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MAAGIZO 

Jibu maswali manne pekee.  

Swali la kwanza ni la lazima 

Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki yaani; 

Tamthilia, Riwaya Hadithi fupi, na Ushairi. 

Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja. 

Majibu yote yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili 

 

Kwa Matumizi ya Mtahini Pekee 

Swali Upeo Alama 
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SEHEMU A: FASIHI SIMULIZI 

1. LAZIMA 
  

(a) Taja hatua tano za kufanya utafiti  (alama 5) 
 
-Maandalizi 
- Utafiti na ukusanyaji data 
-Rekodi  ya data 
-Kuchunguza data na kunakili ili kuchanganua baadaye 
-Uchanganuzi na kufasiri data. 
1×5=5 
 
 
(b) Eleza kwa hoja tano, umuhimu wa kushiriki kama njia ya kukusanya data  (alama 5) 

 
 
  -Kupata habari za kuaminika 
   - Njia bora kwa wasiojua kusoma 
   - Rahisi mtafiti kuuliza maswali kuhusu kipera 
     -Mtafiti anaweza kunakili anayotazama au kusikiliza na hivyo kuhifadhi kiimbo, toni na 
ishara. 
     -Mtafiti anaweza kuthibitisha aliyokusanya 
       - Kushiriki hukuza utangamano 
         Zozote 5×1=5 
 
 
(c) Kikundi cha Tamasha Bora kiliwasilisha maigizo  katika ukumbi wa shule yenu. Fafanua 

kwa hoja tano sababu za uwasilishi wao kufanikiwa.  (alama 5) 
 
 
Ujasiri wa waigizaji 
  - Ubunifu wa waigizaji - kutumia mbinu mbalimbalu ili kufanya uihizaji kuvutia 
 - Ujuzi wa kutumia ishara za uso,mwili na miondoko inayooana na yanayoigizwa 
 -Ujuzi na ufasaha wa lugha na waigizaji 
-Kuielewa hadhira na kubadili mtindo ipasavyo 
- Matumizi ya maleba mwafaka 
- Kushirikisha hadhira kwa kuuliza maswali 
-Kuelewa utamaduni wa hadhira 
-Ufaraguzi wa wahusika 
    Zozote 5×1=5 
 
(d) Eleza msamiati ufuatao  (alama 5) 
                
 
 - 



 
 i) Ulumbi 
Uhodari wa kutumia lugha kwa ufundi wa kipekee/ utumiaji lugha kwa mvuto wa kipekee 
 
ii)  Mbazi 
  Hadithi fupi yenye mafunzo na inayotolewa kama kielelezo wakati wa kumkanya au 
kumwelekeza mtu. 
 
iii) Lakabu 
  Jina la msimbo/kupanga ambalo mtu hujibandika au hubandikwa kutokana na sifa zake za 
kimaumbile, kitabaka, kitabia au kimatendo 
 
iv)  Matambiko 
    Sadaka au ada inayotolewa kwa Mwenyezi Mungu, miungu, pepo au mizimu moja kwa moja 
ili kutatua matatizo ya kijamii ama kwa shukrani. 
 
v) Rara nafsi 
  Ushairi wa kinafsi ambao hutungwa na mtu kuelezea hisia, matatizo na fikra zake mwenyewe 
       1×5= 
 

 

SEHEMU B: TAMTHILIA  

KIGOGO  PAULINE KEA 

 

Jibu swali la 2 au la 3 
 

2. ‘Wewe ni popo: Kwa ndege hupo na kwa wanyama hupo.’ 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (al 4) 

 
Maneno ya Boza 

Anamwambia Kombe 

Wako katika karakana yao katika soko la chapa kazi. 

Wanazungumza kuhusu Hali ilivyobadilika Sagamoyo. 

 

b. Taja na ueleze tamathali za usemi katika dondoo hili. (al 4) 

 
i. sitiari - wewe ni popo. 



Boza anamrejelea Kombe kama popo kwa kuonekana kutokuwa na msimamo wa ni nani anayemuunga 

mkono. 

ii. Kejeli- Boza anamrejelea Kombe kama popo. Huku ni kumdunisha kwa kukosa msimamo. 

 

Kutambua tamathali al.1 

Kueleza al.1     1×4 

 

c. Eleza sifa sita za msemaji wa maneno haya. (al 6) 

 
1. Mbinafsi  

Anapopewa keki na Kenga, anasema kuwa ni ndogo sana hivi kwamba hangeweza kuwapelekea jamaa 

zake. 

2. Mjinga 

Habaini maovu yoyote ya uongozi wa Majoka. Anautetea na kmuunga mkono licha ya hali Sagamoyo 

kuendelea kuwa mbaya. 

