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1. Andika jina lako na nambari katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

2. Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa 

hapo juu. Jibu maswali yote.   

3. Majibu yote yaandikwe kwenye nafasi zilizoachwa katika kijitabu hiki cha 

maswali. 

4. Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii 

zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Swali Upeo Alama 

1 15  

2 15  

3 40  

4 10  

JUMLA 80  



Soma taarifa ifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuatia. 

Takwimu za tafiti za umaskini kila mara huonyesha kuwa bara la Afrika ndilo bara maskini 

kabisa kote duniani. Takriban wakazi kiasi cha asilimia themanini hawawezi kumudu kutumia 

dola moja kwa siku. Toka kaskazini hadi kusini, mashariki hadi magharibi mwa bara, makaazi ya 

vibanda yametamalaki. Wakaazi wengi hulala njaa kutokana na ukosefu wa chakula. Watu wa 

mitaani waliovaa mararuraru wamejaa katika miji ya bara hili. Swali ni: Je, kwa nini umaskini 

umeliganda bara la Afrika hivi mithili ya kupe? Kwa nini bara huselelea katika lindi la 

uchochole? 

Ili kuelewa sababu za umaskini kuganda barani Afrika, yampasa mtu ima fa ima kurejelea 

historia ya bara hili. Kwa kipindi cha karne nyingi, Afrika ilidhibitiwa na walowezi pamoja na 

mabeberu. Wanawake ambao wangelistwawisha bara hili kiuchumi walitwaliwa kimabavu na 

kupelekwa, huku wamefungwa minyororo, kustawisha uchumi wa mabara mengine. Afrika 

ikaporwa nguvu ambayo ni rasilimali kuu katika ustawishaji wa uchumi. La kusikitisha ni kuwa 

Afrika haikufidiwa kutokana na wizi huu. Badala yake iliongezewa mizigo mingine. 

Baada ya kipindi cha biashara ya utumwa kumalizika, Afrika ilijipata katika janga jingine. 

Wakoloni wakliingilia bara kwa pupa. Wakaligawanya katika koloni mbalimbali miongoni 

mwao. Wakaingiwa na wendawazimu kuiba malighafi ya bara hili. Wakaiba mashamba, madini, 

miti na chochote cha maana walichokipata. Badala ya malighafi haya kutumika kunawirisha bara 

la Afrika, yalitwaliwa kustawisha chumi za walikotoka wakoloni. Afrika ikaachwa kuzidi 

kudidimia katika lindi la umaskini. 

Wakoloni walipotoka barani Afrika na kuzipa dola nyingi za Afrika „uhuru‟, waliacha mkururo 

wa madhila. Madhila haya hayangeikubalia Afrika kujikomboa kutoka katika biwi la uchochole. 

Tatizo la kwanza na kubwa zaidi ni wakoloni kugawanya na kukatakata Afrika katika mataifa 

mengi. Mgawanyo huu ukawa haukufuata utaratibu wowote. Kwa sababu hii, watu wa nasaba 

moja wakawekwa katika nchi tofauti. Mathalani, watu wa nasaba ya kisomali waligawanywa na 

kuwekwa chini ya nchi huru ya Somali, wengine chini ya dola la Uhabeshi, huku wengine 

wakiwa nchini Kenya na Jibuti. Watu kama hawa hawakutaka mpango huu. Walioluwa Kenya 

na Uhabeshi wakachukua silaha na kupigana ili warejeshwe chini ya himaya moja ya taifa huru 

la Somali. Watu kama hawa wakatumia muda mwingi kupigana; muda ambao ungetumikaa 

kuinua Afrika kiuchumi. Mapigano haya ya wenyewe kwa wenyewe yamekithiri kote katika bara 

la Afrika. 

Halikadhalika, mkoloni hakufanya juhudi zozote za kuanzisha viwanda ambavyo vingenyanyua 

uchumi wa Afrika na kuwatoa Waafrika katika biwi la ufukara. Palipokuwa na ari yoyote ya 

kuanzisha kiwanda, kilipoanzishwa hakukusaidia Afrika kiuchumi. Vilikuwa viwanda vya 

kupunguza zigo la bidhaa na kuzifanya kuwa nyepesi ili zisafirishwe kwa ajili ya viwanda vya 

nchi walizotoka wakoloni. 

