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1. TUMBO LISILOSHIBA
Historia ya Mwandishi. 

Hadithi hii imeandikwa na Prof. Said Mohammed, mwandishi 
mtajika ambaye amewahi pia kuandika vitabu vingine vitajika 
kama vile Riwaya ya Utengano. Mwandishi huyu bila shaka ni gwiji 
katika ulingo huu kwani amewahi kuandika kazi zingine za fasihi 
andishi zikiwemo tamthilia, mashairi na hadithi fupi. 

Dhamira 

Dhamira ni funzo kuu litokanalo na kazi ya sanaa au lengo kuu la 
mwandishi. Mwandishi wa hadithi ya Tumbo lisiloshoba alidhamiria 
kufunua uozo unaoletwa na ubinafsi na tamaa katika jamii. Aidha 
anawajasirisha wanaoathiriwa kuwa wanaweza kukubali madhila 
wanayofanyiwa ama kupinga dhulma hizo na kusimama wima na 
kutetea haki zao. 

Ufupisho wa Hadithi.

Hadithi hii inaangazia maisha ya watu wanaoishi katika mtaa wa 
Madongoporomoka, mtaa ambao umepakana na jiji linalokuwa 
kwa kasi mno. Jiji hili limeshiba kwa wingi wa mijengo iliyojengwa 
k ias i  c ha kuanza kut i sh ia uwepo wa mtaa dun i  wa 
Madongoporomoka. Uvumi unawakia wanamadongoporomoka 
kwamba mtaa wao utanyakuliwa ili upanuzi wa mji ukie eneo hilo. 
Mwanzoni ulianza kama tu uvumi uliokuja na kupita bila ya 
wanamadongoporomoka kuwa na uhakika nao. Ingawa uvumi huo 
u l i i s h ia  ku toweka ,  Mzee  Mago  ka tu  hakuwar uhu su 
wanamadongoporomoka kutupilia mbali wazo la uvumi huo kutimia 
na wao kuishia kufurushwa. Anawaleta pamoja wanakijiji wenzake 
ili kutafuta suluhishi kwa tatizo lililokuwa limewakodolea macho. 
Kwa pamoja wanakijiji wote wanakubaliana kutoondoka na liwe 
liwalo. Hata ikiwa watafurushwa, wanaamua kutetea mtaa wao na 
kusalia. 
Kisadfa, bwana mmoja mwenye tumbo kubwa anawasili kwenye 
mkahawa wa Mzee Mago na kutaka kupewa chakula chote 
kilichoandaliwa. Ajabu ni kuwa anapokabidhiwa chakula hicho, 
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anafyeka chote fyuu! Ni ajabu kwani huyu jamaa ana “Tumbo 
lisiloshiba”. Baada ya kula na kutoa bweu kubwa lenye harufu 
mbaya, jitu linalipa na kuahidi litarejea siku iliyofuatia. 
Siku iliyofuata wanamadongoporomoka wanagutushwa na 
maporomoko yanayotokana na vibanda vyao kubomolewa na 
mabuldoza. Wanafurushwa wote kwa nguvu. Vibanda vyao 
vinabomolewa na wao kuishia kufukuzwa. Ajabu ni kwamba 
“Bwana Tumbo” anarejea kama alivyoahidi. Ila wakati huu yuko 
ndani ya gari kubwa na dereva anayemwamrisha. Hivyo amerudi 
kula kila kitu kama alivyoahidi ila wakati huu amekuja kula 
m a s h a m b a  y a o .  M z e e  M a g o  a n a w a s h a w i s h i 
wanamadongoporomoka kutoondoka, licha ya dhulma hizo. 
Umoja wa wanakijiji hawa unawaokoa kwani muda mfupi 
baadaye, vibanda vyao vinaanza kuota tena. Wanafaulu kuzuia 
tamaa ya tumbo kubwa lisiloshiba la mji kutokula mashamba yao. 

MAUDHUI 

Baadhi ya maudhui yanajitokeza katika hadithi hii ni kama vile: 
a) Ubinafsi na tamaa 
b) Unyanyasaji 
c) Utetezi wa haki 
d) Umaskini 
e) Utabaka 
f) Migogoro

a) Ubinafsi na tamaa (Tumbo lisiloshiba)
Haya ndiyo maudhui makuu katika hadithi hii. Maudhui haya 
yanajengeka kwa kutazama jinsi ambayo wahusika fulani 
hawatosheki na mengi waliyokuwa nayo na hivyo basi kutamani 
vidongo vya wengine na kutaka kuwahini. Wakubwa wa jiji 
wanadai kwamba jiji limejaa tayari hadi Pomoni. Halijaacha hata 
nafasi ya mtu kuvuta pumzi. 
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Jiji lenyewe limekuwa limesheheni usa, ujumi na tamaduni mbali 
mbali. Jiji limejaa hoteli, mikahawa, departmental stores, casinos, 
viwanja vya gofu, viwanja vya tenisi, voliboli, mpira wa vikapu, 
raga, kabumbu, vyuo vikuu, mahakama, hospitali, majumba ya osi 
na mengine mengi. Haya yote yamekuwa yamesimama wima jijini. 
Hapajasalia hata nafasi kidogo ya kuvuta pumzi. Hivyo basi 
wakubwa wa jiji waonelea vyema kwa ardhi ya watu wa 
Madongoporomoka kutwaliwa. Hii ni tamaa ya hali ya juu. 
Wanataka wajenge majumba ya kifahari huko. Hawataki kuwalipa 
wenye ardhi hiyo dhamana inayofaa bali wanataka tu kuwafurusha 
wanamadongoporomoka. 
Mhusika “Bwana Tumbo” anaingia kwenye mkahawa wa Mzee 
Mago. Ukubwa wa tumbo lake unashangaza wengi. Ni dhahiri kuwa 
huyu mtu ni mlaji hodari. Jamaa huyu anaishi kuulizia chakula 
kilichopo kwenye mkahawa na kukila. Anakula chakula chote 
kilichoandaliwa kwa walaji wengine wote. Anamaliza chakula na 
kuongezewa kingine. Anakula nyama ya kuchoma, mchuzi wa 
nyama, wali wa nazi, samaki wa kukaanga, chapatti kadhaa na 
kuishia kuteremshaa na chupa mbili za Coca cola. Anafagia 
mkahawa wote. Anaahidi kurejea siku itakayofuata na kutaka 
chakula kipikwe mara mbili Zaidi ya kile kilichopikwa siku hiyo. Hii ni 
tamaa ya ajabu. Watu waliokuwepo kwenye mkahawa wanabaki 
kushangaa ni vipi mtu anakula chakula chote kilichoandaliwa walaji 
wote kwenye mkahawa?
Bwana mwenye tumbo ana tamaa ya mashamba. Anajaribu 
kuwafurusha wanamadongoporomoka kutoka kwenye makaazi 
yao. Anawarausha asubuhi na mapema kwa mabuldoza 
yanayobomoa makaazi yao. Inakusudiwa kuwa majengo 
yatajengwa katika ardhi hii inayotamaniwa sana na wenye jiji. 
Anwambia Mzee Mago kuwa amekuja kula mashamba yao. Hii ni 
tamaa ajabu ya mashamba yaliyo na wenyewe. 
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Jiji lina tumbo ambalo halishibi. Jiji hili limepambwa vyema na 
majumba ya kifahari. Jiji limejaa hoteli, mikahawa, departmental 
stores, casinos, viwanja vya gofu, viwanja vya tenisi, voliboli, mpira 
wa vikapu, raga, kabumbu, vyuo vikuu,mahakama na hata 
hospitali. Ajabu ni kuwa jiji hili halijatosheka kwa usa wake. Jiji 
l inataka kupanua tumbo lake hadi kat ika mtaa wa 
Madongoporomoka. 

a) Unyanyasaji 

Hii ni hali ya wahusika kuhiniwa haki ambayo wanastahili na 
badala yake wengine kupewa haki hiyo kwa haramu.  
Wanamadongoporomoma wananyanyaswa na viongozi wa jiji. 
Licha ya wao kuwa wamiliki halisi wa mashamba yao, 
wanapangiwa hila ya kunyang'anywa vipande vyao vya ardhi. 
Ardhi hiyo inapangiwa njama ya kunyakuliwa bila ya wao kulipwa 
dia inayostahili. (Uk 4)
WanaMadongoporomoka pia wananyanyaswa kisheria. Ni mujibu 
wa sheria kuwatetea watu wote ambao wamehiniwa au kutendewa 
isivyo haki. Mzee Mago anafahamu vyema kwamba kuna 
uwezekano mkubwa wa wao kupokonywa mali zao ilhali sharia 
itumiwe kuwakandamiza yeye na maskini wenzake.Anaomba 
waishie kumpata hakimu ambaye ni mpenda haki ili haki isiuliwe na 
asiyestahili kuishia kutetewa na sharia mbovu. (Uk 2)
Majengo makubwa yaliyoko jijini yananuia kuwanyanyasa 
wanamadongoporomoka na kumeza vipande vyao vya ardhi. 
Vipande hivi vya ardhi vinanuiwa kutumika  ili kuwahi kujenga 
majengo bora Zaidi.
�

b) Utetezi wa haki 

Mzee Mago ametumiwa na mwandishi kama kielelezo cha mtetezi 
wa haki ya wakaazi wa kijiji wa madongoporomoka. Mhusika huyu 
anawatetea madongoporomoka kutokana na maonevu ya wakuu 
wa jiji.alijitahidi kuzuia njama ya watu wakubwa kutaka kuchukua 
ardhi za watu wadogo. Mzee Mago aliwafuata wengine ili 
kuzungumza kuhusu haki ya unyang'anyaji wa mashamba yao. Yeye 
hupiga mbio huku na kule kujaribu kuzuia haki isiangamizwe.  (Uk 2)
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Kwa kuwa Mzee Mago anafahamu kwamba haki inauzwa na 
kupewa watu wasiostahili. Anajua kuwa haki itauzwa. Anafahamu 
kwamba haki itapewa wengine wasiostahili. Hivyo basi anamtafuta 
wakili mzuri ambaye hatasaidiana na viongozi dhalimu ili kuwahini 
mashamba yao.
Mzee Mago anawahamasisha wanamadongoporomoka kutokubali 
kufurushwa kutoka maeneo yao. Hawaruhusu watu kusahau uvumi 
wa wao kufurushwa. Anawaita katika kikao na kuwakumbusha 
uwezekano wa hao kufurushwa. Anawaongoza kutokubali 
kufurushwa ikiwa wakubwa wa jiji watakuja kuwaondoa kwenye 
makaazi yao. Baadaye wanamadongoporomoka wanapovamiwa, 
wanakataa kuondoka hadi wiki tatu baadaye ambapo makaazi 
yao yanarudi kuchomoza kama uyoga. (Uk 11)

a) Umaskini

Ni hali ya kukosa mali/hali ya ufukara au ukata. Umma wa 
Madongoporomoka unaishi katika hali mbaya ya kimaskini. 
Mandhari ya kijiji hiki ni ya kimaskini na kufedhehesha mno. Kuna 
mashonde na vinyesi. Kuna vibanda vya uchwara vinavyozungukwa 
na uoza na bubujiko la maji machafu. Kuna uvundo unaopasua 
mianzi ya pua. (Uk 4). Bila shaka, mandhari haya sio ya mahali 
ambapo mtu anaweza kufurahia kuwa. Ni mandhari ya mahali 
ambapo ni masikini tu ndio wanaishi. 

b) Utabaka 

Hii ni hali ya wahusika kugawika katika makundi tofauti tofaauti 
kulingana na uwezo wao wa kiuchumi. Kuna tabaka la matajiri na 
masikini.  Kila tabaka limejikita katika shughuli zao wenyewe za 
kutetea matumbo yao. Masikini wanapigania kutetea makaazi yao 
ya kimaskini. Wanakataa kata kata kuhiniwa na wachache matajiri 
ambao wanamiliki mali nyingi. Kwa upande mwingine, matajiri 
wana matumbo yasiyoshiba. Wananyakua mashamba ya masikini 
kwa minajili ya kutaka kuendeleza ujenzi wa majumba ya kifahari. 
Hivyo basi, matajiri wanaishi kuwafurusha masikini kutoka kwenye 
makaazi yao. (Uk 10-11)
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a) Migogoro

Katika hadithi hii panazuka migogoro mbali mbali baina ya 
wahusika tofauti. Kuna tofauti nyingi ambazo zinazuka kati ya 
wahusika mbali mbali katika hadithi. Baadhi ya migogoro hii ni 
kama vile:

a) Mgogoro baina ya Wakuu wa Jiji na wanakijiji wa 
Madongoporomoka.

Mgogoro huu unatokana na hali ya jiji kupanuka na 
kusheheni kila aina ya majumba kiasi cha kukosa nafasi ya 
mtu kuvuta pumzi. (Uk 4)Kutokana na hali hii, wakuu wa jiji 
wanaonelea kuwa mahali pazuri pa kupanua shughuli za jiji 
lile ni huko Madongoporomoka. Huko ndiko kuna vijishamba 
ambavyo havina kazi. Vishamba ambavyo vinapaswa 
kupambwa na majumba mazuri ya kifahari. Kwa upande 
mwingine, maskini hawa wanaenzi vijumba vyao pamoja na 
mazingira yao na hawako tayari kuondoka kwa njia yoyote 
ile. Hali hii inazua mgogoro kati yao na wakuu wa Jiji.
 

b) Mgogoro baina ya Bwana mwenye tumbo na wana-
Madongoporomoka.

Bwana Mwenye tumbo ananuia kula mashamba ya wana-
Madongoporomoka. Kwa upande mwingine, wanakijiji hawa 
wanakaidi amri ya kuondoka, pamoja na madhila ya 
kubomolewa makaazi yao wanamoishi. Licha ya mateso yote 
wanayoelekezewa wana-Madongoporomoka, wanakataa 
kuondoka katika mashamba yao na kuruhusu ujenzi wa 
majumba ya kifahari kutekelezwa. Ni wazi kuwa huu ni 
mwanzo tu wa mgogoro kati ya wahusika hawa hawa na 
mporaji huyu wa ardhi. 
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MBINU ZA LUGHA NA UANDISHI.

Hizi ni mbinu ambazo mwandishi hutumia ili kuleta mvuto katika kazi 
yake. Mbinu za uandishi ni sawa na mtindo wa mwandishi.  Hizi 
zinahusu upekee wa mwandishi kwa namna anavyoichora kazi 
yake. Mbinu za uandshi ni mbinu ambazo mwandishi hutumia ili 
kutupa sisi wasomaji ujumbe wa ziada. Mbinu hizi ni kama vile 
matumizi ya ndoto, barua, mbinu rejeshi,n.k. mbinu zilizotumiwa 
katika hadithi hii ni pamoja na: 

1. Takriri

Takriri ni mbinu ya kifasihi ya kurudiarudia neno au kifungu cha 
maneno ili kusisitiza au kulitilia mkazo. Mifano ya takriri ni kama 
ifuatayo:

a) Ulianza uvumi. Uvumi ukageuka nong'ono. Nong'ono 
zikafumbua kinywa kueneza wasiwasi. Wasiwasi ukawa 
hofu… (Uk 1).

b) …gwa sahau hiyo ni tokeo la lile lile la umoja katika uwili. 
(Uk 1)

c) Mzee Mago kajifunza kutosahau. Kutosahau hamkumpi hata 
kidogo… (Uk 2)

d) Itikadi ya wakubwa ilikuwa bado ni ile ile. (Uk 2)
e) Hawawezi…hawawezi, hawawezi, kabisa hawawezi! (Uk 5)

2. Kinaya

Kinaya ni hali ambayo mhusika anasema au kutenda kinyume 
na matarajio. Mifano ya kinaya ni kama ifuatayo: 
a) …maana siku hizi wanasheria waaminifu ni adimu kama 

haki yenyewe. (Uk 2)
b) Ilishikilia kwamba jiji halina nafasi tena. Yaani limejaa kila 

pahala. Limejaa hiki na kile, hili na lile. Limejaa hadi 
pomoni. (Uk 3-4)
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c)  Halikuacha hata nafasi ya kuvuta pumzi. (Uk 4)
d) “sharia gani hiyo iko mikononi mwetu?” Aliuliza Mzee 

Mago. “Sheria kila wakati iko mikononi mwao.” (Uk 6)
a) “Nitakula chakula chako chote ulichopika kuwauzia 

wateja wako leo.” (Uk 8)

1. Taswira

Taswira ni maelezo ambayo yanaunda picha fulani katika akili za 
msomaji. Mifano ya taswira ni kama ifuatayo:

a) Kuna mashonde na vinyesi. Kuna vibanda vya uchwara 
vinavyozungukwa na uozo na bubujiko la maji machafu. Kuna 
uvundo unaopasua mianzi ya pua. (Uk 4).

b) Wakati huu ndipo pua za wazungumzaji hawa ziliponasa 
harufu za vyakula vilivyotoka jikoni. Harufu mchanganyiko 
zilizowaingia puani na kukaanza kulambatia na kukaza mate 
vinywani mwao. (Uk 6)

c) Jitu lilikuwa limevaa suti nyeusi na shati jeupe. Limekabwa 
shingoni na tai ya buluu iliyozama kwenye misuli ya shingo 
fupi nene…(Uk 7)

d) Naam. Vyakula vilipakuliwa. Wali na nazi. Mchuzi na nyama. 
Nyama ya kuchoma kwa mkaa na bakuli la kachumbari. 
Samaki wa kukaanga. Chapatti kadhaa za duara… (Uk 8)

1. Maswali ya Balagha

Balagha ni mbinu ambapo mwandishi huuliza maswali yasiyohitaji 
majibu. Maswali haya hulenga kumfanya mhusika au msomaji kukiri 
kwa kina. Kwa mfano:

a) Aaa, kuna jabu gani lakini mvua ikinyesha? Si kila siku 
huanguka kupunguza joto …? Si huanguka kuburudisha nafsi 
zinazohaha na kukata tamaa? (Uk 1)

b) Nani angewashauri wao mburumatari? Sauti zao hazikustahi 
kusikika, seuze kusikizwa? (Uk 3)

8.



c) Kwani si kila mtu anafaa kujua kuwa kimya kirefu kina 
mshindo mkuu? (Uk 3)

d) Tuondoke twende wapi? (Uk 5)
e) Kuwe na mazungumzo gani hasa yatakayomchangamsha 

kila mtu wakati huu kuliko uvumi ulioanza tena kuvuma? (Uk 5)
f) Aaa, nani anayejua hatimaye? Kesho yenyewe haijazaliwa 

seuze fumbato ndani ya kesho yenyewe?
g) Chupa mbili za Coca cola zifae nini kwa jitu kuza kama hilo? 

(Uk 8)
h) Wakawa wanatazamana kwa wakionyesha hawaamini nini 

kinachotokea. Itawezekanaje?

1. Kuchanganya Ndimi

Hii ni mbinu ya uandishi ambapo wahusika huzungumza kwa 

kutumia lugha zaidi ya moja ili kuonyesha hali yao na hisia zao 

katika mazungumzo. Mbinu hii humwezesha mhusika kujieleza 

vyema Zaidi kwa kutumia msamiati ambao hauko katika lugha 

fulani. Kwa mfano: 

a) Chupa mbili za Coca cola zifae nini kwa jitu kuza kama hilo? 

(Uk 8)

b) Jitu hilo lilikuwa limeketi nyuma ya gari kubwa aina ya Audi 

Q7…(Uk 10)

c) Simama kidogo Chauffer… (Uk 11)
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2. Taharuki

Taharuki ni mbinu inayotumiwa na waandishi ili kuteka hisia na 

hamu ya wasomaji kutaka kuendelea kusoma zaidi.  Katika 

kufanikiwa kujenga taharuki, mwandishi husuka matukio 

yalito na mshikamano na mtiririko ambao humvutia msomaji 

asiiweke chini kazi hiyo pindi aanzapo kuisoma hadi akie 

kikomo chake.  

a) Ulianza uvumi. Uvumi ukageuka nong'ono. Nong'ono 

zikafumbua kinywa kueneza wasiwasi. Wasiwasi ukawa 

hofu… (Uk 1). Msomaji anajiuliza, Ni jambo gani hili ambalo 

linatarajiwa kutendeka? 

b) Kwa Mzee Mago, iliyobaki sasa ni kutazamia siku ya 

kulipuka mambo…(Uk 3)

Ni mambo yepi yatalipuka? Hii inasalia kama taharuki. 

c) Kesho nitaka hapa tena. Niwekee chakula mara mbili 

kuliko hiki cha leo…(Uk 9)

Tunashangaa ikiwa jitu hilo kweli litarudi. 

1. Jazanda/ Istiari.

Jazanda ni mbinu ambayo inaonyesha fumbo lililotumiwa na 
mwandishi kurejelea hali fulani kwa njia che. Istiari kwa upande 
mwingine inalinganisha moja kwa moja kitu au hali na nyingine 
lakini bila ya kutumia maneno ya ulinganisho. Mifano:

a) Angepoaje na ule moto unaomlipukia kila mtu pale mtaani 
umeacha mpaka sasa kovu bichi moyoni…? (Uk 2)
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b) Wakubwa hawatambui kuwa kwamba jambo hilo la 

kuwafanya wao takataka tu ndilo linalowakasirisha… (Uk 3)

c) Sahau imebaki vilevile kutanda giza na kufunga milango ya 

wasiwasi vichwani mwa watu… (Uk 5)

d) Bweu likapasuka na kutoa uvundo wa mnyama aliyeoza… 

(Uk 9)

Hii ni ishara ya jinsi jitu hili litawahangaisha wanakijiji hawa 

baadaye.

2. Tashbihi/Mshabaha

Tashbiha/Tashbihi/Mshabaha ni maneno yanayofananisha kitu, 

jambo au kitendo na kingine kwa kutumia vihusishi kama vile 'kama', 

'mithili', 'ja', 'mfano wa' na kadhalika. kwa mfano: 

a) …maana siku hizi, wanasheria waaminifu ni adimu kama 

maziwa ya kuku! (Uk 2)

b) Ulikuwa ukitukuta ndani kwa ndani kama moto ya makumbi. 

(Uk 3)

c) Umebaki tu ukining'inia hewani kama mvua inayotarajiwa 

kunyesha…(Uk 4)

d) Kauli ya jitu hilo ilimwinua Mzee Mago kama mtu 

aliyechapwa na bakora. (Uk 7)

e) Lilipokula, lililamba sahani zote kana kwamba lilikuwa na 

jukumu la kuziosha.(Uk 9)

f) …vibanda vya Madongoporomoka viliota tena hapo kama 

uyoga. (Uk 11)
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1. Tashihisi/Uhuishaji
�

Hii ni mbinu ya lugha ya kuweka hisia na uhai katika vitu 
visivyokuwa na uhai. Pia kuna uwezekano wa kuwapa wanyama 
uwezo na hulka za binadamu. Mifano: 

a) Nong'ono zikafumbua kinywa kueneza wasiwasi. (Uk 1)
b) Maisha ndugu yangu ndiyo- maisha ndiyo yanayotukaba 

koo akina sisi! (Uk 1)
c) Yeye hupiga mbio huku na kule kujaribu kuzuia haki 

isiangamizwe…(Uk 2)
d) Mzee Mago lakini hairuhusu sahau iketi na kutawala 

kichwani mwake. (Uk 2)
e) Aliwakumbusha kuwa maendeleo yanadai mchango wa kila 

mtu…(Uk 2)
f) Kesho yenyewe haijazaliwa, seuze fumbato…(Uk 5)
g) Sahau imebaki vilevile kutanda giza na kufunga milango ya 

wasiwasi vichwani mwa watu… (Uk 5)
h) Kauli ya jitu hilo ilimwinua Mzee Mago kama mtu 

aliyechapwa na bakora. (Uk 7)
i) Haikuchukua muda mrefu akili zilipowaamsha kuwapeleka 

maana ya kile…(Uk 10)

2. Chuku 

Ni mbinu ya kutilia mazungumzo chumvi ili kuyafanya yavutie 
Zaidi. Kwa mfano: 
a) K w a  m i u j i z a ,  n d i p o  j i t u  l a  m i r a b a  m i n e 

lilipoingia…halikujulikana lilipotoka. Liliingia tu ghaa..(Uk 
6)

b) Lile tumbo lake limezidi kufura na ndani ya tumbo, ugomvi wa 
vyakula ukawa unapwaga kwa mingurumo ya radi iliyosikika 
hadi nje. (Uk 9)
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c) Mstari huo ulikuwa umefuatana na mpasuko mkali wa radi na 

umweso uliomulika mpaka ndani ya mioyo ya watu. (Uk 10)

d) Jitu hilo lilimwaga tabasamu mfululizo iliyoenea eneo lote la 

Madongoporomoka. (Uk 10)1. Nidaa

Ni mbinu ya kuonyesha hisia aliyo nayo mhusika. Hujulikana kwa 

kutumia alama ya hisi. Kwa mfano:

a) Maisha ndugu yangu ndiyo- maisha ndiyo yanayotukaba koo 

akina sisi! (Uk 1)

b) …maana siku hizi, wanasheria waaminifu ni adimu kama 

maziwa ya kuku! (Uk 2)

c) Pale lilipoketi, lilionekana kupapa jasho ovyo! (Uk 7)

d) Halikubakisha hata chembe moja ya chakula chochote 

alichopewa! (Uk 9)

e) Hazitatuhamisha kabisa hizi fujo zenu! (Uk 11)

2. Tanakuzi. 

Ni mbinu ya kutaja vitu viwili ambavyo sifa zao zimepingana. 

Kwa mfano:

a) “Hata hivyo, kila mtu, mdogo kwa mkubwa, kike kwa kiume… 

(Uk 2)

b) Aliwakumbusha kuwa maendeleo yanadai mchango wa kila 

mtu, maskini au tajiri. (Uk 2)

c) Lile jitu li l imkata maneno Mzee Mago, Wakubali, 

wasikubali…(Uk 8)

d) Watu wanakimbia huku na huku, huku na kule, mbele na 

nyuma…(Uk 10)

e) Kike kwa kiume, vijana kwa wazee, watoto kwa watu 

wazima…(uk 10)
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WAHUSIKA NA UHUSIKA

a) MZEE MAGO 

Huyu ndiye mhusika mkuu ambaye ametumiwa na mwandishi kama 

kielelezo cha watetezi wa haki. Ametumika kuwatetea wanyonge 

kutokana na madhila ya matajiri wanaotaka kuwapokonya 

mashamba yao. Sifa zake ni kama zifuatazo:

i) Ni mtetezi wa haki.

