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MAAGIZ0 KWA MTAHINIWA

a) Andika maelezo ya kibinafsi katika jedwali lifuatalo.

JINA

NAMBARI YA MTIHAN/
JINA LA SHULE
TAREHE

b) Kwa kila swali(1 — 50) umepewa majibu manne. Chagua jawabu lifaalo
zaidi kati ya yale uliyopewa.

¢) Andika jibu moja pekee kwenye karatasi yako ya majibu kwa kila swali.

d) Jibu maswali yote.
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Sorma vifungu vifuatavyo.Vina nafasi 1 mpaka 15.Kwa kila nafasi umepewa majibu
manne hapo.Chagua jibu lililo mwaftaka zard/.

Jukumu la lugha kama wenzo wa mawasiliano 1 kupuuzwa. 2
kila kabila huwa na lugha yake ambayo 3 kitamaduni na kimila. Ni muhimu
kufahamu kuwa kiini cha lugha yoyote ile ni sauti. 4 sauti hizi ni zile
zinazotetemesha nyusi za koromeo yaani 5 ) 6 , kuna lugha nyingi
___7_____ulimwenguni, lengo kuu hasa huwa ni 8 mawasiliano kwa namna

9 . Kila jamii inafaa kuithamini lugha yake bila kuionea fedheha kwani

10

A B C D
1. Haiwezi hauwezi haliwezi hayawezi
2. Angalau lau aghalabu ingawa
3. Hulitambulisha huwatambulisha  huitambulisha hututambulisha
4. Mojawapoya bainaya miongoni mwa katikati ya
5. Sighuna mwambatano changamano ghuna
6. Halikadhalika  minghairi ya hayo ijapokuwa waama
7. Mote pote kote kwote
8. Kuyafaulisha  kutufaulisha kuyatoshelezea kututosheleza
9. Yafaayo ifaavyo ifaayo yafaavyo
10.A. Mazigo u kichwani, kwapa lakutokeani jasho

B. Mwenda tezi naomo marejeo ni ngamani
C. Mwacha mila ni mtumwa

D. Mtegemea cha nduguye hufa maskini

Nilisimama tisti 11 mnara wa Babeli tayari kuwaelekeza wananafunzi wenzangu.
Niliviweka vitabu 12 meza iliyokuwa mbele ya darasa. 13___kwa
kuzamia msamiati wa kazi kama vile 14 ambayo ni kazi mtu hujitolea

kuifanya bila malipo. Aidha, niligusia kivumishi cha pekee —-enyewe ambacho hutumika

kuonyesha ubinafsi na 15 .
A B Cc D
11.Lichaya minghairi ya bighairi ya shabiku
12.Kwenye kwa katika ndani ya
13.Nilitia fora nilijizatiti niling’oa nanga nilikata kalima
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14.Makataa msaragambo ujima kunga

15.1dadi nafasi kumiliki kuashiria

Kutoka swali la 716 mpaka 30 jibu kulingana na maagizo.

16.Chagua sentensi ambayo imetumia D. Katu, kati ya, waama, nomi.

kiwakilishi cha idadi kamili 19.Chagua sentensi inayoonyesha hali

A. Magari yale matatu yaliyohusika ya kutendeka kwavitendo sambamba.

katika ajali yameungua. A. Aliniita akanipa hela nikaenda

B. Yeyote wa kwanza atakayewasili dukani.

atatuzwa vyema. . -
y B. Mvuvi Yule anatembea akipiga

C. Juma alinunua machungwa miluzi.

mengi akanipa mawili. C. Polisi walimfumania akihesabu

D. Wao wanavyo vyakula haba pesa alizoiba.
ghalani. D. Ataufeli mtihani asipofanya bidii
17.Chagua maelezo yaliyo sahihi. za mchwa.
A. Mkalimani ni anayetafsiri 20.Teua mapambo ya miguuni pekee.
magndl.shl. kutoka lugha moja A. Timbi, mafurungu, udodi, njuga.
hadi nyingine.

B. Nyakanga ni anayewapasha B. Kidomwa, ngeu, kanta, hina.

tohara wavulana. C. Kigwe, kogo, kipini, mapete.
C. Mjume ni mtu stadi wa kufua D. Kidani, jaribosi, hazama, wanja.
visu.

21.Chagua sentensi isiyo sahihi kisarufi.
D. Manamba ni wafanyikazi wa
kuhama katika mashamba
makubwa.

