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1.1  TUMBO LISILOSHIBA — Said A. Mohamed  

Hadithi inaanza kwa taharuki kuhusu uvumi uliogeuka mnong'ono ukaeneza wasiwasi-hofu. 

Wasiwasi ulikuwa vibanda vitabomolewa vote. Watu wakubwa walitaka kuchukua makao ya 

watu ili kuendeleza ujenzi wao. Kwa Mzee Mago ndiko kituo cha kuzungumzia juu ya haki 

zao. Yeye huwakusanya wenzake iii wajadili juu ya haki zao za kuishi pale wanapochagua. 

Wanahojiana mambo juu ya:  

 Kustahili kuishi kwa amani na furaha popote nchini mwao.  

 Namna ya kuruka vikwazo vya sheria vilivyowekwa ili watu wadogo wasiweze 

kupoteza mali zao.  

 Kushawishiana watafute wanasheria waaminifu iii kutatua (mazonge ya sheria). 

Wanadai kuwa wanasheria waaminifu wameadimika — hakuna haki siku hizi.  

 Kunasihiana na kuamshana juu ya kukubali maendeleo yanayopiga kasi nchini mwao.  

 Maendeleo yanahitaji mchango wa kila mtu — mdogo kwa mkubwa, wa kike kwa wa 

kiume.  

Mtu hawezi kukimbia ukweli, upya na usasa hutazamiwa kuleta mafanikio kwa watu wote. 

Mzee Mago huwaonya wauchunguze huo upya na usasa waujue jmst uhvyokaa — utaleta faida 

au hasara. Umaskini sio ujinga. Watu maskini wangeshauriwa wangeweza kuonyesha 

watakavyochangia maendeleo ya nchi yao. Watu wadogo hukasirika kwani wao hufanywa kuwa 

kama takataka. Hasira yao ndiyo inayowapa motisha wa kusema na kujitetea. Wakubwa walidai 

kuwa jiji limejaa na halina nafasi tens, suluhisho ni kubomoa baadhi ya mitaa. Jiji limejaa hoteli, 

mikahawa, majumba ya Mall, maduka n k. Kwa hiyo, suluhisho la uhaba wa nafasi jijini ni 

kubomoa sehemu zingine. Mzee Mago aliwaleta wenzake pamoja kupigania haki za hapo 

Madongoporomoka — pasibomolewe. 

 



 

 

Baadhi ya wanyonge hawa wanataka wapewe visenti vyao vichache vaondoke. Wengine 

wanadai, hakuna kuondoka. Wanataka vvabaki pale pale na kupigania haki zao. Kabwe alisisitiza 

kwa nguvu kuwa wakubwa hawataweza, kwani wanaogopa umma wa 

Madongoporomoka. Bi. Suruta aliwatahadharisha kuwa wakubwa hawaogopi kitu chochote. 

Wakati mjadala ukiendelea, chakula cha pale mgahawani kilikuwa tayari na kikaanza kunukia na 

kuwatamanisha wale waliobarizi hapo. Mara likatokea jitu kubwa na kukaa mle ndani. Jitu hilo 

liliamuru liletewe chakula Chote cha wateja wa Mzee Mugo. Jitu hilo lilifagia aina zote za 

vyakula: wali wa nazi, mchuzi, nyama ya kuchoma, kachumbari n k. 

Baada ya kula vyakula vyote vya mgahawani hapo lililipa hela yote kisha likaahidi kuwa kesho 

tena lingekuja na liandaliwe chakula mara mbili ya kile kilicholiwa. Likawaacha kwa kitendawili 

kuwa, kesho kama wakiamka salama kama watafungua milango ya nyumba zao zilizosimama 

juu ya ardhi adhimu. 

Alfajiri iliyofuata, polisi wakiwa na mirau na bunduki walikuwa wanalinda askari wa baraza la 

mji wakiviporomosha vibanda vyote. 

Kulikuwa na mahangaiko ya wanyonge wasiwasi na hatan 

Mbio... Hawajui waokoe mali zao duni au nafsi zao kelele' 

kwenzi vilio, malalamiko, vumbi (Uk 10). 

Kumbe kile kitendawili cha jitu kilimaanisha kuwa ardhi Yao ingetwaliwa yote. Hata hivyo, 

wanyone wanashikilia msimamO wao kuwa fujo zisingeweza kuwaondoa katikia ardhi yao. 

Baada ya wiki tatu za vurugu hilo; vibanda mshenzi Vya MadongoporomOka viliota, tena vingi 

kuliko vya awali. 

ANWANI 

 Hadithi hii imepewa kichwa ambacho kinasadifu Yale yaliyomo. Wananchi wa 

Madongoporomoka walisikia 



 

 

 

uvumi kwamba kulikuwa na mpango wa kubomoa makao yao ili kutoa nafasi ya upanuzi wa jiji. 

Walijadiliana mara kwa mara wakiwa katika mkahawa mshenzi wa kiongozi wao Mzee Mago. 

Walijadili nini? Walitaka wapate suluhisho ili kujiauni na janga hilo, hawakuwa na makao 

mengine.  

 Wakiwa katika mgahawa huo wanaagiza vyakula mbalimbali. Linatokea jitu moja kubwa 

likatoa agizo kwamba lipewe vyakula vyote vilivyokuwa vimeandaliwa wateja wengine. 

Lilitishia kwamba wapende wasipende angejitwalia vyakula hivyo. 

  Jitu lilikula aina zote za vyakula na kunywa chupa kadhaa za soda. Mwishowe lililipa na 

kuahidi kwamba lingehitaji chakula mara mbili zaidi kesho yake. Siku iliyofuata, lile jitu 

litifika kuja 'kula ardhi' ya Madongoporomoka. Lile tumbo halishibi si chakula tu, bali 

rasilimali za raia kama ardhi. 

  Tumbo lisiloshiba husimamia wenye mamlaka ambao hawatosheki — wanamiliki mali 

nyingi lakini bado wanahitaji kumiliki kite kidogo walicho nacho wanyonge. Usasa na 

maendeleo yameleta ahueni kwa wananchi wachochole au yamezidisha unyanyasaji? 

DHAMIRA  

 Mwandishi amedhamiria kuonesha namna tabaka la juu linavyokandamiza haki za 

wanyonge. Tabaka hili linajilimbikizia mali na kutwaa rasilimali za wanyonge bila 

kushiba.  

MAUDHUI 

 Ukatili na Dhuluma  

 Wakazi wa Madongoporomoka wanadhulumiwa ardhi yao. Tabaka la mabwanyenye 

wanawatoa katika ardhi you no kuwavunjia vibanda vyao pasipo hata kuwalipa fidia. 

 



 

 

yao na kuwavunjia vibanda vyao pasipo hata fidia. Unyanyasaji huu unafanyika kwa kuwa 

wakazi 

Madongoporomoka hawana mtetezi. Haki imenunuliwa wenye nacho. Hata hawajaoneshwa 

mahali mbadala watakwenda. 

Matabaka 

 Hadithi hii inasawiri kuwapo kwa matabaka katika jamii. Kuna tabaka la mabwanyeye na 

tabaka la wanyonge. Tabaka la mabwanyenye linaendesha dhuluma dhidi ya wanyonge. 

Katika hadithi hii jitu kubwa linaonekam likisimamia shughuli ya ubomoaji wa vibanda vya 

wakazi wa Madongoporomoka. Tabaka hilo la mabwanyeye linatumia vyombo vya dola 

kama askari wa baraza Ia mji na askari polisi katika kuwakandamiza wanyonge. 

Ukosefu wa Haki 

Katika jamii iliyojaa dhuluma hakuna haki. Watu wa 

Madongoporomoka wanaporwa haki yao ya kumiliki ardhi 

Ardhi inatwaliwa na wenye nacho. Hata wanaposhauriana kutafuta wanasheria waaminifu bado 

wan ashindwa kuwapata. Wanasheria wamezibwa midomo kwa fedha za mabwanyenye. Haki 

za watu zinasiginwa bila uteten wowote. 

Umoja na mshikamano 

 Hata hivyo nguvu ya mnyonge ni Urnoja. Wakazi waMadongoporomoka wanaapa kuwa fujo 

hazitasaidia lolote. 1 yao kwa sababu ya fujo. 

       Baada ya wiki tatu za fujo hiyo wanaungana na kurejesha 

 

 
 
 
 



 

 

WAHUSIKA 
 Mpenda haki na mtetezi wa haki: yeye hakupuuza ule uvumi bali alijaribu kuutafutia 

suluhisho 

 Ni mwenye bidii: shughuli ya kupigania na kuzuia mipango ya watu wakubwa sio rahisi. 

Ilibidi mzee Mago ajinyime, awatafute wenzake wazungumze na kulijadili jambo hili 

ambalo lilikuwa nyeti sana kwao. 

 Ni mshawishi: aliwashawishi wanyonge wenzake watafute wanasheria waaminifu ili 

wasaidie kufafanua vipengele vigumu vya sheria kama njia ya kuwavukisha vikwazo ili 

wapate suluhisho. 

 Ni mzindushi: aliwazindua wenzake na kuwapa nasaha kuhusu maendeleo. Aliwazindua 

kwamba maendeleo yanahitaji mchango wa kila mtu — wa kike kwa wa kiume, wadogo 

kwa waku bwa n k. Aidha, aliwatahadharisha kwamba wachunguze ni maendeleo gani 

yatakayowanufaisha. 

 

Kabwe 

 Anapenda ushirikiano. Alishirikianana wanyongewenzake katika kutafuta ufumbuzi wa 

kunyakuliwa kwa ardhi yao. 

 Anaamini kuwa sheria inaweza kuwa suluhisho la matatizo yao. 

 Ni mpenda amani na haki. Alitaka watafute suluhisho linalofaa kwa watu wa 

Madongoporomoka. 

Bi. Suruta 

 Ni hodari katikakutoahojakwenye mashauriano. Anawapiku wanaume wote. 

Bi. Fambo 

 Mwanamke mojawapo wa wanyonge. 



 

 

 Ni mwelewa masuala ya unyanyasaji. 

 Anaeleza bayana kwamba wakubwa hawajali wanyonge wakihamishwa kwenye ardhi 

watakwenda wapi. 

Jitu Ia miraba minne 

 Hili lilikuwa ndovu — mtu kwa ukubwa wake. 

 Ni mkubwa wa kimo: yeye alikuwa pandikizi la jitu Alipoingia katika mgahawa mshenzi 

watej a wote waligutuka 

 Ni tajiri: mavazi yake ya suti na tai yalidhihirisha kuwa ni tajiri. Aidha yeye aliendeshwa 

na dereva wake maalum "chauffeur" katika gari Ia Audi Q 7. 

 Ni mlafi: alikula vyakula vyote vya wateja waliokuwePO katika mgahawa wa Mzee Mago 

na kurudia mara tano kabl ya kushiba. Aidha alikunywa soda nyingi sana. vyakula vyote 

na hata hakusaza chochote. 

Tanbihi; Ikumbukwe kwamba vyakula hivyo vilikuwa vimeagizva na wateja mbali mbali. 

 

wote wamwachie vyakula vyao walivyokuwa wameagw a - 

wapende wasipende. 

Anahusika katika uvamizi na unyakuzi wa ardhi ya 

Madongoporomoka. 

 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

Umuhimu 

 Ni ishara ya wakubwa wa mji na sehemu nyingine ambao hawatosheki na mali nyingi walizo 

nazo. Daima hujinyakulia mali za wanyonge ili kuzidi kujinufaisha. 

Maendeleo ni mazuri lakini wakati mwingine yanazusha mtafaruku katika jamii. 

Wahusika wa makundi 

Askari wa baraza la mji 

 Hawa walibomoa vibanda vya wananchi wa  Madongoporomoka. 

 Ni watiifu wa amri za wakubwa-hawakujali vilio na malalamiko ya wanyonge. 

Kikosi cha polisi: 

 Kinalinda askari wa baraza wakati wa kubomoa vibanda madongoporopoka. 

Mbinu 

Taharuki. 

 Hadithi inapoanza kuna taharuki. Huo ni uvumi gani? Unazushwa na nani kwa sababu 

gani? Anaposema haukuwa wa kupasuka bomu au kulipuka mzinga anaendelea kuitilia 

uzito taharuki hiyo. 

 Taharuki nyingine ni ile ya jitu liloingia mkahawa mshenzi lilitokea wapi? Kwa nini 

liliamua kuutembelea siku hiyo. Je ziara yake ni kula tu chakula au kufanya uchunguzi? 

 Je jitu lenye tumbo kubwa lina uhusiano gani na kubomolewa kwa vibanda? Je ni kitu 

gani kilifanya vibanda vingi kushamiri baada ya kubomolewa? 

 

 
 
 



 

 

Taswira 

 Kuna taswira nyingi katika kisa hiki. Kuna taswira ya jitti la miraba mine kutokana na 

maelezo ya lile jitu lilivaa suti nyeusi na shati jeupe. Wakati mabuldoza yalipokuwa 

yakiangusha vibanda na kuwatimua watu. Ni taswira inayoangazia jinsi haki za 

wanyonge zinavyofifishwa. Aidha jeshi la polisi hushadidia jambo hilo hilo la unyanyasaji 

wa w anyonge. 

Balagha 

 Haya ni maswali yasiyohitaji majibu, yanayomzindua mhusika. 

 Mifano: yote hayo lakini yafae nini mbele ya nia ya kuhakikisha nafasi za biashara na 

malengo ya starehe ya wakubwa (Uk 10) 

 Chupa mbili za Coca Cola zifae nini kwa jitu kuza kama hilo (Uk 8) 

 

Mdokezo 

 Maelezo machache ambayo hayakamiliki, yakitumiwa kuashiria jambo fulani. Lile jitu la 

miraba minne lilidokeza kwamba kungekuwa na tukio fulani. Kesho kama sote tutaamka 

salama. Kama tutafungua milango ya nyumba zetu zinazosimama juu ya ardhi hii adhimu. 

Tashbihi 

 Bweu lilipasuka kama mzinga (Uk 9) 

 Kiti kilionekana kama cha Shule ya chekechea (uk 7) 

 Kauli yajitu hilo ilimwinua Mzee Mago kama aliyechapwa bakora. 

Kuchanganya ndimi 

 Chauffeur (Uk ll) 



 

 

 AudiQ7 (Uk10) 

 Coca Cola 

 Departmental stores, casinos (Uk 4) 

Methali 

 Kuna matumizi ya methali kama kimya kingi kina mshindo 

(Uk 3) 

Takriri 

 "Hawawezi, hawawezi kabisa hawawezi" (uk 5) 

 

 

Mbinu rejeshi 

 Uvumi kuhusu kubomolewa kwa vibanda ulianza halafu ukatoweka. Baadaye uvumi huo 

unarejelewa tena katika kibanda cha Mzee Mago. 

 

Chuku 

 Ukubwa wa tumbo la mtu mwenye miraba mine limetiliwa. 

chuku (uk 9)Kwa nini mwandishi amefanya hivi? Jim lilivyolamba sahani zote — halikubakisha 

hata ishara a chembe moja ya chakula chochote alichokula (Uk 9) 

 
 
 
 
 
 



 

 

 
 
 
 
 

Taashira 

 Msitari wa fedha ulipasuka kutoka mbinguni hii ni ishara za matumaini, mwangaza au 

nuru huashiria jambo jema. 

 Hali ya mstari huo kumulika mpaka ndani ya mioyo ya watu na wakati huo huo uso wa 

lile jitu lisiloshiba kuonekana 

Hii ishara ina maana kuwa ndani ya nafsi za wanyonge wakiongozwa na Mzee Mago wanajua 

kuwa taabu zao zinatokana na wale wakubwa wasioshiba — wakiwakiJishwa najitu ndani ya Audi 

Q 7. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

MAPENZI YA KIFAURONGO — Kena Wasike 

Muhtasari 

Kifauongo ni mmea ambao majani yake hujikunyata yanapoguswa. 

Dennis ni mwanafunzi wa Chuo Kikuu ch Kivukoni. Ndani ya nafsi yake anasononeka kwa 

ufukara uliomwandama yeye na familia yak-e. Umaskini unamsumbua maana hali yake na ya 

watoto wa matajiri ilikuwa zimeachana wazi kabisa kama mbingu na ardhi. 

Kulikuwa na tofauti katika mavazi, chakula, simu na vifaa vingine kisasa. 

Hali ya umaskini inamfanya asielewe yale ambayo mhadhiri 

Dkt Mabonga alikuwa akiwafundisha. Licha ya tatizo lake la umaskini, Dennis amekabiliwa na 

ugumu wa somo hili. Dkt 

Mabonga aliwakatisha tamaa wanafunzi wake kutokana na shutma zake kwamba wao 

hawafikirii na kutafakari mambo kwa kina kama wanafunzi wapevu wa Chuo kikuu. Alipoulizwa 

maswali aliwakashifu kwamba hawastahili kuwa humo kwenye darasa Ia chuoni. 

Kwa Dennis hili liliongeza uzani zaidi wa tatizo lake. Dennis hakuweza kuchangamana na 

wanachuo wakwasi. Kulikuwa na matabaka — wenye jadi kubeli wanapitajuu na wachochole 

wanapita chini (Uk 17). Wanafunzi wakwasi walipoona masomo yanatatiza walikuwa na fursa ya 

kurejea makwao na kuendeleza miradi ya wazazi wao. Kwa Dennis hili lisingewezekana. Wazazi 

wake walikuwa wanategemea vibarua vya kulima mashamba ya watu 

Wengine. Yeye ndoto yake ilikuwa kumaliza masomo na kupata kazi ili aweze kuumaliza ukata 

wake na wazazi wake. 

Umaskini wake ulimfanya asiwazie hata kuwa na rafiki wa kike. 

Penina msichana wa tabaka Ia juu anamtembelea Dennis na kutaka 



 

 

Wawe marafiki. Dennis analipinga jambo hilo kutokana na tofauti zao za kitabaka; lakini Penina 

anang'ang'ania kuwa tofauti zao kiuchumi haziwezi kuwa kikwazo. Penina alitaka mwanaume 

ambaye ni mwaminifu. Anasisitiza, "Nataka tupige vita fikra kwanlba kijana wa kitajiri hawezi 

kutangamana na mwenziwe 

(Uk 21) 

Mapenzi ya Penina aliyetoka katika familia ya wakwasi na Dennis tkara yalidumu kwa miaka 

miwili. Baada ya kumaliza Chuo walnshi mtaa wa watu wastani kimapato. Pamoja najitihada 

zoteza kutatilta kazi. Dennis hakufanikiwa. Barua zake nyingi alizotuma hazikumletea tumaini 

lolote. 

Fursa moja aliyopata katika shirika Ia uchapishaji magazeti aliipoteza baada ya kushindwa kujibu 

swali la kwanza katika mahojiano. 

Mapenzi ya kifaungo ya Penina yanajitokeza wazi. Anamfukun 

Dennis na kumwonya kwamba nyumba yake aione paa. Alielezea majuto yake ya kusuhubiana 

naye na kumkanya kwamba asije akaelezea watu wengine kwamba waliwahi kupendana. 

Dennis alifungasha nguo zake na kuondoka akiwa haamini. Kumbe mapenzi ya Penina yalikuwa 

ya kifaurongo. 

ANWANI 

 Anwani ya hadithi hii ni "Mapenzi ya Kifaurongo.Kifaurongo ni mmea ambao unajikunja 

Pindi tu unapuguswa na hujikunjua baada ya muda mfupi. Katika hadithi hii mhusika Penina 

anampenda Dennis kwa kuwa alikuwa mwaminifu. Walimaliza masomo yao lakini baada ya 

miaka miwili, kutokana na ukosefu wa kazi mapenzi yake yalididimia na kunyauka kabisa. 

Hakutaka kuhusishwa tena na Dennis. Alimfukuza kama mbwa. Ahadi zake za mapenn 

zikawa kama za ule mmea. Dennis alihitaji kazi na alikuwa na ari ya kufaulu usaili lakini; 

anaulizwa swali moja tu na ananywea na kushindwa kujibu na hivyo anarudi nyumam bila 

tumaini lolote. 



 

 

 

huduma ni sawa na mmea wa kifaurongo. Anaonesha Kuwa penzi la Penina na Dennis 

linanyauka baada ya Dennis kukosa kazi ambayo ingcmpatia kipato cha kumhudumia mkewe. 

MAUDHUI 

Ndoto za maisha.  

 Wazazi wa Dennis walifanya juu chini ili waepukane na ukata lakini uliendelea 

kuwaandama. Walimsomesha Dennis wakitegemea kwamba baadaye angewasaidia 

lakini Dennis hakufanikiwa kupata kazi. Dennis alikuwa na ndoto zake. Alitaka kufaulu 

vizuri-hii ndoto ilitimia. Alitarajia kupata kazi baada ya kuhitimu ndoto hii haikutimia, 

licha ya yeye kuandika tawasifu yake na kuituma sehcmu nyingi. 

 Aidha, Dennis alikuwa na matarajio ya kumwoa mchumba wake Penina. Hilo halikutokea, 

na isitoshe waliachana kwa njia mbaya-Penina alimfukuza atoke kwake. 

 Dennis alikuwa na ndoto ya kuwa mtangazaji wa redio. Alifanya mazoezi mengi na 

kujipatia ujuzi ambao watu wengi waliafiki kwamba atakuwa mtangazaji bora mno. Hata 

hivyo ndoto yake hiyo haikutimia. 

Matabaka 

 Dennis anatoka katika familia maskini. Wazazi wake walikuwa wachochole, hawakuwa na 

mali yoyote. Waliiitahidi sana kutoka katika ufukwe huo haikuwezekana walimiliki majumba 

mengi na wengine walikuwa misururu ya mabasi na matatu ya abiria. Shakila alikuv wa 

tabaka la juu — mama yake alikuwa mkurugenzi tnku wa shirika la uchapishaji. Wanachuo 

waliotoka tabaka laju walikuwa na maisha mazuri, libasi (nguo) zao ni bora, wan; simu nzuri, 

tarakilishi na vitu vingine. Dennis mavazi yak, valikuwa duni, kula kwa shida na kadhalika. 

  Kulikuwa na watu walioendesha magari ya kifahari makubwa na mazuri. Wazazi wa Dennis 

ni wa tabaka la chini. Walifahamu kuweka majembe begani na kulima vibarua tu. 

 



 

 

Umuhimu wa kazi. 