 

3. Mwenye kiburi 

Sudi anapoizima redio ya rununu yake anaikejeli kwa kuirejelea kama kijiredio cha pesa nane. 

4. Mlevi  

Anashiriki ulevi na walevi wengine kule Mangweni. 

5. Mwenye tamaa 

Hawaelezi Sudi na Kombe kuhusu mradi wa kuchonga kinyago akitarajia kuchonga yeye ili ajifaidi. 

 

6. Mwenye mapuuza. 

Hakung'amua uhusiano wa kimapenzi ulioendelzwa baina ya Ngurumo na mkewe. 

 

d. Huku ukitoa mifano sita mwafaka, fafanua maudhui ya usaliti kama 

yalivyojitokeza katika tamthilia hii. (al 6) 

 
1. Kupigwa na kuumizwa 

Ngurumo aliyesoma na Tunu darasa moja anakubali kutumiwa na Majoka kumpiga na kumvunja muundi 

wa mguu. 

2. Kufungulia biashara ya ukataji miti. 



Majoka anasaliti wajibu wake wa kulinda rasilmali za nchi kwa kufungulia biashara ya ukataji miti. 

3. Kufunga soko la Chapa kazi. 

Majoka anasaliti raia anaowaongoza kwa kufunga soko hivyo kuwahini kipato chao cha kila siku. 

4. Kutosafisha soko. 

Majoka anasaliti raia wanaolipa Kodi sokoni kwa kutosafisha soko. Wanafanyia biashara katika 

mazingira machafu yanayowasababishia ndwele zisizo majina. 

5. Kutawanya raia kwa fujo. 

Polisi wanasaliti wajibu wao wa kuhakikishia raia usalama wao kwa kutawanya kwa risasi na vitoza 

machozi kila wanapoandamana kutetea haki 

6. Kumwaga taka sokoni. 

Serikali ya Majoka inasaliti raia kwa kumwaga kemikali na majitaka sokoni na kuwasababishia uvundo 

na ndwele. 

 

Au 

3. a.  Kwa kutolea hoja kumi, onyesha matumizi ya kinaya ili kufanikisha maudhui 

mbalimbali katika tamthilia ya Kigogo. (al 10) 

 

• Habari zinazotolewa na mjumbe katika rununu ni za kinaya, kuwa wanasagamoyo wasirudishe 

maendeleo nyuma bali wafurahie ufanisi ambao umepatikana katika kipindi cha miaka sitini 

baada ya uhuru.- uongozi mbaya 

• Ujumbe huu ni kinaya kwa vile Sagamoyo hakuna maendeleo wala ufanisi. Watu wana njaa na 

wanakosa mambo ya kimsingi kama vile maji, elimu na matakwa mengine mengi -umaskini 

• Boza anadai kuwa kulipa kodi ni kujenga nchi na kujitegemea. Kauli hii ni kinaya kwa vile kodi 

wanayolipa wanasagamoyo haitumiki kujenga nchi kwa vyovyote vile. ubadhirifu 

• Sudi anasema kuwa katika kipindi cha mwezi mzima wa uhuru wale mali walizochuna kwa 

miaka sitini. Ni kinaya kwa kuwa hakuna walichovuna, viongozi hujilimbikizia mali. 

Ubadhirifu/ umaskini 

• Boza anamwambia Sudi kuwa wanatia doa kwa kila jambo nzuri. Ni kinaya kwa vile hakuna 

mambo mazuri ambayo Majoka amefanya Sagamoyo. (uk5) mapuuza 

• Wanasagamoyo kusherehekea miaka sitini ya uhuru ni kinaya kwani hakuna cha muhimu 

kusheherekewa, hakuna maendeleo Sagamoyo. Uongozi mbaya 

• Boza anadai kuwa kinyago chake chapendeza na kufanana na shujaa Marara Bin Ngao, ni kinaya 

kwani kinyago hicho hakifanani na shujaa huyo. ubinafsi 



• Mzee Majoka kudai kuwa anamheshimu sudi ni kinaya. Majoka hana heshima kwa raia wake, nia 

yake ni kutaka Sudi amchongee kinyago. (uk13) ubinafsi 

• Kenga kumwambia Sudi kuwa ipo siku atamtafuta mzee Majoka ni kinaya kwani Sudi hana haja 

naye. ulaghai 

• Majoka kudai kuwa takataka za soko zitaharibu sifa nzuri za jimbo la Sagamoyo ni kinaya kwa 

vile hakuna sifa nzuri Sagamoyo. Viongozi wanaendeleza maovu na hata kupanga mauaji. 