Anakataa kutazama huku wanakijiji wakihiniwa mashamba yao. 

Anamtafuta wakili ambaye hajahongwa ili kutetea haki ya 

w a n y o n g e .  I s i t o s h e ,  a n a k a t a a  k u w a r u h u s u 

wanamadongoporomoka kusahau uvumi uliokuwepo hapo awali 

kuhusu uwezekano wa vipande vyao vya ardhi kuchukuliwa. 

ii) Ni mwenye hekima/busara. 

Anafahamu vyema matokeo ya wingu linalotarajiwa kutua. Hivyo 

anajiandaa na pia kuwaandaa wanakijiji ili yatapowasili madhila, 

wawe tayari wameungana kupigania haki zao.

iii) Ni mwenye bidii.

Ni yeye tu aliye na mkahawa pale madongoporomoka, ishara ya 

kwamba ni mtu mwenye bidii ya mchwa. 
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iv) Ni mwenye ushawishi 

Anafaulu kuwahamasisha wanakijiji wote kujiandaa ili kukabiliana 

na vita vinavyokuja vya kunyang'anywa vipande vyao vya ardhi. 

Isitoshe anawaandaa wanamadongoporomoka kupinga hila 

zitakazokuja na kukataa kuondoka kwenye mtaa wao. Hatimaye 

wanapovamiwa na kubomolewa makazi yao, wanakaidi na 

kukataa kuondoka, jambo linalowapa ushindi baadaye.

v) Amepevuka

 
Anafahamu ka uzito wa kesi na ubishi unaotokana na ardhi. 
Isitoshe ana ufahamu mzuri wa namna ambavyo haki haipatikani 
kwa urahisi. Hivyo anaamua kumtafuta wakili aliye mwaminifu 
ambaye hatimaye anawaokoa kutokana na makucha ya matajiri 
wenye tamaa. Wanarudia kujenga vibanda vyao upya.

a) JITU LENYE TUMBO

Mhusika huyu hatujapewa jina lake halisi ila matendo yake ndiyo 
yanashangaza. Sifa zake ni kama zifuatazo:

i) Ni katili

Hana huruma anapobomoa makazi ya maskini. Anawafumania 
asubuhi na mapema na kuwafurusha. Anabomoa makazi ya watu 
ambao hawana pahala pengine pa kuita kwao, huku akiangua 
kicheko akiona namna wanavyohangaika. 
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ii) Mwenye tamaa

Anatamani ardhi za maskini wa Madongoporomoka na 
kuwapangia njama ya kuwafurusha kutoka makwao. Ingawa ana 
uwezo wa kutumia buldoza na polisi, anaishia kushindwa katika wizi 
wake na maskini hawa kurejelea makaazi yao.

iii) Mwenye dharau/Kiburi 

Anawazungumzia Mzee Mago na wenzake pale kwenye mkahawa 
kwa dharau na mabezo. 

iv) Ni Mla

Anafyeka vyakula vya aina mbali mbali bila kusaza chochote. 
Vyakula vyote vilivyokuwa vimeandaliwa wateja pale kwenye 
mkahawa vinaliwa na yeye pekee. Mwishowe anatoa bweu kubwa 
linalochafua hewa yote pale.
Mhusika huyu ametumiwa kama kielelezo cha watu wenye tamaa 
mbaya ya mali, waliojawa na ukatili na wanaoweza kutenda ukatili 
wowote ili kupata mali.

Kabwe, Bi.Suruta na Bi. Fambo. 

Hawa ni wana-Madongoporomoka ambao wanaoshirikiana na 
Mzee Mago ili kujiandaa kwa wingu ambalo lingeanguka hapo 
baadaye. Ni wazi kwamba wahusika hawa ni wenye hekima na 
waliomakinika kwa mambo yajayo. Wahusika hawa wametumiwa 
kama kielelezo cha viongozi wenye mioyo ya ujasiri wa kupigania 
jamii zao. 
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2.MAPENZI YA KIFARAUNGO

Historia ya Mwandishi. 

Mwandishi wa hadithi hii anaitwa Kenna Wasike. Ni mwandishi 

ambaye yuko katika harakati zake za mwanzo katika ulimwengu 

wa uandishi. Yeye ni mwalimu aliyesomea chuo kikuu cha Nairobi.

Dhamira 

Mwandishi amekusudia kutahadharish wasomaji wake dhidi ya 

kugawanywa kwa misingi ya utabaka. Analenga kukashifu 

migawanyiko ya watu kwa kuzingatia uwezo wao wa kiuchumi. 

Ufupisho wa Hadithi

Mwandishi anatumia nafsi ya kwanza katika masimulizi yake. 

Anatupa hadithi yake mwenyewe akiwa chuo kikuu. Ingawa 

amefaulu kuka chuo kikuu, maisha sio mepesi kwa namna yeyote. 

Wazazi wake ni maskini hohe hahe wanaopigania mikono kuka 

kinywani tu. Bidii yake ndiyo ilimkisha katika chuo kikuu. Msimulizi 

anapoka katika chuo kikuu, anashangaa namna ambavyo 

wanafunzi wengi wanaandamana kwa mapenzi. Ingawa 

anatamani, haimpitii mawazoni mwake ya kwamba naye pia 

angeweza kuwa na mpenzi huko chuoni. Masomo chuoni ni magumu 

na ambayo hayaeleweki kwa wengi wa wanafunzi hao, ingawa 

wanajitahidi. Mwalimu anayewafunza ni Dkt. Maboga ambaye 

anatema dhana nzito nzito za fasihi. Wanafunzi wengi wanauliza 

maswali ilikuelewa Zaidi anavyomaanisha mwalimu huyu. Bila shaka 

hawaelewi mambo anayosema huyu mwalimu, lakini nani 

atadhubutu kumuzomea daktari mzima?
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Siku moja baada ya msimulizi kupika uji wake na kujiandaa kunywa, 
anasikia mtu akibisha mlangoni. Anapofungua, anamkuta binti 
mmoja mrembo ambaye baadaye anagundua kwamba ni 
mwanafunzi mwenzake nye darasa moja anayeitwa Penina. Penina 
anadai kwamba anampenda Dennis bila kujali umaskini wake. 
Ajabu ni kuwa Penina ni binti wa Waziri. Ni kinaya kwa msichana wa 
haiba yake kumpenda maskini kama Dennis. Baada ya masomo 
yao, Dennis na Penina wanaishi pamoja huku wazazi wa Penina 
wakilipa kodi ya nyumba na matumizi yao yote. Dennis anajaribu 
kutafuta kazi bila mafanikio. Anapata fursa katika shirika la 
uchapishaji wa magazeti. Anapopatikana katika chumba cha 
udodosi, anashindwa kufungua kinywa chake na kujitetea ni kwa 
nini anahitaji kazi ile. Dennis anafurushwa kutoka chumba cha 
udodosi kwa haya nyingi usoni na majuto mengi moyoni.

Anaporejea nyumbani, anamkuta Penina ameketi akitazama 

televisheni. Anataka kupewa chakula ila anaariwa kuwa hakuna 

chakula chochote kile. Penina anamwarifu kuwa chakula hakipo 

kwani yeye Dennis hakuwacha chochote cha kuliwa. Kisha Penina 

anataka kujua ikiwa Dennis amefaulu kupata kazi. Dennis 

anapojibu kwamba hakufaulu, jibu la Penina linamshangaza. 

Penina anamwambia kwamba anajutia uamuzi wake kuolewa 

kwake. Anajuta kutowasikiliza wazazi wake kwani walimwonya 

kutokana na Dennis. Anadai kuwa anataka kuolewa na mtu mwenye 

kazi nzuri na pesa. Kisha Penina anishia kumfukuza Dennis kutoka 

kwake. Anamwamrisha afunge virago vyake na kuondoka. Dennis 

anapomdadisi kuhusu mapenzi yao, anamhakikishia kuwa yeye 

hataki kuolewa na maskini kama yeye. Ni ajabu kuwa mapenzi ya 

Penina yameyeyuka. 

18.



       Ni mapenzi ya kifaraungo. Dennis akiwa anaondoka na begi lake,       

     anasikia sauti ikimwamuru nyumba ile aione paa na asiwahi kurejea.  

      Hali hii inamletea majuto si haba. Kweli mapenzi ya Penina yalikuwa 

       na kifaraungo. Yaguzwapo tu na wimbi ndogo yananyauka. 

       MAUDHUI 

    

        Baadhi ya maudhui yanajitokeza katika hadithi hii ni kama vile: 

         a) Elimu 
        Hii ni hali ya mhusika kupata maarifa yanayonuiwa kumpevusha  
        kimawazo. Kuna aina mbili kuu za elimu:

i) Elimu ya Vitabu.

Hii ni elimu ambayo wahusika huipata kwa kuhudhuria madarasa 
shuleni na kuelimishwa katika masomo mbalimbali. Baadhi ya 
masomo haya ni kama vile kemia, hisabati, bayolojia, Kiswahili, 
kingereza, na masomo mengine mengi mno. Elimu hii hutumika 
kuwasaidia wanafunzi kuingia katika taaluma mbalimbali kama 
vile udaktari, ualimu, uhandisi na kadhalika. Penina na Dennis 
wanakutana pale kwenye chuo kikuu wakiwa wanafunzi wa fasihi. 
Wanatafuta elimu hii ili kuwahi kupata ajira bora baadaye. Ni 
elimu hii ambayo Dennis anaitumia kutafuta kazi katika shirika la 
uchapishaji wa magazeti. Watu wote wanaoendelea na 
kufanikiwa kwenye elimu hii huishia kufaulu sana maishani katika 
kupata taaluma wanazozipenda wao wenyewe. Wanafunzi wote 
katika chuo kikuu wanatia bidii masomoni ili waweze kupata kazi 
za aina mbali mbali.
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ii) Elimu ya Maisha.

Elimu hii haihisiani na elimu ya vitabu. Haya ni maadaili 
anayokuzwa nayo mtu. Ni mkusanyiko wa tabia na itikadi njema 
ambazo mja hukabidhiwa katika aushi yake ili kuweza 
kutangamana vyema na umma. Dennis alikuzwa vyema na 
kufundishwa kuwaheshimu watu. Isitoshe, ni mvulana aliye na 
tabia nzuri. Anapoenda chuo kikuu, hajihusishi na tabia 
zinazoelekeza kupotoka kwake kwa maadili. Anawaheshimu 
wote. Kwa upande mwingine, Penina amelelewa kwa kuwabagua 
watu kwa misingi ya pesa uchumi wao. Ni wazi kuwa muda wote 
huu, alikuwa ameyacha makucha yake tu.

a) Mapenzi 

Mapenzi ni hali ya kumkubali mtu wa jinsia tofauti na kumuenzi 

pamoja na kujihusisha naye katika mahaba. Mapenzi 

yanayoonekana katika muktadha huu ni ya aina mbili: 

i) Mapenzi ya kifaraungo.

Penina ndiye anadhihirisha mapenzi haya. Anampenda 

Dennis ingawa kwa masharti. Licha ya wao kuishi pamoja, 

anamwambia Dennis ya kwamba hawezi kuolewa na mtu 

asiye na pesa. Ni wazi kuwa mapenzi yake hayaamuliwi na 

uzuri wa penzi bali kiwango cha pesa alichonacho mtu. Punde 

tu penzi lao linapoguzwa na upepo mdogo tu (ukosefu wa 

ajira) linanyauka na kupotelea mbali.
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ii) Mapenzi ya dhati. 

Dennis anampenda Penina kwa keweli. Anaishia kumpenda 

na hata kumtambulisha kwa wazazi wao. Ingawa alikuwa 

anashuku ukweli wa Penina kumpenda maskini kama yeye, 

anajitolea na kumpenda Penina kwa dhati. Anatazamia 

kumuoa haswaa pindi atakapopata kazi.

b) Utabaka

Hii ni hali ya jamii kugawika katika makundi tofauti kulingana 

na uwezo wa kifedha. Mahusiano yote kati ya wahusika 

yanaongozwa na fedha walizo nazo mfukoni. Penina 

anaonywa na wazazi wake kujihusisha na Dennis kwani yeye ni 

maskini. Ingawa anakataa mawaidha ya wazazi wake hapo 

awali, anaishia kumfurusha Dennis kwani anamwona kama 

maskini asiyefaa kumwoa. 

c) Umaskini 

Msimulizi wa hadithi hii (Dennis) ndiye kielelezo cha maskini 
wanavyoishi. Alisoma kwa shida kwani karo ilikuwa kero 
kubwa. Ni wazi kwamba jamii yake inamtazamia yeye 
kuikomboa kutokana na umaskini wao. Ingawa amefaulu kuka 
chuoni, chumba chake Dennis ni kitupu kisichokuwa na chochote 
cha kutamaniwa. Anapohisi njaa, anagutukuka kuwa hana 
chochote cha kupika. Anaamua kupika uji. Baadaye 
anagundua kwamba hata sukari ya kutia kwene uji wake 
mweupe hana. Anaishia kunywa uji hiyo bure kwa kujihurumia. 
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Ingawa Dennis anafaulu kumpata mpenzi anayempenda, 

anajitegemeza kwake kwa kiasi kikubwa. Wanaishi pamoja 

lakini ni wazaziwe Penina wanaowakimu mahitaji yao yote sio 

Denniskwani yeye ni maskini. Baadaye, Penina anapochoshwa 

na Dennis anamfurusha. Ni ajabu kuwa Dennis anabeba kila 

kilicho chake kwenye begi moja tu! Anatembea akijutia masomo 

yaake ambayo hadi sasa hayajamsaidia kustawisha misuli yake 

ya kiuchumi. Anashangaa jinsi ataweza kuwaokoa wazazi wake 

na umaskini uliowagubika. 

 

a) Ukosefu wa Ajira

Ajira ni adimu katika nchi anayoishi Dennis. Ametembea katika 

makampuni mengi na mashirika mengi akipeleka nyaraka za 

kuomba kazi. Amebisha huku na kule akiwacha tawasifu yake 

na ya Penina lakini tangu kumaliza masomo ya chuo kikuu, 

miaka mitatu baadaye hajafaulu kupata kazi. Dennis anaishia 

kufurushwa na mpenziwe kwani hana uwezo wa kukimu mahitaji 

yao ya kifedha.

a) Majuto 

Dennis anachorwa kama mhusika anayejutia maisha yake. 
Anajutia umaskini wake kwani Penina anamfurusha kwa 
kisingizio kuwa yeye hawezi kutoa hela zozote za chakula na 
matumizi ya pale nyumbani. Anajutia kisomo chake kwani 
anatumaini kuwa kitampa ajira lakini ng'o! Anajuta 
akiwakumbuka wazazi wake na kukiri jinsi ambavyo anaweza 
kuwasaidia ili kuwaondoa katika umaskini. Anajutia bidii yao ya 
kumsomesha kwani sasa hivi hawafai wazazi inavyostahili. 
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Anajutia fumbo ya maisha kuwa kinyume naye katika kila 

jambo analofanya. Anajutia kuonewa na maisha. 

     MBINU ZA LUGHA NA UANDISHI.

a) Tashihisi

i) Ninafuta chozi linalochungulia machoni. (Uk 13)

ii) Njaa inanitafuna kama mbwa anvyoguguna mfupa. (Uk 17)

iii) Mapenzi hukua, huugua yapatapo maradhi na hufa 

hatimaye. (Uk 20)

iv) Mapenzi yasiyujua kufa. (Uk 20)

v) …bado bahati yangu haijasimama. (Uk 22)

b) Tashbihi 

i) …kumuibia bingwa katika mtihani wa kitaifa ni kama 

kutajaria kuyapata maziwa kutoka kwa kuku. (Uk 13)

ii) …sasa anaanza kututamkia maneno machungu kama 

shubiri. (Uk 14)

iii) Mapenzi ni matamu kama uki…(Uk 26)

iv) Njaa inanitafuna kama mbwa anvyoguguna mfupa. (Uk 17)

v) Almuradi maskini na matajiri wametengana kama ardhi na 

mbingu. (Uk 17)

vi) Mwili mzima unaanza kutetemeka kama ndama 

aliyenyeshewa…(Uk 17)
vii) Waamatunaapendana kama ulimi na mate. (Uk 21)
viii) Wanafanana kama riale kwa ya pili. (Uk 23)
ix) Ninahangaika kama kondoo aliyevamiwa… (Uk 25)
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a) Kuchanganya ndimi 

i) Wanabeba vipakatalishi na Ipad zao mikononi, sa kabisa!
ii) Hatimaye nimeka kwenye ghorofa ya tatu katika jumba 
la makazi ya Mastura Hall. (Uk 16)
iii) Mimi na Penina tunaishi katika mtaa wa New Zealand. (Uk 
22)
iv) …basi ni wazi kuwa your competence is doubtful. (Uk 25)
v) Unajua tangu nianze tarmacking sijawa nikitazama 
runinga. (Uk 26

b) Nidaa 

i) Wanabeba vipakatalishi na Ipad zao mikononi, sa 
kabisa! (Uk 13)
ii) Laiti mama yangu angeliweza kunisomesha hadi shule ya 
kitaifa! (Uk 13)
iii) La hasha! (Uk 14)
iv) Looh! Kwani swali langu vipi? (Uk 15)
v) Lo! Nitakula nini? (uk 17) Lo! Mlangoni yuko msichana 
mmoja mrembo. (Uk 18)
vii) Ah! Pengo gani ilhali una mapenzi ya kweli…? (Uk 19)
 

a) Misemo na nahau.

i) Nikatupa macho huku na kule. (Uk 12)
ii) Analaza damu usiku na mchana. (Uk 14)
iii) Licha ya uchechefu wa pesa, nimejikaza kisabuni. (Uk 21)
iv) Mama na baba wanakula mwata. (Uk 28)
v) Lakini sitakata tamaa. (Uk 28)
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a) Uzungumzi nafsia.
 

Mbinu hii imetawala kote kwenye hadithi kwani haya ni 
masimulizi katika nafsi ya kwanza. Mifano michache ya mbinu hii 
ni kama:
i) “Kwa nini ninalia sasa?” (Uk 13)

b) Kinaya 

i) Unajua watu waliosoma sana kama Daktari Mabonga hawajui 
lolote wala chochote. (Uk 14)
ii) Utajifundishaje kula na chakula hukitafuti? (Uk 15)
iii) Masomo ya chuo kikuu si masomo, ni madubwana 
yasiyojulikana yalikotoka.(Uk 15)
iv) Ninahangaika kama kondoo aliyevamiwa na jeshi la usubi. 
Sina majibu.  (Uk 25)

c) Maswali ya Balagha.

i) Itakuwaje wewe ufundishwe kujinadhishia kesho yako? (Uk 15)
ii) Utajifundishaje kula na chakula hukitafuti? (Uk 15)
iii) Lo! Nitakula nini? (uk 17)
iv)  Nifunge mlango au nifungue? (Uk 17)
v) Mbona asiketi kitini?...kwani ni lipi alilojia humu? (Uk 18)
vi) Kabwela kama mimi nina faida gani? (Uk 23)

a) Chuku.

i) Darasa zima linangua kicheko. Msichana mmoja amecheka 
hadi ameanguka. (Uk 15)
ii) Mtazamo wake unaweza kumwamsha mbwa aliyelala. (Uk 18)
iii) Ukimtazama machoni, machozi ya furaha hayaachi 
kukutonatona. (Uk 18)
iv) …kitambo kirefu kilichatawaliwa na kimya- kimya cha 
kuanguka pamba uusikie mlio wake. (Uk 18)
v) Wasikilizaji wako watacheka mpaka midomo ianguke. (Uk 22)
vi) Akanyagapo chini ardhi inatetemeka. (Uk 22)
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a) Methali.
i) Mzungu wa kula haufunzwi mwana. (Uk 15)
ii) Ujapokosa la mama, hata la mbwa huamwa. (Uk17)
iii) Mzoea vya sahani, vya vigae haviwezi. (Uk 20)
iv) Mume ni mume hata akiwa gume gume. (Uk 21)m
v) Mgomba changaraweni, haupandwi ukamea. (Uk 27)

WAHUSIKA NA UHUSIKA.
1. Dennis (Msimulizi)

Huyu ni mvulana aliyesoma kwa bidii licha ya umaskini wake na 
kuka chuo kikuu, ni mpenziwe Penina. Ana sifa zifuatazo:

a) Mwenye bidii.

Licha ya umaskini uliopo pale nyumbani, anatia bidii 
masomoni. Anasoma na kufanya vyema kuanzia shule ya 
msingi, shule ya upili hadi chuo kikuu. Pia ana bidii ya 
kutafuta kazi ili aweze kuwasaidia wazazi wake na pia 
kumwoa mpenzi wake Penina.

b) Mwenye mapenzi.

Anampenda Penina kwa dhati. Anamuenzi na kutaraji kuwa 
siku moja atamwoa Penina. Anamwonyesha kwa wazazi 
wake ambao wanafurahia sana kumwona mwanao akiwa na 
mpenzi akama Penina.
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a) Mwenye matumaini.

Ana matumaini ya kupata kazi ndiposa anatia bidii 

masomoni. Anaahidi kumwoa Penina endapo angepata kazi 

ambayo ingemwezesha kukimu mahitaji yao. Ana matumaini 

kwamba ingawa hana kazi sasa hivi siku moja bahati 

itamfungulia milango na mambo kumwendea vyema 

akapata kazi nzuri. 

b) Ni mwoga. 

Anapopewa fursa ya kuzungumza katika udodosi wa kazi 

katika shirika la uchapishaji wa magazeti, anaogopa 

kufungua kinywa chake. Kijacho chembamba kinamtiririka 

huku akitetema na kukosa maneno. Anafurushwa kutoka 

chumba kile bila kutamka chochote.

a) Mwenye majuto.

Licha ya yeye kutia bidii maishani na masomoni, anajuta 

kwamba bahati inakataa kumfungulia milango ya heri. Anajuta 

kutokuwa na kazi kwani anafurushwa kutoka chumbani na 

mpenziwe. Pia anajutia kutowasaidia wazazi wake baada ya 

wao kumsomesha kwa shida mno. Anajuta kumwamini Penina na 

kukubali mapenzi yake ya kifaraungo.
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1. Penina 

Huyu ni mpenzi wa msimulizi ambaye walikutana kule chuo kikuu 
wakisoma katika darasa moja. Anampenda msimulizi na kuahidi 
kuoana naye watakapokuwa matajiri.

a) Ni mzembe.

Anaketi chumbani mchana kutwa bila kufanya kazi yoyote 
ile.Kazi ni kutazama televisheni tu. Tawasifu zake zinapelekwa 
maosini na Dennis. Hana bidii ya kutafuta kazi. Anaamini 
kuwa Dennis ndiye anafaa kutafuta hela. 

b) Mwenye unaki.

Licha ya yeye kudai kumpenda msimulizi, ni wazi kuwa penzi 
lake ni la kifaraungo. Upendo wake unaongozwa na tamaa ya 
pesa na utajiri. Anajifanya kumpenda Dennis lakini ukweli ni 
kwamba alitazamia ya kwamba Dennia angepata kazi ili 
waweze kuoana.

a) Mwenye tamaa.

Tamaa yake ya pesa inadhihirika wakati ambapo utulivu wake 
unakia kikomo. Anamfurusha Dennis kwa umaskini wake. 
Anadai kuwa hawezi kuolewa naye kwani Dennis hana pesa. 
Anaweza tu kuolewa na mtu mwenye pesa.
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b) Mwenye mawazo ganda.

Penina anaamini kuwa ni mwanaume tu ambaye anapaswa 
kutafuta hela. In
gawa wote wawili wameelimika, Penina hana bidii ya 
kutafuta kazi .  Anamwachia jukumu h i lo Dennis 
anayezunguka katika maosi mengi bila mafanikio. 

1. Daktari Mabonga.

Ni mwalimu wa fasihi katika chuo kikuu cha Mavuko. Ni wazi 
kuwa yeye ni mwalimu asiyependa kudadisiwa kwa 
vyovyote vile. Ni chanzo cha namna ambavyo mafunzo 
yanatendeka katika vyuo vikuu.

a) Mwenye hekima

Anatema maneno yaliyojawa na hekima na maarifa 
anapozungumza na wanafunzi wake. Anawapa maarifa 
kuhusu maisha ambayo yanawasubiri baada ya masomo 
yao. Anawanoa wanafunzi wake vilivyo.

b) Mwenye kiburi/mabezo.

Licha ya yeye kufundisha vizuri wanafunzi wake 
hawamwelewi. Anatumia lugha ngumu inayowashangaza 
wanafunzi. Wanafunzi wake wanapomtaka atumie lugha 
nyepesi ili waweze kuelewa, anawajibu kwa kiburi na 
mabezo.
 

c) Mwenye mapuuza. 

Anapuuza maswali anayoulizwa na wanafunzi wake na 
kuyaona ya kitoto. Anatupilia mbali maswali yote 
yanayoibuliwa na wanafunzi wake wa fasihi.
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1. Shakila 

     Huyu ni msichana ambaye walisoma pamoja na Dennis kwenye 

chuo kikuu. Mamake ni mkurugenzi mkuu katika shirika la 

uchapishaji wa magazeti. Ametumiwa na mwandishi kuendeleza 

maudhui ya ubaguzi.

a) Mwenye dharau.

   Anapomkuta Dennis osini akisubiri kufanyiwa udodosi, 

anazungumza naye kidogo na kisha kutoa cheko kubwa 

lenye dharau linalomkera Dennis. Hii ni ishara tosha kwa 

Dennis kwamba hatapata kazi yoyote pale.

b) Mwenye unaki.

    Anapomkuta Dennis osini, anamsalimu na kumzungumzia 

vyema. Ajabu ni kwamba anapoingia oni kwa mhazili, 

anatoa cheko kubwa pamoja na mamake. Anamcheka 

Dennis bila shaka. 

2. Mamake Shakila.

    Mhusika huyu ametumiwa na mwandishi kama kielelezo cha watu 

wenye mitazamo hasi kwa wenzao, wenye mabezo na 

kujishaua. Ingawa ni mkurugenzi hana utu wa ukurugenzi. Sifa 

zake ni panmoja na:
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3. SHOGAKE DADA ANA NDEVU

Historia ya Mwandishi. 
Mwandishi ni mojawapo ya waandishi chipukizi wenye uwezo wa 
kipekee wa kubuni kazi za fasihi. Ni mwalimu aliyewahi kuandika 
Makala mbalimbali ya Kiswahili. Isitoshe ana tajriba ya muda 
mrefu wa kufundisha Kiswahili katika shule mbali mbali.

