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Ufaafu wa anwani “Kidagaa Kimemwozea”
Kidagaa Kimemwozea ni msemo unaomaanisha kuwa mambo yamemharibikia

mhusika fulani. Msemo huu unaangazia hali ya mambo kumwendea kinyume na
kumharibikia mhusika katika maisha, na shughuli zake za kawaida kukumbwa na
masaibu. Kupitia kwa wahusika mbalimbali mwandishi ameonyesha jinsi ambavyo
kidagaa kinavyoweza kumwozea mtu.

Ø Kidagaa kilimwozea DJ tena wakati kaptura yake iliyokuwa nguo yake pekee
ilipoliwa na fahali walipokuwa wakiogelea pale katika mto Kiberenge.

Ø Kidagaa kilimwozea DJ aliposingiziwa wizi na kufungwa jela ya watoto. Alitakiwa
akae huko hadi atakapohitimu umri wa miaka kumi na minane lakini alitoroka
kabla ya kumaliza kifungo.

Ø Kidagaa kilimwoza pia pale alipongatwa na mbwa wa Mtemi Nasaba Bora,
Nasaba Bora hakushughulikia matibabu yake kwa vyovyote. DJ alipopelekwa
hospitali yaNasaba Beba matibabu mwafaka kwa hivyo alitoroka huko na
kutibiwa n mganga wa miti shamba.

Ø Kidagaa kilimwozea Imani pale babake Mwinyi hatibu Mtembezi alipokufa katika
mapambano ya ukombozi. Aliachwa bila baba na mlinzi na umaskini uliwazonga.

Ø Kidagaa kiliwaozoea Imani na ndugu zake Chwechwe Makweche na Oscar
Kambona pale walipokonywa shamba waliloachiwa na babake huko Baraka.

Ø Kidagaa kilizidi kumwozea Imani na ndugu zake hasa Oscar Kambona pale
mamake alipoaga dunia baada ya kuchapwa na askari atoke kwenye shamba
lake.

Ø Imani aliozewa na kidagaa pale alipochomewa nyumba aliyoachiwa na mama
yake alipoaga dunia. Aliachiwa bila makao na alitamani kifo kwa sababu
hakuona maana ya maisha. Alitoka pale kwa nia ya kujirusha ziwani lakini
lipomkuta Amani pale akaghairi.

Ø Amani aliozewa na kidagaa pale aliposingiziwa kuwa babake kitoto kilichotupwa
nje ya kibanda chake na kulazimika kukilea.

Ø Kidagaa kilimwozea Amani pale alipokamatwa pamoja na Imani na kutiwa seli ya
Mtemi Nasaba Bora kwa tuhuma ya mauaji ya kitoto Uhuru. Ukweli ni kuwa
motto huyu aliugua na wauguzi katika hospitali ya Nasaba Bora walikataa
kumtibu.

Ø Amani anaozewa na kidagaa pale anapofumaniwa na Mtemi Nasaba Bora akiwa
na mkewewe chumbani. Mtemi alimchapa Amani na akaenda kumtupa mto
Kiberenge akifikiria amekufa.

Ø Kidagaa kinamwozea Amani pale babu yake Chichiri Hamadi anauawa na Mtemi
Nasaba Bora na vilevile amu yake Yusufu kufungwa gerezani.

Ø Kidagaa kinamwozea Amani hivi kwamba anatiwa makosani na wenzake
wanaomwonea wivu kwa kupita mtihani chuoni. Wanaweka nakala za uchochezi
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na kuita askari wanaozipata na kumtia jela kwa kosa la uchochezi.
Ø Amani akiwa jela anaozewa na kidagaa mamake mzazi anapoaga dunia na

kuzikwa bila yeye kuwepo.
Ø Mswada wake alioandika ili achapishe riwaya unaibiwa na mwalimu Majisifu

akaitoa ikiwa riwaya yake.
Ø Mtemi nasaba Bora aliozewa wa kidagaa pale alipokumbana na Gadaffi

aliyetisha kumlipua kwa sababu ya kuchukua shamba lao.
Ø Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora pale lowela alipomwandikia barua

akitaka awaachilie Amani au Imani la isivyo atoboe siri ya kitoto alichompangaza
Amani jukumu la kukilea.

Ø Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora pale mtoto Madhubuti alipoanza
kupanga vitendo vyake na kuanza kuwachochea watu dhidi yake.

Ø Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora pale Bintiye Mashaka aliporukwa na
akili alipotumiwa barua wa Ben Bella ya kuvunja uchumba wake kwa sababu
dadake Lowela na Babake Nasaba Bora.

Ø Kidagaa kilimwozea Mtemi Nasaba Bora alipomtia ndani Amani ni mfano
mwingine na kuozewa na kidagaa.

Ø Mwalimu Majisifu aliozewa na kidagaaa alipoacha dini na kuanza ulevi
kupindukia.

Ø Mwalimu Majisifu pia aliozewa na kidagaa kwa kupata watoto walemavu
aliosononeka kuwa nao hasa upande wa malezi.

Ø Bado kidagaa kilimwozea Mwalimu Majisifu aliposhindwa kuwaridhisha
wanafunzi wa chuo kikuu kwa mhadhara kuhusu uandishi wake wa riwaya ya
Kidagaa Kimemwozea-alilazimika kurudi haraka badala ya kuendelea na
mhadara.

Ø Kidagaa kilimwozea Mwalimu Majisifu alipogunduliwa kuwa aliiba mswada wa
Amani na kuchapisha kitabu cha kidagaa kimemwozea. Alikiri kuwa alikuwa na
mazoea ya kuchapisha miswada ya watu wengine kwa jina lake.

Ø Kidagaa kimemwozea Mwalimu Majisifu kwa kufiwa na ndugu yake Mtemi
Nasaba Bora. Ingawa hawakuwa na uhusiano mzuri naye, alihuzunika sana na
kifo chake.

ULITIMA/UMASKINI
Ulitima ni hali ya kuwa katika shida kuu za kiuchumi. Ni uchochole au ukata
unaotokana na udhaifu wa maisha. Kutokana na ukoloni mamboleo wananchi
wengi wa Tomoko walikuwa maskini. Uhuru wao ulikuwa wa bendera tu. Hali
hiyo ilisabababishwa na mfumo mbovu wa utawala.

Ø Mama yake DJ alikuwa maskini. Ili kujikimu kimaisha yeye na familia yake
alilazimika kupika pombe haramu kwenye mtaa wa Madongoporomoka mjini
Songoa.
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Ø Taswira ya mavazi ya Amani inadhihirisha umaskini tele – suruali yake ina viraka
viwili vikubwa.

Ø Mavazi ya Imani vilivile yanadhihirisha umaskini – rinda lake lilikuwa la chanika
nikushone.

Ø Bila shaka mtaa wa Baraka ulikuwa na watu maskini wenye nyumba mbovu.
Watoto wengi walikatisha masomo yao kwa kukosa karo. Mfano, Imani na kaka
zake walishindwa kuendelea na masomo yao baada ya mama yao kushindwa
kumudu gharama za masomo.

Ø Watoto walioajiriwa kuchunga ng’ombe walikuwa wanavaa vazi moja tu la
kaptura.

Ø Watoto wanakosa lishe bora kwa sababu ya umaskini mf. DJ alikuwa na
utapiamlo alikuwa na nywele nyekundu na jumla alikuwa kifyefye.

Ø Taswira ya kibanda alimoishi Amani inadhihirisha umaskini – kitanda kilikuwa
cha teremka tukaze, kibanda kilikuwa na paa la nyasi na kuta zilizokandikwa
udongo, sakafu ya vibonde vibonde ilitalizwa samadi ya ng`ombe na mlango wa
vipande vya madebe.

Ø Ujira wa watoto wadogo katika jamii ya sokomoko mf. DJ na wenzke
wanachunga ng`ombe.

Ø Ulitima mkubwa unadhihirika katika kibanda cha Amani huko Sokomoko katika
shamba la Mtemi. Wakati mmoja alipotaka kubadilisha nguo, ilimbidi amwombe
Imani ageuke kando au afumbe macho ili abadilishe. Kibanda kilikuwa kidogo
mno bila chumba cha stara.

Ø Kwa ukosefu wa nauli Amani na Imani wanatembea kwa miguu kutoka kwao
Ulitima na Baraka hadi Sokomoko.

Ø Katika riwaya tunaelezwa kuwa chapati ni chakula kilicholiwa na wanyonge kwa
nadra sana.

Ø Mavazi ya Matuko Weye pia yanaashiria umaskini- alivaa kaptura juu ya suruali,
hakumiliki chochote, hana makazi.

Ø Licha ya kufanya kazi ngumu, Amani na Imani wanalipwa mshahara duni na
wanaendelea kufanya kazi hiyo.

Ø Baada ya kunyeshewa na mvua siku kuu ya Uhuru Amani anabadilisha nguo zake
na kuziweka kwenye karayi yenye kutu.

Ø Amani anapokipata kitoto Uhuru, anakifunika kwa blanketi lake kuukuu
kumaanisha hakuwa na mavazi ya kukivalisha.

Ø Blanketi la Amani linadhihirisha umaskili tele- ni kuu kuu, lina mianya teletele
vilevile ni fupi ndi posa anajikunja ili apate kutoshea.

NAFASI YA MWANAMKE
Katika ndoa za kitamaduni, mwanamke yu chini ya mumewe. Hapaswi kupinga
anayotenda mumewe. Ndoa hizi hupatikana katika jamii ambazo taasubi ya
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kiume imezagaa. Katika riwaya ya mwanamke amepewaKidagaa Kimemwozea
nafasi chanya na hasi.
Jinsi alivyodumishwa/nafasi chanya.

Ø Mwanamke ni jasiri – Imani alimkabili mwalimu Majisifu na kumsaili kwa
kusoma barua za watu wengine. Pia alimwuliza waziwazi kwa kusema
‘Kumbe wewe si mwandishi?”
Mamake Imani alivyokitetea kishamba chake.

Ø Ni mfanyikazi /mwenye bidii – Imani alifanya kazi kwa kujitolea nyumbani kwa
mwalimu Majisifu ingawa alilipwa ujira ndogo. Wale wauguzi walioajiriwa
zahanati ya Nasaba Bora.

Ø Ni mlezi bora – Dora ingawa aliungulika moyoni kwa kujaliwa watoto walemavu,
aliwatunza vyema hata hapo alipokosa msaidizi.
Mamake Imani aliwashughulikia wanawe baada ya kifo cha mumewe.

Ø Ni mtu mwenye huruma. Haya yanadhihiririshwa na Bi Zuhura, alionekana kuwa
na huruma kwa watu kwa mfano, alimhurumia DJ Bob baada ya kungatwa na
mbwa. Alikuwa akiwasaidia Amani na Imani kwa siri ili waweze kumlea mtoto
Uhuru. Imani pia ana huruma, alimwonea huruma mtoto Uhuru ndiyo maana
aliamua kulea akishirikiana na Amani.

Ø Ni mvumilivu. Dora alitimiza majukumu yake ya ulezi na kuwapenda wanawe
waliokuwa walemavu. Alivumilia pia matusi ya Majisifu, ulevi wake na
kutowajibika kwake. Uvumilivu unaonekana pia kwa Bi. Zuhura, alivumilia ukali
na ukware wa Mtemi.

Ø Ni msaidizi. Anatakiwa apewe nafasi muhimu kama mwanamume katika jamii.
Hili linadhihirishwa na Imani aliyekuwa na msimamo kamili na kushiriki katika
harakati za kupata uhuru wa pili kutoka kwa wakoloni weusi.

Ø Ni wazalendo. Tuliona jinsi walivyohudhuria sikukuu ya Wazalendo wakiwemo
vikongwe na waja wazito.

Ø Ni mkombozi. Imani alishirikiana bega kwa bega na Amani katika kuibadilisha
jamii kimtazamo na kimatendo aliukomboa umma wa Sokomoko kwa kuvunja
imani potovu ya kutoyanywa maji ya mto Kiberenge.

Jinsi alivyodunishwa/nafasi hasi.
Ø Wenye tamaa ya mali – Michelle mwanamke wa Kifaransa alithamini mali zaidi

ya alivyompenda Majununi.
Ø Kiumbe dhaifu – Bi. Zuhura alimwogopa mumewe; asingeweza kujitetea.
Ø Msaliti-Lowela anamsaliti Bi. Zuhura kwa kujihusisisha katika mapenzi na Mtemi

Nasaba Bora.
Ø Ni dhaifu kimaadili – Zuhura alituhumiwa kwamba alijihusisha kimapenzi na

mchungaji wao. Amani.
Ø Ni chombo cha starehe na mapenzi. Mtemi alikuwa akijistarehesha na Lowela
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mwanafunzi wa shule ya Kinondani.
Ø Ni katili. Lowela aliweza kumtelekeza mtoto mlangoni kwa Amani, mtoto

aliyemzaa yeye mwenyewe.
Ø Ni chombo cha kuzaa na kulea. Dora anatuhumiwa na Mwalimu majisifu kuwa

ndiye chanzo cha kuzaa watoto walemavu. Kwa hivyo mzigo wote wa ulezi
aliutupia mke wake.

