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MTIHANI WA DARASA LA SABA 2020{7}

KISWAHILI : LUGHA 
[bookmark: _GoBack]                                                                                               Muda: Saa 1 Dakika 40

Chagua jibu lifaalo Zaidi kati ya yale uliyopewa kujaza mapengo. 
Msichana wa umri _1_ miaka _2_ alifariki jana wilayani Marsabit __3__ ya kula mahindi ya msaada kutoka kwa wafadhili.  Watu wengine __4__ wa familia yake __5__ ni pamoja na mamake walitibiwa __6__ makali ya tumbo, katika hospitali kuu ya wilaya baada ya __7__ chakula __8__ kilichoshukiwa kuwa na sumu. 
Okech alifariki __9__ ndugu zake watatu walitibiwa kwa maumivu __10__ tumbo alisema ofisa mkuu wa polisi.  Mvulana __11__ alifariki mwendo wa saa kumi za asubuhi baada yay eye ndugu zake __2__ hospitalini kwa matibabu.  Mkuu wa polisi alieleza kwamba wote walikuwa __13___ maumivu __14__ tumbo muda mfupi baada ya chakula cha jioni __15__ maumivu haya yalizidi mchana. 

	1.
	A.
	ya 
	B.
	wa 
	C.
	kwa 
	D.
	na 

	2.
	A.
	mitisa 
	B.
	tisini
	C.
	tisa 
	D.
	stisa 

	3.
	A.
	badala 
	B.
	baadaye 
	C.
	labda 
	D.
	baada 

	4.
	A.
	watano 
	B.
	tano 
	C.
	mbili
	D.
	mmoja 

	5.
	A.
	Ambamo 
	B.
	ambao
	C.
	ambalo 
	D.
	ambako 

	6.
	A.
	maumivu 
	B.
	Uchungu 
	C.
	vidonda 
	D.
	Mateso 

	7.
	A.
	kukula 
	B.
	kulia 
	C.
	kulilia 
	D.
	Kula 

	8.
	A.
	hiyo 
	B.
	hilo 
	C.
	hicho 
	D.
	Huko 

	9. 
	A. 
	naye 
	B.
	nao 
	C. 
	baada 
	D. 
	Kabla 

	10. 
	A. 
	ya 
	B.
	la 
	C. 
	kwa 
	D. 
	mwa 

	11. 
	A. 
	huyu 
	B.
	hawa 
	C.
	huyo 
	D. 
	hao 

	12. 
	A. 
	kufika 
	B.
	kufikikiria 
	C.
	wakalamika 
	D. 
	kufikiri 

	13. 
	A. 
	wanalalamika 
	B.
	wamelalamka
	C.
	wakalamika 
	D. 
	kufikiri 

	14. 
	A.
	za 
	B.
	la 
	C. 
	ya 
	D. 
	kwa 

	15. 
	A.
	ingawa 
	B.
	ikawa 
	C.
	ilikuwa 
	D.
	ikakuwa 
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Andika tarakimu hii kwa maneno. 
16. Andika tarakumu hii kwa maneno 11000 
A. Elfu kumi na moja 
B. Laki kumi na moja 
C. Kumi na moja elfu 
D. Milioni kumi na moja 
17.  Kila siku sisi hupitia njia _____. 
A. hii ii 
B. ii hii 
C. hii hizi 
D. papa hapa  
18. Ni sentensi ipi iliyo sahihi ? 
A. Shati lake ni nyeupe
B. Alipoesha chai kwa kikombe
C. Alituhadithi kisa cha kuogofya
D. Aling’orota akiwa usingizini
19. Hali ya mtu kuwa mke au mume ni 
A. Jinsi
B. Jinsia
C. Sinzia
D. Maumbile

20. Neno jicho liko katika ngeli ipi iliyo sahihi?
A. I-ZI
B. JI-MA
C. A-WA
D. LI-YA
21. Tegua kitendawili hiki
Nyumbani mwangu mna shetani ambaye daima anakunywa maji yangu?
A. Shamba
B. Mtoto
C. Taa
D. Mtungi
22. Ni nini maana ya semi hii:
Chakula alichopika kilikuwa asali
A. Kilikuwa kitamu
B. Kilipikwa na viungo
C. Kiliwekwa nyuki
D. Kiliwekwa asali



23. Tumia amba ipasavyo
Kipofu			tulimwona amerudi
A. 
B. ambacho
C. ambaye
D. tulie
E. aliye
24. Fupisha maneno haya
Wajomba zako
A. Wajomba
B. Wajombanu
C. Wajombazo
D. Wajombako
25. Nywele za mwilini zinazoota mgongoni, mikononi, miguuni na kifuani huitwa			
A. Mvi
B. Nywele
C. Donya
D. Malaika
26. Kitenzi kunja katika hali ya kutendeana ni 		
A. Kuna kunja
B. Kunjia
C. Kunjiana
D. Kunisha
27. Ni sentensi ipi iliyo katika hali ya mazoea
A. Mama hupika chakula kitamu
B. Mama anapika chakula kitamu
C. Mama atapika chakula kitamu
D. Mama amepika chakula kitamu
28. Hili ni umbo lipi?