Kwa kipindi cha muda ambao mkoloni amekuwa na maingiliano na wakaazi wa Afrika, 

amehakikisha kuwa mwafrika amekuwa mtegemezi wake. Malighafi ya Afrika yalipelekwa 

kutayarishiwa viwanda vya wakoloni. Kisha mwafrika alirudishiwa zikiwa bidhaa kamili za 

kutumiwa. Mwafrika akaonyeshwa kuwa chochote kilichotoka kwa wakoloni ni bora zaidi ya 



chake alichozalisha. Hii ikawa ni mbini moja ya wakoloni kuwafukarisha Waafrika. Hata sasa, 

kilichotoka Ulaya, hata kama ni cha hali ya chini, huonekana bora zaidi kuliko alichozalisha 

Mwafrika. 

Kwa upande mwingine, inadhihirika kuwa wakoloni hawajawahi kuondoka na kuwaachia 

Waafrika jukumu kamili la kuendesha uhuru wa kisiasa, kijamii na kiuchumi. Waliondoka kupita 

mlango mmoja na kurudi kwa pili. Mlango wa pili ukawa ni ukoloni kuchukua sura nyingine, 

sura ya ukoloni mamboleo. Kupitia ukoloni huu, wakoloni hudhibiti uchumi na maendeleo ya 

Afrika kupitia asasi mbili walizozianzisha, yaani Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha 

Duniani. Ili kupata mikopo ya maendeleo, asasi hizi hutoa masharti ambayo hukwamiza badala 

ya kuchangia kuleta maendeleo barani Afrika. 

Sasa hivi pana haja ya wana wa Afrika kufanya vikao vya dharura ili kujadiliana kuhusu 

suluhisho la tatizo hili sugu la umaskini barani. Lazima wawahimize Waafrika wote kujikomboa 

kiakili na kung‟amua kuwa maendeleo ya bara lazima yaongozwe na yadhibitiwe na Waafrika 

wenyewe. Wawahimize kuacha hulka za kukimbilia mataifa yaliyowafanya watumwa na 

kuwakalia kuondoa umaskini barani bali kuuendeleza. 

Pana haja pia Waafrika kuwa miungano ya kiuchumi. Miungamo hii husaidia katika uteteaji wa 

soko pamoja na bei za bidhaa zao ikilinganishwa na taifa moja kuyaendeleza mambo haya. 

Halikadhalika, Waafrika wanapawa kutambua kile wanachotaka na kupanga mikakati ya kufikia 

mahitaji ya kimsingi kwa wananchi wake. Kwa mfano, uimarishaji wa mbinu msingi ambazo 

zitachangia kuimarisha uchumi wa mataifa wahitaji kuwa mstari wa mbele badala ya ununuzi wa 

magari na ndege za hadhi za kuwabebea viongozi. 

 

a. Ipe taarifa uliyosoma anwani mwafaka.      

 (al. 1) 

Asili  ya  Tatizo  la  Umaskini  Barani  Afrika 

b. Kutamalaki kwa umaskini barani Afrika kunadhihirishwa na nini.   

 (al. 2) 

            Asilimia  themanini  ya  wakazi  hawawezi  kumudu  kutumia  dola  moja  kwa  siku 

            Watu  wa  mitaani  waliovaa  mararuraru  wamejaa  katika  mitaa  ya  bara  hili 

c. Onyesha jinsi ambavyo wakoloni wameendeleza umaskini barani Afrika.  

 (al. 4) 

Wakoloni  waliiba  malighafi  ya  bara  la  Afrika  kama  vile  mashamba,madini  na  miti. 

Wakoloni  walipotoka,waligawa  bara  la  Afrika  katika  mataifa  mengi  bila  utaratibu 

wowote; migogoro  kuhusu  kugawanmywa  kwa  watu  wa  nasaba  moja  ukazuka  na  

 muda  

kupotezwa 

Wakoloni  hawakujenga  vibanda  muhimu  barani  Afrika 



Wakoloni  wameendeleza  utegemezi 

Wakoloni  wamerudi  kwa  sura  mpya;ukoloni  mamboleo                                                                   

d. Thibitisha kwa kutoa hoja tatu, dhana ya kuwa “Waafrika wenyewe ndio wamechangia  

            kuwepo  

kwa umaskini wa bara la Afrika.” 

