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Jibu maswali yote kwenye nafasi ulizoachiwa wazi baada ya kila swali.
SEHEMU YA A: UFAHAMU (ALAMA 15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia.

Mtopanga ni miongoni mwa vitongoji vinavyopatikana katika nyanda za janibu yetu.  Kitongoji hiki kina sifa zilizosambaa karibu na mbali, na kukifanya kutukuka sana.  Asili ya utukufu  wake ni mandhari yake, labda jambo hili ndilo raghba ya hapa.  Maskani haya yana majumba ya watu wa matabaka yote.  Kuna makazi ya madongoporomoka na vile vile majumba ya wakwasi.  Ajabu ya kitongoji hiki ni ile ya kutokuwepo kwa mipaka baina ya wachochole na wale walioinukia kiuchumi, na kama ilitokea ilikuwa ni nadra sana.  Mapaa ya majumba yao yanashikana kama safu ya meno ya msumeno.  Unawajibika kuinama unapopita katika kijiji hiki.  Walioinuka kiuchumi hujizatiti kwa vyovyote kuwasaidia na kukirimu wale wengine ili maisha yao nao yapate ahueni.  Hili limefanya hali ya maisha yawe rahisi na kustahimilika na kila mahuluki.

Maskani ya watu wa nchi yamejengwa vizuri lakini yameinama chini na kusongamana kama safu ya milima ya Everest.  Jambo hili limezusha jina la lakabu  “vibyongo?”.  Lakini lingine linalowakumba wanakitongoji hawa ni maradhi.

Dhiki ya maradhi inashughulikiwa na wataalamu walio mahiri na kutaalamika katika taaluma mbalimbali za uganguzi.  Ushindi wao unategemea juhudi za wataalamu hawa.  Ujinga ni jambo lililo gumu kuondoa na kila mwanakijiji analishughulikia jambo hili.  Kisomo cha watu wazima huendelezwa ili kuwaelimisha wote juu ya mpango wa kusoma.

Kitongoji hiki kina ziwa kuu kwa upande wa machweo.  Ziwa hili hutoa mvuke ulio fufutende ambao hufanya mavundevunde.  Mto Hari ulio katika kitongoji hiki humwaga maji yake hapa.  Mto huu hauna samaki na maji yake hutokota kwa kipimo kikubwa cha joto.  Wenyeji wa hapa aghalabu hutumia maji ya mto huu kupikia viazi, mayai na hata kuchemsha samaki.  Labda huu ndio mto unaoongezea mastakimu haya umaarufu wake.  Mto mwingine ulio hapa ni Mto Salama, ambao hupita kando ya ziwa hili.

Mto huu hutoa maji yaliyo baridi sana.  Wanakitongoji huyachukulia maji haya kama mafuta ya tunu.  Hali kadhalika huamini kwamba mtu yeyote anayejisinga kwa maji ya mto huu, ngozi yake hung’ara kama theluji.  Mbali na manufaa hayo yote, si rahisi kuogelea au kuvuka mto huu kwa usalama.  Wakazi wa hapa hungoja wakati mto huu umekauka na kwenda kujisinga katika vidimbwi vya maji yaliyosalia.

Mashariki mwa kitongoji hiki ni sehemu iliyotengwa mahsusi kwa pareto, mawele, wimbi na mtama.  Katika kupalilia wao hutumia viserema.  Kulima sesa ni jambo lisiloachwa nyuma.  Miti ya kijiji hiki ilipandwa kwa miche hamsa wa mia na imeendelea kunawiri na kukua zaidi mithiri ya makonde yaliyonyunyiziwa marashi ya miwaridi.  Ukipita hapa utafikiri unaambiwa ‘shikamoo’. Matawi ya miti hii inanong’onezana na ardhi iliyo vuguvugu kwa unyevu wa matawi yanayotoa chemchemi za maji kutoka ardhini ili kurashia hewa inayozizima na kufanya mahali hapa jambo la shani.  Wao huona kuwa haya ni maumbile ya kawaida yasiyohitaji kuajabiwa.  Miti mingi huwa na kimo cha chini ya mita tano.  Nyanda za chini za kijiji hiki, miti yenye kimo cha mita mbili hupatikana na mibirimbi hukua hadi kimo mkono wa tembo.  Hata hivyo ni nadra sana kuipata miti hii ambayo matunda yake hutumiwa sana na wenyeji kama kiungo cha mchuzi.

