudi kwao nyumbani walikozaliwa kwa 

kuona kuwa hali ya maisha huku ni duni sana na si ya 

kiwango walichofikia huko ughaibuni walikoenda 

kupata elimu. 

Ni kinaya kuwa kiongozi wa dini anawaambia watu 

'amani iwe nanyi'ilhali hawa watu hawana Amani 

kwani chakula, mavuzi na makao hawana. Wanaishi 

msituni kama wanyama pori; Katika ukurasa wa 

28;"...haikosi alikuwa kiongozi wa kidini-alitoka na 

kutusalimu: peace be with you, . 

2.SADFA. 

Sadfa ni mgongano wa vitendo viwili vinavyohusiana 

kkana kwamba vimepangwa, japo havikuwa 

vimepangwa. 

Katika ukurasa wa 175; "Tesi!sadfa gani hii?Unafanya 

nini 

 

h apa?Ulikuja lini jijini humu?Yu wapi wifi 

Nema?Niliskia motto wenu amehitimu chuoni!Ajabu 

hatujapata kukutana naye, 'Mwangeka aliyauliza 
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maswali haya moja baada ya lingine bila kumpa 

mwnzake muda wa kujibu hata la kwanza wengine 

walimtazama wakishangaa kwa nini hata hamwachi 

mgeni akawasalimu "Hii ni sadfa kubwa sana mimi 

huwa siji hapa sana lakini mwanangu Mwaliko 

alingangania kunileta hapa kwa chakula cha mchana 

" 

sadfa inajitokeza wakati Mwangeka na Tesi 

wanakutana mahali pamoja, ilhali hawakuwa 

wamepanga lolote kuhusu mkutano wao. Jambo hili 

linatokana na uwezo wake Mungu bali si kwa 

mipango ya hawa wa wahusika wawili. 

Katika ukurasa wa 175; "Nakumbuka sana. Na kweli 

hii ni sadfa kwa sababu pia ni siku ya kuzaliwa kwa 

binti yangu 

Umulkheri " Inasadifu pia kuwa wote wanakutana 

pamoja siku ya kuzaliwa kwake Umulkheri. 

Katika ukurasa wa 183; "Tunawatarajia walioenda 

sokoni kurui. Kisadfa, wakati huo huo, babu Mwimo 

Msumbili akawa ndio anatoka kwenye shughuli zake 

za usili (ujaji)" Inasadifu kuwa wakati watu 

wanapotarajiwa kuwa wakirudi, wakati huohuo babu 

Msumbili akawa amewasili kutoka shughuli zake. 

3.KISENGERE NYUMA. 

Katika mbinu hii, mwandishi hurudi nyuma na 

kusimulia kisa kilichokuwa kimetendeka kabla ya 

alichokuwa ana 
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simulia. Aidha mwandishi hubadilishawa I wa 

masimuliZi kuwa wakati wa kisa hicho. Mbinu hii 

hutumika sana kuonk sha mhusika anapokumbuka 

kitu, au kutuelezea jinsi mambo yalivyoanza. Mbinu 

hii pia hujulikana kama mbinu rejeshi. 

Katika ukurasa wa 1;"Sasa anakumbuka vyema. 

Anakumbuka kupepesa kwa jicho lake la kuli kwa 

muda wa wiki mbili mtawaliwa. Anakumbuka anguko 

aliloanguka nalo sebuleni mwake, akatafuta 

kilichomfanya kujikwaa asikione. Anakum. 

buka mavune yaliyouandama mwili wake na 

kuunyongonye za kwa muda hata pasi na kuudhili 

kwa kazi yoyote ya haja. Anakumbuka jeshi la 

kunguru lililotua juu ya paa ya maktaba yake ya 

nyumbani adhuhuri ya juzi ile " 

Ridhaa anayakumbuka yaliyokuwa yametendeka 

ingawa ilikuwa miaka mingi iliyopita. 

Katika ukurasa wa 3;"Katikati ya mito hiyo ya 

machozi, Ridhaa aliileta picha ya maisha yake mbele 

ya kipaji chake. Alijiona akiamka asubuhi ambayo 

ilizaa usiku wa jana, usiku ambao ulitandaza kiza 

maishani mwake. Kwa mbali alianza kuskia sauti ya 

mkewe ikilia kwa kite "Anakumbuka akiskia mlipuk0 

mkubwa, kasha kushikwa na uziwi wa muda 

uliofwata na sauti nyingine ya mkewe, yamekwisha!" 

Haya yote ni mawazo yanayomjia Ridhaa. Ni matukio 

yaliyotendeka zamani lakini mawazo haya bado yako 

akilini mmwake, hayajafutikatna anayarelea kila 

wakati kwenye fikra zake. 

Kurasa 9-10; Hapa Ridhaa anayakumbuka maisha yac 

 

tangu utotonj nadi akiwa mtu mzima, mkondo 

ambao maisha yake yamechukua. Anakumbuka jinsi 

siku ya kwanza shuleni aljwotengwa na wenzake 

katika mchezo wao wa kuvuta, mchezo wa 

kusukuma vifuniko vya chupa za soda kwa ncha za 

vidole vyao. Anakumbuka mwanafunzi mmoja 

ambaye kwa kawaida aljpenda kuwachokoza 

wenzake akimwambia, wewe ni mfuata mvua. 

Hatutaki kucheza nawe. Umekuja hapa wtushinda 

katika mitihani yote. Wewe ndiwe unayetuibia 

kalamu zetu. 

Katika ukurasa wa 13; Siku hiyo ambayo matrekta 

yakitekeleza amri ya bwana mkubwa, Ridhaa 

alitazama picha za majumba yake matatu kwenye 

mulishi wa runinga. Anayatazama hata sasa katika 

ruya yake. Majumba haya sasa yamegeuka dongo. 

Anayasoma usingizini na kutoa kidoko ambacho tribu 

kimwamshe. Hili la sasa ni pigo la pili ambalo ni kali 
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Zaidi. Hapa pia Ridhaa anaendelea kuyawaza 

matukio yaliyompata nyakati zile ambazo mali yake 

ilipoharibiwa. 

Katika ukurasa wa 45; Sasa Ridhaa anapotazama 

picha iliyo mbele ya macho ya akili yake, anajua fika 

kuwa Tila wake hayupo, kilichobaki ni kumbukumbu 

ambazo zinang' ata kama mkia wa nge, 

kumbukumbu ambazo kila mara zilifungua 

Chemchemi za machozi, yakalovya kifua chake. 

Ridhaa anakumbuka mwana wake na kulia kwa 

machungu aliyokuwa nayo moyoni mwake. 

4.NYIMB0. 

ni maneno na sauti zilizopangwa na huandamana na 

 

muziki unaotokana na ala za kimuziki kama vile 

ngoma saut hizi za muziki pia huwa zimepangwa ili 

kuandamana maneno vizuri na kwa urari. Wimbo 

huweza kutuumika kupitisha ujumbe wa mwandishi 

ambao ni dhamira. Katika riwaya hii, kuna matumizi 

ya nyimbo katika matukio tofaut: 

Katika ukurasa wa 20; "Wote walikuwa wakighani 

rnkarara huu: Tawala Wahafidhina tawala, Mwanzi 

wetu tawala Waha. 

fidhina tawala 'Wimbo huu ulitumika wakati wa 

shughuli kupiga kampeni kabla ya uchaguzi kufika. 

Wimbo wenyewe unampigia dembe kiongozi 

anayetakwa na wananchi. 

Katika ukurasa wa 49;"Mama mtu angemshika 

mabegani na kumwimbia mkarara mmoja wa wimbo 

pendwa wa kidini: 

Salama, salama 

Rohoni, rohoni 

Ni salama, rohoni mwangu" 

Katika ukurasa wa 60; "Wengine walijilazimisha 

kupiga ukemi, eti wanaomboleza kifo cha Dedan 

Kimathi. 

Walianza kulizunguka lile 'jeneza' wakiimba mbolezi. 

Walimwimbia Kim wao, kwaheri. 

Kwaheri we Kim wetu 

Kwaheri, kwaheri 

Kwaheri we Kim kipenzi chetu kwaheri 

Kwaheri na malaika wakungoje. 

Umewaacha wazazi kwa majonzi 

Kwaheri, kwaheri 

 

umewaacna nauguzo kwa ukiwa 

Kwaheri na mababu wakulaki peponi. 

Kurasa 129-135; Huu ni Wimbo ambao Shamsi 

aliuimba kuhusiana na hali ya kisiasa iliyokuwemo 

nchini. Haukuwa 

Alimwimbia Chupa ambaye alikuwa kipenzi chake. 

Alikuwa mboni yajicho lake, mwendani wake. 

Alikuwa shujaa, Hakuhisi shinikizo la majabali, 

Alimzingira kwa mahangaiko pia, Alimjaza kwa tuo, 

Akampa maji matamu 

Maji hayo yakawa dawa mujarabu. 

Dawa hiyo ikawa ya kuuguzia banguzi. 

Waliomsababishia mahasidi. 

Chupa yake, alijua pia walimcheka 

Wachunguliao kwenye madirisha 

Waliokwenye maroshani yao " 

Kurasa 136-137; Kwa sauti ya chini, Ridhaa alisema 

kuwa 

Shamsi anasikika kama amebadilisha wimbo wake. 