Ø Ni mwenye kulaumiwa. Dora alilaumiwa kwa kuzaa watoto walemavu.
Mwanamke anakumbwa na uonevu unaotokana na hali za kibayolojia ambazo
hana uwezo nazo. Pia, Dora alituhumiwa na mwalimu Majisifu kuwa yeye ndiye
chanzo cha kuzaa watoto walemavu. Mwalimu alifikiria kuwa mke wake
yawezekana ndiye mwenye dhambi na laana.

Ø Ni mwenye majitapo. katika barua yake kwa Mtemi, Lowela alikuwa anaringia
umbo lake la kisichana na kumkashifu Bi Zuhura.
“Je, kweli nalinganishika na yule ajuza wako mwenye manyama
tebweretebwere kama ya nguruwe?” (uk. 105-106).

Uongozi mbaya.
Ø Mudir wa wilaya alitumia cheo chake visivyo kwa kupangaza Nasaba bora

uongozi wa jimbo la sokomoko ambalo hakustahili kupewa.
Ø Baada ya mtemi kupata uongozi aliwadhulumu watu wa sokomoko. Alinyakua

mashamba ya watu, alifanya njama ya kuwaua wengine na kuwatia wengine
mbaroni kwa mfano Chichiri Hamadi na Yusufu Hamadi, babuye na amu yake
Amani.

Ø Kila mtu alipaswa kufuata nyayo za mtemi bila kupinga.
Ø Mtemi aliwaajiri watu wa kuendesha propaganda kuwa uongozi wake ulikuwa

bora lakini ufisadi ulimshamiri, Bwana Balozi alihutubu akisema kuwa Mtemi
Nasaba Bora alikuwa kiongozi mwenye utambuzi na aliyetabasuri kuliko
wazungu wote wakiwekwa pamoja.

Ø Viongozi hawakuthamini wananchi, baada ya kuadhimisha siku kuu ya
wazalendo watu walishikwa na walifungiwa chooni kuwa ndio gereza lao, hata
wa jinsia zote walifungiwa humo. K.m mzee Mtuko, Imani na Amani wanafungwa
seli moja. Waliteswa, kupigwa na kutopewa chakula kwa amri ya mtemi,mfano
mzee Mtuku weye aliye kashifu uongozi wa Nasaba bora katika mkutano wa siku
kuu ya wazalendo alitiwa mbaroni na kuteswa.

Ø watu walifungiwa na kutuhumiwa bila upelelezi wa kutosha k.m Amani na Imani
wanafungwa kwa tuhuma za kumua huru bila kufanya uchunguzi wowote.U
Mtemi Nasaba bora alionelea ni bora wafungwa kuteswa gerezani badala ya
kufikishwa kortini, aliwaambia wakawafanyie kazi kama kawaida.

Ø Mtemi Nasaba bora aliwaadhibu watu wengi wa sokomoko kwa kutowachanja
mbwa wao ilhali wake mwenyewe hakuthubutu kumchanja.
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Ø Viongozi wanatawala kwa njia isiyostahili na hawaridhishi wananchi, walitumia
njjia za uongo kusalia uongozini k.m mtemi Nasaba anasema kuwa wakati
nduguye mwalimu majisifu alipokuwa mhariri wa gazeti la tomoko leo ilikua ni
ada kwa picha yake kuchapishwa katika gazeti hilo.

Ø Viongozi kama Mtemi Nasaba bora k.m askari wanatumiwa kuwafukuza Imani
kutoka shambani mwao. Amani na Imani wanafungwa gerezani bila hatia.

Ø Uongozi wa shule unakosa kumchukulia Mwalimu Majisifu hatua za nidhamu
kwa sababu ya kufika kazini akiwa mlevi na kutohudhuria vipindi vyake, pia idara
ya elimu haichukui hatua wakati Fao anapofanyiwa mtihani wa darasa la nane na
kidato cha nne.

Mbinu ambazo viongozi wanatumia kujidumisha mamlakani. Hila za viongozi.
Ø Viongozi wanawatia gerezani wanaowapinga Matuko Weye anafungwa Jela na

Nasaba Bora kwa kukashifu uongozi wake.
Ø Viongozi wanatumia propaganda kama Nasaba Bora anasema amekwezwa

uongozini na Mungu.
Ø Kutumia vikaragozi/vibaraka- Balozi anamsifu Nasaba Bora kwa uongozi bora ili

wananchi wampende.
Ø Vitisho- kusema kuwa anayempinga Nasaba Bora anapinga kudura za Mungu.
Ø Matumizi ya Hongo- Nasaba Bora anahonga majaji ili waufiche uovu wake.
Ø Ubaguzi- utawala unajaribu kutenga umma kwa misingi ya mbalimbali ili

kujiendeleza. Mf. Ya kiukoo na kitabaka . mtemi mwenyewe anapata utemi kwa
vile anahusiana kiukoo na Mudir wa eneo hili.

Utabaka .
Ni mpangilio au mgao wa kijamii, unaoongozwa na mhimili wa kiuchumi. Watu
hujitenga katika ngazi au safu tofauti za kijamii.

Ø Kuna tabaka la juu linaloongozwa na watu wenye mali, la chini linaongozwa na
watu wenye mtaji wa chini hawa waliajiriwa na kullipwa hela za kijungu jiko na
huishi katika mandhari mabovu. Ndio watawaliwa.

Ø Eneo la sokomoko kabla ya uhuru lilimilikiwa na wazungu walioajiriwa waliokuwa
na mashamba makumbwa yaliyokuzwa mimea iliyowapa hella nyingi pembeni
mwa mashamba haya waliishi waafrika maskini walioishi katika mabanda
yaliyoinama na kuinamiana wengi walitoka sehemu walizotengewa waafrika
kama Baraka, Ulitima, Umoja,Mabondeni n.k

Ø Watu wengi wa tabaka la chini hawakuwa na uwezo wa kujitolea kazini,
waliajiriwa n kupigwa kalamu bila kutarajia, mfano Mtemi Nasaba bora aliwaajiri
wafanyakazi wengi waliofanya kazi kwa bidii lakini aliwapa kalamu alivyotaka na
wakati mwengine kuwaadhibu kabla ya kuwatimua.
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Ø Majununi alijizatiti kwa udi na uvumba kumwoa Michelle, msichana wa tabaka la
juu, lakini Majununi hakuweza kutimiza malengo ya tabaka lake. Michelle
aliamua kutupilia mbali mpango mpango wa kufunga ndoa na majununi amaye
kulingana na Michelle alikua ni mtu wa tabaka la chini kisha akarejea ughaibuni.

Ø Baada a kuajiriwa kwa mtemi Nasaba bora, Amani alipewa kibanda kimoja kati
ya vibanda vingi vilivyotengewa watenda kazi waliokuwa makabwela. Hii ni
ishara ya utengano ambapo matajiri waliishi katika majumba makubwa na
maskini waliishi vibandani k.m mtemi anaishi kasri la majununi, Amani aliishi
kibandani.

Ø Kielimu watoto wa matajiri walipata fursa ya kusomea ughaibuni k.m Madhubuti
na Fao ilihali wa makabwela walisalia nchini kama Amani.

Ø Watu wa tabaka la chini walitegemea chakula cha kawaida ili kuendeleza aushi
yao, Amani anapotembelea Dj hospitalini, alimwandalia chapatti, chakuwa
alichosema huliwa na wayonge kwa nadra kama jua kupatwa.

Ø Mbali na kukosa malezi bora, akina Yakhe walikosa matibabu bora, chweche
makweche mwanasoka hodari alipovunjwa mguu, alikosa matibabu, pia aliishi
katika mazingira duni huku mguu wake ukiozeana.

Ø Kabla ya uhuru wazungu waliishi jimbo la sokomoko lenye rutuba lililowapa mtaji
mkubwa, na waliwakataza waafrika kumiliki mali pamoja na kupanda mazao
yaetayo fedha.

Utu.
Utu maana yake ni hali ya huruma na kumjali binadamu mwenzake kama wewe
mwenyewe. Kile usichopenda kutendewa hakitendi kwa mwenzako. Kuna mifano
mingi ya utu katika .Kidagaa Kimemwozea

Ø Mwalimu Majisifu baada ya kuaibika katika Chuo Kikuu cha Mkokotoni na
kujifunza kutokana na matendo mema ya Imani alianza kuwa na utu. Alianza
kuwahurumia watu wote walioonewa naye kama Imani.Amani, Dora na wote
walioteseka kwa njia moja au nyingine kutokana na uovu wake,

Ø Bi Zuhura alikuwa na huruma na utu. Aliwahurumia wafanyikazi wake na
kutamani kuwasaidia ingawa mume wake hakumuunga mkono katika suala hilo
la utu.

Ø Bi. Zuhura alitaka sana kumsaidia DJ Bob kwa kumpeleka hospitali pale
alipong`atwa na mbwa Jimmy.

Ø Bi. Zuhura alimhurumia mama aliyekuwa akijifungua njiani wakati alitoka kwenye
sherehe za Wazalendo. Alitaka Mtemi asimame wampe msaada lakini Mtemi
alikataa ombi hilo katakata.

Ø Bi. Zuhura alimhurumia mtoto Uhuru akataka kumlea lakini mume wake alikataa.
Pamoja na kukataliwa na mume wake bado aliendelea kutoa chupa za maziwa
kwa siri ili Amani na Imani waweze kumtunza mtoto.
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Ø Imani alionyesha utu wa hali ya juu alipowatunza watoto taahira wa Dora.
Aliwapenda na kuwathamini. Ni Imani anayewaona watoto wale kama binadamu
na ndiye aliyebadili mwelekeo wa watu kuhusu walemavu.

Ø Aidha Imani alionyesha utu zaidi alipoenda kuishi na Amani ili amsaidie kulea
mtoto Uhuru. Baada ya kifo cha Uhuru alirejea kwa Dora na kuendelea na kazi.

Ø DJ Bob alikuwa na utu, alimtafuta Imani ili amjulishe kuhusu ugonjwa wa mtoto
Uhuru. DJ ndiye aliyewapeleka Amani na Imani kwa Mtemi na Mwalimu ili
wakapate ajira. Utu wake ndio uliomfanya Maozi amchukue kama mwanawe.

Ø Madhubuti anaonyesha utu kwa kupinga maovu yote ya baba yake kwa kinywa
kipana.

Ø Amani naye anaonyesha utu kwa kumpa DJ Bob Shati baada ya kaptura yake
kuliwa na fahali.

Ø Amani aliishi na Imani katika chumba kimoja na hakuwahi kumkosea heshima
yake kama msichana. Alimheshimu sana.

Ø Amani anaonyesha utu hivi kwamba baada ya kupata shamba lake aliligawanya
visehemu na kuwapa waliohitaji.

Uasi.
Onyesha jinsi Madhubuti alivyoendeleza uasi dhidi ya babake.
Ø Katika barua aliyomwandikia babake alipokaribia kurudi nyumbani alitaka

mipango ya kutafutiwa kazi jeshini au popote isitishwe kwa sababu hukutaka
kazi iliyotokana na mlungula.

Ø Madhubuti alimwambia babake kuwa ingawa alimpenda kulikuwa na vitendo
vyake ambavyo hakupenda.

Ø Madhubuti alimaliza barua yake kwa kujiita Madhubuti Zuhura badala ya
kujitambulisha na babake.

Ø Alipendana na kushirikana na mfanyikazi wao Amani kwa sababu mitazamo yao
ilishabihiana. Hatimaye alihamia kibandani alimokaa Amani.

Ø Madhubuti alichukia vitendo vya babake vya kupoka, kupiga pute, kulimbikiza
mali haramu na kuhalalisha haramu kwa sababu vilifanya bara la Afrika
kuchekwa katika kila pembe ya dunia.

Ø Alimwomba Amani ashirikiane naye katika kuwazidua watu kwa lengo la
kukomesha udhalimu kuanzia pale kwao wanapofanyiwa udhalimu na baba yake.

Ø Anahiari kujiua kinasaba ili azaliwe upya na asiwe na uhusiano wowote na
Nasaba ya Mtemi Nasaba Bora.

Ø Madhubuti alikubaliana na Amani waongoze mapinduzi kwa tahadhari wasije
wakatoa viongozi dhalimu na kuingiza mwingine dhalimu zaidi.