Dhamira 
Mwandishi wa hadithi hii amedhamiria kuwaonya vijana dhidi ya 
kujihusisha na mapenzi ya kiholela. Anawatahadharisha vijana 
kuhusu hatari za kushiriki mapenzi ovyo ovyo. Hatari hizi ni mimba 
za mapema pamoja na kukumbana na mauti wakati wa kuavya 
mimba.

Ufupisho wa Hadithi
Hadithi hii inawasawiri wazazi wawili ambao wamejukumika 
kuwalea wanao vyema. Bwana Masudi na Bi. Hamida 
wamejukumika vilivyo na kumlea binti na mwana wao kwa 
uangalifu mkubwa. Wamemfunza dini na tabia njema. 
Wanamlinganisha binti yao na wasichana wengine pale kijijini na 
kuwona bora zaidi kuwaliko. Jina la msichana huyo ni Saa.

Saa anawaomba wazazi wake ruhusa ya kumleta shogake 
anayeitwa Kimwana ili waweze kusoma kwa pamoja. Wazazi wake 
Saa hawana pingamizi kwa ombi hilo kwani wanamtakia binti yao 
fanaka katika masomo yake na ikiwa kuna shogake ambaye 
wanaweza kufaana katika kudurusu, basi hawaoni tatizo lolote. 
Kimwana anakuja siku baada ya nyingine na kudurusu pamoja na 
Saa kwenye chumba chake Saa. Kila anapokuja, mama mtu 
anawaruhusu kujifungia chumbani ili nduguye Saa asiwasumbue 
wakiwa katika shughuli za kudurusu.
 
Ajabu inayokuwepo ni kuwa wazazi wa Saa hawajawahi kumsikia 
huyo shogake Saa akizungumza. Ni “Marahaba” tu ndiyo 
inamtoka kila anapokuja kusoma pamoja na Saa na kisha 
wanaandamana na kujifungia kwenye chumba cha Saa ili 
kuendeleza masomo yao. Hakuna anayewasumbua, iwe ni mama, 
baba au ndugu, kwani wanahitaji muda wao wa kutosha ili kusoma 
ipasavyo! Wazazi hawamwoni Kimwana kuwa na ila yoyote ile.
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Baada ya miezi sita hivi, tatizo linaingia. Mama saa anaanza 

kuona mabadiliko katika mwili wa bintiye. Habaini ikiwa ni mawazo 

yake tu ama ni kweli kwamba mambo yalikuwa yakitendeka. 

Anapomdadisi bintiye, Saa anakana kuwepo kwa jambo lolote lile 

lenye utofauti katika mwili wake.  Ila mamake anatambua ya 

kwamba kuna jambo. Lakini ushahidi atautoa wapi vile? Hajui. 

Anatulia tuli ila moyoni anasalia na done chungu la tuhuma kwa 

bintiye. Anapomuuliza babake Saa, mume anamzomea na 

kumhujumu kwa kumtuhumu bintiye. 

Siku ya siri kujulikana inapowadia, wanakuwa wameketi baba, 

mama na ndugu mdogo wa Saa. Ndugu anamweleza mamake jinsi 

ambavyo yeye na rakiye walikuwa wakicheza. Walicheza mchezo 

wa kujicha. Ila alipatikana kila mahala alipojaribu kujicha. 

Ndipo Lulua akaamua kujaribu kujicha katika chumba cha 

dadake. Akafungua mlango na kuona aliyoyaona. Aliwapata Saa 

na shogake wamelala kitandani. Walikuwa wamelala lakini huyo 

shogake ambaye muda wote huvalia buibui na kudhaniwa ni 

mwanamke, alikuwa na ndevu. Mama anagutuka na kudhihirisha 

tuhuma zake za siku nyingi. 

Kwa sadfa wakati huo, simu inalia. Baba Saa anapojibu, huyo 

anayempigia simu anampa habari zinazomkata maini. Saa 

amekuwa maiti. Saa anakuwa kaaga baada ya kujaribu kuavya 

mimba. Sasa inabainika wazi kwamba yule Kimwana 

anayeruhusiwa na wazazi wa Saa kuja kusomea hapo nyumbani 

pamoja na Saa hakuwa mwanamke, bali mwanamume 

anayejihusisha kimapenzi na Saa, mapenzi ya siri yanayoishia 

kumsha saa.

32.



              MAUDHUI 
Maundhui mengi yameangaziwa katika hadithi yakiwemo:

a) Unaki 
Saa ni msichana anayeaminika kwa wazazi wake. Wazazi 
wake wanajiamini wakijua kwamba binti yao ameshika 
maadili mema ya jamii. Isitoshe, anakuwa kajiweka na 
kuwekeka vyema. Anakuwa msichana mwenye tabia na 
heshima zake. Saa anapowaomba ruhusa ya kumleta raki 
yake pale nyumbani kwa madhumuni ya masomo, hakuna 
anayeshuku. Ajabu ni kwamba Saa anawadanganya 
wazazi wake. Yule anayedhaniwa kuwa msichana alikuwa 
mwanamume mwenye ndevu ambaye wanalala pamoja kule 
chumbani muda wote ule wanaodhaniwa wanasoma. 
Matokeo ya  siri hiyo ni mimba ya mapema inayoishia 
kumkatizia saa masomo yake na pia kumletea mauti. Huu ni 
unaki wa hali ya juu.

b) Majuto 
Wazazi wa Saa wanajuta kumruhusu binti yao kumleta 
mgeni nyumbani kwao kwa madhumuni ya kusoma, jambo 
ambalo halikutendeka hivyo. Badala ya kusoma, Saa 
anajihusisha kimapenzi na Kimwana na kwenda kinyume na 
maadili aliyofunzwa na wazazi wake. 
Ni wazi kwamba Saa pia anajutia vitendo vyake. 
Anapozungumza na mamake, anaonekana kuwa mwingi wa 
haya kwa kujutia vitendo vyake. Ni fedheha hiyo 
inayomwelekeza kutaka kuavya mimba, jambo ambalo 
linamwangamiza. 
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c) Malezi 
Bwana Masudi na Bi. Hamida wamejukumika kumlea binti na 
mwana wao kwa uangalifu mkubwa. Wanamkuza Saa na 
kumpanda katika maadili. Wanamfundisha akujiwelka vizuri kama 
mtto wa kike. Wanampa ushauri mwema utakaomfaa maishani. 
Isitoshe elimu ni jambo lenye umuhimu mkubwa kwao. 
Wanahakikisha kuwa wamemwelimisha binti yao. Ni furaha na 
shauku ya wazazi hawa kushuhudia saa akipaa na kuendelea 
masomoni. Wanapomwona akiwa na raki anayeweza kumsaidia 
kuimarika masomoni, wanampa nafasi yao kusoma kwa makini bila 
kusumbuliwa hata kidogo. Wanamruhusu Saa kujifungia 
chumbani na rakiye ili waweze kusoma kwa pamoja. Haya ni 
malezi mema kwa watoto hawa. 

a) Mapuuza 

Wazazi wake Saa wana mapuuza. Wanapoambiwa ya 

kwamba Saa na Kimwana wanasoma huko chumbani 

walikojifungia, wanaamini tu. Hakuna yeyote anayeshuku 

ikiwa ni uwongo. Hata hawashangai ni kwa nini shoga huyu 

Kimwana hapendi kuketi sebuleni au hata kuzungumza nao. 

Wazazi hawa wanafungia macho uwezekano wa Kimwana 

kuwa samba anayevamia zizi la kondoo. 

Kando na hapo, hakuna aliyewahi kujaribu kudhibitisha 

ukweli wa vijana hawa wawili kusomea chumbani. Wazazi 

hawa wanapoambiwa n i  masomo yanayokuwa 

yakiendelea, hawatilii shaka ukweli huo bali wanaamini 

moja kwa moja. Haya ni mapuuza ya hali ya juu. Mapuuza 

ya wazazi hawa yanaishia kumuangamiza Saa kwani 

anaaga baada ya kujaribu kuavya mimba. 
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    b) Mapenzi 

Kuna aina mbili za mapenzi yaliyoangaziwa karika hadithi hii:

i) Mapenzi ya dhati.

ii) Mapenzi ya uwongo.i)

 Mapenzi ya dhati.

Haya ni mapenzi ya kweli kati ya wahusika. Mapenzi haya 

yanaweza kuwa kati ya ndugu wawili au kati ya mzazi na 

mwanawe au kati ya wahusika wawili wenye jinsia tofauti. Bwana 

Masudi na Bi. Hamida wanampenda binti yao. Upendo huu 

unadhihirika kwa namna ambavyo wanamlea kwa makini. 

Wanahakikisha kwamba binti huyu amekuzwa kwa maadili mema, 

amefundishwa kujiweka sawasawa. Akilinganishwa na wasichana 

wengine pale mataani, hakuna msichana wa kifuu chake. Huu ni 

upendo wa kweli. Isitoshe, wazazi hawa wanadhamini masomo ya 

binti huyu na kumpa msaada wotote kadri ya uwezo wao. 

Wanamtakia Saa mema maishani. 

Bwana Masudi na Bi. Hamida wanapendana kwa dhati.  Hawa ni 

wazazi wawili wenye mapenzi ya dhati kati yao. Wanazungumza 

mambo mazito na ya ndani kila jioni wakisubiri usingizi uwachukue. 

Wao huzungumza mambo yote yaliyopo ndani ya nafsi zao. Haya 

ni mapenzi ya dhati. 
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ii) Mapenzi ya uwongo.

Mapenzi haya ni yale ambayo huibuka tu kwa mshawasho wa 

ujana na tamaa za mwili. Mapenzi haya yamejitokeza katika 

uhusiano uliopo kati ya Saa na Kimwana. Matokeo yake ni 

mimba haramu ambayo inamtia Saa mashakani . 

Wanapojaribu kuitoa wanamletea Saa mauti. Waama, 

mapenzi haya huwaletea wahusika majuto.

a) Elimu. 
   Elimu ya vitabu ni muhimu kwa maisha ya baadaye. Saa 

anahimizwa kutia bidii masomoni ili aweze kupata nafasi katika 
shule ya upili. Wazazi wake Saa, Bwana Masudi na Bi.Hamida 
wanamsaidia binti yao kwa lolote atakalo mradi tu apite 
mtihani huo wa shule ya upili. Katika kumsaidia Saa kupita 
mtihani, wanamruhusu kumwalika rakiye ambaye anamsaidia 
katika masomo yake. Wanasaidiana ili wote wawahi kupita 
mitihani yao na kuelekea katika shule za upili.

MBINU ZA LUGHA NA UANDISHI.
a) Majazi

i) Bwana Masudi- 
ii) Kimwana- Hili ni jina ambalo linapendekeza jinsia ya mtu 
huyu anayedhaniwa kuwa mwanamke. Yeye ni Mwana 
(MVULANA) bali sio msichana. 
iii) Saa- jina hili linapendekeza kuwa mhusika huyu ni sa wa 
tabia. Ni kweli kwamba yeye ni sa lakini mwisho tu ndio anatia 
doa hulka yake. 
iv) Lulua- hiki ni kitu cha thamani mno. Mwana huyu anapendwa 
mno na wazazi wake. 
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b) Tashihisi 
i) …wanapokuwa kitandani wakingojea usingizi mtamu 
uwachukue.. (Uk 29)

c) Maswali ya balagha
i) Wangapi wanaozaa watoto wazuri kama au kuliko Saa 
wetu. Na watoto hao hutokezea kuwa na balaa tupu? (Uk 29)
ii) Ya nini ushungi huo? (Uk 31)
iii) Si hubaki humo mpaka wamalize kusoma na kujadiliana? (Uk 
32)
iv) Itakuwaje waamini kila kitu anachesema Saa? (Uk 32)

          v) Kweli? Uongo? Kweli au uongo yale maneno ya binti yake? 

a) Nidaa 
i) …lakini matendo yake afadhali ya mbwa, tena mbwa koko! 
(Uk 29)
ii) Saa mama, umo ndani mwenu 'vyo! (Uk 31)

b) Methali 
i) Lisemwali lipo, kama halipo linakuja. (Uk 30)
ii) Siri ya kata iulize mtungi. (Uk 30)
iii) Kidole kimoja hakivunji chawa. (Uk 31)

c) Tanakuzi 
i) Saa halindwi, hujilinda yeye mwenyewe. (Uk 31)

d) Taharuki 
i) Ni kwa nini Kimwana alijifunika buibui?
ii) Ni kwa nini Kimwana hakuzungumza mambo yoyote?
iii) Mbona Kimwana na Saa walijifungia mle ndani kwenye 
chumba? (Uk 32)
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e) Mdokezo 

i) Tena haishi kutapikatapika… (Uk 33)

ii) Pamoja na kujilinda kwangu… (Uk 33)

iii) Kumbe mlango haukufungwa… (Uk 34)

iv) Ameshakufa…ameshakufa… (Uk 35)

f) Kinaya 

g) Mfano mzuri mpaka leo ni kwamba wao wazazi hawajapata 

hata neno lake, ila “Shikamoo” inayotoka midomoni nyuma ya 

buibui kama kata ya maji mtungini. Ni ajabu kuwa wazazi wa 

Saa hawajui ni nani anahusiana na binti yao. 

a) Misemo na nahau 
i) Kwa hivyo watakuwa wanaongozana na kuzibana nyufa…(Uk 
31)

b) Tashibihi. 
i) …ila “Shikamoo” inayotoka midomoni nyuma ya buibui kama 
kata ya maji mtungini.

c) Takriri.
i) Juzi…juzi… (Uk 34)
ii) shogake…shogake…(Uk 35)
iii) Ameshakufa…ameshakufa…(Uk 35)

WAHUSIKA NA UHUSIKA.
1. Saa
Huyu ni msichana mdogo aliye katika shule ya msingi. Ni bintiye 
Bwana Masudi na Bi.Hamida. Anatarajia kujiunga na shule ya upili 
hivi karibuni ikiwa atapita mtihani wake wa shule ya msingi. Sifa 
zake ni pamoja na:
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a) Ni msiri
Anafaulu kumcha raki yake wa kiume na kumvisha buibui 
ili kuwapumbaza wazazi wake kumdhania kimwana kuwa 
mwanamke. Wanaendelea na mchezo wao kwa siku nyingi 
hadi Saa anaishia kupata mimba. Isitoshe, anacha mimba 
yenye na kuikana mamake anapomdadisi ikiwa kuna jambo 
lolote mbaya limemtendekea. Anacha mimba yake na 
kujaribu kuiavya. Hapo tu ndipo wanazi wanabaini 
yaliyokuwa yakiendelea kwa muda wote huu.

b) Mwenye Unaki
Anawadanganya wazazi wake kwamba anasoma pamoja 
na rakiye wa kike i lhali Kimwana ni mvulana. 
Wanadanganya kwamba wanasoma ilhali ni mapenzi 
yanaendelea kule chumbani mwa Saa. Huu ni unaki wa 
hali ya juu.

a) Msaliti 

Saa anasaliti uaminifu ambao wazazi wake walikuwa nao 

kwake. Wanamwamini wakijua yeye anasoma ilhali wakati 

huo, yuko kwenye mahaba ya Kimwana. 

b) Ni mwenye bidii.

Anapokuwa nyumbani yeye hufagia, hupika, huosha 

vyombo, hufua, hupiga pasi na kutandika kila siku.

c) Mwerevu.

Katika kila mtihani, Saa aliibuka wa kwanza kabisa katika 

darasa. (Uk 30)
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1. Kimwana 

a) Mwongo 

Anajifunika buibui na kujifanya kama mtu wa jinsia ya kike. 

Kwa uwongo huu, anafaulu kuingia nyumbani kwa Saa na 

kuandamana naye hadi chumbani mwake wanakodhaniwa 

wanaendelea masomo.

b) Mwenye unaki

Katika mawazo ya wazazi wa Saa, Kimwana ni msichana 

ambaye ni raki ya Saa. Wanadhaniwa kusaidiana katika 

kudurusu kazi ya shuleni. Ajabu ni kwamba Kimwana ni simba 

anyemnyemelea kondoo na kumla mzima mzima akiwa zizini.

2. Bwana Masudi

a) Mwenye mapenzi.

Anampenda mkewe na watoto wake. Ni baba mwenye 

upendo.

b) Mwenye Bidii.

Anajibidiisha kuhakikisha kuwa jamii yake inaishi vyema. 

Isitoshe anajibidiisha kumuelimisha Saa.

a) Mwenye mapuuza.

Anapoelezewa kuhusu mabadiliko yanayotokea kwa 

bintiye, anakana na kuyatupilia mbali. 
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1. Bi. Hamida 

a) Mwenye mapenzi.
Anampenda mumewe kiasi cha kumfungulia moyo wake 
wote. Isitoshe anawaenzi watoto wake na kuwapenda 
mno. Anamtakia Saa mema na hivyo kumfunza maadili 
mema.

b) Mdadisi.
Umakini wake unamfanya kugundua kuwa kuna jambo 
baya na bintiye. Anagundua kuwa bintiye ana tatizo na 
umbo lake limeanza kubadilika kwa kiwango fulani. 
Udadisi wake ndio unamuelekeza kugutukia hali mpya 
ya bintiye.

1. Lulua 
a) Ni mkweli. 
Anapoulizwa maswali kuhusu dadake, anasema ukweli wote 
bila kucha chochote, jambo linalowapa mwangaza wazazi 
wake kuhusu tabia za dadake saa.

4. SHIBE ITATUMALIZA
Historia ya Mwandishi. 
Mwandishi ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Tanzania. Ni msomi na 
mwalimu wa Kiswahili. Amechangia pakubwa katika Isimu na 
lugha. 

Dhamira 
Mwandishi amedhamiria kuwaonya hasaa mataifa ya Afrika 
kuhusu tabia za ula na uroho. 
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Ufupisho wa Hadithi
Sasa na Mbura ni watoto wa mwanasiasa, Mzee Mambo. Mzee 
Mambo anawaandaa wanawe kuingia katika harakati za 
unyonyaji wa mali ya umma katika nchi husika. Anawataka wanawe 
pia waingie katika siasa na wizi wa mali ya umma. 

Baada ya uteuzi, sherehe zinaandaliwa za kufana ili kusherehekea 
ufanisi wa wanasiasa. Sherehe zinaandaliwa na matangazo yake 
kupeperushwa kwenye runinga. Watu wote nchini wanashuhudia 
jinsi ambapo wanasiasa wanasherehekea. Magari ya kifahari 
yanatumiwa na wanasiasa ili kujishaua na kuonyesha fahari ya 
wanasiasa.

Kisadfa, wakati huo huo wa sherehe, wanasiasa wakiwa kwenye 
sherehe wakila, wananchi hawana chakula. Wananchi hawana 
dawa hospitalini. Pia kuna uhaba wa chakula. Wanasiasa 
wanafurahia shibe, ilhali wananchi wanateseka na kuumia kwa 
kukosa mahitaji ya kimsingi. Wanasiasa wanapeana makandarasi 
kwa kujuana
.
Katika sherehe, inadhihirika kuwa Dj alipewa kandarasi kuuza 
dawa ambazo zilistahili kuwasaidia wananchi. Dawa ambazo 
zilistahili kupewa wananchi zinafujwa na kupewa Dj ili aziuze. 

MAUDHUI
a) Uongozi mbaya

Uongozi mbaya unapelekea wananchi kukosa huduma 
wanazostahili. Umma hauna dawa kwani viongozi wamejinyakulia 
madawa ambayo yanapaswa kuwa kwenye hospitali za umma na 
kisha kuwapa watu binafsi wanaojifaidi kama vile Dj (Uk 43). 
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a) Ubinafsi na tamaa.
Dj ananyakua dawa za wagonjwa na kuziweka kwenye duka lake 
mwenyewe, kuuza na kujifaidi huku mamia ya watu wengine 
wakiumia kwa kukosa dawa hizo.

b) Usadi 
Sasa na Mbura ni watoto wa mwanasiasa, Mzee Mambo, na 
hawakustahili kupewa kazi yoyote kwenye serikali. Ajabu ni 
kwamba wanapewa nyadhifa ili kusimamia Mipango na 
Mipangilio. Nyadhifa hizi haziwafai hata kidogo kwani hakuna 
kazi yoyote wanayotekeleza. Isitoshe, Dj na wenzake wanavuna 
mabilioni ya pesa kwenye sherehe kwa njia za udanganyifu.

MBINU ZA LUGHA NA UANDISHI.
a) Mdokezo

i)…hata yeye mwenyewe hujikuta kimya kimya huku akisema 
nafsini mwake…(Uk 36)
ii) Kwenye kioo cha taifa, fesibuku, gazeti la… (Uk 45)

b) Methali 
i) Wajinga Ndio waliwao. (Uk 37)

c) Utohozi – haya ni maneno yaliyoswahilishwa. 
i) Fesibuku (Uk 38)
ii) Wasapu (Uk 38)
iii) TV (Uk 38)
iv) Monokotilidoni (Uk 43)
v) Kwenye kioo cha taifa, fesibuku, gazeti la… (Uk 
45)
vi) …mabomu, presha, obesity, sukari, …(Uk 44)

d) Tashibihi 
i) …matumbo yao matupu yalishindana kunguruma kama 
radi. (Uk 39)
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e) Misemo na nahau
I) Magari yanapina vikumbo kuingia na kutoka kwa Mzee 
mambo. (Uk 38)

a) Tashihisi 
i) Jingine linamimina jamaa na mzee Mambo shereheni. (Uk 
39)
ii) Njaa inawatafuna. (Uk 39)
iii) Upepo unawapuliza na kuwabembeleza… (Uk 41)
iv) Swali nalo linagoma kupuuzwa namna hii. (Uk 41)

b) Tanakuzi 
i) Vyakula vyeupe. Vya rangi. Vitamu. Vikali. Vichachu. 
Baridi. Haya tu. (Uk 39)

c) Matumizi ya mashairi
i) Shairi 1- Uk 43- Shairi hili ni la kuwagutusha wanasiasa 
wanaolala. Ni shairi linalokusudia kuwazindua wanasiasa na 
kuwagutua wawe watu wa kujukumika.

d) Matumizi ya nyimbo 
i) wimbo wa kwanza-Uk 37. Wimbo huu unatumika 
kuwaponza wahusika Sasa na Mbura ili kuwagutusha na 
kwamba Mola aliyewapa wao mali anaweza pia akawapa 
wengine. 
Wimbo wa pili- Uk 43. Wimbo huu ni jibu kwa ule wimbo wa 
kwanza. Viongozi dhalimu wanawajibu wananchi 
wakiwaambia wananchi kwamba hawajali wala kubali 
lawama zozote zile wanazopewa. 

a) Takriri
I) Kunywa na kunywa na kunywa tena. 
ii) Huiga kwa jamii. Huiga…huiga. (Uk 40)
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WAHUSIKA NA UHUSIKA.
Wahusika wakuu katika hadithi hii ni wawili: Sasa na Mbura. Sifa 
zao zinafanana. Sifa hizi ni pamoja na:

a) Ni wala.
Wanapohudhuria sherehe, kazi yao ni kula na kula tu bila 
kujalli. Wanatunga foleni mara tatu tatu na kujaza vyakula 
kwenye masahani yao hadi pomoni. Wanakula na kumaliza 
vyakula vyote vilivyojaa kwenye masahani yao hadi pomoni
. 

b) Ni sadi.
Wamepokea kazi katika asi za serikali. Wanapewa 
nyadhifa za mipango na mipangilio kama wakuu lakini 
wanaishia kutofanya lolote. Kazi zenyewe hawakuzipata 
kwa njia halali. Ulikuwa ni usadi uliowaingiza katika osi 
hizo.

c) Ni wazembe.
Baada ya kula sahani tatu tatu za vyakula kwenye sherehe, 
wanalala usingizi mzito badala ya kwenda kazini. 

5.  MAME BAKARI

Mohammed Khelaf Ghassany ni mzaliwa wa Zanzibar ambaye ni 
mshauri na mwandishi wa hadithi fupi. Kwa sasa ni mwanahabari 
katika idhaa ya Kiswahili ya Redio Welle Ujerumani.Sena ni 
mwanafunzi,alibakwa akitoka masomo ya ziada.Kitendo hiki 
kinamsababishia  uchungu moyoni,ukiwa na unyonge.Mara  
anaamua kubadilisha mtazamo wake kuhusu maisha .Anaamua 
kukabiliana na dunia,anaamua kutolia tena wala kujilaumu 
tena.Lazima maisha yaendelee .Anaamua kutoavya mimba 
,kutojiua na hata kutokimbia pao.Ujasiri huu unamwelekeza 
kumfunulia moyo wake rakiye Sarina.Sarina anaahidi kumsaidia 
kubeba mzigo ule.Waliamua kuucha  ujauzito  chini ya 
Jilbabu(vazi pana linalifunika mwili ili kuweka  heshima).Waliamua 
pia kuwa sehemu ya kujifungulia kuwa shamba kwa wazazi wake 
Sarina.
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Beluwa dadake Sarina  alimhudumia Sara nyumbani ili kucha 
siri.Hatimaye anawaeleza wazazi wa  Sara  yaliyompata 
Sara.Wanapokutana   pale hospitalini  Sara anashtuka kwani 
hakutarajia kuwapata wazazi wake pale na zaidi ya 
hayo,alishtushwa  na  utu wa mapenzi waliyodhihirisha wazazi 
wake.Mimba ya Sara  inaishia kuwa jambo la kawaida kwenye 
nyumba yao na mipango yote ya awali ikawa haina maana tena.

Sara anajifungua mtoto wa kike ambaye alikuwa Mke wa babake 
mpya.Sara bado ana nia ya kulipiza kisasi  kwa huyu mbakaji.Akiwa 
kwao anasikia ghasia na fujo huko nje.Ina sadfu kuwa fujo hiyo 
ilihusiana na Yule mbakaji.Alikuwa amelala huku anataka kutapia 
roho yake iliyokaribia kumtoka kutokana na kichapo alichokuwa 
amepata.Anapigwa kwa mvua ya matufali hadi anafariki.