Huu wa leo unahisika kama wa kiumbe mwenye 

maumivu zaidi, mapigo yake hasa ni ya mbolezi, ni 
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tofauti na yale majigambo yake ya kila siku, 

Akaongeza Ridhaa huku akiyaghani majigambo 

Ya Shamsi kwa sauti ya chini kama anayeyatia 

maneno ya majigambo yenyewe kwenye mizani. 

Anasema kuwa hawa wanaomfuata wanamwacha 

kwa ukoo wake mtukufu. 

 

tlen 

Kwa jadi yenye majagina, wa mioyo na vitendo 

Wananicha kwa kuwa wa kwanza kijijini 

Kuvishwa taji kwa kusoma kwa bidii 

Kwa kuwa jogoo wa kwanza kuwika kwenye anga za 

elimu 

Idhini nikapewa ya kuendeleza utafiti, Nikapewa 

mamlaka ya kuwaza kwa niaba ya jamii. 

 

5.MATUMIZ1 YA BARUA. 

Lunga anapokea barua rasmi ya kumfuta kazi. Ni fupi 

lakini yenye ukali na kukatisha tamaa (Uk 72;) Barua 

yenyewe iliandikwa na bwana Kalima ambaye 

alikuwa mwenyekiti wa 

Halmashauri ya kitaifa ya uhifadhi wa nafaka. Yeye ni 

mkuru. 

genzi wa Halmashauri ya Kitaifa ya Uhifadhi wa 

Nafaka. Anamwandikia bwana Lunga waraka na 

kumwambia kuwa amestaafishwa kazi. 

Anastaafishwa kazi kutokana na gharama ya 

uzalishaji mali ambayo inaendelea kupanda kila 

uchao, shirika hilo limekumbwa na changamoto 

kubwa ya kifedha. Halmashauri inayosimamia shirika 

hili imeamua kupunguza idadi ya wafanyakazi katika 

ngazi za juu, kama hatua mojawapo ya kudhibiti 

gharama ya uzalishaji. Shirika hilo lilisikitika 

kumwarifu Lunga kuwa yeye ni mmoja wa 

walioadhirika na kwamba ameachishwa kazi kuanzia 

tarehe 

31 mwezi wa Julai, mwaka huo. Shirika hili 

lilimshukurU 

Lunga kwa uwajibikaji wake alionao katika utenda 

kazi wake. Pia walimshukuru kwa mchango wake 

katika kuliendeleza shirika hilo. Shirika hilo pia 

lilimtakia kila laheri bwana 

Lunga, katika shughuli zake za kitaaluma. 

Lunga pia anaandikiwa waraka mwingine mfupi na 

mkewe 

162 

 

Naomi (uk 81) Mkewe Naomi anamwambia kuwa 

ameondoka. Ameenda kutamba na ulimwengu, na 

huenda akaambulia cha kumsaidia mumewe kuikimu 

familia yaao. Anasema kuwa anasikitika kwa 

uchungu atakaousababisha kwa mumewe na pia 

wana wao. Baada ya kumwandikia waraka huu, 

anam wambia kwaheri. Barua hii pia inamuumiza 

sana Lunga moyom, kwam aliachiwa watoto na 

mkewe awalee peke yake. Pia ni uchungu kwani 

alimdhamini na kumpenda sana mkewe 

Naomi ambaye sasa amemwacha katika hali ya 

upweke. Subira pia anamwandikia mwanawe 

Mwanaheri barua, akimjulisha kuwa yeye 

amekwenda zake na labda hawatapatana tena 

maishani. Barua hii pia ni ya kukatisha tamaa kwani 

Mwanaheri alipoisoma barua ile, alihisi kuwa imejaa 

ujumbe wa mauti (UK.95)Barua hii inaandikwa 

tarehe mbili mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na 

tisa. Inaandikwa kwa mpenzi wake Mwanaheri. 

Anasema kuwa, Mwanaheri atakapoisoma barua ile, 

labda yeye hatakuwa hapo au pia katika ulimwngu 

huu. Ila tu ajue kuwa imembidi kuondoka. Anasema 

kuwa hakudhamiria kuondoka au hata kuawaacha 

kwa siku moja yeye na Li me, wa la hata baba yao. 

Lakini uvumilivu wake ulishindwa kumletea mbivu. 

Anasema kuwa amemeza shubira kwa miaka mingi, 

kubaguliwa, kufitiniwa na kulaumiwa kwa 

asiyoyatenda. Anaendelea kusema kuwa amechoka 

kukilovya kifua chake kwa machozi kila mara. 

CHOZI L
A H

ERI



 

P
ag

e7
1

 

Amechoka kuitwa mwizi wa mayai ambayo kuku 

wayatagayo amewafuga yeye. Amechoka kuitwa 

mwizi wa mali yake. Amechoka pia kupigania penzi la 

mwenzi na mavyaa na mwenzi mwenyewe haoni 

anampagaza machungu. Anajuta sana kwa kuwaacha 

wana 

 

wake. Hata hivyo, anaomba jambo moja tu kwa 

rnwanawe 

Mwanaheri: kuwa amtunze Lime, na Zaidi mno 

wamtii baba yao na pia kuzingatia masomo yao. 

Anaomba pia Mwenyei 

Mungu aweze kuwaepusha kutokana na maovu yote. 

Asitokee mja akawadhulumu furaha yao jinsi tu 

ulimwengu Ulivyomhi. 

ni utulivu. Baadaye anawaambia wanawe kwaheri na 

kuwaambia kuwa wangeweza kupatana siku moja, 

inshallah. 

Hiyo ikawa ni barua yake Subira ambaye alikuwa 

mamke 

Mwanaheri. 

6.HOTUBA. 

Haya ni mazunguzmzo yanayohusu jambo maalum 

kwa mfano siasa ambayo hutolewa kwa hadhira na 

mtu mmoja. 

(uk 112-114), Hotuba hii inatolewa na Apondi, 

Alianza kwa kuiita hadhira kwa maneno, "Mabibi na 

mabwana"Anaendelea na kusema kuwa swala la 

usalama haliwezi tena kupuuzwa. Anasema kuwa 

usalama umekuwa mojawapo ya mahitaji ya 

kibinadamu. Na kwa hakika, tunaweza kusema kuwa 

usalama ni mojawapo ya mahitaji ya kibinadamu. 

Kwa hakika, usalama ni mojawapo ya mahitaji ya 

kimsingi. 

Anasema kuwa bila usalama, binadamu hawezi hata 

kushiriki katika shughuli za kuzalisha mali, hivyo hata 

mahitaji yake mengine ya kimsingi kama vile chakula, 

malazi na makazi hayawezi kukidhiwa. Anasema 

kuwa kila binadamu ana jukumu la kudumisha Amani 

na usalama. Hata hivyo, wafanyakazi wa umma, na 

hasa polisi na wanajeshi wana jukumU kubwa Zaidi 

la kudumisha usalama na Amani. 

164 

 

kuwa kila mmoja anafaa kupakata mikono na 

kungoja kuliniwa, la hasha!Kila mmoja wetu 

anastahili kuhakikisha kuwa ameepuka vitendo vya 

Khalifu. Anasema kuwa pia ni vyema mtu 

kuwaangaza wahalifu wakati wote. Vikosi vya poliSi 

na wanajeshi vimefunzwa maarifa ya kukabiliana na 

kadhia za jinai na upelelezi; Kwa hiW0,wana dhima 

kubwa Zaidi ya kudumisha Amani. Aidha, wana ujuzi 

wa njia mwafaka za kutatua migogoro na kupalilia 

maridhiano. Wanajua ni lini watashambulia na ni lini 

watarudi kinyumenyume, kuepuka shambulizi la adui. 

Anawasihi waajibike Zaidi katika kazi zao, kwa kuwa 

wamefunzwa effective communication and conflict 

resolu- 

Kurasa za 68-69;Kila ijumaa wakati wa gwaride, 

ungemskia akihutubia kwa mhemko "Mkuu wa shule, 

walimu na wanafunzi, suala Ia uhifadhi wa mazingira 

ni jukumu la kila mmoja wetu. Tumeona jinsi misitu 

ilivyovamiwa na viongozi wenyw mate ya fisi. Nasikia 

baadhi ya vinara wa taasisi mbalimbali za umma 

wamewaacha wanyama kama mayatima kwa 

kuwapoka makazi yao. MaeIfu ya maekari ya misitu 

yamefyekwa na kujengwa viwanda. Badala ya 

miambakofi na miti mingine inayosafisha hewa, 

michai imetwaa nafasi yake. Wanaohusika na 

matendo haya wanapoulizwa huidai kuwa michai Si 

adui ya mazingira!wengine wanasema kuwa misitu 

haina bui kukatwa ili kupanda mimea inayotoa 

chakula, kwani jamii lazima ijitosheleze kwa chakula. 

La kuhuzunisha ni kwamba hawa hawa wanaosema 

hivyo ndio wanaokita majengo ya kifahari katika 

sehemu ambazo zinastahili kutengwa 

 

upanzi wa chakula!Wengine wamediriki kunyakua 

hata mad. 
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habahu kwenye mlima wa Nasibu ili kujenga hoteli 

kubwa kitalii. Wazee wetu hata hawana mahali pa 

kuchomea kafara! 