Ø Madhubuti alipopata ajira mjini Songoa alianza kuchunguza jinsi babake
alivyopata kumiliki mashamba mengi makubwa.
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Tamaa
Ø Tamaa ya sifa na mali imemfanya Majisifu kumwibia Amani mswada wake.
Ø Nasaba Bora anawapokonya raia mashamba yao ili ajitajirishe.
Ø Wakoloni walijitengea mashamba makubwa kule sokomoko.
Ø Nasaba bora ameficha faili kwa tamaa ya kupewa hongo.
Ø Tamaa ya mali inawafanya wakoloni na hata viongozi wa Tomoko huru.
Ø Balozi anamsifu Nasaba Bora ili aendelee kufaidika kutokana na mfumo huo.
Ø Tamaa ya anasa na kujitakia makuu vinamfanya Michelle kuvunja uchumba na

Majununi.
Ø Lowela anaachia masomo kidato cha tatu kwa sababu ya tama ya anasa.
Ø Tamaa za kimwili zinamfanya Nasaba Bora kungilia mapenzi na msichana

mdogo. Fao pia anasukumwa na tamaa hiyo hivyo
Ø Wakuu katika Jeshi la wanahewa wanaongozwa na tamaa kupokea hongo ili

wamwajiri Madhubutu.
Ø Viongozi wanaongozwa na tamaa kuchukua pesa zilizonuia kujenga hospitali

kuu hapo Sokomoko.
Udhalimu.
Kudhulumu ni kunyima haki, kuonea au kutesa.

Ø Askari badala ya kulinda usalama wanampiga mama Imani vibaya.
Ø Nasaba Bora anahusiana kimapenzi na msichana mchanga Lowela.
Ø Nasaba Bora badala kuwajibikia umaskini wa raia, anaendelea kuchukua kidogo

cha walonacho
Ø Majisifu kutowahudumia watoto wake ambao wana mahitaji maalumu,

analalamika tu.
Ø Fao kuhusiana kimapenzi na wanafunzi wake.
Ø Nasaba Bora anaendeleza ufisadi badala ya kuupinga, anawahonga polisi,

makarani wa mahakama na mahakimu ili kumtia Yusuf gerezani.
Ø Nasaba Bora anaamrisha kufungwa kwa Amani na Imani ilhali anajua

hawakumwua mtoto.
Ø Nasaba Bora anapuuza kuwachanja mbwa wake. Mmoja wa mbwa hao

anamwuma DJ na kusababisha ugonjwa. Nasaba hamwonei huruma, anasema
DJ anastahili hayo.

Ø Viongozi wanawatelekeza raia kwa magonjwa, ujinga na njaa mf. Matuko
Weye.

Ø Wauguzi katika zahanati ya Nasaba Bora kukataa kumtibu Uhuru - baadaye
anakufa.

Ø Nasaba Bora anafuja hela zilizotengewa kujenga hospitali. Badala yake
anajenga zahanati.

Ø Nasaba Bora kutohudumia Bi. Zuhura ipasavyo.
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Ø Nasaba Bora kumpiga Amani kwa kushuku kuwa ana uhusiano na mkewe.
Ø Nasaba Bora kusababisha vifo vya Mwinyi Hatibu na Chichiri Hamadi

Ukatili.
Ni hali ya kumtendea binadamu dhuluma, mambo mabaya au maovu yanayodhalilisha
utu na staha yake.

Ø Kuchoma makao ya mamake Imani.
Ø Nasaba Bora anashangilia kuumwa na mbwa kw DJ. Anasema ni msiba wa

kujitakia.
Ø Wakoloni wanawaua waafrika na kuwatupa kwenye mto wa kiberenge.
Ø Nasaba Bora kumuua paka aliyekula nyama yake ya nguruwe kikatili.
Ø Askari wanampiga mamake Imani kikatili.
Ø Kufunga Amani na Imani kizuizini bila hatia yote.
Ø Kuwekelea Yusufu makosa na kumuweka kizuizi.
Ø Kuweka kitoto nje ya kibanda cha Amani.
Ø Wauguzi hawamtibu Uhuru licha ya rai za Amani na Imani kuhusu hali mbaya ya

mtoto huyu.
Ø Nasaba Bora anakataa kumsaidia mama mjamzito anayejifungulia njiani bila

msaada.
Ø Kupiga Amani kwa kufikiria ana uhusiano na Zuhura na kumwacha akiwa

amezirai.

Mabadiliko.
Ø Amani na Imani wanahamia sokomoko kutafuta ajira. Amani alitoka Ulitima

na Imani akatoka Baraka.

Ø Mabadiliko ya watu kuanza kutumia maji ya moto kiberenge – ilikuwa ni
mwiko ambao ulivunjwa na Imani na Amani.

Ø Wafrika kupata uhuru baada ya Wazungu kuondoka.

Ø Hali – shamba la Majununi lilikuwa nzuri baada ya kuchukuliwa na mtemi
likawa katika hali mbovu –uchafu.

Ø Wanasokomoko kuubadilisha mtazamo wao kuhusu walemavu baada ya
Imani kuwatunza vizuri na wakaanza kuheshimiwa.

Ø Majisifu alitaka watoto wake wauwawe na sasa akabadilika akaanza
kutangaza kuwa walemavu pia ni watu.

Ø Majisifu alibadilika na kuwa na utu na kumleta Amani kwake baada ya
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Amani kuugua ili atunzwe kwa nyumba yake.

Ø Mtemi alibadilika baada ya Amani kumwokoa kutokana na ulipizaji wa kisasi
kwa Oscar Kambona akaomba msamaha kwa Amani

Ø Amani na Imani wakaoana na kupata mtoto uhuru.

Ø Madhubuti alikuwa mtoto mtiifu baada ya kutoka Urusi akawa muasi na
kuungana na Amani kuporomosha uongozi wa babake (Mtemi.)

Ø Matuko weye alikuwa na akili timamu baada ya vita vya pili akawa mwenda
wazimu.

Ø Baada ya kifo cha Mtemi Matuko Weye anakuwa tajiri kwani alipewa mali na
Kasiri la Majununi

Ø Wanasokomoko hawakuwa na sauti katika enzi ya Nasaba Bora na kupata
sauti baada ya Mtemi kuondoka.

Haki.
Ukiukaji wa haki za kibinadamu
Ø Ajira kwa watoto ( DJ)
Ø Amani kudhulumiwa na Mtemi Nasaba Bora
Ø Mshahara duni mf Amani na Imani
Ø Ukosefu wa Elimu mf. D.J. Imani
Ø Mateso (Imani na Amani kwenye seli pia matuko weye.
Ø Kupokonywa mali (familia ya Imani)
Ø Kupuuzwa kwa Chwechwe Makweche baada ya kuumia
Ø Mauaji (enzi za ukoloni)
Ø Haki ya mapenzi (Bi. Zuhara)
Ø Kupuuzwa kwa wagonjwa kwenye zahanati unaosababisha vifo (uhuru)

Kwa kurejelea riwaya ya Kidagaa Kimemwozea, angazia namna haki mbalimbali za
binadamu zimekiukwa.

a) k.mUkiukaji wa haki za watoto
Ø Kutopata matibabu mf,kitoto Uhuru.
Ø Kunyimwa elimu k.m. D.J/Imani
Ø Ajira kwa watoto k.v.DJ.
Ø Dhuluma kv. Kutupwa kwa kitoto Uhuru.
Ø Majisifu kutotekeleza kazi yake ya kufundisha watoto. Walimkosa.
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Ø Mtemi Nasaba bora kuwa na uhusiano wa kimapenzi na wasichana Lowela.
Ø Mtemi kutomshughulikia DJ.hata baada ya kuumwa na mbwa.
Ø Nyumba ya mamake Imani ilichomwa na hata Imani kunusurika kifo.

b)Ukiukaji wa haki za wafungwa .
Ø Walinyimwa chakula k.m Matuko Weye.
Ø Pia waliwekwa pamoja wake kwa waume mfano Imani alifungwa pamoja na

wanaume wawili Amani na Matuko Weye.
Ø Seli ilikuwa ni cumba kilichokuwa choo

c)Ukiukaji wa haki za waandishi
Ø Mishahara ilikuwa duni k.m/ ya Imani. Amani, na DJ
Ø Mishahara ya wafanyikazi yalikuwa duni . kwa mfano Amani aliishi katika

kibanda .

Ø Walipigiwa kikatili kwa kufanya migomo

d)Ukiukaji wa haki za walemavu.
Ø Miswada ilikuwa ikiibiwa na kwenda, kuchapishwa na watu wengine k.m.

mswada wa Amani wa kidagaa kimemwozea ulichapishwa na mwalimu
majisifu
e) .Ukiukaji wa haki haki za walemavu

Ø Majisifu na mkewe Dora walizaa watoto walemavu ambao
hawakuwaonyesha mapenzi. Tunaambiwa kuwa Imani ndiye mtu wa kwanza
kuwaonyesha mapenzi na kuwaona kama binadamu.

Ø Mashaka alishindwa kujiuza kuchukia binamu zake waliokuwa walemavu.
Hata aliwaza kuwa afadhali kufa kuliko kuzaa kilema.

Ø Matuko Weye alipuuzwa na mkoloni na watawala baada ya vita alipokuwa
hana akili timamu.
f)Ukiukaji wa haki za waafrika wakati wa ukoloni.

Ø Hawakuruhusiwa kukuza mimea ya kuleta mapato.
Ø Hawakuruhusiwa kufuga mifugo.
Ø Walipigwa na kuuawa hata miili yao ikawa inatupwa katika ziwa.

g)Ukiukaji wa haki za wanyama
Ø Mtemi Nasaba bora hakuwachanja mbwa wake.
Ø Mtemi Nasaba Bora alimfunga paka wake na kumvuruta hata akasagika

vipande vipande.
Usaliti.
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Ni hali ya kutenda kinyume na matarajio ya mtu, kundi au jamii Fulani. Mtu pia huweza
kuisaliti nafsi yake kwa kwenda kinyume na hadhi, falsafa au msimamo wake.

Ø Mtemi Nasaba Bora anawasaliti watawaliwa kwa kuwaibia mali yao na
mashamba.

Ø Mtemi Nasaba Bora anamsaliti mkewe Bi. Zuhura kwa kuwa muasherati na
Lowela Maozi.

Ø Mwalimu Majisifu anamsaliti Amani kwa kumwibia mswada wake wa Kidagaa
Kimemwozea.

Ø Mwalimu Majisifu anawasaliti wanawe walemavu kwa kuwachukulia kuwa ni
laana.

Ø Ben Bella anamsaliti Mashaka kwa kuvunjilia mbali uhusiano wake naye.
Ø Mtemi Nasaba Bora anamsaliti mwanawe Mashaka kwa kujihusisha kimapenzi

na Lowela Maozi dadake mpenziwe Ben Bella.
Ø Mwalimu Majisifu anawasaliti wanafunzi kwa kutowafunza inavyotakikana.
Ø Michelle anamsaliti Majununi kwa kukataa kuolewa kwake hata baada ya

kumfanya atende mengi makuu.
Ø Nasaba Bora anausaliti wajibu wake kama mzazi kwa kumtupa mtoto Uhuru.
Ø Fao anausaliti wajibu wake kama mwalimu kwa kuhusiana kimapenzi na

mwanafunzi wake na baadaye kumtunga mimba.
Uwajibikaji.
Ni hali ya kutenda unalotarajiwa kutenda.

Ø Amani anafunga safari ya kutafuta aliyempoka jasho la mswada wake na
aliyeinyang`anya nasaba yake mali.

Ø Imani anaamua kukaa kwao Baraka hata baada ya kipigo na kifo cha mama yake.,
hadi pale anaponusurika kuchomewa nyumbani.

Ø Imani anawatunza watoto wa Majisifu ambao ni walemavu.
Ø Amani anakilea kitoto alicholazimishwa na Nasaba Bora.
Ø Amani na Imani wanaishi pamoja katika kibanda kimoja lakini hawakiuki mipaka

ya uhusiano wao.
Ø Ben Bella baada ya kugundua kuwa Nasaba Bora ana uhusiano na Lowela

anauvunja uchumba wake na Mashaka . Anasema kwamba baba mkwe hawezi
kuwa shemeji.

Ø Madhubuti anawajibikia maisha yake kwa kujitenga na ufisadi wa baba yake,
(kujiua kinasaba kama asemavyo).