  Kilabinadamu lazima afanye kazi. Kazi humzatiti binadamu. Elimu hutumiwa kama kidato 

cha kujipatia kazi. Kazi ndiyo msingi wa maisha. Maisha hayawezi kusonga mbele kama 

hufanyi kazi yoyote. Kitendo cha Dennis kukosa kazi, kinamfanya aonekane kama mzigo 

asiye na faida yoyote kwa Penina. Penina anaamua kuachana naye na kumfukuza kabisa 

atoke kwake 

Mapenzi 

 Wanafunzi wa Chuo cha Kivukoni wanaonekana wengi wao kuwa na mahusiano ya 

kimapenzi. Wale wa tabaka muia huonekana wakiongozana mvulana na msichana kufanya 

starehe za hapa na pale.  

 Aidha, Penina mtoto kutoka katika tabaka la wenye nacho, anasalitiwa na mpenzi wake 

ambaye naye ni wa tabaka la juu. Katika kutafuta suluhisho Ia mapenzi ya dhati Penina 

anaamua kupelcka mapenzi yake kwa Dennis ambaye anatoka katika tabaka la chini. 

Mapenzi yao yananoga kama kinu na mchi wakati wakiwa chasm. Penzi linakuja kuwa Ia 

kifaurongo pale wanapomaliza chuo na Dennis kukosa kazi  

 

Wahusika  

Dennis 

  

 Kutokana na ukata wa wazazi wake, Dennis anaishi maisha ya kimaskini chuoni.  

 Anakuwa mpweke chuoni. Umaskini wake ulimfanya asijiamini na aghalabu alikuwa 

mwenye huzuni. Anaisitikia hali yake duni, akawa msononevu. 

  Anabahatika kupendwa na Penina, msichana mrembo kutoka familia ya kitajiri. Mvuto 

wa Penina unamfanya Dennis abadili msimamo wake wa awali-akasalitika na kukubali 

kuwa na mahusiano naye.  



 

 

 Ukosefu wa ajira unamfanya afukuzwe na Penina-akajikuta mpweke tena asiye na 

makao. Kauli ya Dennis ya hapo awali ikatimia; "Mapenzi hukua, huugua yapatapo 

maradhi na hufa" (Uk 20) 

 Ni mvumilivu: anavumilia hali yao ya umasikini na ukosefu wa vifaa vya kisasa alipokuwa 

chuoni.  

 Ana bidii: anajitahidi sana katika masomo hadi akafaulu vyema. Alisomea kijijini kwenye 

shule za kawaida lakini akafaulu na kuingia chuo kikuu. 

 Alitafuta kazi kwa bidii, alituma tawasifu yake mahali pengi. 

  Ana tamaa: alitamani awe na rafikimpenzi kama wanachuo wengine. Kuwa na gari la 

kifahari-"Sikomi kuyamezea mate hayo". Alitamani hali njema ya siha mavazi bora ya 

watu wakwasi. Alitamani wazazi wake wangekuwa matajiri 

 

Kutokana na ukata wa wazazi wake, Dennis anaishi maisha ya kimaskini chuoni. Anakuwa 

mpweke chuoni. Umaskini wake ulimfanya asijiamini na aghalabu alikuwa mwenye huzuni. 

Anaisitikia hali yake duni, akawa msononevu. Anabahatika kupendwa na Penina, msichana 

mrembo kutoka familia ya kitajiri. Mvuto wa Penina unamfanya Dennis abadili msimamo wake 

wa awali-akasalitika na kukubali kuwa na mahusiano naye. Ukosefu wa ajira unamfanya 

afukuzwe na Penina-akajikuta mpweke tena asiye na makao. Kauli ya Dennis ya hapo awali 

ikatimia; "Mapenzi hukua, huugua yapatapo maradhi na hufa" (Uk 20) 

Ni mvumilivu: anavumilia hali yao ya umasikini na ukosefu wa vifaa vya kisasa alipokuwa chuoni. 

Ana bidii: anajitahidi sana katika masomo hadi akafaulu vyema. Alisomea kijijini kwenye shule 

za kawaida lakini akafaulu na kuingia chuo kikuu. 

Alitafuta kazi kwa bidii, alituma tawasifu yake mahali pengi. Ana tamaa: alitamani awe na 

rafikimpenzi kama wanachuo wengine. Kuwa na gari la kifahari-"Sikomi kuyamezea mate hayo". 

Alitamani hali njema ya siha mavazi bora ya watu wakwasi. Alitamani wazazi wake wangekuwa 

matajiri 



 

 

Mwenye hasira: anamkashifu Dennis kwa kasbfa no kukosa kazi,  

Umuhimu Wake 

Ametumiwa kuangazia ugumu wa kupata apra hata ya kupata shahada. Aidha. Dennis 

ametumika kudhihirisha kuwa si Rihisi kijana wa kiume mchochole kupendwa na msichana wa 

tabaka la juu na mahusiano yao kudumu. 

Penina 

 Mwanachuo wa Chuo kikuu cha Kivukoni. 

 Msichana kutoka kwenye familia yenye utajiri mwingi. 

 Baba yake Bw. Kitime ni Katibu wa kudumu katika Wizara ya Fedha. 

 Penina anapata masurufu mengi ya kutosha, shilingi elfu tano kila juma. 

 Ni mshawishi: alimshawishi Dennis kuwa pesa na mapenn ni vitu tofauti. Dennis 

alikubaliana naye. 

 Ana tamaa ya mapenzi: ingawa alipewa pesa za kutosha alikuwa na majonzi kwa ajili ya 

kukosa mpenzi. 

 Ni jasiri: alimpasulia Dennis ukweli kuwa amempenda na anataka wawe wapenzi badala 

ya kusubiri afuatwe yeye. 

 Hana uvumilivu sana: aliweza kukaa na Dennis kwa miaka miwili tu akamtupa nje ya 

nyumba yake. 

 Ni mwenye msimamo: alikata kauli ya kupendana na mwanaume asiye na pesa. Alitoa 

uamuzi kwamba hataolewa mpaka Dennis apate kazi kubwa. Alipokosa ajira anamfukuza 

na kumtukana. 

 Hana subira: aliweza kumvumilia Dennis kwa kipindi Cha miaka miwili tu- 

 Mwenye hasira: anamkashia Dennis kwa kashfa kali kutokana na kukosa kazi. 



 

 

 

 Mdadisi: aliweza kujua jina Ia Dennis hadi chumba chake katika Mastura Hall. Alijua 

kuwa Dennis hana fedha na kumweleza bayana. 

Umuhimu 

Anadhihirisha kuwa sio rahisi msichana wa tabaka Ia juu kuolewa na mvulana mchochole. 

Dkt Mabonga 

 Mhadhiri wa Chuo kikuu. 

 Anaifahamu mada yake ya fasihi vyema. 

 Anakatisha wanafunzi tamaa kwa majibu yake ya mkato na makavu. 

 Mkweli: hasiti kusema yale yaliyomo moyoni hata kama yataleta maudhi. 

 Ingawaje ni msomi anashindwa kuwafafanulia wanafunzi wake dhana ngumu 

zinazowatatiza. 

Umuhimu 

 Ametumiwa kudhihirisha ugumu wa masomo ya Chuo kikuu na namna walimu 

wanavyohitaji wanafunzi watafute maarifa wao wenyewe. 

Shakila 

 Mwanachuo na mwanamji wa Kivukoni. 

 Msichana am baye hakupata shida za kutafuta kazi. 

 Ana mlahaka mwema: anamkumbuka na kumsalimia vizuri Dennis wakati Dennis 

ameenda kuomba kazi. 

 



 

 

 Ni mwenye maiivuno 

 

 Ni mwenye majivuno: alijigamba chuoni kwamba yake ni mkurugenzi wa shirika moja la 

kuchapisha 

 Ni mfariji: anampa moyo Dennis kwamba Mungu apate kazi ile. 

Umuhimu 

 Kudhihirisha matabaka yaliyo katika jamii. 

Bwana na Bi. Kitime 

 Hawa ni wazazi wa Penina. 

 Bwana Kitime ni Katibu wa kudumu wa Wizara ya Fedha. 

 Ni wakwasi, wako katika daraja la juu. 

 Wanamtumia binti yao fedha za kutosha kila wiki. 

 Wanampa binti yao malezi ya hali yajuu kwani wanajiweza. 

 Wanawapatia Penina na Dennis masurufu yote wakielewa fika kuwa hawana kazi. 

 Ni washauri: walimtahadharisha Penina kuhusu kuolewa na mchochole asiye na kazi. 

Hata hivyo walimwachia Penina uhuru wa kujiamulia. 

Mbinu 

Taharuki 

 Kuna taharuki, wakati mlango wa Dennis unapogongwa: Mja huyo ni nani, Penina 

alijuaje kuwa huyu kijana anaitwaDennis. 



 

 

 Wakati kisa kinapomalizikia pia kuna taharuki: Je Dennis alienda wapi? Alipata 

mastakimu vipi bila fedha? Penina aliendelea kuishi katika nyumba ile. 

 

Balagha  

 Wavulana wangapi wamejikuta wakining'inia bila kupenda kwao'? (Uk 18)  

 Kwani swali langu liko vipi? Kwa nini wanafunzi anacheka? Maswali haya yanamhusu 

Dennis. Kwa nini ninalia sasa (Uk 13)  

 Fukara aliyefukarika mpaka mwisho aseme mm mbele ya wanaojigamba na 

kujishaua?(Uk 16) ...  

 Nitawalipaje wazazi wangu wema walionitendea (Uk 25)  

 

Tashbihi  

 Ninahangaika kama kondoo aliyevamiwa na jeshi la usubi (Uk 25)  

 Nimetoka ofisini kama mgonjwa mahututi.  

 Nimeweweseka kama ubua (Uk 25)  

 Mapenzi ni matamu kama uki (Uk 16) Yametengana kama ardhi na mbingu (Uk 17)  

 Njaa inanitafuna kama mbwa anavyouguguna mfupa (Uk 17)  

 Kutetemeka kama aliyenyeshewa na mvua kubwa kumwibua bingwa ni kama kupata 

maziwa kutoka kwa kuku (Uk 13)  

 

 



 

 

Methali  

 Mzoea sahani vya kigae haviwezi (Uk 20) 

  Ujapokosa la mama hata la mbwa huanwa (Uk 17) 

  Mwana wa kuku hafunzwi kuchakura (Uk. I 5)  

 Mtu huvuna alichopanda (Uk 20) 

  Mzungu wa kula haufunzwi mwana (uk 15 ) 

 Mgomba changaraweni haupandwi ukamea (Uk 27) 

 

Misemo 

 Hazipunguzi hazizidishi (uk 21) 

Utabiri 

 Dennis alitabiri vile ambavyo Penina alimpenda wakati huo" akasema kesho anaweza 

kuwa chanzo cha kero na usumbufu. Huba litakuwa limekufa na kufukiwa kaburini.  

 Hili lilitokea baada ya kukaa kwa miaka miwili na mchumbake Penina. 

Litifai 

Kuna maneno yaliyodondolewa katika riwaya ya utengano "Na nyumba hii uone " (Uk 27) 

Kuchanganya ndimi 

 Your competence is doubtful, (uk 25) 

 Tarmacking (uk 26) 

 



 

 

Mjadala wa nafsi 

 Dennis anapofukuzwa anajizungumzia sijui kama mimi ndiye kupe au mlazadamu. 

 

1.3 SHOGAKE DADA ANA NDEVU —Alifa Chokocho 

Bwana Masudi na Bi. Hamida ni mtu na mkewe. Wamejaliwa kupat binti aitwaye Safia. Kabla ya 

kulala wazazi hawa huzungumz mambo mazito yanayogusa mioyo yao. Walimsifia sana binti 

yao kwa vile alivyo na mwenendo mzuri. Safia ana tabia inayowafurahisha wazazi wake. Shuleni 

anafanya vyema kabisa. Wazazi hawa walielewa vyema kabisa kuwa kupata mtoto na kumlea ni 

mambo mawili tofauti "...kuzaa mwana si pato, pato ni kumvyeleza " 

(Uk 29) 

Walijadili ukweli kwamba wapo wazazi waliojali wa watoto, lakini wakawa balaa. Wakakosa 

manufaa kwa wazee wao na jamii nzima. 

Bi. Hamida anatoa mfano wa mtoto wa Habiba Chechei aitwaye 

Mkadi. Mkadi ana vitendo viovu kushinda shetani. Walimlinganisha 

Mkadi na Safia na kuona binti yao ni safi hana doa. 

Sifa nzuri za Safia zilienea hadi kwa marafiki na watu wote wanaoingia na kutoka kwa Bwana na 

Bi. Masudi. Kwa nini anasifiwa hivyo? 

 Husaidia wazazi wake. 

 Husaidia kazi zozote habagui. 

 Yeye ni hodari sana shuleni. 

 Kila mtihani huibuka wa kwanza. 

 Humwogopa Mungu na kufuata sheria zake zote. 



 

 

 Safia hujiongoza na kufanya hayo yote bila kushurutishwa na mtu yeyote. 

Hayo yote aliyalifanya wazazi wake wakashukuru kupita kiasi. 

Safia aliwataka wazazi wake wamruhusu Kimwana shoga yake aje ili wajitayarishe vyema kwa 

mtihani wa kuingia kidato cha kwanza. 

Wazazi wa Safia walikubali wasemavyo wahenga kuwa, . kidole kimoja hakivunji chawa. 

Analolijua Safia, Kimwana halijui. 

analolitambua Kimwana Safia hana habari nalo e " (Uk 31) 

 

Wk 30 Baada ya muda, Kimwana akaanza kuja nyumbani kwa akina Safia na wakawa 

wanasomea chumbani. Wakaomba kufunga mlango ili wasisumbuliwe na Lulua, ndugu mdogo 

wa Safia. Wazazi wao wakawaruhusu wafunge mlango kwa ndani. Baada ya muda kupita, Bi. 

Hamida akawa ana shaka ya kuwa Safia ni mjamzito. Akaanza kuona dalili zote — kutapika na 

kunyong'onyea na hana uchangamfu. Alipomdadisi, Safia alikasirika na kumlaumu mama yake. 

Hata hivyo Bi. Hamida alitia shaka, akachanganyikiwa-Safia anasema uongo au ukweli. 

Alimuuliza mumewe, ambaye alisema kuwa Safia hawezi kuwa mjamzito. Siku moja wakila 

chamcha, Lulua alitoboa siri kwamba, aliingia chumbani mwa Safia akawakuta wamelala. Na 

shogake Safia alimwona ana ndevu. Wakati huo huo Bw. Masudi akapata ujumbe kwa simu 

uliomgutusha — Safia aliyekwenda kliniki kutoa mimba amekufa. Bi. Hamida na Bw. Masudi 

wakachukue maiti.  

 

ANWANI 

 Anwani ya hadithi hii inasadifu yale yaliyomo. Safia binti wa Bwana Masudi na Bi. 

Hamida anajulikana kuwa ana nidhamu ya hall ya juu. Ni mtiifu, anafanya kazi zote za 

nyumbani na shuleni anaongoza. Wazazi hawa walijua fika kuwa Mungu amewajalia. 

Kwa imani ya dini, Safia alikuwa mcha Mungu kabisa.  



 

 

 Ili kujitayarisha na mtihani wake wa mwisho, Safia aliomba rafiki yake aje kwao 

wadurusu pamoja. Wazazi wake bila shaka wakamkubalia. Kimwana aliyeaminika kuwa 

na tabia kama ya Safia akawa anakuja kudurusu. Wakimaliza alirejea kwao. Kuzuia 

usumbufu wa Lulua ndugu mdogo wa Safia, wazazi wakawaruhusu kujifungia ndani. 

 Safia alianza kuwa mnyonge na kutapika. Mama mtu akaingia shaka. Alipomshirikisha 

mumewe, hakuafikiana  naye wakati walicheza aliwahi kujitoma chumbani akaingia 

shaka. Alipomshirikisha mumewe, nayc, V,ulua wakati walicheza aliwahi kujitoma 

chumban akawakuta Safia na shogake wamelala —na shogake ana ndevu Safia alikuwa 

mjamzito na katika shughuli za kutoa akafariki. Mimba ni ya shogake mwenye ndegu. 

DHAMIRA 

 Mwandishi amedhamiria kuwakumbusha wazazi kuongeza umakini katika malezi ya 

watoto. Wasiwaamini watoto wao asihmia mia moja. 

MAUDHUI 

Changamoto za Malezi 

 Wazazi wanaweza kujitahidi kutoa malezi yanayofaa lakini maamuzi ya kuwa na 

mwenendo bora ni juu ya mhusika mwenyewe. Mtoto wa Bi. Habiba Chechei aitwaye 

Mkadl alisemwa kuwa ana tabia chafu sana. Safia alionekana mwenye tabia nzuri. Na 

alipoamua kuwa mzuri alitekeleza majukumu yote — kusaidia kazi za nyumbani, 

kuheshimu watu na kutia bidii masomoni. Kwa upande mwingine aliamua kufanya 

mapenzi kabla ya wakati akijua kuwa sio vyema. 

 Aidha anasema uongo kwa mama yake. Jitihada za Bi Hamida za kutaka ajue ukweli 

zikagonga mwamba. Safia akaarnua kutoa mimba ingawa alielewa ni kosa. Na alifariki. 

Akawaachia wazazi na jamii nzima mshangao na masikitiko 

 

 



 

 

Unafiki na Uongo 

 Safia alikuwa mnafiki na mwongo. Alijifanya kwamba ana tabia safi kama umande, 

kumbe alikuwa na tamaa ya ngono Wanakijiji wanamsema vibaya mtoto wa Hamida 

Chechei na kumfananisha na mbwa. Hawakumsengenya Safia kwa sababu mbele ya 

macho yao alikuwa na tabia nzuri. Mama anapomuuliza na kumdhihirishia kwamba 

anamshuku, anapandisha hasira. Baba Safia, Bw. Masudi, alimwamini binti yake mno, 

hata akakashifu fikra zake. Matokeo yake Safia anafikia hatua ya kudanganya kuwa yule 

anayesoma naye chumbani ni binti kumbe njemba yenye ndevu.  

 

Tamaa za vijana 

 Safia anajitahidi kwa kila jambo, masomo aliyamudu vyema. Anasifika kwa kazi za 

nyumbani kama vile kupika, kufua, kupiga pasi na kadhalika. Kanuni au sheria za dini 

alizizingatia bila wahaka (wasiwasi) wowote. Hata hivyo anawaka tamaa ya kufanya 

mapenzi. Anaamua kutumia ujanja kwa kutoa ombi ambalo halikuwa na shaka kwa 

wazazi wake. Na yeye akajichimbia kaburi mwenyewe  

 "Kimwana" anaye anakuwa na tamaa. Alijifutika kwenye buibui na kujifanya kuwa yeye 

ni kimwana shoga yake Safia. Udanganyifu huo umeleta hali ya mtafaruku kwa wazazi 

wa Safia. Bi. Hamida anakosa furaha kabisa. Huenda njemba hii hatawahi kujulikana 

daima kwa kuwa muda wote ilijifutika buibui lililoficha use wake.  

 

Umbea  

 Bi. Hamida na wanawake wengine wa mtaani walikuwa wambea. Wamemkashifu na 

kumuumbua Mkadi, mtoto wa Habiba Chechei. Wanamwita kwamba yeye ni mbwa 

koko na uovu wake umezidi wa shetani. Bi. Hamida baada ya mtoto wake Safia 

kumwendea kinyume hataweza kusema lolote.  



 

 

 

Bidii katika Kazi  

 Kutia bidii katika shughuli yoyote zile huleta tija. Awali bidii masomo zilimpatia sifa 

nzuri Safia kwa sababu alikuwa wa kwanza hadi mwaka wa mwisho. Aidha bidii yake 

ya kazi za nyumbani, , staha yake na ucha Mungu ulitambuliwa na kila mtu. 

Mikasa Maishani 

 Bw. Masudi na Bi. Hamida walikuwa na maisha ya utulivu.Wanandoa hawa wawili 

walikuwa wanaelewana. Upendo na ushirikiano wao hujidhihirisha kwa vile 

wanavyozungumzia mambo mazito ya nafsi zao. Baada ya kufurahia mwenendo wa 

binti yao — furaha inakatika ghafla. Wanajikuta katika hali ya kupatwa na janga — 

janga la kifo cha ghafla cha mwanao na soni mbele ya macho yao. 

Tabia na Mienendo ya Vijana 

 Vijana mara nyingi huwa na mihemko ya kupapia mambo kabla ya wakati. Mkadi 

alikuwa na mwenendo usiofaa.Wanawake wambea akiwemo Bi. Hamida 

wakamsengenya.Safia naye katafuta njia ya kukidhi tamaa zake kwa njia mwafaka. 

Wazazi wake mwenyewe wakarahisisha mambo kwa kuwapa ruhusa ya kujifungia 

ndani. Sio rahisi kutambua mienendo ya vijana. Ni vyema kuviepuka vitendo viovu 

maana matokeo ya uovu hayafichiki. Bi. Hamida anaanza kutilia shaka unyonge wa 

Safia na kutapikatapika kwake. Shaka haikuwa uongo bali ukweli mtupu. 

Hila na Ujanja 

 Safia alitumia maarifa na ulaghai kuwahadaa wazazi wake. Alijua fika namna 

atakavyowateka akili bila hata kumtilia shaka. Ujanja wake na hila ukamwezesha 

kufanya mapenzi ndani ya nyumba ya wazazi wake. Dalili za mimba zilipoanza 

kudhihirika akasingizia homa ya malaria sugu. Alidanganya kwamba alienda 

hospitalini. Anapoona mama anam shuku, anatumia ujanja mwingine kuzibia hila 

zake- Anafanya hila za kuitoa mimba na hatimaye anaonja pepo mwenyewe. 



 

 

 

Imani ya dini 

 Dini ni dhana mwafaka ya kumwongoa mtu ili awe mnyofu. Hata hivyo dini inaweza 

kutumiwa visivyo. Safia alijifanya kwamba ni mshika dini mno — hadi wazazi wake 

hawakumshuku kwamba anaweza kuwaendea kinyume. 

 Daima alijifunika ushungi hata akiwa humo ndani mwao.Anatumia mwamvuli wa dini 

kujificha na kufanya uovu mtupu. 

MBINU 

Methali 

 Kuzaa mwana si pato, pato ni kumvyeleza (Uk 29) 

 Lisemwapo lipo, kama halipo linakuja (Uk 30) 

 Siri ya kata iulize mtungi (Uk 30) 

 Kidole kimoja hakivunji chawa (uk 31) 

Tashbihi  

…bintiye aliye safi kama umande s 

….hikamoo inayotoka nyuma ya buibui kama kata ya maji mtungini. 

Mjadala wa nafsia/ uzungumzi nafsia 

 Bi. Hamida, baada ya kuona hali ya mwanae ya unyonge na kutapika. 