Tunakata miti bila kupanda mingine. Tazameni 

shuleni humu!Hata mabustani ya maua tunashindwa 

kuyastaw. 

isha!Tukiendelea hivyo, bila shaka sehemu yetu 

itazidi kuwa jangwa " 

7.MAHOJIANO. 

Hii ni mbinu ya kuuliza maswali ili kufahamu maarifa 

anayojua mtu. Mahojiano hutumika mtu atakapo 

kupata taarifa ulani kutoka kwa mtu mwingine 

anayehojiwa. 

Kuna mahojiano yanayoendelea kwenye kituo cha 

polisi, wakati mwanapolisi aliye katika zamu 

anapomdadisi 

Umulkheri (uk 83). 

"Umasema watoto walipotea?unajuaje walipotea?" 

"Kwanza walikuwa wamevaa vipi walipoondoka 

nyumbani? 

"Walibeba nini?walikwambia wameenda 

wapi?Kwanini watoto wenyewe hawajaandikisha 

kupotea kwao kwenye 

"unasema pia kijakazi wenu hayupo?"akauliza askari. 

"na hakukujuza alikokwenda?"aliongeza askari yule. 

"Jina la huyo kijakazi?"akauliza yule askari wa 

kwanza. 

Katika ukurasa wa 100; "pacha aliyeonekana 

kutoyaamini maneno yangu alinidadisi: ' 

"una hakika na unayoyasema?" 

 

8.TAHARUK1 

Hii ni mbinu ya kusimulia au kuandika riwaya kwa 

kufanya hadhira au wasomi wajawe na hamu ya 

kutaka kujua kitakach0tokea baadaye; hamu ya 

kutaka kuendelea kusoma. Baadhi ya hadithi huishia 

kwa taharuki na kulazimisha hadhira yake 

ijikamilishie au ibaki ikijiuliza maswali. 

Taharuki pia yaweza kujitokeza katika hali ya 

kawaida wakati jambo fulani linatarajiwa kutendeka, 

aidha jambo nzuri au la kukatisha tamaa. 

Katika ukurasa wa 19; "Mijadala hii ilizua na kukuza 

migogoro isiyomithilika. HaIi ya taharuki ilitamalaki, 

vyombo vya dola vikatumwa kudumisha usalama 

katika vijiji, mitaa ikajaa Sisimizi walioshika bunduki. 

HaIi hii ilileta chachawizo Zaidi katika vijiji na mitaa " 

Katika hali hii, kulikuwa na taharuki juu ya mambo 

yaliyotarajiwa kutokea baada ya mtafaruku 

uliokuweko kwa sababu ya siasa. 

Katika ukurasa wa 152; "Usisnitazame kana kwamba 

unataka nikwambe yaliyotokea baadaye, 'nilijisemea 

kana kwamba ninajibu mtazamo wa ndio kuniambia 

kwani nilijipata hapa penu, oete aliongeza na 

kukatisha ghafla usimulizi uliokuwa mawazoni 

mwake. Pete anatuacha na taharuki bila kutuambia 

yaliyotokea baadaye. Anakatisha masimulizi yake 

kwa ghafla. 

9.MASIMULIZ1. 

Haya ni maelezo ya jambo fulani kwa njia ya 

 

kusimulia. Mwandishi ametumia mbinu hii 

kuwasilisha maud. 

hui yake kwenye riwaya hii. 

Katika ukurasa wa 16; "kumbe hata wewe shemeji 

Kaizari upo?Ridhaa ananiuliza kwa unyonge. Hili 

linanizindua kutoka lepe langu la muda, 

linanitonesha kidonda si haba 'Ndio tu hapa na 

wengine wengi, 'ninamjibu, kasha ninaanza 

kumsimulia yaliyojiri kana kwamba ni mgeni wa hali 

ile baada ya kutawazwa kwa kiongozi mpya, kiongozi 

ambaye kulingana na desturi za humu mwetu 

hakustahili kuiongoza jamii ya wahafidhina, kisa na 

maana, alikuwa mwanamke, mbingu zilishuka. Watu 
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walishika silaha kupigania na uhuru wao; uhuru 

ambao walidai kuwa hawakupewa, waliupigania 

"Anasimulia jinsi uongozi wa nchi ulivyo, na jinsi 

uhuru ulipiganiwa. 

Katika ukurasa wa 146; Pete anasimulia kisa cha 

maisha yake kwa marafiki zake akina Selume "Pete 

alifungua pazia la jukwaa la maisha yake, akaanza 

kuwasimulia akina Selume kisa chake mwanzoni, 

kimya kimya moyoni akisema kwamba huenda 

wakakielewa kiini chake kutenda alichokitenda 

'Nilizaliwa katika kijiji cha Tokosa. Mimi ndiye mtoto 

wa nne katika familia yenye watoto sita. Nina wazazi 

wawili, ila hawa ni wazazi tu, hawajadiriki kuwa 

walezi wangu, wala jina mlezi haliwaafiki. Naona 

mnaniuliza vipi mtu kuwa mzazi na asiwe mlezi lla 

nataka mjue kuwa haya hutokea mara nyingi. 

Hamuwezi kujua haya nyinyi, yaonekana mlilelewa 

kwa nun na cerelac, hamjaonja shubiri ya maisha " 
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"Maneno haya yalifunga pazia la jukwaa la mawazo 

ya Neema, akaanza kumsimulia mumewe, la, 

kuisimulia hadithi aliyoitunga yeye mwenyewe kwa 

matendo yake miaka kumi iliyopita 'siku hizo 

nilikuwa nikifanya kazi kama hasibu mwandamizi 

katika hazina ya kitaifa, 'alianza Neema "Asubuhi 

moja ya ummande ilinipata nimeshuka kutoka 

kwenye daladala, nashika tariki kuelekea afisini. 

Mzizimo wa Julai ulidhulumu ngozi yangu laini, 

nikalaani msongamano wa magari jijini, ukosefu wa 

mahali pa kuegeshea, na ada kubwa iliyotozwa 

walioazimia kuendesha magari yao hadi kitovu cha 

jiji. Laiti vinara wa jiji wangeweza kuboresha hali, 

ningeweza kulitumia gari langu " Neema 

anamsimulia mumewe Mwangemi kuhusu matukio 

yalivyokuwa siku hizo zilizokuwa zimepita. 

Katika ukurasa wa 162; "Nilimsimulia Cizarina kisa 

changu alikisikiliza bila kuonyesha hisia yoyote ya 

kushtuka ila uso wake ulitwaa vituta vilivyoficha 

huzuni na kuudhika " Neema anamwelezea Cizarina 

kwa njia ya masimulizi jinsi alivyoweza kukiokota 

kitoto kilichokuwa kimetupwa kwenye jaa la taka ili 

kiage dunia ama kipate msamaria mwema wa 

kukichukua kitoto kile. 

IO.MAZUNGUMZO. 

Haya ni majailiano ya jambo Fulani baina ya watu 

wawili au 

Zaidi. Kila mtu huzungumza kwa wakati wake, na 

kumpa mwingine nafasi ya kusikiliza. 

Uk 38; 

"Tila: 
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Shikamoo baba. 

Ridhaa: 

Marahaba mwanangu. Umeshindaje? 

Tila: 

(kwa uchangamfu)vyema. Baba, leo somo letu la 

fasihi lilivutia mno. 

Ridhaa: 

Kwani waliwafunza nini huko?Ama ni zile siasa zenu 

zisizoisha? 

Leo mwalimu Meli alitueleza jinsi mifumo ya uzal- 

Tila: 

ishaji mmali ilivyobadilika, kuanzia wakati wa ujima, 

ukabila, ubwanyenye, ujamaa hadi sasa 

tunapopambana na utandawazi. Lakini anasema 

ujamaa si rahisi kutekelezwa. 

Ridhaa: (kwa wasiwasi) Kipi kiini hasa cha kufunza 

mada hii kwa watoto wakembe kama nyinyi?siku 

zetu sikumbuki kuona mada hii hata katika mtalaa 

wa kidato cha sita! 

Nadhani umesahau baba. Suala hili ulisema limeshu- 

Tila: 
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ghulikiwa katika kazi za kifasihi kama vile Mashetani, 

ile tamthilia ya Hussein inayoisawiri migogoro ya 

kisiasa, kiuchU- 

mi na kijamii ya baada ya ukoloni lsitoshe, mwalimu 

alitaka tu kuonyesha kwamba upo uhusiano kati ya 

mfumo wa kiuchU 
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na rmurnv wa Kislasa alituambia kwamba mfumo wa 

kiuchumi hudhibitiana na mfumo wa kisiasa. 

Utawala huteuliwa makusUdi kuendeleza mfumo 

uliopo wa kiuchumi kwa maslaya watawala na 

tabaka ambalo linazimiliki nyenzo za uzalishaji mmali. 

(kama aliyeudhika).Naona mmeanza kuingjlia 

Ridhaa: 

Nyanja ambazo ni michezo yaw engine na wanafaa 

kuachiwa wao. 

Lakini baba, unajua hatuwezi kuyafumbia macho 

Tila: 

mabadiliko yanayozikumba jamii zetu kwa mfano, 

kura ya maoni ya hivi maajuzi yaonyesha kwamba 

majimbo mengi nchini yanamuunga mkono Bi. 

Mwekevu Tendakazi. Ameongoza kwa asilimia sitini. 