Uozo katika jamii.
Ø Mtemi Nasaba Bora anapanga njama za kuuawa kwa Chichiri Hamadi ili

anyakue shamba lake. Kifo hicho baada ya kutekelezwa na majambazi
waliotumiwa na Nasaba Bora, kilisingiziwa Yusufu mwanawe Hamadi. Hila
hizo zilimfanya Yusufu afungwe jela kifungo cha maisha ingawaje hakuwa
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na hatia.
Ø Ufisadi - Mtemi alipokuwa waziri wa ardhi alibadilisha hati za wamiliki halali

na kuunda (ghushi) zake. (uk. 15) Alitumia hati ghushi kudai sehemu hizo.
Ø Oscar Kambona anakuwa mhalifu na kutumia mihadarati na kupelekea

kufungwa kwake.
Ø Viongozi wa Tomoko walikuwa hawana huruma na afya ya wananchi hata

kidogo. Jinsi walivyotumia pesa za msaada wa Uingereza wa kujenga
zahanati kubwa ni dhihirisho tosha. ukweli ni kuwa walijenga kizahanati
kidogo na fedha hizo zilibadilishiwa matumizi na viongozi wabovu na
hatimaye lengo halikufikiwa.

Ø Nasaba Bora baada ya kurithi mali na tabia za kizungu aliendelea na tabia
yake ya rushwa. Alihonga watu wengi sana baada ya kumuua Chichiri
Hamadi.

Ø Fao(mwalimu) anapachika mimba mwanafunzi wake.
Ø Uzinzi - tendo la Mtemi Nasaba bora kushiriki katika mapenzi nje ya ndoa

mfano na Lowela(mwanafunzi) wa shule ni uozo katika jamii.
Ø Wizi - mwalimu Majisifu anamwibia imani mswada wa hadithi yake.
Ø Ulevi wa kupindukia – Mwalimu Majisifu hulewa hadi kulala mtaroni.
Ø Ubakaji – tendo la kumlazimisha mtu kushiriki mapenzi ni uozo katika jamii

yeyote ile. Ben Bella anafungwa jela baada ya kubaka `kitoto kidogo.`
Utetezi wa haki.

Ø Safari ya Amani na Imani ni sitiari ya kutafuta haki. Amani anakwenda
sokomoko kutafuta aliyempoka mswada wake na mali ya nasaba yake.

Ø Imani anatetea haki ya wenye mahitaji maalum katika jamii kwa kuwatunza
walemavu.

Ø Bi. Zuhura anamsuta Nasaba Bora kwa kuwafunga Amani na Imani bila hatia.
Ø Madhubuti anawatetea wanyonge dhidi ya uongozi mbaya wa babake kwa

kutafuta kiini cha dhuluma. Anasuhubiana na maafisa wa Wizara ya Ardhi na
Makao ili kujua chanzo cha mashamba mengi ya Nasaba Bora.

Ø Matuko Weye anashutumu hatua ya Nasaba Bora ya kuwapokonya raia
ardhi, mali, mabinti na wake zao. Anawasuta raia kwa kuwafumbua macho.

Ø Mamake Imani anapinga shamba lake kuchukuliwa. Anakataa kutoka
shambani humo hata anapoamrishwa kufanya hivyo.

Visababishi vya mafarakano katika ndoa/ Changamoto katika ndoa
Majisifu na Dora
Ø Ulevi- kila kuchao Majisifu alienda ibadani
Ø Mapuuza- malezi ya wana walemavu
Ø Lawama- kumzalia mashata
Ø Utelekezaji- jukumule kwa kipindi kirefu
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Ø Majuto- Dora anajutia kuoleka kwa majisifu
Ø Utepetevu- Dora amlaumu kwa kulaza damu
Ø Masimango/ matusi “bloody bastard……
Ø Udhibitii- “shut up”
Ø Unyanyapaa “wanawake wa siku hizi mmea pembe”

Zuhura na Nasaba Bora
Ø Kunyimwa uneni- kisa cha uhuru 1 na Amani
Ø Kupuuzwa kimawazo- pendekezo kumhusu DJ
Ø Uzinzi- kushirikiana na wengine kimapenzi
Ø Hadaa/ udanganyifu- kusuluhisha migogoro ya mashamba
Ø Hulka hasi/ mbaya- kuwafuta wafanyikazi- chanjo kwa mbwa
Ø Kutelekezwa- Zuhura awaonea gere wanawake walioshinda na waume zao na

kugandiana nao kimapenzi.
Ø Upweke — Bi Zuhura alikua mpweke.
Ø Mtemi Nasaba Bora kutotosheleza mahitaji ya kimapenzi kwa mkewe
Ø Mnapenzi yasokuwa ya dhati —Michelle na Majununi.

Utengano.
Ø Makazi ya wakoloni yalijitenga na ya Wafrika.

Ø Madhubuti baada ya kutoka Urusi alihamia kibanda cha Amani akajitenga na
wazazi wake.

Ø Ben Bella alipogundua lowela dadake ni rafikiye Mtemi Nasaba Bora
alijitenga na Mashaka.

Ø Uhasama wa mtemi ulifanya Majisifu nduguye kujitenga naye
(Hakusherehekea na Mtemi kurudi k wa Madhubuti).

Ø Mtemi Nasaba Bora alimtaliki mkewe Zuhura kwa tuhuma za kuwa na
uhusiano na Amani.

Ø Amani aliishi katika vibanda vilivyokuwa vimetengana na Kasri la Mtemi
Nasaba Bora.

Ø Mtemi nasaba Bora alitengana na Uhai kwa kujitia kitanzi kwa sababu ya
shida zajimbo la Sokomoko.

Ø Mwalimu Majisifu aliposhindwa kutoa mhadhara Wangwani katika chuo cha
mkokotoni alijitenga na wanavyuoni na kurejea nyumbani.
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Msiba Wa kujitakia hauna kilio. Thibitisha.
Ø Jambo ambalo mtu anajifanyia au analochangia hastahili kulalamika akidhuriwa.

Wahusika tofauti katika riwaya wamedhurika kwa sababu ya vitendo vyao.
Ø Kimya eha wauyonge wa Baraka kiliwafanya waendelee kudhuriwa na utawala

wa Mtemi Nasaba
Ø Bora. Watu wa kijiji cha Baraka hawakumuauni Imani alipochomewa nyumba.

Walichelea kukaribia nyumba ya akina imani. Walishughulika na hamkani zao na
kunong’onezana. Askari walikuwa warnetumwa na mtemi. Watu hawakutaka
kuonekana kana kwamba waruwonea imani Imani. Waliogopa kuwakinza
waliotumwa kuchukua shanTha lao La halali. Kimya chao kiliwafanya waendelee
kukandamizwa. Wahikubali kutazama wenzao wakinyongwa.

Ø Mapenzi hararnu na unyanyasaji iii mwanzo wa kuanguka kwa Mteini Nasaba
Bora. Alishiriki katika rnapenzi na hili Hkaufanya uhusiano wa Mashaka na Ben
Behla kuisha. Kuvunjika kwa uhusiano wao kulimfanya Mashaka kuwa mwehu.

Ø Kuanguka kwa utawala wa Mtemi Nasaba Bora ulikuwa ni msiba wa kujitakia.
Alikuwa amewanyanyasa wanatomoka, kuwaibia mali yao.

Ø Hakuwajibika kama kiongozi na aliendeleza ukoloni mambo leo. Wanatomoko
wakafanyajuhudi za ukombozi lb kumtoa mamlakani.

Ø Kuvunjika kwa familla na ndoa ya Mtemi Nasaba bora. Alikuwa mzinifu. Alikuwa
na uhusiano na Lowela uliosababisha wehu Wa mashaka na mateso katika
familia kutokana na ugonjwa wa mashaka

Ø Usherati wa Mtemi Nasaba Bora ulisababisha ndoa yake kusambaratika.
Alimshuku mkewe. Alidhani alivyofanya usherati naye mkewe alifanya hayo.

Ø Alipompata Amani chumbani aliwashuku na kusema aithibitisha kuwa mkewe
alikuwa na mapenzi na akampa talaka.

Ø Aibu aliyoipata inwalimu majisifu na msiba wa kujitakia Mwalimu maj isifu
hakuwa mwandishi wa kidagaa kimwemwozea. Alikuwa

Ø ameiba mswada wa kitabu hicho. Alialikwa kama mwandishi kutoa mhadhara.
Aliaibika sana kwani hakuweza kuyajibu maswali aliyoulizwa na wanafunzi
katika chuo kikuu cha mkokotoni

Ø Kufutwa kazi kwa mwalimu majisifu. Majisifu alifutwa kazi nzuri alizopata kwa
sababu ya ulevi wake Wa kupindukia.

Ø Uasi wa madhubuti. Uasi huu ulimfanya mtemi Nasaba Bora kuumwa sana. Huu
ulikuwa ni msiba wa kujitakia. Mtemi Nasaba Bora alikuwa amesababisha

Ø uasi huo, kwani yeye aliongoza kwa dhuluma na hakuwa mfano mwema kwa
madhubuti. Alikuwa fisadi, msaliti, katili. Mtemi aliwanyanyasa wanatomoko.
Madhubuti aliasi kwa sababu ya vitendo vya babake.

Ø Migogoro katika ndoa ya majisifu na Dora ilikuwa ni msiba wa kujitakia, majisifu
alisababisha migogoro kwa ulevi wake, na kumlaumu mkewe kwa



derickmalimu@gmail.com19

kupata watoto walemavu. Hakuwa via raha katika ndoa yake. Mwenyewe
kajidunga kwa tabia zake.

Ø Kifo cha nitemi Nasaba Bora. Alijiua mwenyewe kwa kujitia kitanzi. Kujiua
kulisababishwa na majuto ya yale mabaya allyoyafanya katika uongozi na
alaiyowafanyia watu wengine.

Ø Ukosefu wa maendeleo katika uchi ya Tomoko. Viongozi hawakuwajibu na
wanatomoka wakaendelea kuwachagua. Walikosa maendeleo kwa kuchagua
viongozi wasiowajibika.

Ø Matabaka. Viongozi waafrika hawakubadilisha nanina ya uongozi baada ya
wakoloni kuondoka. Walirithi sera, tabia na mienendo ya wakoloni wakongwe.

Ø Kuishi katika vicloto na hail ya kujidanganya. Wanatomoko walipopata uhuru
waliishi maisha ya kujidanganya. Walikuwa na matumaini ya!iyozidi uhalisia.

Ø Umaskini ni mwiba wa kujitakia. waafrika hawakubadili chochote baada ya
mkoloni kuondoka. Waligandamizana na wakaendeleza sera potovu na
hawakudhamiria kuendeleza nehi yao lakini kuwachagua viongozi alafi na
wafisadi.

Swala la safari katika riwaya Kidagaa Kimemwozea.
Ø Safari ya Amani kutoka Ulitima hadi Sokomoko kumsaka mjalaana

aliyemwibia mswada na dhalimu aliyewaibia shamba na kumfungisha amu
yake Yusufu.

Ø Safari ya Imani kutoka Baraka hadi Sokomoko kutafuta maisha baada ya
kunyang’anywa shamba na mamake kuaga.

Ø Safari ya Mwalimu Majisifu kutoka Tomoko hadi Wangwani kutoa mhadhara
chuo kikuu cha Mkokotoni ,Wangwani alipoaibika na kujuta wizi wake wa
mswadawa kidagaa kimemwozea .

Ø Safari ya Madhubuti Nasaba Bora kwenda kusomea Urusi alikobadilika na
kupata mawazo ya kimapinduzi.

Ø Safari ya Fao kutoka Tomoko kwenda kusomea Uingereza pasipo kurudi
kwani katoroka baada ya kupachika msichana mimba.

Ø Safari tatu za Michelle mchumbake Major Noon kutoka Ufaransa hadi
Tomoko kukagua nyumba aliyojenga Noon ili waoane lakini akaghairi.

Ø Safari ya kijazanda ya Wanasokomoko /Wanatomoko kutafuta uhuru wa pili (na
kwa jumla nchi changa za kiafrika) baada ya kunyakua uhuru wa kwanza ambao
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haukuwafaidi.
Ujenzi wa jamii mpya unategemea vijana. Jadili.

Ø Amani na Imani wanakutana na kuamua kushirikiana licha ya kuwa tofauti.
Ø Madhubuti kuungana na tabaka la chini kuleta madbadiliko. Anakangamana na

wote na kuhamia kibandani mwa Amani.
Ø Amani na madhubuti ambao ni vijana wanahimiza usawa na hivyo kugawia

maskini ardhi.
Ø Amani na Imani kubadili Imani na mtazamo wa Wanasokomoko kuhusu

walemavu/watu wenye mahitaji maalum na kumfanya Majisifu kuenzi wanawe
kama binadamu kamili.

Ø Amani na Madhubuti kusaka haki ya Yusuf na kumtoa gerezani.
Ø Amani kukataa kuishi katika nyumba ya Mtemi na kuamua kujenga yake

mwenyewe.
Ø Amani anaamini maridhiano katika jamii baada ya chuki. Anamshawishi Oscar

Kambona alilipize kisasi kwa kumuua Mtemi. Pia alimsamehe majisifu kwa
kumwibia mswada wake.