DHAMIRA
a) Mwandishi anakusudia kukashifu tabia ya wazazi ya 

kuwadidimiza wanao na kutowaelewa.Inafanya watoto 
waogope sana wazazi wao na wanashindwa kuwaambia 
wanayopitia.

     b)  Mwandishi alidhamiria kuonyesha umuhimu wa kuwajibika  
     kazini.fano: Alivyowajibika Sakina na hatimaye anasaidia 

kupatanisha Sara na wazazi wake.
c)   Mwandishi alikusudia kukashifu tabia ya ubakaji kwa  
      kuonyesha athari zinazotokana  na tabia hii.
d) Mwandishi pia alikusudia  kukashifu taasubi ya kiume 

katika  jamii

WAHUSIKA:
Baba Sara
Katili
Kulingana na Sara,babake angemchinja na kumlaumu kwa kubakwa. 
Hangemwamini Sara.Badala angemdidimiza zaidi pia 
angemfukuza toka nyumbani.

a) Mkali
Ni kutokana na kuwa mkali ndio sababu  Sara anashindwa 
kumweleza kilichompata.
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Mama Sara
Dhaifu/mnyonge
Hawezi kujitetea mbele ya mumewe. Hawezi kutetea bintiye.Ni 
dhaifu kwa sababu ni mwanamke.
Sara
Mnyonge/dhaifu
Baada ya kubakwa na kupata ujauzito aliishi kulia.Hakuwa na 
njia ya kujitetea .Aliamua kulia tu.
Mwenye kisasi
Hakuweza kumsamehe yule mbakaji,alitaka kulipiza kisasi.Hata 
baada ya kupata mtoto wake  Sara bado alitamani kulipiza.
Msiri
Anaamua kutomwambia  yeyote kuhusu kubakwa na hata kuhusu 
ujauzito wake.
Mwenye Imani
Alikuwa na imani na raki yake Sarina.Aliamini kuwa Sarina 
angemsaidia katika hali hii ngumu.  Mtani
Anamtania Sarina kuwa ni zamu yake kubakwa.

 Mcha mungu
Tokea hapo awali alijulikana kama mcha mungu.Hata kuvalia 
jilbabu halikuwa jambo la kushangaza.

BELUWA.
 Amewajibika ;
Yeye ni mlezi wa Sakina .Pia anaahidi kumpa kila msaada 
uliohitajika kuhusu ujauzito.

Mshauri mwema
Alimshauri Sara aende hospitalini ujauzito  ulipotimia miezi sita 
kwani vipimo vya sasa vingelishirikisha  mambo mengine ambayo 
hayangeweza kufanyika nyumbani.

Ni Mpatanishi
Anawapatanisha Sara na wazazi wake.Baadaye wanakuwa na 
uhusiano mzuri .Ujauzito uliokuwa  mzito Sara unakuwa mwepesi. 

Jasiri
Anawaelezea wazazi wa Sara kuhusu ujauzito wa Sara na 
anapanga kuwakutanisha  Sara na wazazi wake pale hospitalini.
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.MAJIRANI.
i.Ni wadaku.
Walikuwa wameanza kumsema Sara walipojua kuhusu ujauzito 
wake.

MBINU ZA UANDISHI 

1. Mbinu Rejeshi(kisengere nyuma).

Mwandishi hurudi nyuma na kuanza kusimulia kisa kilichokuwa 
kimetendeka kabla ya  alichokuwa(ashback).

a)UK 47..Aliendelea kuliona lile janadume asilolijua likimvamia na 
kumbaka ghaa.Kisha likambamiza  ardhini na ardhi ikashuhudia 
ukatili na udhalimu ule.  

b)UK 47…Anakumbuka vyema siku ile….ilikuwa ni jumatano moja 
ya bahali mbaya kwake  majira ya saa tatu unusu usiku,akirudi 
darasani.

2)Takriri 

Ni mbinu ya kurudiarudia neno moja au kifungu cha maneno ili 
kusisitiza ujumbe fulani(Repetition). UK 47

        a).Anaona alivyokuwa akigeuzwa kushoto na kulia,kulia na 
            kushoto.
        b).UK 46 Ndiyo mbo yake,mbo yamnyonge na mnyonge ni 
           yeye sasa.
        c).UK 49-50 Nimekosa 
           nini? Nini? Nini hasa? 
        d).UK 49 Dunia we dunia,Dunia na  mwenye nguvu.

3Tashihisi/Uhuishaji(pensonication)
Ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye 
uhai(sifa za kibinadamu). (UK 47)
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a).UK 47….Kisha likambamiza ardhini na ardhi 

ikashuhudia ukatili na udhalimu ule

b).UK 48….Bwana Yule mwenye masikio makaidi

c)UK 50……Kioo  hakikumpa makini kamwe.

d)UK 50…. Akili imehama chumbani mwake.

Inaranda  huku na huko kutafuta la kufanya.

e)UK 50…. Kila wazo likatangaza suluhisho mwafaka.

f)UK 53…. Kilio kikachukua nafasi.

4.Taswira

Ni matumizi ya lugha/maneno yanayojenga picha ya hali/jambo 

fulani kwa msomaji.

a). UK 47…Kisha likambamiza ardhi na ardhi ikashuhudia ukatili 

na udhalimu ule.

b) UK 47…..Anaona alivyokuwa akigeuzwa kushoto na kulia,kulia 

na kushoto kama mdungo wa mshikaki juu ya tanuri la makaa.

5. TASHBIHI
 a). UK 47…Anaona alivyokuwa akigeuzwa  kushoto na kulia, Julia 
              na  kushoto kama mdungo wa mshikaki juu ya tanuri la 
              makaa.
 b). UK 52…Waliubeba kishujaa hata wakauhisi mwepesi kama  
                   vunge la pamba.
c). UK 49…Kutengwa  kama mgonjwa wa ukoma.Waliubeba 
              kishujaa hata wakauhisi mwepesi kama vunge la pamba.
d). Sara  anabadilika kutoka msichana na kuwa mama.
 e). Jina lake Sara linabadilika na kuwa mama Sara.
 f).  Baba aliyekuwa mkali  anabadilika.
 g). Uhusiano kati ya baba na mamake anabadilika na kuwa mzuri.
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6 MASWALI BALAGHA.
           Maswali yasiyotarajia kujibiwa. 

 a).UK 49-50
 Udhaifu na unyonge si ndio maana ya uanauke? Si ndio    
 unaotumiwa kutimiza  unyama wao?Nimekosa nini? Nini? 
Nini    
 hasa? Kipi kipya  kilichotokea?

7. Ritifaa.
Mbinu ya kuzungumza na mtu aliyekufa (au asiyekuwepo)kana 
kwamba yuko pamoja nawe.

UK 51…Sitakuua mwanangu kamwe,alikiahidi kijanacho.

8. Jazanda.
Matumizi ya maneno yenye maana che.

a).UK 47….Muhuzi mpya(ule ujauzito)
b)UK 47…Ukanda wa picha
c)UK 48…Ukurasa(maisha mpya)

9. UZUNGUMZI NAFSI.
Mhusika  hujizungumzia,ama kwa kuongea au  kuwaza,bila 
kukusudia kusikika na yeyote.
          a). UK 47….Aaa,maskini  Sara miye,maisha yangu ndiyo   
              yameshakunjwa hivi! Alijiambia  kimoyomoyo.
           b).UK 49…Lakini kwa nini?na kwa nini hasa? Sena 
aliendelea 
               kujiuliza ilivyopasa.Je!Nimetendewa hayo kwa sababu 
ya 
               udhalifu wangu.

10.SADFA.
Ni  kugongana kwa vitendo viwili vinavyohusiana kana kwamba 
vilikuwa vimepangwa,japo havikuwa vimepangwa. (coincidence)
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UK 51…Shauri la usiniuwe la Abdulaif Abdalla ambalo Sena 
alikuwa amelisoma siku mbili kabla ya mkasa huo kusudia 
kilichompata  Sena;ule ubakaji na kushika ujauzito.

UK 54….Wakati Sena alipokuwa akikiri atakavyo mwadhibu 
baba wa mtoto wake? Ilisadifu kuwa wakati huo kukawa na ghasia 
pale nje  kwao.Ikawa aliyekuwa akipigwa na watu alikuwa ni Yule 
mbakaji.Hatimaye akafa.

UK 52…Wakati Sena alipata ujauzito,kisadfa,babake akaanza 
kumwita mama Sena.
Chuku:Kutilia chumvi.

UK  47…Hadi sasa pua yake imejaa ile harufu kali ya kutuzi 
iliyompa kipalizi na kumkolizo.

MAUDHUI.
Mabadiliko.

1. UK 46…kuna mabadiliko katika mwili wa Sara… Sara 
alishtuka wakati mkono wake uligusa tumbo lake, alihisi 
mabadiliko ya kitumbo chake kilichokwishaanza kufura.

2. UK 50…Baada ya Sara kulia kwa muda mrefu, alitambua 
kuwa kilio chake hakikumsaidia .Anaamua kutulia tena , 
kutojijutia na kutojilaumu tena.Anaamua kutafuta suluhisho la 
tatizo lake kwa kuikabili dunia moja kwa moja.

3. Ujauzito uliokuwa mzigo mzito kwa Sara unabadilika na 
kuwa mwepesi baada ya Sara kumweleza  Sarina.

Ukatili
Ukatili ni kule kukosa utu /ubinadamu. 

Lile janadume lililombaka Sara halina utu .Halikuwa na 
huruma lilimkabamiza ardhini kwa ukatili na udhalimu (uk 
47). Pia ni ukatili kwa jamii  kumlaumu  na kumtenda 
aliyebakwa  badala ya kumhurumia.
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ELIMU
Elimu imetiliwa maanani katika jamii hii na ndio sababu kuna 
mpango wa masomo ya ziada ..twisheni.

NAFASI YA MWANAMKE.

a) Mwanamke anaishi katika ndoa ambapo hajui kujitetea nafsi 
yake mbele ya mumewe kutokana na udhaifu wake.

b) Kama aliyewakulaumiwa kila kulipokuwa na visa vya 
ubakaji.Yeye alionekana kuwa ndiye shetani.Kama chombo 
cha kutimiza uchu wa mwanaume,kama aliyetumiwa kutimiza 
unyama wa wanaume.Mwanamke ametengwa  kutokana na 
kosa la mwanamume.Baada ya kubakwa na kupata 
ujauzito,mwanamke anatengwa shuleni,nyumbani na kila 
mtu. 

MAJUTO.
Sara alipobakwa  hakumweleza yeyote kilichomfanyikia.Alienda 
nyumbani na kukoga.Baadaye akawa anajuta kwa nini hakutoa 
taarifa kuhusu kubakwa na kwa nini akakoga.

UNYONGE/UDHAIFU.
Sara alipobakwa alijawa na unyonge na ukiwa.Ni mnyonge kwa 
sababu hata baada ya kubakwa hangepata haki,hangeweza 
kujijitea,hangeweza kuaminiwa.Kilichobaki ni kulia na kulipiza 
tu.Mamake pia ni dhalifu kwa kuwa hawezi kujitetea nafsi yake 
mbele ya mumewe.

Sara  anabakwa kwa sababu nimnyonge,unyonge unaotokana na 
yeye kuwa mwanamke.Anasema Udhalifu na unyonge ndio 
unaotumiwa na wenye nguvu zao.

TAASUBI YA KIUME.

Jamii hii inamuona kama mwanamume ni bora kuliko mwanamke. 
Katika jamii hii,mwanamke alilaumiwa ndiye shetani kila 
kulipotokea visa vya ubakaji. 
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MASWALI.  
            Nimekosa nini ?nini ? Nini hasa ?

a) Eleza muktadha wa maneno haya.(AL4)
b) Ni mbinu gani za uandishi zinazojitokeza katika dondoo hili ?  

 (Al 2)
a) Jadili maudhui ya udhalifu na unyonge kama 

yalivyojitokeza katika hadithi hii(AL 14)
"Thibitisha ukweli wa methali.Hakuna siri ya watu wawili.
Siri si siri inapotolewa kwa mtu mwingine''.
Sara alipomwelezea Sarina kuhusu kubakwa na ujauzito 
wake.Waliamua kuwa wangeiweka kama siri.
Wakapanga kuwa Sara avalie vazi ambalo litaweza 
kuucha ule ujauzito.
Wakapanga pia kuwa sehemu ya kujifungulia itakuwa 
shamba kwa wazazi wake Sarina.
Walimhadithia dadake Sarina,Beluwa ambaye alikuwa 
daktari wa uzazi.
Beluwa naye alipaswa kuweka siri hii.Mwezi baada ya 
mwezi alichukua vifaa vya kupima mimba na kuvipeleka 
nyumbani kumhudumia Sara,maana walitaka iwe siri kubwa.
Ujauzito ulipotimia miezi,Beluwa akamtaka Sena aende 
hospitalini kwani vipimo vya wakati huo vingelishirikisha 
mambo mengi ambayo hayangeweza kufanyika 
nyumbani.Sara alipoka katika chumba cha daktari,kumbe 
baba na mama yake Sara walikuwemo wanamsubiri ,kumbe 
Beluwa alikwisha waeleza wazazi wake kuhusu ujauzito 
wake. Siri ikawa si siri tena.

6. MASHARTI YA KISASA.
              Na Alifa Chokocho
Msuko
Hadithi masharti  ya kisasa ni hadithi fupi iliyoandikwa na Alifa 
Chokocho. kwa mapana na marefu amezungumzia suala la 
mapenzi. Anayalinganisha mapenzi na ugonjwa usiokua na dawa. 
Mwandishi anaelezea mapenzi kupitia kwa mhusika Dadi njia hasi, 
kuwa mapenzi ni mateso, utumwa, ukandamizaji, udunishaji na 
ushabiki usio na maana.

53.



Dadi ni mchuuza samaki, licha ya  hayo amezaliwa na kukulia mjini. 
Dadi alikuwa amelemazwa na tamaa yake kwa Kidawa na alikuwa 
akimwinda mara kwa mara. Kidawa alimwekea ukuta ili kuyakata 
mawasiliano, mara kwa mara akajifanya kuwa hataki kuzungumza.

Siku moja, Kidawa alimkujia Dadi na kwa wakati huu akawa 
mwingi wa maneno. Dadi alishangaa nakutoamini aliyokuwa 
akiyasikia. Mkururo wa maswali uliompikita Dadi kwa mshangao na 
wasiwasi mwingi kwa maana hakuamini.

Jambo moja ambalo Kidawa alikariri mara si moja ni usasa. Hili 
halikumwia wazi dadi alilokuwa akimaanisha likawa ni fumbo 
ambalo hata Dadi mwenyewe hakuweza kulifumbua. Katika 
ukurasa 58, “nimekupimanisha Na kukuona mtu wa maana. Ila tu, 
Zaidi ya hayo, nataka ujue kwamba mimi ni mwanamke wa kisasa 
na mwanamke wa kisasa hutafuta mwanamme wa kisasa, mwenye 
mapenzi ya kisasa. Huba ya Dadi kwa Kidawa ilimziba macho 
asipigikamae msasa maneno yenyewe. Alisikia neno kisasa kama 
mapigo yenye mahadhi mazuri.

Mwandishi anasema kuwa hii ingekua ndoa ya ajabu kama Dadi 
angefahamu masharti ya ndoa. Lakushangaza ni kuwa alikubali 
basi kuelewa mzigo ulioambatana na masharti hayo.

Bi Zuhura anamfanyia Dadi stihizai na kumtania sana.Baada ya 
kufanyiwa mzaha, anaamua kutomuuzia Bi Zuhura samaki.
Tatizo la Dadi lilikua kumshuku mkewe kuwa ana uhusiano na 
mwalimu mkuu.Hali hii inampeleka kumpeleleza. Anafululiza hadi 
shulleni mahali ambapo mkewe alifanya kazi ya umatroni. Huko 
anagundua kuwa wasiwasi wake ulikua wa bure  katika shuguli 
yake anatambua kuwa mkewe alikuwa radhi kuiacha kazi kwa hofu 
yakuwa mmewe hakuwa anamwamini. Dadi anapofumanishwa 
akichungulia anaanguka chini na kupoteza fahamu.

MAUDHUI.
1. MAPENZI

 Mwandishi anayaona mapenzi kama kitendawili, 
anayalinganisha na ugonjwa usiokua na dawa. Kupitia kwa 
mhusika Dadi anayaelezea kwa njia hasi anayafasili kuwa 
mateso, utumwa, ukandamizaji, udunishwaji na ushabiki. 
Hata hivyo, Dadi anajitumbukiza katika mapenzi haya bila 
kuyatalii. Kidawa anapendekeza mapenzi ya kisasa na 
kusema kuwa atakuwa mke wa kisasa. Dadi hakuwa na 
mtazamo huo. Mtazamo wake ulikuwa kupenda na 
kupendwa bila masharti yoyote. Jambo hili linamfanya 
kumshuku mke wake.
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1. USASA.
Mwandishi kupitia kwa mhusika dadi anaonyesha jinsi usasa 
unavyoathiri maisha ya mwanadamu. Usasa ulikuwa na 
maana ya kuchukua majukumu kwa zamu. Kidawa 
alipendekeza wasaidiane katika majukumu ya kinyumba 
kwa mfano; iwapo ameenda kazini. Dadi apike na kupiga 
deki.Kidawa anasema kuwa yeye ni mwanamke wa kisasa. 
Dadi alikiri kuwa mizani kwa kuwa amezaliwa na kulelewa 
mjini anaelewa barabara. Hivyo basi, anayakubali yote 
aliyoambiwa na Kidawa bila kuyatia kwenye  mizani.

2. UTABAKA.
Kuna matabaka mawili. Tabaka la  juu ambalo linawakilisha 
mwalimu pamoja na Kidawa. Dadi ndiye anayejiweka katika 
tabaka la chini na kujidunisha. Utabaka huwa ni zao la watu 
wenyewe mfano utabaka unajitokeza pale ambapo tuna 
makund i  maw i l i  ka t i  ya  wa le  wa l i o navyo  na 
wasiokuwanavyo. Dadi anaingiwa na kiwewe kutokana na 
hali hii ambayo inamlemaza na kuulemaza uhusiano wao.

3. ELIMU.
Dadi ndiye anatufahamisha kiwango cha elimu ya Kidawa. 
Yeye mwenyewe hatuambii alipokia  anataja tu kazi yake. 
Hata hivyo tunaskia kuwa kiwango chake cha elimu kilikua 
chini kikilinganishwa na kile cha Kidawa.

4. NDOA/KUTOAMINIANA.
Ndoa inastahili kujengwa katika msingi unatokana na 
kuaminiana. Hata hivyo, ndoa baina ya Dadi na kidawa ina 
mushki kwa sababu Dadi ana wasiwasi . Wasiwasi huu 
unatokana na kujidunisha kwake. Kwa upande wa Kidawa, 
hana tatizo lolote. Kabla ya kuoana alikuwa ameyatoa 
mashrti ambayo yangekuwa mwongozo wa ndoa yao. Kila 
wakati i l ipotokea hali ya swintofahamu Kidawa 
alimkumbusha masharti.Ndoa hii inapata msukosuko pindi 
Dadi anapoamu kumfuata mkewe akimshuku kuwa ana 
uhusiano na mwalimu mkuu.
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6.MASHARTI.
Masharti yanayoambatana na tatizo l inalotokana na 
makubaliyano mara nyingi huweza kusuluhisha migogoro fulani. 
Hata hivyo mojawapowa yale mawili anapokosa kuyatimiza, basi 
huwa kunatokea mvutano na mgongano. Dadi aliingia katika 
makubalioano kwa pupa bila kuyawazia hali hii inasababisha 
matatizo makubwa, pindi anapofanya kosa, anakumbushwa 
masharti.

Dadi aliingia katika makubalioano kwa pupa bila kuyawazia hali 
hii inasababisha matatizo makubwa, pindi anapofanya kosa, 
anakumbushwa masharti.

 WAHUSIKA
1. DADI

Dadi ni mchuuza samaki kama tunavyofahamishwa katika 
utangulizi wa hadithi. Licha ya hayo Dadi mwenyewe anadhibitisha 
hayo anaposema kuwa mimi ni muuza samaki tu. UK. 58.
Ingawa kidawa ameelimika dadi hataki kubaki nyuma, anasema 
kuwa amezaliwa   mjini. Kulingana na Dadi kuwa usasa unaweza 
kulinganishwa na maisha ya mji.

SIFA.
a) Mwenye bidii.

Dadi ni mtu mwenye bidii kazini. Kuzaliwa na kukulia mjini 
kumemfunza namna ya kuyakabili maisha. Dadi hakutegemea 
kazi ya kuajiriwa bali aliweza kujiajiri mwenyewe. Kazi ya 
kuuza samaki inahitaji mtu mwenye jitihada, kuwatafuta samaki, 
kuwatafutia soko kama tunavyoelezwa na mwandishi anapita 
akitembeza samaki wa mwishomwisho. Uk 59.

b) Mwenye hamaki.
Msanii amewasiri Dadi mwenye hamaki pindi anapolazimishwa 
kufanya hivyo. Hapendi kuingiliwa masuala yake ya ndani 
sana.Bi. Zuhura anapomwingilia kwa hamasa, Dadi alitamka “ 
ukiwanunua utafanya heri” ukr 62. Bwana Dadi anachujia 
baiskeli yake anamweleza peupe “ wewe hutaki samaki, 
unataka umbeya na kujua mambo ya watu” Uk 63.
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c) Mwenye kujidunisha.
Dadi anajiona duni mbele ya Kidawa. Ana mawazo nyu 
kuhusu hali yake na kazi yake. Anasema kuwa” mimi ni muuza 
samaki tu” uk 58.

d) Mwenye kushuku
Kutokana na hali yake ya kujidunisha, Dadi anakosa kujiamini 
kiasi kuwa hamwamini ata mkewe. Hali hii inafanya amfuate 
mkewe hadi mahali pa kazi akimshuku kuwa na uhusiano na 
mwalimu mkuu. Nusura hali hii inasababisha maafa makubwa. 
Wasiwasi wake haukuwa na mashiko.

e) Mwenye pupa
Kiini cha matatizo yake ni kutokana na pupa yake katika 
maamuzi. Kama angekua amemakinika asingeingilia ndoa 
bila kutafakari masharti aliyowekewa na kidawa. Kilichokuwa 
kimemzuga Dadi ni neno "kisasa''. Kiasi kuwa hangeweza 
kuona chochote wala kusikia lolote lile.

UMUHIMU WAKE.

Ni kiwakilishi cha watu ambao hufanya maamuzi bila kujali 
matokeo yake. Dadi ni mfano wa watu ambao hufanya 
maamuzi yanayoadhiri maisha yao kwa kiasi kikubwa.

KIDAWA 
Hili ni jina la kimajazi amabalo linawakilisha dawa katika 
moyo wa kisasa ambaye anataka mambo yafanywe kwa 
usasa. Anafanya kazi katika shule kama matroni.

SIFA
a) Mwenye dharau

Mwandishi anasema kuwa hawangeweza kupataan 
anatumia fumbo kwa kusema” wakati wa zile siku ngumu 
yeye alipotembea ardhini, kidawa aliruka hewani” ukr 56.
kidawa anadhihirisha dharau kutokana na viwitabia vyake 
mfano
a) Uk 56 a) kuiburia midomo kumbeza
b)       kidawa kumwambaa dadi
c)        kumpa  dadi mgongo
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  (ii) uk 57 a) nimefuatwa na wanaume  wengi walionitaka  
     uchumba.
b) “wenye uwezo na wasio nao”

(b) mwenye masharti
Ndoa yao ilijengwa kwenye masharti magumu ambayo hatimaye 
yanaiadhiri kidawa alikuwa na mpango wake wa awali kuhusu 
maisha ambayo angetaka waishi lakini dadi hakuyaelewa 
masharti yale.
Masharti yale yalikuwa mpango wa awali wa ndoa yao na kama 
dadi angeyaelewa ndoa yao ingekua ya kupigiwa mfano.

a) Mwenye mapenzi ya dhati
Kidawa alikua mwenye mapenzi ya dhati ni kutokana na 
hali hii ambayo anayaweka mashrti ili asivunjwe moyo.
Alipomuuliza dadi kama mapenzi ni dhahiri kuwa 
hakutaka kuvunjwa moyo. Alipokua akitafutwa 
alionyesha kana kwamba hakutakauhusiano lakini ilikua 
njia ya kukadiria kiwango cha mapenzi ya dadi kwake.
Kuandaa chakula ni ithibati kuwa alimpenda dadi. Hata 
hivyo alikua tayari kuacha kazi yake ili kuonyesha penzi 
yake kwa mmewe.
(d) mwenye mapato
Kidawa anasema kuwa alitafutwa na wanaume 
waliosoma nna wasiosoma wenye uwezo na wasio nao. 
Hii ilikua ni njia mojawapo ya kujigamba kuwa sio dadi 
pekee aliyemtaka.

MWALIMU MKUU
a) Mwenye bidii

Mwandishi kupitia kwa mkewe mwalimu mkuu anaonyesha 
jitihada za mwalimu kazini hasa tukizingatia kuwa ilikua ni 
wakati wa jioni. Anazidi kusema kuwa huwa anfanya hivyo 
kila siku kazi inapozidi. Wakati kidawa alipoenda 
kwenye osi ya mwalimu mkuu alimpata akiwa kazini. Na 
hata sauti yake ilishauri uchovu. Hii inaonyesha kuwa 
mwalimu ni mchapa kazi.
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a) Mwenye hekima
Kidawa alipoenda osini akiwa na wazo la kutaka kuacha 
kazi, mwalimu mkuu alimuuliza kama amekiria, anaonyesha 
kuwa mbali na kuwa na hekima ni mshauri bora kwa sababu 
anamwambia kuwa ni magumu. Anajali maisha yake na jamii 
yake kwani hangependa ataabike na maamuzi ya haraka.

 ZUHURA
(a) Mwenye dharau
Jinsi anavyomzungumzia dadi ni ithibati kuwa ana dharau. 
Anaingilia masuala yasiyomhusu hasa yanayoingilia jamii. 
Kumuuliza dadi kama wameshaoza ni kiwango cha juu cha 
madharau.
(b)  Mdaku

 Bi zuhura anajiingiza kwenye mambo ya watu wengine. Alitaka 
kujajua masual ya ndani ya kidawa na dadi

©  Mjeuri
Anaposimamisha dadi anamuliza kama ana samaki wa kuuza au 
anao wa kumkaangia bi kidawa, lake lingekua la kununua 
samaki wala si mengine

           MBINU ZA KUGHA
           1. Maswali ya balagha.

  Maswali ya balagha au tashtiti ni maswali yanayoulizwa na   
 msimulizi au mhusika ambayo yanahitaji jibu.
 (i) Uk 56……kwa nini misumari ya nyuki inamuuma sasa ila si 

wakati ule wa tamaa ya ushindi. Ilipokuwa mabli mbingu na 
ardhi.