A. Tao
B. Nusu duara
C. Nusu kipenyo
D. Kipenyo
29. Ni vazi lipi kati ya haya linavaliwa na wanawake pekee?
A. Kabuti
B. Kanchiri
C. Tai
D. Chupi
30. Chagua neno lifaalo
Yeye ni yatima kwani hana baba
	 Mama
A. ijapokuwa
B. ingawa
C. wala
D. badala ya 


Soma habari ifuatayo kasha ujibu maswali 31-40
	Ng’ombe ni mmojawapo wa wanyama wanaofugwa na binadamu.  Kuna ng’ombe wa kike na wa kiume.  Binadamu huwalisha ng’ombe hawa kwa nyasi na vyakula vinginevyo ili wawe wenye afya nzuri.  Wanyama hawa hupelekwa Kenya majosho ili wawe wenye afya njema.
	Ng’ombe ndume hutumiwa kwa kazi ya kinyumbani kama vile kulima, kutoka mikokoteni na mapipa yam kuchotea maji.  Kilimo ndicho uti wa mgongo wa uchumi wa taifa la Kenya.  Ng’ombe wanapomsaidia mkulima au mwananchi katika kupanda na kupalilia mimea yako, bila shaka huwa wanainua uchumi wa taifa la Kenya.
	Katika kilimo mbolea ni muhimu.  Wakulima wafugaji hutumia mbolea ipatikanayo kutoka kwa mifugo wao na kupunguza gharama ya ununuzi wa mbolea.  Ng’ombe wa kike naye ana faida chungu nzima.  Yeye  hufugwa ili aweze kuzaa ndama, kwa vvovyote vile kuzaa huku kunazidisha idadi ya mifugo ya mfugaji.  Ng’ombe azaapo humnyonyesha ndama wake ili awe mwenye afya.  Maziwa haya pia hukamuliwa na kutumiwa kama chakula cha binadamu na wanyama wengine kama paka.  Mbali na kunywa maziwa pia huuzwa na kumpa mkulima mapato.
	Watu wengi pia hula nyama ya ng’ombe ambayo ina protini inayompa binadamu joto mwilini.  Mbali na ya, ng’ombe wanapochinjwa ngozi zao, mifupa an pembe pia huuzwa.  Ng’ombe ni mnyama mwenye umuhimu katika maisha ya binadamu yeyote.

31. 
32. Kulingana na taaarifa sababu maalum ya kuwalisha ng’ombe ni		
A. Waweze kutoa maziwa
B. Wawe wenye afya
C. Waweza kutoa mbolea
D. Waweze kuzaana
33. Ni kimelea yupi anayemsumbua ng’ombe katika ukuzaji wa uchumi?
A. Chawa
B. Mbu
C. Funza
D. Kupe
34. Ni faida ipi ya ng’ombe inayosaidia katika ukuzaji wa uchumi?
A. Kilimo
B. Kutupa maziwa
C. Kwenda kwenye josho
D. Kuzaana
35. Ni madini yapi yanayopatikana ndani yam nyama ya ng’ombe?
A. Vitamini
B. Protini
C. nisharti
D. maziwa
36. Ni mnyama yupi wa nyumbani anayenufaika kutokana na ng’ombe?
A. Paka
B. Punda
C. Mbuzi
D. Kondoo
37. Ni gharama ipi anayopunguziwa mkulima kulingana na aya ya tatu
A. Kununua maziwa
B. Kununua mbolea
C. Kununua ndama
D. Kununua nyama
38. Kati ya faida zifuatazo ni ipi ya ng’ombe ndume pekee?
A. Maziwa
B. Ngozi
C. Kilimo
D. Kuzaa
39. Kulingana na taarifa nchi ya Kenya hupata pato lake kuu kutokanana na?
A. Biashara
B. Lekezaji
C. Uuguzi
D. Ukulima
40. Madhumuni duni ya kumnyonyesha ndama ni nini?
A. Kuwa mwenye afya
B. Kupata maziwa
C. Kupata ngozi nzuri
D. Afya kuzorora
41. Kichwa mwafaka cha habari hii ni?
A. Wanyama wa nyumbani
B. Ng’ombe wa kike
C. Faida za ng’ombe
D. Ng’ombe na ndama


Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 41-50
	Naam, wahenga na wahenguzi hawakuenda mvange waliponena kwamba, kama hujui kufa, tazama kaburi.  Au, ukitaka kujua uzuri wa mwangaza, ingia gizani.  Na ukitaka kuelewa raha ya aliyesoma, basi tazama dhika na adha za asiyesoma. 
	Kwa hakika, wasomi wote wangeulizwa kuwa ni wakati gani wa furaha wanaokumbuka katika maisha yao, wangejibu sawia, “Ni wakati wa ujana tulipokuwa shuleni!” Huu  ni ukweli  mweupe pepepe usiokanika hata katika giza torotoro. 
	Lakini wanafunzi zumbuku, wachache wenye uchache wa tabasuri ndio wawezao kudhani kuwa maisha ya shuleni ni madhila matupu.  Huo ni uzushi kama si uongo.  Ukweli wa mambo ni kwamba mikiki ya maisha ya shuleni ni jumla ya mawimbi halisi ya panda. 
	Shika za jahazi la masomo katika kulifikisha ufukoni.  Mbengu hupandwa leo, mazao yakavunwa na kutumiwa baada muda si haba.  Ni yupi apandaye leo akavuna leo pasi na upalizi, kung’oa magugu na kwekwe huku akistahimili michuano ya “inuka inama” na michubuko ya viganja? 
	Kurauka kila alfajiri, kuyaogea maji baridi, kujibebeshea zigo la matopa ya vitabu katika shanta mgongoni; kusoma na kuandika huku sharia za shule zikishika hatamu ya sharia; walimu macho makali.  Vyote hivyo ndivyo mbolea na rutuba za matokeo ya ufanisi maishani. 
	Ni furaha riboribo kwa mvumilivu alaye leo kivulini raha mustarehe.  Usipofanya hivyo, utabaki chanda mdomoni na laiti kinywani.  Anza kuvumilia leo.

42. 
43. Kauli za wahenga katika aya ya kwanza zinatutaka ______. 
A. Tuwe wavumilivu
B. Tutazame dhiki za kaburi na giza 
C. Kujua uzuri wa mwangaza tutazame giza kaburini 
D. Tufanye utafiti tuyalinganishe mambo ili tuone ukweli  
44. Waliosoma wanajua dhahiri shahiri kuwa 
A. Maisha ya shule ni taabu tupu 
B. Maisha ya wakati wa shule yalikuwa duni 
C. Ni vibaya kuyavumilia maisha ya shule 
D. Maisha ya shule ni mazuri na raha mustarehe  
45. Baadhi ya wanafunzi hudhani maisha ya shuleni mateso kwa muda ____.  
A. Hawana macho 
B. Wao ni zumbukuku 
C. Hawapendi kusoma 
D. Wakati huo huwa bado hawajaona wala kuonja utamu wa masomo maishani  
46. Kumbe basi, maisha ya shule ni safari ndefu isiyohitaji 
A. Uvumilivu na bidii 
B. Ujasiri na kujifunga kibwebwe 
C. Ugoigoi na uzembe wa kukata tamaa 
D. Hatua na muda mrefu kungojea mavuno  
47. “Inuka inama” ni tamathali ya usemi inayohimiza 
A. uvumilivu 
B. uvivu 
C. kukataa 
D. kugoma  
48. Michubuko kwa mpini wakati wa kilimo ni sawa na _____ ya ngozi kwa moto. 
A. mmegeko 
B. mvunjiko 
C. mibabuko 
D. mmeng’enyeko  
49. Mwanafunzi anaporauka kuenda shuleni 
A. huwa anavumilia mambo mengi na dhiki nyingi 
B. hapati wala hapitii shida zozote 
C. huwa habebi kitu chochote 
D. habebi vitabu wala haogi kwa kuogopa baridi  
50.  Vifaa vinavyoukamilisha uanafunzi wa mwanafunzi katika taarifa hii ni 
A. Maji, shanta, mbole na rutuba 
B. Shanta, vitabu, kalamu na utii wa sheria 
C. Zigo, kuandika, doria na ufanisi 
D. Hatamu, doria, walimu na matokeo  
51. Wanafunzi wanahimizwa waanze lini kufanya bidii na kuvumilia?
A. leo au sasa hivi 
B. kesho 
C. baadaye 
D. alfajiri  
52. Methali gani isiyochukuana kimantiki na kimaadili na taarifa hii?
A. Mtaka cha mvunguni sharti ainame
B. Chumia juani ukalie kivulini 
C. Leo ni leo msema kesho ni mwongo 
D. Mpanda ovyo huvuna ovyo  