Ø Madhubuti anapendekeza jamii inayo dumisha maadili. Anakataa kazi
anayotafutiwa kifisadi na babake.

Ø Imani anabadili taasubi ya kiume kwa kusema kuwa wanawake wasiwekwe
pembeni katika kitabu atakachoandika.

Ø Vijana (Amani) kupinga wizi wa miswada.
Ø Amani analeta mfumo mpya wa kuendesha serikali na kuhimiza wananchi

wawachunguze viongozi vizuri, wawapige msasa.
Ø Amani na Imani wanataka jamii inayomlinda mtoto wanamlea mtoto japo si

mtoto wao.
Ø Amani anahimiza uongozi usiwe unafumbiwa macho hata unapokuwa dhalimu.
Ø Amani na Imani kupiga vita Imani potovu ambazo zimepitiwa na wakati mf.

Kutokunywa maji ya mto Kiberenge.
Mwandishi wa Kidagaa Kimemwozea amenuia kuijenga jamii mpya. Tetea kauli hii.

Ø Jamii mpya ambayo haitakuwa na unyanyasaji k.v. kunyang’anya wanyonge
mali yao/mashamba yao kama alivyofanya Mtemi Nasaba Bora kwa familia za
Amani na Imani.

Ø Jamii mpya ambayo haitakuwa na ufisadi k.v. Mtemi Nasaba Bora
alivyohonga wakuu serikalini ili mwanawe madhubuti aajiriwe katika jeshi.

Ø Jamii inayotekeleza haki siyo yenye kufunga jela watu wasio na hatia kama
alivyofungwa Yusufu ami yake Amani kupitia mipango ya Mtemi.

Ø Jamii isiyotekeleza mauaji kwa watu wasio na hatia kama alivyouawa Chichiri
Hamadi babaye Amani kupitia njama iliyohusisha Mtemi.

Ø Jamii isiyo na ukatili k.v. Mtemi Nasaba Bora alivyotupa kitoto chake kichanga
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mlangoni pa Amani. Alivyompiga Amani nusura amuue, alivyokataa
kushughulikia matibabu ya Bob D. J baada yakung’atwa na mbwa wake n.k.

Ø Jamii yenye viongozi waliowajibika na kutumika wananchi sio kujifaidi na
kuwakandamiza kama alivyokuwa Mtemi Nasaba Bora.

Ø Jamii inayotambua na kuauni mashujaa wa zamani k.v. Mzee Matuko Weye
alivyopigana vita vikuu vya dunia na Chwechwe Makweche aliyechezea
Tomoko soka ya kimataifa.

Ø Jamii isiyopuuza walemavu Mwalimu Majisifu hakuthamini watoto wake
wane walemavu lakini Imani alimfanya abadilike.

Ø Jamii isiyo na uzinifu na yenye ndoa zilizo na uaminifu. Nasaba Bora
alitembea na wasichana wadogo kama Lowela Maozi.

Ø Jamii yenye vijana wanaoweza kungoja hadi waoane kabla ya kushiriki
mapenzi kama wanavyofanya Amani ns Imani.

Ø Jamii yenye waandishi wanaochapishiwa miswada yao ikiwa mizuri sio
inayoibwa na kutumika na wengine.

Ø Jamii yenye watu ambao hawataendelea kunyamaza wakinyanyaswa lakini
watajikombokoa kwa kufanya mapinduzi k.v. Amani na Madhubuti.

Ø Jamii yenye kujali masilahi ya wengine na kugawa rasilimali zilizopo kwa
maskini kama alivyofanya Amani kwa Matuko Weye, Bob D.J na wengine.

Ø Jamii yenye msamaha na isiyo na kisasi. Amani alikuwa na nafasi amdhuru
Mtemi Nasaba Bora lakini akaamua alipe ubaya kwa wema.

Ø Jamii yenye huduma bora za kimsingi kwa wananchi k.m afya sio kama vile
Zahanati ya Nasaba Bora ilivyokuwa.

Sokomoko ni hali ya heka heka, ghasia, kusokomeza ni kulazimisha mambo. Jina
hili linaafiki kwani :

Ø Sokomoko kunatokea mauaji – Yusufu anauwa.
Ø Kuna unyakuzi wa mali ya umma. Nasaba ananyakua mali ya Chichiri

Hamadi.
Ø Viongozi kutelekeza raia katika magonjwa na umaskini – m.f. Matuko Weye.
Ø Viongozi kuenedeleza ufisadi – Nasaba Bora kuhonga wakuu wa jeshi

kumwajiri mwanawe Madhubuti.
Ø Upungufu wa maadili – Nasaba Bora kuhusiana kimapenzi na msichana

mdogo – Lowela.
Ø Wizi wa mawazo – majisifu kuomba mswada wa Amani.
Ø Mahakama inatumiwa kama chombo cha ukandamizaji. Yusufu anafungwa

bila hatia.
Ø Kusambaratika kwa familia – Nasaba Bora kumtaliki mkewe.
Ø DJ kuumwa na jibwa na kutelekezwa.
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Ø Kutelekezwa kwa wachezaji - Chwechwe Makweche.
Ø Walemavu kudunishwa.

Katika nchi ya Tomoko, uhuru ni ndoto ambayo bado haujatimia. Jadili.
Ø Nchi ya Tomoko iliwahi kutawaliwa na waliodhulumu wenyeji – waliyatwaa

mashamba yao, wakawakataza kufuga au kupanda mazao yaletayo fedha.
Walishurutishwa kuwafanyia walowezi hawa kazi huku wakiishi katika
mabanda. Walio mamlakani wanaendelea kuwadhulumu wanyonge.

Ø Waafrika walipochukua hatamu za uongozi mambo hayakubadilika . Walio
mamalakani wanaendelea kuwadhulumu wanyonge.

Ø Mashamba yao yanatwaliwa mfano shamba la Chichiri na Mwinyihatibu.
Ø Wanafungwa jela kwa visingizo kama vile Yusuf na Amani.
Ø Vyombo vya Dora vinatumiwa kuendeleza matakwa ya watawala.
Ø Wanyonge wanafanyizwa kazi za kijungu jiko
Ø Lugha ya kikoloni ndiyo inayopendelewa nawatawala hawa weusi.
Ø Hawana uhuru wa kujiamulia mambo – Imani anatishwa na askari kwa

kutohudhuria sherehe.Wananchi wamejazwa uoga.
Ø Ukosefu wa huduma muhimu kama vile matibabu.
Ø Uhuru wa kunena haupo mfano Matuko Weye anawekwa seli kwa kauli yake.
Ø Ukabila na ukoo unatumiwa katika kugawa nyadhifa na kazi – Nasaba Bora

alipewa cheo cha utemi kwa upendeleo.
Ø Kitoto Uhuru ni ishara ya uhuru usio kamili , usiotunzwa na waliopewa jukumu

la kuutunza.kufa kwake ni ishara ya utovu wa uhuru kamili.
Ø Ndoto huenda itatimia baada ya ukombozi wa pili ulioongozwa na Madhubuti

na Amani.Madhila yatakomeshwa na haki kudumishwa.

Kifo cha Uhuru ni ya hali ya mambo katika jumuiya ya Kidagaajazanda
Kimemwozea. Thibitisha.

Ø Uhuru haumo katika jumuiya hii kwani ulitoweka/ulikufa punde baada ya
mkoloni kuutoa na kuondoka ifuatavyo.

Ø Wafanyakazi hawana haki Mtemi Nasaba Bora anawafuta kazi apendavyo,
wanalipwa mshahara duni mfano DJ na kupigwa k.m Amani.

Ø Ajira ya watoto ambao wanapaswa kuwa shuleni inaendelezwa, mfano DJ na
wenzake ni wachunga mifugo, Imani anaajiriwa nyumbani kwa majisifu.

Ø Waandishi chipukizi kwa mfano Amani wanatapeliwa miswada yao na
wahariri kama vile majisifu.

Ø Watu wasio na hatia wanatiwa mbaroni kwa makosa ya kusingiziwa kwa
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mfano Yusufu, Amani, Imani na Matuko weye.
Ø Walemavu wanadunishwa na kufungiwa wasipate malezi yanayowastahiki.
Ø Maskini wanalazimishwa kuchangia masomo ya watoto wa matajiri kwa

mfano masomo ya Madhubuti kule urusi.
Ø Wanawake wanadhulumiwa na wanaume. Kwa mfano, Mtemi Nasaba Bora

kumpiga Zuhura kwa kimsingizia kuwa na jicho la nje. Nasaba Bora
kumshurutisha Lowela kufunga mimba kwa kamba na kumnyang’anya kitoto
chake Uhuru.

Ø Kifo cha Uhuru kusababisha kutiwa mbaroni kwa Amani na Imani ilhali
waliosababisha kifo chake ni wauguzi kwa kukataa kumpa matibabu na
Mtemi Nasaba Bora aliyemtupa mlangoni pa Amani pasi na kujali baridi.

Ø Mtemi Nasaba Bora kunyakua mashamba ya watu wengine kwa kughushi faili
k.m la chichiri Hamadi, mwinyihatibu Mtembezi n.k.

Ø Mauaji ya wanatomoko ndipo mali yao iweze kutwaliwa – mamake Imani na
Chichiri Hamadi.

Ø Mashujaa wa kweli wa Tomoko kama vile Matuko Weye na chwechwe
makweche kutotambuliwa badala yake matuko anaishi maisha ya kimaskini
na kuhangaishwa kwa kutiwa selini ilhali chwechwe makweche anaoza fupaja
likakatwa na kulazimika kurudi kijijini.

Ø Haki ya wanafunzi kusoma kukiukwa majisifu haendi darasani ila mtindini.
Wasichana wanafunzi wanapachikwa mimba na walimu kwa mfano Fao
anampachika mwanafunzi mimba na hachukuliwi hatua yoyote.

Ø Wauguzi kukiuka haki ya wagonjwa kupata matibabu kwa mfano Uhuru,
Amani na DJ.

Ø Viongozi kutoa hotuba zao katika lugha ya kiingereza isiyoeleweka kwa raia
wengi badala ya Kiswahili. Hotuba ya Rais wa Tomoko inaandikwa kwa
kiingereza na kusomwa na Mtemi Nasaba Bora kwa umati usioelewa.

Ø Wanatomoko kulazimishwa na Askari kuhudhuria sherehe za siku ya
wazalendo ambako wanachomwa na jua na kunyeshewa.

Ø Picha ya Mtemi Nasaba Bora kutokea katika gazeti la Tomoko kwa sababu
majisifu; nduguye ndiye mhariri. (Badala ya usawa kuna unasaba).

Ø Mtemi Nasaba Bora kuwataka raia kuchanja mbwa ilhali hawachanji wake.
Ø Raia wengi wa Tomoko hawana rasilmali ya shamba inayomilikiwa na

wachache k.m DJ. Amani, Imani, Weye.

Thibitisha madai kuwa wazungu walipoondoka waliacha majina yao yameandikwa kwa
wino usiofutika kwa mujibu wa riwaya ya kidagaa kimemwozea.

Ø Baadhi ya waafrika waliyatwaa mashamba na makasri yaliyokuwa ya
wazungu ma wakayafanya yao.
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Ø Waafrika waliendele kuionea fahari Lugha kizungu ingawa walikisema kwa
ndimi zao zilizoboronga majina ya kizungu k.m Foti-Ford,
Batulumayo-Bartholomeo makatalima-magdaline, majununi-major noon.

Ø Waafrika waliokuwa kazini walijizoeza tabia ya kuficha faili za watu ili
kujipatia milungula k.m Bwana Nasabu Bora alipokuwa karani katika wizara ya
Ardhi na makao.

Ø Serikali huru ilipoanzisha sera ya kuwapa waafrika makao sehemu
zilizotengewa wazungu, watu kama Mtemi Nasabu Bora walijitengerezea faili
ili kuyapora yale mashamba ili kukidhi ubinafsi wao.

Ø Mtemi nasabu Bora alipanga njama za kumuua msomi aliyenunua shamba la
ekari mia mbili na sabini ili alichukue liwe lake bila kutoa chochote.

Ø Waliomiliki mashamba na majumba ya wakoloni kama mtemi Nasabara Bora
pia waliweka majibwa ingawa hawakuweza kuyatunza vizuri.

Ø Walioshika uongozi kutoka kwa wakoloni pia walijitia utukufu wa walitaka
watu wawatukuze na kuwaheshimu kama Mungu.

Ø Viongozi hawa waliwadunisha, kuwadharau na kuwatusi waafrika wenzao. Km
Mtemi Nasaba Bora.

Ø Dhuluma dhidi ya watawaliwa zilizidi lakini hawakulalamika wazi ila
kichinichini kwa sababu waliwaogopa watawala.