Mpinzani wake wa karibu wa kiume ana asilimia 

thelahini. Mwalimu alisema kuwa wakati umefika 

kwa jamii kuacha kuacha kupima uwajibikaji wa mtu 

kwa misingi ya kijinsia. Wote waume kwa wake 

wapewe nafasi sawa. 

Si kwamaba napinga hili. Ningekuwa hasidi wa 

Ridhaa: 

usawa wa kijinsia nisingewapelekeni nyinyi shuleni. 

Ningemshughulikia Mwangeka tu ambaye jamii 

inaamini kuwa nndiye mridhi wa mali yangu. 

Hata hivyo, naona kwamba ni mapema mno kuanza 

kulitolea hukumu suala la nani anaongoza. Huku 

kutakuwa kukata mbeleko kabla ya mtoto kuzaliwa. 
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(akichekacheka)DaliIi ya mvua ni mawingu baba. 

Mara hii kama wapiga kura tumeamua kujaribu 

rnbinju mpya za kilimo. Haya matumzi ya 

visagalimma yarneanza kupitwa na wakati. 

Ridhaa: Tila!Kummbuka hapo ulipo hata kura 

yenyewe hauna!Naona wamekutia maneno ya 

uchokozi. Ngojea kipindi kingine cha uchaguzi kifike, 

utakuwa na haki ya kUChukua kura na kumpigia 

mwanamke umtakaye. Kwa sasa itabidi utosheke na 

chaguo letu! 

Tila: Lakini baba, sijasema tunataka kipongozi 

mwanamke. Sisi tunataka kiongozi yeyote awe 

mwanamke au mwamume, atakayeweza kulielekeza 

jahazi hili letu kwenye visiwa vya hazina. Tufikie 

kilele cha maendeleo pale tutakapofikia malengo ya 

nkimaenndeleo ya kimilenia. Kiongozi ambaye 

ataendeleza Zaidi juhudi za kukabiliana na na wale 

maadui ambao wewe daima huniambii kuhusu: 

umaskini, ujinga, magonjw (akisita kumtazama baba) 

uhaba wa nafasi za kazi na ufuisadi. Je, huu sio 

uliokuwa muono wa waliopigania uhuru?siyo 

ambayo viongozi waliochukua hatamu za uongozi 

kutoka kwa watu weupe waliyofanya juu chini 

kutekeleza? 

Ridhaa: 

Na nani akasema viongozi waliopo hawajajikuna 

wajipatapo?Huoni hata wahasiriwa wa magonjwa 

sugu kama vile iri na hata UKIMWI wana dawa za bei 

nafuu za kuwawezesha kudhibiti hali hizi?Je, serikali 

haijaanzisha sera ya elimu bila malipo kwa Shule 

zote za msingi?Haijagharamia karo za Shule za kutwa 

katika Shule za upili?kumbuka pia na 
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ule mradi wa kuhakikisha kuwa kila mwanafunzi 

kuanzia darasa la kwanza ana kipakatalishi 
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chake?Ushaona?Hivi karibuni, nchi Inafikia ile vision 

2030 hata kabla ya 2030 yenyewe! 

Je, ni tume ngapi za kuchunguza kashfa za kifisadi 

ambazo zimeundwa?Hizo si juhudi za kupigana na 

ufisadi?Serikali imetumia bilioni ngapi katika 

shughuli ya kuhesabiwa kwa watu mwaka 

jana?Unajua sababu ya shughuli hiiTvoiongozi 

wanataka kupata takwimu sahihi Zaidi na za 

kutegemewa, zitakazowawezesha viongozi kujua 

mahitaji ya kiuchumi na ya kijamii ya kila jimbo. 

Huduma zitaweza kutolewa kwa urahisi 

Zaidi katika kila eneoo la ugatuzi. Tila: Na umaskini, 

je, baba?Mara nyingi hukuona umejishika tama 

ukilalamikia asilimia kubwa ya raia ambao 

hawamudu hata gharama ya matibabu ya kimsingi si 

wewe unayesema kwamba vifo vingi vya watoto 

chini ya miaka mitano husababishwa na magonjwa 

yanayotokana na ukosefu wa lishe bora, pamoja na 

wazazi na walezi kutopata elimu kuhusu njia za 

kujikinga dhidi ya baadhi ya magonjwa? 

Ridhaa: (kwa msisitizo)Kumbuka kwamba haya 

malengo ya kimilenia hayajaanza kupigiwa 

 

Shabaha sasa. Kilichobadilika ni istilahi ya 

kuyarejelea jawapo ya haki za kibinadamu ambazo 

wanaharakati mapinduzi walipigania ni matibabu 

boila malipo kwa wasioji. 

weza kiuchumi, na elimu ya lazima, na bila malipo 

kwa watoto wote, kufikia umri wa miaka kumi na 

mitano. Na nadhani kile ambacho mmwalimu wenu 

angewasisitizia Zaidi ni kwamba vijana wana jukumu 

la kuelimishana kuhusu nafasi ya kila mmoja wao 

katika kuuboresha uongozi uliopo sasa. Watumie 

vipawa vyao kwa njia endelevu ili kusaidia katika 

kuzalisha nafasi za kazi badala ya kungojea serikali 

iwatilie riziki vinywani. Nchi haijjengwi kwa mihemko 

na papara za ujana. Na suala la umaskini?Naona hili 

ni tatizo la kijaamii. Mathalan, watu wanaoishi katika 

sehemu kame wanastahili kujitahidi kuvumbua 

mbinu za kuyahifahi maji ya mvua. Pia kila eneo la 

ugatuzi halina budi kuwashajiisha wataalamu wake 

kujizika katika uafiti ili kuvumbua rasilimali 

zinazopatiakana katika maeneo haya, hili 

litawawezesha maeneo yenyewe kuzitumia raslimali 

kwa njia endelevu. Haya yote yatasaidia kupunguzu 

mng' ato wa uhawinde. 

Tila: Watayahifadhi vipi maji haya kama mvua 

yenyewe hainyeshi?Baba, wewe mwenyewe 

unalalamika kiangazi ambacho kimmezikumba 

sehemu mbalimbali nchini lsitoshe, mwalimu asema 

kwamba asilimia kubwa ya wakazi wa sehemu kame 

haiwezi hata kumudu kula mara mbili kwa siku. Hiz0 

hela za kununulia matangi ya kuhifadhia maji na 

kufanyia utafiti watazitoa wapi? 

 

Ridhaa: Basi watumie maji ya mabombalSi lazima 

wahifadhi ya mvualNa huyo mwalimu naona 

anapanda mbegu za uhasama kati ya viongozi na 

vijana. Vijana hawapaswi kungojea kufanyiwa kila 

kitu. Tumewapa nyavu za kuvulia, nao wanaona 

wangoje kuletewa samaki! 

Tila: (akionyesha kuvunjika moyo)Baba!Umekuwa 

kama yule kiongozi wa kifaransa, unayeniambia 

wewe kila mara, ambaye alipoambiwa kuwa 

wanyonge hawakuwa na mkate alisema, "if there is 

no bread, let them eat cake!" 

Watu wengi huko mashambani hutegemea 

mashamba, mvua haijakubali kunyesha kwa muda. 

Wengi wa wanaofanya kazi za ajira, hufanya kazi za 

kijungujiko. Sasa mabomba yatatoka wapi?na hata 

kama mabomba yenyewe yangekuwepo, juzi 

nimeskia kwenye runinga kkwamba bwawa la Fanisi 

ambalo ndilo lililotegemewa sana kutoa maji kwenye 

sehemu kame halitasambaza maji tena kwa sababu 

kiwango cha maji kimeshuka sana. Mabomba 

yenyewe yamejikaukia! 

Ridhaa: Serikali imeanzisha mpango wa kusambaza 

huduma za maji na umeme katika sehemu za 

mashambani, hususan zile kame. Wanachohitaji ni 

subira tu. Na nadhani mwalimu wenu alisahau 

kuwaambia kuwa katika baadhi ya sehemu mna 

machimbo ya mawe ya ujenzi, vito, na hazina za 
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mamfuta. Wenyeji wana jukumu la kutumia raslimali 

hizi kujiendeleza. 

Tila: Alituambia hayo pia. Lakini kuna tayari kampuni 

za kibinafsi ambazo zimetumwa huko kuchimbua 

madini haya. Isitoshe, kampuni zilioshinda zabuni za 

kuyachimbua madini haya ni za kigeni. Uchimbaji 

wenyewe unafadhiliwa na wawekezaji wa kigeni. 

Raiya watafaidika vipi?Fedha zinazotokana na 

raslimali hii yahofiwa kuwa zitaishia kwenye mifuko 

ya wageni. Zinatumwa kuendeleza nchi za hao hao 

wawekezaji wanaodaiwa kuwa wawekezaji. Ridhaa: 

Ni kweli lakini kumbuka kuwa kampuni hizi zimebuni 

nafasi za kazi. Wenyeji wamepata ajira! 

Tila: Ambayo mshahara wake ni mkia wa mbuzi. 

Baba, kile ambacho raiyaa wanahitaji ni mabadiliko 

ya mara kwa mara ya uongozi na sera zenyewe za 

uongozilNa naona awamu hii, kama asemavyo 

mwalimu, wingu la mabadiliko limetanda. 

 

 

 

II. KISENGERE MBELE. 

Hii ni mbinu ambayo mwandishi hutumia katika 

Sanaa yake. 