25unyakuzi wa ardhi 

• Ni kinaya kwa polisi Sagamoyo kutawanya waandamanaji. Polisi wanapaswa kulinda na kutetea 

haki za wananchi. udhalimu 

• Majoka kusema kuwa Sagamoyo wanajiweza  ni kinaya. Watu wana matakwa mengi, ni maskini, 

wana njaa na hata kupata ufadhili kutoka nje kwa miradi isiyo muhimu.mapuuza 

• Ni kinaya Kenga anapomwambia Majoka aache moyo wa huruma, kwa sababu Majoka hana hata 

chembe cha huruma. Anapanga mauaji na kunyanyasa raia. 34 ukatili 

• Majoka anaposema kuwa juhudi za Tunu kuandaa migomo hazitamfikisha mahali ni kinaya kwa 

vile Tunu wanafanikiwa katika maandamano yao na hata kuungwa mkono na wengi. Utetezi wa 

haki 

• Ni kinaya kwa Ashua kumwambia Sudi kuwa ni kosa lake kutiwa ndani. Kosa ni la Majoka na 

njama yake ya kutaka kuchongewa kinyago. uchochezi 

• Ashua anasema kuwa katika jela kuna amani na amechoshwa na Sudi. Ni kinaya kwani Ashua 

anapata maumivu akiwa jelani. Mabadiliko/ ukatili 

• Uvumi unaoenea kuwa Sudi na Ashua ndio wanaowinda roho ya Tunu ni kinaya kwani wote 

hawa ni wanamapinduzi wanaopigania haki Sagamoyo. Ulaghai/ propaganda 

• Madai ya Ngurumo ni kinaya kuwa tangu soko kufungwa Sagamoyo ni pazuri mno. Eti mauzo ni 

maradufu ilihali watu hawana mahali pa kuuzia bidhaa zao, kifungwa kwa soko kunawaangaisha 

raia hata zaidi.60 mapuuza 

• Ngurumo kusema kuwa pombe ni starehe ni kinaya kwani watu wanaangamia kutokana na 

pombe, wengine kuwa vipofu.mapuuza 

• Watu wengi wanatarajiwa kufika katika uwanja wa ikulu ya Majoka kusherehekea uhuru siku ya 

sherehe lakini ni kinaya kwa kuwa ni watu kumi tu ambao wanafika. Mabadiliko/ mapuuza 

• Mamapima kusema pombe inaondoa karaha ilhali inasababisha karaha kwa kuua, kupofusha, 

uzembe, kufuja familia. Tamaa/ ubinafsi/mapuuza 

• Raia kuimba nyimbo za kusifu Ngao badala ya kumkashifu kwa udhalimu wake. mapuuza 



• Mzee Majoka kudai kuwa anamheshimu sudi ni kinaya. Majoka hana heshima kwa raia wake, nia 

yake ni kutaka Sudi amchongee kinyago. (uk13) unafiki 

Mifano mingine yoyote mwafaka ya kinaya na maudhui 

 

b. Jumuiya ya Sagamoyo inakumbwa na udhalimu chungu nzima. Thibitisha kwa 

hoja kumi. (al 10) 

 

Dhuluma 

1. Kumwaga kemikali sokoni - serikali ya Majoka inamwaga taka za kemikali sokoni 

zinazowasababishia ndwele zisizo majina. 

2. Matumizi ya vitisho 

Bi. Hashima anasema kuwa serikali ya Majoka imewajaza hofu. Wanaishi kwa woga. 

3. Kubebeshwa mzigo wa madeni. 

Serikali ya Majoka inakopa pesa nyingi wanazotumia vibaya huku wananchi 

wakilazimika kulipa. 

4. Kufunga soko la chapa kazi. 

Majoka anafunga soko la chapa kazi bila kuwazia maslahi ya wanasagamoyo 

wanaolitegemea kwa riziki. 

5. Kuongeza Kodi. Baada ya  kuwaongeza walimu na wauguzi mishahara, majoka 

anapandisha Kodi na hivyo kuwahini. 

6. Kutokuwa na bima ya matibabu. 

Babake Tunu anapofia kazini Majoka aliwanyima fidia kwa madai kuwa hakuwa na 

bima ya afya. 

7. Kupandisha bei ya bidhaa. 

Wafanyakazi kiwandani wamegoma kudai haki baada ya bei ya bidhaa kuongezwa 

huku soko likiwa limefungwa. 

8. Kufunga vyombo vya habari na kuwanyima wanasagamoyo haki ya kupata taarifa. 

9. Kukusanya kodi pasi na kusafisha soko. 

Wanasagamoyo wanaofanyia kazi katika soko la chapa kazi wanatozwa kodi ilihali 

haitumiki kulisafisha soko. 
10. Kufungwa jela bila hatia km Ashua.  