A. Majanadume wale wenye miraba
minne ni hodari.

18.Ni orodha gani iliyo na vielezi pekee? B. mﬁiurrebaji mwenye kufurahisha

A. Lau, mno, bali, vile. . . I
C. Mgonjwa dhaifu ametibiwa leo.

B. Kuliko, tena, aghalabu, kivivu. . )
D. Popote pale penye miti panavutia

C. Kadhaa, la kwanza, laiti, kivoloya. mno.
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22.Ni chombo kipi kinaambatana na
matumizi yake sahihi?

A. Jiriwa — kupima unyookaji wa
ukuta.

B. Kekee - kutobolea mashimo ya
mviringo kwenye mbao.

C. Maharazi — hufungwa kidoleni
kwa mshonaji asidungwe na
sindano.

D. Hadubini — kufanya vitu vilivyo
mbali vionekane kama vilivyo
karibu.

23.Ni upi wingi wa sentensi hii?

Unastahili kumljpa yaya huyu wako
kwa ulezi anaoufanya.

A. Mnastahili kuwalipa mayaya
hawa wako kwa malezi
wanayokufanyia.

B. Mnastahili kuwalipa yaya hawa
wenu kwa malezi
wanayowafanyia.

C. Mnastahili kuwalipa mayaya
hawa wenu kwa malezi
wanayowafanyia.

D. Mnastahili kuwalipa yaya hawa

wenu kwa ulezi wanaowafanyia.

24.Chagua sentensi iliyoakifishwa
isivyofaa.

A. Nairobi — mji mkuu wa Kenya -
una wakazi wengi.

B. “Musa,niazime kalamu yako,”
Maria akasema.

C. Shirika la msalaba mwekundu
huwafaa wahasiriwa.

D. Ni nani asiyefahamu kuwa bahati
ni chudi?

25.Chagua methali isiyolingana na

maelezo haya.

Mtu hafal kujiingiza katika mambo
yasiyomhusu.

A. Jivu usilolilalia waliwingiani paka.

B. Mzigo uko kichwani kwapa
lakutokeani jasho.

C. Mla ni mla leo mla jana kalani.
D. Pilipili usiyoila yakuwashiani.

26.Neno ‘kinachomsikitisha’ lina silabi
ngapi?

A. 15
B. 8
C. 9
D. 13
27.Geuza kwa usemi halisi.

Mama aliniuliza mbona hatukuwa
tumesafisha vyumba vyetu siku hiyo.

A. “Mbona hukusafisha chumba
chako leo?” Mama akaniuliza.

B. “Mbona hamjasafisha vyumba
vyenu leo?” Mama aliniuliza.

C. “Mbona hamkuwa mmesafisha
vyumba vyenu leo?” Mama
alituuliza.

D. “Mbona hamkusafisha vyumba
vyenu leo?” Mama alituuliza.

28.Chagua maelezo sahihi.

A. Taya ni nyama zinazoshikilia
meno kinywani.
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B. Moyo husafirisha damu katika 30.Ni upi ukanusho wa:

sehemu zote mwilni. - - e
Wanafunzi walio na bidii wanabhitaji

C. Kichogo ni sehemu ya juu ya kutuzwa.
kichwa. A. Wanafunzi walio na bidii
D. Nso hutakasa damu kwa hawabhitaji kutuzwa.
kuichuja. B. Wanafunzi wasio na bidii
29.Chagua sentensi iliyotumia chuku. hawahitaji kutuzwa.
A. Alipasua kicheko ja radi. C. Wanafunzi walio na bidii

B. Maimuna ni samaki kidimbwini. hawahitaji kutotuzwa.

C. Kiatu cha Musa kinacheka daima. D. Wanafgn.z.l wasio na bidi
hawabhitaji kutotuzwa.
D. Nilishtuka moyo ukanisakama

kooni.

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 mpaka 40.

Misitu ni ya aina mbili. Ipo ile ya kiasili kama Msitu wa Mau na Msitu wa Kakamega.
Halikadhalika, ipo misitu ya kupandwa kama vile Kinale, Webuye na Timboroa. Misitu ni
hazina kubwa kwa jamii yoyote ile. Kila mwanajamii anapaswa kujivunia misitu.