Inahusisha mwandishi kubadilisha wakati na 

kusimulia mambo yatakavyokuwa siku za usoni; au 

kutumia isiyo moja kwa moja kutabiri yatakayojiri. 

Mbinu hii pia huitwa utabiri. 

Katika ukurasa wa 45;"Sasa anapotazama nyuma 

anaona kuwa ule utabiri wa 'wingu la mabadiliko' wa 

mwalimu ulikuja 

Kutumia "Ni kweli mwalimu alikuwa ametabiri 

kuhusu wingu hili Ia mabadiliko ambalo kwa sasa 

limetanda (uk 44) 

Tila: Ambayo mshahara wake ni mkia wa mbuzi. 

Baba, kile ambacho raiyaa wanahitaji ni mabadiliko 

ya mara kwa mara ya uongozi na sera zenyewe za 

uongozi!Na naona awamu hii, kama asemavyo 

mwalimu, wingu la mabadiliko limetanda. 

Katika ukurasa wa 70;Lunga alikuwa ameona kuwa 

maisha yake yalikuwa yakielekea kudidimia hata 

kabla ya kuhamia makao hayo yake mapya ambayo 

anadai kuwa jaala kampeleka huko "Ametononeka si 

haba katika msitu huu. Hadiriki kuwaza kwamba 

msitu huu unastahili kuhifadhiwa kwa matumizi ya 

baadaye!Kabla ya jaala kumleta hapa, lunga aliuona 

mstakabali wa maisha yake ukiporomoka. Alikuwa 

ameipoteza kazi yake " 

12.NJOZ1 AU NDOTO. 

Mwandishi hutumia njozi au ndoto kutabiri jambo 

litakalofanyika au kufumbua jambo lililokuwa 

limefumbwa. 

Katika ukurasa wa 2; 

"Anakumbuka akimwambia mkewe Terry, "Milio hii 

ni kama mbiu ya mgambo, huenda kukawa na jam_ 

bo "Terry kwa ucheshi wake wa kawaida 

hakunyamaza " 

"Ridhaa akamwambia, "wewe endelea kupiga hulu 

tu, lakini utakuja kuniambia!" 

Ridhaa alikuwa na ndoto ya kuwa kuna jambo mbaya 

au lisilo la kupendeza ambalo lingeweza kutendeka, 

na kwa kweli, njozi lake likawa ni la ukkweli wakati 

lilipo timia. 

13.KEJEL1. 

Hii ni mbinu ya Sanaa inayotumia maneno kudharau 

au kukemea kitendo au mtu fulani. Mwandishi pia 

anatumia mbinu hii kuwasilisha maudhui yake 

kwenye kazi yake ya kifasihi. 

Katika ukurasa wa 15; "Kuna wale ambao hufia 

kwenye vitanda vyao vya mwakisu vitongojini baada 

ya kupiga haramu. Hawa husemekana kuwa 

wamekuwa nzi ambao kufia dondani si hasara. 

Hulaumiwa kwa kujitosa katika msiba wa kujitakia " 
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Hawa watua mabao wanakunywa pombe haramu na 

kufia kwao nyumbani ambako kumekithiri ukata, 

wanadharauliwa na kulinganishwa na huyo nzi afaye 

kwenye donda, kwani wanafanya jambo kwa hiari 

yao, huku wakijua madhara na matokeo yake ni yepi. 

 

14.UNUKUZ1 KUTOKA BIBI-IA. 

Hii ni mbinu ya kunukuu visa tofauti kutoka kwenye 

Biblia. As sumpta K.Matlei amejikita sana katika 

mbinu hii ya kunukuu 

Biblia, kama tunavyoona kutokana na mifano 

ifuatayo. 

Katika ukurasa wa 36; "Aliweza kuudhibiti ugonjwa 

wa shinikizo la damu ambao ulitokana na mshtuko 

wa kupoteza jamaa na mali yake dafrao moja. Awali 

akijihisi kama yule 

Ayubu kwenye kitabu kitakatifu ambaye ibilisi 

aliifakamia familia na mali yake takriban kutwa 

moja!" 

Katika ukurasa wa 46; "Umbali ulio kati yao, japo ni 

hatua tatu tu, waonekana kama upana wa bahari ya 

Shamu wakati Waisraeli walipokuwa wakikamia 

wokovu wao kutokana na dhuluma ya wamisri " 

Katika ukurasa wa 47; 

"Walishikana kukutu, kila mmoja akimwambia 

mmwenzake kimoyomoyo, "Ni hai!Sijafa!" 

Ikawa ni kama Yesu anamhakikishia "Tomaso 

asiyeamini","Tazama hii mikono yangu. Nipe mkono 

wako, utie ubavuni mwangu. Usikose kuamini tena. 

Katika ukurasa wa 34; 

"Baada ya kuishi kwenye msitu wa Mamba kwa miezi 

sita, Ridhaa, Kaizari na familia yake walibahatika 

kurudi nyumbani kufuatia mradi ulioitwa na 

wanaharakati wa kupigania haki za kibinadamu: 

Operesheni Rudi Edeni " 
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MARUDIO 

AINA YA MASWALI 

Rapa mna maswali ya aina mbili. 

-Maswali ya insha 

-maswali ya Muktadha wa dondo. 

Maswali ya Insha. Haya ni maswali ambayo hutoa 

kauli inayohitaji kujibiwa kwa kirefu na kwa kina. 

Swali linaweza kuwa la jumla yaani linalohusu 

Riwaya nzima. Pia, swali laweza kulenga sehemu ya 

kazi husika katika nyanja na maudhui, wahusika na 

hulka zao, mafunzo na fani. Maswali haya huhitaji 

zaidi uwezo wa kukumbuka wa mtu, kupanga hoja 

na kuelezea msimamo au maoni yake kuhusiana 

nayo. Mtahini anahitajika kutoa hoja na kuziteteta 

kwa mifano dhabiti. Mtahiniwa asitumie vistari 

vistari, afafanue hoja kikamilifu akiandamisha 

mifano mingi kutoka kwa Riwaya 

Maswali ya muktadha wa dondoo. 
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Maswali haya hujitokeza kwa namna ya maneno 

yaliyodondolewa kutoka kwenye kazi ya Fasihi. 

Dondoo hunukuliwa kisha maswali yanyohusiana na 

dondoo hilo huulizwa. 

Dondoo laweza kuwa maneno ya mhusika mmoja 

ambaye hatatajwa au maelezo katika kazi. Maswali 

huenda yakarejelea matukio yaliyotokea kabla au 

baada ya dondoo. Katika 
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kulijibu swali la muktadha wa dondoo, mtahiniwa 

huhitajika kuangazia mambo yafuatayo; 

i) Kumtaja msemaji wa maneno haya v ii) Kumtaja 

msemewa(anayerejelewa) 

iii) Kueleza mahali yalikofanyika mazungumzo haya. 

iv) Kueleza kiinisababu ya mazungumzo haya 

kutokea. 

1." Lakini itakuwaje historical injustice, nawe Ridhaa, 

hapo ulipo sichO kitovu chako?" 

a)Eleza muktadha wa dondoo 

Jibu 

Hayo ni maneno ya Ridhac yaliyokuwa yokimpikia 

baada ya kumjibu Tila mawazoni. Hii ni baada ya 

Ridhaa kukubali maneno ya Tila ya hapo awai. 

Inadhihirika kuwa amekubali kuwa yeye ni mgeni, si 

mwenyeji. 

b)Eleza tamathali mbili za lugho zilizotumika kwenye 

dondOO hili (alama 4) 

Jibu 

Swali balagha- ...hapo ulipo sicho kitovu chako? 

Kuchanganya ndimi- historical injustice. 

c)Fafanua umuhimu wa msemaji wa maneno haya 

(alama 6) 

Msemaji wa Maneno haya ni Ridhaa. 
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umuhimu wake. 

Ridhaa ametumiwa na mwandishi kutLidnyesha na 

ukabila. 

Ridhaa ni kielelezo cho Watu wasiobagua Watu 

wengihk hdkujali wanakijiji wenzake ni wa ukoo gani 

bali yeyea'iteke!20. 

miradi ya maendeleo ili kuwafaidi wote. 

Ridhaa ametumiwa kuuonyesha udhalimu wa 

watavoa qqac hadithia namna majumba yake 

yalivobomolewao  

d)Ni mambo gani yaliyowokumba wale ambao 

kitovu chOQSthO walicho ( Alamo 6) 

Jibu 

Walichomewo nvurnbo zao kwa rnfano Ridha 

Olichomewa jumba lake (a kifahari. 

Watu wao waliuwawa kwa mfanofamilia ya Ridhaa 

ilichomwg na Bwana Kedi jirani yao. 

Walikimbia na kutorokea msituni. 

Watoto woo walibakwa kwa mfano mabinti zake 

Kaizari walibakwa na vijcna wenzao. 

Walitoroka kuacha makwao wakawa maskwotaau 

wakimbindgni kwa ndani. 

 

Vllbumwa wenyjiFku hdikWjih7a a 

2.Maovu yametamalaki katika jamii ya Riwaya ya 

ChQj1a 

Heri retea kauli hii kwa kutolea hoja kumi 

zisizopinglka ( 

ma 20) 
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Katika jamii hii kuna biashara haramu koma ile ya 

uuzaji wa dawa za kulevya. Dick alipotekwa nyara 

oiazimika kuuza dawo za kulevya kwa muda wa 

miaka kumi. 