Waafrika  wana  mazoea  ya  kukimbilia  mataifa  yanayowafanya  kuwa  watumwa 

Waafrika  huzama  katika  migogoro  ya  kisiasa 

Waafrika  hawana  miungano  thabiti  ya  kiuchumi 

Waafrika  hawana  mipangilio  na  mikakati  ya  kutosheleza  mahitaji  ya  kimsingi 

kwa  raia  wake        (al. 3) 

e. Umaskini barani Afrika unaweza kukabiliwa vipi kwa mujibu wa makala haya? 

 (al. 3) 

            Waafrika  wakome  kutegemea  waliokuwa  wakoloni  wao 

             Waafrika  waunde  miungano  thabiti  ya  kiuchumi 

             Waafrika  waweke  mipango  na  mikakati  ya  kutosheleza  mahitaji  ya  kimsingi  kwa 

              wananchi 

f. Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa:    

 (al. 2) 

 i. Kuselelea -kubakia 

 ii. mabeberu -wakoloni 

 

MUHTASARI   (ALAM 15) 

Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali. 

Sekta za umma humu nchini hazina kifani katika uzembe. Unapohitaji huduma za posta, umeme, 

maji, mawasiliano, utayarishaji wa mishara na malipo mengine, utalazimika kusubiri kwa siku, 

miezi na hata miaka ili upate haki yako, hata wakati mwingine ukakosa! 

Wafanyakazi wa sekta hii hukosa kutimiza majukumu yao ipasavyo kutokana na ukosefu wa 

motisha yaani mishahara duni, uhaba wa nyenzo za kutekeleza majukumu yao na kutozingatia 

kazi kwa wakaguzi na viongozi wa wafanyakazi. 

Minghairi ya hali hii, visa vya ufisadi ndivo sifa inayopambanua hudumu za umma. Baadhi ya 

wafanyakazi hupatikana ofisini na katika maeneo ya kazi kwa nadra sana kwa sababu huwa 

wanakimbilia kwingineko kutafuta malipo ya kujazia mishahara yao duni kujikumu kimaisha. 

Athari za matendo haya zimekuwa kukokota kukua kwa uchumi, ukosefu wa imani kwa hudumu 

za umma na utoaji wa hudumu hafifu. 

Kufuatia udhaifu huu, katika siku za majuzi, sekta za kibinafsi zimetambulika kuwa muhimu 

sana katika utoaji wa hudumu kwa wananchi. Uchumi wa mataifa yanayopendelea sekta za 

kibinafsi yametambuliwa kukua kwa kasi kuliko yale yanayoandama mfumo kongwe wa serikali 

kutawala shughuli za uzalishaji mali. 



Lakini kwa kuwa mashirika ya kibinafsi yamebainika kuwa na udhaifu wa aina yake, serikali 

inaposhirikiana kindakindaki na sekta hii, ustawishaji wa hali za kazi utajiri. Kwa kuwa dhamira 

kuu ya mashirika ya kibinafsi huwa kujizolea faida kemkem, yamekuwa yakifanyiza 

wafanyakazi wao kazi nyingi kupita kiasi ambayo mara nyingine huwadhuru kiafya. Japo 

mshahara wao ni afadhali kuliko wa sekta ya umma, baadhi ya sera huwa kandamizi na hutinga 

fursa za wafanyakazi kukuza majukumu yao binafsi, mengi yakiwa muhimu kwa jamii kijumla. 

Ushirikiano wa serikali na mashirika ya kibinafsi, kwa hivyo, una uwezo mkubwa wa kustawisha 

na kupanua mawanda ya uchumi. Utakuwa dawa mujarabu kwa udhaifu wa pande zote. Sekta za 

kibinafsi zikijizolea faida nyingi kwa upande mmoja, sitasaidia katika kuondoa uzembe, 

utepetevu na mapuuza yanayotamalaki huduma za serikali kwani yatalenga uzalishaji mwingi ili 

kutimiza malengo yao. 