Hakiki majibu mengine sahihi 

SEHEMU C: RIWAYA 

 ASSUMPTA MATEI: CHOZI LA HERI    

 

Jibu swali la 4 au la 5 

 

4. Eleza ufaafu wa anwani “chozi la heri” (al20) 
 
 

                                                         Majibu ya ufaafu wa anwani 
1. Familia ya mzee Mwimo Msubili inateseka kutokana na udogo wa ardhi lakini hali inakuwa 

nzuri babake Ridhaa anapowahamisha wake zake wawili wa mwisho, katika Msitu wa 
Heri. Mmoja wa hawa ni mamake Ridhaa. 

 
2.     Ridhaa anadhulumiwa na wanafunzi wenzake shulenina kutukanwa kuwa yeye ni mfuata mvua 

lakini hali inakuwa nzuri baada yamamake kwenda na kuzungumza na mwalimu mkuu na hali 
nii kusitishwa. 

 
3.     Eneo la Msitu wa Heri lilikuwa kame (Kalahari) lakini inageuka kuwa nzuri baada ya Ridhaa 

kuwaletea maji ya mabomba na eneo hilo kutwaa rangi ya kichani kiwiti. 
 
4.     Hali inakuwa nzuri kwa Mzee Kedi Ridhaa anapoyathamini masomo ya wapwa zake wawili. 
 
5.     Mwekevu anapoingia kwenye siasa anatusiwa na watu lakini hali hii inabadilika na kuwa bora 

baada ya kushinda uchaguzi. 
 
6.     Familia ya Kaizari inapata taabu anapovamiwa na wahuni lakini anapata heri wakati jirani 

yake Tulia anapomsaidia kutorokea palipo salama. 
 
7.     Kaizari anapovamiwa na mkewe Subira kujeruhiwa na wananwe Lime na 

Mwanaheri kubakwa, anapata heri Tulia anapojitolea kumlindia nyumba isije ikaharibiwa na 
wahuni. 

 
8.     Wakimbizi wanapoteseka kambini kutokana na ukosefu wa chakula, misikiti na makanisa yana 

waletea chakula na kuwafanya kuona heri. 
 
9.     Wakimbizi wanapoteseka kwa kulala vibandani, shirika la Makazi Bora linajitolea kuwajengea 

makao bora. 

10.  Selume anapotaabika baada ya kukataliwa na mumewe Mwanzi, anakutana na Ridhaa 
anayemsaidia kupata kazi ya uuguzi katika hospitali ya umma. 

 
11.  Kuchomwa kwa familia ya Ridhaa kunamletea ugojwa wa shinikizo la damu lakini anasaidiwa 

kudhibiti hali hiikutokana na huduma za ushauri na uelekezaji kutoka kwa wataalamu. 
 



12.  Lime na Mwanaheri wanabakwa lakini wanapata heri abaada ya kutibiwa na wauguzi 
waliotumwa na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali. 

 
13.  Ridhaa anafuraha kupatana na mwanawe Mwangeka vita vya baada ya uchaguzi vilivyozuka na 

kusababisha wanawe wengine pamoja na mkewe Terry kuangamia. 
 
14.  Usalama unazorota katika nchi ya Wahafidhina lakini wanapata heri jamii ya kimataifa 

inapowasaidia kurejesha Amani. 
 
15.  Kiriri anamsaidia mfanyikazi wake Kangata kuyadhamini masomo ya binti zake wawili. 
 
16.  Riziki Immaculata, kitoto kinachotupwa na mamake kwenye biwi la taka linapata heri 

kinapookolewa na Neema anayekipeleka katika kituo cha watoto cha Benefactor. 
 
17.  Umulkeri amekuwa akilia kwa kukosa wazazi lakini hali inakuwa bora kwake Apondi na 

Mwangeka wanapomchukua na kuishi naye kama mwana wao wa kupanga. 
 
18.  Chanda Chema anataabika kwa kukosa malezi lakini Bwana Tenge na Bi. 

Kimai wanamchukua na kumlea kama mwanao. 
 
19.  Mwaliko anatekwa nyara na nyumbani kwa Bi.Kangara lakini anaokolewa na polisi na 

kupelekwa katika kituo cha Benefactor. 
 
20.  Mwangeka anafiwa na mkewe Lily Nyamvula lakini anapata heri anapowoa Apondi. 
 
21.  Apondi anafiwa na mumewe aliyeenda kudumisha amani  lakini anapata nafuu anapoolewa 

na Mwangeka. 
 
22.  Hazina anataabika barabarani kama ombaomba lakini anapata heri Umu anapompa pesa. 
 
23.  Umulkheri anapoteseka mjini anabahatika kumpata Hazina aliyempa pesa miaka mingi 

iliyopita. Hazina anamsaidia Umukheri. 
 
24.  Dick anapata heri anapojinasua kutoka kwenye biashara ya kuuza dawa za kulevya na kuanza 

biashara yake ya kuuza vifaa vya elekroniki. 
 