Mdokezo 

 Kidugu kidogo cha Safia kilisimulia kisa shogaye kuwa na ndevu kwa kudokeza kidogo 

kidogo. Juzi... Juzi... Ivyo (Uk 34) 



 

 

Taharuki 

Baba Safia anapoelezwa juu ya kifo cha mwanae alishikwa na mshangao mkubwa. Hatujui vile 

alivyoathirika. Aidha hatujui vile mama yake Safia alivyochukulia jambo hilo. 

 

 

WAHUSIKA 

 

Safia 

 Huyu ni binti wa Bw. Masudi na Bi. Hamida. 

 Anasifika mno kwa tabia yake nzuri isiyokuwa na doa lolote 

 Katika masomo yake alikuwa anaongoza darasa. 

 Ana kipawa cha uzingativu wa kiwango chajuu. 

 Ni msaidizi mkuu wa mama yake Bi. Hamida. 

 Anamudu kazi zote za nyumbani. 

 Anazifanya bila manung'uniko yoyote. 

 Ni mwenye tamaa: anatamani kufanya mapenzi na akatumia hila kutimiza lengo lake. 

Alikuwa amejivika ngozi ya kondoo nje, ndani mbwa mwitu. 

 Ni mjanja: anatumia maarifa na hila za kila namna ili kupata fursa ya kufanya mapenzi. 

 Ni mwenye hasira: Bi. Hamida anapomdadisi kuhusu hali yake ya kutapika, anapandisha 

hasira na kukimblha chumbani mwake. 

 Ni mwongo: anadanganya kuwa ana malaria sugu- 



 

 

Anadanganya kuwa Kimwana anakuja ili wajadiliane kumbe anayekuja ni mvulana mwenye 

ndevu na wanafanya rnapcnzi. 

 Ni muuaji: anatoa mimba na kukidhulumu kiumbe kisicbO na hatia. Mambo hayakwenda 

sawa na yeye akafariki. 

 Ana ubinafsi: anafikiria yeye tu bila kujua madhara ya kiurnbe kilichomo ndani tumboni 

mwake. 

 Ni mchangarnfu: yeye ana tabia ya uchangamfu ndiornaana ora mama aliyabaini 

mabadiliko Baraka. 

 

Umuhimu 

 Ujanja na hila zina mwisho wake. Mara nyingi huwa na mwisho mbaya. 

Bi. Hamida. 

 Mama yake Safia. 

 Ameolewa na ana watoto wawili, Safia na Lulua. 

 Anawapenda watoto wake na kuwapatia mahitaji yote. 

 Safia anasoma Shule ya msingi na wanampa fursa nzuri ya kujitayarisha ili aingie 

sekondari. 

 Ana upendo na msikivu kwa mumewe: huwa na masikilizano mema na mumewe Bw. 

Masudi. 

 Ni mchunguzi: aling'amua hali ya Safia mara tu alipoanza kubadilika na kumdadisi. 

Ingawa Safia tabia zake ni nzuri sana, alitia shaka na kumweleza mumewe. 

 Anamdadisi Lulua ili kutosheleza mashaka yake kwa Safia. 



 

 

 Anajua ukweli kwamba kupata mtoto na kumlea ni mambo mawili tofauti. 

 Mtimiza wajibu: anahakikisha kwamba Safia anapata mandhari mazuri yenye utulivu 

kwa ajili ya kudurusu. 

 Anampa Safia mwelekeo kuwa akiwa ndani ya nyumba si lazima ajifunike gubigubi. 

 Ni mbea: anamsengenya Mkadi, mtoto wa Habiba Chechei, kuwa ana tabia mbaya. 

Anakiri kwamba anashiriki kwenye vikao vya kusengenyana akiwa na wanawake 

wenzake kila siku (Uk 30) 

Umuhimu 

Vijana wa kisasa wanatumia hila za kila aina kuwahadaa wazazi. Ni vyema wazazi wawe macho 

zaidi kufuatilia mienendo ya watoto. 

 

 

1.5 SHIBE INATUMALIZA — Salma Omar Hamad 

Muhtasari 

Ni kisa kinachohusisha Mzee Mambo ambaye ni waziri kivuli wa wizara zote. Yeye mwenyewe 

anakiri kwamba hana kazi yoyote. 

Hivyo yeye ameamua kutumia fursa hiyo ili kujishibisha, "...Mimi nipo kuongeza idadi ya walaji 

karamuni " (Uk 37) 

Jambo linalodhihirika wazi ni kwamba katika taifa Ia Mzee 

Mambo, hakuna uwajibikaji. Fedha za umma hutumiwa kiholela. 

Kinachotazamwa zaidi ni kuenda kazini na si kufanya kazi (Uk 37) 

Mzee Mambo hupakua mshahara yaani hujitwalia yeye mwenyewe. 



 

 

Yeye hapewi mshahara. 

Baada ya kujipakulia mshahara, sasa kuna kusherehekea — kuna shangwe, hoihoi na nderemo. 

Mzee Mambo anapokuwa na sherehe kuna wimbo unaopigwa daima. Wimbo wenyewe una 

fumbo ndani yake: 

" ...Mola ndiye atowae 

akampa mahuluki 

mali, 

Humpa amtakae 

huyo ndo humbariki. 

Na kila amnyimae 

kupata hatodiriki 

Mpewa 

hapokonyeki, aliyepewa kapewa 

Hata ukifanya chuki, bure unajisumbua  UK 37) 

Wimbo huu unaonekana kukejeli wale wasio na vyeo. Wimbo huu unaonesha Mzee Mambo 

kashiba shibe kweli. Hii ni sherehe ya kusherehekea mtoto wake wa kwanza kuingia Shule ya 

chekechea 

(nasari skuli).Yule wa mwisho ameota vijino viwili kutokana na 

matukio hayo kuna sherehe kubwa.  

 

 



 

 

Sherehe hiyo inarushwa moja meia kwenye televisheni ya Taifa. Aidha, inasambazwa kwenye 

mitandao Mingine yote ya mawasiliano. 

Licha ya kupata uhondo wa kupakua mshahara, Mzee Mambo anaendelea kupewa tilt-sa ya 

kuhujumu mali ya taifa. 

Katika sherehe ya Mzee Mambo, magari ya serikali yalipewa m: qukumu mengi; kuleta maji, 

mapambo, ikibidi kupeleka watoto 

Wakati huu watu wanakula vyakula mbalimbali ingawa hakuna kupika. Kuna vyakula vya 

kubwakia, kutafuna n k. Aidha kuna vinywaji tele tele — vikali, vitamu n k. Vyakula vinavyoliwa 

hapo haxikutayarishwa. Basi kuna hatari kwamba vyakula hivyo sio 

bora. Hata hivyo watu hawachunguzi. 

Wakati wa mchana Sasa na Mbura walipata fursa ya kula vyakula. 

hakula ambavyo wamevipata. Ingawaje wana haki ya kula vyakula hivyo vilikuwa vimenyakuliwa 

na watu wengine. Hivyo wanaviita yetu vyao!" yaani ni "vyetu lakini ni vyao " (Uk 40) 

Wakati muafaka walioungoja Sasa na Mbura unafika na wao wakajiunga kwenye foleni na kula 

kupita kiasi. Wakati huu wote mitambo inaendelea kurusha matangazo. Baada ya wao kushiba 

wanaanza ushindani usio wa msingi. Wanalinganishana aina mbalimbali za mchele — kati ya 

mchele wa Mbeya na Basmati. 

Kutokana na shibe kubwa sasa anakumbuka shairi ambalo hnabainisha kwamba wale walalao 

wataamka baada ya kupata matatizo mbalimbali. Wakati huu wote matukio yanarushwa 

hewani. 

Kuna Wimbo wa kejeli ambao waporaji wa mali ya umma. Hawajali hata wakilaumiwa. Yeye 

anaomba kuishi kwa amani na watu. 

Wimbo huu unadhihirisha kuwa wanyakuzi wa mali ya umma hawajali. Wananyakua mabilioni 

kwa kutumia mbinu na hila za kila namna. Misingi na mipangilio yenye kunufaisha taifa 

hutupiliwa 



 

 

Wanafungua maduka ya dawa zilizonyakuliwa kutoka kwenye bohari za serikali. 

 

Wanapata huduma zote muhimu bure ilhali wenye kipato kidogo mno huzipata kwa malipo. 

Huduma ambazo wanyakuzi huzipata bure ni pamoja na; maji, umeme na matibabu. 

Shibe waliyokuwa nayo Sasa na Mbura ziliwapa usingizi mzito. 

Wakagundua kwamba kula kunatumaliza (Uk 44) 

ANWANI 

 Anwani ya hadithi hii ni "Shibe Inatumaliza". Anwani hii imebeba maudhui yaliyomo 

barabara. Dhuluma, ufujaji wa mali za umma na ukandamizaji wa wanyonge ni matokeo 

ya shibe waliyonayo viongozi walioko madarakani. Mapuuza yote ya shida za wanyonge 

ni matokeo ya shibe ya watawala. 

DHAMIRA 

 Mwandishi amedhamiria kubainisha namna viongozi serikali wanavyolewa madaraka na 

kufanya wanavyotaka. Mzee Mambo ni waziri asiye na wizara lakini anakwapUa 

mshahara mnono na anatumia mali za serikali kwa namna anavyotaka yeye. 

MAUDHUI 

Unyakuzi wa mali ya umma 

 Kuna unyakuzi unaofanywa na viongozi mbalimbali. Kwa mfano Mzee Mambo ana cheo 

ambacho hakina wadhifa wowote serikalini. Hata hivyo yeye anajichukulia ujira au 

rnshahara wa kiwango cha juu mno. Katika kuendesha shughuli zake zote za kibinafsi 

anatumia mali za serikali —magari, madereva, mafuta n k. 

 



 

 

 Fedha na mali za serikali zinatumiwa na wakubwa kwa shughuli duni zisizo na maana. 

Mzee Mambo anafanya sherehe kubwa mno kwa sababu kifungua mimba ameingia 

'nasari skuli' na kitinda mimba ameota meno. Vyakula vingi vyote vilivyoandaliwa ni mali 

ya umma. 

Ubadhirifu 

 Mali ya umma inatumiwa ovyo ovyo na hakuna anayejali. Magari ya serikali hubeba 

mapambo, maji na kadhalika. 

 Huingia na kutoka kumshughulikia mtu mmoja. Vyakula vinavyoliwa na vinywaji ni vingi 

mno. 

Mapuuza 

 Makosa yote yanayotendwa na wakuu ya kuharibu mali yanapuuziwa — 'sijali lawama'. 

Hata watu waumie kwa kiasi gani wao hawajali. Viongozi wengine badala ya kuchukua 

hatua zifaazo dhidi ya wanyakuzi — wanangojea wakati muafaka ili nao wanyakue. Pindi 

wapatapo nafasi hutumia mwendo wa kasi kujinyakulia na kulimbikiza "NaSisi twende 

tusogee kule " jungu lile linateremshwa.(Uk39) 

 Vyombo vya habari vimemuangazia unyakuzi wa Mzee Mambo na hakuna hatua yoyote 

inayochukuliwa. 

 Viongozi wananyakua mabilioni ya fedha lakini hawachukuliwi hatua yoyote. Haya ni 

mapuuza. 

Ukandamizaji wa Wanyonge 

Katika taifa la Mzee Mambo, wachochole hukandamizwa kwa njia nyingi. 

 Wao wana dhiki na ufukara. 

 Hulazimika kulipia huduma zote muhimu. 

 Wakubwa wanadai kuwa wanakula kwa niaba ya wanyonge. 



 

 

 

 

WAHUSIKA 

Mzee Mambo 

 Ni waziri kivuli wa wizara zote. Aidha ni mkuu asiye na kazi maalum. Hivyo vyeo vyake 

viwili humtatiza yeye mwenyewe kwa kuwa hajui kazi yake hasa nini. 

 Licha ya kutokuwa na majukumu yoyote, Mzee Mambo anapata mshahara mkubwa 

sana wa bure (hakuufanyia kazi)Hufurahia hali yake hiyo ya kupiga ubwete. 

 Ni mbinafsi: hutumia vyombo vya umma kwa matumizi ya kibinafsi. 

 Ni mbadhirifu: tukio dogo la kifungua mimbakuanza 'nasari skuli' linamfanya aandae 

sherehe kubwa mno. Kulikuwa na; 

 Magari ya serikali hutumiwa ovyo ovyo — kubeba mapambo, kupeleka watoto 

kuogeshwa. 

 Mitambo ya runinga za serikali inarusha na kuonyesha sherehe hii moja kwa moja (Huu 

ni ubadhirifu maana sherehe hii haina umuhimu wa kuonyeshwa na kituo cha 

Televisheni ya Taifa. 

Umuhimu 

 Mzee Mambo ni kielelezo Cha watu wanaopiga ubwete na kufuja mali ya umma kwa 

kulipwa mishahara. 

 Ni kielelezo cha watu wa tabaka la juu ambao hawana uzalendo hata kidogo — kuifilisi 

serikali na hajali. 

 Ni kielelezo cha viongozi wanaofuja mali ya vizazi vijavyo na kuwaacha bila chochote. 

 



 

 

Sasa na Mbura 

 Hawa ni mawaziri wa wizara moja. Ni Wizara ya mipango na mipangilio. 

 Wanafanya kazi ngumu zaidi na wizara hii ndio muhimu zaidi 

 

 Wanafanya kazi ngumu zaidi na wizara hii ndio muhimu zaidi kuliko zote. 

 Wao hujituma ili kuhudumia taifa lao. Wanatengwa mbali na hawatambuliwi na taifa. 

 Ni walafi: wanapopata fursa ya kupata mali, wanaitumia 

 Wana mapuuza: ingawa wanafahamu uzembe uliopo na unyakuaji wa mali ya umma, 

hawachukui hatua mwafaka. 

Umuhimu 

 Wametumiwa na mwandishi kudhihirisha jinsi wananchi wenyewe wanavyochangia 

katika kuzorotesha nchi — kwa kuachilia unyakuzi uendelee. Walioko madarakani 

wanakaa tayari kunyakua mara tu wapatapo fursa ya kufanya hivyo. 

Mbinu 

Jazanda 

 Majina ya wahusika "Sasa na Mbura" yametumika kijazanda.Kusasambura ni kutoa nguo 

zote. Wahusika hawa wametumiwa kuonyesha vile ambavyo viongozi wanavyovua taifa 

Iao mali yote iliyokusanywa na vizazi vilivyopita. Aidha, wananyakua rasilimali hata za 

vizazi vijavyo. Mali za serikali kama dawa zinatolewa katika bohari na wanyakuzi 

wanafungua maduka ya dawa. 

 
 
 
 
 



 

 

Aina mbili za mchele 

 Mchele wa basmati — unasimamia bidhaa duni zinazolundikwa katika nchi changa na 

mataifa mengine. Mawaziri wanaohusika hawaja chukua hatua yoyote. 

 Mchele wa Mbeya: Vitu asilia vya nchini ni bora na vina manufaa zaidi. 

Nyimbo 

 

Mchele wa Mbeya: Vitu asilia vya nchini ni bora na vina manufaa zaidi. 

Nyimbo 

 Kuna nyimbo tatu zilizoangaziwa katika hadithi hii. Nyimbc hizi ni za dhihaka na 

kejeli.Wimbo wa kwanza unachezwa mara kwa mara MzeeMambo anapokuwa ana 

sherehe. Wimbo huu ni wa kufumba watu macho kuhusu chanzo cha mali ya Mzee 

Mambo inayotumika kiholela. Ujumbe wa nyimbo ni kwamba Mola ndiye anayempatia 

mja mali Yule anayemtaka. Na mtu akishapewa mali yake hawezi akanyang'anywa. 

 Ubeti wa shairi unasikika baada ya Sasa na Mbura kula na kuwa katika usingizi wa 

mang'amumang'amu " Ujumbe wa ubeti huu ni kwamba watu wakishalemewa na 

dhuluma za wakubwa itabidi waanze kudai haki zao " 

 Wimbo wa tatu nao umejaa kejeli vilevile. Unabainisha wazi —'majuju'- watu wa hadhi ya 

Mzee Mambo kwamba hawajali lawama zinazotolewa na watu kuhusu vitendo vyao. 

Wanahiari watu wote wakae salama bila kulaumiana, na watu wakijitenga na 

kutojihusisha nao ni kuwadhulumtl 

 

 

 



 

 

1.6 MAME BAKARI-Mohammed Khelef Ghassany 

Muhtasari 

Kitoto Cha Sara ambacho kilizaliwa kilifanya baba mtu aanze kumheshimu mwanae. Sara alipata 

mimba iliyotokana na kubakwa. 

Baba yake akazidi kumpa bintiye heshima kama njia ya kumpa moyo na faraja iliyotokana na 

kisa hicho. 

Kisa kinaanza kwa kuzingatia mashaka ya Sara msichana wa Shule ambaye alibakwa na 

lianaume fulani. Machozi yalimkurupuka yakamwagika njia mbilimbili. Alikuwa na majuto 

makuu ambayo yaliandamana na mishale iliyomchoma mwilini mwake. Kila alipokumbuka kisa 

hicho kilitonesha kidonda kwa upya ndani mwake. 

Sara alibakwa Jumatano moja usiku alikuwa ametoka kwenye masomo ya ziada. Kisa hicho Cha 

kinyama kilinata akilini mwake, akawa anakumbuka kila kitu. Janadume lenye harufu kali ya 

kutuzi lilimvamia na kumbaka ghafla. Alijaribu kujipapatua lakini akazidiwa nguvu. Likambamiza 

ardhini na kumkandamiza. Sara alipoteza fahamu kwa nusu saa. Alipozindukana alifahamu wazi 

kuwa ameshapoteza uanawali wake. 

Tukio hilo la kinyama, lilimsababishia Sara majonzi si haba. 

Alijaribu kutatua shida yake. Akawaza na kuwazua. Hakumweleza baba yake maana alihofia 

hangesadiki tukio hilo na badala yake angemfukuza. 

Sara alihofia vile ambavyo angeai bika, kutengwa najamii, ku fukuzwa 

Shule na watu kusengenywa. Alifikiria jinsi ya kujiauni kwa aidha kujiua au kutoa mimba. 

Mambo hayo yote mawili hakuyaafiki. 

Hawezi kujiua maana yeye hakuwa mkosaji, aliyekosa ni lile jitu. 

Yeye Sara hakudhulumu, bali ni mdhulumiwa. Wazo la kutoa mimba 



 

 

Pia hakuliafiki. Kwa sadfa siku mbili kabla ya kubakwa alikuwa amesoma shairi la 'Usiniuwe' Ia 

Abdullatif Abdalla, lihusulo utoaji 

Wa mimba. Kitoto kichanga kilisema na mama yake tumboni. Sara 

 

wazazi wa Sara mashaka yake kutokana na mapenzi yao wakaanza kumpa msaada. Baba mtu 

akaanza kumwita Sara mama. Wakagharamia matibabu yake yote. Wakampa faraja kuu wakati 

Sara alipopigwa na mshangao wa kuwakuta hospitalini " Hapajaharibika jambo mama'ngu " 

Mapenzi ya dhati kwa mtu aliyepatwa na janga kubwa kama hili ni tiba mjarabu. 

Siri 

 Mtu anapopatwa na shida nzito huhitaji kuiweka siri hadi wakati mwafaka. Sarina 

alitunza Siri ya Sara kwamba ni mja mzito. Aidha walipomweleza Beluwa naye aliahidi 

kuiweka Siri. Daktari Beluwa aliweka siri lakini akawa ametafuta dawa bora zaidi —ya 

kuwaeleza wazazi wao. 

 Wazazi nao waliiweka siri hadi wakati mwafaka ulipotimia na hapakuwa na haja ya 

kuficha kitu chochote "hakuna haja ya siri hakuna haja ya hofu " Hili lilileta faraja kubwa 

kwa Sara hatimaye akajifungua salama salimini. 

Uhalifu  

 Yule nduli ambaye ndiye baba mtoto wa Sara, alitenda tendo la kinyama kwa msichana. 

Msichana mnyonge na dhaifu, alijaribu kupigana nalo likamshinda nguvu. Hata hivyo 

uhalifu haulipi chochote. Alimdhulumu Sara na kutoroka akamwacha amezirai nusu uchi. 

Unyama huo unafikia mwisho wakati alipojaribu kubaka msichana mwingine.Aliadhibiwa 

vikali akautoa uhai wake. Wakati wa kipigo alitamani ahurumiwe lakini watu walimuua 

kabla polisi hawajafika. 

 Uhalifu una malipo yake. Watu walimwadhibu vikali hasa baada ya Sara kumwasa 

"ulidhani uhalifu wako ungedumu milele 



 

 

Maudhui mengine ni pamoja na 

 Kifo 

 Mabadiliko 

 Malezi 

 Elimu n k 

Mbinu 

Taswira. 

 Kuna taswira ya chemchemi ya majonzi ya Sara ilipomwaga mito miwili. Inaonyesha 

huzuni na majonzi makuu aliyokuwa nayo. 

 Kitumbo chake kilichokwishaanza kufura. Hii ni inaonyesha mabadiliko ambayo 

yalijilazimishia kwa Sara baada ya kubakwa. 

 Kuna taswira chafu ya janadume lililombamiza ardhini —kuonyesha ukatili wa tendo hilo. 

 Kuna taswira hisi — ya mkandamizo na mdidimizo hadi akapoteza fahamu. 

Kuna aina nyinginezo nyingi za taswira katika hadithi hii. 

Mjadala wa nafsi/ uzungumzi nafsia 

 Baada ya janga la kubakwa kumfikia Sara alikuwa na mjadala mrefu wa nafsi. Sara 

alijizungumzia mwenywe; 

- Ili kutafuta ufumbuzi alipohakiki chanzo cha yeye kufikiwa na janga hilo. 

- Athari za tukio hilo n k 

mbinu inayoonyesna dhana mbili tofouti zinazopingana 

 



 

 

Dhana moja na kinyume chake. Kwa mfano: yeye ni mkosewa si mkosa. Ni mdeni si mdaiwa. Ni 

mdhulumiwa si dhalimu (Uk 50) 

Mbinu rejeshi / kisegere nyuma 

 Sara anarejelea Jumatano moja saa tatu na nusu akitoka stadi za ziada wakati 

alipobakwa. Aidha, anakumbuka daima sura mbaya ya nduli aliyembaka na yale yote 

aliyopitia. 

 Sara anakumbuka shairi la 'Usiniuwe' alilosoma shuleni na yeye akawa mtetezi sana 

darasani. 