 

Maswali  

a. Eleza mawazo muhimu ya aya tatu za mwanzo kwa maneno 50 – 55. (al. 5, 1 utiririko) 

Matayarisho  

1.Sekta  za  umma  humu  nchini  hazina  kifani  kaika  uzembe 

2.Wanaotafuta  huduma  za  kimsingi  husubiri  muda  mrefu  na  huweza  hata  kukosa 

3.Wafanyakazi  wa  sekta  za  umma  hukosa  kutimiza  majukumu  yao  ipasavyo 

  kutokana  na   

  Kukosa  motisha,uhaba  wa  nyenzo  za  kutekeleza  majukumu  yao  na  usimamizi  

    hafifu  kazini 

4.Huduma  za  umma  hutambulika  kwa  ufisadi 

5.Ufisadi  uliokithiri  husababisha  kukokota  kwa  uchumi,ukosefu  wa  imani  kwa  

 huduma  za   

   umma  na  huduma  hafifu 

 JIBU 

         Sekta  za  umma  nchini  zimezembea  sana.Wanaotafuta  huduma  muhimu  kwazo 

         Hucheleweshw sana  au  hata  kuzikosa.Wafanyakazi  hutelekeza  majukumu  yao  kwa  

          kukosa  motisha.Hukosa  nyenzo  za  kutekeleza  majukumu  yao  na  huathiriwa  na 

            usimamizi    hafifu  kazini.    Ufisadi  huhusishwa  na  huduma  za  umma.Hivyo,uchumi 

            hukokoteshwa  na  watu  kupoteza   imani  kw  huduma  hafifu  za  umma.(Maneno  52) 

        Alama  5 

        Alama  1  ya  Mtiririko 

          

 

b. Fupisho aya tatu za mwisho bila kubadilisha maana iliyosudiwa kwa maneno 75 – 80. 

         (al. 8, 1 utiririko) 



Matayarisho 

1.Sekta  za  kibinafsi  zimetambulika  kuwa  muhimu  zaidi  katika  utoaji  wa  huduma  

 kwa 

 Umma 

2.Chumi  za  mataifa  yanayoendeleza  sekta  ya  kibinafsi  hukua  haraka 

3.Dhamira  kuu  ya  sekta  ya  kibinafsi  ni  kuzoa  faida  kemkem 

4.Serikali  ikishirikiana  na  sekta  ya  kibinafsi  hali  ya  kazi  itastawishwa 

5.Wafanyakazi  wa  sekta  ya  kibinafsi  hufanizwa  kazi  nyingi  na  huweza  kudhurika 

  kiafya 

6.Wafanyakazi  wa  sekta  ya  kibinafsi  hulipwa  mishahara  afadhali  kuliko  sekta  ya 

  umma 

7.Baadhi  za  sera  za  kazi  hukanadamiza  wafanyakazi  wa  sekta  ya  kibinafsi 

8.Faida  nyingi  kwa  sekta  ya  umma  na kuimarishwa  kwa  huduma  za umma  

 huwezekana   

  Kupitia  ushirikiano  wa  sekta  ya  kibinafsi  na  serikali   

 JIBU 

            Sekta  ya  kibinafsi  ni  muhimu  sana  kwa  kuwahudumia  umma.  

            Mataifa  yanayopendelea  sekta  hii  hukua  haraka zaidi.Sekta  hii  hulenga   faida  

             kubwa.Ushirikiano  kati  ya  sekta  ya  kibinafsi  na  serikali  hustawisha  

             utendakazi.Wafany kazi  wa  sekta  ya  kibinafsi    hudhurika  kiafya  wanapofanyizwa 

             kazi  nyingi japo hulipwa  mshahara  afadhali  kuliko  sekta  ya  umma.Sera  fulani za  

            kazi  hukandamiza  wafanyakazi  hao.Faida  kubwa  zaidi  kwa  sekta  ya  kibinafsi   

           na  huduma  bora  kwa  sekta  ya  umma  huwezekana  kwa  ushirikiano  baina  ya  pande 

           zote    mbili.(Maneno 78 ) 

          Alama ; 8   

          Mtiririko ; Alama  1 

 

 