25.  Tuama anapoteza damu nyingi baada ya kupashwa tohara lakini anapata heri anapotibiwa na 

kupona. 
 
26.  Neema anataabika kwa kukosa mtoto lakini hali yake inaimarika anapofaulu kupewa Mwaliko 

na Mtawa Anastacia kutoka kituo cha watoto cha Benefactor na kumlea kama mtoto wa 
kupanga 

 
Kadiria majibu ya mwanafunzi 

 
 
                                  AU 

5. “Kuukata mkono niliostahili kuubusu yalinifika ya kunifika” 
 



a) Eleza muktadha wa dondoo hili (Alama 4) 
Haya ni maneno ya Lunga. Maneno/maelezo ambayo lunga angempa yeyote ambaye 
angemuuliza/ kumkumbusha kuhusu jadhiba yake ya uhifadhi mazingira. Hii ni baada ya 
lunga kufutwa kazi ya ukurugenzi katika shirika la Maghala ya Fanaka baada ya kukataa 
kuidhinisha ununuzi wa mahindi aliyodai yalikuwa hatari kwa binadamu. Lunga anarejea 
katika msitu wa mamba na kuanzisha kilimo chenye natija jambo (uk74) 
 
 

b) Eleza tamathali ya usemi inayoojitokeza katika dondoo hili. (alama.2) 
 
Jazanda-kuukata mkono aliostahili kuubusu-kuwapinga wakubwa wake. 
 

c) Msiba huandamwa na msiba mwingine. Thibitisha kauli hii ukirejelea msemaji wa 
maneno kwenye dondoo  (alama 4) 
 
Kufutwa kazi katika shirika la maghala ya fanaka 
Kutimuliwa katika msitu wa mamba 
Kuachwa na mkewe, Naomi 
Kupatwa na ugonjwa wa shinikizo la damu 
 

d) Eleza jinsi haki za watoto zimekiukwa katika riwaya ya Chozi la Heri. (alama 10) 
 
Kutekwa nyara. Sauna anateka nyara Dick na Mwaliko 

Kuuzwa. Wasichana wanauzwa madanguroni na Bi. Kangara nao wavulana kwa matajiri 

wanaowatumia kulangua dawa za kulevya na kuwatumikisha katika mashamba na 

makasri yao.  

Kuavyawa. Sauna anaavya baada ya kubakwa na baba mlezi. Pete alijaribu pia kuavya. 

Kutishwa. Dick anatishwa na Buda kuwa alikataa kuuza mihadarati atasingiziwa wizi ili 

auawe. 

Ajira ya watoto. Kuchuma majanichai katika shirika la Chai la Tengenea km Chanda 

chema akiwa darasa la tano. Sauna anafanya katika machimbo ya mawe na pia kuuza 

pombe. 

Ndoa za lazima. Pete kuozwa na wajomba na mamake kwa Fungo aliye na wake watatu 

tayari. 

Kukatiziwa masomo. Pete alikuwa darasa la saba. Wototo walioajiriwa katika shirika la 

Chai la Tengenea. 

Kutupwa. Mtoto aliyeokotwa na Neema ametupwa jaani na aliyetupwa langoni la Kituo 

cha watoto cha Benefactor. 



Kudhulumiwa kimapenzi. Fumba kuhusiana kimapenzi na mwanafunzi wake Rehema 

na kupachika mimba. 

Dhiki za kisaikolojia. Tenge kufanya mapenzi na makahaba machoni pa wanawe na 

Chandachema. 

Kutumikishwa. Zohali anapopata mimba na kufukuzwa shuleni anafanyishwa kazi za 

nyumbani na kudhalilishwa badala ya kushauriwa hadi anatoroka.  

Kubakwa. Lime,  Mwanaheri na Sauna. 

Kuchomwa. Becky, Mukela na Tila wanachomwa na Kedi naye Lemi anachomwa na 

umati uliodhani ameiba simu. 

Kutelekezwa 

Kupigwa 

Kunyanyaswa. Umu anaulizwa maswali magumu na polisi aliporipoti kupotea kwa 

nduguye badala ya kumsaidia. 

Kunyimwa malezi ya wazazi. 

 
 

 
 

 

SEHEMU D: HADITHI FUPI 

Chokocho na Kayanda (Wah) Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine 

 

 

Jibu swali la 6 au la 7 
Tulipokutana Tena 

6. Ingawa mimi nilikuwa kitoto cha miaka mitano, nilihisi siku ile ilikuwa mbaya kwangu. 

(a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.                                              (alama 4) 

 

i. Haya ni maneno ya Bogoa Bakari. 

ii. Anawaambia mkewe Sakina , Sebu na mkewe Tunu , Kazu na mkewe Bi. Temu. 

iii. Wamo katika Club Pogopogo. 

iv. Bogoa anawasimulia hadithi kuhusu jinsi alivyotolewa nyumbani kwao na kupelekwa 

kwa Bi. Sinai aliyemtesa sana. 