Kuna ukabila- suaa hili la ukabiQ ilijitokeza kikamilifu 

wakati kulizuka vita vya boada ya kutawazwa. 

Majironi waliwageuko wenzao amboo wa!ikuwa 

wametoka katika kabia au ukoo tofauti na woo. 

Kuna mauaji- watu wengj waiiwapoteza wapendwa 

wao kutokano no migogoro iiyozuko boada ya 

kutawazwa kwa kiongozi mpya. 

Katika jamii hii kuna matumizi ya pombe haramu- 

vijana wa vyuo vikuu wanabugia pombe hii ya sumu 

inayowafanya wengine kuiaga dunia. 

Kuna ukeketaji wa watoto wa kike- wasichana wa 

Shule ya msingi wanapitishwa tohara. Wasichana 

wengine wanayapoteza maisha yao huku wengine 

wakiponea chupuchupu na kuwwa hospitalini kwa 

mfano Tuama anayeitetea mila hii iiyopitwa na 

wakati aliponea kidogo kuiaga dunia. 

 

ndoa za mapema- wasichana wachanga 

wanglimishwa wolewa na vizee na kuacha masomo 

yao. 

Kuna wiziuporaji wa mali ya wengine- wakati vita vya 

baada ya k utawazwa kuzuka, vatu walionekano 

kupora maduka ya 

Kihindi, Kiarabu na hata ya Waafrika wenzao. 

Katika jamii hii wanawake huavya mimba- Sauna 

alipachikwa mirnba na babake mlezi. Mamake mzazi 

alimsaidia kuavya kisha akamwonya dhidi ya 

kumwambia yeyote kuhusu unyama wa babake. 

Kuna baadhi yo wazazi wanaohusiana kimapenzi na 

watoto wao- Sauna afipachikwa mimba na babake 

mlezi. Mamake mzazi alimsaidio kuavya kisha 

akamwonya dhidiya kumwambja yeyote kuhusu 

unyoma wa babake. 

Wanawake wengine katika jamii hii wanawaacha 

waume zoo no familia zao na kwenda kuyaishi 

maisha yao kwingineko mamake Umulkheri 

aliwaacha na kwenda kuishi mjini. Rejelea mhusika 

Naomi. 

(Mwanafunzi aongeze hoja nyingine) 

 

 

. 

 

3Fafanua namna mwandishi alivyotumia mbinu ya 

kisengere nyuma katika riwaya (alama 20) 

' Jibu 

Mwandishi huyu amefaulu sana kutumia mbinu hii. 

Kisengere nyuypg imetumika katika mazingira 

yafuatayo 

 

Ridhaa anakunibka n dinnaikratas1 VI ienezwakilfihm 

Vikiwatahadharisha kuwa mna gharika baada ya 

kutawazwa kwa kiongozi mpya. 

Kisa cha namna Mzee Kedi(jirani yao) alivyomsaidia 

Ridhaa kupata shamba lake na kuwa ameyadhamini 

masomo ya wapwaze wawili kimetolewa kwa 

urejeshi. 

Mijadala baina ya Ridhaa na Tila imetolewa kwa njia 

ya urejeshi. 

Kisa cha yule mwana wa mlowezi maarufu aliyemiliki 

mashamba ya Theluji Nyeusi katika Eneo la Kisiwa 

bora kimetolewa kwa urejeshi. 

Kisa cha yule kiongozi wa Kiimla wa kike aliyekuwa 

akisimuliwa katika visakale cha majirani zao no 

narnna aivyowatumikisha wanaume kimetolewa kwa 

urejeshi. 
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Kaizari anasimuia yaliyojiri baada ya kutawazwa kwa 

kiongozi mpya aliyekuwa mwanamke kwa njia ya 

kurejelea. 

Moyo wa Kaizari uipoanza kumsuta, alikumbuka kisa 

Cha wafuasi wa Musa ambao baada ya kukosa 

chakula jangwani wa!imshtumu kwa kuwatoa kule 

Misri. 

Ridhaa ahpokuwa ameketi kwenye chumba cha 

mapokezi katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa 

Rubia, alikumbuka namna walivyorudi nyumbani 

baada ya kuishi katika Msitu wa Mamba kwa miezi 

sita. Anakumbuka pia alivyokuwa akihisi. 
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Ridhaa anamkumbuka Tila bintiye aivyokuwa 

anapenda masuala yanayohusiana na sheria, haki na 

siasa. 

Mwangeka alipolitazama tabasamu la babake, alihisi 

kuwa sasa amezingirwa na uzio imara. Akawa 

anakumbuka wimbo ambao mamake alizoea 

kumwimbia kila mara babake alipokuwa ameenda 

katika safari za kikazi. 

Kisa cha namna Ami zake Kangata walivyokuwa 

wamekataa mwana wao aoewe na mtu wa ukoo 

mwingine kimetolewa kwa urejeshi. 

Kisa namno Lunga aivyostaafishwa kwa kuwa na 

msimamo imara kuhusiar; a na sakata ya mahindi 

kimetolewa kwa urejeshi. 

(mwanafunzi ashereheshee hoja hizi) zozote 

10x2=20 

 

 

4.Fafanuo ufaofu wa anwani Chozi la Heri (alama 20) 

Jibu 

Mwandishi anatueeza kuwa Ridhaa alipokwendo 

shuleni siku 

YO kwanza alitengwa na wenzake kwani hawakuta 

ashiriki michezo yao. Kijana mmoja mchokozi 

alimwito 'mfuata mvua' 

aliyekuja kuwashinda katika mitihani yote. Ridhaa 

alifululiza nyumboni na kujitupa rnchangani na kulio 

kwa kite na shake. 

Mamake alimiwaza na kumhakikishia kumwona 

mwalimu keshoye. Tangu siku hii, huu ukowa ndio 

mwanzo wa maisha 
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ya heri kwa Ridhaa kwanibaada ya mwalimu 

Kuzungumza na wanafunzi umuhimu wa kuishi 

pamoja kwa mshikamano, Ridhaa alipea kwenye 

anga ya elimu hadi kufikia kilelecha Cha elimu na 

kuhitimu kama daktari. 

Ridhaa alipotoka kwenye Msitu wa Mamba alijiona 

nafuu kwani wapwa zake- Lime na Mwanaheri 

walikuwa wamepata matibabu. Dadake Subira 

alitibiwa akapona. Mwamu wake Kaizari amepona 

donda lililosababishwa na kuwatazama mabin zake 

wakitendewa ukaini(kubakwa) na vijana wenzao. 

Ridhaa anajua kuwa Kaizari ni afadhali kwa sababu 

hakuna aliyemtenga na mmoja kati ya jamaa zake. 

Ridhaa anapomfikiria Kaizari anajiambia heri nusu 

shari kuliko shari kamili. 

Ridhaa aliposikia sauti ya kike ikitangaza, tangazo lile 

lilimrudisha katika mandhari yake ya sasa. Aijaribu 

kuangaza macho yake aone anakoendo lakini macho 

yaijao uzito wa machozi ambayo alikuwa ameyaacha 

yamchome na kutiririka yatakavyo. 

Wakati Ridhaa alimkazia macho Mwangeka-waka 

Mwangeka alikuwa akijiuliza iwapo babake amekuwa 

mwehu kwa kukosa kushirikiana na majirani 

kuchimba kaburi kuyazika majivumatone mazito ya 

machozi yalitunga machoni mwake Mwangeka. 

Akayaacha yamdondoke na kumcharaza yatakavyo. 

UvugU- 
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vugu uliotokana na mwanguko wa machozi haya 

uliulainisha moyo wake, ukampa amani kidogo. 

Moyo wake ukajaa utulivu sasa kwa kujua kuwa wino 

wwa Mungu haufutiki. 
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Vakatl Ridhaa_ alikuwa- akurismulia Mwangeka 

mrsiba ihyom-i wandama tangu siku alipoondoka 

kwenda kuweka amani Mashariki ya Katt Ridhaa 

alisita akajipagusa kijasho kilichoku- i wa kimetunga 

kipajini mwake kisha akatoa kitambaa mfukoni I no 

kuyafuta machozi yaliyokuwa yameanza kumpofusha. 

Uk 48 i Mwangeka alipokuwa ameketi mkabala no 

kidimbwi cha kuoge- lelea mawazo yoke yalikuwa 

kule mbali alikoanzia. Akawa ana- i kumbuka 

changamoto za ukauji wake. Akawakumbuka 

wanuna wake. Alipomkumbuka Annatila(Tila) mwili 

ulimzizima kidogo akatabasamu kisha tone moto la 

chozi likamdondoka. Katika Msitu wa Simba kulikuwa 

na maelfu watu waliogura makwao. Kati ya familia 

zilizoguria humu ni familia ya Bwana Kangata. Kwa 

Kangata na mkewe Ndarine, hapa palikuwa afad-hall 

kwani hawakuwa na pa kwenda kwa kuwa hata kule 

walikokuwa wakiishi awali hakukuwa kwao. Uk 57 

Wakati Dick walikutana kisadfa na Umu katika 

uwanja wa ndege, walikumbatiana kwa furaha. 