Misitu husheheni miti ya aina nyingi ambayo, pamoja na kuwa makazi ya wanyama,
hutoa vyakula kama vile matunda na majani ambayo huwafaidi binadamu na viumbe
wengine. Bila misitu binadamu na wanyama wangeangamia.

Isitoshe, misitu ni ivutio aula cha watalii. Watalii kutoka ndani na hata nje ya nchi huzuru
misitu na mbuga mbalimbali za wanyama kujionea na kuajabia uzuri wake. Watalii hawa
hulipa fedha za kigeni ambazo hutumiwa kuanzisha miradi ya kiuchumi kama vile
kustawisha miundomsingi na miradi mingine yenye manufaa kwa taifa.

Fauka ya hayo, misitu husafisha hewa na kurembeshamandhari wanayoishi adinasi.
Rangi ya kijani kibichi na maua yenye rangi tofautitofauti huyafanya mazingira
kupendeza hata yakitazamiwa kwa mbali. Mandhari yasiyo na miti hayakosi urembo tu,
bali huwa wazi kiasi kwamba hata mapaa ya majengo yaliyo hapo wakati mwingine
hupeperushwa na upepo mkali.

Aidha, vipindi virefu vya jua huwanyima viumbe starehe na huweza kusababisha
saratani ya ngozi kwa binadamu. Miti hufanya vivuli ambavyo huwakinga watu na
wanyama dhidi ya miale ya jua. Isitoshe, si ajabu kuwa mahali ambapo pana miti mingi
kwa kawaida hupata mvua tele hata wakati usio wa majira ya kifuku.

Sekta ya afya imefaidika si haba kutokana na miti. Matibabu ya kienyeji na hata ya
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kisasa hutumia mizizi, majani na magome ya miti hutengeneza dawa. Miti kama
mwarubaini hutibu ndwele nyingi. Hivi sasa magonjwa kama bolisukari, shinikizo la
damu na ugonjwa wa figo yameweza kudhibitiwa kwa kutumia dawa zitokanazo na miti.
Inasemekana kuwa hata nyoka humtibu nyoka mwenzake kwa majani.

Miti hutumiwa viwandani kutengeneza bidhaa kama vile karatasi na samani. Viwanda
hivi hutoa ajira kwa maelfu ya raia, hivyo kupunguza makali ya uhaba wa nafasi za kazi
nchini.

Ni wazi kuwa uhifadhi wa misitu una manufaa tumbi nzima kwa binadamu. Hata hivyo,
binadamu mwenyewe ndiye anayeangamiza misitu yenyewe. Watu wenye mate ya fisi
wamekata miti kiholela kwa ajili ya kupata kuni na kuchoma makaa ya kuuza. La
kusikitisha ni kwamba watu hawa hawadiriki kupanda miti mingine kufidia ile
waliyoikata. Wengine kwa kutojua wanajipalia makaa, hupanda miti ambayo inakausha
vyanzo vya maji na kuchangia kuenea kwa kasi kwa jangwa. Halikadhalika, wapo warina
asali ambao katika juhudi zao za kurina husababisha kuteketea kwa misitu.

Kifungu cha katiba kinachohusu mazingira na mali ya asili kinasisitiza suala la uhifadhi
wa mazingira. Kila mwanajamii basi ana jukumu la kuilinda misitu na kuepuka mazoea
ambayo yanaiangamiza, lau sivyo tutakuwa tunajichimbia kaburi.

31.Kulingana na ufahamu, mchango wa kifungu?

utalii kwa jumia ni A. Dawa za kienyeji huponya kabisa

A. Kuongeza fedha za kigeni kwenye magonjwa mengi sugu.
mbuga. B. Kuhifadhi misitu kunaweza

B. Kuboresha miundomsingi kwenye kuchangia kuongezeka kwa
misitu. nafasi za kazi.

C. Kuimarisha uchumi wa nchi. C. Mahali penye miti mingi hupata

— . mvua inayotegemewa kila mara.
D. Kuwekeza miradi ya nchi. yoteg

D. Kuwa na vipindi vya jua kali

32.Ni ipi hasara za kutohifadhi misitu kunaweza kusababisha saratani.

kwa mujibu wa kifungu?
34.Kifungu kinasema kuwa miti

A. Kunyauka kwa majani, kupoteza hutumika:

urembo.
A. Kutengenezea kawi na

B. Kuporomoka kwa majengo, Kuwasetiri viumbe.

kupoteza mvuto.
B. Kuunda samani na kuhifadhi

C. Mahali pakavu, kuchukiza kwa ..
maji.

mazingira.
D. Upepo mkali, kunyauka kwa maua. C. Kugaflsha hewa na kufanikisha
majengo.