4x1=4 
 

(b) Eleza toni ya dondoo hili.                                                            (alama 2) 

Toni ya huzuni- Bogoa anahuzunika anapokumbuka mateso yake mikononi mwa Bi Sinai 

 

(c) Eleza sifa sita za mzungumzaji wa kauli hii.                                (alama 6) 

 

i. Mpenda anasa – Sebu anasema kwamba yeye na Bogoa walikuwa wakienda mjini 

kucheza densi wakiwa na miaka kumi na minane. 

ii. Karimu –  anashirikiana na Kazu kuwanunua chakula Sebu, Bi.Tunu , Bi.Temu na 

Sakina. 

iii. Mwenye mapenzi – Baba yake alipotaka kumpeleka mjini akaishi huko alilia kwa maana 

hakutaka kutengana na mama, baba, ndugu , kaka na dada zake. 

iv. Mtiifu – anatii kila analoambiwa na Bi.Sinai . Kwa mfano , Bi. Sinai anapomtisha kuwa 

angemkata ulimi iwapo angefichua chochote kuhusu maisha aliyoyapitia nyumbani kwa 

Bi.Sinai. 

v. Msiri – aliteseka sana nyumbani kwa Bi. Sinai ila hakumwambia rafikiye Sebu licha ya 

kucheza naye. Aidha, hakuwahi kumtolea mkewe hadithi kuhusu masaibu aliyoyapitia 

nyumbani kwa Bi.Sinai. 

vi. Mwongo – Bi. Sinai anapomchoma viganja kwa sababu ya kuacha mandazi kuungua 

anamhadaa Sebu kuwa aliungua akiepua maji moto. 

vii. Mwoga – anaseama kwamba alimwogopa Bi. Sinai kwa sababu ya kumtisha kwamba 

angemkata ulimi kama angesema chochote kuhusu maisha yao ya ndani. 

viii. Mwenye mawazo mapevu – Sebu anapomuuliza kwa nini hakumueleza masaibu yake 

nyumbani kwa Bi. Sinai, anamwambia kwamba hangeweza kufanya chochote kwa maana 

yeye alikuwa mtoto kama yeye. 

ix. Mwenye kisasi -   anapotoroka nyumbani mwa Bi. Sinai anaamua kurorejea nyumbani 

kwao na pia kutotaka kumwona mtu yeyote kwa sababu anaona kuwa masaibu 

aliyoyapitia nyumbani kwa Bi. Sinai yalisababishwa na wazazi wake. 

6x1=6 
 



(d) Fafanua umuhimu wa usimulizi wa mzungumzaji katika kuijenga hadithi ya Tulipokutana Tena.                                                                       

(alama 8) 

i. Inachimuza saula la umaskini – Wazazi wake Bogoa hawana uwezo wa kununua sabuni 

/ Bogoa na baba yake wanatembea kwa miguu , bila ya viatu hadi mjini. 

ii. Inaonyesha masaibu ya wanakijiji  -  Walikuwa na tatizo la maji kwa maana yalikuwa 

hayapatikani karibu . Walitembea masafa marefu kuyatafuta.  

iii. Imemfumbulia Sebu fumbo alilotaka kufumbua – Amejua sababu ya Bogoa kutoroka 

nyumbani kwa Bi. Sinai. 

iv. Kusawiri maudhui ya mapenzi – Mapezi ya Bogoa kwa nduguze na wazazi wake 

yalimfanya kutotaka kutengana na familia yake. 

v. Kusawiri maudhui ya elimu  -  Baba yake Bogoa anamwambia kwamba angepelekwa 

shuleni kusoma. 

vi. Kuendeleza maudhui ya ajira ya Watoto – Bi. Sinai alimtumia Bogoa kufanya kazi za 

Nyumbani. 

vii. Kuonyesha suala la ukiukaji wa haki za Watoto – Bi. Sinai anamtumia Bogoa kufanya 

kazi za nyumbani badala ya kumpeleka shuleni. 

viii. Kuonyesha maudhui ya utabaka – Bi. Sinai anawaambia wanawe kwamba Watoto wa 

maskini hawastahili kusoma; kazi yao ni kutumwa. 

ix. Kuonyesha maudhui ya uwajibikaji – Wazazi wake Bogoa walimtembelea ili kumjulia 

hali. 

x. Kuendeleza maudhui ya siri – Bogoa aliteseka sana mikononi mwa Bi. Sinai ila 

hakuwahi kumwambia rafikiye Sebu. 

xi. Unajenga ploti/ msuko wa hadithi – Usimulizi wake unachimuza masuala kadhaa kama 

vile ukiukaji wa haki za Watoto umaskini n.k. 

xii. Kubainisha masaibu ya Bogoa – Bi. Sinai hakumruhusu kutangamana na wazazi wake 

walipomtembelea, alikula makombo, anatusiwa, anasimbuliwa, anakatazwa kucheza na 

Watoto wengine. 

xiii. Unajenga sifa za wahusika. Kwa mfano, ukatili wa Sinai unabainika kutokana na 

usimulizi huu. Sinai anamchoma Bogoa mandazi yalipoungua.  