 Sara na Sarina wanakumbushana vile ambavyo waliapa kusaidiana wawili Pindi 

wapatapo shida " Ahadi ya kale ni ile ile Sara" 

Sadfa 

 Ilikuwa sadfa kwa Sara kuwa mtetezi wa shairi la usiniuwe na siku mbili baadaye 

anabakwa. Na yeye akawa katika njia panda ya kutoa mimba au la "Sitakuua mwanangu 

kamwe" 

 Wakati Sara alipobakwa ilisadifu kuwa uzazi wake ulikuwa sawa akashika mimba. Hii ni 

sadfa. 

Balagha 

 Haya ni maswali yasiyohitaji majibu. Ni kauli za kuleta uzindushi. Udhaifu na unyonge si 

ndio maana ya uanauke? Si kwa sababu ya umbile langu ndio mwili wangu ukatumiwa 

kukidhi utashi wao (Uk 48) 

 Kwa nini hakutoa taarifa siku ile "Ati umebakwa? Nani akubake wewe?" (Uk 48) 

 Sara anajiasa mwenyewe aache kulia kwa kujiuliza "Matone mangapi ya machozi 

amekwishajirovya?" (Uk 50) 

Mawazo mk gizana. 



 

 

suluhisho mwafaka. 

k 50) 

kila wazo likatangaza suluhisho mwafaka (uk 50) 

 

mangapi ya machozi amekwtsna 

Mawazo mkururo yakipangizana kila wazo likatang suluhisho mwafaka (Uk 50) 

Tashbihi 

 “….Wengi mno " na kumtenga kama mgonjwa wa ukoma (Uk 

Jazanda 

Mzigo kupata wachukuzi — tatizo likapata ufumbuzi. 

Sitiari 

Mwanamke ndiye shetani (Uk 48-50) 

Taharuki 

Kuna taharuki mwanzo wa kisa hiki. Msomaji haelewi nini Sara ana majonzi mpaka asome kisa 

zaidi "Je, lile ndul bakaji lilifumaniwa vipi na kulifululiza hadi karibu na 

Sara " 

 

 

 

 



 

 

WAHUSIKA 

Sara 

Msichana wa Shule ambaye alibakwa akiwa ametoka kwenye stadi za jioni. Msichana 

mwaminifu ambaye amejitunza vema. Kitendo hicho kinamsononesha mno, hasa ilipoto 

kwamba jibakaji hilo lilimpachika mimba. 

Sara anapata uchungu usioneneka na akawa anajisaka ni kwa nini machungu ya namna hiyo 

yalimfika. Je, ni kutokana na jinsi yake au unyonge. Alijaribu kubaini chanzo cha masaibu yake 

hayo yote. Baada cha kilio na uchungu mwingi anatoa 

Hayazoleki . Anamweleza mwendani wake Sarina naye  akauchukua mzigo ule kama wake. 

Hatimaye akafanikiwa kujiepusha na mzigo huo akajifungua salama. 

Sifa take 

 Ni mwenye kupenda masomo: fikra kuwa angefukuzwa 

 Shule zilimtia moto na uchungu. 

 Ni msichana aliyejitunza: alilia sana kwa kuupoteza usafi wake wa kisichana. 

 Ni mwoga: aliogopa ukali wa baba yake baada ya kutendwa unyama na hakusema 

 Ana mapenzi ya dhati: yeye na Sarina wanapendana sana. 

 Ana busara: anaamua kuwa kujiua sio suluhisho mwafaka maana yeye siye aliyekosa. 

 Ana utu: hakutaka kuavya mimba kwa hivyo akakihifadhi kitoto. 

 Ni mwelewa wa jamii yake: alijua vile watu walivyo wanapenda kudodosa mambo ya 

wengine. 

 
 
 
 



 

 

Umuhimu 

Ametumiwa na mwandishi kudhihirisha uovu wa ubakaji na athari zake mbaya. Sara ni kielelezo 

cha vijana ambao hutumia busara zao katika kupambana na majanga ya maisha. 

Sarina 

 Huyu ni mwendani wa Sara. Anapojulishwa mkasa wa Sara, anatia shaka kidogo halafu 

anampa kila aina za msaada. 

 Ni mwaminifu: alitimiza ahadi yao wawili ya kusaidiana. 

 

 Ni mwaminifu: alitimiza ahadi yao wawili ya kusal 

 Ni mcheshi: anamwonya Sara awe mwangalifu asibakwe tena. 

 Mkarimu: alikuwa tayari kumpeleka Sara hadi kwao shambani akajifungulie huko. 

 Mwenye hila na maarifa: anapanga mpango kuwa Sara avae jilbabu nyumbani na shuleni 

ili kuficha mimba. 

Umuhimu Wake 

Ni kielelezo cha marafiki wema ambao hukirimu wandani wao wakiwa katika shida. 

Bakari 

 Huyu ni baba yake Sara. 

 Anaonyesha kuwa ni mtu mkali sana maana binti yake anashindwa na kumweleza tukio 

la kubakwa shuleni. 

 Baadae anabadilika na kuwa mpole akampatia matunzo mtoto wake. 

 Ni mcha Mungu: anafanya sherehe ya Maulidi baada ya mame Bakari kuzaliwa. 



 

 

 Ana mlahaka mwema na majirani: anawakaribisha watu wote wakiwemo majirani. 

 Ni mfariji: anamfariji mwanawe na kumpoza wakati alipoangua kilio katika chumba cha 

daktari. 

 Mwenye mapenzi ya dhati: baada ya kugundua kuwa Sara ana himila alimheshimu na 

kumwita mama. 

 Ni msiri: ingawaje walifahamishwa hali ya Sara mapema na mkewe, waliiweka siri na 

hawakuonyesha kama walifahamu chochote — hadi siku rasmi iliyopangwa. 

 

Umuhimu 

kutoa msaada kwa wanaodhulumiwa. Aidha, ni kielelezo 

Cha wazazi ambao wako tayari kubadilisha msimamo mkali wa ulezi na kutoa msaada 

unapohitajika. 

Janadume bakaji 

 Nijitu lisilo na utu linalovizia wasichana usiku na kuwabaka. 

 Ni katili: anambamiza Sara ardhini hadi akazimia na kumwacha hivyo. 

 Lenye tamaa na uchu: baada ya kumbaka Sara aliendelea na tabia hiyo mbaya hadi 

akafumaniwa na kupigwa vibaya hadi akafa. 

Umuhimu Wake 

jadili 
 

 

 



 

 

1.6 MASHARTI YA KISASA —Alifa Chokocho 

Muhtasari 

Kisa hiki kinahusu Kidawa mwanamke mrembo ambaye alipendwa na mvuvi na muuza samaki 

aitwaye Dadi. Dadi alimpenda sana 

Kidawa na akataka amchumbie awe mkewe. Kidawa alimkataa 

Dadi na kumkwepa kabisa. Hata hivyo mambo yalibadilika ambayo yalimshangaza sana Dadi. 

Kidawa alimwambia kwamba yu radhi kuolewa na Dadi kwa masharti ya ndoa ya kisasa. Dadi 

kwa shangwe alizonazo hakuzingatia undani wa Kidawa " Ujue kwamba mimi ni mwanamke wa 

kisasa, na mwanamke wa kisasa hutafuta mwanamume wa kisasa mwenye mapenzi ya kisasa 

(Uk 58) 

Dadi akamwoa Kidawa mwanamke wa kisasa. Baadhi ya mambo aliyotakiwa kuyatekeleza ni 

kusaidia kazi za nyumbani, kukuna nazi, kuosha vyombo, kufua na kupiga pasi. Pia amruhusu 

Kidawa afanye kazi ya umetroni kwa Shule ya wasichana usiku. Kidawa alifanya kazi hio kwa 

zamu. Aidha kidawa akawa na biashara ya kutembeza bidhaa za Uarabuni mitaani. Kidawa 

aliyafanya haya ili 

"Kuunganisha ncha nyingi za mahltaji ya maisha " (Uk 61) Baada ya miaka tisa ya ndoa, Dadi 

alianza kuingiwa na shaka. Akamshuku 

Kidawa, akachukia kujipamba kwake, akachukia kwenda kufanya kazi usiku, akachukia 

alivyosimama na kuongea na wanaume wengine na vile vile akachukia uchuuzi wa bidhaa 

alizofanya. 

Furaha ile ya kumwoa Kidawa hadi akaitwa Dadi kichekacheka kwa kumpata mke wa kisasa 

Kidawa ikamtoka. Chakula kikamshinda jioni moja. Masharti ya kuosha vyombo kwa zamu pia 

yakamshinda. 

Dadi alimfuata Kidawa kazini ili kumfumania na mwalimu mkuu kama alivyoshuku. Dadi 

akaenda nyumbani kwa mwalimu mkuu akaelezwa hakuweko. Ana kazi zilizomzidi shuleni. Dadi 



 

 

akawa na hakika ya kuwa mtego wake ungenasa. Mpango wake wa awali alivyopanga — 

akapanda paipu inayoelekea gorofani ili amwone mwalimu mkuu na Kidawa wake. Dadi 

alikosea mwalimu alikuWa peke yake na rundo Ia karatasi akisahihisha. Kidawa alipojitoma 
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ndani alitaka kujiuzulu kazi kwa kuwa mumewe anamshuku. 

Dadi alionekana juu ya paipu "Wewe nani? Unachungulia nini hapo juu? Wewe mwizi, nini? Au 

mpiga bodi... Nyinyi walinzi bwenini kuna mtu amepanda juu ya paipai anachungulia ndani, " 

(Uk- 68). 

Sauti iliwavutia Kidawa na mwalimu mkuu. Kidawa akakuta ni mumewe. Dadi aliangukia kokoto 

na damu ikamtoka kichwani. 

Mwalimu mkuu akapiga simu kuita ambulensi. 

ANWANI 

Anwani ya hadithi hii ni "Masharti ya Kisasa". Anwani hii inasawiri maudhui yaliyomo ndani yake. 

Mambo yote yanayomkuta Dadi yanatokana na yeye kutoelewa ni nini mke wake 

anachomaanisha anaposema "masharti ya kisasa". Hatimaye anajaa wivu, wivu unaopelekea 

tatizo ambalo yumkini lingeweza kutwaa maisha yake. 

DHAMIRA 

Mwandishi amedhamiria kuonesha jamii kuwa wivu wa kupindukia ni hatari sana. 

MAUDHUI 

Migogoro ya wanandoa 

 Kidawa alijua mabadiliko yaliyomo maishani. Ingawa wanaume wengi walimtaka yeye 

aliahiri yule atakayefuata masharti yake. Alimtaka Dadi atoe uamuzi. Dadi alitoa uamuzi 



 

 

bila kuelewa kwa undani. Kutokana na hayo kukaingia kutoaminiana. Ukale aliokuwa 

nao Dadi, na desturi za kitamaduni zikaleta mgongano. Laiti angalijua 

 Kidawa alikuwa mwaminifu na kwake angetulia. Masharti ya kisasa aliyotoa Kidawa 

yalikuwa pia mageni kwa jamii. Dadi alihisi dunia inamchekelea. Yote haya ndiyo 

yaliyoleta 

 Sio vyema Kudhamana Jambo hata hivyo, mtu anaposhuku kitu, ni vyema kutafuta njia 

nzuri na salama ya upelelezi. Njia aliyotumia Dadi ya kupanda paipu ilikuwa ya 

kubahatisha na kudhani kuwa hangeonekana. Kwa sadfa alionekanm 

Ahadi maishani 

 Kidawa alijua anataka maisha ya aina gani na akafanya uamuzi wake. Aliamua kuwa 

mume atakayemuoa afuate masharti ya kisasa. Dadi anapewa masharti na ayakubali. 

Alijitahidi sana kuyashikilia kwa miaka tisa. Hata akakubali kwamba wapate mtoto 

mmoja kufuatilia usasa. Kwa Dadi hakuyaelewa yale masharti vyema baadae yanamletea 

karaha na maisha yake yakavia. Ni vyema kuchunguzajambo lolote vyema kabla ya 

kukubali masharti. 

Elimu 

 Elimu ni muhimu maishani. Kutokana na mwanga wa elimu mtu husika anapata maarifa 

na ujuzi wa kupanga maisha yake. Kidawa alimaliza kidato cha nne na akatumia ujuzi 

wake kuandaa maisha. Kuna wanaume wengi waliomtaka, akawakataa na kumfuata 

Dadi ambaye alimkubali "Wewe nimekupa mitihani mingi, na naona umefaulu " (Uk 58) 

 Kutokana na elimu duni ya Dadi, anaingiwa na shaka na kumshuku mkewe. Akaona 

kwamba japo hajasoma, amebaini kuwa Kidawa anamwendea kinyume. Ukweli kwamba 

Kidawa ni metroni na anaenda kazini usiku, na usiku, kukamzidishia Dadi fikra zake hizo 

Mume wake anafanya kazi ya kuuza samaki. Mja apatapo fursa ya kazi ni bora aifanye " 

Kuunganisha ncha nyingi za mahitaji " Msimamo wa Dadi kuhusu shughuli za Kidawa ni 



 

 

finyu na umepitwa na wakati. Kutokana na mapato ya kazi za Kidawa, anavaa vizuri na 

kujipamba atakavyo. 

Urembo 

 Mwanamke akivaa vizuri asichukuliwe kwamba ana macho ya nje. Kidawa alipenda 

kudumisha urembo wake. Dadi akamdhania anamvalia mwalimu mkuu. Kidawa 

alijimudu kwa ajili ya biashara ya uchuuzi — alitembeza bidhaa zake. Hayo yote Dadi 

aliyaelewa vibaya na vikamzidishia hofu isiyokuwa ya msingi. 

Umbea na masengenyo 

 Dadi alihofia minong'ono ya watu ambao walikuwa wanamsema kwa vile alisaidiana na 

mkewe. Jambo hilo likamnyima raha. Wanawake na wanaume walimsema kuwa 

alidhibitiwa na Kidawa. Jambo hilo linamwumiza mno. Walidai sio mwanamume tosha. 

Dadi anapozungumza na Zuhura anajishikilia ili asimpashe maneno makali akijua kuwa 

bibi huyo ni mmbea. 

Itikadi na Utamaduni 

 

kukuna nazi? Dadi anachukulia kuwa mwacha mila mtumwa, akasahau pia kuwa mwacha mila 

ni jasiri. Dadi hakuwa na huo ujasiri kutokana na msimamo wa jamii yake 

Mapenzi ya dhati 

 Dadi alimpenda mno Kidawa, hata alipopewa masharti ya kisasa Pindi wakioana 

aliyakubali bila kufikiria kwa makini maneno hayo baada ya miaka tisa anashindwa 

kushikilia masharti, akajjiumiza bure bilashi akitafuta ithibati. 

 Kwa upande wa Kidawa naye alikuwa na mapenzi ya dhati. Wanapotembea njiani 

alimkemea Dadi — hakutaka aangalia wanawake wengine. Anapojipamba vyema 

alimwuliza mumewe ikiwa amependeza. Dadi alichukulia vibaya swali 



 

 

WAHUSIKA 

Dadi 

 Huyu ni mchuuza samaki. Alimpenda mwanamke mmojaKidawa kupita kiasi. Dadi 

alijaribu kumpata Kidawa kwa kila njia lakini hakuweza. Alikata tamaa kabisa. Kidawa 

alibadilisha mtazamo wake. Dadi akapewa masharti ya kisasa katika ndoa yao. Hayo 

masharti yanamuumiza rohoni na kumsononesha. 

 Hajiamini: kutojiamini kwake kunatokana na elimu duni aliyokuwa nayo. 

 Ana bidii maishani: anachuuza samaki kwa bidii hadi wamalizike. 

 Hana msimamo: anayumbishwa na maneno ya watu hadi akakosa raba kabisa. 

 

mwalimu mkuu na kupanda paipu ili kuhakikisha. 

alilipanga kwa siku nyingi. 

Umuhimu 

Si vizuri kuzingatia tuhuma kabla ya kuhakikisha. Sio rahisi kuleta mabadiliko katika jamii. 

Kidawa 

Mwanamke mrembo ambaye alitaka kuolewa na wanaume wengi. Aliwakataa na kuwachuja 

hadi akamchagua Dadi. 

Yeye alisoma hadi kidato cha nne. Alitaka mwanandoa ambaye angezingatia masharti ya kisasa 

ya ndoa. 

Ni mzingatifu: anajua alitaka nini maishani na akazingatia matakwa yake — ya ndoa ya kisasa. 

 

Alithamini ndoa yake: ili kuiauni ndoa yake anaamua kwenda kujiuzulu. 



 

 

Ni jasiri: mwacha mila ni jasiri. Hakuyumbishwa na umbeya wanajamii kama Dadi. 

 Umuhimu 

Kidawani kielelezo cha mwanamkewakisasa ambayehatakl kushikilia mila za kizamani. Ni vyema 

mtu atoe msimamo wake maishani ili ujulikane bayana. 

Mnunuziwa samaki. Mwenye manenoya karaha. Anakashifu samaki wa Dadi na kudhani kuwa 

wameoza. 

Ni mmbeya: anampiga Dadi vijembe kuhusu anavyoindesha ndoa yake. 

Umuhimu 

Ni kiwakilishi cha wanawake wambeya wanaojiingiza kwenye mambo ya watu. 

Mwahmu Mkuu 

 

 

Mwenye utu: anapiga simu mara moja kuita ambulensi baada Dadi kuanguka na kuumia 

kichwani. 

Mbinu 

Taharuki 

Baada ya kupelekwa hospitali, Je alipona au aliaga dunia, ukizingatia kuwa aliumia vibaya 

kichwani. Je, Kidawa alikichukuliaje kitendo hicho cha mumewe kupanda juu ya paipu na 

kuchungulia ndani?. 

Taswira oni 

Wakati Dadi yuko juu ya baiskeli yake akiita wanunuzi. 



 

 

Kuna taswira ya Kidawa akiwa amevalia viatu vipya na kanzu tayari kwenda kazini usiku. Zipo 

taswira nyingine nyingi. 

Aidha kuna taswira ya kile chakula cha jioni cha ndizi na samaki ambacho Dadi hakukigusa kwa 

wivu. 

Sadfa 

 Dadi alienda kuona iwapo mwalimu alikuwa kwake jioni.Alipomkosa akajihakikishia 

kwamba alienda kukutana naKidawa. 

 Aidha ilikuwa sadfa kuwa taa ya nje ilikuwa haiwaki naDadi akapata mandhari mazuri ya 

kujificha akipanda ile paipu. 

Kuchanganya ndimi 

Kuna maneno ya Kiingereza yaliyotumika kama "Stop your gaze!" my dress my choice celeb, 

socialite n k. 

 

 
 

Mdokezo 

 Kidawa alijaribu kumhakikishia mumewe uaminifu wake na kumkumbusha ahadi zao, 

alipogeuka na kuona chakula hakikuguswa alikatisha usemi wake (Uk 66) 

 Dadi alipokuwa akienda shuleni kumwangalia mwalimu mkuu, alijiapiza kuwa leo ni leo 

na hakumaliza msemo huo. 

 Wakati mwalimu mkuu alipokuwa akimwasa Kidawa kuhusu kuacha kazi, mdokezo 

umetumika "Mtu ana kazi nanga zinapaa, sikwambii "(Uk 68) 

Takriri 
Neno kisasa limerudiwarudiwa kusisitiza kiini cha hadithii hii "Mwanamke wa kisasa hutafuta 

mwanaume wa kisasa, mwenye mapenzi ya kisasa (Uk 58) 



 

 

Misemo 

 Nyota ya jaha (Uk 57) 

 Pweleo la tamasha (Uk 56) 

 Kugeuka maji kuzima moto (Uk 57) 

Koja 

Mapenzi ni mateso, ni utumwa ni ukandamizaji, ni udunishaji, ni ushabiki ni ugonjwa usio dawa 

(Uk 56) 

Tashbihi  

…kama anga lolote Ia dunia (Uk 57) 

Tanakuzi 

Matumiziyamaneno yanayopingana. Waliosoma wasiosoma wenye uwezo na wasio nao (Uk 57) 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

NDOTO YA MASHAKA – Ali Abdullah Ali 

Muhtasari 

Hadithi hii inaanza kwa kusimulia uzuri wa ua la waridi na umaarufu wake. Linapendeza na 

kunukia vizuri. Ni ua lenye haiba. Waridi linasimamia msichana ambaye Mashaka alimpenda 

mno. Ua lake la waridi lilikwanyuka kwanyu likachukuliwa na upepo. Hivyo ndio 

Waridi wake alivyotoweka siku moja. 

Mashaka alikuwa na makuzi ya mashaka kama jina lake. Alikuwa na mama mlezi Biti Kidebe, 

maana wazazi wake wote walifariki 

Pindi alipozaliwa. Mashaka amekua katika ukata hadi kifo cha Biti 

Kidete. Alikuwa wa kufanya vibarua vya kila aina. Yalikuwa makuzi ya tikiti maji au tango, ya 

kuponea umande (Uk 57) 

Mashaka aliozwa Waridi kwa kufungishwa ndoa ya mkeka. Hii ndoa, hufungwa kwa kushtukiza, 

pale wazazi wa binti wanapomfuma binti yao yuko kwa mwanaume. Waridi na Mashaka 

walikuwa wakipiga gumzo humo chumbani mwa Mashaka. Mlango ukapigwa teke na 

Mzee Rubeya, akaingia akifuatana na shehe. Wakafungishwa ndoa. 

Mzee Rubeya kwa kuwa ni mkwasi, aliona aibu binti yake kuozwa na mtu hohehahe. Yeye na 

familia yake wakakimbilia Yemeni. 

Hali ya Mashaka ya ukata ilizidi. Waliishi chumba kimoja na watu tisa! Yeye mkewe na watoto 

saba. Mandhari hayo yalikuwa duni. 

Walikaa karibu na choo ambacho hufurika mvua inaponyesha. 

Mabinti walibanana kwenye kitanda kidogo na wavulana walilowea kwa jirani. Mwenyewe 

Mashaka ni mlinzi wa ZWS — Zuia Wizi 

Security. 



 

 

Maisha yao yalijaa dhiki " Dhiki ilikuwa ndiyo nguo na harufu yetu. 

(uk 76)Siku moja alipofika kwake hakumkuta Waridi wala watoto. 

Alipofikiri vizuri akaona wimbo aliopenda kumwimbia Waridi ulikuwa na ujumbe wa kumwaga 

" .Nashundwa kuvumilia mie bora nirudi kwetu " (uk 77) Baada ya hapo Mashaka alibakia akiota 
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ndoto tu. Hali ya ya arnbao ulimsababishia adha kadhaa; 

 Kama sio ukata mke wakc angernheshirnu 

 Asingemtoroka 

 Angekuwa na fcdha kumfrahi%ha yeye na watoto 

 Watoto wangcmpenda yeye Pia 

 Na yeye angejipcnda. 