Ø Viongozi waafrika waliendelea kuishi kwa makasri huku wafanyikazi wao
wakiishi katika mabanda. Km Amani alipewa makao katika mojawapo ya
vibanda vya wafanyakazi makabwela alipopewa kazi kwa Mtemi Nasaba Bora.

Jumuiya ya Tomoko ni kioo halisi cha matatizo yanayokumba mataifa yanayoendelea.
Thibitisha.

Ø Ubinafsi-Mtemi Nasaba Bora anahusisha kila mradi na jina lake.Kama
shule ya msingi ya Nasaba Bora,shule ya upili,Zahanati,uwanja n.k

Ø Unyang’anyi-Maskini katika nchi ya Tomoko wananyang’anywa vya ardhi
km Amani na Imani

Ø Umaskini-Wazalendo na wachezaji bora kama vile Chwechwe Makweche
na Matuko Weye wanaishi katika hali hali duni.

Ø Uzembe-Baadhi ya wanafanya kazi wanazembea kazi,kama wauguzi
katika zahanati walikuwa wanafuma fulana kazini.Mwalimu majisifu
haendi kufunza.

Ø Ufisadi-Serikali ya Uingereza ilitoa fedha kwa ujenzi wa hospitali ya
Nasaba Bora.Wasimamizi wakapata matumizi mengine muhimu ya
fedha,wakajenga zahanati ndogo badala ya hospitali.
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Ø Uasherati-Mtemi Nasaba Bora alikuwa na uhusiano nje ya ndoa na Lowela
funzi.

Ø Ulaghai/Udanganyifu-Fao anafanyiwa mitihani ya shule ya msingi nay a
upili.mwalimu majisifu anadai kuwa mwandishi wa kidagaa kimemwozea

Ø Mauaji- Mtemi Nasaba Bora anapanga mauaji ya Chichiri Hamadi babu
yake Amani

Ø Utabaka- eneo la sokomoko ulitengwa wazungu na sehemu za mbali
zilitengewa weusi.

Ø Ubadhirifu wa mali ya umma- mtemi Nasaba Bora aliwatoza wananchi
fedha ili aweze kumpeleka mwanawe Madhubuti urusi kwa Masomo.

Haki nakwambia ..., afadhali mkoloni mzungu kuliko mkoloni mweusi.

Ø Ingawa mkoloni mzungu aliwapokonya mashamba aliwaacha wakiwa hai.
Nasaba Bora aliwapokonya mashamba kisha akawaua mf. Mamake
Amani na babu yake Imani.

Ø Wakati wa mkoloni mzungu nyumba za wafanyakazi zilikuwa zimejengwa
na kutunzwa vizuri. Nasaba Bora alipuuza vibanda za wafanyakazi.

Ø Mkoloni mzungu aliwatuza askari wake walioenda vitani mf. Majununi
alipewa shamba. Viongozi waafrika waliwaacha mashujaa wao mfano
Matuko kudharauliwa na kukosa makao /chakula.

Ø Wakati wa mkoloni mzungu wafanya kazi walihifadhi pesa mfano Mwinyi
hatibu, na baadaye wakajinunulia mashamba yao wenyewe.Wakati wa
mkoloni mwafrika wafanyakazi walilipwa mshahara duni wakawa
hawawezi kujikimu.Majununi alitunza nyumba yake. Nasaba Bora
aliachilia ile nyumba ikawa kama mahame.

Ø Mbwa walituzwa wakati wa mkoloni mzungu.Nasaba Bora aliwaachilia
mbwa ugonjwa na wakaanza kuuma watu.

Ø Wazungu hawakutuma majambazi kwenda kuwaua watu wasio na hatia.
Nasaba Bora hakujali chochote alimuua mamke Imani na kuchoma
nyumba yao.Kila hoja ni lazima iwe na pande mbili.

Wahusika.

Amani.
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Ni mjukuu wake Chichiri Hamadi na mpwa wa Yusufu.

Ø Mwenye utu
Anampa Dj shati.
Alikubali kuandamana na Imani hadi Sokomoko.
Aliokoa maisha ya Mtemi – kulipuliwa na Gaddaffi.
Aligawia maskini shamba – k.m. Dj.
Alikubali kukilea kitoto alichokiokota.

Ø Mzalendo
Alihudhuria sherehe ya siku ya wazalendo.
Alishrikiana na Madhubuti kukomboa Tomoko.
Alimkabili Mtemi na kumkosoa dhidi ya udhalimu.
Anahimiza watu kutokubali dhuluma.

Ø Msiri
Hakumwambia Imani sababu ya kutafuta ajira Sokomoko.
Hakumwambia yeyote kuwa aliwahi kusoma hadi chuo kikuu ila Madhubuti
alipogundua ujuzi wake.
Alijua kuwa Mtemi ndiye aliyemuua babuye na kumfungisha Yusuf –
hakamwambia yeyote.
Alijua kuwa mwalimu Majisifu ndiye aliyeiba mswada wake na kuchapisha;
aliiweka siri.
Alimficha Imani asili yake.

Ø Ni msamehevu.
Alimsamehe Mwalimu Majisifu kwa kumwibia mswada.
Alimsamehe Mtemi – baada ya kumpiga na kuiba shamba.

Ø Ni mtetezi wa haki / mkombozi
Anapinga dhuluma zilizofanyiwa wanyonge.
Aliwarudishia walionyang’anywa mashamba yao.
Aliwahimiza watu kutokubali dhuluma – hotuba yake.

Ø Ni jasiri
Alimwokoa Mtemi asilipuliwe na Gaddafi.
Alimwambia Gaddafi ampige risasi.
Alimkabili Mtemi kwa maswali mazito.
Kuvunja mwiko na kunywa maji ya mto Kiberenge pamoja na Imani.

Ø Mwenye bidii
Alisoma na kupita mitihani – akaenda chuo kikuu.
Alifanya kazi kwa bidii kwa Mtemi – akapendwa na Zuhura na wafanyakazi
wengine.

Ø Mchunguzi / jasusi hodari
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Alifanya ujasusi wa kina na kulikomboa shamba la babuye.
Alichunguza na kuthibitisha kuwa Mtemi ndiye aliyemfunga Yusufu.

Ø Mvumilivu
Alichukua miaka mingi kufanya uchunguzi kuhusu wizi wa shamba la babuye,
kufungwa kwa amu yake, na mswada wake.

Ø Ni msomi
Alielewa maana na lengo la elimu.
Alipita mtihani.
Alifika chuo kikuu.
Alivichambua vitabu vya fasihi.
Alilinganisha na maisha halisi ya jamii.

ØKarimu.
Anawagawia maskini vipande vya ardhi.
Anampa Matuko Weye kasri la Majununi.

ØNi mnyenyekevu.
Anajitumikiza katika ajira duni japo ana elimu ya chuo kikuu.

ØMwenye busara.
Anawaonya raia dhidi ya papara ambazo zinaweza kuwafanya kubadilisha
mfumo mbaya kwa mwingine mbaya.

Imani.
Ni mwanawe Mwinyihatibu Mtembezi. Ni nduguye Oscar Kambona(Gaddafi), na
Chwechwe Makweche(Horsepower).

Ø Mwenye bidii
Alifanya kazi vizuri kwa Majisifu kiasi kwamba hata anapoenda kumsaidia
Amani Majisifu na Dora wanaathirika.

Ø Mwenye stahamala.
Walisafiri pamoja ana Amani hadi Sokomoko bila chakula maji wala fedha

Ø Mwenye huruma.
Aliwahudumia wanawe Majisifu kiutu hakuwaona kama masimbi au
mashata, baba yao alivyowaona

Ø Karimu alimtembela Dj hospitalini baada ya kuumwa na mbwa
Ø Mwenye mapenzi ya dhati /utu.

Alitunza kitoto uhuru hadi kilipo kilipoaga.
Aliwadhamini na kuwaleawatoto walemavu wa Majisifu bila malalamiko.
Anamuuguza Amani kwenye zahanatina nyumbani mwa Majisifu.

Ø Mwenye hekima.
Anamshauri Oscar kambona (Gaddafi) aache kumwandama Mtemi Nasaba
Bora arudi Baraka aishi na Chweche Makweche.
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Ø Ni jasiri.
Alimwelezea majisifu wizi wa kitalama bila kuhofia.
Anathubutu kukataa amri ya askari kuwa ahudharie mkutano wa Mtemi.
Anakabilia na askari wanaofika kwao kuwanyang`anya shamba lao.

Mtemi Nasaba Bora.
Ndiye mtemi wa Sokomoko. Ndiye mumewe Bi. Zuhura na babake Madhubuti na
Mashaka, ni nduguye Mwalimu Majisifu.

Ø Ni laghai – anaficha ficha za watu ; kupata hongo
Ø Fisadi – anahonga mahakama kumwongeza Yusufu kifungo , anaghushi

hatimiliki za mashamba.
Ø Mwenye tamaa ya mali – anaipokonya familia ya Chichiri Hamadi ekari mia

mbili na sabini na jumba . Anaipokonya familia ya Imani shamba lao kule
Baraka.

Ø Katili – Anamuua Chichiri Hamadi na kumfunga seli Yusufu , anamtaliki
mkewe bila ithibati tosha na kumpiga Amani kinyama , anampagaza Amani
kile kitoto.

Ø Ni dikteta – anawalazimisha watu kumchangia pesa kwa masomo ya
Madhubuti, alihitaji kurambwa nyayo na kushikwa moo

Ø mwenya mapuuza- hayatunzi mazingira yake – makochi aliyorithi
hayatunzwi.

Ø Mwongo- anadanganya kuwa anaenda kusuluhisha migogoro ya mashamba
kumbe anaenda kwa uasherati.

Ø Mzinzi /ana jicho la nje – uhusiano wa kimapenzi na Lowela licha ya kuwa
na mke.

Ø Mwenye kiburi – Kiburi kinamzuia kumwambia nduguye , Majisifu dukuduku
lake kumhusu madhubuti na uasi wake.

Ø Mwenye wivu – Anamwonea nduguye wivu kwa kuwa alisoma hadi chuo
kikuu – kinyongo kati yao.

Ø Mjinga/mawazo finyu – anahifadhi hatimiliki mbali mbali za mashamba bila
kuwazia matokeo – atakapogunduliwa.

Ø Mpyaro.
Dj Bob.

Ø Mbaraza- anaanza kuzungumza na Amani na Imani mara tu wanapokutana.
Anawasimulia kuhusu maisha yake.

Ø Ni mtetezi wa haki- anamsuta Bi. Zuhura kwa kulifunga jibwa ambalo ni
gonjwa. Anamuuliza Nasaba Bora sababu za kutowafungulia Amani na
Imani.

Ø Amekengeuka-yuazungumza lugha ya sheng`
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Ø Jasiri-anathubutu kutoka jela. Anathubutu kumsuta Nasaba Bora kwa
kuwafunga Amani na Imani.

Ø Mcheshi- mazungumzo yake yote yamejaa ucheshi mf anapoenda kumwita
Imani aje amsaidieAmani kwa malezi anamwambia Imani kuwa nduguye
kazaa.

Ø Ni mwaminifu- uaminifu wake unamfanya awe mjumbe wa sir iwa Lowela.
Vilevile unamfanya achukuliwe na mkewe Maozi kama mwanawe.

Mbinu rejeshi.
Ni pale ambapo tukio fulani lamfanyikia mhusika fulani na tukio hilo hilo larejesha fikra
zake kwa tukio kama hilo lililokwisha kufanyika hapo awali. Mifano

Ø Mhusika Amani anapomchimbia Mtemi Nasaba Bora kaburi ambalo atazikwa
ndani, fikira zamrejesha nyuma na anafikiria ni wapi rafiki yake DJ alikuwa
amezikwa.

Ø Amani anapokiokota kitoto Uhuru pale langoni pake na kukitwaa anaanza
kufikiria yaliyomtendekea rafiki yake Fao ambaye alikuwa amempachika mimba
msichana wa shule na kisha wazazi wake Fao wakaletewa kitoto chake.

Ø Amani akiwa kwa Mwalimu Majisifu anaomba vitabu vya kusoma na anapewa
miongoni mwavyo ni kitabu Kidagaa Kimemwozea. Anapokisoma anabaini fika
kwamba huo ni mswada alioutupa mtoni Kiberenge baada ya kukataliwa na
vyumba vya kuchapisha.

Ø Amani anapokutana na nduguye Imani (Oscar Kambona) akitaka kumpiga risasi
Mtemi Nasaba Bora, Amani anamkumbuka kuwa ni yule aliyekuwa naye gerezani.

Ø Kuzaliwa kwa wana walemavu katika ndoa ya Mwalimu Majisifu na Dora
kunamkumbusha Mtemi Nasaba Bora kisa cha msichana mlemavu mrembo
aliyekuwa kwenye matwana.