8x1=8 
 



Au 

 
7. Huku ukirejelea hadithi ya Tumbo lisiloshiba na Shibe inatumaliza, Fafanua madhui  yaliyoonyeshwa kwenye 

mabano; 

Tumbo lisiloshiba ( ukiukaji wa haki.)  (alama 10) 

 

Viongozi kuweka vitego na vikwazo vya sheria ili watu wadogo wasiweze kutetea mali zao kama vile Mzee 

Mambo na Wanamadogoporomoka wengine wanajadiliana. 
ii. Kutowahusisha maskini katika maamuzi muhimu yanayoathiri maisha yao.Mwansishi  anaeleza kuwa maskini 

huonwa kama takataka na walio wakubwa hivyo basi hawawashirikishi katika maamuzi. 
iii) Kunyakua ardhi ya madongoporomoka ambapo watu maskini waliishi.Kabwe analalamika kuwa hawajui 

watakapoenda baada ya ardhi yao kutwaliwa na wakubwa. 
iv) Kupanga jama  za kuwapatia wanyonge visenti vichache ili waondoke madongoporomoka.Visenti hivi 

havingeweza kuwapatia mahali pa kuishi ndiposa kabwe,Mzee Mago na wengine wanapinga kufurushwa kwao. 
v) Jitu la miraba minne kula chakula chote bila kubakishia wateja.Jitu linaagiza chakula chote katika mkahawa 

mshenzi wa Mzee Mago bila kujali waliokuwepo awali kama vile Kabwe,Bi. Suruta na wengine. 
 vi) wanamadongoporomoka kubomolewa vibanda vyao na mubuldoza.Hawakuwa wamepewa hata notisi ya 

kuondoka ilhali wanaamshwa na milio wakati mabuldoza yanafanya kazi. 
vii) Askari wa baraza kutimua watu waliokuwa wanabomolewa.Askari wa jiji badala ya kuwalinda 

wanamadongoporomoka wanasaidia kuwafurusha huku wengine wakionekana na Rungu. 
viii) Askari kuwapiga virungu watu. Wanamadongoromoka wanapigwa rungu na askari wa jiji ili waondoke 

kwenye ardi yao. 
Ix) Kukosa kupewa notisi ya kuhama; Wanamadongoporoka hawakupewa taarifa ya kufurusha.Wanaamshwa 

asubuhi kwa milio na buldoza kubomoa vibanda vyao. 
X)Uchafu na mashonde kupatikana katika madongoporomoka.Mwandishi anatueleza fika kuwa ardhi 
iliyopatikana ili jiji kupanuka ilipatika ktika sehemu hii ambapo kulisheheni uchafu na mashond ishara ya 
kuteleezwa kwa haki ya mazingira safi ya wenyeji.( zozote 10 x 1 = 10) 
 
Shibe inatumaliza (ubadhirifu)    (alama 10) 
 

• Kuvuja rasilmali za umma.Wafanyikazi vivuli wanaolipwa mshahara mkubwa. 

km Mambo. 

• Dawa za serikali kuuzwa katika duka la DJ na anazitoa kwenye bohari ya serikali 

• Sherehe ya kibinafsi kugharamiwa na pesa za serikali. 

• DJ kutolipia huduma ili acheze nyimbo za kejeli katika sherehe. 



•  Matajiri kuwalipa wafuasi wao wakitumia pesa za umma. DJ analipwa mabilioni 

ya pesa kwa kucheza mziki katika sherehe yake 

• Wachache ndio wananufaika na jasho la watumishi wa umma 

• Sasa na Mbura kupakua chakula kingi na hata kurejea foleni mara zaidi ya tatu 

kupakua tena. Ishara ya kunyakua mali ya umma popote fursa inapatikana. 

• Watu wako tayari kuuana ili waendelee kujilimbikizia mali. Uk 44.  

• Viongozi kupakua mishahara. 

• Vyakula na vinywaji vya aina mbalimbali katika sherehe ya Mzee Mambo. Pesa 

zilizotumika kununua zingetumika kufanya jambo muhimu. 

• Kutumia magari ya serikali kwa sherehe ya kibinafsi. 