Machozi yaliwadondoka wote wawili na wakawa 

wanalia kimyakimya. Walijua fika kuwa jaala ilikuwa 

imewakutanisha na kwamba hawatawahi kuten-gana 

ten°. Maisha sasa yalianza kuwa ya heri kwao. Baado 

ya miaka kumi ya kuuza dawa za kulevya, Dick 

alifaulu hatimaye kujinasua kutoka kwa kucha za 

mwajiri wake. Alianza biashara yoke mwenyewe ya 

kuuza vifaa vya umeme 189 :111 p 

 

Sasa akaanza kujitegemea kwa kuwa amejiajiri. 

Alikuwo ameu_ 

fungua ukurasa mpya katika maisha yake. Maisha 

yake sasa ni ya heri. 

Wakati Neema na Mwangemi walikabidhiwa mtoto 

wao wa kupanga na Mtawa Annastacia, Mwaliko 

alimkumbatia Neema na kumwita mama na 

kumwahidi kuwa ataenda naye. Neema alidondokwa 

na chozi la furaha na kumkumbatia Mwaliko kwa 

mapenzi ya mama mzazi. Hili lilikuwa ni chozi la heri 

kwa 

Neema. 

(mwanafunzi aongezee hoja) zozote IC)x2=20 

5.Ukabila ni tatizo sugu katika nchi nyingi za 

kiafrika. Tetea kauli hii ukirejelea chozi fa herj 

(aiama 20) 

Jibu 

Ukabila ni matendo au fikira za mtu za kuthamini 

kabila lake mwenyewe tu na kuwabagua wa 

makabila mengine. Ukabila umejitokeza kama 

ifuatavyo katika Chozi la Heri. 

Subira alitengwa na familia ya mume wake kwa 

kuwa wa kabila tofauti na lao. Mwanaheri 

anatueleza kuwa mama yake alikuwa ametoka 

kwenye jamii ya Mamwezi lakini babake alikuwa wa 

jamiii tofauti. Kila mara Subira aliitwa 'muki' au huyo 

wa kuja. 

Kwa miaka mingi aliweza kuvumilia kubaguliwa, 

kufitiniwa na kulaumiwa kwa asiyoyatenda. 

Mwishowe alihiari kujiondokea na kwenda mjini 

alikojinywea kinywaji kikali, akafa. 
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ia alitengwa na watofs u em am ao awa um a a o iriki 

katika michezo yao. Kijana mmoja alimwita 'mfuata 

myua' 

jambo lililomuumiza sana Ridhaa. 

Mzee Kedi alimtendea udhalimu Ridhaa na 

kuiteketeza aila yoke licha ya wao kuwa majirani kwa 

miaka hamsini. Ridhag glifanyiwa hivi kwa kuwa 

alikuwa ametoka kwenye kabila tofautina 

Kedi. 
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Ami zake Kangata walimsuta mno kwa kumwoza 

mwanawao kwa mtu wa jarnii tofauti na yao. 

Walishangaa ni vipi mwana woo ataozwo kwa mtu 

wa ukoo ambao huvaa nguo ndninje. 

Waliamini kuwa ukoo huo huza majoka ambao hata 

kiporo cha juzi hayawezi kukupa. 

Ndoa ya Selume iisambaratika baada ya Vitasvya 

kutawazwa kwa kiongozi mpya. Alibaki mwenye kilio 

baada ya wambea kumfikishia ujumbe kuwa mume 

wake amekwisha kuoa msichana wa kikwao. 

Tulia alimsaidia Kaizari kufunganya na kumsindikiza 

had( njia panda. Alimkumbatia na kumwambia kuwa 

mwenyeZi mungu ndiye hupanga na nguvu na 

mamlaka pia hutoka kwake. Akamjuvya kuwa 

uongozi mpya umezua uhasama kati ya koo ambazo 

Zimeishi kwa amani kwa karibu kame moja. 

 

Sauna alishikwa na polisi " 

a. Liweke dondoo hili katika muktadha wake (alama 

4) 

Jibu 

Maneno haya yalisemwa na Mwaliko. Alikuwa 

akiwaambia 

Umulkheri na Dick. Tendo hili lilitukia katika 

mkahawa wa Majaliwa walipokutana kisadfa. Hii ni 

baada ya Mwaliko kumpeleka babake mlezi maeneo 

yale kusherehekea siku ya kuzaliwa kwake. 

b. Fafanua sifa tatu za msemaji (alama 6) 

Jibu 

Msemaji ni mwa!iko. Ana sif zifuotozo: 

Mwenye maadii mema- Mwaiko alipoleewa na 

Mwangemi na 

Neema aiinukia kuwa ghuamu mwenye nidhamu ya 

hali yajuu akiwaheshimu wazazi na majirani na 

kuwatii wazazi. 

Mwenye shukrani- Mwaliko aliamua kumnunulia 

babake chakula Cha mchana siku yake ya kuzaliwa 

kwenye hoteli ya Majaliwa 

Mwenye bidii- alifanya bidii masomoni hadi kufikia 

Chuo kikuu 

Alijisajili kwa shahada ya uzamili katika taaluma ya 

mawasiliano na kuhitimu. Mwaiko anafanya kazi 

yake kwa bidii ya mchwa. 

Zozote 3x2= 6 

 

'Iamathali 

(alama2) 

moja ya ug yotu 

Kuchanganya ndimi- Auntie d. Ni kwa nini Auntie 

Sauna alishikwa na polisi? Elezea kikamilifu (alama 8) 

Jibu 

Baada ya IJmu kupiga ripoti kwenye kituo cha polisi 

kuwmnduguze wanuna womepotea, Polisi walifanya 

uchunguzi WOO ng kujua kuwa walitekwo nyora. 

Aliyetekeleza kitendo hiki ni kijakazi Sauna. Sauna 

alikewa akimfanyia biashara Bi. Kangora. Polis 

walipojua mahGt; oikokuwa akijificha Bi. Kangara, 

walishika njia hadi nyumbani kwake ambako waliwaa 

mbaroni Bii Kangara na Sauna. Walifikishwo 

mahakamani na kushtakiwa kwa kosala ukiukaji wa 

haki za watoto hivyo basi wakafungwa miaka saba 

gerezani na kazi ngumu. 

7.Fafanua namna mbinu ya sadfa ilivyotumiwa 

atika 

Riwaya (alama 20) 

Jibu sadfa ni matuki0 mawili ambayo hayakupangwa 

kutukia 

Wakati mmoja. Sadfa imejitokeza katika mazingira 

yafuatayo. 
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KUkutano kwa IJmu na Dick kwenye uwanja wa 

ndege kulifg 

 

nyikalisadfa -UrnThigEWci lakini cheti choke cha 

usafiri kikawa kimechelewa. Safari y ikawa leo na 

ndipo Umu na Dick wakakutana. Ni sadfa kuwa 

wakati Umu anampa Dick ushauri wakiwa kotikai 

safari, ndipo Dick alikuwa ameamua kuyabadilisha 

maisho ypkejl Ni sadfa kuwa Mwangeka ndiye mlezi 

wa Umu no Dick naye binamu yoke Mwangemi ndiye 

mlezi wa Mwaliko lkumbukwe kuwa Umu, Dick no 

Mwaliko ni ndugu. Ni sadfa kuwa hoteli aliyoichagua 

Mwaliko kumpeleka babake ill amnunulie chakula 

cha mchana ndiko akina Umu walikuwal no wazazi 

wake. Kukutana kwa Mwaliko na ndugu zake wawili 

ilikuwa ni sadfa. Hakujua kuwa wangekutana kwenye 

Hotel ya Majaliwa. Ni sadfa kuwa siku yoke Umu yo 

kuzaliwa ilikuwa ndiyo siku ya kuzaliwa kwa 

Mwangemi. Ni sadfa kuwa siku aliyoitwo Ridhaa 

kwenda kumhudumia mgonjwa ndiyo siku Gila yoke 

iliangamizwa no kumponyoka. Mwanafunzi 

aongezee hoja  

8.Jadili maudhui ya kifo kama yanavyoangaziwa 

katika Riwaya (alama 20) Jibu Kifomauti ni hali ya 

kutokwa na uhai 194 

 

ama e aa a naga un ffdhaat um u a maneno 

marehemu mamake kuwa mwanamume hufumbika 

hlsia na kuwa machozi ya mwanamume hayapaswi 

kuonekana hata mbele ya majabali ya maisha. 

Terry na wanawe walikumbana na janga hili Ia kifo 

baada ya kuchomwa wakiwa ndani ya nyumba yao. 

Kangata na Ndarine waiiiaga dunia- mwandishi 

anatujuvya kuwa kwa sasa, miaka mitano imepita na 

Kangata na Ndarine wameipa dunia kisogo. 

Kiriri alikumbona no mouti- mwandishi ametueleza 

kuwa Kiriri aliiaga dunia muda mfupi kutokana na 

kihoro cha kuflisikang ukiwa aliokuwa ameachiwo na 

mkewe Annette na wanawe. Subira alikumbana na 

mauti- baada ya Subira kuondoka nyumbani afienda 

mjini Kisuka na baada ya miezi kadha mumewe 

alimpata kwenye churnba chake akiwa amejifia, 

Nduguye Mwangeka alikumbana na mauti- 

Mwangeka anapomkumbuka Tila anatabasamu kisha 

tone moto la chozi linamdondoka. Kumbukumbu ya 

Annatila inavuta taswira ya mnuna wake mkembe 

aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka sita wakati 

Life Mwangeka akiwa na urnri wa miaka kumi na 

miwili tonna ile ilipowafika. 