Ø Mwandishi anarejelea kisa cha Majununi alivyojenga nyumba mara tatu
baada ya vita vya Dunia. Baadaye ilichukuliwa na mtemi Nasaba Bora. Kisa
hiki kinaonyesha ujinga wa Major Noon.

Ø Imani alikumbuka alivyokutana na Amani mara ya kwanza karibu na ziwa
Mawewa. Umuhimu wa kisa hiki ni kuwa Imani hakujiua.

Ø Mtemi Nasaba Bora anapompata Amani chumbani na mkewe, anakumbuka
jinsi mkewe alimpungia Amani mkono walipompita wakitoka kwenye
sherehe za uhuru, jinsi alivyomtetea akiwa seli na hata anavyomtetea
nyumbani. Umuhimu ni kumulika kinaya kilichopo.

Ø Kisa cha familia ya Imani ilivyodhulumiwa kimetolewa kwa njia ya urejeshi.
Ø Kisa cha DJ kufungwa katika jela ya watoto na alivyotoroka kimerejelewa

kwa njia hii ya urejeshi.
Ø Kisa kilichopelekea maji ya kiberenge kutonywewa kimeelezwa kwa njia hii.
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Ø Mwandishi anapoeleza asili ya mwiko wa watu wa Sokomoko wa
kutokunywa maji ya Mto Kiberenge. (uk 4)

Ø Amani na Imani wanapokumbuka kauli ya DJ ya kutotaka kusahaulika. (uk
10)

Ø Mwandishi anaporejelea enzi ya ukoloni – wakoloni kumiliki ardhi kubwa na
shughuli zao. (uk 12)

Ø Mwandishi anaporejelea maisha ya Mtemi baada ya Uhuru. Mmoja wa wale
waliorithi tabia na mienendo ya wakoloni.

Ø Mwandishi anaporejelea kisa cha Mtemi kumfunga paka na kumkokota. (uk
22)

Ø Maisha ya Mwalimu Majisifu – alienda ng’ambo kwa masomo. Alighairi
kusoma dini na kusomea jambo linguine na kurejea Tomoko. Alifanya kazi
tofauti kabla ya kuingilia ulevi. Ulevi ulimfanya kupoteza kazi na hatimaye
kuwa mwalimu.

Ø Katika barua yake kwa Mashaka, Ben Bella alikumbuka vile walivyokutana
katika ukumbi wa densi na mapenzi yao kuchipuka.

Ø Mwalimu Majisifu akiwa kwa nduguye alikumbuka mkutano wake na Amani
– Amani licha ya kutomwona kama msomi, alikuwa na hoja nzito na
maswali aliyouliza. Alikumbuka Amani akimweleza kuwa kuna wizi wa
miswada. (uk 96 -98)

Ø Mtemi alikumbuka kisa cha kukumbwa na kishawishi. Alikutana na
msichana katika matwana. (uk 100) Alimpenda ingawa hakuwa ametambua
ulemavu wake.

Ø Amani anapofichulia Madhubuti maisha yake. Anamweleza vile alivyokuwa
katika chuo kikuu na alivyoonewa ghere. (uk 117)

Barua.
Ø Barua ya MacArthur Kuto (mkuu wa idara) kwa mwalimu majisifu kumwalika

kwenda kutoa mhadhara katika chuo kikuu.
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Ø Barua ya Ben Bella kwa mpenziwe Mashaka kumjulisha sababu za kuamua
kumwacha kwake.

Ø Barua ya Madhubuti kwa babake Mtemi Nasaba Bora ya kuonyesha uasi
wake dhidi ya vitendo viovu vya babake.

Ø Barua ya Lowela maozi kwa mpenziwe Mtemi Nasaba Bora akimtaka
aachilie huru Amani na Imani.

Ø Barua ndefu tunayoelezwa vile Mtemi Nasaba Bora alivyotumia mamlaka
yake vibaya ambayo aliiandika akimwondolea lawama Yusufu. Barua hiyo
ilikabidhiwa Amani na mwalimu Majisifu kama ushahidi.

Ø Barua ya Amani kwa Imani. Imani akiwa kwao shambani Baraka.
Kweli kinzani.

Ø Madhubuti anachagua kujitafutia kazi yake badala ya ile babake alimtafutia.
Ø Imani alikunywa maji ya mto kiberenge na kuvunja mwiko uliokuwepo.
Ø Amani na Imani walikaa chumba kimoja bila kufanya uzinifu wowote.
Ø Amani aligawa shamba lao kwa watu wengi.
Ø Imani alilea watoto walemavu wa Dora.
Ø Amani na Imani walilea kitoto walichopata badala ya kukitupa kama

alivyofanya Mtemi Nasaba Bora.
Ø Amani hakulipiza kisasi baada ya Mtemi Nasaba Bora kumpiga na kumtupa.
Ø Amani na Madhubuti walitafuta ushahidi uliofanya Yusufu aachiliwe.
Ø Amani alikataa kuchukua uongozi baada ya Mtemi Nasaba Bora kuondoka.
Ø DJ aliwasaidia Amani na Imani kupata kazi Sokomoko walipoenda.
Ø Bi Zuhara mke wa Mtemi haridhiki na kuolewa na kiongozi mwenye utajiri.

Anawaonea gere na hata kutamani maisha ya masikini waliovaa rinda moja
Januari mosi hadi Januari mosi.

Ø Kanisa ni mahali pa kuhubiri amani lakini makanisa mawili yalipigana
kadamnasi sokoni juu ya uwanja wa kujengea maabadi.

Ø Jina la Mtemi, Nasara Bora linaashiria mtu anayetoka familia inayo
heshimika au yenye ustaarabu. Mtu anayeishi maisha ya hali yajuu lakini
mtemi anaishi maisha duni. Gari kachala, nyumba iliyong‘ooka mabapa ya
dirisha, makochi yaliyochakaa nakadhalika.

Ø Nasaba bora ananyakua mashamba makubwa na kuwafisidi raia kwa
kughushi faili, lakini hali yake kimaisha ni hali yachini. Haishi maisha ya
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kifahari.
Ø Mashujaa kama Matuko Weye na mchezaji mashuhuri chwechwe Makwache

hawadhaminiwi na jamii na wanaishi maisha ya ufukara.
Ø Tunataraji maisha katika kasri yawe ya kifalme lakini hali ni duni. Panaishi

panya na nzi wa buluu ambao ni wanyama wapatikanao majengo ya
vitongoji duni.

Ø Mtemi anajihusisha kimapenzi na Lowela lakini anapomkuta Amani katika
chumba cha mkewe anaumwa moyoni na kumtaliki papo hapo.

Ø Majisifu anarundishiwa sifa kemkem juu ya umahiri wake katika somo la
Kiswahili mpaka huwakosoa watu walipofanya makosa ya Kiswahili.
Kinyume na matarajio tunang‘amua kwamba hawezi kutoa mhadhara wa
kuridhisha katika chuo cha mkokotoni.

Ø Tungetaraji mazishi ya kiongozi mtajika kama mtemi kuhudhuriwa na watu
wengi lakini ni wachache tu waliohudhuria.

Ø Kama kiongozi angepewa heshima kwa kupigwa mizinga 21 katika mazishi
ya kujitoa uhai kwa njia aliyotumia Mtemi ya kujinyonga. Angeng‘atuka
mamlakani au mkimbizi wa kisiasa. 5

Majazi.
Majazi ni mbinu ya uandishi ya kutumia majina ya mahali au watu yanayooana na
hali au tabia fulani.

Ø Mashaka- dhiki ya moyo (wasiwasi) maisha yake ni ya dhiki baada ya kuanza
mahusiano ya kimapenzi na Ben Bella akiwa bado mwanafunzi. Alipoachwa
akawa mwenda wazimu

Ø Majisifu- sifa alisifika kwa usanii wa mashairi, nyimbo za taarab na riwaya ya
Kidagaa Kimemwozea hadi nje ya nchi.

Ø Imani- itikadi ya kitu au pia kuwa mwema. Alikuwa na imani ndiyo sababu
akayanywa maji ya mto Kiberenge akawa na mtazamo tofauti kuhusu
walemavu na kuwaonea huruma

Ø Amani- hali ya utulivu ingawa alipigania haki, popote alipoenda alipenda
utulivu. Hakumwadhibu mwizi wa mswada wake bali alimsamehe.

Ø Maozi- macho alishuhudia kwa macho yake pamoja na mkewe wanao
wakipotoka kimaisha- Lowela na Bella

Ø Matuko Weye- kituko ni kioja. Alikuwa mzee mwendawazimu na mwenye
vituko vya ajabu kama vile alipokuwa gerezani.

Ø Madhubuti- kitu kuwa imara. Madhubuti ana msimamo imara kwani
anapoamua kubadilika na kumasi babake anafanyahivyo pasi kutazama
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nyuma.
Ø Ulitima- umaskini au ukata. Amani alitoka sehemu yenye ukata kwa vile

hakuwa na chakula, fedha wala nguo. Alitembea kwa miguu hadi Sokomoko
Ø Baraka- neema au rehema. Eneo hili lilipata neema ya kuwa na vijana bora

sana. Hawa ni pamoja na Chwechwe Makweche na Imani
Ø Songoa- kuminya au kukamua kitu. Wananchi wa mji mkuu wa Tomoko

ambao ulikuwa Songoa walinyanyaswa vibaya, kufungwa jela bila hatia k.v
Yusuf, Amani Chichiri.

Ø Sokomoko- kuliko jaa vituko. Huu ni mji ambao vituko vya hapa na pale
vinatukia mfano ufisadi, unyanyasaji, wizi, upajikaji mimba, uzinifu nk.

Ø Matumizi ya kinaya katika kidagaa kimemwozea
Maana yake ni kinyume cha matarajio.

Ø Mtemi Nasaba bora, maana yake ukoo bora au uungwana. Lakini vitendo
vyake
ni kinyume na jina lake hivyo ni kinaya.

Ø Mtemi Nasaba bora aliwaadhibu wananchi ambao hawakuchanja mbwa wao
ilihali wake mwenyewe hakuwachanja.

Ø Mtemi alimuuliza Amani ikiwa yeye ni mwizi wakati wa kutafuta ajira kwake
ilihali yeye menyewe ndiye mwizi mkubwa aliyenyakua mali ya watu.

Ø Mtemi Nasaba bora alikuwa na tabia mbaya zisizo na ungwana wowote
kuchumbia watoto wa shule kama vile Lowella.

Ø Mtemi anapomwambia Amani kachukue “mwanao” akamtunze (akimrejelea
mtoto uhuru) ni kinaya kwa sababu Uhuru hakuwa mwana wa Amani bali wa
Nasaba Bora.

Ø Mtemi kutumia lugha ya kizungu ambayo wananchi wengi hawaelewi ni
kinaya badala ya kutumia lugha ya Kiswahili wanayojua.

Ø Tabia za Nasaba Bora na mwalimu majisifu zilikua kinyume cha maadili ya
kasisi baba yao. (yeye aliwataka wapendane na kusoma bibilia) ni kinaya
maana hawakupen dana hata kidogo wala hawakuwa wakisoma bibilia.

Ø Zahanati ya Nasaba bora ina jina lenye maana ya utu lakini watu wengi
huenda kufa huko.

Ø Ni kinaya kuona kuwa Mtemi Nasaba Bora alikuwa akisoma bibilia lakini
anapoambiwa kuwa Bob Dj alikuwa ameumwa na jibwa “jimmy” alikataa
kutoa usaidizi wa kumfikisha kwa matibabu akisema hayo ni stahili yake.

Ø Katika hotuba ya siku kuu ya wazalendo, Mtemi anasema wanajali maslahi
ya kila mmoja ilhali wananyanyasa watu na hawajali maslahi yao.

Ø Ni kinaya kuwa watu wa Sokomoko walikuwa na uchechefu wa maji ilhali
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kulikuwa na maji mengi katika mto kiberenge. Walibadilisha mtazamo wao
kuhusu mwiko wa kutumia maji yam to huo wakati Imani na Amani
walipokunywa maji bila kufariki.

Ø Ni kinaya mwalimu Majisifu kuitikia mwaliko wa chuo kikuu cha mkokotoni
ilhali hakuwa na ufahamu wa mada ya kuwasilisha.

Ø Chwechwe Makweche aliletea nchi yake sifa nyingi lakini alipovunjika mguu
hakusaidiwa, mguu ukakatwa.

Ø Watu wa Tomoko walipigania uhuru lakini viongozi walioshika hatamu ndio
waliofaidika zaidi na kuwangandamiza kama mkoloni mzungu.

Ø Mwalimu Majisifu alimpa nasaha mashaka kuwa wasome kwa bidii kwani
bara Afrika ilitaka watu waliosoma sana ili kulikomboa toka kwenye utumwa
na ujinga, njaa na umaskini ilhali yeye mwenyewe alifika darasani kufunza
kwa nadra.