Mashaka aliwaza na kuwazua akatathmini na kutafuta idadi ya 

Mashaka Tandale alikoishi na kwingine duniani 'Kuna Tandale ngapi Kenya, kuna Tandale ngapi 

Uganda kuna akina Mashaka wangapi Afrika nzima (Uk 78) 

Anashangaa kwa nini jamii za kimataifa hazitaki kuukemea mfumo huu. Mashaka alijituliza na 

kujiasa kuwa awe na subira. Hata hivyo hakusaidika. 

Katika hali ya kimawazo na kuota baada ya karne moja, Waridi ua lake lilimrudia, akaufurahia 

uzuri wake na harufu. Kabla ya hapo kulikuwa na maandamano makubwa ya wanyonge. 

Wasakatonge waliandamana 'Tunataka tufe! Bora tufe! Walibeba mabango na kupiga kelele 

zilizofika kila mahali. Kelele zao zilipenya kama radi kwa watu wa matabaka ya juu. 



 

 

Maandamano yalibadilisha kila kitu. Utabaka ukaisha. Maisha polepole yakawa bora. Mashaka 

akawa na Waridi mkewe. Alifajirika mno. Kwa ghafla kumbe hiyo ilikuwa ndoto, Mashaka 

akaamka akajikuta yu pale pale katika umaskini wake. 

ANWANI 

Anwani ya hadithi hii ni Ndoto ya Mashaka. 

maana mhusika mkuu anaitwa Mashaka. Naye alipatwa na 
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alifariki Mashaka alipomaliza chumba cha nane. Mashaka anaozwa binti wa tajiri Mzee Rubeya 

alipogundua kuwa wanapendana. Ndoa yenyewe ya mashaka. Shehe na Mzee 

Rubeya waliwafuata Waridi na Mashaka walipokuwa wanapiga gumzo — chumbani na 

kuwafungisha ndoa. Ndoa hii ilileta aibu kwa familia ya Rubeya na wakahamia Yemeni alikotoka. 

Mashaka alipata watoto saba. Ufukara ukazidi kipimo. Waliishi katika chumba kimoja kile 

kibovu. Shida ziliposhamiri mkewe alitoroka na watoto wake. Mara nyingi aliota ndoto ya kuwa 

Waridi ua lake limerudi, lakini ndoto ikiisha anajikuta yuko pweke kwa mashaka yake. Hivo kisa 

hiki kinasadifu kuitwa 'Ndoto ya Mashaka ' 

MAUDHUI 

Mkosi maishani 

 Mashaka alikuwa na mkosi tangu alipozaliwa. Wazazi wote walifariki akiwa mchanga. 

Alipata mlezi ambaye alikuwa fukara. Mashaka aliishi kwa kufanya vibarua ili kumsaidia 

 Biti Kidebe mlezi wake. Alipomaliza tu chumba cha nane —mama mlezi akafariki. 

Mashaka anaoa binti mrembo lakini kutokana na ufukara anamkimbia yeye na watoto 

saba. Licha ya kupigana, mkosi wa ufakara ulimwandama. 

 



 

 

Tabaka la chini 

Mwandishi anaangazia suala la utabaka. Anadhlhirisha kuwa kuna watu wengi maskini. 

Ingawaje wanajaribu kupigana nao bado hawajawahi kujinasua. Mwandishi anatoa tathmini 

pana ya chanzo cha umaskini. Anaonyesha kuwa katika mtaa wake wamo maskini wengi. Na si 

humo tu, kuna sehemu nyingi nyinginezo. Watu wa tabaka la chini wanakaa sehemu zisizo na 

mpangalio maalum wa ujenzi. 
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anawaa senemu zisizo na mpan 
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o 

Chumba cha Mashaka kwa mfano kimepakana na chm cha jirani. Maji ya kuogea yanapita 

kanbu na chumba cha chao. Watu wanaoishi katika mandhari haya ni wenc 

Mvua ikinyesha kundi Zima hili huwa mashakani Vlongozi hutangaza kuwa watu wa bondeni 

wahame lakini hawapewi mahala mbadala. 

Watuwa tabaka la chini au wasakatonge hujitahidi kupigana na kujitoa humo lakini hawajafaulu. 

Pengine huandamana na kubeba mabango lakini hawafaulu na juhudi huishi patup x 

Tabaka la chini hubaguliwa, Mzee Rubeya anahamia na kurudi Yemeni maana hakuweza 

kustahimili aibu ya binti yake kuolewa na mchochole. 

Ukombozi 

Wasakatonge wanaona kuwa, hali zao zinakatisha tamaa. 

Wanapanga maandamano ili kujikomboa. Waliandamana huku wanapiga kelele "Tunataka tufe! 

Bora tufe! Walifikia kauli hii kwa sababu walichoka kusubiri. Waandamanaji wanazidisha kelele 



 

 

zao, hadi wakandamizaji waliotia nta maskioni wanalazimika kusikiliza na mambo kubadilika. 

Utabaka ulififia na hali mpya ikaanza. Hata hivyo kwa kuwa haya yote yalikuwa kwenye ndoto 

ya Mashaka ni dhahiri kwamba ukombozi halisi haujakita mizizi na kufaidisha wananchi. 

Ujenzi wa jamii mpya 

Mwandishi anaangazia kwamba kuna umuhimu wa kupunguza pengo la kitabaka ili kuleta 

usawa. Mazingira mapya yataleta matumaini kwa kina Mashaka. Hata hivyo hiyo itatokea tu 

wakati sauti za wachochole zitakapoweza kusikika. 

Mjenzi mpya utafikiwa ikiwa wachochole watapiga moyo konde na wasilegeze juhudi zao 

"Katika maandamano yale walikuwa wamefura na kufuriana. Walizidi kuumuka kama vile 

hamira ya hasira iliyowaenea miilini (Uk 81) 

 

 

Mjenzi mpya utafikiwa ikiwa Wachochole watapiga moyo konde na wasilegeze juhudi zao 

"Katika maandamano yale walikuwa wamefura na kufuriana 

Walizidi kuumuka kama vile hamira ya hasira iliyowaenea miilini (Uk 81) 
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Muundo 

 Hadithi hii ina muundo usio sahili. Kuna sehemu zilizogawanywa kwa vinyota. Kila 

sehemu inabeba maelezo tofauti. Sehemu ya kwanza inaeleza juu ya Waridi binadamu 

na waridi ua wakati huo huo. Katika msuko wa maelezo hayo ameelezea sifa za waridi 

ua na Waridi binadamu yaani mkcwe. Sehemu hiyo pia inakuwa kama muhtasari wa kisa 

kizima. Tuligandamana tukawa kitu kimoja mpaka pale dhoruba ilipotutenganisha (Uk 

71). 



 

 

Baada ya kitangulizi hicho msimulizi anaelezea kisa kilichokuwa kimetokea kabla ya sehemu 

hiyo ya kwanza, iliyotengwa kwa kinyota. Hapa anaeleza usuli wake na mikasa yote iliyomsibu. 

Sehemu inayofuatia kwa mtiririko mmoja, inaelezea juu ya ndoa yake ya mkeka. 

Baada ya nyota (Uk 74) anaelezea maisha ya ndoa yao. Hadi sehemu inayoonyesha maisha ya 

ndoa. Usimulizi wa mkewe alivyomkimbia na mashaka yaliyompata unafuata. 

Sehemu ya mwisho ina kitangulizi au anwani isemayo; 'Siku nyingi tena ' Sehemu hiyo 

inaonyesha ndoto na mawazo yake aliyokuwa nayo. Akajumuisha mashaka ya wachochole na 

mikakati yao ya kujikomboa ambayo mwandishi anafikiria kwamba huenda ikachukua miaka na 

mikaka. 

WAHUSIKA 

Mashaka 

Kama lilivyo jina lake alikuwa na maisha ya mashaka. Ni yatima aliyelelewa na Biti Kidebe 

mwenye roho nzuri lakini mnyonge. Mama mlezi wake alimsomesha hadi darasa la nane. 

Alipata mkasa wa kumpoteza mlezi wake baada tu ya kumaliza Shule ya msingi. 

 

 

Alikuwa na bidii: alifanya vibarua vya kila namna kumkimu 

Biti Kidebe. 

 Ni maskini: alizaliwakatikaufukaranajuhudazakezakujitoa hazikufua dafu. 

 Ana mapenzi ya dhati: aliwapenda watoto na mke wake, wanapomkimbia anasononeka. 

 Mwota ndoto: mawazo yake na subira kuhusu kujinasua kutoka makucha ya ufukara 

yanamfanya daima aote ndoto. 

 Anapata faraja sana katika ndoto lakini anapata hangaiko la akili, akiamka na kukuta ni 

ndoto tu. 



 

 

 Ana nyota ya jaha: alibahatika kupendana na binti mkwasi na wakafungishwa ndoa. Hata 

hivyo familia hiyo haikuwa saidia wakaendelea kusalia katika ulitima. 

 Mwenye majuto: anajutia hali yake ya ufukara na kutamani angeweza kupata suluhisho 

Ia kudumu. 

 Mwenye tamaa: anatamani kupata fedha ili wanawe wafurahi wampende na yeye 

ajipende. 

Umuhimu 

Kwa kupitia kwa mhusika huyu, msimulizi anadhihirisha kuwa ni vigumu kumaliza duru ya 

uftkara. Mzazi akiwa fukara ni rahisi mtoto awe fukara vivyo hivyo. 

Anadhihirisha kuwa mapenzi hayachagui, yanaweza kuota 

Ukata una misingi mipana inayotokana na mfrmo wa kimataifa. 

Waridi 

 Ni binti wa rnzee mkwasi Rubeya. 

 Ingawa anatoka katika familia ya kitajiri, anampenda yatima maskini Mashaka. Aliolewa 

na Mashaka wakapata 
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Alitvtpcnda Maghaka na baba yao alipoona hivi 

ndoa. 

 Mstahmiilivu: alimvumilia Mashaka kwa muda rnrefu watoto saba, Mtantauka: alikata 

tamaa ya kuwa na maisha ya ahueni hiVY@) akaamua kutMdi kwao, Mtot: antetomka 

kwa mumcwe na watoto wote saba bila kuwasiliana naye tena. 



 

 

 Mbinafsi: anampoka mumewe watoto wote bila kujifikiria kwamba mumcwc angckuwa 

mpwcke kupita kiasi. 

 Msiri: hakudokezea mtu yeyote kule alikokimbilia. 

Umuhimu 

Ametumiwa na mwandishi kudhihirisha kuwa mapenzi ni kama majani, huota mahali popote 

pale. 

Mzee Rubeya 

 Huyu ni mkwasi mwenye asili ya Yemeni. Alioa mwanamke wa Kimanyema na wakapata 

watoto. Ni baba yake Waridi. 

 Anamfungisha bintiye ndoa ya mkeka. Hii inatokea baada ya kufahamu kwamba bintiye 

anamtembelea Mashaka chumbani mwake. 

 Alimchukua Shehe Mwinyimvua Mansuri kakake Waridi naIdi rafiki wa Mansuri. Kitendo 

cha bintiye kuolewa na mkata kilileta mtafaruku katika familia. Kulichukuliwa kuwa ni 

fedheha kuu; Mzee Rubeya akaamua kurudi Yemeni. 

 Anathamini usafi wa wasichana katika ndoa ndio maana aliwafungisha ndoa kwa 

mkikimkiki. 

Umuhimu 

Ni kielelezo cha watu wa tabaka Ia juu ambao hawataki kuchangamana na tabaka la chini. 
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Mbinu 

Kuna matumizi ya nyimbo 

 Wimbo wa kwanza ni wimbo wa kuhimiza watu wathamani na kula aina duni ya ndizi 

ambayo inaweza kufaa ikipata mpishi bora. Wimbo wa pili, umenakiliwa kutoka Redio 

Tanzania. Huu unatumiwa kuonyesha kuwa Waridi alipomwimbia mumewe Mashaka 

alikuwa anampa kidokezo kuwa anaondoka kurejea kwa wazazi wake. 

Methali 

 Baada ya dhiki faraja (Uk 70) 

 Apewaye ndiye aongezwaye (Uk 75) 

 Kitanda usichokilalia huwajui kunguni wake (Uk 75) 

 Jungu kuu halikosi ukoko (Uk 72) 

 Siri ya mtungi iulize kata (Uk 75) 

 Ngoja ngoja huumiza matumbo (Uk 79) 

 Hakuna marefu yasiyokuwa na ncha (Uk 79) 

 Kila chenye mwanzo kina mwisho (Uk 81) 

 Pangu pakavu (Uk 78) 

 Liwalo liwe (Uk 81) 

 lwe iwavyo (Uk 71 ) 

 

 

 



 

 

Tanakali za sauti 

 Kokoko iikoo (Uk 82 

 Kwa kwaa (Kwan. Uk 82) 

 Puu ngwaaa (Uk 73) 

 Pruuu. Pwaa (Uk 75) 

 

 
 

 

Si ya sasa, si ya baadae (Uk 81) 

Kinaya 

Mzee Rubeya tajiri mtajika wa ukoo wa Mwinyi anamuo bintiye kwa kijana hohehahe. 

Takriri 

Miguuhiyo mie nitaingianayo kaburini! Eemiguu migt gani hii (Uk 72) 

Jazanda 

Kibuyu hakifichi mbegu (Uk 72). Mashaka anarejelea vi ambavyo siri hazifichiki. 

Taswira 

 Kuna taswira oni — wanyonge wakiwa wamebeba maband yaliyoandikwa kwa wino 

uliokoleza (Uk 81) 

 Kifafa cha uzazi kilimpiga dafrau akaanguka chini — Pich ya mama Mashaka ya kufa 

ghafla. 

 



 

 

Tashhisi 

 Rangi ya urujuani ilichungulia katika nyufa (Uk 82) 

 Kitanda changu cha mayowe kikapiga ukelele (Uk 82) 

Tashbihi  

 zimepotea bilashi kama moshi (Uk 81) 

 kufuriana kama unga uliomwagiwa hamira (Uk 81). .Rubaa ya watu wane ikajitoma 

chumbani kama askari wa Fanya Fujo Uone (Uk 73) 

 

 

Sitiari 

Dhiki ndiyo nguo na haruiil yetu. 

Balagha 

Hadi lini lakini hadi lini subira hiyo (Uk 79) Matshaka akifikiria ukata wake unavyochukua muda 

mreli*. Je kuna 

Tandale ngapi Tanzania (Mashaka akiwaza juu ya idadi ya maskini ) Kuna akina Mashaka 

wangapi (Uk, 78). Balagha zingine ziko Uk wa 72, 75, 76, 78, 80 

Ndoto 

Baada ya Waridi kumkimbia Mashaka aliota ndoto, kwarnba wanyonge waliandamana wakadai 

haki zao kwa nguvu, Walisubiri lakini hawakufaulu. Wakaanza tena harakati zao. Wakati huu 

wakawa wana hasira zaidi na wakazidisha kelele. Pia wakabeba mabango yenye ujumbe mkali 

zaidi. 

Mabadiliko yakaanza, na wanyonge wakapata maisha bora. 



 

 

Mashaka naye alikuwa miongoni mwao walioishi katika mazingira mazuri... Nilijiona nimezaliwa 

upya katika kizazi kipya (Uk 82) 
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1.8 KIDEGE – Robert Oduri 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

hupenda kwenda kubalizi upepo na kuburudishwa kwa mandhar yoke. Joy na Achesa 

wanaonekana wakivinjari mahaba yao katlk, bustani hii. Wanagaragazana katika viunga vya 

bustani hii, ilimrad tu wanajifurahisha. Mose naye anapendelea kutembelea bustan hiyo. 

Katika bustani hii, kuna kidimbwi cha maji. Ndani yake visamaki vidogo vyenye rangi anuwai za 

kuvutia. Aidha, kidege ambacho kimezoea kuonekana hapo. Mose amezoea kubeb sima 

mfukoni mwake. Akifika katika kidimbwi hicho huvirushi visamaki sima. Wakati mwingine Mose 

huenda bustanini hapo n rafiki yake Shirandula. Shirandula yeye ni mzaliwa wa shamb 

Shrandula anadai kuwa visamaki hivyo ni vidogo kuliko vil vilivyoko kijijini. Visamaki hivyo 

havifai kuvuliwa na kuliwa. 

Siku moja Shirandula alimtegea Mose kitendawili. Kitendawi hicho kilitaka kujua ni yupi bora 

kati ya mjenga choo na mjeng kasri. Mose aliomba siku kadhaa ili atafakari jibu la kitendawi 

hicho. 

Katika kutafuta majibu ya kitendawili hicho, Mose anaona mideg mikubwa yenye midomo kama 

panga. Midege hiyo ilikuu imekizunguka kile kidimbwi chenye visamaki vya kuvutia. Mideg ile 

ilikuwa ikijadiliana namna ya kujengajamii. Ndipo ikakubaliar kuwa kujenga jamii ni kula vitu 

vyote ambavyo yanadhani vidogo. Midege ile ikaanza kurarua vile visamaki. Mingine ilikuu 

ikinyanganyana. 

Mose anashindwa kuifukuza ile midege. Mara kinakuja kile kide 



 

 

 

mikubwa. Videge vile vinashuka kwa kasi ya ajabu na kuparu macho ya midege mikubwa. 

Vinatia sumu fulani katika macho ye ile midege. Mara midege inaanza kutapatapa na hatimaye 

kukimbia na kutoweka. 

Mose alikuwa anashuhudia mtifuano ule wa videge vidogo dhidi ya tmdege mikubwa. 

Anafurahia kuiona midege mkubwa inafukuzwa na videge vidogo. Hatimaye kitendawili 

kinateguliwa kwa Mose kugundua kuwa mwenye choo ndiye hunya na mwenye kasri hawezi. 

ANWANI 

 Anwani ya hadithi hii ni Kidege. Anwani hii inasawiri maudhui yaliyomo ndani ya hadithi 

hii. Kidege ni ndege mdogo ambaye anaashiria wanyonge wa tabaka Ia chini. Wanyonge 

hawa wanakandamizwa kwa kudhulumiwa na midege mikubwa ambayo inaashiria 

tabaka la mabwana wenye nguvu. Hadithi hii inaeleza namna videge vilivyoungana kwa 

wingi wao na kuifurusha midege ambayo imevamia bustani na kuanza kuvirarua 

visamaki vilivyokuwa kwenye kidimbwi. 

DHAMIRA 

 Mwandishi wa hadithi hii amedhamiria kubainisha kuwa umoja na mshikamano ndiyo 

nguzo imara ya mnyonge. Kama wanyonge wakishikamana, kwa umoja wao wanaweza 

kuondosha wavamizi wote wanaowadhulumu rasilimali na haki zao. 

 

Maudhui 

Dhuluma na Unyonyaji 

Mwandishi anatumia midege mikubwa kubaini%ha suala I; 

dhuluma na unyonyaji. 

Videge vikubwa vinavamia bustani na kuanza kula vis vilivyokuwa katika kidimbwi. 



 

 

Katika kuvizia na kunyakuwa visarnaki, midege hii inaharibl mazingira ya bustani hiyo. 

Midege inajadiliana namna ya kujenga jamii. Inakubalian; 

kuwa kujenga jamii ni kula kila kitu kinachoonekana kidogo kwao (Uk 92). 

Hii inaashiria namna wanyonge wanavyopokonywa; rasilimali na tabaka lenye mabavu katika 

jamii. 

Inaashiria kuwa mijadala inayofanywa na viongozi waliok( madarakani inalenga wao 

kujinufaisha na rasilimali za taifa Kwao, ujenzi wajamii ni kubeba rasilimali zote za taifa kw 

manufaa yao. 

Matabaka 

Hadithi hii inabainisha kuwapo kwa matabaka mawil katika jamii ambayo yako katika 

mapambano. 

Kuna tabaka la midege mikubwa. Hii ina nguvu midomo yao ni kama mapanga. 

Midege mikubwa inavamia na kutwaa vi vilivyokuwa katika kidimbwi cha bustani ya Ilala. 

Tabaka hili la midege mikubwa linaashiria tabaka 

 

timu, vilivyokuwa katika kidimbwi clot bustani ya llala. Tabaka hib la midege mikubwa 

linaashiria tabaka la -matajiri; watu wenye nguvu za k iuchumi katika Watu hawa hutumia 

nguvu zao kuwadhulumu wanyonge rasilimali na haki zao. Kwa upande mwingine kuna tabaka 

la videge vidogo ambalo linaashiria tabaka la wanyonge katika jamii. Tabaka hili la videge 

vidogo linaungana na kupambana dhidi yauvamizi wa midege. Hatimaye videge vinashinda na 

kuifukuza midege mikubwa  

 

 



 

 

Umoja na Mshikamano  

 Hadithi hii inabainisha kuwa nguvu ya mnyonge ni umoja na mshikamano.  

 Videge vidogo vinaungana kwa wingi wao na kuamua kupambana na midege mikubwa. 

 Videge vinashikamana kuparua macho ya midege mikubwa na kuyatia sumu.  

 Videge vidogo vinashinda mapambano hayo na kufanikiwa kuifukuza midege mikubwa. 

 Hii inaashiria kuwa wanyonge wakiungana na kushikamana wanawcza kuwaondoa 

wanyonyaji wa rasilimali za jamii.  

 Penye umoja no mshikamano pana ushindi.  

  

Muundo 

 Hadithi hii imetumia muundo wa moja kwa moja. 

  Kimeanza kisa cha Mose kutembelea bustani no kuwaona Joy na Achesa wakivinjari 

mahaba yao bustanini.  

 Kisha kikafuata kisa cha urafiki wa Mose, kidege na visamaki. na mapama ambayo 

yamefanikiwa kuiondosha midege hiyo vamizi. 

Mtindo 

 Hadithi hii imetumia mtindo wa masimulizi (monolojia)kwa kiasi kikubwa 

 Kwa kiasi kidogo, mtindo wa mazungumzo umetumika. 

 Nafsi zote tatu zimetumika ingawa nafsi ya tatu imetawala kwa kiwango kikubwa 

 

 



 

 

Taharuki 

 Kuna taharuki ya kujua wapi mapenzi ya Achesa na Joy yameishia. Je, baada ya bustani 

kuvamiwa na midege waliendelea kuvinjari eneo hilo? 

 Kuna taharuki ya kujua kama Mose alifanikiwa kuonana na Shirandula na kumpatia jibu 

lake. Kama alimpa jibu, kuna taharuki ya kujua kama jibu hilo lilikuwa sahihi. 

Tamathali za Semi 

 Tanakali Sauti, kwa mfano: .shwii shwaa shwii shwaa shwlll. 

"(Uk83)...pu!, chwiii " (Uk 84) 

 Misemo na nahau, kwa mfano: . binadamu nao na hamsini zao. 