 (ii) Uk 57……(a) bwana wewe unataka mapenzi utayaweza
a) Tuseme kisasanini
b) Ameshatuliza moyo wake
c) Nani angeangamini?

 (iii) Uk 60…..(a) kwani dadi engewezaje kupuuza yale masharti 
ya ndoa ya kisasa?

    (b) yale masharti yanaendelea kumtamiriria
    (c) dhana au ukweli?
    (d) hata wepesi wa kufahamu kibinadamu hanao?
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 (e) huyu mwanamke asiyechoka kujipodoa akiingiliana ndani?
 (iv) uk 62…….a- kwa nini limkere mtu
 b- watu inawahusu nini
 c- mbona nawaona laini namna hii?
 d- au wameshaoza?
 a) Unaona mashavu ya samaki yalivyo mekundu hivi?
 

                1. NIDAA
          Ni usemi unaoonyesha kushangazwa na jambo Fulani na     
          huambatanishwa na alama hisi

(i) Uk 56…ni ugonjwa usio na dawa
(ii) Uk 57…..dawa ya ugonjwa wangu'

(b)………sikiliza dadi
(iii) Uk 58….ladha ya ajabu
(iv) Uk 60……eti dhana
(v) Uk 61…..masharti ya ndoa ya kisasa
(vi) Uk 62……Jamani
(vii) Uk63…….biashara haigombi hivyo

                 2.  KUCHANGANYA NDIMI
           Msanii anapoyaweka maneno yasiyo ya Kiswahili katika   
           sentensi ya Kiswahili, msanii anweza kufanya hivi kwa kusudia 
           au bila kusudia. Anafanya hivyo kuonyesha ana ya mhusika  
           anayehusishwa na uneni ule.

           Uk 65 (i) 'stop your gaze'
'
 a) my dress, my choice'
 b) Celeb ama socialite
 

                1.  UTOHOZI
               Hii ni mbiu ya kuswahilisha maneno ya kiingereza na kufanya       
               yawe na mapigo ya silabi ya Kiswahili.  
                 a) Uk 60… fasheni
                 b) Uk 61… umetroni
                 c) Uk 66…friji
                d) Uk 67….paipu
                e) Uk 69…. Ambulensi
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1. TASHBIHI
Huu ni mlinganisho wa kitu na kingine kwa kutumia kiunganishi 
kama :mfano wa, mithili ya , kama na ja
1. uk 56….(i)akimwinda kama kunguru

              (ii)kuambaa kama ugonjwa wa tauni
2. uk 57…..maskio kuwa wazi kama anga

2. TAKRIRI
Hii ni mbinu ya kurudiarudia neon moja au kifungu cha maneno 
ili kusisitiza ujumbe Fulani;
(i) Uk 57…. Nani angeamini? Baada ya visa vyote vile dadi 

alivyofanyiwa nani angeamini?
(ii) Uk 58…..(a) na mapenzi ya kisasa yana shuruti za kisasa

                (b) lazima ufanye wajibu wa kisasa kwa mimi 
nitakayekuwa mkeo wa kisasa

       (iv) ) uk 59…..kwa hatua, kipembe baada ya kipembe
                        …….pom pom pom poom poom pom poom

3. MDOKEZO
Msanii hukatiza maneno au anaamua kuachia maneno bila 
kutaja kitu. Mdokezo huwa ni mbinu ya kumfanyia  msomaji 
awze kujijazia kwa njia ya ubunifu
(i) Uk 59… pom poom pom poom pom poom
(ii) Uk 66,,,,,na tazama
(iii) Uk 67……lakini leo ni leo
(iv) Uk 68….labda anachungulia wasichana

MIFANO MINGINE

4. SADFA
5. UZUNGUMZI NAFSIA
6. MAJAZI
7. MSEMO
8. NAHAU
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7. NDOTO YA MASHAKA

Ali Abdulla ndiye mwandishi wa hadithi Ndoto Ya Mashaka. Yeye ni 
mzawa wa Pemba. Ameondokea kuwa mwandishi stadi wa hadithi 
fupi. Amechangia pia mkusanyo wa Damu Nyeusi  na hadithi 
Nyingine.
Mashaka alikua kijana aliyeishi maisha yaliyojaa mashaka. 
Alizaliwa na baada ya muda akaitwa yatime. Mamake alifariki 
alipomzaa kishaa babake akafuata,akashindwa kuvumilia 
upweke. Biti Kidete akamchukua Mashaka na  kumlea. Biti Kidete 
daima alilalamika kuhusu miguu yake ambayo haikusikia dawa. 
Ilimbidi Mashaka atafute vijibarua ili wapate riziki.
Baada ya Mashaka kumuoa Waridi,maisha yao yalijawa na shida 
na umaskini. Jambo ambalo halikuwafurahisha wazazi wa Waridi 
hawakulipenda.
Waliishi katika chumba kidogo ambacho hakikuwatosha. Walipata 
watoto saba, sita kati yao walizaliwa kwa pacha tatu na mmoja 
pekee. Waliishi katika mazingira yaliyokuwa duni na machafu. Siku 
moja Waridi alishindwa kuvulia na akarudi kwao na watoto wote.
Mashaka aliyempenda Waridi sana alijawa na upweke na ukiiwe. 
Alijitahidi kuwasaka lakini hakuwapata.
Kuna utabaka ambao unadhihirika wazi. Matajiri walio wachache 
wanazidi kuwa matajiri zaidi. Nao maskini walio wengi walizidi 
kuwa maskini zaidi . Ndotoni Mashaka anawaona maskini 
(wasakatenge) wakiandawana na hatimaye maisha ya 
wanabadilika na kuwa bora

Anwani
Anwani 'Ndoto ya Maisha' ni faafu kwa sababu hadithi nzima ni 
ndoto. Kuwapo kwa Waridi na maisha yao, ni ndoto. Mashaka 
anasema “Aaaa, kumbe ii yote ilikua ndoto, ndoto yangu Mashaka, 
ndoto ya mashaka yangu , ndoto ya Mashaka isiyo Waridi wala 
tamaa ya maisha kuboreka. Heri nisingeota.”

Dhamira
1.Mwandishi alikusudiwa kukashifu mfumo wa utabaka katika jamii.
2.Mwandishi alidhamiria kuonyesha athari za umaskini katika jamii.
3. Alitaka kuthihirisha ukweli wa methali, “Mapenzi ni majani, 
popote penye mbolea hujiotea.”
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MAUDHUI
Umaskini
Watu wengi katika jamii hii wameathirika na umaskini. Kutokana na 
umaskini wa Biti Kidete , Mashaka alilazimikakutafuta vijikazi ili 
apate riziki. Aliweza kwangulia watu nazi au kwenda pwani 
kurambaza au kuokota kombe na chanje.
Mashaka alipomuoa Waridi maisha yao yalizidi kuwa na shida 
nyingi. Waliishi katika chumba kimoja kwa miaka mingi katika 
mazingira duni. Kuliponyesha, michinzi ya maji lilionekana kwani 
paa lilikua likifuja.
Chumba chao kilik]ua hakiwatoshi. Usiku binti zao walibanana na 
mama yao kwenye kijichumba chao na wavulana wakalala jikoni 
kwa chakupewa, jirani yao. Chumbani mlikua na vitu vichache tu. 
Hawakua na sababu ya kuvinunua na pia hawakua na pesa za 
kuvinunua. Mkewe alilalia mayowe na watoto wa kike wakalala 
chini kwenye mbacha.
Wasakatenge waliathirika mno na umaskini hadi wakatamani 
wafe.

Uchafu
Mazingira walimoishi wasakatenge yalikua machafu kupindukia. 
Kwa mfano, chuma cha Mashaka kilikumbatiana na choo cha jirani. 
Harufu yote kutoka chooni uliingia hadi chumbani mwa Mashaka. 
Upande mmoja wa kile chumba kukawa na mfereji wa maji 
machafu. Mvua uliponyesha , mfereji ule ulifurika na kwote kukawa 
na uvundo. Wakati mwingine hawa wasakatenge walitumia 
karatasi za plastiki kufanyia haja ndogo na kubwa kasha kutupa 
huko nje.

Utabaka
Kupitia kwa Mashaka , tunaelewa pengo ulilopo kati ya watu wa 
tabaka la juu na watu wa tabaka la chini ni pana sana (uk. 78) 
Mashaka anauliza , “Na je , hizo fedha hupatikana wapi ?Nini 
kinaleta tofauti hizi?kwa nini pengo hili kuzidi kukua na kupanuka 
kila uchao?...”Matajiri wanazidi kuwa matajiri na fukara wakizidi 
kufukarika na kudidimia
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Mapenzi ya dhati
Waridi anampenda Mashaka kwa kweli bila ya kuangalia uduni 
na utupu wa Mashaka,alimpenda katika umaskini wake.
Mashaka pia alimpenda Waridi 'kufa'. Alimpenda kwa hamu na 
ghamu.Alipoachwa na Waridi hakua na dhamani ya maisha tena. 
Alijitahidi kuwasaka bila ya mafanikio.

Ajira kwa watoto
Mashaka a l i tafu ta  v i j i kaz i  a l i vyov iweza .  A l i c huma 
karafuu,akaangulia watu nazi. Alienda pwani kurambaza au 
kuokota kembe na change. Pia alisaidia mtu kijikazi chake mkono: 
kufyeka majani usoni pa nyumba yake ,kuyachanja kuni magogo 
yake na hata kufua na kupiga pasi nguo zake… yote kwa lengo la 
kutafuta riziki.

Kifo/Mauti
Kuna vifo vya watu tofauti. Mamake Mashaka alifariki alipomzaa. 
Babake naye aliposhindwa kuvumilia upweke baada ya kifo cha 
mkewe naye akafa. Hatimaye Biti Kidebe naye akaeafuata.
Urembo 
Mashaka anaeleza kuhusu urembo wa Waridi. Anamlinganisha na 
ua lenye hauba iliyotukuka na aliye na harufu nzuri.

WAHUSIKA
Mashaka
Ndiye muhusika mkuu
Mwenye mapenzi
1.Uk 74: Mashaka anasema alimpenda Waridi Kufa . 
Anapowakosa Waridi na wanawe pale nyumbani alijitahidi 
kuwasaka bila ya mafanikio.
2.uk 77: Mashaka alipoachwa na Waridi hakuona thamani ya 
maisha tena.
3.uk 79: Mashaka anasema “Nilimpenda mno bila shaka, 
nilimpenda kwa hamu na ghamu.”
4.uk 80: Waridi aliporejea, Mashaka alifurahi sana na hata 
akasahau yote yaliyokuwa yamepita.
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Upweke na Ukuwe
1.Uk 87:Alikua mwenye upweke na ukuwe Waridi alipomtoka 
katika maisha yake.
2.Babake Mashaka aliposhindwa kuvumilia upweke baada ya kifo 
cha mkewe . Huo upweke ndio ulisababisha kifo chake.

Mwenye Mashaka
Maisha ya Mashaka ni mashaka matupu. Alipozaliwa, mamake 
akafa na baadae babake akamfuata  kwa kushindwa kuvumilia 
upweke.Biti Kidebe aliyemchukua baada ya vifo vya wazazi wake 
akawa naye hajiwezi kiafya na kimali. Mashaka yakamzidia 
Mashaka. Huyo akawa anafanya  vibarua ili apate riziki. 
Hatimaye naye Biti Kidebe akafa.Baada ya kumuoa Waridi 
matatizo yakawa chungu nzima. Yalipozidi Waridi akashindwa 
kuvumilia na akamuacha Mashaka pekee. Akabaki akiwa na 
umaskini.

Kufa moyo
Uk 79: Nikaona kira za nafsi yangu zinaendana na zile za moyo 
wanguuliokwisha tamauka.
Uk 79: Mashaka anasema “Nimelioka hata naradua kufa kuliko 
kuishi.”
Uk 80:Wanyonge wa tabaka la chini waliandamana huku 
wakipiga kelele , “Tunataka Tufe!Bora Tufe!”
Waridi anashindwa kuvumilia maisha ya Mashaka na anaamua 
kurudi kwao.

Maskini
Uk 74:Waliishi katika chumba kile kile kibovu kwa miaka mingi na 
shida zikawa zinawatamirira kila upande. Kazi yao kubwa ikawa 
ya kijungu-meko,kazi ya kupigania tumbo.Walilala chini na hata 
kuomba nafasi kwa jirani. Hawakuwa na vitu chumbani kwani 
hawangeweza kununua.
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Waridi
Mwenye mapenzi ya dhati
Uk 74: Waridi alimpenda Mashaka kwa dhati. Hakuangalia hali 
duni ya Mashaka .Alimpenda katika umaskini wake.
Mapenzi hayachagui fukara wala tajiri kwani mapenzi huota 
popote.

Mvumilivu
Aliweza kuvumilia maisha hayo ya umaskini kwa miaka mingi.

Mrembo
Uk 70: Mashaka anafananisha urembo wa Waridi na ua ambalo 
hupendeza macho na kumfurahisha mtima.

Wasakatange
Ni watu maskini wa tabaka la chini. Walitamani kutokana na hali 
yao duni.

Mzee Rubeya
Alikua babake Waridi.
Alikua na asili ya Yemeni.
Alikua tajiri ambaye alihuzunishwa na ndoa ya Mashaka na bintiye 
Waridi kwa sababu Mashaka alikua maskini.

MBINU ZA UANDISHI
Jazanda
1.Ua la Waridi limetumika kijazanda kulinganisha Waridi mke wa 
Mashaka.(uk 70)
2.Mashaka analinganisha mshahara wake  na mkia wa mbuzi.( uk 
76) 
3.Nitaramba na kulmbatua asali yake tamu kama nyuki (uzuri 
wako).

Maswali Balagha
Ni maswali yanayoulizwa na msimulizi au mhusika ambayo 
hayahitaji jibu (rhetorical question).
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Uk 70: Na harufu yake je?
Leo harufu tu ina sifa hiyo, waridi lenyewe je?
Ni Biti Kidebe mamangu, au waja tu na dharau zao?
Uk 76:Wamekwenda wapi watu hawa?
Uk 78: Na je ,hizo fedha  hupatikana vipi? Mbona kuna pengo 
kubwa kati ya walionazo na wasiokuwa nazo? Nini kinaleta tofauti 
hizi?

Nyimbo
Uk 77: Wimbo uliopigwa na redio Tanzania Dar ulipendwa sana na 
Waridi. Wimbo huu unaonesha hisia za kutamauka. Mtu aliyekufa 
moyo

Methali
Uk 70: Baada ya dhiki faraja
             Jungu kuu halikosi ukoko
Uk 75: siri ya mtungi iulize kata au kitanda usichokilalia hujui 
kunguniwe
Uk 78: Subira ni ufunguo wa heri.
Uk 79: Ngoja ngoja huumiza matumbo

Chuku
Ni kutumia maneno  yaliyotiliwa chumvi ili kusisitiza ujumbe Fulani 
au kusia kitu.
Uk 71: Nikalienzi ua langu kuliko hata mboni za macho yangu
Uk 74: Nampenda kufa

Uk 76: Dhiki ndio ilikua nguo na harufu yetu.
Uk 80: karne nzima imepita sasa pasi na kuliona ua langu. Ndio 
kwanza leo nilitie jichini baada ya miaka mia. (muda mrefu 
sana)

Tabaini
Matumizi ya kikanushi 'si'
Uk 72: Si maisha si wazimu
Uk 71:Si ya sasa si ya baadae
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Tashihisi
Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye 
uhai(binadamu) 
Uk 74: Harufu yote itapikwayo na domo la choohicho
Uk 74:Nao hutema uchafu wao katika mto Msimbazi.
Uk 76:Katika maisha hayo siku zilijisotora zikapita kama hazitaki.
Uk 82:Rangi ya urujuani ulichungulia katika nyufa
Uk 88: Mwili wangu niliuhisi mtamu. Ulinitafuna kama kidonda
Uk 79: Haukutoka (msemo) na wala haukutaka kamwe kutoka

Utohozi/Kuswahilisha
Uk 74: Plastiki

Takriri
Ni mbinu ya kurudia rudia neon moja au kifungu cha maneno ili 
kusisitiza ujumbe fulani. (repetition}
Uk 81: Ilikua radi iliyopiga kila mahali. Ilika kila mahali. Kila 
mahali uliingia.
Uk 79: “Hadi lini lakini…hadi lini…”

Tashbihi
Hii ni mbinu ya lugha inayo linganisha vitu au hali mbili tofauti kwa 
kutumia maneno ya kulinganisha:kama, mithili ya,sawa na,je.
Uk 72:Akaiga dunia bado mbichi kama jani la mgomba
Uk 73:Rubaa ya watu wane ikajitema chumbani kama askari wa 
fanya fujo uone
Uk 74:Choo chenyewe kimeinuka juu kama ghorofa
Uk 75: Wavulana walilala jikoni kama nyau…
Uk 76: Katika maisha hayo siku zilijisotora zikapita kama hazitaki
Uk 77:Ilikua tamu kama ya ndege wa peponi.
U k  7 7 : N i l i k u a  k a m a  n d e g e  k a t i k a  t u n d u
uk 88: Ni maadamano yale walikua wamefwua na kufwuana kama 
unga
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Majazi
Ni pale tabia za wahusika zinaambana na majina yao halisi
Uk 73:Waridi: Mashaka anasema jina lake lilipige ndipo bila 
shaka. Linaelezea urembo wa Waridi
Uk 74:Wasakatenge (maskini)
Uk 75:Chakupewo ?(anawapa mahali pa kulala)

Misemo
Uk 72:Kusalimu amri
Uk 72:Maji yalipozidi unga
Uk 72:kupiga kite
Uk 76:Ziligonga mwamba

Uzungumzi nafsia
Mhusika hujizungumzia, ama  kuwa  au kuongea bila kukusudia 
kusiko na yeyote.
Uk 76:Nilijiuliza lakini jibu sikupata
Uk 77:Niliwaza mengi zaidi. Nikawaza ya laity ningekua na 
maisha mazuri.
Uk 78:Nafsi yangu uliniambia “subira ni ufunguo wa heri.”
Uk 79:”Hadi lini lakini…hadi lini. Subira hiyo?” Moyo uliuliza

Maswali
1.Mashaka, Waridi na wasakatenge ni majina ya majazi. Thibitisha 
kutoka kwa hadithi
2.Onesha jinsi mwandishi wa hadithi ya Ndoto ya Mashaka 
amefaulu katika matumizi haya
a)Chuku
b)Tashisi
c)Tashbihi
d)Nahau

Chuku
 ni kutia chumvi katika jambo ili ufafanuke zaidi au lieleweke 
waziwazi.
Uk 71:Nikalienzi ua langu kupita hata mboni za macho yangu.
Uk 74:Nilimpenda kufa
Uk 76: Sura zetu zilitosha kuwa sura za kusemea
Uk 76: Dhiki ulikua ndio nguo na harufu zetu
Uk 80:Karne nzima imepita sasa pasi na kuliona ua langu.Ndio 
kwanza leo nilitie jichoni baada ya miaka mia.
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8. KIDEGE
ROBERT W EDUOR

Msuko
Hadithi hii imejikita katika mazingira ya bustani.Bustani ya ilala ni 
mahali ambapo wapenzi walikuwa wakikutana.
Taswira inayojitokeza ni ya watu wanaopendana.Ili kusisitiza 
jambo hili,mwandishi anazungumzia rangi.Rangi inapotumika 
kisanaa huweza kuwasilisha wazo Fulani.Msanii anasema kuwa 
,'Nyasi zilikuwa zimepiga umanjano na kukaribisha binadamukwa 
hali za kila aina'uk83.
Msimulizi anasema kuwa mahali hapa ni mandhari ya 
wapendanao.Ni mahali ambapo waja huzungumzia mambo mengi 
na wengine wakiwa na mambo mengi.Tunaelezewa kuwa mahali 
pale ni mahal I pa kuanzisha uhusiano.
Msimulizi anasema kuwa,kati ya waliokuwa wakizuru Bustani ile ni 
Joy na Achesa,Siku hiyo walikuwa na mchezo wa kitoto.Wakiwa 
katika mchezo,mawazo ya Achesa  yanatekwa na ndenge 
mmoja.Ndenge Yule alimfanyia mambo ya ajabu,akawa ni 
mhusika muhimu katika masimuluzi haya.Pamoja na ndenge Yule 
inasadifa kuwa Mose alikuwa amejibanza………

Jina halisi la mose ni Musa.Mose alikuwa mapenzi makuu kwa 
samaki waliokuwa kwenye kidimbwi.Kutokana na mapenzi yale 
akawa na mazoea ya kuwasilisha na kuwatunza.Mose alikuwa na 
raki yake kwa jina  Shirandula.Shirandula alikuwa mtani mkubwa 
wa mose,alimtegea mose kitendawili ambacho kilimlemea. 
Mose aliota ndoto usiku wa kuamkia  jumamosi,ndoto ilikuwa juu 
yan midege ya ajabu.Katika uhalisia anaamua kuelekea kwenye 
bustani.

MAUDHUI
a) Uhusiano mwema.

Uhusiano mwema hudhihirika kutokana na mahusiano na 
mwingiliano barua ya watu.Katika hadithi kidege 
unadhihirika kati ya Joy na Achesa.Wanaonyesha hali hii 
kwsa kucheza pamoja mchezo wa kitoto.
Mose anataniana na maraki hawa bila kuwaudhi UK85 
wakabaki  wanachekeana,ama wanachekacheka ovyo.
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a) Mapenzi
Mapenzi yanadhihirishwa na wanadamu wanapojituliza 
chini kwenye vipimbe vilivyowacha wakiendeleza 
mining'ono ya mapenzi.Mapenzi yanayolengwa  ni ya 
mwanamke.Mwandish i   anasema kuwa mahaba 
yamewafura.Anamaanisha kuwa mapenzi yamekita mizizi 
katika jamii hii,mwandishi anatutilea taswira ya ndege 
wanaotazama wanadamuwakiwa katika haba.

b) Utunzaji wa mazingira na viumbe.
Mose alijipatia wajibu wa kuwatunza samaki na 
ndege.Aliwatupia samaki kipande cha sima bila kuwasahau 
ndege.
Bu s tan i  ya  i la la  i l i k uwa imeh i fadh iwa v i zu r i . 
Mwandishianasema kuwa uzuri………………??????????? 
hawakuwa wanayahar ibu mazing i ra yale.Hata 
samakiwaliokuwa kwenye kidimbwi hawakudhuriwa na 
wanadamu.

c) Uraki
Uraki unajitokeza kwenye hadithi Joy na Achesa ni 
miongoni mwa  maraki waliokuwa wakijituliza kwenye 
bustani.Ni maraki tu ambao wanaweza kuwa na mchezo 
uliokuwa ukichezwa.Licha ya hao wawili,kulikuwa na Jozi 
nyingine ya maraki nao ni Mose na Shirandula.

d) Starehe
Katika hadithi hii,mwandishi anatupeleka kwenye mazingira 
ya bustani.Bustani ya ilala ilikuwa na uzuri wake ndio maana 
watu walikuywa wakienda mahali pale ili kustarehe.

WAHUSIKA 
Hawa ni watu,vitu au viumbe wanaoishi katika kazi ya 
kisanaa kwa lengo nla kubeba  dhamira mbalimbali na 
kuiwasilisha kwa wanajamii.Mwandishi wa hadithi kidege 
amewatuma wahusika wa aina mbalimbali.Amewatuma 
wahusika wanadamu,ndege na samaki wote kwa lengo la 
kuwasilisha madhumuni yake.Kuna wale aliowadokeza  na 
hawa kuendelea zaidi wakawapokeza wengine majukumu 
ya kuendeleza maudhui.
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1) MUSA
Jina la utani ni Mose,jina hili linaendelezwa hadi mwisho wa 
hadithi.

SIFA
a) Mwenye bidii

Licha ya kuwa na shughuli zake aligeuza uhusiano wake 
na samaki kuwa wajibu.Vipande vya sima alivyokuwa 
akivibeba havikuwa vyake bali vilikuwa vya kuwalisha 
samaki na ndege.Hata katika ndoto yake anapovamiwa 
na midege,kra zake zinampeleka mfukoni kwani 
yalikuwa ni mazoea yake kuwalisha.

b) Mwenye mapenzi makubwa kwa samaki.
Mose aliwapenda samaki na kuwafanya uraki 
nao.Aliwatunza samaki hata kama haikuwa kazi 
yake,alichukua wajibu wa kutenda hayo (uk86).Samaki 
walimjua na kumzoea, hii inatokana na hali ya kuwatupia 
vipande vya sima.

c) Mtani
Mose alitaniana na shirandula ndio shirandula alimtegea 
mose kitendawili.Kitendawili ambacho aliomba siku mbili 
ili akitegue.

d) Mkarimu
Aliweza kuwatunza na kuwalisha wale viumbe.Iwapo 
angekosa siku mbili au tatu,siku ya nne angefanya juhudi 
kuwatembelea.Hali hii inaonyesha ukarimu wa muda 
wake na kidogo alichokuwa nacho…..ni yeye tu ambaye 
angeweza kuwatembelea kwa madhumuni ya namna 
hii.(UK 89)

e) Mtabiri
Ndoto yake inakuwa ni utabiri wa mambo ambayo 
yangetokea.Ndoto ni kioo cha yaliyojiri baadaye.

f) Anamlahaka mwema
Mhusika huyu anaonyesha jinsi wanavyoingiliana  na 
maraki zake.Hii ndiyo sababu iliyomfanya ajibanze 
mahali akiwatazama Joy n AchesA.Yeye na shirandula 
hawakuwa na utofauti.
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1) Shirandula:
a) Mtani

Mwandishi anatuelezea kuwa Shirandula alizoea 
kumtania mose kila wakati kutokana na utani wake 
hakosi  la kusema anavyoeleza kuwa c hoo 
kinachimbwa kasha kinajengwa..(UK87)

b) Mbunifu
Mtu mbunifu hakosi la kusema pindi tu anapojipata 
katika hali ya kujitolea.Shirandula hakukosa la 
kusema katika kitendawili.Mfano wanapozungumzia 
kuhusu choo na kuelezwa kuwa choo hakijengwi 
kinachimbwa…(UK86)
Anatoa jibu mara moja…(UK87)

c) Mcheshi
Anapopata j ibu  la  mo ja  kwa mo ja .Awal i 
anazungumzia kuhusu vijisamaki ambavyo anasema 
huwezi kuvila na anauliza ni vya faida gani.

d) Mshamba
Watuwa mji wanamwita mshamba kwa kuwa yeye 
alizaliwa kijijini.Mbali na kuzaliwa kijijini,tabia zake 
zinadhihirisha hali hii kutokana na mawazo yake 
kuhusu samaki.