Njia za miguuu zimejengwa kwa mawe yaliyotoka katika milima ya volcano na kusakafiwa kwa saruji.  Barabara za magari ni pana na si rahisi kwa magari kusababisha ajali.  Huduma za usafiri zimeimarika katika kijiji hiki.

MASWALI:
(a)  Taja sifa tatu za kijiji hiki 							(alama 3)





(b)  Eleza vile watu wa kijiji hiki cha Mtopanga wanavyojaribu kusawazisha hali yao ya 
       maisha.										(alama 3)






(c)  Mto salama huwasaidiaje wenyeji wa hapa.					(alama 2)



(d)  Eleza maana ya vifungu hivi vya maneno.					(alama 4)
	(i)  Miti inasema “Shikamoo” –

	(ii)  Kunong’onezana na ardhi –

	(iii) Hamsa wa mia –

(e)  Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumiwa katika kifungu.	(alama 3)
	(a)  Janibu –

	(b)  Mahuluki –

	(c)  Mastakimu


SEHEMU YA B: MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
1.  (a)  Taja vigezo vitatu vya kuainisha irabu za Kiswahili.			(alama 3)





     (b)  Andika sauti zenye sifa zifuatazo:						(alama 2)
	(i)  Kipasuo ghuna cha midomoni 

	(ii)  Nazali ya ufizi

2.  (a)  Tofautisha kati ya silabi funge na wazi, huku ukitolea mfano mmoja mmoja.
											(alama 2)






     (b)  Andika neno lenye muundo ufuatao:					(alama 2)
	Nafsi ya tatu, wakati uliopita, mzizi, kiishio.



3.  (a)  Bainisha vielezi katika sentensi ifuatayo.					(alama 3)
	Watoto wale walipochezea barabarani waliadhibiwa baadaye




     (b)  Onyesha taofauti katika sentensi hizi					(alama 2)
	Ningalikuwa mwalimu ningalishiriki mgomo
	Ningekuwa mwalimu ningeshiriki mgomo



4.  (a)  Onyesha matumizi ya ni katika sentensi hii.
	Niliyemsaidia ni huyu lakini sasa simameni muende uwanjani.





     (b)  Andika usemi wa taarifa.							(alama 3)
	“Maria! Maria! Njoo hapa,” mama akamwita.  Kesho nitaenda Nairobi, kesho kutwa Kisumu na sasa ninaenda huko sokoni”		



5.  (a)  Kanusha.									(alama 2)
	Alilia na kulaani.


     (b)  Tunga sentensi mbili tofauti kuonyesha matumizi ya vitenzi vifuatavyo katika hali ya kutendwa.										(alama 2)
	 Cha
	(i)

	(ii)

	Oa 
	(i)

	(ii)


6.  (a)  Badilisha kitenzi kilichopigiwa mstari kiwe kivumishi.			(alama 2)
	Alioga kwa maji baridi



     (b)  Eleza maana ya mzizi wa neno huku ukionyesha mzizi katika vitenzi fivuatavyo.	
											(alama 4)



	(ii)  Watakuja

	(iii) Wataandika


7.  (a)  Onyesha taofauti kati ya sentensi hizi					(alama 2)
	Kuku yeyote atachinjwa
	Sukari yote itauzwa

     (b)  Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa				(alama 3)
	Nguo ambazo zinauzwa kwenye duka hilo zinavutia.



8.  (a)  Tunga sentensi yenye muundo ufuatao.					(alama 2)
		U + T + E + T + N



     (b)  Huku ukitolea mfano katika sentensi, onyesha kiwakiloishi nafsi huru na nafsi ngeli.
											(alama 2)


 SEHEMU YA C: ISIMU JAMII (ALAMA 15)
9.  “Bwana mdogo,” alisema kwa sauti ya kite.
	“Naam, Doctor,” nikajibu
	“Leo wasikiaji?”
	“Nafeel poa”

       (a)  Tambua sajili. Thibitisha.								(alama 3)




      (b)  Eleza sifa sita zinazojibainisha katika sajili husika.			(alama 12)




















SEHEMU YA D: TAMTHILIA
PAULINE KEA: KIGOGO (ALAMA 20)
Thibitisha kwa kina ufaafu wa anwani Kigogo						(alama 20)
















SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI (ALAMA 10)
1.  (a)  Eleza maana ya Ulumbi.							(alama 2)





     (b)  Fafanua sifa zozote nne za Ulumbi.					(alama 8)
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