" (Uk87) 

LB  

 

 Taswira, kwa mfano: 

Kidege/videge — huashiria watu wanyonge katika jatr, ii huashiria watu wenye nguvu za 

kiuchuthii 

Midege —Huashiria watu wenye nguvu za kiuchumio/ 

kiutawala wanaowanyonga wanyonge. 

Visamaki — huashiria rasilimali zinazoporwa na watu nguvu na mamlaka ya kiutawala. 

 

 

 



 

 

WAHUSIKA 

Mose 

 Ni kijana ambaye bado ni mwanafunzi 

 Amezaliwa mjini 

 Ni rafiki yake Shirandula ambaye amezaliwa kijijini 

 Anapenda kutembelea bustani ya Ilala 

 Anapenda kutazama visamaki kwenye kidimbwi cha bustani hiyo 

 Anapenda kuvirushia visamaki hivyo sima kila anapotembelea bustani hiyo 

 Anaambiwa na Shirakunda kuwa kijijini kuna visami vikubwa kuliko hivyo vya mjini 

 Anatamani siku moja naye afike kijijini na kujionea 

 Anashuhudia midege inavyovamia, kuharibu bustani na kuia visamaki vilivyokuwa 

kwenye kidimbwi 

 Anashuhudia namna videge vidogo vinavyoung kupambana na midege mikubwa na 

hatimaye videge vibgo vinashinda 
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Mose anajitolea kulisha visamaki kwenye kidimbwi ambavyo vimekuja kutwaliwa na mabwana 

wenye nguvu 

Shirandula 

 Ni rafiki yake Mose 

 Yeye amezaliwa kijijini 



 

 

 Ndiye alimwambia Mose kuwa kjijini kuna samaki wakubwa kuliko wa mjini 

 Alitega kitendawili kilichotaka kujua yupi bora kati ya mjenga choo na mjenga kasri 

Umuhimu wake 

 Anarejelea vijana wenye weledi wa kueleza jambo kwa mafumbo. 

 Ameonesha kuwa na uelewajuu ya kuwapo rasilimali nyingi kijijini kuliko mjini. 

Achesa na Joy 

 Hawa ni wapenzi. 

 Wanafurahia mapenzi yao katika bustani. 

 Wanapogaragazana bustanini, Achesa ananyewa na kidege puani. 

 Hata hivyo wao wanatazamana na kucheka kisha wanaendelea kufaidi huba lao. 

 

 
 
 
 

UmuhimU 

Ni kielelezo cha watu ambao wanaendelea na maisha bila kutilia manani juu ya kile 

kinachoendelea katika jamii. 

 

 

 

 

 



 

 

 

TAMRINI 

1. "Hanyee mwenye kasri, hunyaa mwenye Choo ' 

a. Bainisha muktadha wa dondoo hili 

(Alama 4) 

b. Fafanua sifa za wahusika wa dondoo hili 

(Alama 16) 

2. Fafanua maudhui manne yanayojitokeza katika hadithi hii. 

(Alama 20) 
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1.9 Nizikeni Papa Hapa! - Ken Walibora 

Muhtasari 

Hii ni hadithi inayosimulia maisha ya Otii, kijana 

aliyekuwa na 

kipaji cha kusakata kabumbu. Kij ana huyu alivuma sana 

wakati 

akichezea katika klabu cha Bandari FC ya Mombasa. 

Mchezaji huyu 

anaangukia katika penzi la msichana mrembo Rehema. 

Rehema ni 

mrembo ambaye uzuri wake umclitikisa jij i la 

Mombasa. 

Umaarufu wa Otii unamvutia Rehema ambaye alikuwa 

anatafuta 

nafasi walau ya kuonana naye. Siku moj a, Otii akiwa 

katika ukumbi 

Wa starehe anakutana na msichana huyu. Rehema 

anamsalitikia 

kweli na kuj ikuta wawili hawa wameangukia katika 

penzi zito. 
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Mapcnzi yao yanawafanya kufikia hatua ya kufanya 

ngono uzembe. 

Otii anaonywa na rafLki yake ili achukue tahadhari dhidi 

ya wasichana 

warembo. Wengi wao huenda wakawa wamebeba 

maradhi mwilini. 

Otii hatilii manani onyo hilo. Kinyume chake, yeye anaj 

ibu kuwa 

ni halali nzi kuiia kwenye kidonda. Inamaanisha kuwa 

yuko tayari 

kufa ilimradi anapata raha kutoka kwa Rchcma. 

Mambo yakawa si mambo, Rehema akatoweka 

Mombasa pasipo 

lcumjulisha Otii. Baadaye Otii akajulishwa kuwa Rehema 

aljrudi 

kwao Nyeli na anaumwa sana. Hatimaye anapokea 

taarifa ya kzifo 

cha Rehema. 

Wakati Otii bado anawazia kifo cha Rchema akaj ikuta 

naye hana hah 
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tena. Mara kuharisha, mara kukohoa, vipelc mwiliui na 

hali yake 

ikadhooiika sana. Baada ya kuugua kwa muda mrefu, 

hospitalini 

wanawaambia jamaa zake wamrudishe nyumbani. 

Akiwa kwake, anawasikia wanachama wa Chama cha 

Nyumbani 

wakianza kuj adiliana taratibu za mazishi. Wanaj adiliana 

kusafirisha 

maiti kupeleka kwao Sidindi. Otii anajikakamua na 

kusema, 

“Nizikeni Hapa!” (Uk.97). Wanachama wanampuuza 

wakidai kuwa 

hawawezi lcukiuka mila na desturi zao. 

Akiwa katika hali hiyo, Otii anakumbuka enzi zake 

alivyokuwa 

tishio kwa timu pinzani. Anakumbuka alivyoisaidia klabu 

chake cha Bandari FC na timu ya Taifa ya Harambee 

Stars, Anakumhuka 
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mikono ya viongozi mashuhuri aliyokuwa akishikana 

wakau wa enzi zake. Hata hivyo, anaumizwa na 

kumbukumbu ya mchezo wa nusu fainali ya kombe la 

Klabu Bingwa Afiika Mashariki na Kati. 

Ni mchezo arnbao uliwakutanisha Bandari FC na Yanga 

ya Tanzania huko CCM Kirumba Mwanza. Katika mchezo 

huo, Otii  alivuhjika mguu baada ya kukwatuliwa na 

mchezaji wa Yanga. Vlongozl wa Bandari F C na wa 

chama cha soka nchini hawatoi msaada wowote kwa 

Otii. Hali hii inamlazimu Otii aamue kustaafu kucheza 

mpira akiwa bado na kipaji chake. 

Kauli aliyoitoa Otii mara ya mwisho ilikuwa, “Nizikeni 

Hapa!” 

Baada ya Otii kukata roho, wanachama wa Chama cha 

Nyumbani wanakodi magari ya kubeba maiti na 

waombolezaji kuelekca Sidindi. Msafara wao unapoiika 

karibu na Mtito Andei, matatu iliyobeba mwili wa 

marehemu iligongwa na lori lililobeba shehena nzito. 

Lori hilo lilipitiliza na kuyafyondatyonda magari menginc 

sita yaliyobeba waombolezaji. Watu arobaini walifariki 

hapo hapo 

na wengine kujeruhiwa vibaya. 
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Mwenyekiti wa Chama cha Nyumbani alinusurika bila 

kujeruhiwa. 

Katika harakati ya kuopoa maiti na majcruhi, 

anakumbuka kuwa 

marehemu aliagiza azikwe Mombasa. Mwenyekiti 

anajuta kwa 

kupuuza matakwa ya Otii. Huenda vifo hivyo 

visingetokea. 

 

ANWANI 

 Anwani ya hadithi hii ni “Nizikeni Papa Hapa.” 

 Anwani hii haaoana yizmi na yaliyomo katika 

hadithi hii. 

Hlyo nl Kauli ya mwisho ya Otii ambayo inaonesha 

kinaya 

ya kutumia gharama kubwa kusafirisha maiti. 

 Otii alipovunjika mguu hakuona watu 

wanaoungana 

kumsaldla. Si viongozi wa Bandari FC, si viongozi wa 
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Chama cha Soka wala serikali. Hawakujali kuokoa kipaji 

chake. 

 Badala yake anaona watu wanachangishana 

fedha za 

kusaiirisha maiti. Otii haoni sababu ya kutumia gharama 

kubwa kwenda kumzika Sidindi. Wangetumia fedha hizo 

kumwauin akiwa hai. 

DHAMIRA 

Mwandishi amedhamiria kubainisha kwamba jamii 

imepungukiwa na utu. Viongozi Wa soka wanashindwa 

kuonesha utu wa kumsaidia Otii alipovunjika mguu na 

kupelekea kipaji chake kipotee. 

Aidha, mwandishi anaikumbusha jamii ichukue 

tahadhari 

juu ya maradhi mbalimbali ikiwemo UKIMWI.  

 

MAUDHUI 

Ukosefu wa Utu 
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 Mwandishi anabainisha kuwa utu umepotea 

katika j amii. 

Otii ametoa mchango mkubwa kwa Bandari FC na timu 

ya taifa Harambee. Lakini anapovunjika mguu hakuna 

anayej ali kipaji chake wala utu Wake. Anapoteza 

matumaini 

ya lcuendelea kucheza mpira na hatimaye anaamua 

kuachana 

na mchezo huo. 

 Aidha, ni ukosefu Wa utu, kwa watu kuanza 

kujadili 

mazishi ya mtu akiwa bado hai. Ni vibaya zaidi mtu huyo 

akiwa anawasikia. Wanachama wa Chama cha 

Nyumbani 

Wanakosa utu na kuanza kujadili kusafirisha maiti ya 

Otii, 

wakati Otii bado yu hai na anawasikiliza. Matokeo yake 

anawaambia wamzike pale pale na wao wakakaidi. 

Mila na Desturi   
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Hadithi hii inabainisha kuwa watu wa Sidindi wana 

desturi yao ya kuzika ndugu zao nyumbani. Kifo cha Otii 

kimetokea Mombasa, umball mrefu kutoka Sindindi.  

Lakini 

wanachama wa Sidindi wanakata shauri kusafirisha 

maiti Ya 

Otii kinyume cha matakwa yake. Msafara wao wa 

kusafirisha maiti kwenda Sidindi unapata ajali ambayo 

inapoteza maisha ya watu arobaini na wengine 

kujeruhiwa vibaya. 

Athari ya Ngono Uzembe 

Mwandishi anatahadharisha kuwa matokeo ya ngono 

uzembe 

huwa ni kupata maradhi na hata kifo. Otii anaangukia 

katika 

penzi la Rehema, mwanamke mrembo aliyetikisa mji wa 

Mombasa. Katika penzi hilo anapuuza onyo analopewa 

na 

ratiki yake. Otii anashupaza shingo na kutamka kuwa ni 

halali 
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nzi kufia kwenye kidonda. Ilimaanisha kuwa haoni shida 

yeye kuiia kwenye penzi la mwanamke mrembo. 

Matokeo 

yake Rehema anamuambukiza maradhi ya UKIMWI. 

Baada 

ya Rehema kufariki, Otii naye anaugua na anafariki 

akiwa 

amekonda. 

Uzembe wa Madereva Barabarani 

Mwandishi anabainisha kuwa lcuna baadhi ya rnadereva 

Wanaoendesha vyombo vyao kwa uzembe. Dereva wa 

lori lililobeba shehena nzito, anaendesha kwa mwendo 

wa kasi. Hii inalisababisha lori liyumbe barabarani na 

kwenda kugonga matatu iliyobeba mwili wa marehemu 

Otii. Kwa kuwa lori hili lilikuwa kwenye mwendo mkali, 

halikuishia hapo. Liliendelea kuyafyondafyonda magari 

mengine sita yaliyokuwa kwenye msafara huo. Uzembe 

huu unasababisha vifo vya watu takribani arobaini na 

kuacha wengine wamejeruhiwa vibaya. Madereva 
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wakizingatia sheria za barabarani wanaweza kuepusha 

vifo na vilema 

vingi vinavyosababishwa na ajali za kizembe. 

Umuhimu wa Kuzingatia Ushauri 

Otii anashauriwa na rafiki yake achukue tahadhari juu ya 

wasichana warembo. Yeye anapuuza ushauri huo kwa 

kudhani kwamba atakosa raha aipatayo kwa Rehema. 

Ukweli ni kwamba wanawake warembo huvutia 

wanaume 

wengi sana. Kwa hiyo kuna uwezekano baadhi ya 

wanawake 

hawa kuwa na uhusiano wa kimapenzi na wanaume 

wengi. 

Matokeo yake Rehema anamuambukiza ugonjwa wenye 

dalili za UKIMWI. Wote wawili, Rehema na Otii 

wanafariki 

mtawalia. 

MUUNDO 
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Hadithi hii imetumia muundo wa rej ea. Hadithi 

irneanza 

kwa kueleza namna Otii alivyokabwa na ugonjwa. 

Ndugu 

zake wanaambiwa wamrej eshe nyumbani kutoka 

hospitalini 

na jamaa hao wanaanza kushughulikia taratibu za 

mazishi. 

Hadithi inaturej esha nyuma tena enzi za Otii akiwa 

mwenye 

afya na msakata kabumbu mashuhuri wa Bandai FC na 

Harambee Stars. Baadaye hadithi inarej elea kauli ya 

mwisho 

ya' Otii kuwa azikwe Mombasa. Hadithi inaonesha mwili 

wa 

Otii ukipitishwa kwa maj irani zake ili uagwe na 

hatimaye 

ukasatirishwa kwenda Sidindi kwa mazishi. Hadithi 

inaishia 
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kwa msafara wa kusafirisha maiti kupatwa na ajali 

mbaya. 

MTINDO 

 Matumizi ya Lugha 

Utohoaji, kwa mfano, “eksirei " (Uk.99) 

Lugha ya picha, kwa mfano inapotolewa picha ya 

urembo 

wa Rehema (Uk; 100) na anapotoa picha ya 

Otii alivyokonda ( Uk. 99). 

 Taharuki 

- Kuna tahamki ya kutaka lcujua nini kiliendelea baada 

ya 

ajali kutokea kwenye msafara wa maiti. Je, kila mwili 

ulizikwa pale pale au kila mwili ulisafirishwa tena kwao? 

  Tamathali za Semi 

- Sitiari: “...Yeye si mbwa wa kutupwa barabarani … 

(Uk.97) 

- Tashbiha: “...alinyanyuka pale chini alipobwagika 
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kama gunia la chumvi  ” (Uk.99), “...kichwa cha lofi 

kilichokuwa kimemkodolea macho kama Simba...   

(Uk. 102) 

- Tashihisi: “...kichwa cha lori kilichokuwa 

kimemkodolea 

macho... ” (Uk. 102)   

 Nahau na Misemo 

“. . .kata roho. . .” (Uk.96) 

“. . .chungulia kaburi. _ .” (Uk.99) 

“. . .nzi kuiia kwenye kidonda. _ .” (Uk. 100) 

“. . .alimshika sikio. _ .” (Uk.100)   

 

WAHUSIKA 

Otii 

 Ni barobaro hcdari katika kusakata kabumbu 

 Alichezea Bandari FC  ya Mombasa na timu ya 

taifa 

Harambee. 
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 Amefanikiwa kuisaidia Bandari FC hadi kwenye 

mchezo 

wa nusu fainali ya mashindano ya Klabu Bingwa Afrika 

Mashariki na Kati dhidi ya Yanga ya Tanzania 

 Anavunjika mguu katika mechi hiyo ya nusu 

fainali 

 Anakoaa msaada wa matibabu kutoka kwa 

viongozi Wa 

Bandari FC na wale wa chama cha soka nchini. 

 Anaamua kuachana na mchczo wa soka 

 Anaangukia katika penzi la msichana mrcmbo 

aitwaye Rehema 

 Anapuuza ushauri wa raliki yake 

aliyemtahadharisha awe 

makini na Wasichana warembo 

 Rehema anamuambukiza maradhi yenye dalili za 

UKIMWI 

 Anaugua kwa miaka minne na kukonda sana 

 Hospitali Wanawaambia jamaa zake wamrejeshe 

nyumbani 

 Jamaa zake wanaandaa mpango wa kusafirisha 

maiti kwenda 
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Sidindi huku akiwa hai na anawasikihza 

 Anawaambia Wamzike Mombasa 

Umuhimu Wake 

Ni kielelezo cha vijana wenye vipaji mbalimbali lakini 

haviwanufaishi. Anatumika kubainisha namna viongozi 

wa 

soka katika nchi za Kiafrika wasivyoj ali wachezaji wao 

pindi 

Wanapopata matatizo. Aidha, mhusika huyu ni kielelezo 

cha ` vijana wasiochukua tahadhari juu ya magonjwa ya 

zinaa 

kwa kuendekeza ngono isiyo salama. 

Rehema Wanjiru 

 Ni msichana mrembo Sana.   

 Amekuwa akivutiwa na Otii kwa muda mrefu 

kwa sababu ya umaarufu wake. 

 Siku moja anabahatika kumuona Otii ana kwa 

ana na 

kumsalitikia.   

 Anatumia urembo wake kumnasa Otii siku hiyo. 
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 Anafanikiwa kuwa na uhusiano wa kimapenzi na 

Otii. 

  Anamuambukiza ogonjwa wenye dalili za 

UKIMWI. 

 Anaamua kurudi kwao Nyeri bila kumuaga Otii. 

 Hatimaye anafariki akiwa huko kwao. 

Umuhimu Wake 

 Ni kielelezo cha baadhi ya wasichana ambao 

wanatumia urembo wao vibaya na kujikuta 

wanapata maradhi yasiyotibika. Ametumiwa na 

mwandishi ili kuitahadharisha jamii juu ya suala 

la ngono uzembe. 

Rafiki 

 Ni rafiki yake Otii. 

 Alimtahadarisha Otii awe makini katika uhusiano 

wake na Rehema kwa kuwa yumkini amebeba 

nakama. 

Umuhimu Wake 

 Ni kielelezo cha marafiki wanaojali wenzao. 

Ametumika ili kuikumbuka jamii kutilia manani 

ushauri. 

Mwenyekiti na Wanachama 
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Ni Wanachama Wa Chama cha Nyumbani kwao Otii 

Wanajitolea kumuuguza Otii 

Wanapanga utaratibu wa mazishi Wakati Wakijua Otii 

haj afana anawasikiliza 

Wanapuuza ombi la Otii kutaka azikwe palepale 

Wanachanga fedha za j eneza na kukodi magari ya 

kusafirisha 

maiti na waombolezaji 

Wanapata aj ali mbaya na miongoni mwao Wanakufa 

Watu 

arobaini na Wengine kujeruhiwa vibaya. 

Umuhimu Wao 

Ni kielelezo cha jamii inayoshikilia mila na desturi ya 

kuzika nyumbani. Wametumika ili kuikosoa jamii inayoj 

ali mtu akiwa mfu kuliko akiwa hai. 
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1.10 Tulipokutana Tena - Alifa Chokocho 

Muhtasari 

Hadithi hii inahusu uraiiki wenye mapenzi ya dhati kati 

aya Sebu 

na Bogoa. Urafiki huu ulianzia utotoni katika michezo ya 

watoto. 

Baadaye marafiki hawa wa kushibana wakapoteana. 

likaibuka 

uraiiki mwingine kati ya Sebu na Kazu. Urafiki huu 

unajumuisha 

familia zao kabisa. 

Katika hadithi hii, Sebu anapotezana na rafiki yake wa 

utoto Bo goa. 

Sebu anabaki na Kazu kama raiiki yake. Waj enga desturi 

ya kutoka 

na familia zao kwenda kujipumzisha katika “Hotel ya 

Rombeko” 

iliyoko jijini Seka. 

Katika mazungumzo yao ya hapa na pale 

wanazungumzia Suala la 
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ushirikina (uchawi). Mazungumzo yao yamejaa mizaha, 

utani na ucheshi mwingi. Baadaye Sebu anazungumzia 

dhana ya “kurusha” 

katika uchawi. Sebu anaeleza kuwa hiyo inamaanisha 

kuondosha 

mtu kutoka kwake kimazingaombwe na asirejee tena 

kwao. Sebu 

anadai kuwa kuna rafiki yake wa utotoni anaitwa Bogoa 

ambaye 

alitoroka nyumbani na hajarejea tena mpaka leo. Kwao 

waliamini kuwa “ame1'ushwa”. Ndipo Kazu anahoji ili 

kujua huyo ni Bogoa 

yupi. Yeye anamjua mtu mmoja anayeitwa Bogoa na 

alitoka huko 

kwa kina Sebu. Kazu anaahidi kuwakutanisha. 

Hatimaye, Sebu na Bogoa wakakutana tena. Baada ya 

wawili hawa 

kukutana, Bogoa anaeleza sababu za kutoroka kwake. 

Anaeleza 

kuwa wazazi wake walimpeleka mjini akalelewe na Bi. 

Sinai kwa 
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sababu ya umaskini uliokithiri. Bi. Sinai anamtesa kwa 

kumfanyisha 

kazi zote za nyumbani. Bogoa alilishwa makombo ya 

chakula na 

kutengwa asioheze na watoto wa Bi. Sinai. Ilifikia hatua 

Bi. Sinai akamchoma Bo goa kiganja cha rnkono kwa 

kijinga cha moto. Baada ya kuona mateso ni mengi 

ndipo aliamua kutoroka. Anasema kuwa hakurejea 

Uyumbani kwa kuwa alidhani wazazi wake waliamua 

kumuuza au kumtupa. 

 

ANWANI 

Anwani ya hadithi hii inaitwa “Tulipokutana Tena. ” 

Anwani hii inafungamana na maudhui yake kwa kiasi 

kikubwa. Hadithi inaeleza 

kisa cha maraiiki Sebu na Bogoa ambao wamepoteana 

tangu utotoni. 

Wamerudia kukutana wakiwa Watu wazima tayari kila 

mmoja ana 

familia yake. Kwa hiyo, hadithi hii inaonesha furaha 

iliyorejea 
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baada ya wawili hawa kukutana tena. 

 

Dhamira 

 Mwandishi amedhamiria kuikumbusha jamii 

itambue 

umuhimu Wa uzazi Wa mpango. Wazazi wa Bogoa wana 

Watoto kumi. Wanashindwa kuwalea hadi kuiikia hatua 

ya 

_ kumpeleka Bogoa alelewe kwingine. 

 Aidha, mwandishi amedhamilia kuikumbusha 

jamii kuwa 

si vema lcuwatumikisha Watoto kazi ambazo 

zinawazidia 

uwezo. 