2) JOY NA ACHESA.
Hawa ni baadhi ya wale waliokuwa wakizuru bustani ili 
kujituliza.

SIFA
a ) Wenye mapenzi ya dhati.
Hawa wawili wanaonekana kuwa na mapenzi ya muda 
,kama tunavyoelezwa na mwandishi kuwa walikuwa na 
mazoea ya kuzuru mahali pale.
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b) Watani
Kutokana  na mchezo wanaocheza wa kitoto ni bayana 
kuwa lazima wawe wametaniana.Joy kumrukia Achesa 
na wote kujikuta wakiwa chini.
c). Wacheshi
Kila mmoja anaangua kicheko kutokana nay ale 
wanayoyashuhudia.

MBINU ZA LUGHA.
1. Uhuishi/Tashihisi.

Hii ni tamathali ya usemi  ambayo msanii huvipatia 
vitu sifa walizonazo binadamu kutenda na kufanya 
kama wanadamu..
a)Ndege walijibizana,mmoja huku na mwengine kule 
wakizungumza(UK83).Ingawa ndege wana uhai 
huwa hawazungumzi,msanii amewapatia sifa ya 
kuzungumza.
b) Ndege naye pale mtini akaona na kushangilia..(UK 
85)
C) Ndege akaamua kuwafunganisha ndoa…(UK85)
d) Fikra zikamtuma mfukoni (UK89)

2. Tabaini
    Ni tamathali ya usemi ambayo msanii hutuma usemi    
    unaosisitiza jambo kwa kutumia maneno ya ukinzani
a) Jua si jua,baridi si baridi(UK 83)
b) Si wakubwa ,wala si wadogo(UK89)
c) Mwewe si mwewe,tai si tai(UK89

3)  Takriri
Ni mbinu inayotumiwa na msanii ya kurudiarudia neno moja au 
kifungu cha maneno kwa lengo la kusisitiza : Mfano ;

i. Wakabingiria,Wakabingiria ….UK 84
ii. Samaki kumvutia mose,mose kumvutia ndege,Ndege 

n a y e  k u m v u t  a  n a n i  ? M o s e  n a 
Ndege,………………UK88

iii. Vuta,Vuta …..........….UK92
Shika, shika…................UK86
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1) Nidaa
Huu ni msemo unaotumiwa na msanii kuonyesha kushangazwa na 
jambo Fulani na huambatana na alama ya hisi au mshangao.

a) Poa! UK 83
b) Usivue! UK 86
c) Lakini wapi! UK 89
d) Lo! UK 94
e) Hawa watu na matamshi yao! UK 87

1)  Tashbihi
Tamathali  ya usemi ambayo msanii anavilinganisha vitu viwili  
au zaidi, kwa kutumia maneno kama  vile 
Mfano wa mithili ya,kama na ja.

i. Alifuata desturi kama ibada…UK 89
ii. Midomo kama panga….UK 91

2) Tanakali za sauti
Hii ni mbinu ambayo msanii hutumia kuiga sauti za milio 
mbalimbali. Milio inaweza kuwa ya vitu,wanyama n.k

i. Ndege alitoa sauti chwi!UK 84
ii. ………alikuwa keshamrukia pu !UK 84
iii. Kikalenga kwenye pua, chwa !UK 85
iv. …......Sauti yake ya kawaida  chwi!UK 90

Chwi!......Chwi!......Chwi! UK 92

MTINDO WA UANDISHI
Msanii ametumia mtindo wa fasihi simulizi.Ameweza 
kuingiza tanzu za fasihi simulizi katika masimulizi 
yake.Lengo la kufanya hivi ni kuendeleza dhamira yake 
na kuyakuza maudhui:
a) Utanzu wa maigizo

Mwandishi ametumia kipera cha kitendawili UK 
90Kitendawili!Tega!  Anayejenga choo na 
anayejenga?
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8. NIZIKENI  PAPA  HAPA
  Ken walibora ni mkaazi wa Kenya, na mwandishi maarufu wa 
Kiswahili. Ni mwandishi mtajika wa kazi ya fasihi ya Kiswahili.

MUHTASARI
 Nizikeni papa hapa .Haya yalikuwa maneno ya otii mwenyewe. 
Otii alikuwa akisakatia kandanda timu ya Bandari FC Kwenye 
uwanja wa manispaa na kote inchini.Wakati huo alikuwa na siha 
yake na aliishi Mombasa.

Anakutana na Rehema Wanjiru msichana aliyekuwa mrembo Zaidi. 
Rehema alimwambukiza Otii ugonjwa.Akawa anaendesha 
akakonda sana na akawa na kikohozi kisichokoma .Ugonjwa huu 
unampeleka hadi kaburini .

Kabla ya kifo chake ,wanachama wa chama cha nyumbani 
wananza kukutana kwake kupanga mipango ya mazishi .Walihitaji  
kuchangisha fedha za kukondisha magari yakuchukua maiti na 
waombolezi kutoka Mombasa hadi sidindi karibu na Kisumu.Otii 
hakuona umuhimu wa safari hii ya kutoka Mombasa hadi sidindi 
.Anapendekeza azikwe hapo Mombasa.

Hakuna anayesikiza ombi la Otii .Wanasisitiza lazima 
{azikwe]maiti ya Otii angepelekwa Kisumu kulingana na mila na 
desturi zao. Jamaa na maraki na watu wa nyumbani lazima 
waandamane kupeleka maiti Kisumu. Walipoka mtito Andei 
wanakabiliana na Lori refu ambalo lilikuwa likija kasi huku 
linayumbayumba barabarani. Dereva wa matatu iliyokuwa 
imebeba maiti alijaribu kukikwepa kichwa cha lori lakini 
hakufanikiwa. Watu arubaini walifariki hapo papo . Wengine kumi 
na watatu walijeruhiwa ,baadhi yao vibaya sana.

Yote haya yalisababishwa na kupuuza . wangemsikiliza otii mambo 
hayangeishia vile;

ANWANI
Anwani ya hadithi hii nizikeni papa hapa inaoana na yale 
yaliyomo. Hili lilikuwa ni pendekezo la Otii kuwa akifa maiti 
yake isisarishwe hadi Kisumu lakini azikwe papo hapo 
Mombasa.
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DHAMIRA (LENGO)
1. Mwandishi anakusudia kuonyesha umuhimu wa uhusiano 

katika kufanya mambo
2. Anadhamiria kukashifu mapenzi ya kiholela na kutuonyesha 

athari zake. Mf uhusiano kati ya Otii na Rehema Wanjiru.
3. Mwandishi alidhamiria kuonyesha ukweli wa methali 

asiyesikia la mkuu huvunjika guu.

MAUDHUI MILA NA DESTURI
Wananchama cha watu cha nyumbani wanasisitiza kuwa lazima 
otii(maiti) ipelekwe Kisumu kulingana na mila na desturi. 
Wanasema katika mila na desturi zetu kauli ya marehemu si 
chochote, si lolote, muhimu ni kwmba sharti mtu wa kwetu azikwe 
nyumbani.

USHIRIKIANO/ UMOJA
Wanachama wa chama cha watu wa nyumbani wanatangamana 
na kupinga mipango ya mazishi ya oti. Baada ya kifo cha otii, 
jamaa na maraki wa watu wa nyumbani ya mazishi walikjumuika 
kwa wingi, katika kitongoji duni  cha Kisumu ndogo kupanga 
mazishi. Kwa pamoja wanachangisha fedha za kununua jeneza, 
mavazi ya kumvalisha maiti pamoja na fedha za kukodisha magari 
ya kuchukua maiti nyumbani, siku ya kupeleka maiti nyumbani 
wanajitokeza kwa wingi.

UJEURI NA ATHARI ZAKE
Wanachama wa chama cha watu wa nyumabani walipoanza 
mipango ya mazishi na hata kufanya michango ili kugharamia 
mipango ya kupeleka maiti nyumbani.Otii aliwaambia mara 
kadhaa wamzike papo hapo Mombasa laikini hawakumsikiza. 
Walipokuwa safarini kuelekea Kisumu, kunatokea ajali mbaya 
ambayo inawaangamiza wengi na wengine wanapata majeraha 
mbaya.

(uk100) rakiye Otii anamtahadhirisha Otii dhidi ya kuwa na 
uhusiano na wasichana wazuri Zaidi kama Rehema Wanjiru. Otii 
hakutilia makini hayo. Alisema "pana hasara gani nzi kua 
kidondandani?''Aliendelea na uhusiano huu. Akapata ugonjwa 
uliompleka kaburini.
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SIFA ZA WAHUSIKA
OTII
Otii ndiye mhusika mkuu

Mchezaji hodari.
Aliyechezea timu ya Bandari FC kwenye uwanja wa manispaa na 
kote nchini. Alichezea timu ya taifa Harambee stars wakati 
alipotambaa jijini Mombasa .UK98 anakumbuka mataifa mengi ya 
kigeni alikosari kwenda kusakata Kabamba kwa niaba ya taifa 
lake na  jukumu la kupeperusha bendera ya nchi yake.Alipokuja 
tamko la michezo lililonukuliwa gazeti lilikisi kira za wengi.  Pengo 
la Otii haliwezi kuzibwa.

MBADHIIFU
Wanachama wa chama cha watu wa nyumbani walipokutana 
kupanga mipango ya mazishi, walikusudia kuchangisha fedha za 
kununua jeneza, mavazi ya kumvalisha maiti pamoja na fedha za 
kukodisha magari ya kuchukua maiti na waombolezaji hadi sindindi 
yeye hakutaka hayo alisema, ' gharama zote hizo za kunipelka 
sidindi za nini? Lakini wenzake wakasisitiza kuwa gharama hizo ni 
zao si zake{UK97]

UJEURI/MWENYE MAPUUZA
Alipotahadharisashwa dhidi yakuwa na uhusiano na huyo msichana 
mrembo Rehema Wanjiru alipuuza.Hatimaye akaambukizwa 
ugonjwa uliompeleka kaburini.

CHAMA CHA WATU WA NYUMBANI
1.Umoja/ushirikiano
Wanashirikiana kuanzia mwanzo hadi mwisho katika kupanga 
mazishi ya Otii wanachanga pesa, wanakutana kwa Otii na 
wanafuatana kuelekea sidindi kuhudhuria mazishi ya Otii.

2.Wanamapuuza
Otii alisisitiza  kuwa yeye angetaka azikwe palepale Mombasa 
lakini wakapuuza. Hatimaye wakapata ajali mbaya sana wakiwa 
safarini kwenda sidindi kuhudhuria mazishi.
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3.WATAMADUNI
Wanasisitiza lazima wamzike otii nyumbani kulingana na mila zao. 
Ni kinyume cha mila na ada zao kumwadia mwenzao kutupiliwa 
mbali kana kwamba hana kwao.

WAKARIMU
Wanahakikisha wamechanga pesa za kutosha kugharamia mazishi 
ya otii.

REHEMA WANJIRU
Ni msichana wa aina yake, mwenye urembo wa kutikisa jiji zima, 
urembo wa kulikausha bahari, urembo uliompa wasichana wenziwe 
husuda na wanaume mshawasha Fulani.

MZINIFU
Kuna uwezekano kuwa ugonjwa huu aliupata kupitia tabia ya 
uzinifu.

MBINU ZA UANDISHI

Chuku(hyperbole)
 Ni kutumia maneno yaliyotiliwa chumvi ili kusisitiza ujumbefulani au 
kusifu.

Uk 96…. kituamepotelea kwenye kitanda chake( mdogo Zaidi)
Uk 97…..Alipokua anakanyaga ardi mpaka inatetemeka( kwa 
nguvu kutokana na afya nzuri)
Uk 100.. urembo wa kulitikisa jiji zima( mrembo sana)
Uk 101.. pengo aliloacha otii haliwezi kuzibwa( mchezaji stadi)
Uk 102.. wanahabari waliotiwa  mbinu ya kupiga picha 
hawakuweza kula nyama tena mazishini mwao.

Istiara
Ni kulinganisha vitu viwili moja kwa moja.
Uk 96….. kabakia sindano (ameendelea sana)
Uk 96 wanamwita mbu ( mdogo Zaidi)
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Tashbihi (simile)
Ni mbinu ya lugha unayolinganisha vitu au hali mbili tofauti kwa 
kutumia maneno ya kulinganisha, kama mithili ya, sawa na ja;
Uk 98. Hakuweza kunyanyuka pale chini alikoabwagikie kama 
gunia la chumvi.
Uk 99…. Alikuwa ametupwa kama masimbi yabuzaa
Uk 102…. Akajaribu kukwepa kichw acha hari kilichokua 
kimemkodolea macho kama simba wa Hifadhi ya Wanyama ya 
Tsavo.

Jazanda:
 Kutumia maneno yaliyo na maana che.

Uk 96…jamaa zake si watu wa kusubiri mvua kunyesha ndipo 
waanze kutafuta pahali pa kununua mwavuli..(jeneza)
Uk 98…. Alikua mwibe.
Uk 97,,, mbwa( kitu kisicho na thamani)
Uk 100… pana hasara gani nzi kua kidondani.

Utohozi 
Ni mbinu ya kuwahilisha maneno ya lugha yatamkike kama ya 
Kiswahili.

Uk 98…. Manispaa(Municipal) 
Uk 98…..mechi(march)
Uk 99 eksirei(xray)
Uk 99… klabu (club)
Uk 96 fremu

MSEMO
UK 97… Anapiga chafya.
Uk 99…. Akichungulia kaburi.
Uk 99…..Hawakujali hawakubali.
Uk 99….kufumba na kufumbua.
Uk 100..akapigwa na butwaa.
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Tashhisi/ Uhuishaji.
 Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye 
UK100 urembo wa kulikaulisha bahari.
Uk.101.sifa za kibroda waombolezaji na kutapika wengine.
102 akajaribu kukikwepa kichwa cha lori kilichokuwa 
kimemkondolea macho.

METHALI
Uk.99. Mwacha kile hanacho na chema kimpotele.
Uk.99.aliyeumwa na nyoka akiona ungongo hushtuka.

Tabaini
Ni tamathali ya semi ambayo kwayo maneno/mawazo 
yanayokinzana hutumiwa katika sentensi ili kuleta msisitizo wa 
wazo.

UK99.si barabara ya mlango wa papa ,si barabara ya Nkrumah, si 
barabara ya jomo Kenyatta, si ya Digo
UK100..Si kuendesha, si kukonda, si vipele si si kukichwa 
kukikokome….

Mbinu rejeshi
UK96….Ukutani kumetundikiwa fremu yenye picha yake alipokuwa 
bado na siha yake alipokuwa akisakatia kandanda timu ya 
bandari FC.
Uk95…anakumbuka jinsi alivyokuwa akiwala chenga wachezaji 
wa timu pinzani.

MASWALI
1. Anwani Nizikeni papa hapa ni mwafaka kwa hii 

hadithi.Fafanua.[al 20]
2. Anzeni mapema kuchangisha  fedha za kusarisha 

maiti.
a] Eleza muktadha wa dondoo hili.  [al 4]

Haya ni maneno ya mwenyekiti wa chama watu wa nyumbani  
walikuwa kwa Otii kando ya kitanda cha Otii ili kupanga mikakati 
ya mazishi. Hii ilitokea baada ya daktari kuwaeleza wamrejeshe 
Otii nyumbani kwa kuwa hakukuwa na matumaini ya kupata afueni.
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b] Walihitaji pesa za nini? [al 4]Walipaswa kununua jeneza,mavazi 
ya kumvisha maiti  pamoja na  fedha za kukodisha magari ya 
kuchukua maiti na waombolezaji kutoka hapa                
Mombasa hadi Kisumuasilia.
c)Kwa kurejelea hadithi ya nizikeni papa hapa , eleza maafa 
yanayotokana na ujeuri na mapuuza.
Wanachama wa chama cha watu wa nyumbani walipoaanza 
mipango ya mazishi na kufanya michango ili kugharamia mipango 
ya kupeleka maiti ya Otii nyumbani.Otii alipendekeza azikwe pale 
Mombasa lakini hawakumsikiza kabla ya Otii kukata roho. Pia 
aliwakumbusha pendekezo lake la kuzikwa pale Mombasa,lakini 
bado hawakutilia pendekezo lake maanani. Walipokuwa safarini 
kuelekea Kisumu walipata ajali mbaya ambayo iliangamiza wengi 
na wengine wakapata majeraha mabaya.Wangemsikiliza Otii 
hawangepanga safari ya kwenda Kisumu na basi hakungekuwa na 
ajali hii ambayo ilileta maafa Zaidi.
UK100….Rakiye  Otii anamtahadharisha  Otii dhidi ya kuwa na 
uhusiano na wasichana warembo kama Rehema Wanjiru lakini Otii 
alipuuza .
Aliendelea na ule uhusiano akaambukizwa ugonjwa uliompeleka 
kaburini.

MASWALI
Methali ni nini? taja na ufafanue
Methali zilizotumwa katika hadithi ya mama bakari.

10.TULIPOKUTANA TENA
ALIFA CHOKOCHO
Hadithi hii inasimuliwa na Sebu,Msimulizi akiwa mkewe pamoja na 
rakiye Kazu aliyekuwa  na mkewe pia,walikuwa kwenye Hoteli

 Rombeko. Maraki hawa walikuwa na  mazoea ya kukutana kila 
mara walipopata wakati,kwa lengo la kubadilisha mazingira
Kutokana na mazungumzo yao,ni bayana kuwa maraki hawa ni 
watani.Utani wao unawajumuisha wote wanne bila kuudhika huku 
wakijihusisha jamii zao.
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Siku hiyo walizungumzia kuhusu uchawi.Vicheko vyao vilidhihirisha 
uhusiano mwema,hali hii inaonyesha mlahaka uliokuwepo baina 
wane hao.

Mazungumzo yalibadilika pale msimulizi alirejelea maisha yake ya 
awali ambapo alikuwa na kumbukizi ya raki yake wa utotoni kwa 
jina Bogoa.Msimulizi anasema kuwa yeye Bogoa waliyafanya 
mengi ya utotoni lakini walitengana baada ya kuhitimu miaka 19  
mwaka wa1966.

Kazu anazungumzia kuhusu Bogoa aliyetoka sehemu za 
mate.Anaelezea kuwa Bogoa alijifuza usonari na alikuwa 
akikifahamu kitinya kama lugha Yake mwenyewe.Inasadifu kuwa 
Bogoa wanaye mzungumzia ni yuyo huyo mmoja.
Hofu ya Sebu ilikuwa uwezekano wa Bogoa kukubali mwaliko kwa 
sababu anavyotueleza msimulizi ni kuwa aliipuuza nchi yake na 
hata kuwasahau wazazi wake.

Miradi yao ilikuwa  wakutane club Pogopogo,kwa watu wa kupata 
cha chini.Bogoa alimtambulisha mkewe Sakina kwa raki yake 
Sebu naye  akamtambulisha  Bogoa kwa mkewe Tunu.
Bogoa anaturejesha katika maisha yake kwa uchungu 
mwingi.Ilikuwa ni hadithi ambayo hakuwa amemsimulia  yeyote 
hata mkewe.Anayakumbuka maisha aliyoyapitia kwa mlezi 
wake.Alinyimwa hata uhuru wa kucheza na badala yake akafanya 
ngumu.
Wazazi wa Bogoa wanaonyesha hali ya kutoajibika majukumu yao 
kama wazazi.Hawakuwa na wakati na mtoto wao hata baada ya  
kumuachia mle hawakufaidia maisha yake .Bogoa anabaki kuwa  
na kisasi kuwa na kisasi na wakazi wake.

DHAMIRA
Mwandishi anawakashifu wazazi ambao hawayatekelezi 
majukumu yao ya uzazi.Wengi wa wazazi wanawaachia walezi 
majukumu yote bila  kujali hisia za watoto wao.
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Bogoa utotoni anayapitia maisha magumu  na hakuwa na  
wakumwelezea madhila aliyoyapitiaila ila tu aliangalia ndani kwa 
ndani.Hali hii inapalilia kisasi dhidi ya wazazi wake.

MAUDHUI.
1. Ulezi

Jukumu la kila mzazi ni kumlea mtoto kwa njia ifaayo na 
kuyatekeleza mahitaji ya huyo mtoto.Jambo la msingi ni 
kumwelimisha na kumpatia mashauri.
Wazazi  wa Bogoa waliyakwepa majukumu yao na kumtwika 
mlezi ambaye alimdhulumu mwanao.Malezi hayo yanamfanya 
Bogoa kulipiza kisasi dhidi ya wazazi wake hata wanapoaga 
dunia hakuhudhuria mazishi yao..

2. Ukatili
Sinai alimtendea ukatili Bogoa kwa kumnyima fursa ya kucheza na 
wenzake.Fauka ya hayo alimpiga pindi tu  alipochelewa 
kurudi.Babake Bogoa aliutenda unyama kwa kumpeleka 
mwanawe  kwa mlezi bila kufuatilia  maisha yake yalivyokuwa 
kwa mfadhili wake.

3. Elimu
Elimu ni mwanga kwa kila mja.Njia moja ya kuelimika ni kwa 
kupelekwa shule.Hata hivyo kuna elimu inayopitishwa na 
wanamrika(peer);mfano:Sebu alimfunza Bogoa kusoma mpaka 
akaweza kusoma hadithi nzima.Kulikuwa na mtazamo hasi 
kuhusu watoto wa kimaskini ambao ilisemekana kuwa hawastahili 
kusoma shuleni.Mtoto ambaye hakwenda shule alidhaniwa kuwa 
mtoro.

4. Umaskini
Sababu kuu ya umaskini kulingana na mwandishi ni idadi kubwa ya 
watoto.Wazazi wa Bogoa walikuwa na watoto takribani kumi na 
sababu ya kumpeleka Bogoa kwa mlezi ilikuwa  ni kutowamudu.
Ishara ya umaskini inadhihirishwa na vazi alilovalia msimulizi 
anasema . "K i l i k uwa  n i  k i vaz i  pekee  c ha  m tung i n i 
kwangu''.Hawakuwa na fedha hata za kununulia viatu.Vile vile 
hakuwa na pesa za kulipia nauli ndiyo maana walitembea kutwa 
hadi jijini.
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1. Uraki
Uraki wa maraki  haya ni wa dhati.Maraki hawa walikuwa 
wanakutana si mara moja  kwani anasema kuwa …….`tulipenda 
kuja seka kubadilisha mazingira na kuonana na maraki 
z e t u . ” … ( U K  1 0 4 ) .  Kwa  k u wa  wa l i k u wa  m a r a  k i 
wakubwa,waliwahusisha wake zao.Ni kutokana na mojawapo wa 
mikutano yao. Kazu anapomtaja Bogoa. Kutajiwa Bogoa kunaleta 
kumbukumbu katika mawazo ya Sebu.Anamkumbuka raki yake 
wa utotoni.Kutokana na mjadala ule ndipo wanapokutana tena.

Maudhui mengine:
1. Ukandamizaji wa watoto
2. Uchawi
3. Bidii
4. Uwajibikaji
5. Uhuru wa watoto
6. Nafasi ya wazazi katika malezi.

WAHUSIKA.
a) SEBU

Huyu ndiye msimulizi, jina lake halisi tunalitambua kutoka  kwa 
wahusika wengi kama Kazu na Mkewe.

a) Mtani
Sebu pamoja na rakiye wanataniana kwa kiwango kikubwa bila 
kuudhika .Ni watani wa muda mrefu kwa sababu wanataniana 
kuhusu jamii zao.

b) Ana mlahaka mzuri
Kutokana na mazungumzo yao tunaelewa kuwa uhusiano wao ni 
mzuri.Anatueleza kuwa huwa wanakutana pindi wanapopata 
upenyo .Hali hii ndiyo iliyomfanya kuwa na uhusiano mwema. 

c) Mwaminifu
Bogoa alimwaamini tangu wakiwa watoto.
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a) BOGOA.
Raki wa utotoni wa msimulizi.

 Sifa:
Msiri;
Hakumwelezea Sebu shida alizokuwa akizipitia kwa mlezi 
wake.Hakuwaelezea wazazi wake madhila aliyokuwa 
akiyapitia.Wanafunzi wenzake hawakujua asili yake kwa maana  
hakuwaelezea walibaki tu kukisia.(UK 116)

Mvumilivu;
Aliyavumilia mateso kutoka kwa mlezi wake.Katika umri wake  
mdogo alifanyishwa kazi nyingi zilizopita umri huo.Kama 
anavyoeleza ni kuwa angechelewa,alitafutwa na kupigwa vibaya 
sana..(UK 116).

Mwenye Bidii;
Licha ya kupitia  madhila hayo,Bogoa alikuwa mwenye 
bidii.Alijifunza kazi ya usonara na kuajiriwa.

Ameajibika;
Aliwajibikia jamii yake na ndoa yake ilikuwa imesimama imara, 
zaidi ya hayo ni kuwa watoto wake walikuwa wamekomaa.

Mwenye Kisasi;
Alikasirika  kiasi cha kutorudi kwao tena,Hata mazishi ya wazazi  
wake hakuhudhuria.Alikuwa na kisasi na wazazi wake.

