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1. UFAHAMU
	Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali.
	Historia ya katiba
	Katiba ni utaratibu wa sheria unaoweka mpango wa jamii kuendesha mambo.Ni muhimu kila raia ajue katiba ya nchi yake.

	Katiba yaweza  kuwa imeandikwa au haikuandikwa. Katika jamii za jadi, katiba ilihifadhiwa na kupokezwa kwa mdomo. Mtindo wa kuandika katiba ulianza nchini Marekani mwaka 1787. Ingawa katiba hii imefanyiwa  mabadiliko hapa na pale,bado ni ileile. Kenya ilipowekwa chini ya himaya ya Uingereza mwaka 1895, ilianza kutumia katiba ya  Uingereza. Baada ya masetla wa kikoloni kujikita,  Kenya kuwa koloni. Hii ililazimu pawe na katiba nyingine mwaka 1920. Waafrika waliupinga mfumo huu kwa sababu haukuwahusisha kikamilifu kwenye masuala ya  uongozi. Utetezi wa wanasiasa uliilazimisha serikali ya Uingereza kuitisha makongamano mbalimbali kama vile lile la Devonshire na mengine ili kurekebisha katiba. Waafrika hawakuridhika.  Wakaendelea kudai katiba mwafaka. Harakati hizi zilileta kuitishwa kwa kongamano la katiba la Lancaster. Lengo lilikuwa kuandika katiba itakayotumiwa nchini hadi leo. Kati ya wajumbe walioenda Uingereza kuandika katiba mwaka 1962 ni pamoja na Tom Mboya, Jean Marie Seroney, Julius Kiano, Jomo Kenyatta, Masinde Muliro, Oginga Odinga, Ronald Ngala, Daniel Arap Moi na James Gichuru. Wengine ni Martin Shikuku, Dennis Akumu, Taita Towett, Abdilahi Nassir, Jeremiah Nyaga na John Keen.

	Katiba ni kitovu cha taifa. Baina ya mambo inayotekeleza ni kuweka utaratibu na kanuni za utawala, kwa mfano, utawala wa kimikoa na serikali za wilaya. Pamoja na haya, katiba hufafanua vyombo vikuu vya serikali ,mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda.  Vyombo hivi ni bunge, mahakama, urais, jeshi n.k. Hali kadhalika, katiba hupambanua haki za raia.

	Hii hudumisha demokrasia na huwawezesha wananchi kupata uhuru na haki za kimsingi. Katiba  hukinga haki za kila raia, hasa kutokana na udhalimu wa wengi au wenye uwezo mkubwa. Zaidi ya yote, katiba huimarisha asasi za umma ili kudumisha uwajibikaji.
	Katiba huhalalishwa na watawaliwa. Hii hutokea wanaposhirikishwa katika uandishi wake. Kuanzia miaka ya themanini, raia  walianza kudai katiba igeuzwe. Mwamko wa  kutaka mageuzi ulianza kwa harakati za kubadilisha mfumo wa kisiasa kutoka ule wa chama kimoja hadi ule wa demokrasia ya vyama vingi. Haja ya mfumo mpya wa kisiasa ulilenga kuwashirikisha wananchi katika utawala na kuondoa uimla.
	Harakati zilitia fora miaka ya tisini. Mambo yaliyochochea hali hii ni mengi. Kwanza, katiba iliyokuwa imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi. Marekebisho haya yalimpa rais mamlaka mengi juu ya serikali kuu na vyombo  tofauti vya serikali. Pili, viongozi na watu  wenye uwezo na utajiri walipuuza katiba. Raia walihisi wanadhulumiwa. Walipinga hali ya wachache waliomzunguka rais kunufaika huku umma  ukitengwa. Tatu, kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo,  wanawake, watoto na walemavu walidhulumiwa na kukosa uwakilishi 
	ufaao.Hatimaye, pakawa na ongezeko la uharibifu wa mazingira, ufisadi na unyakuzi wa mali ya umma kama vile ardhi.
	Waliopigania katiba mpya walikuwa na haja ya katiba ambayo uandikaji wake ungewahusisha Wakenya wote. Mwanzoni,  serikali ilipinga wito wa mabadiliko. Lakini mnamo mwaka 2001  iliunda Tume ya Marekebisho ya Katiba ili kutekeleza mahitaji ya wananchi. Tume hii iliwahamasisha na kuwashawishi raia kutoa maoni. Tume iliandaa vikao katika maeneo ya ubunge 210 ambapo wananchi walitoa mapendekezo kuhusu    marekebisho ya katiba waliyotaka.
	
	Katika mapendekezo hayo raia walisisitiza mambo kadhaa. Jambo la kwanza ni utawala mwema na uwajibikaji wa viongozi na maafisa wa umma .Jambo lingine ni kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na walemavu. Raia walidai kanuni za usawa na ulinganifu.  Aidha walitilia mkazo mahitaji ya msingi kama chakula, afya  nzuri, makao, elimu, usalama, uchumi, na kadhalika.
	
	Msingi wa mapendekezo hayo yote ni kuwepo na amani ya  kitaifa, umoja na uadilifu ili kulinda maslahi ya wananchi wote na taifa.
Maswali :
(a) Eleza kilichosababisha kongamano la katiba la Lancaster  		(alama3)


(b) Taja mambo matatu yaliyotiliwa mkazo na raia katika maoni yao kuhusu katiba. (alama3)

(c) Eleza  umuhimu  wa  katiba kwa mujibu wa taarifa. 			(alama3)



(d) Eleza maan aya neno hili kama ilivyotumiwa katika taarifa (Al 1)
(i) Hamasisha




2. MATUMIZI YA LUGHA 
1. Kamilisha mchoro ufuatao (Al 3)
                             i



		a
2. a) Tofautisha kati y asauti ghuna na sauti sighuna .  (Al 2)

b) Eleza tofauti kati ya sauti hizi  (Al 2)
i) /ny/ na /gh/


ii) /l/ /r/ 


3. a) Sauti mwambatano ni nini?   (Al 1)

b) Huku ukionyesha, andika maneno yenye miundo ya silabi ifuatayo (Al 2)
i) KI (Konsonanti, irabu)

ii) KKKI ( consonanti, konnsonanti,konsonanti, irabu)

 
4. Onyesha utakapoweka shadda katika maneno haya. (Al 3)
i) Atatutembelea

ii) oevu


iii) Kiswahili



5. Tunga sentensi zenya miundo hii (Al 2)
i) N + V + T + N

iii) T + E + E

6.Taja sifa tano za lugha. (Al 5) 