MAUDHUI 

Umuhimu wa Uzazi wa Mpango 

 Hili ni tatizo ambalo mwandishi anabainisha 

kuwa lipo katika jamii. Wazazi Wa Bogoa 

wamezaa watoto kumi huku hali yao ikiwa duni 
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kabisa. Matokeo kushindwa kuwatimizia mahitaji 

yao muhimu kama chakula, mavazi na elimu. 

Kutokana na hali hiyo, wazazi hawa 

wanashawishika kumpeleka Bogoa mjini ambapo 

anajikuta anageazwa mtumwa wa nyumba. Hali 

hii inamj engea Bogoa chuk1 kwa wazazi Wake 

na hatimaye kuamua kutoroka na asirejee tena 

nyumbani. 

 

Imani za Ushirikina 

Mazungumzo ya Sebu na Kazu wakiwa katika Hoteli ya 

Rombeko yanaonyesha kuwapo kwa Imani Za kishirikina 

katika jamii. Katika mazungumzo yao inaaminika kuwa 

kwa Wamate, ndiko yaliko makao makuu ya machawi.  

Wanadai  

kuwa Wamate huruka angani kama ndege na 

Wanaweza kumuondosha mtu atoke kwake na kuhamia 

nchi nyingine na asirejee tena kwao.  Sebu anakuja na 

mtazamo mwingme juu ya uchawi. Yeye anaona kuwa 

uchawi unafaa kuitwa sayansi fiche. Sayansi ambayo 

haithibitishwi hadharani. 

Ukatili kwa Watoto  
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Suala la ukatili kwa watoto linafafanuliwa kupitia 

mhusika 

Bi. Sinai. Bi. Sinai ni katili kwa kumgeuza Bogoa mtumwa 

wa nyumba yake. Anamrundikia kazi zote za nyumbani. 

Bogoa anatumikishwa kumenya Vitunguu, kukuna nazi, 

kupara na kutoa utumbo sarnaki, kukata shinyango za 

nyama n.k. Si hivyo tu, Bogoa pia alitakiwa kuamka 

alfajiri 

na kuchoma maandazi. Aidha, Bi. Sinai anadhihirisha 

tena 

ukatili wake kwa kumchoma Bogoa kiganja cha mkono 

wake. Hii ni baada ya Bogoa kupitiwa na usingizi wakati 

akichoma maandazi hayo na kuyaunguza. Vilevile, Bi. 

Sinai anaonesha ukatili kwa kumnyima Bogoa chakula 

na 

anaamua' kumpa makombo tu. Bogoa hakumhusiwa 

kulia 

chakula kwenye bakuli wala sahani. Yeye alilia 

makombo 
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yake kwenye vyungu. 

Nafasi ya Wazazi katika Malezi 

Wazazi wa Bogoa wanaonekana kukimbia wajibu wao 

Kama walezi wa watoto. Pamoja na hali ngumu ya 

maisha waliyokuwa nayo, hawakupaswa kumtoa Bogoa 

alelewe na mtu baki wakati wao bado wako hai. Kama 

wazazi 

walipaswa kupambana kwa namna yoyote ile ili mtoto 

akue 

katika hali njema. Matokeo yake, wanamsababishia 

Bogoa 

ageuke mtumwa wa nyumba ya Bi. Sinai na kuwaehukia 

Wazazi wake. 

Muundo 

Hadithi hii imetumia muundo Wa moja kwa moja. 

Imeanza 

kwa kisa cha urafiki kati ya Sebu na Kazu. Urafiki wao 

unawarejesha katika kisa cha Bogoa ambaye ni rafiki 

yake 
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Sebu utotoni kupotea. Kazu anawakutanisha Bogoa na 

Sebu. Bogoa anasimulia sababu za yeye kutoroka na 

furaha 

na Amani inarej ea marafiki hawa wanapokutana. 

Mtindo 

 Mtindo uliotumika ni wa masimulizi kwa kiasi 

kikubwa ingawa kuna mazungumzo ya wawili 

kujibizana kwa kiasi kidogo. 

Taharuki: Kuna taharuki ya kujua nini kiliendelea baada 

ya 

Sebu kuonana na Bogoa. Je, Bogoa alirudi nyumbani 

japo 

kuwaona ndugu zake? '   

Matumizi ya Lugha 

 Kuchanganya ndimi, kwa mfano “...soda 

water...” 

(Uk.104), “_ . .u-sagacity. . .” (Uk.105) 

 Lugha ya pieha: Sebu anasimulia maelezo 

yanayotoa picha ya namna Kazu anavyoeheka 

(Uk. 105) 
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Tamathali za Semi  

 Tashihisi: “_ . .mbavu zilimtafuna. . .” (Uk.10-4), 

“. . .vicheko vilivyovuma na kuparamia kuta. . .” 

(Uk. 107) 

 Nahau na Misemo: “_ . .kutoa dukuduku lake. . 

.” (Uk.114), ‘. . .kunieharua. . .” (Uk. 104) 

Kinaya  

 Bogoa anapelekwa mjini akiambiwa kuwa atakula 

chakula kizuri na kupelekwa shule. Matokeo yake 

analishwa  makombo na kutumikishwa kazi  za 

nyumbam kiasi kwamba anashindwa hata kwenda 

shule. 

Taswira mnuso 

  . .moshi jikoni uiikuwa. . .kuwingia 11113111 na 

1<“a°ha hamfu 

tamutamu za vyakula. . .” (Uk. 113) 

Chuku 

“_ . .kicheko chenye nguvu ya kutosha kusafiri robo ya 

dunia...” (Uk.105) 
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WAHUSIKA 

Sebu 

 Ni rafiki yake Bogoa tangu utotoni. 

 Ni mume wa Tunu. 

 Ana mapenzi ya dhati kwa Bogoa. 

 Ana mtazamo kuwa uchawi ni sayansi fiche. 

 Ni raiiki yake Kazu. 

 Ana mapenzi ya dhati kwa mke wake Tunu. 

Huambatana naye mara kwa mara. 

 Amebahatika kulelewa na Wazazi wenye uwezo 

wa kumtimizia mahitaji yake muhimu ikiwemo 

kupata elimu. 

Umuhimu wake 

Ni kielelezo cha watu wenye kuthamini maraiiki kwa 

dhati, 

Aidha, ametumika kama kielelezo cha baba mwema 

kwenye 

ndoa kwa kuwa anaambatana na mke wake anapotoka 

nje na 

marafiki zake. 
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Bogoa 

 Ni raiiki yake Sebu 

 Amezaliwa katika familia fukara 

 Ni kitindamimba katika familia ya watoto kumi 

 Wazazi wake wanashindwa kumlea na 

kumpeleka alelewe kwingine 

 Anapelekwa kulelcwa kwa Bi.Sinai 

 Anatumikishwa kazi zote za nyumbani 

 Anapewa makombo ya chakula 

 Anachomwa kiganja cha mkcno na Bi. Sinai kwa 

kuwa ameunguza maandazi 

 Anaamua kutoroka kwenda kusikojulikana 

 Anakutana na rafiki yake Sebu katika umri wa 

utu uzima 

Umuhimu Wake 

 Ni kielelezo cha watoto wanaotumikishwa katika jamii. 

Mwandishi amemtumia ili kuikosoa jamii juu ya vitendc 

vya ukatili kwa watoto. 

Bi. Sinai 

 Ni bibi mwenye mji alikcpelekwa Bogoa 

 Ni mwanamke katili asiye na humma 

 Anamtumikisha Bogoa kazi zote za nyumbani 
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 Anampa Bcgoa makombc ya chakula 

 Anambagua Bcgoa asicheze na watoto wakc 

 Anamchcma Bcgoa kiganja kwa kijinga cha moto 

 Anamnyima Bogoa fursa ya kwenda shulclli 

 Ni mnafiki. Wazazi Wa Bogoa Walipokuja 

kumuoana 

 aliwaambia, anaendelea vizuri huku akimzuia 

Bogoa asiongee na Wazazi wake. 

Umuhimu Wake 

 Ni kielelezo cha watu wanaofanya vitcndo via 

ukatili kwa watoto kwa kuwageuza watumwa. 

Aidha, ametumiwa kama 

kielelezo cha wale wanaowanyanyasa wafanyakazi wa 

ndani. 

Kazu 

 Ni rafiki wa Sebu na Bogoa 

 Ana uwezo wa kubadili hisia zake ghafla kwa 

kutcgcmc 

 hali iliyopo. 

 Ni mcheshi na mwenye fhraha wakati mwingi 

 Anawakutanisha Sebu na Bogoa 

 Ni mume wa Bi.Temu 
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 Anaonesha mapenzi ya dhati kwa mkewe kwa 

kim 

 anaambatana naye wanapotoka nje na maraiiki 

zake 

Umuhimu Wake 

Ni kielelezo cha maraiiki wanaojali hisia za wenzao   

utu kwa watu. Amctumika kama kiunganishi cha inaraii 

waliopoteana tangu utotoni. 

Tunu, Bi. Temu na Bi. Sakina 

 Tunu ni mke wa Sebu 

 Bi. Temu ni mke wa Kazu 

 Bi. Sakina ni mke wa Bogoa 

 Wanaambatana na waume zao kila wanapotoka 

nje 

 Wanaonesha heshima na upendo kwa waume 

zao 

Umuhimu Wao 

Wametumika kuonesha kuwa ndoa ni asasi ya furaha, 

upendo 

na amani. Hawa wanabeba hisia za mioyo ya waume 

zao. 
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1.11 Mwalimu Mstaafu - Dumu Kayanda 

Muhtasari 

Hii ni hadithi inayofafanua utu na busara za mwalimu 

mstaafu anayejulikana kama Mwalimu Mosi. Hadithi hii 

inaeleza namna mwalimu huyu alivyokuwa bora katika 

malezi ya wanafunzi wake. 

Mwalimu huyu alitumia kila nj ia kuhakikisha wanafunzi 

wake wanapata elimu bora. Wapo waliokuja kuwa 

madaktari, mawaziri, wahandisi, wahasibu n.k. 

Siku ya sherehe yake ya kustaafu walikuja wageni 

mbalimbali wakiwemo wanafunzi wake wa zamani na 

wale wa sasa. Uwanja wa shule ulifurika umati wa watu. 

Zilitolewa hotuba mbalimbali ambazo zote zilikuwa za 

kumsiiia tu. Mwalimu Mosi alipopewa wafasi ya 

kuhutubia alimuomba mfawidhi wa sherehe hiyo atoe 

nafasi kwa mtu ambaye anaweza kutoa hotuba ya 

kukosoa utumishi wake. 

Ghafla akatokea mtu mmoj a anayeitwa J airo. Huyu ni 

mwanafunzi wake wa zamani ambaye dunia imempa 

kisogo. Yeye alipopewa nafasi ya kuhutubia, alimlaumu 

mwalimu Mosi kwamba ndiye kamsababishia maisha 

yake kuwa mabaya. Yeye alipoteza muda wake kwa 

kumhakikishia kuwa akisoma kwa bidii atafaulu. Bora 
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angemwambia mapema, akaacha shule ili afanye kazi 

zingine kama vile kuiba. Huenda angekuwa sasa na 

maisha mazuri. 

Mwalimu Mosi aliamua kupeleka zawadi alizopata Siku 

hiyo kwa Jairo. Kesho yake J airo aliamkia nyumbani kwa 

mwalimu Mosi kumgombeza. Alilalamika kuwa kitendo 

cha mwalimu kupeleka 

zawadi kwake kimemdhalilisha. Ndipo J airo naye 

akaamua kuwatoa mke wake na wanawe, wawe zawadi 

kwa mwalimu Mosi. 

Mke wa Jairo na mke wa mwalimu Mosi wanaishi kwa 

furaha na upendo kama mama na binti yake. Na wa 

watoto wanamuita mwalimu babu na mke wa Mosi bi 

bi. Baadaye J airo anaambiwa kuwa binti yake mmoja 

ameolewa na mwalimu Mosi na wametorokea mjini. 

Anakurupuka na upanga kwenda kwa mwalimu Mosi. 

Anapothibitisha kuwa aliyoambiwa si kweli anakimbilia 

mtoni kujitosa aiie mbali. Wanakijiji wanashinda 

wakihangaika kumzuia asijiue. 

ANWANI 

Hadithi hii ina anwani ijulikanayo kama “Mwalimu 

Mstaafu”.  Kwa hakika anwani hii imefungamana na 

maudhui yaliyomo ndani yake. Anwani hii inamrej elea 
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mwalimu Mosi ambaye ni mwalimu mstaafu. Maudhui 

yaliyomo katika hadithi hii yamej engwa katika matukio 

yanayomhusisha mwalimu huyu. 

Dhamira 

Mwandishi amedhamiria kuonesha umuhimu wa utu na 

busara kupitia mwalimu Mosi. Aidha, amedhamiria 

kuonesha kuwa ulevi wa pombe kupindukia 

husababisha madhara mengi kama inavyoonekana kwa 

Jairo. 

 

MAUDHUI 

Utu na Busara 

Mwalimu Mosi anaonesha utu na busara ya hali ya juu. 

Kwanza, utu wake unajidhihirisha kwa namna alivyojitoa 

kuwafundisha, kuwatunza na kuwalea watoto wa watu 

akiwa kama mwalimu. Pili, anaonesha utu, kwa kumpa 

Jairo zawadi zote alizopewa kwenye sherehe. Tatu, 

anaonesha utu kwa kukubali kumtunza mke wa Jairo na 

kusomesha watoto wake. 

Athari za Ulevi  

Ulevi wa J airo unaleta madhara makubwa kwake yeye 

mwenyewe na familia yake. Ulevi wa kupindukia 
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unamfanya awe nusu mwendawazimu. Anasema 

akilewa anafurahia kutembea bila viatu na hata 

akijikwaa hahisi maumivu. 

Athari zake ni kwamba J airo anashindwa kuitunza 

familia yake. Mke wa J airo na wanae wanashinda katika 

bughudha za hapa na pale. Aidha, anashindwa kuwalea, 

na kwenda kumtwisha mzigo mwalimu Mosi. 

Mwanamke kama Chumbo Duni 

Mwandishi anadhihirisha hivyo kwa kutumia mke wa 

Jairo. Mke wa J airo anatii kila amri ya mume wake. Hata 

alipopelekwa kwa mwalimu Mosi kama zawadi,‘ 

mwanamke huyu anatii amri hiyo. Katika hadithi hii mke 

wa Jairo anasema: 

“.. .ni amri ya mume 

wangu. Ndivyo 

nilivyolelewa na 

kufundishwa. Sharti 

nimtii mume wahgu. 

Mume ni mume tu hata 
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akiwa gumegume.. .  

(Uk. 1 27) 

Fitina na Uchonganishi 

Jairo anaambiwa maneno ya uongo kuwa binti yake 

ambaye tu kwanza alikuwa anachipukia ameolewa na 

mwalimu Mosi. 

Baada ya kuambiwa hivyo, anakurupuka na kukimbilia 

kwa mwalimu Mosi. Alipoiika kwa mwalimu na kukuta 

ukweli kuwa mwanaye yuko shule ya bweni anakolipiwa 

ada, Jairo aliomba radhi na kuelekea mtoni ajitose 

majini na kufia mbali. 

Migogoro 

Kuna mgogoro kati ya Jairo na mwalimu Mosi. Mgogoro 

huu umechangiwa na kitendo cha mwalimu Mosi 

kuamua kupeleka kwa J airo zawadi zote alizopata 

kwenye sherehe yake ya kustaafu. 

Kuna mgogoro binafsi. Huu unamhusu Jairo ambaye 

baada ya kugundua makosa aliyoyafanya, anajuta na 

kuamua kujiua. Wanakijiji wanashinda wakihangaika 

kumzuia asijitose majini na kufia mbali. 
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MUUNDO 

Hadithi hii imetumia muundo wa moja kwa moja. 

Hadithi imeanza kwa kueleza sifa za mwalimu Mosi na 

sherehe ya kustaafu kwake. Kisha ikafilatia habari ya J 

airo na mwalimu Mosi kugawiana zawadi na mgogoro 

baina ya wawili hawa. 

Mwisho J airo anajutia makosa yake na hatimaye 

kukimbilia mtoni ajiue. 

 

MTINDO 

Mtindo wa masimulizi (monolojia) umetumika kwa kiasi 

kikubwa ingawa kuna baadhi ya sehemu kuna 

majibizano ya wahusika. 

Nafsi ya tatu imetumika kwa kiasi kikubwa ingawa kuna 

matumizi pia ya nafsi zingine kwa kiwango fulani. 

Taharuki  

 Kuna taharuki ya kujua kama watoto wengine wa 

J airo walipelekwa shule. Kwa sababu 

anayeelezwa kuwa yuko shule ni binti mmoja tu 

aliyekwisha balehe. ' 
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 Kuna taharuki ya kujua kama Wallakijiji 

Wfllifanikiwa kumdhibiti J airo asijiue. Kama 

walifaniklwa basi kuna haja tena ya kujua kama 

alirudi lcuchukua mke na watoto wake. 

Tamathali za Semi 

Tashbiha: “.._kiuno kimechukua umbo la duara kama la 

nyigu. _ .” (Uk. 129)   

“_._wa1ipokezana hotuba hiyo kama hirizi_ _ .” 

(Uk.125) _ 

“__ .kichwa chake chenye upara kiling’ara kama 

sufuria mpya. _ .” (Uk. 122) 

Nahau na Misemo 

- “_ ..a1iopewa kisogo na dunia. _ .” (Uk. 121) 

“...kupaka mafuta kwa mgongo wa chupa.._” (Uk.126) 

“. _ .kumezea mate_._” (Uk.121) 

“…kufa kikondoo. _ .” (Uk. 126) 
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WAHUSIKA 

Mwalimu Mosi 

 Ni mwalimu mstaafu. 

 Alijikwamua kutoka katika maisha ya ufukara 

hadi akafika chuo cha ualimu. 

 Amefundisha na kulea wanafunzi kwa miaka 

zaidi ya thelathini na mitano. 

 Ni mwalimu mwenye utu na busara 

 Anatumia busara kutoa fursa kwa watu wa 

matabaka yote na kuhutubia katika sherehe yake 

ya kustaafu kazi. 

 Anakubali kutoa zawadi zake kwa Jairo. 

 Anapokea na kumtunza mke na watoto wa Jairo. 

 Yuko tayari kukosolewa. 

Umuhimu wake 

Ni kielelezo cha utu, busara na maadili kwa walimu. 

Ametumika ili awe kioo cha jamii kuakisi matendo yao. 

Jairo 

 Alikuwa mwanafunzi wa mwalimu Mosi 

 Hakufanikiwa kufaulu mitihani na kuendelea 

katika shule ya upili 

 Ni mlevi wa kupindukia 
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 Anaishi maisha ya dhiki Sana; hana hata viatu 

vya kuvaa 

 Ana mke na watoto watatu 

 Ameshindwa kutunza familia yake 

 Alipewa nafasi ya kuhutubia kwenye sherehe ya 

kustaafu mwalimu Mosi 

 Anamlaumu mwalimu Mosi kuwa ndiye chanzo 

cha ufukara wake 

 Anadai kuwa mwalimu mosi hakumwambia 

mapema kuwa Jairo hana akili ya kufaulu 

mtihani. 

 Anapewa zawadi zote za mwalimu Mosi. 

 Anaamua na yeye kutoa zawadi ya mke na 

watoto wake kwa mwalimu Mosi. 

 Anapewa habari kuwa mwalimu Mosi amemuoa 

binti yake. 

 Anakurupuka na upanga kwenda kwa mwalimu 

Mosi amkatekate. 

 Anagundua kuwa ameambiwa habarl za uongo 

 Uraibu wa pombe uliharibu akili Zake. 

Umuhimu Wake 

Ametumika kufafanua athari za ulevi wa pombe 

kupindukia- 

Matendo ya Jairo yanaelekea kuwa ya wendawazimu 

kwa sababu ya ulevi uliokithiri. 
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Sara 

 Ni mke wa mwalimu Mosi  

 Ni mwanamke mwenye nasaba ya utu na 

upendo 

 Anaishi na mwalimu Mosi kwa upendo na Amani 

 Anamkaribisha nike na watoto wa J airo kwa 

moyo wa 

 huruma na upendo 

 Anaishi nao kwa raha na upendo 

 Anashirikiana na mke wa J airo katika kazi za 

nyumbani na kondeni kwa upendo 

 Anamtunza mumewe alipougua saratani kwa 

upendo 

Umuhimu Wake 

° Ni kielelezo cha wanawake wenye upendo na 

wanaojali utu wa mtu. Ametumiwa na mwandishi ili 

kuielimisha jamii iweze kutoa msaada kwa watu wenye 

shida. 

Mke na Watoto wa Jairo 

 ° Hii ni familia ya Jairo 

 ° Wameonja adha nyingi za maisha kutoka kwa 

Jairo 

 » Mke wa Jairo hutii kila amri ya mume wake 
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 » Familia hii imetolewa zawadi kwa mwalimu 

Mosi na Jairo mwenyewe 

 » Alikuwa tayari kuwa mke wa pili au kij akazi wa 

mwalimu Mosi 

 » Anaishi kwa upendo na amani kwa mwalimu 

Mosi 

 Anajituma katika kusaidiana kazi na mke wa 

mwalimu Mosi 

Umuhimu Wao 

Ni kielelezo cha familia zinazoteseka kwa sababu baba 

ameathiriwa na ulevi wa pombe. 

 

 

TAMRINI 

1. “U1evi wa kupindukia ni tatizo kubwa katika nchi 

zinazoendelea”. Thibitisha ukweli huu kwa kurej elea 

hadithi 

hii. (Alama 20) 

2. “...a1ipoteza muda wangu bure shuleni kwa 

kuniambia kila 
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uchao kwamba nitaimarika. Nitaimarika vipi na 

mwenyewe 

zumbukuku sijui ngoma ipo wapi‘?” 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili 

(Alama 4) 

b. Taja na ufafanue sifa nne za mhusika wa dondoo 

hili. (Alama 8) 

c. Eleza dhamira ya mhusika wa dondoo hili 

(Alama 4) 

d. Taja mbinu mbili zilizotumika katika dondoo hili 

(Alama 4) 
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1.12 Mtihani wa Maisha - Eunice Kimaliro 

Muhtasari    

Hadithi hii inamhusu kij ana Samueli. Huyu ni mhitimu 

wa Shule 

ya upili ya Busukalala. Kij ana hakuwahi kukosa 

kuhudhuria shule. 

Hata hivyo, mwalimu wake mkuu hakuwahi kuamini 

kama kij ana 

huyu anaweza kufaulu mtihani. 