• Kuwafanya watu wa karibu kufaidi mali ya umma pasipo kutolea jasho. DJ ana 

duka la dawa ambalo mtaji wake ni bohari ya dawa za serikali. 

• Kuajiri viongozi wawili wenye nyadhifa sawa katika mataifa mengi ya Kiafrika. 

Sasa na Mbura ni mawaziri wawili wa wizara moja ya mipango na mipangilio. 

• Sherehe ya kibinafsi kupeperushwa katika runinga ya kitaifa moja kwa moja. Kwa 

kawaida jambo kama hili lafaa kulipiwa. 

Maelezo ya mwanafunzi yaafiki. 

 

 

          SEHEMU E: USHAIRI 
8.  Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yanayofuata.  

 

Binadamu hatosheki, ni kiumbe chenye zani, kweli mja hapendeki 

Kwa kweli haaminiki, hila ameficha ndani, la wazi ni unafiki  

Ukweliwe haafiki, njama zake zi moyoni, usimwone ni rafiki,  

Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  

 

Wenginea watakuua, wakiona una pesa, hata zikiwa kidogo 

Hizo kwao ni maua, hupupiwa zikatesa, wakizifuata nyago 

Hadi kwenye wako au, pasipo hata kupesa, walakukupa kisogo 

Mtu kuwa tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  



 

Pindi kinunua kitu, hafurahi shaitani, bali tajawa chukizo 

Mtu kiwa mtukutu, tanuna mtimani, kwato ako tekelezo  

Tamko lake ‘subutu’, kuondoa tumaini, na kukuliza wazo 

Mtu kuwa tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  

 

Aliye na taraghani, taabu kuishi naye, kazi yake kujidai  

Takusema faraghani, asosema kiwa naye, kupendeza maadui 

Hana faida nyumbani, ni mtu akichimbaye, mradi usitumai  

Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  

 

Kwa hakika ni baka, kumkirimu mchawi, aliyejaa uchoyo  

Bahati ina hadaa, kukupa alo sodawi, aibarili rowoyo  

Mipangayo kwake jaa, na nia ya ustawi, huwiza kuvunja kaniyo 

Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  

 

Ninacho changu kilio, ninalia sanasana, kinyesi nimetupiwa  

Ningetoa azinio, lakini uwezo sina, kwa mazito kuambiwa  

Ama nitimue mbio, fuadini ninanena, akilini nazuiwa  

Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  

 

Maswali  

a) Jadili dhamira ya shairi hili.       (Alama 1) 

Kuonyesha vile  tamaa ni hatari. 

b) Eleza sababu za mtungaji kulalamika katika shairi hili.    (Alama 3) 

 

    Mtu mwenye tamaa ni hatari kama nyoka  

    Mwenye tamaa ana unafiki / masengenyo  

    Mwenye tamaa anaweza kuua  

       Mwenye tamaa ni mchoyo  

 

c) Eleza umbo la shairi hili.       (Alama 4)  

 

    Mishororo minne katika kila ubeti 



   Migao/ vipande vitatu – ukwapi / utao / mwandamizi /Vina vitatu  

   Mizani 8, 8, 8. 

   Lina Kibwagizo- Mtu kuwa na tamaa, akitaka kiso chake, ni hatari kama nyoka.  

 Lina beti sita    (hoja zozote 4x1=4)  

 

d) Andika ubeti wa tatu katika lugha nathari/ tutumbi.    (Alama 4)  

 

      Mwandishi anasema kuwa mwenye tamaa atakuwa na chuki iwapo utanunua kitu na anakuwa kama 

shetani kwani hafurahi. Mtu kama huyo atakasirika moyoni kwa kile ulichokifanya.  

   Atakuonya ili akuvunje matumaini ya kutekeleza ulichonua. Anamalizia kw akusema kuwa mtu 
mwenye tamaa ni hatari kama nyoka. 
    

e) Taja na utoe mifano ya aina nne za tamathali za usemi zilizotumika katika shairi hili. (Alama 4) 

Takriri – kibwagizo  

        Tashibihi – hatari kama nyoka  

        Tashihisi – Bahati ina hadaa  

Nahau – Kinyesi kimetupiwa 

 

f) Toa mifano miwili tofauti ya uhuru wa kishairi katika shairi hili .   (Alama 2)  

 Inkisari – Ukweliwe, tajawa, asosema, alo, mpangoyo 

       Mazida sheitani (Kurefusha she/ta/ni)  

 Kufinyanga sarufi- Ninacho changu kilio badala ya ninacho kilio change  nk 

g) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika shairi.                        (Alama 2) 

      i) Zani = baa/ janga /balaa 

      ii) Faraghani – kwa siri          

 

       

 

   

 

 

 
 