33.Ni jibu lipi sahihi kulingana na
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D.

Kuvuta mvua na kuburudisha
viumbe.

35.Maana ya methali ‘Mwiba wa
kujichoma huambiwi pole’
imedhihirika katika kifungu kwa vile:

A.

Watu ndio wanaojisababishia
hali mbaya ya ukame kwa
kupuuza umuhimu wa miti.

Watu ndio wanaojisababishia
hali mbaya ya kiangazi

kwakupuuza umuhimu wa misitu.

Watu ndio wanaojisababishia

visima kwa kupanda miti isiyofaa.

Watu ndio wanaojichomea
misitu kwa kurina asali
pasipostahili.

36.Mwandishi anaonyesha kichocheo
kikuu cha kukata miti ni:

A.
B.
C.
D.

Kuwa na haja ya kuuza makaa.
Kuwa na hamu ya kupata asali.
Kuwa na tamaa ya mali.

Kuwa na mahitaji ya kuni.

37.Nijibu lipi ambalo si sahihi kulingana
na aya ya nane?

A.

B.

Ukataji wa miti unapaswa
kuandamana na mpandaji miti

upya.

Shughuli yenye faida huweza
kuishia kuwa janga.

C.

D.

Ukosefu wa maarifa unaweza
kusababisha hasara.

Jaribio la kupanda miti linastahili
kuepukwa panapotolewa maji.

38.Kulingana na aya ya mwisho:

A.

Mazingira huhifadhiwa kupitia
kwa kifungu cha katiba.

Mwanajamii hujiletea majuto
kwa kutoepuka mienendo
isiyokubalika.

Mazingira huharibiwa na hulka
zisizofaa za binadamu.

Mwanajamii anastahili kufuata
mshawasha wa katiba.

39.Kwa mujibu wa taarifa, ‘yameweza
kudhibitiwa’ ina maana:

A.
B.
C.
D.

Yameweza kuondolewa.
Yameweza kuzuiliwa.
Yameweza kutibiwa yote.

Yameweza kupunguzwa yote.

40. Mada mwafaka ya kifungu hiki ni;

A.

Madhara ya ukataji wa miti.

. Jinsi ya kupanda miti.

B
C.
D

Uhifadhi wa mazingira.

. Faida za misitu.

Soma Kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 41 mpaka 50

Mahafali ya kufuzu kwa mke wangu yalifana sana. Baada ya kusomea shule ya msingi
kwa miaka minane, ya sekondari kwa mingine minane na chuo kikuu kwa minne zaidi,
siku ya ndovu kumlamwanawe hatimaye iliwadia. Mwamu wangu na wavyele walikuwa
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na furaha isiyo na kifani kumwona kifunguamimba wao na taji la ufanisi katika taaluma
ya elimu

Baada ya hafla huko chuo kikuu cha Mlima Kenya — Thika, aila, jamaa na wandani wote
tulijumuika nyumbani kwao. Mlolongo wa magari ulifuatwa hadi mtaa wa Songambele.
Nyamoita aliongoza njia pindi tu tulipofika akina nina kwa waume walimlaki kwa ngoma
za kitamaduni nao mahirimu wakamwinua hobelahobela wakimshangilia kwa vifijo na
nderemo si haba. Ndugu zake Jitihada na Bidii wasingeweza kuficha furaha
yao;walimpiga pambaja na busu huku wakitiririkwa na machozi michirizi. Nyamoita naye
alionyesha kongole zake kwa kuchangamkia yeyote aliyekuwepo.

Tulikula maakuli yaliyoandaliwa hadi shibe yetu.'Mcheza kwao hutuzwa’chambilecho
wahenga.Sote tulibaki kuachama vinywa zawadi zilipoanza kutolewa. Mwana wa watu
hakupokea kitita cha ngwenje tu; tarakilishi, rukono, mavazi, vinyago na nyinginezo
alituzwa. Wazee nao walimpa mawaidha huku wakimsifu kwa bidii, ari na uwajibikaji
wake. Wakembe na vijulanga waiohudhuria sherehe walisihiwa wazifuate nyayo za
Nyamoita, maadamu alikuwa kielelezo chema cha kuigwa. Hakika, jina jema hung'aa
gizani.