Baada ya matokeo ya mtihani kutoka, Samueli 

anayafuata ofisini 

kwa mwalimu mkuu. Anapoiika huko mwalimu mkuu 

anamrushia 

karatasi kama mbwa. Samueli anayachukua na 

kuondoka ofsisni. 

Nj iani anakutana na wanafunzi aliowaacha shuleni. 

Wanamuomba 

awaambie matokeo yake. Anawakwepa na kuingia 

chooni. Huko 
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anatazama matokeo yake na kuona kuwa amefeli 

mtihani vibaya. 

fxnapotika nyumbani anaamua kutomwambia mtu 

yeyote. Wazazi 

wake  wanapomuu1iza anawajibu kuwa mwalimu mkuu 

amekataa 

kumpa matokeo kwa kuwa hajalipa ada. Kesho yake, 

baba yake 

anaamkia shuleni kwenda kushauriana na mwalimu 

mkuu. 

Huku nyuma, Samueli anaamua kwenda kujitosa 

kwenye bwawa 

la maji ili afe. Kwa bahatinzuri anaokolewa na mpita 

njia. Baba 

yake anapokuja anaamuru wanakijiji wamuache afe kwa 

sababu 

hana faida yoyote. Si hivyo tu, anampatia kamba 

ajinyonge kama 

anaogopa maji. Mama yake Samueli anatokea na 

kumchukua huku 
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akimtia moyo kuwa, kufeli mtihani wa shule siyo kufeli 

maisha. 

 

ANWANI 

“Mtihani wa Maisha” ndiyo anwani ya hadithi hii. 

Anwani hii inasawiri maudhui ya hadithi hii kwa kiwango 

kikubwa. Maudhui 

yaliyosheheni humu yamekuwa mtihani mkubwa katika 

maisha 

ya kijana Samueli. Amefikia hatua ya kukosa stahimili na 

kuamua 

kujitosa bwawani aondokane na mtihanii huu 

unaomkaba. Hata 

hivyo, anaokolewa na mpita njia. Mama yake 

anamwambia kuwa 

ingawa amefeli mtihani wa shule, asikate tamaa bado 

ana mtihani 

wa maisha ambao anaweza kauufaulu. 
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Dhamira 

 Mwandishi amedhamiria kuwakanya vij ana kutokata 

tamaa 

pindi, wanapokutana na mitihani ya maisha. Mlango 

mmoja 

ukifungwa, hangaika kutafuta mlango mwingine wa 

kutokea. 

 

MAUDHUI 

Kukata Tamaa ya Maisha 

Baada ya Samueli kufeli mtihani wa kuhitimu shule ya 

upili 

anakata tamaa ya maisha. Anaona kila mtu anamlaumu. 

Anashindwa kujua maisha yake yatakuwaje. 

Anashindwa 

kuelewa tumaini walilokuwa nalo wazazi wake juu yake 

litakuwaj e. Anashindwa kuelewa mpenzi wake Nina 

atamuelezaj e. Hakuona kama kuna njia nyingine ya 

mafanikio iliyobaki machoni pake. Njia pekee aliyoona 
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kwamba ingeweza kumsaidia ni kujiua. Alikata shauri 

kujiua kwa kuamua kujitosa katika bwawa. Kwa bahati 

nzuri anaokolewa na mpita njia.  

Mapenzi ya Wazazi kwa Mtoto 

Wazazi wa Samueli wanaonesha mapenzi yao kwa 

Samueli 

kwa kuamua kuuza ng’ombe ili mtoto apate elimu. 

Mapenzi 

ya dhati ya mama kwa mwanaye yanajidhihirisha baada 

ya Samueli kufeli mtihani wa shule. Ingawa Samueli 

amekata tamaa ya maisha, mama anajitokeza na 

kuonesha 

upendoa wa dhati kwa mwanaye. Mama alipomkuta 

Samueli 

anataka kujiua anamshika mkono na kummdisha 

nyumbani. 

Anamueleza kuwa mtihani alioshindwa siyo wa maisha 

bali ni wa shule tu. 

Kwa upande mwingine, baba yake Samueli anapoteza 
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mapenzi yake kwa mwanaye mara baada ya kijaaa huyo 

kufeli mtihani Wa shule. Yeye anapokuta Samuell kakata 

 

shauri la kujiua, anawaambia watu wamuache afe kwa 

kuwa hana thamani. Kwake, ng’ombe na mall 

zlllzopotea 

kumsomesha Samueli zina thamani kuliko maisha yake. 

Upendo wa Majirani 

Wanakijiji wana ushirikiano na upendo wa dhati. 

Wanakusanyika haraka walipoona Samueli kijana wa 

jirani yao anataka kujiua. Wao wanathamini uhai na 

maisha ya mtu. Wanachukulia kuwa janga la mmoja ni 

janga lao pia. 

Umbea na Majungu 

Haya yamedhihirika lcupitia wanafilnzi wenzake na 

Samueli. Hawa walimfuata Samueli na kumzunguka 

kumsaili awaambie matokeo yake. Kuona hivyo, Samueli 

anawakwepa na kuingia chooni huku akisema: 

“...mahambe hawa kama 
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mwalimu wao mkuu. 

Wadaku na wambea hawa. 

Chakubimbi wenye tabia 

za kumbikumbi. . .” 

(Uk.134). 

 

MUUNDO 

Muundo uliotumika katika hadithi hii ni muundo wa 

moja kwa moja. Hadithi imeanza kwa kueleza wasiwasi 

wa Samueli akiwa kwenye foleni ya kuchukua matokeo 

yake. 

Inaendelea kueleza Samueli alivyopokea matokeo  yake 

na hatimaye kufikia hatua ya kujiua na baadaye 

kuokolewa. 

 

MTINDO 

 Umetumika mtindo wa masimulizi (monolojia) 

kwa kiasi kikubwa ingawa kuna baadhi ya 

sehernu kuna rriajibizano ya wahuslka. 
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 Nafsi §fa'tatu imetumika kwa sehemu kubwa 

ingawa kuna Matumizi pia ya nafsi zingine. 

 Aidha, kuna mtindo wa mhusika kujisemea 

kimoyomoyo  

(Taz. Uk. 132,135,136 n.k) 

Kinaya 

 Kuna kinaya ya Samueli kupoteza miaka minne 

ya kwenda Shuleni bila mafanikio. 

 Samueli amemdanganya baba yake atembee 

kilomita sita kufuata matokeo shuleni ilhali 

alipewa matokeo yake. 

Taharuki 

 Kuna taharuki ya kujua nini hatima ya maisha ya 

Samueli baada ya jaribio lake la kujiua 

kushindwa. Je, alifanikiwa kufaulu mtihani wa 

maisha? 3 

 Kuna taharuki ya kujua kama Samueli aliendelea 

kuwa na mpenzi Wake Nina au la! 

Tamathali za Semi 

Chuku: “...mtut0 wa moyo ulikaribia kupasua kidari  ” 

(Uk.131) 



 

www.teacher.co.ke 

Tashbiha: “...wali0t0ka wamenywea kama ku/cu 

walioroa majiya mvua... ” (Uk.13]) 

Tashihisi: “. . .wingu la nzi wa kyani na samawati 

waliokula wakashiba linampgkea kwa vilili    (Uk.134), 

“...anasikia uvundo na nyimbo za taczrab alizoimbiwa na 

nzi wa kyanza samawati... ” (Uk.13 7). 

Methali 

  _ .Mali bila daftari hupotea bila habari. . .” (Uk. 133) 

“. . .mwana hutazama, kisogo cha nina. . .” (Uk. 140) 

Nahau na Misemo 

Moyo wa bua (Uk. 132) 

Bahati ya mtende (Uk.132) 

WAHUSIKA 

Samueli 

Ni mhitimu wa shule ya upili ya Busukalala 

Anatembea umbali wa kilometa 6 kwenda na kLu'udi 

shuleni. 

Amesoma shuleni hapo kwa miaka minne 

Amefeli mtihani wa kuhitimu elimu ya upili 
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Anakumbwa na mgogoro nafsini mwake kuhusu namna 

ya 

kuupokea ukweli wa matokeo yake 

Anashindwa kuwaeleza wazazi wake matokeo yake 

mabaya 

Alijikweza kwa mpenzi wake Nina kuwa yeye ni bingwa 

wa masomo 

Anaamua kujiua kwa kujitosa kwenye bwawa la maji. 

Anaokolewa na mpita njia 

Baba yake anamgombeza na kuona hafai 

Mama yake anamtia moyo kwa kumwambia kuwa 

hajafeli 

mtihani wa maisha 

Umuhimu Wake 

Ni kielelezo cha vij ana wanaokata tamaa wanapofeli 

mitihani yao ya shule. Ametumiwa ili kuwakumbusha vij 

ana 

wanapofeli mitihani yao wasikate tamaa. Bado wana 

nafasi 
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ya kurekebisha kasoro na kushinda mtihani wa maisha 

kabisa. 

Mwalimu Mkuu 

Ni mwalimu mkuu wa shule ya Busukalala. 

Haj awahi kumuamini Samueli hata siku moj a kama 

anaweza 

kufaulu mtihani. 

Hakuamini hata kama amelipa ada, mpaka 

alipojiridhisha 

kwa kuangalia nyaraka. 

Anaonesha dharau kwa Samuel kwa kumrushia karatasi 

kama mbwa. 

Hakumpa ushauri wowote Samueli ambao ungemsaidia 

kupokea matokeo yake kwa chanya. 

Umuhimu Wake 

Ni kielelezo cha Walimu wanaodhani kuwa wanafunzi 

wanaofeli mitihani ya darasani hawana akili. Yeye kama 

mwalimu alitakiwa kumshauri mwanafunzi wake ili 
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ayapokee matokeo yake kwa namna ambayo 

isingemkatisha 

tamaa. 

Wazazi wa Samueli 

 Ni wazazi wake Samuel 

 Wanao mabinti wawili Bilha na Mwajuma 

 Wanajinyima kwa kusomesha watoto wao 

 Hata hivyo macho na matumaini ya baba yako 

kwa Samueli kwa sababu ni mtoto pekee wa 

kiume. 

 Baba anaamini kuwa watoto wa kike 

wakishaolewa ni vigumu kumsaidia. 

 Baba anamgombeza Samueli kwa kufeli mtihani 

wa shule, anaona kuwa hana thamani tena. 

 Kwa upande wa mama, anaonesha mapenzi ya 

dhati kwa mwanaye hata kama amcfeli mt1han1 

wa shulc. 

Umuhimu Wao 

 Ni kielelezo cha wazazi wanaokubali kujitoa 

kuwasomesha wanao. Baba Samueli anatumika 

kuonesha kuwa baadhi ya watu Wanadhani 

kufeli mtihani Wa shule ndiko kufeli maisha. Kwa 

upande mwingine mama Samweli amctumika 
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kuonesha kuwa mapenzi kwa mama hayakomi asilani. 

Bilha na Mwajuma 

 Hawa ni dada zake Samueli 

 Bilha anasoma katika Chuc Kikuu cha Kenyatta 

 Mwajuma ansoma katika Chuo cha Ualimu Ercgi, 

 Wote walifaulu mitihani yao ya upili 

Umuhimu Wao 

Wametumika kuonesha kuwa hata watoto wa kike 

Wanaweza kufaulu mitihani na kuwasaidia wazazi. 

 

 

TAMRINI 

1. “Mwana hutazama, kisogo cha nina.” 

a) Eleza muktadha wa dondoc hili (Alama 4) 

b) Taja na ufafanue sifa za wahusika wa dcndoo _hili 

(Alama 8) 

c) Fafafahua mbinu une za kifani ulizobaini katika 

hadithi hii. (Alama 8) 
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1.13 MKUBWA - Ali Mwalimu Rashid 

Muhtasari   

Hadithi hii inarejelea namna viongozi Wakubwa 

serikalini 

wanavyotumia nafasi zao katika kufanya biashara ya 

dawa za 

kulevya. Kuna baadhi ya Watu huwania nafasi za 

uongozi ili 

wapate paspoti ya kidiplomasia ambayo inawaengua 

Wasikaguliwe 

katika viwanja vya ndege na bandarini. Katika hadithi hii 

Mkubwa 

anawaka tamaa ya utajiri mara baada ya kuambiwa 

kuwa biashara 

ya dawa za kulevya ndiyo yenye utajiri. 

Mkubwa anaamua kuuza shamba la urithi na kuamua 

kuwania 

uongozi wa Mchafukoge. Anawatumia Mkumbukwa na 

Kibwebwe 
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katika kutafuta uongozi. Mwandishi anaonesha namna 

mchakato 

wa kupata viongozi ulivyoghubikwa na vitendo vya 

rushwa. Watu 

wanapewa kanga, chumvi, sukali, ubwabwa, pilau n.k ili 

Wamchague 

Mkubwa. 

Mkubwa anafanikiwa kushinda ndani ya chama na 

katika uchaguzi 

mkuu. Hatimaye anapata ile paspoti ya kidiplomasia. 

Anaitumia 

kwa kupitisha mizigo yake ya dawa za kulevya bila 

kukaguliwa 

katika viwanja vya ndege au bandarini. Baadaye 

anamshirikisha 

Mkumbukwa katika biashara hiyo. Kwa hiyo, Mkubwa 

akawa 

anafuata mzigo nje ya nchi huku Mkumbukwa 

akimpokea mzigo na kuusambaza mtaani. 



 

www.teacher.co.ke 

Siku moja Mkumbukwa anakamatwa na askari ambao 

Walikuwa 

hawamjui. Alikuwa ameenda kumpokea mzigo Mkubwa 

bandarini. 

Mkumbukwa anapelekwa mahabusu. Huko mahabusu, 

anaamshwa 

na habari alizoambiwa na mahabusu mwenzake juu ya 

athari 

ya dawa hizo. Wanaoathirika ni nguvu kazi ya taifa huku 

vigogo 

wakizidi  kupata utajiri. 

Wakati Mkumbukwa akiwa mahabusu, Mkubwa 

anaenda kuongea 

Ha Ng’weng’we wa Njagu na kukubaliana amtoe 

Mkumbukwa mahabusu na kesi ifhtwe. Aidha, Mlwbwa 

anamdigiiwa mzigo 

Wake Wa dawa Za kulevya walizokamata askan. Baada 

ya 

Mkurnbukwa kutolewa mahabusu anaamua kupengua 

katika 
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biashara hiyo. Anamuonya na kumlaani Mkubwa kwa 

kuangamiza 

Vij ana wa Mchafukoge. Mkubwa akiwa katika ndoto, 

anaona vijana 

athiriwa na dawa za kulevya. Miongoni 

mwao wamo watoto wake wa kiume. Anapotoka 

usingizini anachuma maj ani ya miti na kujitwika 

kichwani - amechizika! 

Ameehuka! 

ANWANI 

Anwani ya hadithi hii ni “Mkubwa.” Maudhui ya hadithi 

hii 

yamejengwa kutokana na tabia, mienendo na maisha ya 

mhusika 

mkuu ambaye ni “Mkubwa.” Mkubwa ndiye anawaka 

tamaa ya 

fedha hali inayopelekea atumie rushwa kuupata 

uongozi. Aidha, 

vij ana wameathirika kwa dawa za kulevya na Mkubwa 

ndiya 
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mhusika wa biashara hiyo. 

DHAMIRA 

 0Mwandishi amedhamiria kubainisha namna 

baadhi ya viongozi wa serikali wanavyotumia 

madaraka vaa kujitajirisha huku vij ana 

wakiangamia. 

 Mwandishi pia amedhamiria kumulika Hthari Za 

dawa za kulevya kwa vij ana.  

MAUDHUI 

Athari za Dawa za Kulevya 

» Vijana wa mchafukoge wameathiriwa na dawa za 

kulevya maana yake nguvu kazi ya taifa imepotea. 

Wamegeuka wakora wa anitaanai. Wengine wanakaba 

watu kwa kutumia visu na bisibisi. Usalama wa raia uko 

mashakani. Vijana wengine huishia kuambukizwa 

maradhi mbalimbali.   

Rushwa 

Uchaguzi wa viongozi katika Mchafukoge umegubikwa 

na rushwa. Kuna desturi ya kugawa kanga, mchele, 

sukari, chumvi, kof1a na vitu kadha wa kadha ili 

mgombea aweze kuchaguliwa. Mkubwa anatumia 

rushwa katika kuwania uongozi wa Mchafhkoge. 
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Anaamua kuuza shamba la urithi ili apate milioni kumi 

za kugawa wakati wa uchaguzi. 

Aidha, Mkubwa anatoa rushwa kwa kiongozi wa askari 

waliokamata mzigo wake wa dawa za kulevya. 

Anahonga pesa ili Mkumbukwa atolewe mahabusu. 

Vilevile anarudishiwa mzigo wa madawa ya kulevya. 

Tamaa ya Mali 

Mkubwa anawaka tamaa ya mali alipoambiwa kuwa 

biashara ya dawa za kulevya ndiyo ina utajiri mwingi. 

Anaamua kutumia kila njia kuhakikisha anaingia katika 

biashara hiyo. Anaambiwa kuwa viongozi ndio wenye 

nafasi nzuri ya kufanya biashara hiyo kwa sababu wana 

paspoti za kidiplomasia ambazo zinawaengua 

wasikaguliwe bandarini au uwanja wa ndege. Kwa 

tamaa kubwa, anaamua kuutafuta uongozi wa 

Mchafukoge kwa hali na mali na hatimaye anaupata na 

kuanza biashara hiyo haramu. 

Ukosefu wa Haki 

Katika Mchafukoge wanyongc hawana haki yoyote. 

Wanyonge wanaokamatwa na kuwekwa mahabusu 

wanateswa kana kwamba tayari wamehukumiwa Kwa 

kawaida mahabusu ni mtuhumiwa ambaye bado 

anasubiri kesi yake isikilizwe na kutolewa hukumu . 
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Katlka Vyumba vya mahabusu watu wanalala chin1 na 

wanapewa Chilkula duni. Hata chakula wanacholetewa 

na ndugu Zao, hakiwafikii kikiwa salama. Minofu yore 

huwfunwa kwanza na watafunaji. 

MUUNDO 

Hadithi hii imetumia muundo wa moja kwa moja. 

Hadithi imeanza kwa kueleza maisha ya Mkubwa akiwa 

kama muuza pweza. Kisha akapata taarifa ya biashara ya 

dawa za kulevya. Akafanya lile aliloweza, kuhakikisha 

anapata uongozi na kuingia katika biashara hiyo. 

Anafanikiwa na mwisho wake anajuta na kuchizika. 

MTINDO 

Umetumika mtindo wa masimulizi (monolojia) kwa kiasi 

kikubwa ingawa kuna sehemu ya maj ibizano ya 

wahusika 

Nafsi ya tatu imetumika kwa kiasi pamoja na nafsi 

zingine. 

Matumizi ya nyimbo (Uk. 143) 

Taharuki 

Kuna taharuki ya kujua kilichofuata baada ya 

Mheshimiwa Mkubwa kuchizika 
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Matumizi ya Lugha 

Changanya ndimi: “...br0ther...” (Uk.I50), “...sober 

house...” (Uk. 155) 

Lugha ya mitaani: “...Ng’weng’we wa Njagu... ” , 

"panyarodi" (Uk.150 na 151) jagu... , panyarodi…” 

Lugha kali: “...Lusu mkubwa we! Lusu maluuni  ” 

(Uk.154) 

Tamathali za Semi 

Tashbiha: “...Mkubwa alitoka mbio kama mshale...” 

(Uk.141) 

“. . .mwili umej aa tundu kama jahazi la mtefu. . .” 

(Uk. 1 5 O) 

0 Tashihisi: “...baada ya robo saa lilikuwa limepiga hodi 

(gari) mjini. _ .” (Uk.141) 

Nahau na Misemo: 

“_ . .ukweli ulikuwa umeugonga moyo wake. . .” (Uk. 

141) 

“. . .kijungujiko. . .” (Uk. 144) 



 

www.teacher.co.ke 

“. _ .akapigwa na butwaa. . .” (Uk.151) 

Jazanda 

“. . .matela ndiyo yanakamatwa. Vichwa vya treni 

huachwa kuendelea na safari. . .” (Uk. 151) 

WAHUSIKA 

Mkubwa 

 Mwanzoni anajihusisha na kuchuuza pweza 

 Anapata taarifa kuwa biashara ya dawa za 

kulevya ina utajiri mwingi 

 Anaambiwa kuwa Viongozi wa serikali ndio 

wanajihusisha na biashara hiyo. Kwa sambamba 

wana paspoti za 

 kidiplomasia ambazo zinawaengua wasikaguliwe 

bandarini na uwanja Wa ndege.   

 Anawaka tamaa ya kupata utajiri 

 Anaomba ushauri kwa Mkumbukwa kuwa 

anataka kuwania uongozi 

 Mkumbukwa anamwambia aandae kama rnilioni 

kumi za kuwapa Watu ili wamchague 

 Anauza shamba lake la urithi na kupata fedha 

hizo 

 Anawania uongozi na kushinda 

 Hatimaye anapata paspoti ya kidiplomasia 
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 Anaanza biashara ya  dawa za kulevya 

 Anamshirikisha Mkumbukwa kwenye biashara 

hiyo 

 Baada Ya MkUmbUkWa kumgeuka, Mkubwa 

anachizika 

Umuhimu wake 

Ametumika kama kielellezo cha baadhi ya viongozi 

wanaotumia nafasi zao kujitajirisha huku wakiacha 

vijana na nguvukazi ya taifa likiangamia. Mwandishi 

amemtumia mhusika huyu ili kuweka bayana uovu 

unaofanywa na baadhi ya viiongozi wa serikali. 

Mkumbukwa 

 Huyu ni mkereketwa maarufu wa chama 

 Anaushawishi mkubwa ndani na nje ya chama 

 Ndiye aliyemuonesha Mkubwa nj ia za kuingia 

madarakani. 

 Ndiye aliyemnadi Mkubwa kwenye uchaguzi 

 Kwa kutumia fedha alizopewa na Mkubwa, 

alinunua na kuwagawia watu kanga, chumvi, 

sukari n.k ili wamchague Mkubwa 

 Anakubali kujiunga katika mtandao wa dawa za 

kulevya 

 Anakamatwa na kuwekwa mahabusu 
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 Anageuza msimamo kwa ushauri wa mahabusu 

mwenzake na kuamua kujitoa katika biashara ya 

dawa za kulevya 

 Anamwambia Mkubwa kwa ukali aache biashara 

hiyo kwa kuwa inawaathiri vijana. 

Umuhimu Wake 

Ameturnika karna kielelezo cha wapambe 

wanaojitokeza kuwanadi wagombea wakati wa uchaguzi 

huku wakiwa hawajui malengo ya mgombea. Kwao 

kikubwa ni pesa tu. 