MATUMIZI YA LUGHA
a) Tashbihi

Tamathali ya usemi ambayo msanii huvilinganisha vitu viwili au 
zaidi kwa kutumia maneno ya kulinganisha kama vile:Mithili 
ya,sawa na,ja,na mfano wa:

· Kubadilika mara moja kama uso wa mtoto mchanga(UK 
109)

· Kumtoka kama maji yanavyotiririka bombani.
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a) Uhuishi
Uhuishi/Tashihisi/Uhaishaji ni tamathali   ya usemi ambayo msanii 
huvipatia vitu visivyokuwa na uhai sifa walizonazo binadamu na 
kutenda kana kwamba vina uhai.

a) Vicheko vilivyovuma na kuparamia kuta.(UK 107).Vicheko 
vinapatiwa sifa ya binadamu ya kuparamia kuta.

b) Kuikimbiza furaha na kuileta huzuni(UK 109)
c) Ukweli wenye makali yanayochinja bila huruma (UK 117)
b) Nidaa

Ni msemo unaoonyesha kushangazwa na jambo Fulani na 
huambatana  na alama ya mshangao.

a) …….na kuwatema watu hao huko magharibi!(UK 105)
b) ……mimi ni binadamu mwenzako!(UK 105)
c) …..hatukupata hata fununu ya kuwepo kwake(UK 110)
c) Maswali ya balagha

Haya ni maswali yanayoulizwa na msimulizi au mhusika na 
hayahitaji majibu ya moja kwa moja.

a) …..huoni kwamba unaniumiza?(UK 105)
b) …..uchawi si sayansi?(UK 106)
c) ……kabadilika vipi? (UK 111)
d) Semi

Haya ni mafungu ya maneno ambayo yanapotumika,hutoa maana 
nyingine badala ya ile ya maneno yaliyotumika.Hutumika ili 
kuipamba lugha .Kuna:

NAHAU
Huu  ni usemi unaotumia maneno ya kawaida kwa lengo la 
k u l e t a  m a a n a  i l i yo t o f a u t i  n a  m a n e n o  h ayo 
yaliyotumiwa.Tofauti na msemo huwa na vitenzi.
a) Napiga funda (UK 106)
b) Kupiga funda (UK 114)
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MISEMO
Hizi ni semi fupi fupi zinazotumiwa mara kwa mara kwa 
lengo la kuleta maana maalum.Mfano;

         Pua na mdomo(UK 108)

11.MWALIMU MSTAAFU
Dumu Kayanda  ni mwandishi chipukizi mwenye uwezo wa kubuni 
hadithi ilio na upeo usiokadirika. Amekuwa mwalimu wa somo la 
Fasihi kwa muda katika shule mbalimbali.
Mwalimu Mesi ndiye mhusika mkuu katika hadithi hili. Anwani hii 
inafaa kwa sababu hadithi inaelezea kuhusu maisha ya Mwalimu 
Mesi Kabla na baada ya kustaafu.
Kutokana na kuwajibika kama mwalimu,Mwalimu Mesi alipewa sifa 
chungu nzima. Aliweza 'kuwanyanga' wanafunzi wake mpaka 
hatimaye wakawa watu wa kutajika. Wengine wakawa 
mawaziri,wabunge,marubani,wahandisi,madaktari na wengine 
wahasibu.

Siku ya sherehe ya kumuaga shuleni,wazazi wa wanafunzi  wa 
zamani na wampya walihudhuria na kumletea zawadi za aina 
tofauti tofauti. Hotuba zilizotolewa zilisheheni sifa isipokuwa 
hotuba ya Jairo iliyokuwa ya kumlaumu tu Mwalimu Mesi.Jairo 
alikuwa zuzu hata darasani , anamlaumu mwalimua  eti 
alimpotezea muda wake na ndio kwa sababu yeye ni maskini.
Mwalimu anampa Jairo zawadi zote lakini Jairo hana shukrani.  
Anakiona hicho kitendo cha kupewa zawadi kama kuaibishwa na 
Mwalimu. Jairo anawaleta mke na watoto wake kwa mwalimu 
kama zawadi. Mke wa Jairo alipewa nyumba kwenye kichumba 
cha mwalimu na akakaa na watoto wake.

Jairo hakuwapitia kwa Mwalimu Mesi kuwaona jamaa yake hadi 
siku alipokiwa na tetesi kuwa mwalimu amemwoa bintiye. Kumbe 
ilisadifu kuwa mwalimu na kile kisichana walipoandamana kwenda 
kununua kitabu mjini, mwalimu akawa mgonjwa na Yule msichana 
akapelekwa shule ya bweni. Ilikua ni sababu tosha ya wenye 
umbeya kueneza uvumi kwa mwalimu na bintiye Jairo. 
Hawakuonekana na ni kwa sababu wameanza kuandika kurasa 
mpya za maisha yao pamoja.
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Anwani.
Anwani hii MWALIMU MKUU inafaa kwa sababu hadithi mzima 
inazungumza kuhusu  maisha ya Mwalimu mstaafu Mesi .

Dhamira
1.Mwandishi alikusudia kuonyesha umuhimu wa kuwajibika kazini 
kama alivyowajibika Mwalimu na mazao ya kazi yake 
yanaonekana.
2.Mwandishi pia anadhamiria kuonyesha tofauti ya watu wa elimu 
maishani. Kuna tofauti ya watu waliosoma na wale ambao ni zuzu 
kama Jairo.

WAHUSIKA
Mwalimu Mesi
1.Amewajibika
Kutokana na kule kuwajibika, anapewa sifa chungu nzima . 
Wanafunzi wanaishia kuwa madaktari,, mawaziri, marubani n.k.
Wengi wanahudhuria sherehe yake ya kumuaga na kumletea 
zawadi nyingi kama ishara ya shukrani.

2.Karimu
Anampa Jairo zawadi Zote alizoletewa katika sherehe ya 
kumuaga.
Anakubali mke na watoto wa Jairo waishi kwake.
Kisichana cha Jairo kilipofukuzwa shuleni kwa kukosa kitabu, 
waliandamana hadi mjini kukinunulia kitabu.

3. Mwenye utu/ubinadamu
Anaamini watu wote ni sawa, hakuna mtu nusu mtu. Anasisitiza watu 
ambao hawakuja kwa magari mazito pia wapewe nafasi ya kutoa 
hotuba walivyopewa wengine wa tabaka la juu. Jairo anapotoa 
hotuba yake, alimlaumu tu Mwalimu lakini hilo  halikumkera 
Mwalimu.Anampa Jairo zawadi zote , anaamini jairo alizihitaji 
zaidi.
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4.Mwenye sifa tele
Uk 120…Wanafunzi wake wote hao hawamsahau kwa nasaha 
zake, kwa insafu yake, kwa huruma yake, kwa hekima yake,kwa 
ustaarabu wake,kwa uadilifu wake ,kwa uwajibikaji wake, kwa 
nemsi yake,kwa ucheshi wake.
Hotuba zao zilijaa sifa tele.

JAIRO
Alikua mwanafunzi wa Mwalimu msaafu ambaye mambo 
hayakumwendea vizuri.

1.Mwenye Kulaumu
Jairo alikuwa mmoja wa wanafunzi wa Mwalimu Mstaafu. Yeye ni 
tofauti na wengine wengi, aliishia kuwa mtu ovyo . Hali yake ya 
umaskini inamfanya amlaumu Mwalimu eti alipotezea wakati kwa 
kumueka darasani na kumpa tumaini za uongo.

2.Zuzu
Hata baada ya kuwa shuleni kwa miaka yote ile hakuweza kuunga 
moja na moja. Pia alipata sufuri masomoni.

3.Mcheshi
i)Haelewi kwa nini Mwalimu alimshauri asilewe ilhali anaamini 
tembo inampa raha ya kuishii. Alisema kuwa alipolewa hata 
akitembea bila viatu na kujikwaa au kudungwa na miiba, hakuhisi 
kitu.
ii)Hakuelewa pia kwa nini kuepukana na ulevi, kusubiri hadi ndoa 
ndipo 'kuchana ngazi.'
iii)Anapeleka mkewe na wanawe kwa Mwalimu na kumpa kama 
zawadi.

MKE WA MWALIMU
1.Mwenye utu 
Anakubali mke wa Jairo na wanawe waishi kwao. Anamtunza kama 
bintiye. Anamwambia , “Hapa paite nyumbani. Upaone hapa 
kwenu kama si nyumbani pako. Ukae upumzike. Ukae uone raha ya 
kuishi.”
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2.Mwenye bidii/Anauhusiano mzuri na watu
Wanaandamana na mke Wa Jairo kwenda kondeni kupanda 
mbegu, kupalilia, kumwagia mazao kondeni mbolea. Pia walienda 
ku teka maj i  na ku taf ta  kun i .  Wal i c huma kunde na 
mchacha,mabenda kondeni wakiziambua na kuzikata mboga hizo 
pamoja pale uani.

MKE WA JAIRO
1.Mvumilivu
Mwandishi anaeleza maisha ambayo mkewe Jairo ameyapitia.  
“Katika maisha yake na Jairo, ameonja ladha zote za dhiki, thakili, 
bughudha na kero. Hakuna mwanamke anayejua kumezamate 
machungu kama Mke wa Jairo.”

2.Mtiifu
Anapopelekwa kwa Mwalimu kama zawadi, Mwalimua 
anamshauri arudi kwake lakini anakataa. Anasema “sharti ni mtii 
mume wangu. Mume ni mume hata akiwa gumegume.” Mwalimu 
aliposisitiza, mke wa Jairo alimweleza kuwa hawezi kwenda 
kinyume na amri ya Jairo mume wake.

3.Mwenye bidii
Waliandamana na mke wa Mwalimu kondeni kupanda, kupalilia, 
kuteka maji vijitoni na kutafta kunikuni.

WANAFUNZI NA WAZAZI
1.Ni wenye shukrani
Wanaka katika sherehe ya kumuaga Mwalimu kwa wingi wakiwa 
na zawadi chungu nzima.

2.Karimu
Wanamletea Mwalimu zawadi  chungu nzima.Wanaendesha 
magari makubwa na ni waadilifu kwa sababu walifuata ushauri wa 
walimu wao. Wale ambao hawakupata elimu wameishia kuwa 
maskini , walevi ambao hawana mbele wala nyuma. Pia hawana 
maadili mema.
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3.Uzuzu/Ujinga
Hata baada ya kuhudhuria shule ya msingi, Jairo hawezi kuunga 
moja na moja. Haoni umuhimu wa elimu. Anamlaumu Mwalimu Mesi 
eti alimpotezea muda wake bure shuleni kwa kumwambia kila 
uchao kwamba ataimarika na hakuwahi imarika. Anamlaumu 
Mwalimu kwa kumshauri asinywe tembo ilhali anaamini hiyo tembo 
ndio humpa raha ya kuishi. Anaamini kinyume cha nasaha za 
Mwalimu ndio utamu na uhondo wa maisha. Uzuzu unamfanya 
awapeleke mke na watoto wake kwa Mwalimu kama zawadi.
Anaona soni kupokea zawadi kutoka kwa Mwalimu. Haelewi 
mbona akapewa zile zawadi ilhali alizihitaji zaidi.

MAUDHUI
Kuwajibika
Hii inadhihirika zaidi siku ya sherehe za kumuaga Mwalimu Mesi 
pale shuleni.

Waliohudhuria sherehe hii walikua wengi mno. Mwandishi asema 
“walika kwenye kiambo cha shule kama mashabiki wa mchuano 
wa soka wa kuwania kombe la dunia kutokana na kazi nzuri ya 
Mwalimu, wanafunzi wake waliishia kuwa madaktari, wabunge n.k. 
Hotuba zilizotolewa zilisheheni sifa kwa Mwalimi Mesi.

Elimu 
Mwandishi anatuonyesha umuhimu wa Elimu.watu waliomakinika 
k a t i k a  e l i m u  h a t i m aye  wa l i k u wa  ' wa t u ' ,  wa k a wa 
mawaziri,wabunge, marubunu n.k. Wakawa pia wanaendesha 
magari ya nguvu. Elimu unawafanya watu kuwa watu wa maana 
,watu bora kwa hadafu. Lakini wale ambao hawakumakinika, 
hutumia yao duni, maisha ya umaskini. Pia wana mitazamo hasi 
kuhusu maisha.

Utabaka
Utabaka unasababishwa na kupata au kukosa elimu. Waliosoma 
na kufaulu katika elimu, wanaishi kama 'watu'. Wanapata kazi 
nzuri, zinzwapa mshahara.
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Ukarimu 
ukarimu unajitokeza wakati Mwalimu Mesi anampa Jairo zawadi 
zake zote, anasema “mimi nimeamua kwa hiari yangu kukupa 
wewe zawadi hizi.”
Mwalimu na mkewe (Bi Sera) ni karimu,wanawakaribisha mke na 
watoto wa Jairo kwao.

MBINU ZA LUGHA
Kuorodhesha
Mwandishi anatumia mbinu ya kuorodhesha mfano;
Uk 120: Wanafunzi waje wote hao wanafunzi wake hawamsahau 
kwa nasaha zake,kwa insafu yake, kwa huruma zake ,kwa hekima 
zake, kwa ustaarabu wake, kwa uadilifu wake…
Uk 121:Wanafunzi wake waliokuwa bado wanasoma kwenye shule 
hiyo waliimba tele, nyimmbo za jamii mvbalimbali, wakacheza 
zeze,mariamba, lelemama, mdundiko, violoni.

Uk 122:…sikwambii haya madude makubwa waliokuja kututisha 
nayo akina Bariki,Festo, Mshamba ,Nangeto na hali kadhalika.

Tabaini
Uk 124:Si matoroli,si vijiko vikubwa vya kuzola mchanga,si 
makubadhi ,si meza na samani aina aina, si fedha 
Uk 124:Si matoroli,si vijiko vikubwa vya kuzolea mchanga,si 
makubadhi,si meza  na samani aina aina,si fedha.

Takriri/Uradidi
Uk 126:Wanafunzi wako wote hao wanafunzi wake.
Uk 128:Jairo aliambiwa , akaambiwa na kuambiwa na wajuao.

Tashbihi
Uk 120:…mvi zimemkaa kwa haiba kama theluji kwenye mlima 
Kilimanjaro.
Uk 121:…walifurika kwenye kiambo cha shule kama mashabiki 
wa mchuano.
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Uk 122:Kichwa chake chenye upana killing'aa utosini kama sufuria 
kwenye duka la Buniani.
Uk 125:…wakapokeza hotuba hio kama huizi kutoka kizazi kimoja 
hadi kingine.
Uk 129:…kimenawiri kama ua linalotimbuka kudamu.
Uk 129:Aliona madodo yamesimama kifuani kama kanzi mbili za 
mwanamasumbwi.
Uk 129:…kiuno kimechukua umbo mduara kama cha nyigu.

Tashhisi
Uk 120:Alijaaliwa mvi nyeupe zilizojianika kwenye kichwa chake 
kidogo.

Methali 
Uk 121: Anayo maneno ya kuweza kumtoa nyoka pangoni.
Uk 123: : Kuwashia pofu taa si kuharibu mafuta.
Uk 128:Alikuwa ametuma jongoo na mti wake.

Jazanda 
Matumizi ya maneno yenye maana che.
Uk 121:…wenzao hao waliokuwa wamekua watu.
Uk 121:…lakini nadhani ni jambo la busara kutotia mchanga 
kitumbua.
Uk 129:Walitafuta kitabu cha maisha na kuanza kuandika kurasa 
mpya za maisha yao pamoja.
Uk 124:…kusubiri hadi ndio ndipo kuchuna ngozi.

Kinaya 
Kinyume cha matarajio
Uk 123: Ni kinaya kwa Jairo hakuona sifa nzuri ya Mwalimu Mesi. 
Yeye anamuona kama kikwazo kikubwa kwake. Kama yeye Jairo 
anaishi maisha duni kwa sababu ya Mwalimu Mesi.
Uk 126:Ni kinaya Mwalimu Mesi kumpongeza Jairo kwa hotuba 
yake kumhusu ambayo ilijaa kumlaumu Mwalimu kisha Mwalimu 
Mesi anamueleza akifa mwanzo azungumze siku ya mazishi yake.
Uk 126:Ni kinaya Jairo anapopeleka mke wake na watoto kwa 
Mwalimu Mesi kama zawadi.
Uk 127:Ni kinaya kwa mkewe Mwalimu Mesi (Bi Sera)kumkaribisha 
mke na watoto wa Jairo kwao “Mwachie akae huyu binti na watoto 
wake, tutawatunza.”
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Msemo
Uk 121:Wanafunzi wake wa zamani waliopewa kisogo na dunia
Uk 126:Hakuna mwanamke anayejua kumeza mate machungu.

Mdokezo/Kauli isiyokamilika
uk 120:kisa na maana ni huyo Mwalimu Mesi.
uk 123:kwamba kuwashia pofu taa si kuharibu mafuta.
UK 125:…umefanya makosa makubwa sana.
Uk 125:…hamna mwendawazimu wala mahaka kati yetu.
Uk 126: “Badala ya ngojera nyingi za huyo anayemwita si siri au 
siri sijui.

Sadfa(matukio mawili yanayotokea kwa pamoja).
Inasadifu kuwa baada ya Mwalimu kuondoka na kile kisichana  
kununua kitabu hakuonekana tena. Watu wakakiri eti Mwalimu 
alikua amekioa kile kisichana. Kumbe wakati huu Mwalimu alikua 
akiugua na alikua ndani(nyumbani) wakati wote huo na ndio 
sababu hakuonekana.

Maswali
1.Onyesha umihimu wa wahusika wafuatao katika hadithi ya 
Mwalimu Mtaafu.
i)Mwalimu Mesi
ii)Jairo
iii)Mkewe Jairo
iv)Wanakijiji                                                                                                                       
(al 20)
2.Fafanua maudhui yoyote manne katika hadithi hii. (al 20)

Ukarimu
Mwalimu Mstaafu ni mkarimu. Hii inadhihirika anapopokea zawadi 
kutoka kwa wazazi na wanafunzi na kumpa Jairo zote.
Pia Mwalimu na mke wake ni wakarimu kwa mke wa Jairo na watoto 
wake. Waliwapa nyumba akae na watoto wake. Waliwachukua 
kama binti yao. Bintiye Jairo alipofukuzwa shuleni kwa kukosa 
kitabu, Mwalimu Mstaafu alimnunulia.
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Utabaka
Utabaka umesababishwa na kupata au kukosa elimu. Waliopata 
elimu walipata kazi nzuri  kama za uwaziri ,ubunge, udaktari, urubani 
n.k. kazi zilizo na mshahara mzuri. Wakawa wanaishi maisha mazuri 
na kuendesha magari ya nguvu. Wale nao ambao walikosa elimu, 
waliishi kuwa maskini na walevi.

Kuwajibika
Hii inadhihirika zaidi siku ya sherehe za kumuaga Mwalimu Mesi. 
Kutokana na kuwajibika kwake kama Mwalimu,wanafunzi wake 
wana fau l u  ma i s han i .Wanapa ta  kaz i  n z u r i  kama  za 
udaktari,ubunge,uwaziri n.k. Hii ndio sababu walikuja kwa wingi 
kumshukuru Mwalimu Mesi. Hotuba zao pia zilijaa sifa tele.

Bidii
1.Mwalimu anajibidiisha katika kuwafunza na kuwashauri wanafunzi 
wake.
2.Wanafunzi walifanya bidii na kufaulu mitihani yao.
3.Mkewe Mwalimu na mkewe Jairo wana bidii pale kondeni wanapo 
panda mbegu,wanapalilia,wanateka maji.

12.MTIHANI WA MAISHA
Eunice Kumaliro ni mzaliwa wa Kenya. Mshauri na mtaalam wa elimu 
aliyeandika vitabu kadhaa.

Muhtasari
Je,Samueli alikuwa amepita mtihani wake wa Elimu? Kuanguka 
mtihani wa elimu ni kuanguka pia mtihani wa maisha?
Samueli ambaye ni mhusika mkuu katika hadithi anaenda shuleni 
kuchukua matokeo yake ya mtihani. Akiwa pale foleni nafanya moyo 
wake kwa kuwa alikuwa na uhakika kuwa alikuwa amepita mtihani 
wake vizuri.

Kule ndani ya osi , Mwalimu Mkuu ameketi pale na anapuuza 
kuwepo kwake osini humo. Hatimaye anamtupia Samueli stakabadhi 
ya matokeo yake.
Samueli anapotambua alivyokuwa amefeli mtihani wake, 
anamdanganya babake kuwa hakupata matokeo yake kwa dai ya 
kutokamilisha kulipa karo ya shule.
Samueli haoni haja ya kuishi tena. Anakata kauli kujitosa majini afe. 
Hakuwa tayari kupata aibu kutokana na matokeo yake mabaya.
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Mamake Samueli ana matumaini kuwa kuanguka mtihani wa elimu 
si kuanguka mtihani wa maisha. Anamshika Samueli mkono na 
wanaelekea nyumbani.

Anwani
Anwani ya hadithi hii, MTIHANI WA MAISHA inaoana na yale 
yaliyomo. Kupitia kwa mamake Samueli, mwandishi anaonyesha 
kuwa kuna maisha hata baada kuanguka mtihani wa elimu. 
Kuanguka mtihani wa elimu sio kuanguka mtihani wa maisha.

Dhamira
Mwandishi alikusudia kuonyesha;
1.Kuanguka mtihani wa elimu sio mwisho wa maisha. Bado kuna 
matumaini.
2.Umuhimu wa kumakinika katika masomo kwani athari za 
kuanguka mtihani ni hasi.

MAUDHUI
Ukatili
Samueli analinganisha babake na hayawani ambaye anaweza 
kumrarua mtu na kumla mzimamzima. Samueli alipofeli mtihani 
wake, anavunjika moyo na kuona maana ya kuishi. Anakata kauli 
ya kujiangamiza kwa kujitosa majini. Babake hata baada ya 
kumuona mwanawe katika hali ya kuvunjika moyo, hakumhurumia, 
badala yake anaamrisha watu wamuache ajitose majini afe. Pia 
anampa kamba atumie kujitia kitanzi.

Ucheshi
Samueli ni mcheshi. Anachekesha anaposema udongo uliowaumba 
babake na mamake ni tofauti na ndio sababu mama angeweza 
kuelewa kidogo atakapojua amefeli mtihani lakini baba hawezi.
Anapomwangalia Mwalimu Mkuu, anamwona ni kama aliyezidiwa 
na maumivu au anayepaswa kufanyiwa oparesheni ya ubongo na 
anayehitaji maombi.
Anapoamka kuchukua hatua ya kujiangamiza ,anatazama juu 
kumpasha Muumba wake ujumbe kuwa alikuwa njiani akielekea 
mbinguni. “Naja huko juu mbinguni mapena kidogo Baba. 
Nitengee nafasi. Nimeruka foleni…”
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Nafasi ya Mwanamke
Mwanamke anapuuzwa katika jamii hii. Inathibitishwa na mtazamo 
wa baba kupitia elimu. Ingawa baba aliyaonea fahari mafanikio 
ya binti zake, aliwaona kama wanawake tu. Fahari yake ya dhati 
ilikuwa katika kumwona mwanawe wa kiume akifua dafu. Samueli  
haamini vipi angeweza kushindwa katika mtihani na dada zake 
ilhali ni wanawake.
Mwanamke kupitia kwa mhusika mama amechorwa kama aliye na 
utu na matumaini. Anamshika Samueli mkono na kumwambia 
waende nyumbani na kumweleza maneno ya kumpa tumaini. Pia 
anapenda amani na ni mshauri mwema. Anamshauri mumewe 
aende shuleni wasuluhishe sintofahamu kuhusu karo.

Kufa moyo/kuvunjika moyo
Samueli alipoanguka mtihani hakuona haja ya kuendelea kuishi na 
anaamua kujitosa majini afe. Anasema, “Acha nijiondokee duniani 
niwaachie wafanisi wafanikiwe.” Katika ujumbe wake na Muumba 
anasema itabidi aende mbinguni kwa sababu stahamala 
zimekwisha.

Elimu
Elimu ni muhimu maishani. Wasichana katika jamii hii wanafanya 
vizuri kuliko wavulana. Wavulana wanamchezo shuleni (Mahoka) 
unaochangia kuanguka kwao. Hakuna anayepewa matokeo yake 
ya mtihani kabla ya kumaliza kulipa karo. Athari za kuanguka 
mtihani ni kama vile aibu na hata kujiangamiza. 

WAHUSIKA
SAMUELI
Ndiye mhusika mkuu 

Mcheshi
1.Anaposema, “labda Mwalimu mkuu kazidiwa na maumivu. Labda 
anapaswa kufanyiwa operesheni ya ubongo ama anahitaji 
maombi hasa atakuwa na akili razini tena.”
2.Samueli anasema kuwa mamake na babake wameumbwa kwa 
aina tofauti kabisa ya udongo.
3.Anamuarifu Muumba kuwa yumo njiani akienda mbinguni basi 
atengewe nafasi kwani ameamua kuruka foleni.
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Mwenye Matapo
Anaposema yeye hana moyo wa bua. Kile asomacho ndicho kijacho 
kwenye mtihani. Anaelewa kuwa yeye si mwerevu sana laikini 
anajua kupanga mikakati na pia anaamini ana bahati ya mtende 
anaamini kuwa amepita mtihani wake vyema na kuwa motokeo 
yake yangemshtua Mwalimu mkuu ambaye hakuwa na imani naye.

Mwongo
(uk 137) Samueli anamdanganya babake kuwa hakupata matokeo 
yake kwa sababu hakuwa amemaliza kulipa karo.

Mwoga
Uk 133: Anaogopa anapoingia katika osi ya Mwalimu mkuu. 
Woga unajitokeza kutokana na anavyozungumza/anasitasita. 
“Mwa…limu nimekuja kuchu…chukua matokeo…” “samaha…ni. 
Waa…zazi wangu.” Samuel anatetemeka anapomwona babake 
pale kwenye bwawa(uk 132)
Mwenye  machoka
(uk 134)ni kutokana na tabia hiyo pale shuleni ndipo akapewa jina 
'Rasta'

Kufa moyo/kuvunjika moyo
Kuanguka mtihani kwa Samwueli si jambo alilokuwa akitarajia. 
Alikuwa ana uhakika kuwa amepita mtihani wake.Jambo hili 
ameliona kama la kumletea aibu mbele ya wazazi wake, 
alivyopendekeza Samueli.
Anakata kauli kujitosa majini afe. Hakuna maana ya kuuendelea 
kuishi. Anasema “Acha nijiondokee duniani niwaachie wafanisi 
wafanikiwe anamwambia Mungu kuwa amekosa stahamala.”

MAMAKE SAMUELI
Mwenye utu
Mamake Samuel anaka kwenye bwawa la maji alipokuwa 
amejitosa Samuel, anamshika Samuel mkono na kumwomba 
waende nyumbani. Anamwambia Samuel maneno ya kumpa moyo,  
“huwezi kushindwa na mtihani wa shule na vilevile kushindwa na 
mtihani mwisho.
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Mwenye Matumaini
Hata kana kwamba Samuel ameanguka mtihani wa shule, mamake 
Samuel anaamini kuwa kuna matumaini hata baada ya kuanguka 
mtihani huo. Anaamini Samuel hajaanguka mtihani wa mwisho. 
Anaamini pia kuwa Mungu hamkoseshi mja wake yote. (UK 139)

Mwenye Kuelewa Mambo
Samuel anasema kuwa kweli amemusaliti mamake kwa kuanguka 
mtihani lakini mamake tofauti na babake, ataelewa.

Mpenda Amani
Samuel anapomdanganya babake kuwa hakupata matokeo ya 
mtihani wake ati kwasababu hajamaliza kulipa karo, anakereka. 
Mamake Samuel anaingilia kwa upole na kumshauri mume wake 
amuone Mwalimu mkuu ili wasuluishe suitofahamu hiyo.