“Ninayo furaha na buraha ghaya siku ya leo. Namshukuru Jalali Jalia kwa kunifikisha
nilipo. Sina maneno kamili ya kuelezea hisia zangu kwa wazazi wangu. Kunizaa,
kunipakata, kunikosha, kunilea na kunilipia karo hadi wa leo ni ukarimu usioelezeka.
Kwa ndugu, jamaa na wasenangu nitawaombea Mola aendelee kuwanyea Baraka zake
tolatola. Kwa maombi, uadilifu na kutia shime kutwa kucha. Niliamua kuacha raha ningi
zizaazo karaha na kujifunga kibwebwe ili nivae gauni hili jeusi tititi. Kunao wale
walioniona fala kwa kutokuwa bendera ifuatayo upepo wa shinikizo la rika. Uraibu wa
vileo nikaukataa katakata na kujitwika mzigo wa nanga kwa kubukua mabuku anuwai.

Sijivishi kilemba cha ukoka wala kujishaua kuwaarifu kuwa sijatosheka na kisomo.
Mwaka ujao nitarudi kuko huko chuoni kuongeza maarifa.Tayari nimepata ajira katika
shule ya kibinafsi.Mwajiri wangu ameniahidi kuwa atafanya kila awezalo kufanikisha
ndoto hiyo. Nitayawahi masomo hadi nikinai kiu yangu kwa kuitwa profesa kaski mosi.
Nitatamatisha kwa kumshukuru kwa dhati na taadhima mpenzi wangu Kumbo aliyenitia
mshawasha na makali ya kuyakumbatia masomo kama duduvule agotaye mkoche. Hati
hii ya kwanza nimeipata kwa busara hii yako mpenzi. Rabana awabariki nyote.Asanteni.”

41.'Siku ya ndovu kumla mwanawe’ 42.Kulingana na aya ya kwanza,
inamaanisha: aliyefuzy;
A. Siku ya kusafiri kwenda mijini. A. Ndiye mwandishi wa makala
B. Siku ambayo wanyama wa haya.
mwituni hukutana. B. Alipata ufanisi katika taaluma
_ ya elimu.
C. Siku ya kusherehekea na
kufurahi. C. Alikuwa amesoma kwa miaka
minane.
D. Siku ambayo ndovu humwua
mwanawe. D. Alikuwa na mke aliyefurahi
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sana.

43. Aila, jamaa na marafiki
walijumuika;

A. Kabla ya sherehe ya mahafali.

B. Jijini Thika katika sherehe ya
mahafali.

C. Siku mbili baada ya sherehe
ya mahafali.

D. Nyumbani baada ya sherehe
ya mahafali.

44.Chagua jibu ambalo si kweli
kulingana naaya ya pili.

A. Akina mama na waume
walimpiga pambaja Nyamoita.

B. Jitihada na Bidii walikuwa
ndugu zake Nyamoita.

C. Waliompokea Nyamoita
walifurahi sana.

D. Nyamoita alifurahia kila
mmoja.

45.Maana ya kongole ni

A. Huzuni
B. Hisia
C. Shukrani
D. Furaha
46.Kwa mujibu wa aya tatu;

A. Maakuli yalikosekana katika
sherehe.

B. Zawadi kochokocho zilitolewa
kwa Nyamoita.

C. Vijana walimnasihi Nyamoita
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D. Nyamoita alihutubia umati.

47.Ushauri uliotolewa kwa vijana ni
ufuatao isipokuwa;

A. Kuoma.

B. Kuwa waadilifu.

C. Kutia shime.

D. Kufuata shinikizo la mahirimu.
48.Maana ya ‘kujishaudni

A. Kujipenda

B. Kuringa

C. Kujirasha maua

D. Kujipodoa

49. Kwa mujibu wa aya ya tano,
ndoto ya Nyamoita ilikuwa;

A. Kutosheka na masomo

B. Kujivika kilemba cha ukoka na
kujishaua.

C. Kupata kazi katika shule ya
kibinafsi.

D. Kuendelea na msomo.

50. Kwa nini Nyamoita anamshukuru
Bwana Kumbo?

A. Kwa kumpa hati ya masomo.

B. Kwa kumtia motisha ya
masomo.

C. Kwa kumlipia karo ili asome.

D. Kwa kumwoa
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