Matumizi ya utabiri/kiangaza mbele riwayani:
Ø DJ anapowaambia Amani na Imani kuwa One day muwapo wadosi –

kubashiri kuwa wazungamuziwa siku moja wangekuwa matajiri.
Ø Bi Zuhura alipofungulia Amani mlango akivalia gauni lisilosetiri uchi hali hii

yatabiri kukutana kwao baadaye katika hali hii katika chumba cha malazi
ambapo Amani yuashukiwa uzinzi na Nasaba Bora na kupigwa vibaya.

Ø Mkesha wa sikukuu ya wazalendo, wakati Amani alimfichulia Imani siri za
maisha yake, msimulizi anadokeza tukio la miaka kadhaa baadaye ambapo
Amani na Imani walipozika udugu wao – walifunga ndoa.

Ø Nasaba Bora aliposoma barua ya madhubuti mwandishi anadokeza kuwa
siku nyingi baadaye. Nasaba Bora aling’amua barua hiyo ilikuwa mwanzo
wa uasi wa Madhubuti uk.88 – Utabiri wa mapinduzi.

Ø Baada ya kipigo cha Amani akiwa Seli mwandishi anadokeza kuwa Amani
alikuja kuandika tawasifu baadaye. Uk 89- utunzi wa Amani.

Ø Mkutano wa majisifu na Nasaba Bora nyumbani kwa Nasaba Bora,
mwandishi adokeza kuwa hii ilikuwa mara ya mwisho kwao kukutana pale
na ya pili kukutano maishani – mdokezo wa utangano/kifo baadaye uk 97-98.

Ø Baada ya DJ. Kuumwa na jibwa na Zuhura kuwatetea Amani na Imanii
walipozuiliwa, msimulizi adokeza Nasaba Bora alikuja kukumbuka kisa hiki
kama mwanzo wa uasi mkubwa na mkewe dhidi yake uk 105 – utengano
kati yao.

Ø Imani alimnasihi kuandika Tawasifu juu ya maisha yake. Uk 112. Uandishi
wa Amani.

Ø Nasaba Bora kumtaka Amani kumchimbia kaburi alikotaka kuzikwa afapo –
utabiri wa mauko yake. Uk 128

Ø Amani na Imani walitamauka sana walipozuiliwa korokoroni kwa tuhuma za
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mauaji ya mtoto Uhuru. Askari walikuwa wanawaripua viboko, kuwazaba
makonde na mateke mfululizo. Amani alinyamaza jii kama kiumbe asiye na
uhai.

Ø Bi. Zuhura na mumewe walitamaushwa na madhubuti alipohamia katika
kibanda chakara cha Amani. Bi Zuhura alilia kwa shake usiku kutwa naye
Mtemi alikula yamini asimwite babake tena.

Ø Hali ya Amani ilitamausha alipotoka hospitalini kwa sababu alikuwa
amekonda na nguo zilimpwaya, bendeji bado alikuwa nazo na hangeweza
kunena. Alithmia ishara/maandishi ili kuwasiliana.

Ø Makala maalumu yaliyokuwa gazetini kuhusu chwechwe makweche yali
watamausha mashabiki wake na yeye. “Niwekuwa ganda la mua” ilhali
alikuwa gwiji wa soka.

Ø Mtemi alipoanza kujilisi kama marekemu mtarajiwa na akamwagiza Amani
anauimbie kaburi na baadaye akajitia kitanzi msituni.

Jazanda.
Ni ujumbe uliofumbwa.

Ø Fahali kula kaptula ya DJ na kumwacha bila chochote -Mtemi Nasaba Bora
kunyakua mashamba ya maskini na kuwaacha bila.

Ø Kutokufa kwa wakereketwa/wanamapinduzi k.m Amani, DJ na Imani ni
kutofifia kwa mapambano ya ukombozi.

Ø Ndoa ya Amani na Imani ni mwanzo wa ujenzi wa jamii mpya.
Ø Kifo cha kitoto Uhuru ni uhuru wa nchi ya mkoloni kuondoka. Tomoko

haukupewa nafasi ushamiri.
Ø Utabiri wa kuzaliwa kwa mtoto Uhuru zao la ndoa ya Amani na Imani ni

ishara kuwa nchi ya Tomoko itakuwa na uhuru wa pili.
Ø Kifo cha Mtemi Nasaba Bora ni mwisho wa uongozi mbaya.
Ø Jibwa Jimmy ni mkoloni mkongwe ambaye athari yake inahisika.
Ø Safari ya Amani kwenda Sokomoko ni safari ya kusaka haki na ukweli.
Ø Nondo kwenye utandabui - wanyonge kukosa uhuru.
Ø Utandabui - uwezo wa viongozi.

Sadfa.
Ni hali ya matukio mawili yanayoshahibiana kutukia kwa wakati mmoja bila kutarajiwa.

Ø Kukutana kwa Imani na Amani kando ya ziwa Mawewa ni kwa kusadifu.
Sadfa hii inayaokoa maisha ya Imani ambaye alikuwa amekusudia kujitoa
uhai. Pia wawili hao wanajenga uhusiano unaoishia katika ndoa.

Ø Amani na Imani kukutana na DJ kando ya Mto Kiberenge. Mkutano huu
unakuwa ni mwanzo wa uhusiano wao . DJ anawasaidia hawa wawili kupata
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kazi.

Ø Amani na Imani wanafika Sokomoko na kupata Mtemi na nduguye wakihitaji
wafanyakazi . Sadfa hii inafanikisha wao kupata ajira japo za kijungu jiko.

Ø Amani na amu yake Yusufu kukutana jelani kisadfa. Hali hii inamwezesha
Amani kutambua aliyewaibia familia yao mali yao pamoja na kumuua babu
yake.

Ø Inasadifu kwamba Amani atokapo kibandani anakutana na DJ akipita hapo
nje. Sadfa hii inamwezesha Amani kumtuma DJ amwite Amani aje amsaidie
katika malezi ya mtoto Uhuru.

Ø Sadfa ya Majisifu kurejea na gazeti lenye taarifa kuhusu Chwechwe
Makweche ambalo Imani analisoma.Sadfa hii inakuwa ni mwanzo wa
mchakato wa kumrejesha Chwechwe nyumbani.

Ø Sadfa inawakutanisha Amani na Oscar Kambona gerezani. Huu unakuwa ni
wanzo wa kujengekakwa urafiki baina yao.

Ø Amani anakutana na Oscar Kambona akiwa maemshika mateka
mtemiakinuia kumuua. sadfa hii ndiyo inayookoa maisha ya mtemi Amani
amteteapo.

Ø Mtemi anarudi nyumbani pasi na kutarajiwa na kumfumania amani
chumbani mwake. Sadfa hii inasababaisha amani kupigwa kitutu na mtemi
na kutalikiwa kwake Bi,. Zuhura.

Ø Sadfa ianwaleta pamoja Amani na Majisifu. Majisifu anaamua kumtunza
baada yake kutoka zahanatini alikokuwa amelazwa. Sadfa hii inamwezesha
Amani kumtambua mja aliyemwibia kazi yake.

Ø Siku ambayo Amani anarudi nyumbani baada ya miadi ya daktari mtemi
anampita kwa gari lake bila kujali. sadfa hiui imetumiwa kubainisha ukatili
wa mtemi.

Ø Ni sadfa kuwa Amani na Imani wanapokutana wamewapoteza wazazi wote
na kutenganishwa na jamaa zao. Si ajabu wanasuhubiana sana kwa
kufahamu hawakuwa na wengine wa kuwategemea ila wao wenyewe.
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Ø Amani na Imani kukatiza masoma yao bila hiari yao. Imani analazimika
kuacha shule kwa uchochole ilhali Amani anasingiziwa uchochezi na
kufungwa jela alipokuwa chuoni.

Ø sadfa inabainika wakati Madhubuti na Amani wanakuwa na nia zinazooana
kuhusu kumwondoa mtemi na kutetea haki. Usambamba wa nia zao
unafanikisha kufichuliwa kwa uozo wa mtemi na watu aliowadhulumu
kupata haki.

Ø Ni sadfa Madhubuti kumtembelea Amani pasi na kutarajiwa akapata
akisoma kwa ufasaha na kwa sauti nzuri. sadfa hii inawezesha ugunduzi wa
ukweli kuwa Amani ni mwanazuoni ambaye alikatiziwa masomo yake kwa
njia haramu.

Ø Sadfa kubwa inaonyesha kuwa Mtemi kuhusiana kimapenzi na Lowela ilhali
mwanaye –Mashaka- kwa wakati huo huo alikuwa akihusiana kimapenzi na
Ben Bella nduguye Lowela. Sadfa hii inafichua uozo wake mtemi. Pia
inamfanya Mashaka kuwehuka uhusianao wao na Ben Bella unapoisha
baada ya ukweli kufichuka.

Ø Sadfa inabainika wakati Majisifu anasafiri Wangwani na wakati huo huo
Madhubuti anarejea nchini kutoka Urusi.Jamaa hawa wanapitana uwanja
mmoja asifahamu mwenzake alikuwa pale pale wakati ule.

Ø Sadfa inadhihirika kwa Fao kumringa mwanafunzi wake na dadaye pia
kuringwa na mwanaye Waziri wa Mifugo.

Ø Ni sadfa kuwa Fao ambaye anatoka katika familia inayojiweza kifedha
anafaidika kwa ruzuku iliyotengewa wachochole swasa na Madhubuti
kusomea Urusi kwa mtemi kuwashikia shokoa wanasokomoko kumchangia.
sadfa hii ya kimatukio imetumiwa kuonyesha ukatili wa wenye uwezo.

Ø Sadfa inabainika kwa “mtoto wa kupanga” wa Imani (Uhuru) kufa kwa
wahudumu zahanatini kupuuza kumshughulikia sawa na nduguye Imani
aliyefariki akiwa mtoto mdogo kwa hali hizo hizo za kupuuzwa zahanatini.
sadfa hii inashadidia kutowajibika kwa mfumo wa kutoa huduma za afya.

Ø Ni sadfa pale ambapo Mtemi Nasaba Bora anasoma Biblia kuhusu mapenzi
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nje ya ndoa na hapo hapo DJ anamletea barua toka kwa Lowella Maozi.
Taswira.

Ø Picha ya Amani na Imani wameketi kando ya mto Kiberenge chini ya mti.
Ø Picha ya askari wanaotumwa na Mtemi Nasaba Bora kwenda kulinyakua

shamba la mamake Imani, mapigo anayoyapata mamake Imani, kuchomwa
kwa nyumba ya Imani na Imani kutorokea kwenye dirisha.

Ø Taswira ya sefu ya Mtemi alimotoa bunduki na pia alimoambiwa na Yusufu
kuwa ndimo Mtemi alimoweka hatimiliki. Picha hii haikumtoka Amani akilini

Ø Sura ya Mtemi Nasaba Bora - mbilikimo mnene mweusi, mwenye pua
tapwanya, miguu matege

Ø Mandhari ya kasri la Mtemi Nasaba Bora magugu yaliyomea kote, uchafu
uliokuwepo, nyua zisizotunzwa

Ø Baki la tingatinga aina ya Massey Fergussion
Ø Picha ya Mtemi Nasaba Bora akimwambia msichana yule washuke

watembee mjini pamoja naye msichana kainama uvunguni mwa kiti na
kutoa mikongojo yake na jinsi Mtemi alivyoshangaa.

Ø Kufumaniwa kwa Amani na Bi Zuhura humo chumbani kwa Mtemi.
Ø Ukatili wa mtemi Nasaba Bora alipofunga paka nyuma ya gari lake na

kumzungusha baada ya Yule paka kula nyama yake.
Kuchanganya ndimi

Ø Hali ya kuchanga maneno ya lugha tofauti na ile inayotumika katika sentensi
moja

Ø Wajua niko busy sana uk. 47
Ø Refarii anasema ni free kick uk. 108
Ø Basi tumpe ile servant quarter yetu uk. 139
Ø Shut up! Acha kuzungumza kama mwanamke mpumbavu uk. 108
Ø Lakini one day muwapo wadosi msinisahau mwenzenu DJ uk. 10
Ø Basi comrades sote hapa tunafurahi pasipo shaka

Tashhishi / uhuishi
Ø Tumbo lake mwalimu Majisifu lilikataa chai katakata uk 49.
Ø Wema wako umeniua kabisa uk. 150
Ø Mwalimu Majisifu hakutafuta kazi, zilimtafuta uk. 28
Ø Hapana shaka bahati sasa ilikuwa inamnyoshea mkono kutaka kumsalimia,

kumkumbatia uk. 116
Ø Risasi zitazungumza uk58 kazi zimepewa uwepo wa kutafuta.