BABA SAMUEL
Katili
Samueli anamlinganisha babake na hayawani ambaye anaweza 
kumrarua mtu na kumla mzimamzima.
Baada ya Samueli kuanguka mtihani alikuwa na kipindi kigumu na 
anaamua kujiangamiza. Babake hakuwa na huruma naye hajali 
kama atajitosa maji afe. Anasema “mnamzuia kwa nini? Mwachie 
ajitose majini kama anataka. Ana faida gani huyo? Sikuzaa 
mwana nilitoa tu maradhi tumboni.” Uk 139 Anampa Samueli 
kamba  aitumie kujiangamiza.

 Mwenye moyo mgumu
Babake Samueli ana moyo usiojua kusamehe. Anaamrisha watu 
wamuache ajitose majini afe. Anampa Samueli kamba ajitie 
kitanzi ikiwa anaogopa kujitosa majini. Samueli anasema kuwa 
mamake ataelewa atakapojua kuwa Samueli amefeli mtihani. 
Lakini babake aliyeumbwa na udongo tofauti  hawezi.

Amewajibika
Aliweza kulipa karo yote ya shule.
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MWALIMU MKUU
Mwenye madharau
Samueli alipoingia katika osi yake,anachukuwa muda mrefu sana 
kuinua uso wake kumuangalia Samueli. Baada ya kuzichambua zile 
stakabadhi za matokeo, anatoa moja na kumtupia Samueli. 
Anamtupia kwa mtu anavyomtupia mbwa mfupa.
Amemakinika kazini
Hakuamini Samueli alipomwelezea kuwa amekamilisha kulipa 
karo, alitumia “daftari la karo” kuhakikisha. Anasema mali bila ya 
daftari hupotea bila ya habari. Ndio maana ameweka daftari la 
kuweka kumbukumbu ya wanaodaiwa karo na waliolipa karo.

MBINU ZA UANDISHI
Tashbihi
Uk 131:waliokuwepo waliotoka wamenywea kama kuku walionoa 
maji ya mvua.
Uk 132:akitoka ndani atakuwa akitembea kama fahali.
Uk 131:amamtupia kama mbwa anavyomtupia mbwa mfupa.
Uk 137:anamuona baba akilini kama hayawani.
Uk 135:imekwenda kama chendacho kwa mganga kisichokuwa na 
marejeo.

Tashhisi/uhaishaji/uhuishi(personication)
Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye 
uhai(sifa za kibinadamu).
Uk 134:Nzi wa kijani ya samawati waliokula wakashiba. 
Linampokea kwa vilio nao mnuko kwa kughasi unampokea kwa 
vigemo.
Uk 135: Safu sa ya D na E ilimkodolea macho bila kupesapesa.
Uk 137:Ilimuradi mawazo yana mwadhibu sasa.
Uk 138:Alitupia jicho safu ya maji  akaona yanasumbuka na 
kuhangaika.
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Msemo
Uk 132:Uso wake wenye makunyanzi ulipiga mapeto.
Uk 133:Anakitazama kidole cha Mwalimu mkuu kupiga masafa.
Uk  135:Juhudi zake zimegonga ukuta.
Uk 137:Nina  kuambulia patupu.
Uk 139:…huhu kila mtu akipigwa na kibuhuti.

Kichanganya ndimi
Kutumia zaidi ya lugha moja tofauti.
Uk 132:come on
             :yes

Utohozi
Kuswahilisha maneno/kutamka maneno yasiyo ya Kiswahili kama 
ya Kiswahili.
Uk 133: Bodi,operesheni.

Maswali balagha
Maswali yaliyoulizwa bila ya kutarajia majibu.
Uk 131: Mtu angesemaje ati? Wanafunzi na wakati huo huo 
wanasononeka?
Uk 133: Nazo fedha ulitoa wapi mtoto pale ulipo.
Uk 135: Karo yote niliolipa iwe bure? Pesa aliyolipa baba tusome 
imekwenda bure?
Uk 136: Ali umefeli mtihani ? sasa nitafanya nini?

Methali
uk 132:Mdharau biu hubiuka.
uk 132:Usione wembamba wa reli kwani gari moshi hupita juu 
yake.
uk 135:Imekwenda kama kiendacho kwa mganga kisichokua na 
marejeo.
uk 139: Mambo ni kuganga huenda yakaja.
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Uzungumzi nafsia
Mhusika hujizungumzia ama kwa kuongea au kuwaza bila 
kukusudia kusikika na yeyote.
Uk 132:mimi tangu hapo najijua bwana. Sina moyo wa bua. Mtihani 
haunibabaishi sana.
Uk 132:hajawai kuniamini huyo hambe. Lakini mimi mwenyewe 
najiamini. Lazima mtu ajiamini… au sio?
Uk 135: Hivyo ndivyo kusema lolote wala chochote . kwamba mimi 
si lolote wala chochote. Kwamba mimi si chochote wala lolote 
katika medani ya masomo?

Mdokezo/usemi usiokamilika 
Uk 132:tena angaa sikukutana na paka mweusi njiani siku zote za 
mtihani...
Uk 133:…chukua matokeo…
Uk 135:si mjinga mimi. Najua vitu vingi tu…
Uk 136: Mama ataelewa lakini baba…

Sadfa
Matukio mawili au zaidi yanayotokea kwa pamoja bila ya 
kupangwa.
Uk 135:Ilisadifu kuwa siku na wakati ambapo Samueli alitaka 
kujitosa majini ili afe, siku hiyo ilikua tofauti kwani wachunga 
wapitia hapo wakiwapeleka mifugo malishoni hawakuwepo. Ikawa 
rahisi kuweko kujitosa majini.
Uk 138: Inasadifu pia kuwa baada ya Samueli kujitosa majini na 
kupiga mikupuo kadhaa ya maji, mwanamume mmoja akawa 
ameachwa na basin na akaamua kutumia njia karibu ya kamwokoa 
Samueli.

Taharuki
1.Kuna wanafunzi waliotoka osini mwa Mwalimu mkuu wakiwa na 
furaha na huku machozi yanawatoka. Msomaji anabaki hata hamu 
ya kujua ikiwa walikuwa wamepita mtihani au la.
2.Msomaji pia angetaka kujua ikiwa Nina alimuacha Samueli 
kutokana na vituko vyake au la.
3.Msomaji anabaki na hamu ya kutaka kujua maisha ya Samueli 
yaliendelea vipi. Je alifaulu maishani. Baba alibadilika na 
kumsamehe .
4.Kuanguka mtihani wa elimu na kuanguka mtihani wa maisha?

103.



Maswali 
1.Andika sifa za wahusika hawa kama zinavyojitokeza katika 
hadithi ya mtihani wa maisha.
i)Samueli
ii)Babake Samueli
iii)Mamake Samueli
iv)Mwalimu Mkuu
Jadili nafasi ya mwanamke katika hadithi ya Mtihani wa Maisha.
Mwanamke amepuuzwa katika jamii. Hii inadhibitishwa na 
mtazamo wa baba kupitia elimu. Ingawa baba aliyaonea fahari 
mafanikio ya binti zake,aliwaona kama wanawake tu. Fahari yake 
ya dhati ilikua katika kumwona mwanawe wa kiume akifua dafu.
Samueli hakuamini vipi angeweza kushindwa katika mtihani na 
dada zake ilhali ni wanawake.
Mwanamke ni mpenda amani na mshauri mwema. Anamshauri 
mumewe aende shuleni wasuluhishe sintofahamu kuhusu karo
Pia ni mwenye utu.Anamshika Samueli mkono na kumwambia 
waende nyumbani. Anamwambia maneno ya kumpa tumaini.

13. MKUBWA
Na Ali Mwalimu Rashid
UFAAFU WA ANWANI MKUBWA
Neno mkubwa linatokana na kivumishi '–kubwa' ambalo lina maana 
ya kuzidi kwa umbo au kimo; -siyo ndogo. Pia neno hili lina maana '-
enye kwisha kukua' au 'kuwa juu'.
Anwani 'Mkubwa' inaaki kazi hii kwani yafuatayo ni mambo yaliyo 
wazi zaidi;

F Msimulizi anatueleza kuhusu mhusika mkuu kazini aliyeitwa 
Mkubwa. Alikuwa anajihusisha na biashara ya kuuza pweza wa 
kukaanga. Hii ndiyo biashara iliyompa kipato na faraja. 

F Mkubwa alipoingia uongozini alikuwa na madaraka makubwa. 
Alikuwa na uwezo uliozidi. Viongozi walipapata pasipoti za 
kidiplomasia ziliwawezesha kutosachiwa bandarini wala 
kwenye uwanja wa ndege. 
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F Uovu wa Mkubwa ulikuwa umezidi. Aliweza kumwingiza raki 
yake Mkumbukwa kwenye biashara ya kuuza dawa za kulevya. 
Mkumbukwa aliponaswa na kutiwa ndani kwa kupatikana na 
mkoba uliojaa dawa hizo alijuta mno. Majuto yake yalikuwa 
makubwa.

F Ushawishi wa Mkubwa ulikuwa umezidi. Aliweza kumtoa 
Mkumbukwa ndani baada ya siku tatu. Pia alipewa mzigo wake 
ukiwa katika hali ile ile.

F Baada ya Mkumbukwa kutolewa ndani , aliichukia sana 
biashara ya kuuza dawa. Aliapa na Mola kuwa hatofanya tena 
biashara hiyo tena. 

F Mkubwa alipojilaza kwenye kochi na usingizi kumchukua anaota 
kuwa vijana wameongezeka mjini wanaosinzia ,wengine hali 
yao imedhooka sana na wizi umewazidi mitaani. 

F Mshituko wa Mkubwa ulizidi alipoona kuwa watoto wake wa 
kiume walikuwa miongoni mwa vijana waliokuwa wameandikwa 
kwenye nyuso zao 'mla unga' jambo liliomfanya chizi. 

DHAMIRA YA MWANDISHI
Mwandishi amelenga kupiga vita biashara haramu ya uuzaji wa 
dawa za kulevya au “kuuza unga”. Kupitia kwa Mhusika Mkubwa 
tunagundua kuwa viongozi ndio walanguzi wakuu wa dawa hizi. 
Viongozi wawa hawa huwatafuta vijana ambao huzipeleka dawa 
hizo kwa wateja. Wanaoumia zaidi ni vijana ambao wanaponaswa 
hutiwa ndani huku walanguzi halisi wakiufurahia uhuru wao nje.

WAHUSIKA 
1. Mkubwa – alikuwa muuzaji wa pweza wa kukaanga kabla 

ya kuingia kwenye uongozi alikoingilia biashara haramu ya 
kuuza dawa za kulevya. Ana sifa zifuatazo:

a) Mwenye bidii-  alikuwa akishughulisha na kazi ya kuuza 
pweza wa kukaanga na baadaye akauza kipande cha ardhi 
ili kuingia uongozini.

b) Mwenye utani- anamtania utingo kuwa huwa haogi jambo 
lililomfanya utingo kukimia kwa kuchekwa na abiria.

c) Ni mtambuzi-  aliweza kuelewa maana ya unga japo 
hakuwahi tu kuona vituko vyake.
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a)  Mwenye utu- alimpigapiga kijana mbwia unga aliyekuwa 
ameinama kama kwamba anarukuu na kumuuliza iwapo 
anaumwa. 

b) Mwenye tamaa ya mali-  alipotanabahi namna viongozi 
wanavyotajirika kwa kuuza unga , maneno 'unga na utajiri' 
yalimkaa moyoni kiasi chake kukosa usingizi usiku huo.

c) Ni maskini-  alikuwa akifanya biashara ya kuuza pweza  
iliyokuwa na kipato kidogo . vilevile kabla ya kupata uongozi, 
alikuwa na suruali na shati kipande papa

d) Ni sadi-  baada ya kutia na kutoa, aliamua kufanya 
biashara haramu ya kuuza dawa za kulevya biashara 
ambayo huonekana kama ya kishetani. Vile vile alitoa kiasi 
kikubwa cha pesa ili kuwashawishi wapiga kura kumpendelea 
na ndipo akaupta ushindi.

e) Mwenye msimamo dhabiti- baada ya kuyatia moyoni 
maneno aliyopewa na kijana yule kuhusu utajiri na unga  
aliamua kutafuta kwa udi na uvumba na ndipo akamwendea 
rakiye kwa jina Mkumbukwa.

f)  Ni msiri-  mwanzoni hakumweleza Mkumbukwa sababu yake 
kuutafuta uongozi.

g) Mwenye wasiwasi-  aliogopa kuwa huenda kisomo chake 
kingemzuia kupata uongozi.

2.   MKUMBUKWA – ni rakiye Mkubwa aliyejitwika jukumu la 
kuwarai watu ili wampigie Mkubwa kura.

a) Raki wa dhati- Mkumbwa alimwendea kwa mawaidha 
baada ya kuamua kuugombea uongozi na ndipo 
Mkumbukwa akamshauri Mkubwa augombee.

b) Mkakamavu – alimweleza Mkubwa bila kupepesa macho 
wala kugugumizi kuwa pesa na ukaragosi wa chama ndiyo 
mambo muhimu pale Mchafukoge yatayomwezesha 
kuupata uongozi.
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c)  Mwenye kutimiza ahadi- alimwambia Mkubwa kuwa   
   akitafuta milioni kumi kisha ampe yeye ataupata uongozi na 

kuapa kuwa iwapo ataukosa amuue.
d) Ni mwenye bidii- baada ya Mkubwa kujaza fomu; alianza 

kazi ya kuingia /kupita nyumba baada ya nyumba kumtafutia 
kura mkubwa.

e)  Mwenye busara- alifahamu ka kuwa ili kufanya kazi vyema 
ni lazima angemtafuta Bi Kibwebwe (Sada) na kumhusisha 
katika harakati za kumtafutia Mkubwa kura.

a) Mwenye majuto- aliponaswa na askari wa kitengo cha 
kupambana na dawa za kulevya alijuta kimoyomoyo. 

b) Mwenye kulalamika-  alipotiwa ndani alikuwa 
akilalamika kupuuzwa kwa haki za mahabusu.

Zoezi 
1.  Fafanua sifa za wahusika hawa.

a) Sada
b) Vijana wabwia unga
c) Askari 

1) ATHARI ZA DAWA ZA KULEVYA
F Vijana wanaolangua dawa za kulevya(unga) huishi kwa 

woga huishi kwa mfano yule kijana baada ya kumrushia 
Mkubwa maneno aliogopa wenyewe wasije wakamwona.

F Vijana wabwia unga(wanaotumia dawa hizi) hugeuka 
karakana za matusi. Km yule kijana mbwia unga alimuuliza 
Mkubwa kijeuri “kwani tunakula kwa babako? Vile vile kijana 
aliyekuwa kichochoroni alimwita Mkubwa juha.

MAUDHUI
Maudhui ni mengi yaliyomo katika kazi. Haya ni masuala 
yanayoangaziwa na mwandishi wa kazi husika.
Mwandishi ameangazia maudhui yafuatayo; 
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F Vijana wanaozitumia dawa hizi hugeuka na kuwa mazuzu- 
km kijana mwingine aliyekuwa kichochoroni alikuwa 
akitokwa na denda mdomoni huku amefumba macho.

F Vijana wabwia unga huota ndoto za kiajabu – kwa mfano 
kijana aliyekuwa kichochoroni alimkasirikia Mkubwa kwa 
kuwa aliikatiza ndoto yake na kumkatizia stimu. Analalamika 
kuwa Mkubwa aliiangusha ndege yake (katika ndoto) 
alipomshtua.

F Viongozi wanaojihusisha katika biashara hii haramu hugeuka 
matajiri na hatimaye kuliumiza taifa kama anavyorai kijana 
aliyeandamana na Mkubwa.

F Wabwia unga husinzia mchana. Hukauka midomo. Hujidunga 
mili yao ikawa kama jahazi la mtefu. Zaidi ya mno vijana 
hawa hujitoboa mishipa ya damu ikashabihiana na chungio.

F Vijana wanaojihusisha na biashara hii haramu huishia kwenye 
seli . Wanafungwa miaka mingi huku wakuu wao 
wakiyafurahia maisha yao nje.

1) UFISADI
Usadi ni uovu ambao umejitokeza katika hadithi kama 
ifuatavyo;
F Pindi tu viongozi wanapopata pasipoti ya kidiplomasia wao 

hujiingiza katika biashara haramu za kuuza dawa za 
kulevya. Mkubwa aliweza kupita vizuizi vyote akiwa 
ameubeba mkoba wenye dawa hizo na hakusachiwa.

F Mkubwa alipungiana mkono na wale askari ndani ya gari ; 
pungiano hili lilikuwa na maana yake. Baadaye Mkubwa 
alifanya mikakati na kumtoa Mkumbukwa ndani alikokuwa 
amefungiwa. Bila shaka aliwahonga askari wamweke 
Mkumbukwa huru.

F Vijana wanaopewa kazi ya kuviuza vidonge vile 
wanapokamatwa hutiwa magerezani na kuwaacha viongozi 
walanguzi wakiendeleza shughuli zao.
(mwanafunzi aongezee hoja ili kuonyesha namna usadi  
unavyojitokeza)
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1) UONGOZI MBAYA
Uongozi wa Mkubwa ulikuwa uingozi mbaya kwani;
FAlishiriki usadi- alitumia ushawishi wake kisiasa kumtoa 

Mkumbukwa ndani na kuuokoa mzigo wake(dawa za 
kulevya)

FAlikuwa akiuza dawa za kulevya- sababu kuu ya Mkubwa 
kujiingiza mamlakani ilikuwa ni utajiri na unga(dawa za 
kulevya). Alimwingiza Mkumbukwa kinaki kwenye 
biashara hii.

FViongozi hawasachiwi kwenye viwanja vya ndege na hivyo 
basi kuwarahishia mipango ya kubeba dawa za kulevya. 
Idara yauchunguzi imefeli.

FIdara ya magereza haijukumiki kuwaweka ndani vigogo 
wanaolangua dawa hizi. Wao huwaweka ndani vidagaa.
(mwanafunzi aongezee hoja)

2) DHULUMA
Vijana mahabusu walio magerezani wanadhulumiwa kama 
ifuatavyo:

F Wanalazwa chini kama magunia ya viazi mbatata.
F Wakiwa mle ndani kwenye vyumba vya mahabusu 

wananyimwa chakula,hawakogi,hawafui nguo zao,
F Vijana hawa huhukumiwa kabla na kufungwa pasi 

kupewa nafasi ya kujitetea
F Vijana hawa huteswa sana kwani hata chakula 

wanachokileta jamaa zao huliwa na walinzi wa 
magereza.

F Viongozi huwauzia dawa vijana ambao huathirika si 
haba. (tazama athari za dawa za kulevya)

ZOEZI 
· Jadili maudhui yafuatayo kama yanavyojitokeza katika 

hadithi ya Mkubwa.
a) Ajira na kazi
b) Tamaa
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FANI 
Katika Fani tutashughulikia mbinu za uandishi pamoja na tamathali 
za usemi.

1. Ndoto: 
Mkubwa aliota alipojilaza kwenye kochi lake. Katika ndoto hii 
mambo yafuatayo yalijitokeza;

F Vijana wanaotumia dawa wameathirika mno kwani 
walikuwa wakisinzia tu.

F Baadhi ya vijana(wake kwa waume) wamekondeana 
kana kwamba wanaugua ukimwi au kifua kikuu.

F Vijana hao walikuwa wachafu na walikuwa 
wakivitenda vitendo vichafu vya kihayawani.

F Watu wengi aliowaona hawakuwa na raha kwani wizi 
ulikuwa umewazidi.

F Nyumba zote zilikuwa zimechanwa nyavu.
F Vijana aliowaona wote walikuwa wameandikwa 

kwenye vipande vya nyuso zao “mla unga”
F Mkubwa aliwaona watoto wake wa kiume miongoni 

mwa vijana hao.

2.  Tashbihi
Tashbihi zimetumiwa kwa mapana na mwandishi wa hadithi hii. 
Mifano michache ya tashbihi ni kama

F Yule kijana alipita kama umweso…
F Majumba makubwa yamefumuka kamau yoga…
F … akipeleka pumzi juu kama mtu aliyepanda…
F …yalimkaa kama ngoma ya kimanga…
F Yalitembea kichwani kama damu itembeavyo mwilini…
F …alilidaka begi la Mkumbukwa kama mwewe anavyodaka 

kuku…
F Alipita kama umeme…
F Mkubwa alikuwa amesimama kama mlingoti wa bendera…
F Lilikwama kooni kama mtu aliyekuwa anakula vigae…
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3. Mbalagha 
Maswali ambayo hayahitaji majibu moja kwa moja yametumiwa 
mara moja moja na mwandishi kama ifuatavyo;

F Kwani ulikuwa mwavuli?
F Wapi?
. Onomatopea /tanakali 

        Mbinu hii imetumika kazini kama ifuatavyo.
FPopooooooo! Popooooooo! – kuashiria jinsi gari lilivyopiga 

honi.

5. Utohozi 
Mbinu ya kuyaswahilisha maneno ya lugha ya kigeni ili yatamkike 
na kuandikika kama yale ya Kiswahili.

FPasipoti – kutokana na 'passport'
FKidiplomasia- kutokana na 'diplomacy'
FHusachiwi- kutokana na 'search'
FProfesa- kutokana na 'professor'
FBegi- kutokana na 'bag'
FKiboksi- kutokana na 'box'
FPresha- kutokana na 'pressure’

6.� Kuchanganya ndimi 
Kuna mara kadha ambapo mwandishi amevichopeka vifungu vya 
lugha ya Kiingereza katika muktadha wa mazungumzo. Kwa 
mfano;

F Form four
F Birthday 
F Brother
F Sober house 

7. Kinaya 
Kinaya ni kinyume na matarajio. Mbinu hii imejitokeza kama 
ifuatavyo;

F Ni kinaya kuwa , ili kuwa kiongozi katika eneo la 
Mchafukoge huhitaji kuwa umesoma kwani cha muhimu ni 
pesa na kuwa mzalendo kwa chama chako(ukikatwa, damu 
yako inakuwa rangi ya chama)
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F Ni kinaya kuwawanafunzi wa Profesa walimpa kura 
Mkubwa ambaye hakuwa na masomo.

F Ni kinaya kuwa walanguzi halisi wa dawa za kulevya 
huachwa huru( kama vile Mkubwa)na wanaofungwa ni vijana 
wanaowafanyia walanguzi hao kazi.
(mwanafunzi aongeze hoja)

8. Takriri 
Pia hujulikana ka uradidi. Lengo la kutumia mbinu hii huwa ni 
kusisitiza ujumbe.

Mifano ya takriri ni kama ifuatayo;
F Halimezeki, halimezeki…uk 151
F Hapo hapo!...154
F Kifo,kifo,kifo…uk 150
F Unga!unga!...uk 142

9. Istiara 
Tofauti na tashbihi, istiara huwa haitumii maneno ya ulinganisho 
kama 'kama'. Mbinu hii imetumika kama ifuatavyo.

F Magereza kuna vitawi vitupu- vijana wanofungwa 
wameitwa vitawi

F …wao ni matela tu- vijana wanaowafanyia kazi vigogo 
kama akina Mkumbukwa wanaitwa matela.

F …vichwa vya treni huachiwa…- viongozi (vichwa vya treni) 
huachwa nje wakiendelea na biashara zao haramu.
(mwanafunzi aongezee hoja)

Zoezi 
F Onyesha namna mbinu hizi zimejitokeza.

a) Nidaa
b) Chuku
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Maswali ya kudurusu.
1. “ Usiteketeze  umati kama kuni zinavyoteketeza moto. Rudi,rudi 
      kwa Mola wako.”

a) Eleza muktadha wa dondoo hili.
b) Fafanua sifa za msemewa.
c) Tambua tamathali ya usemi iliyotumika hapo juu.
d) Ni kwa nini msemewa anatakikana kurudi kwa Mola wake?

Majibu
a)  Msemaji wa maneno hay ni Mkumbukwa. Anamweleza Mkubwa. 

Walikuwa kwake Mkubwa. 
b)  Msemewa ni Mkubwa. Ana sifa hizi.

I.   Mwenye bidii-  alikuwa akishughulisha na kazi ya kuuza pweza 
wa kukaanga na baadaye akauza kipande cha ardhi ili kuingia 
uongozini.

ii. Mwenye utani- anamtania utingo kuwa huwa haogi jambo 
lililomfanya utingo kukimia kwa kuchekwa na abiria.

iii. Ni mtambuzi-  aliweza kuelewa maana ya unga japo hakuwahi 
tu kuona vituko vyake.

iv. Mwenye utu- alimpigapiga kijana mbwia unga aliyekuwa 
ameinama kama kwamba anarukuu na kumuuliza iwapo 
anaumwa. 

v. Mwenye tama ya mali-  alipotanabahi namna viongozi 
wanavyotajirika kwa kuuza unga , maneno 'unga na utajiri' 
yalimkaa moyoni kiasi chake kukosa usingizi usiku huo.

I.  Ni maskini-  alikuwa akifanya biashara ya kuuza pweza  
iliyokuwa na kipato kidogo . vilevile kabla ya kupata uongozi, 
alikuwa na suruali na shati kipande papa
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ii. Ni sadi-  baada ya kutia na kutoa, aliamua kufanya biashara 
haramu ya kuuza dawa za kulevya biashara ambayo 
huonekana kama ya kishetani. Vile vile alitoa kiasi kikubwa cha 
pesa ili kuwashawishi wapiga kura kumpendelea na ndipo 
akaupata ushindi.

iii. Mwenye msimamo dhabiti- baada ya kuyatia moyoni maneno 
aliyopewa na kijana Yule kuhusu utajiri na unga  aliamua 
kutafuta kwa udi na uvumba na ndipo akamwendea rakiye 
kwa jina Mkumbukwa.

iv. Ni msiri-  mwanzoni hakumweleza Mkumbukwa sababu yake 

kuutafuta uongozi.

v. Mwenye wasiwasi-  aliogopa kuwa huenda kisomo chake 

kingemzuia kupata uongozi

c)  Tashbihi- Usiteketeze  umati kama kuni zinavyoteketeza moto.

d)  Amevitenda vitendo vingi viovu kama vile ;

F kuuza dawa za kulevya. 

F Kutoa hongo ili apate uongozi. 

F Kumtapeli raki yake Mkumbukwa na kumuingiza katika 

uuzaji wa dawa za kulevya. Kutumia pasipoti ya 

kidiplomasia vibaya. nk 
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