Baada ya Lunga kuachwa na mkewe aliiaga dunia- 

mwandi 

 

shi dhu-jVykWTbFY7Sho wa mwaka alifariki na 

kuwaacha watoto wake na mikononi mwa wao. 

Vijana waliofyatuliwa risasi waliiaga dunia- 

tumeelezwa walimiminiwa risasi vifuani mwao na 

wote wakaiaga dunia kifo cha kishujaa kwani 

walijitolea mhanga kupigania uhuru tatu. Kaizari 

alitokwa na machozi na kuwahurumia Vijana hawa 

waliokufa kifo walichoweza kukiepuka. 

Lily Nyamvula na mwanawe Becky waliiaga dunia- 

Mwangeka ameketi mkabala mwa kidimbwi cha 

kuogelea nje ya jumbo lake 

Ia kifahari ambalo yeye alitiona kama makavazi ya 

kumtonesho donda lililosababishwo no kifo cho mke 

wake Lily Nyamvula, Mgonjwa mmoja aliyejifia ni 

kijana anayesomea shahada ya uzamili, aiikuwa 

mwothiriwo wa pombe haramu. 

Waschana waliokeketwa waliaga dunia- Mgonjwa 

kwa jina 

Tuama alibahatika kwa kuwa hakuiaga dunia kama 

wenzake waliokuwa wamepashwa tohara kama yeye. 

Tunaeezwa kuwa miezi mitatu baadaye gmi yakg 

Mwdngeka aliyeitwa Makaa alichomeka asibakie 

chochote alipokLjWa aakiwaokoa watu ambao 

walikuwa wakipora -mafuta kdtOka kwenye lori 

lililokuwa lignebingiria. 

Mwanafunzi aongezee hoja. Zozote 10*2g2Qi 
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Mwongozo wa chozi la Heri 

9.Jadili maudhui ya 'asasi ya ndoa' kama 

yalivyuangaziwa riwayani (alamo 20) 

Jibu 

Ndoa ni maofikiano rasmi baina ya mwanamume na 

mwanamke Hi waweze kuishi pamoja kama mke na 

mume. 

Ridhaa alikuwa na mke kwa jina Terry. Walibarikiwa 

kuwa na watoto wafuatao: Mwangeka, Tila na 

marehemu Dede. Ndoa hii haikudumu kwani janga la 

moto iiliisambaratisha aila hii na ndipo Terry, Til a, 

Lily na Becky wakaiaga dunia. Ridhaa akabaki mjane. 

Mwangeka alikuta na Lily Nyamvula katika chuo 

kikuu na kumwoa. Walibarikiwa na mtoto mmoja 

kwa jina Becky. Ndoa hii haikudumu kwani Lily na 

Becky waliangamia kwenye janga la moto. Baada ya 

ndoa ya mwanzo kusambaratika, Mwangeka 

alimwoa 

Apondi. Walibarikiwa na mwana wa kiume kwa jina 

Ridhaa. 

Mwangemi alimwoa mwanamke kwa jina Neema. 

Hawakufaulu kupata mwana wao kindakindaki japo 

walipanga mwana wao kwa jina Mwaliko. 

Kangata alikuwa na mke wake kwa jina Ndarine. 

Walibarikiwa na wana wafuatao. Lunga Kiriri, Lucia 

Kiriri na Akelo Kiriri. 

Lucia Kiriri -Kangata – alikuwa ameolewa katika ukoo 

wa 

Waombwe ambao awali walikuwa maadui sugu wa 

ukoo wa 
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Mwongezo wa chozi la Hoi yamvua oa iFiFifi7fina u a 

mzima lakjni kutokana na Msimamo imara wa 

Kangata hg jlisimama. Watu wa ukoo wa kina 

Kangata walishangaapikwo nini mwana wao 

akaozwa kwa watu ambao huvag nguo nje na pia 

huzaa majoka ya rndimu ambayo ni machovo kupjr 

dukia. 

Kaizari alikuwa na mke kwa jina Subira. Waliborika 

no mabinti wawili, Lime na Mwanaheri. 

Lunga alikuwa na mke kwa jina Naomi. Walikuwa wa 

watatu, Umu, Dick no Mwaliko. Ndoa hii haikudumu 

Naomi alimwacha Lunga na kwenda mjini alikokuwa 

shangingi kwelikwe!i. 

Pete na Fungo- tunaelezwa kuwa Pete alipoingia 

darasa la Sba alipashwa tohora nao wajombake 

wakapokea posa na baaye' 

mahari kutoka kwa buda mmoja kwa jina Fungo 

aliyemuoa kama bibi wa nne. Ndoa hii haikudumu 

kwani Pete alihiarikumwacha baba huyu. 

Mwanafunzi aongezee hoja. Zozote 

10.Jadili maudhui ya nafasl ya mwanamke katika 

jamii (alama 

20) 

Jibu 

Mwanamke amesawiriwa kwa namna mbalimbali: 

Mwanamke ni Msomi-Tila alikuwa akimudu masuala 

ya sheria. 

Hakuna aliyethubu kuuchangia mijadala kwani katika 

masuala ya sheria Tila alikuwa ameyamudu kweli 

kweli. Selume- Ridhaa alimfariji na kumwomba asilie 

kwani mwana wake yu hai tena ana kisomo na 

amehitimu kama mkunga, anaweza kujitegemea. 

Umulkheri pia alisoma na kuhitimu vizuri. 

Mwanomke ni Mjinga- Tuama alikuwa amejipata 

katika hali mbaya kwa kukubai kupashwa tohara. 

Alibahatika kwa kuwa hakuiaga dunia kama wenzake. 

Tuama anaitetea mila hii ya upashaji tohara kwo 

wanawake eti haijapitwa na wakati kwani bila toharo 

mwanamke hubakia kuwa mtoto. Huu ni ujinga na 

upumbavu. 
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Mwanamke ni mwenye bidii- tunaelezwa kuwa 

Umulkheri alikuwa nyuma yake Dick akiwa amepiga 

foleni. Anasafiri ng'ambo kwa shahada yake ya 

uhandisi katika masuala ya kilimo. Umu, baada ya 

kuchukuliwa na Mwangeka na Apondi alifanya bidii 

masomoni na kufuzu vyema katika mitihani yake. 

Mwanamke ni mwenye tamaa ya mali- Naomi 

hakuwekwa na mazingira haya mapya(Mlima wa 

Simba). Asubuhi moja 

199 

' alimtumia Lunga ujumbe na kumtaarifu kuwa 

ameohdoka7; 

akatambe na ulimwengu na huenda akaambuia Cha 

kUmsaidia 

Lunga kuikimu familia. Akawaacha Lunga na wanawe. 

Mwanamke ni mwenye huruma- Apondi na Neema 

walijitwikajukumu la kuwalea wana ambao si wao 

kwa upendo na imani. 

Mwanamke ni katilimuuaji- Mamake Sauna 

aimsaidia Sauna kuavya mimba aliyokuwa 

amepachikwa na babake mlezi. Neema naye alikuwa 

ameavya mimba nyingi akiwa kwenye Chuo kikuu. 

Mwanamke ni mwenye majuto- Neema aikuwa 

mwenye kujuta kwa kupoteza nafasi ya kupanga 

mtoto. 

Mwanamke ni mwenye kujiheshimu- Zohai amewahi 

kupigana na majitu yaiiyokuwo yakitako kuuhujumu 

utu wake kwa kumnyanyasa kijinsia. 

Mwanamke ni mcheshi- Terry amboye kawaida yake 

ni mcheshi hakunyamaza bali alimwambia Ridhaa 

kuwa kwake lazima kila jambo liwe na kiini. 

Mwanafunzi aongezee hoja. Zozote 10*2=20 

11. Fafanua maudhui ya nafasi ya vijana katika 

jamii (alama 

20) 

 

r 70...001.-yawn. Wana(jinsia zote) Ni wasomi- vijana 

kama Tila, Umu na Mwaliko walikuwa w, .cnye bidii 

masomont Walanguzi wa dawa za kulevya — Dick 

alikuwa akilangua za kuievya kwa muds wa miaka 

kurni. Wenye Umu no Dick walikuwa na bidii katika 

masomo yao-IF Wojingo- vijana wengine wa kike 

walikubali kukeketwcr 11 Wengine waliiaga dunia na 

wengine kulazwa zahanatini if Waraibu wa dam- Dick 

anasema kuwa alikuwa akitumia dowd: q1 hizi iii 

kujirahisishia kozi yoke ya kulangua. Wapenda fujo- 

vijana ndio waliotumiwa na wanasiaso kuute-1F 

keleza uovu wa mouaji no kuyaharibu mali ya 

wenzao. Katili- kung vijana waliowabaka mabinti 

zoke Kaizari no kumuumiza mke wake. I. Wasio no 

huruma- vijana wengine walikuwa wakiwaua wenzao 

bila huruma. Wasio na msimomo dhabiti- vijana 

wengine wakipotoshwa na wanasioso bila kuwaza na 

kuwazua 4,1911a funzi opngezee hoja.  

Zozote 10  X7=29 
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